Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum
  New Posts New Posts RSS Feed: ใครว่าเป็นเมียฝรั่งเเล้วสบาย?
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ใครว่าเป็นเมียฝรั่งเเล้วสบาย?

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Nvieng View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ โปแลนด์

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ใครว่าเป็นเมียฝรั่งเเล้วสบาย?
    Posted: 05 May 2010 at 04:16 - IP: 83.25.231.116 IP Information
ใครที่บอกว่า ได้เเเต่งสามีฝรั่ง เเล้วสบายนั้น เราขอเถียงหัวชนฝา

คงจะมีไม่ถึงร้อยหรอกมั่ง ที่ไม่ต้องมานั่งทำมาหากินช่วยสามี
 อย่างดีเเค่ 100 ต่อ 2คนได้ ชีวิตการเป็นเมียฝรั่งมั่งค่า สมัยก่อนมีค่า
เเต่สมัยนี้ไม่เป็นเเบบนั้นเเล้ว หญิงไทยเเต่งฝรั่งเพราะเห็นเเก่เงิน
เเก่ทองที่ฝรั่งโปรยให้ เเค่เศษเงินของเขา บางคนเเต่งเพราะต้องการอวด
เเล้วมานั่งมีปัญหา หย่าร้างกันทีหลัง.

รักคืออะไร ?เงินงั้นหรือ ?ตั้งเเต่มาอยู่ที่นี้ ประเทษโปเเลนด์ มาเริ่มต้นกับสามีจาก ศูนย์จริงๆ ทำงานหามรุ่งหามค่ำเพื่อให้ได้เงินเเต่ละบาท จนสามารถสร้างรังอยู่อาศัย เเต่ก็ด้วยเเหล่ะลำพังเเค่เงินของตัวเอง คงต้องอดออมอย่างน้อย 10ปีหรือไม่ก็มากกว่านั้นถึงจะสร้างรังได้ กู้หนี้เเบงค์มาสร้างรังที่เเสนจะอบอุ่นไปด้วยความรัก เเละ  โชคดีที่สามีเป็นพ่อพระ อดทนขยันขันเเข็ง ไม่บ่นไม่ว่า เหนื่อยก้พัก .

ขอระบายหน่อยเถอะค่ะ ไม่ไหวเเล้วจริงๆๆCry ตั้งเเต่เราเเต่งงาน มาอยู่ที่นี้เกือบ 10ปี
เราไม่เคยเห็นเเม่สามีท่าน ทำอะไรที่หนักหนาเลย เเม้กระทั่งทำกับข้าว เมื่อก่อนทำมั้งเป็นบางวันในเเต่ล่ะเดือนท่านจะทำเเค่ 3-4 วันต่อเดือน ตอนที่พ่อสามียังมีชีวิตอยู่(เมื่อ 5 ปีก่อน)ท่านจะทำกับข้าวหลังจากกลับมาจากขายผลไม้ เเม่สามีจะนั่งรอกินอยางเดียว
ถ้าวันศุกร์น่ะเหรอท่านจะนอนรอก็ว่าได้ เพราะทุกๆวันศุกร์จะกินปลา ท่านทำปลาไม่เป็นอะไรจะขนาดนั้น เป็นเเม่บ้านได้ไงตั้ง 40 ก่วาปี.

ตั้งเเต่เราย้ายออกมาอยู่ที่บ้านหลังใหม่ ท่านยิ่งขี้เกียจเข้าไปใหญ่ มีด้วยเหรอกินอิ่มเเล้วจานชามจะยกไปล้างน่ะ ไม่มีหรอกคุณเอ๋ย ทิ้งมันไว้อย่างงั้นเเหล่ะ ปีนบรรไดขึ้นเตียงนอนยันเย็นโน่่นเเหล่ะ ดูทีวีทั้งวัน ทั้งๆที่เครื่องใช้ในบ้าน เราทุกอย่างใช้เเค่นิ้วจิ้มๆๆ ไอ้เราหรือทำงานหามรุ่งหาม ค่ำสองคนผัวเมีย วันๆต้องเเหกตาตื่นตั้งเเต่ 6 โมงเช้าทุกวัน ออกไปทำงาน ค้าขายหาเงินมาจุนเจื้อครอบครัว บางวันเราเองเเทบไม่มีเเรงจะยืน เพราะงานชาวไร่ที่เเสนจะหนักทุกวัน เเบกๆหามๆเเต่ต้องมายืนหน้าเตาทำกับข้าวCry  บางวันทั้งท้อทั้งหน่าย อยากจะทิ้งๆทุกคนหนีกลับไทยซะให้สิ้นเรื่องสบายใจมากกว่า ไม่อยากจะให้มาอาศัยอยู่กันเราเลย

ในเเต่ล่ะวันเราจะได้ยินเเต่คำว่าปวดหัว ปวดขา ปวดเหมือ่ย (โธ๋ ไปทำอะไรมาหรอค่ะ เเค่นอนๆๆตั้งเเต่เช้ายันเย็นทุกวัน มันปวดมากเหรอ )Angry
เเต่ถ้าวันไหนท่านจะออกไปเที่ยว หรือเข้าเมืองท่านจะรื่นเริง เต้นเเรงเต้นกาไม่มี คำว่าปวดเมื่อยให้ได้ยินเลย้ ให้ตายสิAngryAngry

ท่านเเม่สามีเเกขี้เกียจเเม้กระทั่งทำอาหาร ล้างจาน กินเสร็จขึ้นเตียงนอน ถ้าวันไหนท่านทำความสะอาดบ้านหรือซักผ้า(เครื่องซักผ้าใช้นิ้วจิ้มๆ)ท่านจะบ่นๆๆๆๆๆๆ
บางครั้งเราทนไม่ไหวเราก็จะว่า หล่อนก็จะร้องให้เหมือนเด็กๆโธ๋เอ้ย AngryOuch
เเล้วมาอาศัยกับเราทำไหมว้า รวยมิใช่เหรอ มีบ้านมีอพาเมน?์ตั้ง 2 หลังก็ไปอยู่สิปล่อยร้างไว้ทำใหม ทีสาีมีเราขอยืมเงินมาซ่อมเเซมบ้าน หล่อนยังไม่ให้ยืมสักบาท
ถ้าเป็นพ่อเราเเม่เรามีหรือ ท่านคงกรีดเลือดช่วยลูกเเล้วCryCry

ไม่เเปลกใจเลยว่าทำไหม ฝรั่งถึงหลงหญิงเอเซียกันเหลือเกิน

เเม่จ๋าหนูรักเเม่มากมายรักที่สุดในโลก ไม่มีใครมาเเทนเเม่ที่เเท้ๆจริงเราได้เลย

Edited by Nvieng - 11 Sep 2011 at 00:31
เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหาอยาก
Back to Top
^Poo^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ^Poo^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 May 2010 at 11:04 - IP: 118.173.238.149 IP Information

ขอบคุณคุงพี่สำหรับเป็นกำลังใจให้น้องปูนะคร่า ขอให้คุงพี่มีความสุขมากๆจร้า แล้วมาคุยกับน้องปูบ่อยๆนะจร้า

Love is the most excellent if both of them have been sincerely ^^"

♥ aldrig ska jag sluta älska dig ♥ ツ
Back to Top
Penny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Penny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2010 at 04:00 - IP: 88.88.213.187 IP Information

เจอแม่ย่าแบบนี้ก็ไม่ไหวค่ะ (ย่านได้เอาหวดเข่าตั้งหลังหยู้) ปกติคนไทยเราจะถือว่าแม่สามีก็คือแม่เรา เคารพบูชา  แต่แบบนี้ไม่ไหว แล้วสามีคุณ Nveing รู้มั้ยค่ะ เค้าควรจะรู้นะไม่ได้ฟ้องแต่ควรเล่าให้สามีฟัง

ว่าแต่แม่ย่าอายุเท่าไหร่แล้วค่ะ ถ้าอายุมากแล้วก็ปล่อยๆแกบ่นเถอะค่ะ 
ของเพ็ญแม่ย่า 72 ปี แกยังไปทำงานที่บ้านพักคนชราอยู่เลย แกบอกว่าทำงานแล้วสนุกได้คุยกับเพื่อนๆแถมได้ตังค์อีก และแกทำงานบ้านเองทุกอย่าง(อยู่สองคนตายาย) เวลาเข้าครัวใครอย่าได้มายุ่งนั่งรอกินอย่างเดียว เพราะถ้าคนช่วยเดี๋ยวสูตรเพื้ยนไม่อร่อย ลูกหลานสะใภ้รอยกตั้งโต๊ะและเก็บตอนกินเสร็จเท่านั้น
เอาใจช่วยค่ะ ทั้งขี้เหนียว ทั้งขี้บ่น...เฮ้อ เหนื่อยใจแทนค่ะ

.. ....
Back to Top
indiana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote indiana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 May 2010 at 08:51 - IP: 58.10.93.90 IP Information
มาอ่านแล้วก็อดถอนหายใจไม่ได้   เอาใจช่วยนะคะพี่  อดทนๆๆๆ สู้ๆค่ะ
“The Greatest Thing You Will Ever Learn, Is just to Love,and Be Loved in Return”
Back to Top
jasmine.mine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jasmine.mine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2010 at 17:06 - IP: 91.73.169.74 IP Information

ขอให้อดทนค่ะ   อันนี้แม่ย่า ต่างประเทศ  เคยเจอของกรณีพี่สาว  แต่แม่ย่าเป็นคนไทยค่ะ  ยิ่งกว่าละครน้ำเน่า  แกอยากให้ลูกชายแต่งกับคนรวย  แต่ลูกชายมารักพี่สาวเรา  ที่นี้ อยู่ไปสร้างบ้านด้วยกัน  แต่ที่ดินเป็นของสามี ( มรดกแม่)  พอสามีตายค่ะ  มีการบอก  จะอยู่บ้านหลังนี้ก็ได้  เพราะสร้างกับสามี  แต่ห้ามเหยียบบนที่ดินแก   อ้าว  เวร  จะอยู่ไงวะ  บ้านมันสร้างบนที่ดินนี่  แกเลยต้องย้ายออกค่ะ  ตอนนี้มีความสุขดีแต่พอเพียง 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2010 at 02:46 - IP: 83.25.224.155 IP Information
Originally posted by jasmine.mine

ขอให้อดทนค่ะ   อันนี้แม่ย่า ต่างประเทศ  เคยเจอของกรณีพี่สาว  แต่แม่ย่าเป็นคนไทยค่ะ  ยิ่งกว่าละครน้ำเน่า  แกอยากให้ลูกชายแต่งกับคนรวย  แต่ลูกชายมารักพี่สาวเรา  ที่นี้ อยู่ไปสร้างบ้านด้วยกัน  แต่ที่ดินเป็นของสามี ( มรดกแม่)  พอสามีตายค่ะ  มีการบอก  จะอยู่บ้านหลังนี้ก็ได้  เพราะสร้างกับสามี  แต่ห้ามเหยียบบนที่ดินแก   อ้าว  เวร  จะอยู่ไงวะ  บ้านมันสร้างบนที่ดินนี่  แกเลยต้องย้ายออกค่ะ  ตอนนี้มีความสุขดีแต่พอเพียง 

ขอบคุณมากมายค่ะ ที่มาเป็นกำลังใจให้ ทุกวันนี้ก็ทำใจค่ะ เพราะเครียดไปก็เท่านั้น ทำไปเถอะเขาก็คงอยูกับเราไม่นาน ท่าน เเค่ อายุ 76 ปีเอง
เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหาอยาก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2010 at 02:48 - IP: 83.25.224.155 IP Information
Originally posted by indiana

มาอ่านแล้วก็อดถอนหายใจไม่ได้   เอาใจช่วยนะคะพี่  อดทนๆๆๆ สู้ๆค่ะ
ค่ะสู้ทุกวันค่ะ เเกคงจะอยู่กับเราไม่นานเเน่นอนค่ะ เพราะอายุเริ่ม จ้ะ76 เเล้ว คิดว่าทำบุญกันเถอะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2010 at 02:51 - IP: 83.25.224.155 IP Information
Originally posted by Penny

เจอแม่ย่าแบบนี้ก็ไม่ไหวค่ะ (ย่านได้เอาหวดเข่าตั้งหลังหยู้) ปกติคนไทยเราจะถือว่าแม่สามีก็คือแม่เรา เคารพบูชา  แต่แบบนี้ไม่ไหว แล้วสามีคุณ Nveing รู้มั้ยค่ะ เค้าควรจะรู้นะไม่ได้ฟ้องแต่ควรเล่าให้สามีฟัง

ว่าแต่แม่ย่าอายุเท่าไหร่แล้วค่ะ ถ้าอายุมากแล้วก็ปล่อยๆแกบ่นเถอะค่ะ 
ของเพ็ญแม่ย่า 72 ปี แกยังไปทำงานที่บ้านพักคนชราอยู่เลย แกบอกว่าทำงานแล้วสนุกได้คุยกับเพื่อนๆแถมได้ตังค์อีก และแกทำงานบ้านเองทุกอย่าง(อยู่สองคนตายาย) เวลาเข้าครัวใครอย่าได้มายุ่งนั่งรอกินอย่างเดียว เพราะถ้าคนช่วยเดี๋ยวสูตรเพื้ยนไม่อร่อย ลูกหลานสะใภ้รอยกตั้งโต๊ะและเก็บตอนกินเสร็จเท่านั้น
เอาใจช่วยค่ะ ทั้งขี้เหนียว ทั้งขี้บ่น...เฮ้อ เหนื่อยใจแทนค่ะ

ขอบคุณพี่เพ็ญมากมายค่ะ ที่เป็นกำลังใจให้ เวียงว่าน่ะค่ะ อดทนนี้มันไม่ค่อยพอหรอกค่ะ เเต่ต้องอดกลั้นจริงๆน่ะพี่

เวียงเล่าให้สามีผังจนสามีเวียงรำคาญเเม่ท่าน เเล้วค่ะ สามีรู้ทุกอย่างเพราะเวียงจะว่าต่อหน้าทุกครั้ง ท่านอายุ อย่าง 77 อีกไม่กี่วันนี้ค่ะ เเต่ยังเเข็งเเรงมาก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Penny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 May 2010 at 23:43 - IP: 88.88.213.187 IP Information
แปลกนะ ปกติคนแก่ฝรั่งจะไม่เป็นแบบนี้อ่ะ ยังไงก็เอาใจช่วยเวียงนะคะ สู้ๆค่ะ
.. ....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2010 at 02:37 - IP: 83.25.234.105 IP Information
[QUOTE=Penny]แปลกนะ ปกติคนแก่ฝรั่งจะไม่เป็นแบบนี้อ่ะ ยังไงก็เอาใจช่วยเวียงนะคะ สู้ๆค่ะ[/QUOTE

uploads/3334/2008-06-01065.jpg]สวัสดีค่ะ สบายดีน่ะค่ะ นั่นสิค่ะพี่ เวียงไปขายผลไม้ที่ตลาด เวียงเห็นคนเเด่ที่กเษียญเเล้ว มานั่งขายของ หารายได้เข้าบ้าน ไม่ว่าทั้งหยิงเเละชาย

เคยคิดเหมือนกันน่ะค่ะ ว่า ถ้าไม่มีเราเเล้วท่านจะอยู่อย่างไร เถอะพี่ชีวิตเราพระให้มา ทำต่อไปยังไหวทำก่อนเถอะค่ะ
Back to Top
Mikan vaimo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mikan vaimo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 17:45 - IP: 77.109.253.164 IP Information

เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ ขอให้อดทนและสู้ต่อไปค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2010 at 01:45 - IP: 83.25.222.123 IP Information
ขอบคุณทุกๆกำลังใจน่ะค่ะ เดี๋ยวนี้เหนื่อยใจมากๆค่ะ
อยากจะเเยกกันอยู่ด้วยซ้ำไป ไม่ไหวจริงๆค้ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2010 at 00:53 - IP: 83.25.240.138 IP Information
พี่เพ็ญ คิดถึงจังพี่หายไปไหน ค่ะ กลับมาออสโลยังค้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Penny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Oct 2010 at 19:13 - IP: 88.91.152.163 IP Information
เวียง ตอนนี้พี่อยู่นอร์เวย์แล้วค่ะ อยู่ Vega ไม่ได้อยู่ ออสโลหรอก
.. ....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Oct 2010 at 00:31 - IP: 83.25.216.144 IP Information
อ้าว คุณพี่ ไปอยู่ที่นั้นตั้งเเต่เมื่อไหร่หรือค่ะ เนี้ย คิดถึงพี่มากค่ะ 
Back to Top
minyO View Drop Down

Post Options Post Options   Quote minyO Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Nov 2010 at 15:28 - IP: 115.67.27.68 IP Information
ไม่รู้จะพูดว่าอะไร
เพราะยังไม่มีประสบการณ์ 
แต่ยังไงก้อ
  สู้ๆนะค่ะ  เป็นกำลังใจให้อีกแรง
SmileSmileSmile
Smile
-- Even you can't stand. you can crawl . If you can't crawl. At least just smile --
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Nov 2010 at 21:33 - IP: 83.25.201.123 IP Information
ขอบคุณ สำหรับกำลังใจค่ะ คุณนีนี่ พยามทำใจค่ะเเต่บางทีท้อมากจนไม่อยากทำอะไรเเล้วค่ะ
Back to Top
wandee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wandee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Nov 2010 at 05:15 - IP: 95.108.53.241 IP Information
พี่นู๋เวียงอย่าท้อนะพี่ มีอะไรๆก็ระบายมันออกมาซะบ้างก็ดีจะได้หายเครียดWink เขียนมาระบายกะวรรณเป็นการส่วนตัวก็ได้พี่ ไม่ทำซะบ้างก็ดีค่ะ จะได้ผักผ่อน คุณปีเตอร์ก็เข้าใจพี่นู๋เวียงเป็นอย่างดี....อย่าคิดมากนะพี่ เพราะพี่เคยเป็นคนบอกให้วรรณสู้ไงค่ะ Smile นึกเสียว่าเราต้องเลี้ยงเด็กอีกคนหนึ่งค่ะ 
Back to Top
Lexu View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lexu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2011 at 13:13 - IP: 79.205.106.4 IP Information
คุณเวียงอยู่ประเทศอะไรคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 00:26 - IP: 83.25.231.116 IP Information
Originally posted by

คุณเวียงอยู่ประเทศอะไรคะ

สวัสดีค่ะ เวียงอาศัยอยู่ประเทษโปเเลนด์ค่ะ อยูีที่นี้เกือบ 12ปีเเล้วค่ะ Lexu

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2011 at 00:34 - IP: 83.25.231.116 IP Information
สวัสดีค่ะ
สาวๆทุกท่านห่างหายจากเพสนี้ไปนาน ไม่ได้หายไปไหนรหอกค่ะ ทงำงานหามรุ่งหามค่ำเช่นเคย ปีๆวันๆหมดไปไวไม่ยากมานั่งคิดนั่งเศร้าบ่นให้ปวดสมอง หน่ายเเต่ทำไงได้ ท้องเราต้องอิ่ม ลูกก็ด้วย
อายุมากขึ้นทุกวัน ไม่รู้จะทำไหวไปถึงเมือ่ไร ว่างๆเเวะมาทักทายกันบ้างน่ะค่ะ

Back to Top
Am Nobody View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Am Nobody Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Oct 2011 at 08:47 - IP: 27.33.33.57 IP Information
หุ่นสวยจังค่ะSmile
Back to Top
Rosaria D.Lotus View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Rosaria D.Lotus Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2012 at 23:13 - IP: 125.24.254.16 IP Information
สู้ๆนะพี่ หนูเป็นกำลังใจให้ หนูรู้ว่าพี่ลำบาก แต่ก็อนทนไว้นะพี่ ไม่มีใครสบายมาตั้งแค่เกิด,,
ส่วนแม่ยายก็ปล่อยไปตามเวรตามกรรม แต่หนูว่าพี่น่าจะบอกให้แฟนพี่รู้ เผื่อวันไหนพี่ปรี๊ดแตกขึ้นมาเค้าจะได้เข้าใจ ^^
สำหรับอนาคตหนู..หนูว่าต้อชลำบากแน่ๆ แต่ช่างมันเหอะ วันนี้มีความสุขก็เป็นพอ (;
WHERE THERE IS A WILL,THERE IS A WAY
Back to Top
อนุธิดา View Drop Down

Post Options Post Options   Quote อนุธิดา Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2012 at 01:29 - IP: 125.26.72.79 IP Information

เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณเวียงค่ะ ถึงคุณไม่ค่อยสุขกับแม่ย่าเท่าไหร่ แต่คุณมีสามีที่เข้าใจคุณนะคะ สู้ ๆ ค่ะ อีกไม่นานธรรมชาติก็ลงโทษแม่ย่าคุณเอง ก็คือจากเราไปตามกฎของธรรมชาตินั่นไงคะ Wink
ตกหลุมรักใครสักคน อาจใช้เวลาแค่ไม่กี่นาที แต่จะดูแลความรักและความสัมพันธ์เอาไว้ให้ได้.....คงต้องใช้เวลาทั้งชีวิต
น้อง 1974 " ขอเพียงให้เรามีสติ เรียนรู้จากความทุกข์ แล้วจะได้ความสุขเป็นกำไร "
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters