Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: รบกวนขอคำแนะนำค่ะ โดนปฏิเสธ Settlement Visa :(
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ โดนปฏิเสธ Settlement Visa :(

Author
Whanz View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Whanz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนขอคำแนะนำค่ะ โดนปฏิเสธ Settlement Visa :(
    Posted: 09 Oct 2012 at 21:27 - IP: 27.55.11.87 IP Information
มีใครเคยโดนปฏิเสธ Settlement Visa แล้วหลังจากนั้นยื่นขอ Family Visitor Visa ผ่านมั๊ยคะ Cry

ความเดิมตอนที่แล้ว....
ตามที่เคยมาโพสไว้ ตาม link นี้ค่ะ

สาเหตุที่ถูกปฏิเสธเป็นตามที่กลัว คือ Cash Saving ตาม Requirement ย้อนกลับไปไม่ครบ 6 เดือนค่ะ
หลังจากที่สถานทูตมีการ email มาขอแจ้งว่าต้องการเอกสารเพิ่มเติม เพื่อยืนยันว่าเราและสามีมี Cash Saving 62,500 GBP ย้อนหลังไป 6 เดือนจริงๆ เราก็อธิบายกลับไปว่าเราเข้าใจผิดเรื่องจำนวนเงิน แต่เราขอยืนยันว่าในระยะเวลาย้อนไป 6 เดิอน เราและสามีมี Cash Saving + Investment Fund (กองทุน) + Share (หุ้น) มูลค่าเกิน 62,500 GBP และอธิบายเพิ่มไปว่าทั้งกองทุนและหุ้นเนี่ย จริงๆแล้วเราสามารถทำการขายออกมาเป็นเงินสดได้ทุกวันทำการนะ เราจึงหวังว่าทางสถานทูตจะช่วยพิจารณาและเห็นใจในข้อนี้ด้วย

หลังจากนั้น 1 เดือนก็ได้รับแจ้งให้ไปรับเล่ม แล้วฝันร้ายก็กลายเป็นจริงค่ะ ทางสถานทูตไม่รับพิจารณาเงินส่วนที่เป็นกองทุนและหุ้น Cry Cry Cry Cry Cry

หลังจากเสียน้ำตาไปมากมาย ก็ตัดสินใจว่าจะไม่ Appeal เพราะถ้ากฏมันเป็นแบบนี้ Appealไปก็คงไม่ผ่านและอาจเสียเวลาเปล่า ก็เลยจัดการขายกองทุนส่วนนึงแล้วเอาเงินจำนวน 3ล้านกว่าบาทเข้าบัญชีธนาคารไปเรียบร้อยเมื่อวันที่ 1 ตุลาค่ะ แผนการคือนั่งรอให้ครบ 6 เดือน และจะยื่นขอวีซ่าใหม่ปีหน้าเดือนเมษาค่ะ 

แต่.... ตอนนี้ที่กลุ้มใจมากคือ สามีกลับอังกฤษไปแล้วเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ Cry Cry Cry 
แล้วเราก็อยากจะตามไป โดยจะขอ Family Visitor Visa แบบว่าไปประมาณพฤศจิกา แล้วก็กลับซักมีนา เพื่อตรวจปอด(อีกครั้ง) และยื่นวีซ่าในเดือนเมษา

หลังจากโดนปฏิเสธไป 1 ครั้ง ตอนนี้เลยวิตกจริตค่ะ กลัวไม่ผ่านรอบ 2 เลยโทรไปปรึกษา VFS

เจ้าหน้าที่บอกว่าการอนุมัติ Visitor Visa หลังโดนปฏิเสธ Settlement ไปครั้งนึงเนี่ย ยากกกกกกกกกกกกกกกกกส์
เพราะทางสถานทูตจะไม่ไว้ใจว่าเราจะกลับประเทศไทยจริงๆ ส่วนใหญ่จะโดนปฏิเสธทั้งนั้น
เราเลยขอให้เค้าช่วยแนะนำหน่อยว่ามันมีเอกสารอะไรที่จะช่วยสร้างความมั่นใจให้ทางสถานทูตมั๊ย เพราะเราก็ไม่ได้มีความประสงค์จะเข้าไปอยู่แบบผิดกฏหมาย เราอยากได้ว๊ซ่า Settlement เพราะเราอยากที่จะหางานทำอย่างถูกต้อง และสร้างครอบครัวโดยไม่ต้องหลบๆซ่อนๆ ยังไงเราก็ต้องกลับมายื่น Settlement Visa ใหม่ ไม่หนีแน่ๆ เงินเก็บเราและสามีก็มีพอที่เราจะไปลัลลาที่อังกฤษจนถึงมีนา โดยไม่แตะต้อง 62,500 GBP ที่ต้องใช้ยื่นวีซ่าเดือนเมษา

เจ้าหน้าที่ไม่สามารถแนะนำอะไรได้เลยค่ะ บอกได้แต่ว่าเค้ารู้ว่ามันขอยากมาก และคนที่ทำแบบนี้ส่วนใหญ่โดนปฏิเสธ เราถามว่าถ้าเรามีตั๋วเครื่งบินไป-กลับล่ะ จะสามารถใช้แสดงความตั้งใจของเราว่าเราจะกลับไทยได้มั๊ย เค้าบอกว่าไม่น่าจะช่วยได้เพราะคนที่มีเจตนาจะหนีว๊ซ่าก็อาจจะซื้อตั๋วแล้วทิ้งขากลับก็ได้ ถ้าเราอยากลองยื่นขอว๊ซ่า ก็ลองก็ได้ แต่เค้าไม่สามารถบอกได้ว่าเคยมีใครขอคล้ายๆแบบนี้แล้ววีซ่าผ่าน หรือว่าควรจะเตรียมเอกสารยังไง

หลังจากวางสายจากเจ้าหน้าที่ ก็ทรุดเลยค่ะ เพราะถ้าขอ Visitor Visa ไม่ได้ แปลว่าต้องรอยื่น Settlement Visa เมษา และรอฟังผลอีก 2-3 เดือน กว่าจะได้บินไปหาสามีก็กรกฏาปีหน้าโน่น Pinch

เราเลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ Lady Inter ว่ามีใครเคยยื่นขอ Visitor Visa หลังโดนปฏิเสธ Settlement มั๊ยคะ ได้ผลยังไงบ้าง แล้วเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะ

ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีใครเคยเจอแบบเราหรือเปล่า เรายอมรับว่าเราพลาดเองตอนยื่นครั้งแรก แล้วก็ทำใจได้ที่จะต้องยื่นขอวีซ่าใหม่ แต่เราไม่อยากเชื่อว่าระหว่างที่เรารอยื่นวีซ่ารอบสอง เราไม่สามารถขอว๊ซ่าไปเยี่ยมสามีได้ เพราะสถานทูตกลัวว่าเราจะหนี เราเข้าใจว่าเค้าคงเจอพวกเข้าไปแล้วหนีมาก่อน แต่มันควรจะมีวิธ๊ที่เราสามารถจะแสดงให้สถานทูตเห็นว่าเราเป็นคนไว้ใจได้และไม่หนีวีซ่าแน่นอนอ่ะค่ะ

Back to Top
Little Twin Stars ^^ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Little Twin Stars ^^ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Oct 2012 at 21:35 - IP: 180.183.60.140 IP Information
เราไม่มีความรู้จะมาช่วยหรือประสบการณิจะมาแชร์ แต่มีความเห็นว่าไหนๆก้อไม่มีทางเลือกถ้าอยากจะไปหาเขาก่อนเมษาก้อต้องลองยื่นค่ะ
Back to Top
theerawalee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote theerawalee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2012 at 01:22 - IP: 81.98.22.81 IP Information
ไม่มีความรู้เหมือนกันค่ะ ต้องรอให้พวกพี่ๆที่มีประสบการณ์ หรือมีความรู้เข้ามาตอบ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
When i fall in love every thing without of the blue
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2012 at 02:13 - IP: 86.167.158.120 IP Information
ตามเจ้าหน้าที่ VFS แนะนำค่ะ ที่เคยอ่านมาจากหลายๆเวป รวมทั้งที่นี่ด้วย รอบแรกขอ unmarried visa ไม่ผ่าน รอบสองขอ family visit ก็ไม่ผ่าน เพราะสถานทูตให้เหตุผลเดียวว่าเคยขอ settlement มาก่อนไม่ผ่านก็เลยไม่เชื่อว่าขอ family visit ถ้าได้วีแล้วจะกลับ รอบสามสามีมาจดทะเบียนสมรสแล้วขอวีติดตามถึงจะผ่าน

กรณีของคุณจะลองขอดูก็ได้ แต่คงต้องเขียนจดหมายแนะนำตัวให้ดี ว่ารอบที่แล้วไม่ได้วีเพราะรายได้และเงินเก็บไม่ถึงเกณ แต่มีความประสงค์ใช้ชีวิตคู่อย่างถูกต้องตามกฏเลยไม่อุธร แต่ขายหุ้นและนำเงินเข้าธนาคารแทน ด้วยเวลาของเงินที่คงบัญชีในธนาคารไม่พอต่อการขอวีติดตาม เพราะต้องรอหกเดือน ก็เลยขอเป็นวีfamily visit เพื่อรอเวลา อย่างไรก็ต้องกลับมายื่นวีติดตาม ทำเรื่องใหม่ทัังหมด และจะไม่ทำผิดกฏวีซ่าแน่นอน เพราะรู้ดีว่ามีผลกับการขอวีติดตามในอนาคต

แต่ทำใจไว้หน่อยนะคะเพราะอาจไม่ได้วีเช่นกัน หรือถ้าคุณใจเย็นๆ ก็รอให้ทุกอย่างเป็นไปตามเกณแล้วค่อยขอวีติดตามใหม่อีกรอบ
Back to Top
natha11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natha11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2012 at 00:54 - IP: 81.158.27.163 IP Information
มีเพื่อนคนนึงขอ Settlement Visa ไม่ผ่าน แล้วขอ family visit แทนเลยทันที ผลคือไม่ผ่านอีกเหมือนกันค่ะ ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ขอ family visit มาหลายครั้งแล้วได้มาตลอด  สถานทูตให้เหตุผลว่ากลัวไม่กลับไทยค่ะ   ตอนนี้ก็เลยอุทธรณ์อยู่ ยังไม่ทราบว่าผลเป็นอย่างไร
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Whanz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 19:37 - IP: 27.55.13.182 IP Information
ขอขอบคุณทุกคนมากๆสำหรับคำแนะนำและกำลังใจนะคะ เราคงทำตามอย่างที่ทุกคนแนะนำล่ะค่ะ คือยังไงก็คงยื่นขอวีซ่าไป แล้วก็เขียนจดหมายแนะนำตัวดีๆ อธิบายให้เจ้าหน้าที่คล้อยตามให้ได้ว่าเรามีความตั้งใจจะกลับเมืองไทยจริงๆ และจะไม่หนีวีซ่าอย่างแน่นอน

Edited by Whanz - 13 Oct 2012 at 19:43
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Whanz Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2012 at 19:42 - IP: 27.55.13.182 IP Information
Originally posted by natha11

มีเพื่อนคนนึงขอ Settlement Visa ไม่ผ่าน แล้วขอ family visit แทนเลยทันที ผลคือไม่ผ่านอีกเหมือนกันค่ะ ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ขอ family visit มาหลายครั้งแล้วได้มาตลอด  สถานทูตให้เหตุผลว่ากลัวไม่กลับไทยค่ะ   ตอนนี้ก็เลยอุทธรณ์อยู่ ยังไม่ทราบว่าผลเป็นอย่างไร

@คุณ natha11 เพื่อนยื่นอุทธรณ์ไปนานรึยังคะ ยังไงถ้าทราบผลอุทธรณ์ของเพื่อน ช่วยอัพเดทกันด้วยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างมากเลยค่ะ

Edited by Whanz - 13 Oct 2012 at 19:43
Back to Top
hat_chiv View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hat_chiv Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jun 2013 at 17:08 - IP: 118.172.69.135 IP Information
ตอนนี้คุณหวานคงไปอยู่อังกฤษแล้ว เพิ่งไล่อ่านตามกระทู้มา เหตุการณ์เหมือนกันอย่างกะแกะ ตอนนี้กำลังคิดจะขอวีซ่าแบบ family visit ยังกล้าๆกลัวๆอยู่
best wishes
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.102 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters