Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอคำแนะนำ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสพการณ์ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอคำแนะนำ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสพการณ์ค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
blackberry View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote blackberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำแนะนำ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสพการณ์ค่ะ
    Posted: 24 Oct 2012 at 19:47 - IP: 121.220.213.233 IP Information
อยากทราบว่า มี เพื่อนๆ หรือ พี่ๆ คนไหน ที่เคย ซื้อของ ที่มีขนาดใหญ่ น้ำหนัก ประมาณ 40-50 โล จากเมืองนอก กลับไทย กันบ้างหรือเปล่า แล้ว เวลาถึง สนามบิน บ้านเราแล้วจะมีปัญหา กับการนำเข้าบ้างมั้ยแบบว่า คุณสามี อยากซื้อ พวก เตา บาร์บีคิว ไปฝากเพื่อนน่ะค่ะ  เราก็เลยอยากรู้ ว่าเราจะมีปัญหา กับศุลกากร บ้านเราหรือเปล่า หรือต้องมีการเสียภาษี หรือว่าต้องไปแจ้งอะไรกะใครหรือเปล่าเวลาเรานำเข้าน่ะค่ะ แค่เป็นของฝากน่ะค่ะ ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 
Back to Top
patty11 View Drop Down
PR สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2012 at 19:59 - IP: 223.204.56.117 IP Information
ไม่มีความรู้นะคะ คิดว่านำเข้ามาได้ แต่คงต้องไปจ่ายค่าผ่านด่านศุลการกร หรือค่าพวกน้ำหนักแพงแน่ๆ อะคะ

แต่ที่รู้แน่ๆว่าเตาบาบีคิว เมืองไทยเรามีขายนะคะ
http://www.luxalliance.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=1
http://www.truevalue.co.th/product.php?id=109
หรือถ้าชาตินิยมต้องแบรนด์ออสซี่ก็ลิงค์ล่างเลยค่ะ
http://www.bbqthai.com/

Edited by patty11 - 24 Oct 2012 at 20:24
Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top
wandy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wandy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2012 at 20:35 - IP: 27.0.66.47 IP Information
ทำไมไมส่งทางเรือละ
โชคดีจะบังเกิดแก่คนที่ตัดสินใจเป็น
               -ยูริพีดีส
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2012 at 20:54 - IP: 223.204.56.117 IP Information

ข้อควรทราบเกี่ยวกับพิธีการศุลกากรสำหรับผู้โดยสาร

๑.  พิธีการศุลกากร  กรณีเดินทางเข้ามาในราชอาณาจักร

ผู้โดยสารเข้ามาในประเทศไทยต้องกรอกรายละเอียดในแบบสำแดงรายการสิ่งของ ผู้โดยสาร (แบบที่ ๒๑๑)   และยื่นต่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรขณะนำกระเป๋าและสัมภาระผ่านช่องตรวจศุลกากร   ผู้โดยสารที่ไม่มีของต้องเสียภาษีอากร ของต้องห้าม ของต้องกำกัด  ให้ทำเครื่องหมายในแบบสำแดงของติดตัวผู้โดยสารช่องสีเขียว ( [ / ] ไม่มีของต้องสำแดง)  และยื่นต่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรประจำช่องตรวจสีเขียว ส่วนผู้โดยสารที่มีของต้องเสียภาษีอากร ของต้องห้าม ของต้องกำกัด หรือไม่แน่ใจว่าของที่นำเข้ามานั้นเป็นของดังกล่าวหรือไม่ ให้ทำเครื่องหมายในแบบสำแดงของติดตัวผู้โดยสารช่องสีแดง ( [ / ] มีของต้องสำแดง)   และยื่นต่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรประจำช่องตรวจสีแดง

๑.๑  ของทุกชนิดที่นำเข้ามาในประเทศต้องเสียภาษีอากรตาม พ.ร.บ. ศุลกากร พ.ร.ก. พิกัดอัตราศุลกากรและกฎหมายอื่นที่เกี่ยวข้อง

การเสียภาษีอากรปากระวางสำหรับของติดตัวผู้โดยสารอยู่ภายใต้หลักเกณฑ์และเงื่อนไขดังนี้

• เป็นของที่เข้ามาใช้เอง มีจำนวนเห็นได้ชัดว่ามิใช่เพื่อการค้า
      • ของมีมูลค่าไม่เกิน ๘๐,๐๐๐.๐๐ บาท
      • ผู้โดยสารสามารถชำระค่าภาษีอากรเป็นเงินสดได้ในวันนำเข้า

กรณีไม่เข้าหลักเกณฑ์ดังกล่าว  เจ้าหน้าที่ศุลกากรจะส่งของทั้งหมดไปปฏิบัติพิธีการศุลกากรที่งานของติดตัว ผู้โดยสาร ฝ่ายพิธีการนำเข้า คลังสินค้าที่ ๑ อาคารคลังสินค้าขาเข้า สำนักงานท่าอากาศยานกรุงเทพ  หรือสถานที่ตามที่ด่านศุลกากรภูมิภาคกำหนด โดยผู้โดยสารจะได้รับใบส่งของ (แบบที่ ๔๖๖) เป็นหลักฐาน

๑.๒  ของใช้ส่วนตัวที่เจ้าของนำเข้ามาพร้อมกับตนสำหรับใช้เองหรือใช้ในวิชาชีพ และมีจำนวนพอสมควรแก่ฐานะ มูลค่าไม่เกิน ๑๐,๐๐๐.๐๐ บาท ได้รับยกเว้นอากร

ของใช้ส่วนตัวสำหรับใช้เอง เช่น เครื่องแต่งกาย เครื่องสำอางค์ เครื่องประดับ รองเท้า นาฬิกา ปากกา แว่นตา น้ำหอม เป็นต้น ทั้งนี้ ต้องมีเอกสารใบเสร็จรับเงินเป็นหลักฐาน  หากไม่มี   เจ้าหน้าที่จะพิจารณาตามหลักฐานอื่นประกอบ  แต่ของใช้ส่วนตัวดังต่อไปนี้ จะต้องมีปริมาณไม่เกินที่กำหนด

• บุหรี่ ไม่เกิน ๒๐๐ มวน หรือซิการ์และยาเส้น น้ำหนักไม่เกิน ๒๕๐ กรัม
      • สุรา ๑ ลิตร

๑.๓   ของใช้ในบ้านเรือนที่เจ้าของนำเข้ามาพร้อมกับตนที่ใช้แล้ว และเนื่องจากการย้ายภูมิลำเนา และมีจำนวนพอสมควรแก่ฐานะ ได้รับยกเว้นอากร

ของใช้ในบ้านเรือน เช่น โทรทัศน์ วิทยุ วีดีโอ เครื่องโทรสาร เป็นต้น

ของใช้ส่วนตัวและของใช้ในบ้านเรือนดังกล่าว   แม้จะได้รับเว้นอากร  ก็ต้องยื่นแบบที่ ๒๑๑ ต่อเจ้าหน้าที่ศุลกากรประจำช่องตรวจสีแดง

อ่านเพิ่มเติมเอาจากนี่นะคะถ้าจะเอาเข้ามาเอง

http://www.thaiconsulatechicago.org/clate/customs.html

Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote blackberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2012 at 01:48 - IP: 121.220.213.233 IP Information
ขอบคุณ มากๆ ค่ะ คุณ patty 11 ขอบคุณค่ะ คุณ wandy  อยาก นำไปเองน่ะค่ะ ถ้าทางเรือ ก็คงจะนาน   แบบว่า พอไปถึงแล้ว ก็จะได้ประกอบ และก็จัดการฉลองกันเลยค่ะ
Back to Top
matt_beam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote matt_beam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2012 at 06:23 - IP: 122.109.52.227 IP Information
LOLขอบอกว่าต้องจ่ายเงินค่ะหากไม่มีอะไรผิดพลาดหรือเปลี่ยนระบบการบริหารงานระบบใต้โต๊ะก่อนLOL
เคยนำของใช้ส่วนตัวเช่นคอม เครื่องพริ้นเตอร์ เครื่องครัวนิดหน่อยมาออส แล้วขนกลับไปไทยอีกครั้ง พระเจ้าช่วย เจ้าหน้าที่บอกว่าคุณนำมาจากต่างประเทศต้องจ่ายภาษีนำเข้า กรณีส่งของมากับคาร์โก้นะค่ะ คุยไปคุยมาจากภาษีนำของเข้าเป็นขอใต้โต๊ะแทนค่ะโดนไป5000บาท
ศึกษาดีๆนะค่ะนี่ขนาดของใช้แล้วไม่ใช่เป็นของใหม่และไม่ได้ซื้อจากออสด้วย แต่หากนำของจากไทยเข้าออสไม่ต้องจ่ายอะไรWink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2012 at 13:07 - IP: 223.206.238.50 IP Information
Originally posted by matt_beam

LOLขอบอกว่าต้องจ่ายเงินค่ะหากไม่มีอะไรผิดพลาดหรือเปลี่ยนระบบการบริหารงานระบบใต้โต๊ะก่อนLOL
เคยนำของใช้ส่วนตัวเช่นคอม เครื่องพริ้นเตอร์ เครื่องครัวนิดหน่อยมาออส แล้วขนกลับไปไทยอีกครั้ง พระเจ้าช่วย เจ้าหน้าที่บอกว่าคุณนำมาจากต่างประเทศต้องจ่ายภาษีนำเข้า กรณีส่งของมากับคาร์โก้นะค่ะ คุยไปคุยมาจากภาษีนำของเข้าเป็นขอใต้โต๊ะแทนค่ะโดนไป5000บาท
ศึกษาดีๆนะค่ะนี่ขนาดของใช้แล้วไม่ใช่เป็นของใหม่และไม่ได้ซื้อจากออสด้วย แต่หากนำของจากไทยเข้าออสไม่ต้องจ่ายอะไรWink

สงสัยอีกหน่อยต้องปริ้นเอกสารพวกนี้แนบไปไว้เถียงกับเจ้าหน้าที่นะค่ะคุณวรรณ
LOLกฏหมายมีระเบียบการ ทนโท่พี่ไทยเราหาเรื่องกินได้ทุกเรื่องจริงๆถ้ารูไม่ทัน จนท.พวกนี้เกลียดจริง ๆOuch
Back to Top

Post Options Post Options   Quote blackberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2012 at 15:24 - IP: 121.220.213.233 IP Information
Originally posted by patty11

Originally posted by matt_beam

สงสัยอีกหน่อยต้องปริ้นเอกสารพวกนี้แนบไปไว้เถียงกับเจ้าหน้าที่นะค่ะคุณวรรณ
LOLกฏหมายมีระเบียบการ ทนโท่พี่ไทยเราหาเรื่องกินได้ทุกเรื่องจริงๆถ้ารูไม่ทัน จนท.พวกนี้เกลียดจริง ๆOuch
ถ้าเป็นเหมือนอย่างที่คุณ matt_beam พูดมา  คิดว่า ยังไง เขาก็ต้องหาเรื่องเอาเงินเราอยู่ดี นั่นแหละพวกเรารู้ระบบ ข้าราชการบ้านเราดี บางทีก็รู้สึกเบื่อเนาะ  ต้องไปอธิบาย ให้คุณฝรั่งฟังซะแล้ว เดี๋ยวจะแนะนำให้แกซื้อเเตาถ่านซะเลย ไม่ตัองผ่านกรมศุล  ขอบคุณ คุณ matt_beam นะคะ

Back to Top
matt_beam View Drop Down

Post Options Post Options   Quote matt_beam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Oct 2012 at 17:45 - IP: 122.109.52.227 IP Information
ค่ะพี่แพต วรรณมีเอกสารยืนยันว่าพึ่งส่งมาจากไทยได้แค่สามเดือนเองแต่เขาก็บอกว่าอย่างไรคุณก็ต้องจ่ายภาษีนำเขาเพราะคุณไม่ได้แจ้งว่าคุณจะนำของกลับมาอีกนะค่ะ ข้อแก้ตัวเขาฟังไม่ขึ้นเลยแต่ก็จำต้องจ่ายเพราะหากเป็นจ่ายภาษีเขาคิดให้วรรณจ่ายเยอะกว่านั้นอีกค่ะ ไม่ชอบพวกปลิงที่ไทยเลยหาเกาะกินได้ทุกที่Wink
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.416 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters