Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ส่งสมบัติกลับเมืองไทยอย่างถาวรทางเรือและภาษีนำเข้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ส่งสมบัติกลับเมืองไทยอย่างถาวรทางเรือและภาษีนำเข้า

Author
peungSKI View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ส่งสมบัติกลับเมืองไทยอย่างถาวรทางเรือและภาษีนำเข้า
    Posted: 21 Sep 2012 at 16:40 - IP: 27.55.4.1 IP Information
ตั้งใจว่าจะย้ายสำมะโนครัวกลับเมืองไทยทันทีที่สะสางงานของเฮียที่บ้านเสร็จ ขอเข้ามาเก็บข้อมูล

อยากทราบว่าสาว/หนุ่มไทยท่านใดมีประสบการณ์และคำแนะนำบ้างเจ้าคะ ช่วยแบ่งปันหน่อย

คือเราพอทราบกฎเรื่องการที่คนไทยที่อยู่นอกประเทศนาน 18-24 เดือนจะย้ายกลับเมืองไทยไม่ต้องเสียภาษีนำเข้าเวลาขนของกลับไทยหากเป็นไปตามฐานะ โดยสรุป ขอไม่พล่ามเรื่องกฎ ณ ที่นี่

กลัวคำที่ขีดเส้นใต้ คาดว่าจะเป็นช่องโหว่และอาจก่อปัญหา เพราะขึ้นอยู่ที่ดวงเราและการตีความของ จนท. ศุลกากร

ของที่เราต้องการขนกลับเป็นพวกที่ราคาแพงจนน่าหดหู่ในเมืองไทย หรือ หาซื้อไม่ได้ ของที่ต้องการใช้ในการประกอบอาชีพ (หนึ่ง) ในอนาคต และ/หรือของที่ไม่อาจแบกกลับเองได้ง่ายๆ

ขอยกตัวอย่าง
เตาอบ ตู้เย็น เครื่องใช้ไฟฟ้าในครัว เครื่องออกกำลังกาย เตียงนอน เบาะนอน (ไม่เอากลับ ไม่ได้เด็ดขาด) โซฟา โต๊ะสนุ้กเกอร์ ระบบห้อง sauna เฟอร์นิเจอร์ที่ชอบ โคมไฟ เครื่องมือช่างก่อสร้าง เครื่องทำอาหาร (บางชนิด)อุตสาหกรรม เครื่องทำกาแฟ เครื่องพิมพ์อุตสาหกรรม เครื่องเลเซอร์ขนาดเล็ก คอมพิวเตอร์แม็กฯ ฯลฯ ***แต่ของทุกอย่างใช้แล้ว

คำถาม

1) ใครเคยขนรถยนต์ เรือยนต์ขนาดเล็ก และ/หรือ ของสะสม (ที่ถือว่าเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย) หรือของโบราณ กลับบ้าง ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อย คุณว่าคุ้มค่าเหนื่อย และค่าใช้จ่ายรวมภาษีมั้ย

2)ใช้ชิ้ปปิ้งเอเจนต์เจ้าไหนทั้งที่ดี และไม่ประทับใจ (จากประสบการณ์ของคุณ-ถ้าเป็นความจริง ย่อมไม่ใช่การหมิ่นประมาท) ขอแบบส่งตรงถึงบ้าน (door-to-door) ไม่อยากโผล่ไปเคลียร์ภาษีเอง พอจะจำหรือบอกราคาได้มั้ย ค่าประกันแพงมั้ย รอนานมั้ย

3)เจอภาษีที่ไทย หรือ มีปัญหาให้เสียเงินเพิ่มไหม โดยเฉพาะกับของใช้ไฟฟ้าและของใช้ฟุ่มเฟือย หรือ ของสะสม

4) บทเรียน ข้อคิดที่ได้จากประสบการณ์ของคุณ คือ อะไร (ถ้ามี)

5) ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะเปลี่ยนแปลงอะไร (ถ้ามี)

6) มีเคล็ดลับแบบไม่ลับมั้ย ถ้าลับ PM ได้จ้า

ไม่กลัวคนพูดตรง ขอแค่ความจริงจ้า ขอบคุณล่วงหน้า
โชคดีจ้า

Edited by peungSKI - 21 Sep 2012 at 16:43
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 17:05 - IP: 86.153.28.119 IP Information
จะหนีกลับไทยไปผจญภัยแล้วเหรอ TongueTongue ไม่มีความรู้ รู้แต่ว่าส่งอะไรกลับไทย โดนภาษีอานนนนนนนนน โดยเฉพาะ รถ เรือ

ไม่ได้ช่วยอะไรเลย รอคนอื่นมาตอบแล้วกันนะ Big smile

ฝากกระทู้นี้ไว้ให้แล้วกัน 

Edited by xluely - 18 Aug 2013 at 23:32
Back to Top
jeabuk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jeabuk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 17:22 - IP: 81.157.182.27 IP Information
ลองปรึกษาชิปปิ้งนะค่ะ ถ้าย้ายกลับไทยถาวรเลย เค้าสามารถยกเลิกภาษีได้ค่ะ สำหรับคนไทยที่ไปอยู่ต่างประเทศนานๆ

รายละเอียดไม่แน่ใจค่ะ เคยอ่านเคยในพันทิป ต้องลองถามชิปปิ้งดูนะค่ะ ว่าเค้าต้องทำอย่างไง อาจต้องดูพาสปอร์ดด้วย

เคยอ่านผ่านๆ ไม่รู้เค้าระบุจำนวนปีหรือเปล่าว่าต้องอยู่ต่างประเทศกี่ปี ลองถามชิปปิ้งดีกว่านะค่ะ น่าจะได้ข้อมูลที่ดีกว่า
Back to Top
nunnun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunnun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 18:13 - IP: 86.2.123.217 IP Information
ขอตอบเท่าที่ทราบนะค่ะ ผิดถูกก็ขออภัยไว้ล่วงหน้านะค่ะ
ตอบ ข้อ 1 ถ้าเป็นพวกรถยนต์เขาจะคิดภาษีนำเข้าที่ 180% ของมูลค่ารถดังกล่าว
       ข้อ 2 ไม่ทราบค่ะ แต่เห็นนักเรียนที่ย้ายของกลับไทย ส่วนมากใช้บริการของ Sevensea
       ข้อ 3 ถ้าเป็นพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าส่งกลับไทย เสียภาษีแน่นอนค่ะ ถึงจะเป็นของเก่าก็โดนภาษีนอกจากว่าจะหอบกลับเอง

Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 18:48 - IP: 27.55.14.20 IP Information
ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำจ้า :) ใครอยากแจมกระทู้นี้ เชิญจ้า

ปล. ถึงเวลาที่สามีต้องหนีตามเรากลับเมืองไทยไงพี่นก แอบพาเรามาเป็นชาวเกาะเสียนาน :)

Edited by peungSKI - 22 Sep 2012 at 03:30
Back to Top
bo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 18:57 - IP: 86.139.111.115 IP Information
จะกลับซะละ ยังไม่ทันได้ยลโฉมเลย Cryเข้ามารอข้อมูลเหมือนกันเผื่อวันดีคืนดีจะได้ขนสมบัติ(เก่า)กลับบ้านบ้าง โทษทีเข้ามาไม่ได้ช่วยอะไร แต่เป็นกำลังใจให้ละกันนะจ๊ะClap
Back to Top
LoveRich View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 19:02 - IP: 58.9.208.158 IP Information
ข้อ 1      ยังไม่เคยค่ะ

ข้อ 2      ครั้งแรกเลย  แอมใช้บริการของ Cosco ค่ะ  อันนี้เพื่อนหามา แชร์ๆกันกับนักเรียนไทยทั้งหมด ทั้งหมด 100 กล่องได้ค่ะ
              ไม่ทราบเรื่องการเคลียร์ภาษีอะไรนะคะ รู้แต่ว่าเพื่อนให้มีเครื่องใช้ไฟฟ้าแค่ 1-2 อย่างในกล่องค่ะ ไม่งั้นต้องเสียเงินเพิ่ม  คือจะ declare กันก่อนค่ะ
               ใช้เวลาถึงไทยประมาณ 1-2 เดือนค่ะ   ก็ให้พ่อแม่ไปรับของให้ที่ท่าเรือ  ก็จบค่ะ

ครั้งที่ 2  ใช้บริการของ Seven Seas ค่ะ  ขนกลับ 4 กล่อง   ครั้งนี้ให้ส่งเป็น door to door ค่ะ  ใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือนเช่นเดียวกันค่ะ

ตอบได้เท่านี้ค่ะพี่ผึ้ง
เวลานำของใส่กล่องบรรทุกลงเรือ ก็อย่านำพวกครีม หรืออะไรที่โดนความร้อนแล้วเสียง่ายอะค่ะ  เพราะว่าเวลาตู้คอนเทนเนอร์อยู่ในเรือ   มันทั้งอับ ทั้งร้อนค่ะ    
ถ้าพี่ผึ้งสนใจ Seven Sea  ลองติดต่อ สาขา UK ดูค่ะ  http://www.sevenseasworldwide.com/contact-us
ขอสายคุณเจสัน   เป็นคนไทยค่ะ   เค้าทำงานที่นั่น  จะบริการให้ได้ง่ายขึ้นค่ะ   (ถ้าเค้ายังไม่ออกจากงานนะคะ) ^^
The real meaning of "I love you" is not found in the words themselves, but in the intention behind them.
Back to Top
LovelyJenist View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LovelyJenist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 19:11 - IP: 192.168.50.130 IP Information

ถ้าพี่ไม่รีบ เดี๋ยวคืนนี้ถามคุณแฟนให้นะคะ

พอดีคุณแฟนเคยซื้อเฟอร์นิเจอร์และเครื่องใช้ไฟฟ้าที่อังกฤษ ส่งขึ้นเรือมาถึงไทยแล้วเอาขึ้นคอนเทนเนอร์อีกทีส่งมาสุราษฎร์ ตอนเค้าอยู่กับแฟนเก่าหวังเป็นของขวัญเซอร์ไพร์ขึ้นบ้านใหม่ให้แฟนเก่า (ก่อนจะโดนเค้าเซอร์ไพร์กลับจนต้องขนขึ้นเรือกลับอังกฤษอีกรอบ) ได้ความยังไงเดี๋ยวเอามาโพสบอกให้นะคะ Smile
Back to Top
Nutarisa10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nutarisa10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 19:36 - IP: 180.180.2.29 IP Information
Originally posted by peungSKI

ตั้งใจว่าจะย้ายสำมะโนครัวกลับเมืองไทยทันทีที่สะสางงานของเฮียที่บ้านเสร็จ ขอเข้ามาเก็บข้อมูล

อยากทราบว่าสาว/หนุ่มไทยท่านใดมีประสบการณ์และคำแนะนำบ้างเจ้าคะ ช่วยแบ่งปันหน่อย

คือเราพอทราบกฎเรื่องการที่คนไทยที่อยู่นอกประเทศนาน 18-24 เดือนจะย้ายกลับเมืองไทยไม่ต้องเสียภาษีนำเข้าเวลาขนของกลับไทยหากเป็นไปตามฐานะ โดยสรุป ขอไม่พล่ามเรื่องกฎ ณ ที่นี่

กลัวคำที่ขีดเส้นใต้ คาดว่าจะเป็นช่องโหว่และอาจก่อปัญหา เพราะขึ้นอยู่ที่ดวงเราและการตีความของ จนท. ศุลกากร

ของที่เราต้องการขนกลับเป็นพวกที่ราคาแพงจนน่าหดหู่ในเมืองไทย หรือ หาซื้อไม่ได้ ของที่ต้องการใช้ในการประกอบอาชีพ (หนึ่ง) ในอนาคต และ/หรือของที่ไม่อาจแบกกลับเองได้ง่ายๆ

ขอยกตัวอย่าง
เตาอบ ตู้เย็น เครื่องใช้ไฟฟ้าในครัว เครื่องออกกำลังกาย เตียงนอน เบาะนอน (ไม่เอากลับ ไม่ได้เด็ดขาด) โซฟา โต๊ะสนุ้กเกอร์ ระบบห้อง sauna เฟอร์นิเจอร์ที่ชอบ โคมไฟ เครื่องมือช่างก่อสร้าง เครื่องทำอาหาร (บางชนิด)อุตสาหกรรม เครื่องทำกาแฟ เครื่องพิมพ์อุตสาหกรรม เครื่องเลเซอร์ขนาดเล็ก คอมพิวเตอร์แม็กฯ ฯลฯ ***แต่ของทุกอย่างใช้แล้ว

คำถาม

1) ใครเคยขนรถยนต์ เรือยนต์ขนาดเล็ก และ/หรือ ของสะสม (ที่ถือว่าเป็นสินค้าฟุ่มเฟือย) หรือของโบราณ กลับบ้าง ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อย คุณว่าคุ้มค่าเหนื่อย และค่าใช้จ่ายรวมภาษีมั้ย
ไม่เคยส่งรถยนต์เพราะค่าภาษีแพงมาก ปรึกษากับบริษัทขนส่งได้เขาจะแนะนำคุณเอง เคยส่งแต่ข้าวของเครื่องใช้ส่วนตัวและของรักของหวงที่มีความผูกพันธุ์ทางใจ เครื่องใช้ไฟฟ้า เกมส์ และเครื่องมือช่างต่างๆ อยากบอกว่าคุณสามีเครื่องมือช่างมากล่องใหญ่มาก มากกว่า 100 โลได้ ของรวมๆ กันก็มากกว่า 500 โล

2)ใช้ชิ้ปปิ้งเอเจนต์เจ้าไหนทั้งที่ดี และไม่ประทับใจ (จากประสบการณ์ของคุณ-ถ้าเป็นความจริง ย่อมไม่ใช่การหมิ่นประมาท) ขอแบบส่งตรงถึงบ้าน (door-to-door) ไม่อยากโผล่ไปเคลียร์ภาษีเอง พอจะจำหรือบอกราคาได้มั้ย ค่าประกันแพงมั้ย รอนานมั้ย 
ใช้บริการของ  http://www.sevenseasworldwide.com/  ใหม่ใช้บริการแบบส่งตรงถึงบ้าน ราคา 800 ปอนด์ ส่งได้เยอะมาก อยากจะบอกว่ากล่องมันใส่ได้เยอะกว่าที่คิด  ขนาดว่าจอบ รถเข็นของยังเอามาเลย เพราะในกล่องมันเหลือช่องว่่างเยอะ ขนาดเล็กก็ 300-400 ปอนด์ ขนาดกลาง 700-800 ปอนด์ ขนาดใหญ่ 1400-1500 ปอนด์  ทุกขนาดไม่จำกัดน้ำหนัก 

3)เจอภาษีที่ไทย หรือ มีปัญหาให้เสียเงินเพิ่มไหม โดยเฉพาะกับของใช้ไฟฟ้าและของใช้ฟุ่มเฟือย หรือ ของสะสม
ถ้าเป็นของใช้ส่วนตัว ไม่ว่าจะเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้า หรือของใช้ส่วนตัวไม่เสียภาษีเพิ่มค่ะ ส่วนของใหม่ไม่เสียภาษีเพิ่มเลยแม้แต่บาทเดียว

4) บทเรียน ข้อคิดที่ได้จากประสบการณ์ของคุณ คือ อะไร (ถ้ามี) 
-

5) ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะเปลี่ยนแปลงอะไร (ถ้ามี)
ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะซื้อเฟอนิเจอร์หนังราคาแพงๆ ที่ลดราคาในช่วงคริสมาสต์หรือปีใหม่ใช้ที่บ้านแล้วขนกลับไทย เพราะราคาหนังแท้แบบอังกฤษไปดูที่ร้าน นุ่ม นังสบาย 3 แสนกว่าบาท แม่เจ้า 555  ที่ไทยมีเฟอนิเจอร์เยอะแต่ไม่ค่อยดีและนุ่มเหมือนที่อังกฤษ และถ้าย้อนเวลาได้จะขนมาสัก 2 รอบ รอบแรกก่อนมาถึงไทย 6 เดือน รอบ 2 ขนได้หลังจากมาถึงไทยแล้วไม่เกิน 6 เดือน
6) มีเคล็ดลับแบบไม่ลับมั้ย ถ้าลับ PM ได้จ้า

ไม่กลัวคนพูดตรง ขอแค่ความจริงจ้า ขอบคุณล่วงหน้า
โชคดีจ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:15 - IP: 27.55.0.248 IP Information
ขอบคุณน้องๆ พี่ๆ และเพื่อนทั้งกำลังใจและวิทยาทาน ทยอยให้ข้อมูลมาได้เรื่อยๆจ้า เพราะเราอยู่ในระยะเบื้องต้น เมื่อกี้เข้าไปอ่านในเว็บ Sevenseas มาเหมือนกัน มี feedback ดี แต่อันล่าสุดฟังดูน่ากลัว แต่อาจเป็นหนึ่งในหมื่นหรือล้านก็ได้เนอะ

กลัวสุด คือ เจอภาษีมั่ว และ Customs Clearing Agent เล่นไม่ซื่อน่ะ ลองถามอากู๋ดู สยองเลย หลายรายเจอ แต่ของบางอย่างจะต้องกัดฟันเอากลับมาให้ได้ เลยจะศึกษาไปเรื่อยๆ

เฮงๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:17 - IP: 27.55.0.248 IP Information
Originally posted by LoveRich

<font size="3" color="#ff00ff">ข้อ 1      ยังไม่เคยค่ะ
<font size="3" color="#ff00ff">
<font size="3" color="#ff00ff">ข้อ 2      ครั้งแรกเลย  แอมใช้บริการของ Cosco ค่ะ  อันนี้เพื่อนหามา แชร์ๆกันกับนักเรียนไทยทั้งหมด ทั้งหมด 100 กล่องได้ค่ะ
              ไม่ทราบเรื่องการเคลียร์ภาษีอะไรนะคะ รู้แต่ว่าเพื่อนให้มีเครื่องใช้ไฟฟ้าแค่ 1-2 อย่างในกล่องค่ะ ไม่งั้นต้องเสียเงินเพิ่ม  <span style="font-size: medium; ">คือจะ declare กันก่อนค่ะ</span>
<font size="3" color="#ff00ff">               ใช้เวลาถึงไทยประมาณ 1-2 เดือนค่ะ   ก็ให้พ่อแม่ไปรับของให้ที่ท่าเรือ  ก็จบค่ะ

ครั้งที่ 2  ใช้บริการของ Seven Seas ค่ะ  ขนกลับ 4 กล่อง   ครั้งนี้ให้ส่งเป็น door to door ค่ะ  ใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือนเช่นเดียวกันค่ะ

ตอบได้เท่านี้ค่ะพี่ผึ้ง
เวลานำของใส่กล่องบรรทุกลงเรือ ก็อย่านำพวกครีม หรืออะไรที่โดนความร้อนแล้วเสียง่ายอะค่ะ  เพราะว่าเวลาตู้คอนเทนเนอร์อยู่ในเรือ   <span style="font-size: medium; ">มันทั้งอับ ทั้งร้อนค่ะ    </span>
<font size="3" color="#ff00ff">ถ้าพี่ผึ้งสนใจ Seven Sea  ลองติดต่อ สาขา UK ดูค่ะ  http://www.sevenseasworldwide.com/contact-us
ขอสายคุณเจสัน   เป็นคนไทยค่ะ   เค้าทำงานที่นั่น  จะบริการให้ได้ง่ายขึ้นค่ะ   (ถ้าเค้ายังไม่ออกจากงานนะคะ) ^^

ขอบคุณมากน้องแอม ;)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:19 - IP: 27.55.0.248 IP Information
Originally posted by bo

จะกลับซะละ ยังไม่ทันได้ยลโฉมเลย Cryเข้ามารอข้อมูลเหมือนกันเผื่อวันดีคืนดีจะได้ขนสมบัติ(เก่า)กลับบ้านบ้าง โทษทีเข้ามาไม่ได้ช่วยอะไร แต่เป็นกำลังใจให้ละกันนะจ๊ะClap

ไม่ได้แหลนะพี่BO ผึ้งไม่มีกล้องอะ ipad โพสต์ไม่ได้ แถมกล้องห่วย มีรูปเมื่ิอไร จะไปแปะให้ดูพี่จะได้นอนหลับฝัน (ร้าย) ดี อิๆๆๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:21 - IP: 27.55.0.248 IP Information
Originally posted by LovelyJenist

ถ้าพี่ไม่รีบ เดี๋ยวคืนนี้ถามคุณแฟนให้นะคะ

พอดีคุณแฟนเคยซื้อเฟอร์นิเจอร์และเครื่องใช้ไฟฟ้าที่อังกฤษ ส่งขึ้นเรือมาถึงไทยแล้วเอาขึ้นคอนเทนเนอร์อีกทีส่งมาสุราษฎร์ ตอนเค้าอยู่กับแฟนเก่าหวังเป็นของขวัญเซอร์ไพร์ขึ้นบ้านใหม่ให้แฟนเก่า (ก่อนจะโดนเค้าเซอร์ไพร์กลับจนต้องขนขึ้นเรือกลับอังกฤษอีกรอบ) ได้ความยังไงเดี๋ยวเอามาโพสบอกให้นะคะ Smile

จำชีวิตที่เหมือนนิยายของแฟนน้องได้เลยล่ะ เซ็งผู้หญิงไทยที่ทำให้คนอื่นเน่าไปด้วยเนอะ เดี๋ยวจะร้องเพลงรอจ้ะ ไม่รีบสบายๆ ;)
Back to Top
tai_geoff View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tai_geoff Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:23 - IP: 87.113.231.39 IP Information
เราเองใช้บริษัท sevenseas เหมือนกันค่ะ เค้ามาส่งกล่องให้เมื่อวาน จะเริ่มลงมือแพคแล้วค่ะ 
ของเราเลือกส่งตรงถึงบ้านเหมือนกันค่ะ ขี้เกียจไปทำเรื่องเอง ประมาณ 2 เดือนได้รับค่ะ
ปล. ขออนุญาตเจ้า จขกท ถามน้องใหม่หน่อยนะคะ  ที่ว่ากล่องทุกขนาดไม่จำกัดน้ำหนักเหรอคะ พี่นึกว่ามันได้แค่สามสิบโล  พี่สั่งมาสองขนาดค่ะ ขนาดใหญ่กะมาตรฐาน ถ้าของใหญ่กว่านั้นต้องหากล่องเอง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:24 - IP: 27.55.2.129 IP Information
Originally posted by Nutarisa10

อยากทราบว่าสาว/หนุ่มไทยท่านใดมีประสบการณ์และคำแนะนำบ้างเจ้าคะ ช่วยแบ่งปันหน่อย....

คำถาม

<font size="4" color="#990000"><span style="line-height: 36.66666793823242px; ">ไม่เคยส่งรถยนต์เพราะค่าภาษีแพงมาก ปรึกษากับบริษัทขนส่งได้เขาจะแนะนำคุณเอง เคยส่งแต่ข้าวของเครื่องใช้ส่วนตัวและของรักของหวงที่มีความผูกพันธุ์ทางใจ เครื่องใช้ไฟฟ้า เกมส์ และเครื่องมือช่างต่างๆ อยากบอกว่าคุณสามีเครื่องมือช่างมากล่องใหญ่มาก มากกว่า 100 โลได้ ของรวมๆ กันก็มากกว่า 500 โล</span>

<span style="line-height: 36.66666793823242px;">ใช้บริการของ </span>
http://www.sevenseasworldwide.com/  <span style="line-height: 27.77777862548828px;">ใหม่ใช้บริการแบบส่งตรงถึงบ้าน ราคา 800 ปอนด์ ส่งได้เยอะมาก อยากจะบอกว่ากล่องมันใส่ได้เยอะกว่าที่คิด  ขนาดว่าจอบ รถเข็นของยังเอามาเลย เพราะในกล่องมันเหลือช่องว่่างเยอะ ขนาดเล็กก็ 300-400 ปอนด์ ขนาดกลาง 700-800 ปอนด์ ขนาดใหญ่ 1400-1500 ปอนด์  ทุกขนาดไม่จำกัดน้ำหนัก </span><span style="line-height: 36.66666793823242px;">
</span>

<font size="4" color="#990000"><span style="line-height: 36.66666793823242px; ">ถ้าเป็นของใช้ส่วนตัว ไม่ว่าจะเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้า หรือของใช้ส่วนตัวไม่เสียภาษีเพิ่มค่ะ ส่วนของใหม่ไม่เสียภาษีเพิ่มเลยแม้แต่บาทเดียว</span>

<span style="line-height: 25px;">-</span>

<font size="4" color="#990000">ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะซื้อเฟอนิเจอร์หนังราคาแพงๆ ที่ลดราคาในช่วงคริสมาสต์หรือปีใหม่ใช้ที่บ้านแล้วขนกลับไทย เพราะราคาหนังแท้แบบอังกฤษไปดูที่ร้าน นุ่ม นังสบาย 3 แสนกว่าบาท แม่เจ้า 555  ที่ไทยมีเฟอนิเจอร์เยอะแต่ไม่ค่อยดีและนุ่มเหมือนที่อังกฤษ และถ้าย้อนเวลาได้จะขนมาสัก 2 รอบ รอบแรกก่อนมาถึงไทย 6 เดือน รอบ 2 ขนได้หลังจากมาถึงไทยแล้วไม่เกิน 6 เดือน

โชคดีจ้า

ของคุณที่แบ่งปันข้อมูลค่ะ คิดเหมือนกันเป๊ะเรื่องโซฟา เพราะโซฟาและอีกแค่ไม่กี่อย่างเท่านั้นที่คนจีนยังทำไม่เก่ง ขนาดไปซื้อยี่ห้อแพงๆของอังกฤษมารื้อดูเพื่อก๊อบนะ บังเอิญเคยทำงานด้านนั้น แหะๆ แต่รวามรู้ใหม่จริงๆนะเนี่ยว่าขนมาได้เกินหนึ่งรอบ เรื่องรถคงต้องดูก่อน แต่เสียดายเพราะไม่ค่อยได้ใช้ ขอบคุณมากๆเลยจ้าาาาาา ;)

Edited by peungSKI - 22 Sep 2012 at 16:09
Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:28 - IP: 27.55.0.248 IP Information
Originally posted by tai_geoff

เราเองใช้บริษัท sevenseas เหมือนกันค่ะ เค้ามาส่งกล่องให้เมื่อวาน จะเริ่มลงมือแพคแล้วค่ะ 
ของเราเลือกส่งตรงถึงบ้านเหมือนกันค่ะ ขี้เกียจไปทำเรื่องเอง ประมาณ 2 เดือนได้รับค่ะ
<font size="5" color="#0000ff">ปล. ขออนุญาตเจ้า จขกท ถามน้องใหม่หน่อยนะคะ  ที่ว่ากล่องทุกขนาดไม่จำกัดน้ำหนักเหรอคะ พี่นึกว่ามันได้แค่สามสิบโล  พี่สั่งมาสองขนาดค่ะ ขนาดใหญ่กะมาตรฐาน ถ้าของใหญ่กว่านั้นต้องหากล่องเอง

จ่ายเงินหรือยัง ถ้าทำได้ ควรจ่ายบัตรเครดิตอังกฤษ เผื่อมีปัญหาอะไร โชคดีจ้า ;)

Edited by peungSKI - 21 Sep 2012 at 22:28
Back to Top
LoveRich View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:32 - IP: 58.9.208.158 IP Information
Originally posted by tai_geoff

ปล. ขออนุญาตเจ้า จขกท ถามน้องใหม่หน่อยนะคะ  ที่ว่ากล่องทุกขนาดไม่จำกัดน้ำหนักเหรอคะ พี่นึกว่ามันได้แค่สามสิบโล  พี่สั่งมาสองขนาดค่ะ ขนาดใหญ่กะมาตรฐาน ถ้าของใหญ่กว่านั้นต้องหากล่องเอง

กล่องจำกัดน้ำหนักค่ะ  แต่กล่องเท่านั้น ใส่เท่าไรก็ไม่ถึง 30 โลอยู่ดีค่ะ  เพราะถ้าถึง ก็กลัวกล่องขาดอีก
มันต้องเซฟ  เวลากล่องเราถูกกระแทก แล้วกล่องฉีกขาดได้ค่ะ
ตอนก่อนเค้ามารับกล่องไป  แอมก็เอาชั่งกิโลค่ะ   ยังเหลือเยอะเลย แต่เนื้อที่กล่องเต็มหมดแล้ว
พอได้รับกล่องที่ไทย   มีกล่องขาด  สก๊อตเทปหลุด  ฝากล่องเปิดแง้มมาเหมือนกันค่ะ

ใช่ค่ะ ถ้ากล่องใหญ่กว่านั้นก็ต้องหาเอง   เพื่อนแอมคนนึง เอาเปียโนไฟฟ้ากลับ   เค้าก็ใส่กล่องเดิมของเปียโนไป  ก็นับเป็น 1 กล่องค่ะ
The real meaning of "I love you" is not found in the words themselves, but in the intention behind them.
Back to Top
tai_geoff View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tai_geoff Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2012 at 22:41 - IP: 87.113.231.39 IP Information
Originally posted by LoveRich

กล่องจำกัดน้ำหนักค่ะ  แต่กล่องเท่านั้น ใส่เท่าไรก็ไม่ถึง 30 โลอยู่ดีค่ะ  เพราะถ้าถึง ก็กลัวกล่องขาดอีก
มันต้องเซฟ  เวลากล่องเราถูกกระแทก แล้วกล่องฉีกขาดได้ค่ะ
ตอนก่อนเค้ามารับกล่องไป  แอมก็เอาชั่งกิโลค่ะ   ยังเหลือเยอะเลย แต่เนื้อที่กล่องเต็มหมดแล้ว
พอได้รับกล่องที่ไทย   มีกล่องขาด  สก๊อตเทปหลุด  ฝากล่องเปิดแง้มมาเหมือนกันค่ะ

ใช่ค่ะ ถ้ากล่องใหญ่กว่านั้นก็ต้องหาเอง   เพื่อนแอมคนนึง เอาเปียโนไฟฟ้ากลับ   เค้าก็ใส่กล่องเดิมของเปียโนไป  ก็นับเป็น 1 กล่องค่ะ

ขอบคุณค่ะน้องแอม พี่ก็คิดเหมือนกันว่าบางกล่องคงใส่ได้ไม่ถึงสามสิบโลก็เต็มแล้ว กล่องไม่ใหญ่เท่าไหร่ค่ะ 
Back to Top
jazz4946 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jazz4946 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2012 at 12:45 - IP: 110.171.190.196 IP Information
       ขอแนะนำใช้บริการของ Anglo pacific (www.anglopacific.co.uk) ค่ะ แฟนย้ายมาภูเก็ต แบบส่งที่ประตูบ้านเลย ประทับใจมากค่ะ เขาจะโทรไปบอกเราก่อนเลยว่าต้องทำอย่างไร ของบางอย่างต้องถอดปลั๊กล่วงหน้า ล้าง หรือ แยกไว้อย่างไร เพื่อเวลาที่สต๊าฟเขาไปแล้ว จะได้ทำงานได้เร็วขึ้น เขาเเพ็คให้เราทุกอย่าง แยกประเภทของให้เรา เขียนไว้ข้างกล่องว่าอะไรเป็นอะไร มาจากห้องไหน กล่องก็ของเขา และพอมาถึงบ้าน ขนให้หมดเลยค่ะ เรามีหน้าที่ชี้บอกว่าเอาไว้ตรงไหน เวลาประมาณ 1 เดือนค่ะ เขาเคลียร์ภาษีให้เราโดยเราไม่ได้จ่ายเพิ่มที่ไทยอีกนะค่ะ ค่าเคลียร์ของออก แต่ต้องเสียภาษีตามที่เขาประเมินมาค่ะ ของแฟนเสียไปประมาณ 13,000บาท ของที่ส่งมาที่ไทยเหมือนย้ายบ้านค่ะ ทีวี ตู้เย็น เครื่องเสียง คอมฯ งานศิลปะ ถ้วย จาน ช้อน ชาม ถุงเท้า รองเท้า ไมโครเวฟ โซฟา เครื่องมือช่าง แต่รถยนต์ไม่ได้เอามา เพราะขายแล้วมาซื้อใหม่ที่ไทยค่ะ
      เคยส่งมาทางทีเอ็นที 1 กระเป๋าเดินทาง ค่าภาษีปาไปหมื่นกว่าเหมือนกัน แต่ส่งกับบริษัทนี้จำนวน ลดบรรทุก เสียภาษีเท่ากันเลย แต่ของแฟนมีใบอนุญาตทำงานไม่ครบปีก็เลยเสียภาษีเพิ่ม แต่ถ้ามีครบปีไม่ต้องเสียซักบาท
      ที่ส่งมากับไปรษณีย์ เล็กถึงกับต้องร้องเรียนไปที่ศุลากรท่าเรือ ที่กรุงเทพ กับหัวหน้าโดยตรง ถ้าไม่งั้นก็ไม่รู้จะเป็นอย่างไร ขอแนะนำให้สอบถามไปที่ศุลกากรหรืออ่านข้อมูลที่เวปไซด์ศุลกากรก่อนดีไหมค่ะ มันขึ้นอยู่กับเคสด้วย
Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2012 at 16:12 - IP: 27.55.2.129 IP Information
Originally posted by jazz4946

ขอแนะนำใช้บริการของ Anglo pacific (www.anglopacific.co.uk) ค่ะ ....

ส่งมาในนามของคุณเล็กตอนย้ายกลับมาไทยแล้วยังโดนภาษีเพิ่มเหรอคะ สยองเนอะ แล้วเหมาทั้งคอนเทนเนอร์เลยใช่มั้ยคะ ฝรั่งบางคนบอกเราว่าราวๆ £1800-2500 ในปี ปจบ. ขึ้นอยู่กับบริษัท คุณเห็นด้วยมั้ย เดี๋ยวจะเข้าไปดูเว็บค่ะ ขอบคุณมากๆเลย

Edited by peungSKI - 22 Sep 2012 at 16:14
Back to Top
Nutarisa10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nutarisa10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Sep 2012 at 20:05 - IP: 180.180.8.87 IP Information

ขอโทษทีค่ะ ที่ให้ข้อมูลไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่ พอดีรีบเขียน ใหม่ก็สั่งกล่องขนาดมาตรฐานกับกล่องใหญ่เหมือนกันค่ะ ขนาดน้ำหนักกล่องส่วนมากแล้วตามที่พี่บอกค่ะว่าไม่ควรเกิน 30 กิโลแต่ถ้าเกินไปหน่อยก็ไม่ควรเกิน 32 กิโล แต่ที่ใหม่หมายถึงไม่จำกัดน้ำหนักคือกล่อง Movecube ซึ่งมีขนาด เล็ก กลาง และใหญ่ 

แบบนี้ค่ะ เป็นกล่องยาวๆ เราจะใส่อะไรลงไปก็ได้ถ้าอยากได้เกินน้ำหนักก็ซื้อของใส่กล่องใส่เองได้ 

มีอีกเรื่องที่อยากเพิ่มเติมว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ไม่เสียค่าภาษีเพิ่มเติม แต่ให้ได้แค่ ชนิดล่ะ 1 อย่างเท่านั้น เครื่องมือช่างต่างๆ ก็ขนมาแค่พอใช้เท่านั้น แต่ในกรณีของใหม่แฟนรักเครื่องมือช่างของเขามาก ยอมที่จะเสียภาษีเพิ่มเติมในกรณีถูกเรียกเก็บ แต่ก็โชคดีที่ผ่านมาอย่างง่ายดายค่ะ 

Edited by Nutarisa10 - 23 Sep 2012 at 07:03
Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2012 at 15:37 - IP: 27.55.1.38 IP Information
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า

ใครมีอีกเชิญแบ่งปัน วิทยาทานกุศลสูงนะเออ

Back to Top
Suwan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Suwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2012 at 01:17 - IP: 81.131.167.112 IP Information
ใหม่ย้ายกลับไทยไปเหรอเข้ามาเก็บข้อมูลเพราะในอนาคตต้องย้ายเหมือนกัน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jazz4946 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2012 at 10:21 - IP: 110.171.190.196 IP Information

Originally posted by jazz4946

ขอแนะนำใช้บริการของ Anglo pacific (www.anglopacific.co.uk) ค่ะ ....

ส่งมาในนามของคุณเล็กตอนย้ายกลับมาไทยแล้วยังโดนภาษีเพิ่มเหรอคะ สยองเนอะ แล้วเหมาทั้งคอนเทนเนอร์เลยใช่มั้ยคะ ฝรั่งบางคนบอกเราว่าราวๆ £1800-2500 ในปี ปจบ. ขึ้นอยู่กับบริษัท คุณเห็นด้วยมั้ย เดี๋ยวจะเข้าไปดูเว็บค่ะ ขอบคุณมากๆเลย

ค่าส่งก็ประมาณเกือบ 2 แสนบาทค่ะ แฟนบอกว่า มูลค่าเฉพาะโซฟา ตู้เย็น และชุดรับเเขก ก็เกิน 2 แสนแล้ว เพราะฉะนั้นขนมาไทยดีกว่า ถ้าขายในระยะเวลาไม่ถึงเดือนก็ได้ราคาน้อย(พี่ท่านใจง่าย เจอเล็กแค่เดือนเดียว ย้ายบ้านหนีมาอยู่กับเล็กเลยอะ)  และก็ต้องมาซื้อใหม่ที่ไทยอยู่ดี คุณภาพอาจจะไม่ได้ดั่งใจพี่ท่าน แถมเรายังได้ของใช้อื่นอีก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote jazz4946 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2012 at 10:26 - IP: 110.171.190.196 IP Information

ส่งมาเป็นแบบนี้เลยค่ะ ถึงบ้าน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2012 at 18:11 - IP: 27.55.5.126 IP Information
เราว่าคุ้มถ้า 2 แสนขนมาได้เพียบขนาดนี้ เยี่ยมมาก แฟนเราไม่เห็นด้วย เราจึงจะเก็บตังค์ไว้จัดการเรื่องนี้แทน อาจจะแกล้งลืมแพ็คของๆเฮียเป็นการแก้แค้น แค่ลืมรองเท้าคุณชาย Bigfoot ก็จ๋อยเสด็จแล้ว

ขอบคุณค่าาา
Back to Top

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Oct 2012 at 06:02 - IP: 27.55.2.252 IP Information
ไปขโมยลิงค์ที่พี่นกแปะไว้มา เผื่อใครกำลังหาข้อมูลเหมือนกัน

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=4584&KW=&PID=165199&title=shipping-to-england#165199
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.156 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters