Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ลุงแซม / US
  New Posts New Posts RSS Feed: อยากทราบขั้นตอนการทำใบขับขี่คะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อยากทราบขั้นตอนการทำใบขับขี่คะ

Author
MyLittleRose View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote MyLittleRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อยากทราบขั้นตอนการทำใบขับขี่คะ
    Posted: 09 Nov 2012 at 05:25 - IP: 96.236.150.105 IP Information
อยากทราบว่าแต่ละที่แต่ละรัฐขั้นตอนการทำใบขับขี่เหมือนกันรึป่าวคะ แล้วมีขั้นตอนการทำใบขับขี่ยังงัยบ้างแล้วข้อสอบนี่จะค้นเจอได้จากที่ไหนบ้างคะ เพื่อนๆที่เคยผ่านประสบการณ์ทำใบขับขี่ที่อเมการแล้วรบกวนช่วยบอกหน่อยคะ
ขอบคุณคะ
Back to Top
Apple2333 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Apple2333 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2012 at 11:00 - IP: 24.12.198.107 IP Information
สวัดดีค่ะพอดีพึ่งได้ใบขับขี่มาหมาดๆนะค่ะขั้นตอนแรกนะค่ะให้คุณไปที่BMV ที่รัฐที่คุณอยู่นะค่ะไปขอManualมาอ่านให้เข้าใจเสียก่อนค่ะเพราะเขาจะให้ทำข้อสอบผ่านก่อนที่จะขับจริงพอเราอ่านเข้าใจแล้วให้เตรียมตัวให้พรอ้มและไปทำข้อสอบตอนไปถ้าเรามีใบขับขี่ของไทยให้เอาไปดว้ยนะค่ะถ้ายังไม่หมดอายุใช้ชั่วคราวไปก่อนได้ค่ะพอเราสอบข้อสอบผ่านแล้วเขาจะถามเราพรอ้มจะขับให้เขาดูหรือเปล่าถ้ายังไม่พรอ้มคอ่ยมาขับตอนที่พรอ้มแล้วแต่ไม่เกิน6เดือนนะค่ะถ้าเราอ่านไม่ค่อยเข้าใจเขาจะมีหูฝังอ่านคำตอบและคำถามให้ดว้ยค่ะนี้เป้นข้อสอบที่เราสามาถเข้าไปหัดทำได้ค่ะเข้าไปที่Driversprep fee DMV Tests เข้าไปลองหัดทำได้นะค่ะเขาจะมีของรัฐทุกรัฐเลยค่ะชว้ยได้แย่าะเลยค่ะข้อสอบจะไม่ต่างกันมากรองเข้าไปดูนะค่ะโชคดีค่ะขอให้ผ่านนะค่ะสู้ๆๆค่ะ ]
Back to Top
Warisara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Warisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2012 at 11:44 - IP: 63.131.184.184 IP Information

ไปทำก่อน I-94 หมดอายุนะคะ แต่ถ้าหมดแล้วก็รอ I อื่นๆ ที่แสดงว่าเราเป็นresident ที่รัฐนั้น
เพราะเราเคยไปทำตอน I94 หมดอายุ แต่มีSSN เขาก็ไม่ให้ทำ รอ I766 มาก็ไปทำ แต่ต้องรอส่งเรื่องไปอิมมิเกรชั่นก่อน นานสองอาทิตย์เลยกว่าจะโทรมาเรียกให้ไปสอบข้อเขียนได้ 
คือว่าเราไม่เคยมีใบขับขี่มาก่อนเลยนะ

จากนั้นก็เตรียมตัวโดยไปเอาหนังสือที่ DMV มาอ่าน ที่ North Dakota เขาแจกฟรีค่ะ
แล้วก็ไปสอบข้อเขียน เสียเงินครั้งละ 5$
ข้อสอบก็ออกตามหนังสือแหละค่ะ  แต่ว่าเราก็อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง สอบตั้งสี่ครั้งนู่นแน่ะ ครั้งที่สี่นี่ค่อยผ่าน
เนื่องจากไม่ค่อยได้อ่าน+ ภาษาไม่เก่ง  แต่ว่าไปสอบบ่อยค่ะ จำข้อสอบได้เกือบหมดเบยยยยย   ฮ่าๆ LOL
LOLแล้วก็รอเป็นเดือนนุ่นแหละค่ะกว่าจะได้สอบขับ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้สอบขับเลยค่ะ  แต่ก็ขับนะ ท้าทายมาก ฮ่าๆ

ที่อื่นไม่รู้เหมือนที่นี่ป่าวนะ  เวลาทำข้อสอบเขาจะเฉลยให้ด้วย ถ้าผิดก็ขึ้นสีแดงเลย แล้วก็มาร์คข้อถูกเป็นสีเขียว  เราก็จำเอาค่ะ  แฟนเราบอกไม่ผ่านก็ไปมันทุกวันนั่นแหละ ไม่เกินสิบวันก็ผ่านเอง เพราะข้อสอบมันก็วนซ้ำไปซ้ำมา 
แล้วที่ ND นะ ไม่มีภาษาไทย ห้ามเอาดิคชันรี่ ห้ามคนแปลให้  สอบเหมือนฝรั่งเบยยยCry  .... เห็นบางรัฐเอาดิคชันนรี่เข้าไปได้อ่ะ  เห็นว่าที่เวกัสให้คนเข้าไปแปลได้ด้วย ..  Angry
Back to Top
reenaa_3003 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote reenaa_3003 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2012 at 12:10 - IP: 66.237.5.36 IP Information
อยู่รัฐไหนค่ะ ถ้าแคลิฟอเนีย พี่มีข้อสอบภาษาไทยเกือบครบสี่ชุด พร้อมเฉลยค่ะ
จะขอจดจำแต่สิ่งดี ๆ
Back to Top
umiko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote umiko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2012 at 13:25 - IP: 24.237.91.135 IP Information
แต่ละรัฐน่าจะคล้ายๆกันนะค่ะ คือสอบข้อเขียนก่อนถ้าผ่านจะได้ driveing permit มาก่อน คือขับได้แต่ต้องมีคนที่มีใบขับขี้นั้งไปด้วย

แล้วก็สอบขับค่ะ จะมีเจ้าหน้าที่นั่งไปกันเรา ส่วนมากจะขับแถวๆDMV อ่ะะค่ะ แล้วก็ออกไฮเวร์นิดนึง บ้างที่อาจจะมีเช็กไฟรถ สัญญาณมือ จอดรดบนเนิน

ค่ะ เราสอบเขียน3รอบ สอบขับรอบเดียวค่ะ แต่ได้มาแบบฟลุ้กๆจริงๆค่ะเจ้าหน้าที่ใจดี
Back to Top
MyLittleRose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MyLittleRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Nov 2012 at 22:53 - IP: 96.236.150.105 IP Information

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้ข้อมูลนะคะ อ่านแล้วเราได้ข้อมูเยอะเลยคะ เราอยู่รัฐเพนซิวาเนียคะ

Back to Top
Pina_Punch View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pina_Punch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2012 at 00:31 - IP: 108.48.22.224 IP Information
เเล้วเเต่รัฐค่ะ เห็นพี่คนไทยคนนึงบอกเราว่าต้องให้ได้กรีนการ์ดก่อน ค่อยไปสอบได้ เเต่เเฟนเราพาไปสอบทำข้อสอบก่อนได้ค่ะ(ยังไม่มีกรีนการ์ดค่ะ) หนังสือสอบทำข้อสอบมีเเจกฟรีตามห้องสมุดประชาชนทั่วไปตามรัฐ/เขตเมืองนั้นๆๆ ลองเข้าไปสอบถามเจ้าหน้าที่บรรณารักษ์ดูก็ได้ค่ะ เมืองที่เราอยู่ห้องสมุดใกล้บ้านมีเเจกตรงประตูทางเข้าห้องสมุดค่ะ ตอนเเรกไปสอบเราก็อ่านหนังสือไปบ้างเล็กน้อย(ไม่ทั้งหมด) เห็นพี่คนไทยเเนะนำให้อ่านทำข้อสอบตามเว็บไซด์ DMV ของรัฐที่เราจะสอบค่ะ เราก็อ่านจนจำได้ทุกข้อเลย พอไปสอบจริงครั้งเเรกค่ะ สอบกับคอมพิวเตอร์ค่ะ ประหม่าเล็กน้อยเเถมงงอีกค่ะ เพราะคำถามไม่ตรงกับที่ทำตามเเบบฝึกหัดทางเว็บไซด์เลย(ผลของการเชื่อคนอื่นมากเกินไปLOL) เเถมภาพเครื่องหมายประกอบการจราจรเป็นภาพถ่ายจริงๆค่ะ งง เข้าไปกันใหญ่อีกซิค่ะ (เพราะในหนังสือจะเป็นภาพวาดค่ะ)  Part 1 มี 10 ข้อค่ะ Part 2 มี 25 ข้อ Part 1ต้องสอบให้ผ่านทุกข้อค่ะห้ามผิด ไปสอบครั้งเเรก Part 1 เราผิดไปข้อเดียวค่ะ งงกับสัญลักษณ์ค่ะเเถมอธิบายไม่ตรงกับเคยทำข้อสอบในเว็บไซด์ ทำข้อสอบ ก ข ค ง ค่ะ ตอบหมดเเล้วคอมพิวเตอร์จึงจะเฉลยค่ะว่าเราทำผิดข้อใหนค่ะ Part 1สอบไม่ผ่านก็ไปสอบ Prat2 ไม่ได้ค่ะ  ครั้งเเรกที่ไปสอบตกไปโดยปริยาย เอาใหม่ค่ะ อ่านหนังสือโยตรงค่ะ ไม่เชื่อเว็บไซด์ ไม่เชื่อคนอื่นบอกเเล้วค่ะ อ่านหมดเลยในหนังสือค่ะ จำได้ ไปสอบครั้งที่สองผ่านค่ะ ตอนนี้ได้ Driver permit Card มาเเล้วค่ะ เหลือรอไปสอบขับจริงกับเจ้าหน้าที่ค่ะ เเต่ขอเวลาฝึกให้เเม่นก่อนค่ะหลังจากนั้นจะไปเรียนขับรถกับโรงเรียนอีกทีค่ะ ค่อยไปสอบจริงกับเจ้าหน้าที่เอา Driver Licence ค่ะ....  โชคดีค่ะSmile
Back to Top
Warisara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Warisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2012 at 01:05 - IP: 63.131.184.184 IP Information
Originally posted by Pina_Punch

เเล้วเเต่รัฐค่ะ เห็นพี่คนไทยคนนึงบอกเราว่าต้องให้ได้กรีนการ์ดก่อน ค่อยไปสอบได้ เเต่เเฟนเราพาไปสอบทำข้อสอบก่อนได้ค่ะ(ยังไม่มีกรีนการ์ดค่ะ) หนังสือสอบทำข้อสอบมีเเจกฟรีตามห้องสมุดประชาชนทั่วไปตามรัฐ/เขตเมืองนั้นๆๆ ลองเข้าไปสอบถามเจ้าหน้าที่บรรณารักษ์ดูก็ได้ค่ะ เมืองที่เราอยู่ห้องสมุดใกล้บ้านมีเเจกตรงประตูทางเข้าห้องสมุดค่ะ ตอนเเรกไปสอบเราก็อ่านหนังสือไปบ้างเล็กน้อย(ไม่ทั้งหมด) เห็นพี่คนไทยเเนะนำให้อ่านทำข้อสอบตามเว็บไซด์ DMV ของรัฐที่เราจะสอบค่ะ เราก็อ่านจนจำได้ทุกข้อเลย พอไปสอบจริงครั้งเเรกค่ะ สอบกับคอมพิวเตอร์ค่ะ ประหม่าเล็กน้อยเเถมงงอีกค่ะ เพราะคำถามไม่ตรงกับที่ทำตามเเบบฝึกหัดทางเว็บไซด์เลย(ผลของการเชื่อคนอื่นมากเกินไปLOL) เเถมภาพเครื่องหมายประกอบการจราจรเป็นภาพถ่ายจริงๆค่ะ งง เข้าไปกันใหญ่อีกซิค่ะ (เพราะในหนังสือจะเป็นภาพวาดค่ะ)  Part 1 มี 10 ข้อค่ะ Part 2 มี 25 ข้อ Part 1ต้องสอบให้ผ่านทุกข้อค่ะห้ามผิด ไปสอบครั้งเเรก Part 1 เราผิดไปข้อเดียวค่ะ งงกับสัญลักษณ์ค่ะเเถมอธิบายไม่ตรงกับเคยทำข้อสอบในเว็บไซด์ ทำข้อสอบ ก ข ค ง ค่ะ ตอบหมดเเล้วคอมพิวเตอร์จึงจะเฉลยค่ะว่าเราทำผิดข้อใหนค่ะ Part 1สอบไม่ผ่านก็ไปสอบ Prat2 ไม่ได้ค่ะ  ครั้งเเรกที่ไปสอบตกไปโดยปริยาย เอาใหม่ค่ะ อ่านหนังสือโยตรงค่ะ ไม่เชื่อเว็บไซด์ ไม่เชื่อคนอื่นบอกเเล้วค่ะ อ่านหมดเลยในหนังสือค่ะ จำได้ ไปสอบครั้งที่สองผ่านค่ะ ตอนนี้ได้ Driver permit Card มาเเล้วค่ะ เหลือรอไปสอบขับจริงกับเจ้าหน้าที่ค่ะ เเต่ขอเวลาฝึกให้เเม่นก่อนค่ะหลังจากนั้นจะไปเรียนขับรถกับโรงเรียนอีกทีค่ะ ค่อยไปสอบจริงกับเจ้าหน้าที่เอา Driver Licence ค่ะ....  โชคดีค่ะSmile
เห็นพี่คนรู้จักเล่าให้ฟังอยู่ค่ะ อยู่รัฐแถวนิวยอร์คใช่ป่าวคะ จำชื่อรัฐไม่ได้  สอบสองพาร์ท
แต่ที่ ND นี่สอบง่าย พาร์ทแรกมีข้อเดียว คำถามเดียว เรื่องคาดเข็มขัด พาร์ทสอง25 ข้อ ช้อย3 ข้อ a b c
นี่ขนาดว่าง่ายกว่ารัฐอื่นแล้วนะ ยังสอบตั้งสี่รอบLOLLOL
Back to Top
Pina_Punch View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pina_Punch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Nov 2012 at 02:06 - IP: 108.48.22.224 IP Information
_ด้วยเหตุผลส่วนตัว ขออนุญาตลบโพสต์น่ะค่ะ ขอบคุณมากมายค่ะSmile

Edited by Pina_Punch - 11 Jan 2013 at 20:15
Back to Top
wawa_at_usa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wawa_at_usa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Nov 2012 at 23:05 - IP: 70.173.248.151 IP Information
[QUOTE=reenaa_3003]

อยู่รัฐไหนค่ะ ถ้าแคลิฟอเนีย พี่มีข้อสอบภาษาไทยเกือบครบสี่ชุด พร้อมเฉลยค่ะ

[QUOTE]
แต่เวลาไปสอบ เป็นภาษาอังกฤษใช่ไหมค่ะ

Edited by wawa_at_usa - 12 Nov 2012 at 23:06
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters