Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ILR Biometric Residence Permit
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ILR Biometric Residence Permit

Author
pimpattra View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote pimpattra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ILR Biometric Residence Permit
    Posted: 04 Sep 2012 at 19:03 - IP: 110.171.18.216 IP Information
เพิ่งได้วันนี้ค่ะ ทั้ง 4 คน แม่ลูก แต่ตอนนี้อยู่ไทย สามีเลยต้องส่งจากอังกฤษมาให้ค่ะ เรื่องยาวมากของพิม เอาเป็นว่า เล่าสั้นๆ เลยค่ะ สามีจองวันพักผ่อนมาเที่ยวไทย พิมและสามีลางาน 3 อาทิตย์ มาพร้อมเด็ก เด็ก เพราะเค้าปิดเทอม มาตั้งแต่ 1 สิงหา จะกลับวันที่ 26 สิงหา ซื้อตั๋วเครื่องบินตั้งแต่ เดือนเมษา แล้วก็รอ คุณวีซ่า ILR มา 4 เดือน ก็ยังไม่มาซะที วีติดตามพิมหมดอายุ 24 กรกฏา ตายละหว่าทำไงดี ยื่นเรื่องไปที่ Croydon ว่าเราจะกลับไทยระหว่างรอวีซ่าตัวนี้ยังไงขอให้เรากลับเข้า UK ได้ เค้าตอบรับว่าได้รับเรื่องเราแล้ว แค่นั้นแต่ไม่ได้พูดถึงเรื่องที่เราขอไป พอถึงกำหนดบินกลับไทยก็บินกลับไทย แต่พอถึงวันกลับเข้า UK เจ้าหน้าที่สายการบิน Austrian Airline ไม่ให้เราและลูกขึ้นเครื่อง เพราะวีติดตามเราและลูกหมด 24 กรกฏา แถมบอกว่า ถ้าพี่ซื้อเป็นตั๋วตรงโดยไม่เปลี่ยนเครื่องที่ประเทศ Austria บินตรงเข้าอังกฤษเลยจะได้ เราบอกเรามีหลักฐานจาก UK Border ที่อังกฤษ เค้าบอกว่ามันก็ยังไม่ได้เป็นวีซ่านี่คะ แล้วยังบอกอีกว่ามีเคยมีเคสเหมือนพี่นี่คะรอวีซ่า จากทางปารีส แต่เค้าซื้อตั๋วบินตรงก็ไปปารีสได้ เรากะสามีก็เชื่อสนิท วิ่งวุ่นอยู่สนามบินสุวรรณภูมิ จะซื้อตั๋วตรงกับการบินไทย โอวแม่เจ้า คนละ 90,000 บาท เพราะซื้อหน้าเคาน์เตอร์ เลยโทรติดต่อ Agency 39,000 บาท ต่อคน เกือบจะซื้อแล้ว แต่ขอเช็คกับทางเช็คอินสายการบินไทย ก่อนเผื่อเค้าตอบกลับมาเหมือนเดิมว่าไม่อนุญาติให้เราและลูกขึ้นเครื่อง เอาหลักฐานทั้งหมดให้ดูจาก UK Border เค้าก็ตอบกลับมาว่าไม่ได้ค่ะมันไม่ใช่วีซ่าค่ะ แป่ว แห้ว เลย หน้าเหี่ยว กันหมด นั่งรถกลับบ้านไปตั้งหลัก แล้วคิดกันใหม่

รุ่งขึ้นได้ไอเดียโทรไปสถานทูตอังกฤษที่ชิดลม อธิบายซะยาวเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเค้ายืนยันอะไรให้ไม่ได้ เราต้องรอจนกว่าจะได้วีซ่า ก่อนถึงจะบินกลับได้ สรุป เสียตั๋วขากลับไปฟรี คืนเงินไม่ได้เลย แถมต้องจองตั่วใหม่อีก เลยให้สามีกลับไปก่อน ไปรอฟังข่าวที่บ้าน ขากลับค่าตั๋วสามี 33,000 บาท British Airline (ยังไม่รวมของเรา อีก 4 คน) ต้องโทรไปแจ้งโรงเรียนลูกว่าเราจะกลับไปช้าเนื่องจากโน่นนี่นั่น บลาๆๆ ปรากฏว่า ILR CARD มาส่งแล้วค่ะ แต่ไม่มีใครอยู่บ้าน สามีเลยนัดให้เค้ามาส่งใหม่วันนี้ที่บ้าน คุณสามีก็ต้องหยุดงานรอ แล้วก็ได้ทั้งหมดเลยค่ะ เฮ่อ โล่งอก ขอลางาน 3 อาทิตย์ เลยต้องโทรไปบอกเจ้านายว่ามีปัญหา ขอลาต่ออีก 2 อาทิตย์ เจ้านายแสนจะใจดี ตอบกลับว่าใช้วันหยุดที่เพิ่มเที่ยวให้สนุกนะ แถมไม่หักเงินเดือนด้วย Smile จากเรื่องของพิมได้ข้อคิดให้เพื่อนๆ ตามนี้ค่ะ

1. ระหว่างรอวีซ่า อย่าออกนอกประเทศอังกฤษ โดยเด็ดขาด แม้จะมีจดหมายว่าเราขอออกนอกประเทศแล้วก็ตาม
2. ถ้าทำวีซ่า ILR พร้อมลูก ให้ยื่นหลักฐานของลูกไปด้วยค่ะ เช่น Child Benefit และจดหมายจากโรงเรียนลูกที่จ่าหน้าจดหมายเป็นบ้านเลขที่ของเรา และจดหมายนัดจากหมอของลูก หรือจะเป็นจดหมายที่ลูกได้ NHS Numberก็ได้ที่มีบ้านเลขที่เราอยู่บนจดหมาย เพราะหลังจาก 4 เดือน ผ่านไป ทาง Home Office ส่งจดหมายมาขอหลักฐานของลูกตามนั้นค่ะ
3. ตอนที่เค้าส่งจดหมายมาว่าเค้าอนุมัติเราได้วีซ่าแล้วจะส่ง ILR Card มาให้ ไม่จำเป็นต้องมีคนอยู่บ้าน(ถ้าคุณทำงาน) แต่เค้าจะทิ้ง กระดาษพร้อม code เราต้องโทรไปแล้วใส่ Code นั้น แล้วนัดวันที่เค้าจะส่งให้เราอีกที เค้าจะเป็นเทปตอบรับค่ะว่าเป็นวันไหน แล้วถ้าคุณทำงานก็ต้องลางาน หยุดอยู่บ้านตามวันนัดค่ะ เพราะเค้าต้องการลายเซ็นผู้รับค่ะ (ในกรณีพิมสามีเซ็นรับแทนได้ค่ะ)ไม่ใช่ให้เราไปรับที่ไปรษณีย์เองเหมือนพัสดุ ทั่วไปนะคะ

จบซะทีเรื่องวุ่นวาย สำหรับวันหยุดพักผ่อนที่แสนแพง Dead ถ้ารู้ว่าจะต้องเสียแพงขนาดนี้ ทำ Premium ไปเลยดีกว่าวันเดียวอนุมัติ

Edited by pimpattra - 04 Sep 2012 at 19:22
Back to Top
taya11011 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote taya11011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 20:27 - IP: 176.248.248.38 IP Information
ขอบคุณมากๆๆค่ะที่แจ้ง ขอถามค่ะถ้ากรณีที่เราต่อวีโดยใช้เชคกิ้งเซอร์วิสนี่เขาคืนเราหมดเลยหรือค่ะ รวมทั้งพาสปอร์ตด้วยแล้วเราก็แค่รอวีILR อย่างเดียวใช่ไหมค่ะ
Back to Top
Peak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:25 - IP: 87.102.79.11 IP Information
อ่านไปก็ลุ้นไป แต่ก็ผ่านพ้นมาได้ ยินดีด้วยนะคะBig smile ตอนนี้ก็ลุ้นของตัวเองเหมือนกันConfused หวั่นใจมากๆ
Back to Top
WANTIT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote WANTIT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 21:46 - IP: 82.39.165.95 IP Information
ยินดีต้อนรับกลับสู่อังกฤษเหมือนเดิมค่ะ คุณพิมพ์Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pimpattra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 22:13 - IP: 110.171.18.216 IP Information
ตอบคุณ taya1011 พิมลืมบอกไปว่า หลังจากยื่นที่ Checking Service แล้ว ใช่ค่ะเค้าจะคืนเอกสารทั้งหมดมาให้เราเลย รวมทั้งพาสพอร์ทด้วยค่ะ แค่ถ่ายเอกสารไว้เท่านั้น จากนั้นประมาณอาทิตย์สองอาทิตย์เค้าก็จะมีจดหมายตอบกลับว่าได้รับเรื่องเราแล้ว และอีกสองอาทิตย์ถัดมา เค้าก็มีจดหมายแจ้งให้ไปทำการแสกนลายนิ้วมือหรือ Biometric ที่ไปรษณีย์ที่เค้าระบุมาในจดหมาย เค้าให้เวปไซด์มาดูรายชื่อไปรษณีย์ไหนได้บ้างค่ะ

คุณ Peak ไม่ต้องหวั่นใจหรอกค่ะ ได้อยู่แล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณ Wantit พิมและลูกจะเดินทางกลับเสาร์นี้แล้วค่ะ แล้วของคุณ Wantit ได้มาหรือยังคะ
Back to Top
WANTIT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote WANTIT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 22:18 - IP: 82.39.165.95 IP Information
Smileยังไม่ได้เลยค่ะ  นั่งกลุ้มอยู่  .... คุณพิมพ์ส่งไปโฮมออฟฟิตวันไหนค่ะ วันที่เท่าไหร่ค่ะ ถ้าจำไม่ผิด 30 มีนาคมใช่ไหมค่ะ เราส่ง 26 มีนาคม แต่ทำไมยังไม่ได้เลย งง และ กลุ้มใจ และเครียด ขอให้คุณพิมพ์เดินทางกลับมาโดยสวัสดิภาพนะค่ะ
Back to Top
taya11011 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote taya11011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 22:26 - IP: 176.248.248.38 IP Information
ขอบคุณมากๆๆค่ะคุณพิม เราจะต่อวีถาวรเร็วๆๆนี้เหมือนกัน กำลังชั่งใจว่าจะต่อแบบไหนดี ขอบคุณค่ะที่ช่วยชี้แจง ขอให้เดินทางกลับโดยสวัสดภาพจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pimpattra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Sep 2012 at 23:30 - IP: 110.171.18.216 IP Information
คุณ Wantit ไม่ต้องกลุ้มใจหรอกค่ะ ของคุณวีตัวเก่ายังไม่หมด ถ้าจำไม่ผิด เพราะเคสคุณเคสพิเศษ ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็ได้ค่ะ ใช่ค่ะ พิมยื่น 30 มีนา

ขอบคุณ คุณ taya11011 ค่ะ ถ้ายื่นคนเดียว คิดว่าพอไหวก็ยื่นแบบ Premium ดีกว่า เพราะเราไม่รู้ว่าอนาคตข้างหน้าจะมีอะไรที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้น ของพิมน่ะ ที่ต้องกลับไทยไปเพราะไปกราบ และทำบุญร้อยวันให้คุณพ่อค่ะ ไม่ได้ไปวันหยุดอย่างเดียว อีกอย่างตอนที่คุณตาเสียเด็กๆ ก็ไม่ได้ไปงานศพนั่งร้องไห้กันอยู่ที่อังกฤษนี่แหละ มีแต่พิมคนเดียวที่บินเดี่ยวกลับไปกระทันหัน ตอนนั้นวีเก่ายังไม่หมด เพิ่งยื่นเรื่องทำ ILR ได้อาทิตย์เดียวเองค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pimpattra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Sep 2012 at 08:09 - IP: 110.171.18.216 IP Information
คุณ Peak ขอให้โชคดีนะคะ วันนี้ไปยื่นแล้วใช่ไหมคะ เห็นตั้งอีกกระทู้ ขอบคุณนะคะSmile
Back to Top
kan515 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote kan515 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Oct 2012 at 15:38 - IP: 87.112.99.152 IP Information
โฮ้ เรื่องราว Holiday ของคุณอ่านตื่นเต้นมากเลยคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.109 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters