Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ นอร์เวย์ / Norway
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอความเห็น"สหกรณ์ร้านค้าอาหารไทย"
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอความเห็น"สหกรณ์ร้านค้าอาหารไทย"

Page  12>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
tju2 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote tju2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอความเห็น"สหกรณ์ร้านค้าอาหารไทย"
    Posted: 15 May 2010 at 18:22 - IP: 85.167.184.105 IP Information
http://webhost.cpd.go.th/rlo/download/handbook/coopestablish4people.pdf

คิดมานานแล้วว่าอยากชวนพี่ๆน้องๆสะใภ้นอริเกะ ทำสหกรณ์ร้านค้าอาหารไทยก็เลยมาขอความเห็นและเชิญสมัครสมาชิกกันค่ะ

หลักการและเหตุผลก็คือ
1.เพื่อเปิดร้านค้าอาหารไทย สามารถสั่งซื้อทางอินเตอร์เน็ตได้และจัดส่งสำหรับคนที่อยู่ไกล(เบื้องต้นเราก็ใช้เวปเลดี้ิอินเตอร์ไปก่อนBig smile)
2.ช่วยคนไทยที่เป็นสมาชิก ที่ยังหางานไม่ได้ที่ต้องการฝึกงาน ฝึกภาษา 3-6 เดือนต่อครั้งต่อคน(หลังจากประสานงานกับ NAV ถ้าเป็นไปได้ถ้าเป็นไปไม่ได้ก็ต้องเป็นการจ้าง)
3.สมาชิกที่ซื้อหุ้นถือเป็นการลงทุนและมีการปันผลกำไร
4.สมาชิกที่ซื้อมากก็ผลกำไรคืนให้เช่นกัน

หลักการตามเอกสารของกรมส่งเสริมสหกรณ์แนบมา(ลิงค์ข้างบน)

ที่คิดไว้คร่าวๆคือ
1.หาสามาชิกคนไทยจัดตั้งสหกรณ์ร้านค้าอาหารไทย
2.ขายหุ้นสหกรณ์ราคาหุ้นยังไม่ได้คิดว่าจะหุ้นล่ะเท่าไหร่ อย่างไรมาขอความเห็นและปรึกษาพี่ๆน้องๆบ้านเราดู
3.ไปติดต่อนาฟดู เพื่อขอความช่วยเหลือและคำปรึกษา เผื่อว่าเขาจะช่วยเป็นโปรเจค์สำหรับ Praksisplass กรณีคนที่จะต้องเฝ้าร้านหรือขายของ
4.หาสถานที่ ทำเล เพื่อเช่าทำร้านค้าอาหารไทย
5.ระดมสมาชิกได้แล้ว ได้ทุนแล้วค่อยไปดำเนินการจดทะเบียนสหกรณ์ร้านค้าค่ะ
6.เราจะเปิดรับสมาชิกเรื่อยๆไม่มีกำหนดปิดโดยอาจจะประสานงานสถานทูตเพื่อช่วยเรื่องประชาสัมพันธ์ นั่นหมายถึงถ้าเราเป็นรูปร่างแล้วและยังคนไทยที่ต้องการเป็นสมาชิกสหกรณ์

พี่ๆน้องๆเห็นว่าเป็นยังไงบ้างค่ะ ช่วยกันคิดและแนะนำได้เลยหรือใครจะลงชื่อเป็นสมาชิกไว้เลยก็ได้

คุณสมบัติคร่าวๆ คือเป็นคนไทยที่เข้ามาอาศัยที่อยู่นอร์เวย์ได้รับเรสสิเด็นส์วีซ่าและมีเลขหมายประชาชน 11 หลักแล้ว      ที่กำหนดคุณสมบัติคร่าวๆแบบนี้เพราะต้องการให้เป็นสมาชิกที่อยู่อาศัยที่นี่จริงๆคือยากให้เป็นการรวมตัวกันเพื่อช่วยเหลือกันค่ะ
Back to Top
Nidnoi_Aalesund View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2010 at 20:08 - IP: 180.180.90.4 IP Information
สนใจอย่างแรง แต่อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้นิดนึง ทุกจัดตั้งคิดว่าเท่าไหร่ถึงจะพอ กรรมการในการจัดตั้งจะต้องมีกี่คน หน้าที่ของกรรมการต้องทำอย่างไรบ้าง การจัดตั้งร้านค้าสหกรณ์จะต้องเช่าพื้นที่อย่างเป็นรูปกระทำแบบนี้ค่าใช้จ่ายในการจัดตั้งต้องค่อมข้างมากอยู่หรือไม่ มีแผนไว้ว่าในขั้นต้นนั้นเราจะเริ่มกันอย่างไรก่อน การจัดจำหน่ายสินค้าเราเอาสินค้ามาจากที่ไหน การกำหนดราคาใช้มาตรฐานใดเป็นตัวกำหนด ฯลฯ และที่สำคัญเลยทำไมถึงคิดเรื่องนี้ขึ้นมา

ที่ถามเพราะสงสัยว่าเออออออ น้องตรูคิดได้ไงวะคะนี่LOL มันจะยากเกินไปสำหรับเราเราหรือไม่ อยากให้เรียนรู้กันให้ระเอียดและมั่นใจก่อน ถ้าตัดสินใจลงขัน หรือตัดสินใจทำกันแล้วก็อยากที่จะให้ทำให้สำเร็จ ดังนั้นก่อนจะลงขันก็อยากทราบรายละเอียดความเป็นไปได้ด้วย  ส่วนตัวนั้นเห็นดีเห็นงามด้วยถ้าทำได้จริงจริง

วันนี้หนีมาปลีกวิเวกที่ระยอง แอบแว่บได้เป็นพักๆLOL แต่จะพยายามเข้ามาติดตามกระทู้นี้เรื่อยๆ นะคะ

แวะเข้าไปดูรายละเอียดตามลิ้งค์ที่แปะไว้ นั่นแตงหมายความว่าเราจดทะเบียนสหกรณ์ที่ไทย(หรือปล่าว) และแบบนี้รัฐบาลนอร์เวย์จะช่วยเหลือเราเหรอ หรือเป็นการจดทะเบียนสหกรณ์ในนอร์เวย์แต่อาศัยหลักการคร่าวๆ ตามลิ้งค์ที่ให้มา

Edited by Nidnoi_Aalesund - 15 May 2553 at 20:11
Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top
belle View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote belle Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2010 at 20:55 - IP: 91.135.32.44 IP Information
ดีมากเลยค่ะ เห็นด้วย

อย่างน้อยก็เป็นการช่วยเพื่อนๆ ที่มาลงเรือลำเดียวกัน

แต่เราควรต้องศึกษาให้แน่ใจ เพื่อไม่ให้เสียผลประโยชน์ และไม่ผิดหลักการและระเบียบของที่นี่

วันก่อนก็แวะไปหยิบโบว์ชัวร์เกี่ยวกับสังกัดการแนะแนวสำหรับคนที่อยากเริ่มธุรกิจของตัวเอง ลองเข้าไปดูน่ะค่ะ

ส่วนตัวก็ฝันว่าอยากจะมีอะไรซึ่งเป็นที่ภาคภูมิใจของเราเอง แต่ก็ต้องพับไว้ก่อนระยะนึงเพราะกะลังสอบ Norsk prøve 3 นี่แหละ หลังจากนั้นค่อยเดินหน้าต่อ

เห็นด้วยกับกระทู้นี้สำหรับโปรเจคนี้มากๆ เลยค่ะ  (มีความเป็นไปได้สูง)

Back to Top
belle View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote belle Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2010 at 20:59 - IP: 91.135.32.44 IP Information

เพิ่งนึกออกอีก

เห็นกระทู้คุณนิดหน่อย เลยต้องแวะมาอีกรอบ

ลิ้งที่แปะมาด้านบนมันจะบทบังคับใช้ในนอร์เวย์ได้หรอค่ะ สงสัยเหมือนกัน

แต่โปรเจ็คนี้เวิร์ค น่ะเนี่ย
Back to Top
beste venn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beste venn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2010 at 21:39 - IP: 93.179.12.249 IP Information
น่าสนใจมากๆค่ะพี่แตงWink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tju2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2010 at 21:44 - IP: 85.167.184.105 IP Information
สนใจอย่างแรง
ขอบคุณค่ะBig smile
แต่อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้นิดนึง
ทุนจัดตั้งคิดว่าเท่าไหร่ถึงจะพอ
ตอบว่ายังไม่ทราบค่ะ ถ้าเราได้สมาชิกเยอะทุนเยอะเราก็ทำร้านใหญ่ ทำเลดีหน่อย แต่ถ้าเราระดมทุนได้น้อยแต่มีสมาชิกที่รวมตัวกันได้เกิน 10-20 คนเราจะทำโครงการไปปรึกษานาฟเพื่อให้เขาช่วยเหลือพูดคุยกับธนาคารคือมีนาฟเป็นคนประสานงานช่วยว่างั้น(คิดไว้นะ..ยากง่ายอย่างไรรอดูอีกทีค่ะ)

กรรมการในการจัดตั้งจะต้องมีกี่คน
ตอบในเบื้องต้นคณะกรรมการในการจัดตั้งสหกรณ์ 10 คนค่ะหรืออาจน้อยกว่านั้นเพื่อให้การดำเนินงานเร็วหน่อยเมื่อเราจัดตั้งได้แล้วจะเลือกผู้บริหารค่อยเลีอกกันอีกครั้ง

หน้าที่ของกรรมการต้องทำอย่างไรบ้าง การจัดตั้งร้านค้าสหกรณ์จะต้องเช่าพื้นที่อย่างเป็นรูปกระทำแบบนี้ค่าใช้จ่ายในการจัดตั้งต้องค่อมข้างมากอยู่หรือไม่ มีแผนไว้ว่าในขั้นต้นนั้นเราจะเริ่มกันอย่างไรก่อน
ตอบ
แผนขั้นแรกคือระดมสมาชิกที่เห็นด้วยกัน มีอุดมณ์การ ร่วมกัน
ประชุมปรึกษาหารือกันเพื่อให้ได้รูปธรรมว่าร้านเราจะขายสินค้าอาหารไทยอย่างเดียวหรือสินค้าอื่นด้วย หรือเรามีอะไรที่สมาชิกสามารถผลิตได้เองที่นี้ เช่นผักสด หรือเราจะมีการให้กู้ยืมเงินด้วยหรือไม่เพื่อหาประโยชน์และช่วยเหลือสมาชิก พร้อมกับเขียนโครงการเป็นคู่มือสหกรณ์ร้านค้า เขียนแผนงานระยะ 5 ปี
ขั้นที่ 2 ประสานงานหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเกี่ยวกับการจัดตั้ง อันนี้ทั้งที่ไทยและที่นอร์เวย์ดูความเป็นไปได้ว่าเราจดทะเบียนที่ไหนถึงจะเป็นการดี แต่คิดว่าเราทำกิจการในนอร์เวย์ก็น่าต้องจดทะเบียนที่นอร์เวย์ อย่างที่บอกว่าเราจะเอาโครงการไปปรึกษานาฟค่ะ
ขั้นที่ 3 ประชุมผู้ก่อตั้งดำเนินการจดทะเบียน ทำใบสมัครสมาชิก ร่างข้อบังคับสหกรณ์
ขั้นที่ 4 ทำทะเบียนสมาชิกและเรียกเก็บเงิน พร้อมเปิดบัญชีธนาคารเพื่อฝากเงินทุน
สุดท้าย หาเช่าพื้นที่เช่าร้านค้า ติดต่อบริษัทนำเข้าสินค้าไทยเพื่อซิ้อสินค้าเข้าร้าน

การจัดจำหน่ายสินค้าเราเอาสินค้ามาจากที่ไหน การกำหนดราคาใช้มาตรฐานใดเป็นตัวกำหนด ฯลฯ
ตอบสินค้ากำหนดราคาโดยดูราคาสินค้าที่เราซื้อ บวกกำไร ราคาอาจจะถูกกว่าร้านเอเชียอื่นเพื่อช่วยเหลือสมาชิกคนไทย

และที่สำคัญเลยทำไมถึงคิดเรื่องนี้ขึ้นมา
ตอบที่คิดเรื่องนี้เพราะ
1. คนไทยทานอาหารไทยอยู่แล้ว และถ้าหากเป็นสมาชิกซื้อกินเอง ทุนเราเองแถมยังได้ปันผลกลับคืนใส่กระเป๋าด้วยย่อมดีกว่าให้คนเวียดนามขายอาหารไทยให้เรากินแล้วเขาได้กำไรไปรวยคนเดียวLOLLOL
2.งานที่นอร์เวย์หายากอย่างที่เรารู้ๆกัน หาที่ฝึกงานก็หายาก ถ้า 3 เดือนเราสามารถให้สมาชิกมาฝึกงานได้ทีละ 5 คนหรือมากกว่านั้นก็ถือเป็นการสร้างพื้นฐานการหางานให้เพื่อนสมาชิก ไหนๆเราก็ได้มาอยู่แล้วเราก็ต้องอยู่ให้รอดในประเทศนี้
3.เรื่องกำไรและเงินปันผลถือเป็นผลพลอยได้
4.เพื่อให้คนไทยมีที่สามารถชุมนุม ระดมความคิดเห็น และมีสิทธิมีเสียงในสังคมที่เราอยากอยู่ด้วยBig smile

ที่ถามเพราะสงสัยว่าเออออออ น้องตรูคิดได้ไงวะคะนี่LOL มันจะยากเกินไปสำหรับเราเราหรือไม่ อยากให้เรียนรู้กันให้ระเอียดและมั่นใจก่อน ถ้าตัดสินใจลงขัน หรือตัดสินใจทำกันแล้วก็อยากที่จะให้ทำให้สำเร็จ ดังนั้นก่อนจะลงขันก็อยากทราบรายละเอียดความเป็นไปได้ด้วย  ส่วนตัวนั้นเห็นดีเห็นงามด้วยถ้าทำได้จริงจริง

วันนี้หนีมาปลีกวิเวกที่ระยอง แอบแว่บได้เป็นพักๆLOL แต่จะพยายามเข้ามาติดตามกระทู้นี้เรื่อยๆ นะคะ

คือแตงอยากทำมานานแล้วแต่เรายังไม่พร้อมเรื่องภาษาแต่ตอนนี้พอจะคุยกับคนรู้เรื่องแล้วก็เลยมีขอความเห็นพี่ๆน้องๆบ้านเราดูว่าจะเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนใครจะร่วมอุดมการณ์กับข้าพเจ้ามั่งLOLLOL

แวะเข้าไปดูรายละเอียดตามลิ้งค์ที่แปะไว้ นั่นแตงหมายความว่าเราจดทะเบียนสหกรณ์ที่ไทย(หรือปล่าว) และแบบนี้รัฐบาลนอร์เวย์จะช่วยเหลือเราเหรอ หรือเป็นการจดทะเบียนสหกรณ์ในนอร์เวย์แต่อาศัยหลักการคร่าวๆ ตามลิ้งค์ที่ให้มา
ลืมอีกคำถามหนึ่งBig smile 
ตอบหลักการสหกรณ์เป็นหลักการสากลค่ะ แต่เราต้องช่วยกันคิดก่อนว่าเราจะจดทะเบียนที่นี้หรือที่ไทยดี หลักการที่แตงเอามาแปะเป็นของกรมส่งเสริมสหกรณ์ไทยเป็นภาษาไทยอ่านง่ายและทุกคนเข้าใจเลยเอามาให้ช่วยกันคิดค่ะ

Edited by tju2 - 16 May 2553 at 02:53
Back to Top
Gameme View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Gameme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2010 at 22:27 - IP: 81.167.203.29 IP Information
เเวะเข้ามาอ่านคะ Smile

Edited by Gameme - 15 May 2553 at 22:28
การศึกษาที่พ่อเเม่ปราถนาให้ลูกเรียน ลูกจะเรียน เพื่อทั้งพ่อเเม่เเละตัวของลูกเอง เพราะการศึกษาคือสมบัติที่ดีที่สุดพ่อเเม่ให้ลูกมา Kunnskap er veien ut av fattigdom.

Back to Top
Penny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Penny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2010 at 22:30 - IP: 88.88.213.187 IP Information
สนใจอย่างแรงค่ะ สนใจเป็นลูกค้านะค่ะ  แต่ถ้าเป็นสมาชิก เดี๋ยวขอกลับบ้านไปทำเรสฯ มาก่อน  เพราะเมืองที่อยู่ถ้าจะไปร้านเอเซีย ต้องนั่งเรือเฟอรี่ 1 ชม. ขับรถต่ออีก 4 ชม.  กว่าจะไปถึงร้านหายหิวล่ะ
good idea kaClapClap
.. ....
Back to Top
Rose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 May 2010 at 23:53 - IP: 88.89.125.231 IP Information
Avatar  ว้าว Clap เข้ามาชื่นชมไอเดียพี่แตง สร้างสรรมากๆ
โรส 1977, Lier, Norway:)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tju2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 00:06 - IP: 85.167.184.105 IP Information

เออคุณน้อง 2 คนกับคุณพี่หนึ่งคนนี้ ไม่มีคำแนะเพิ่มเติมหน่อยเหรอค่ะ
น้องโรสจะปลูกผักก็รีบปลูกไว้ ร้านเปิดแล้วจะได้เอามาขายBig smile

ดีใจนะค่ะ ที่มีคนเห็นว่ามันเป็นสิ่งดี อย่าลืมเข้ามาติดตามและช่วยกันคิดและแสดงความเห็นเรื่อยๆนะค่ะว่ามีคนเห็นด้วยและอยากให้มีสหกรณ์ร้านค้าอาหารไทยกันมากน้อยแค่ไหน

Edited by tju2 - 16 May 2553 at 00:12
Back to Top
LekTrondheim View Drop Down
PR สะใภ้ นอร์เวย์

Post Options Post Options   Quote LekTrondheim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 01:00 - IP: 80.202.210.177 IP Information

หากใครพอมีเวลา ลองเข้าไปดูรายละเอียดการจัดตั้งบริษัทในนอร์เวย์ดูได้ที่เว็บไซด์นี้นะคะ

ไว้รอสอบเสร็จก่อนนะแตง แล้วพี่จะเข้ามาช่วยคิด Tongue
Oslo ชั่วคราว
Back to Top
noi69 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noi69 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 01:22 - IP: 88.89.160.142 IP Information

สวัสดีค่ะ หน่อยว่าดีนะค่ะ แต่ว่ามันจะไหวไหมอ่ะค่ะ ที่เขียนแบบนี้ ไม่ใช่ว่าดูถูกนะค่ะ เพียงแต่สงสัยว่า เราจะเอาเงินจากไหนมาตั้งมากมาย เพราะการจะทำอะไรสั่งอย่างในนอร์เวย์ หน่อยว่ามันไม่ง่ายนะค่ะ อีกอย่างต้นทุนต้องมี และต้องมีสูงด้วย อันนี้หน่อยคิดว่า พวกพี่ๆ คงจะรู้  แล้วอีกอย่างถ้าตั้งร้าน แล้วจะจัดตั้งที่ไหน แล้วต้องทำสาขาหรือเปล่า เพราะคนไทยในนอร์เวยื ไม่ได้อยู่ที่เดียว เพราะถ้าจัดตั้ง แล้วลูกค้าที่ต้องการอุดหนุน หมายถึงลูกค้าที่อยู่ต่างเมืองนะค่ะ จะต้องจับจ่ายใช่สอยยังไง เพราะถ้าส่งทางไปรษณีย์ หน่อยว่ามันก้ต้องไปเสียตรงค่าส่งอีกนะค่ะ หน่อยว่า ก่อนอื่นเราน่าจะมองเปรียบเทียบสิ่งที่เป้นไปได้ กับสิ่งที่เป้นไปไม่ได้ก่อนนะค่ะ บางทีมันอาจจะเป้นไปได้ แต่มันจะคุ้มกับการลงทุนหรือเปล่าอ่ะค่ะ

ความคิดเห็นนี้ ไม่ใช่หน่อยไม่สนับสนุนนะค่ะ หน่อยว่าเป็นการดี  และดีมากๆ ด้วยค่ะ ที่เห้นคนไทยที่มาอยู่ต่างบ้านต่างเมือง เอื้อเฟื้อ เผื่อแผ่ต่อกันและกัน ถึงจะไม่รู้หน้า ไม่รู้ใจ แต่หน่อยก้คิดว่า พวกเราสัมผัสถึงสิ่งเหล่านั้นค่ะ   หวังว่าพี่ๆ คงไม่โกรธ กับข้อความที่เขียนไป บ้างที่อาจจะเป้นเพราะหน่อยมีความรู้น้อย เลยทำให้คิดได้แค่นั้นนะค่ะ ขอโทษพี่ๆ มาล่วงหน้านะค่ะ  
noi1986/bergen/norway

Back to Top
Rose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 02:04 - IP: 88.89.125.231 IP Information

Avatar  ที่ยังไม่แสดงความคิดเห็นหรือข้อเสนอแนะนั้นเพราะไม่รู้จะเริ่มยังไงดี อีกอย่างแทบไม่มีประสบการณ์ด้านสหการณ์เลย แต่ยอมรับว่าโครงการนี้ดีมากๆ และก็ดูท่าว่าจะยากมากๆ ด้วย

โรส 1977, Lier, Norway:)
Back to Top
Penny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Penny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 02:21 - IP: 88.88.213.187 IP Information
Avatar  บังเอิญจบบัญชีมาค่ะ เรื่องการตลาดนี่ no idea จริงๆค่ะ ขอเป็นฝ่ายสนับสนุนแล้วกันค่ะ แต่เท่าที่ฟังๆดูโปรเจคใหญ่อยู่นะคะ และคงจะหลายเรื่องเอาการอยู่ค่ะ
แต่หวังอย่างยิ่งว่าโปรเจคนี้จะสำเร็จนะคะ
.. ....
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 02:35 - IP: 84.49.207.56 IP Information
เดี๋ยวมาอ่านต่อค่ะพี่แตง เพิ่งกลับมาจากช๊อปปิ้งที่ Ålesund  หาอะไรกินก่อน Smile
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top

Post Options Post Options   Quote tju2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 02:48 - IP: 85.167.184.105 IP Information
สวัสดีค่ะ หน่อยว่าดีนะค่ะ แต่ว่ามันจะไหวไหมอ่ะค่ะ ที่เขียนแบบนี้ ไม่ใช่ว่าดูถูกนะค่ะ
ต้องขอบคุณคุณหน่อยที่มาช่วยกันออกความเห็นค่ะ

เพียงแต่สงสัยว่า เราจะเอาเงินจากไหนมาตั้งมากมาย เพราะการจะทำอะไรสั่งอย่างในนอร์เวย์ หน่อยว่ามันไม่ง่ายนะค่ะ อีกอย่างต้นทุนต้องมี และต้องมีสูงด้วย
ตอบอันนี้เราจะระดมทุนจากสมาชิกคนไทยที่เห็นและมีอุดมการณ์ร่วมกันค่ะจัดตั้งเป็นสหกรณ์และถ้าเรามีสมาชิกร่วมอุดมการณ์แล้ว เราจัดตั้งแล้ว เรื่องทุนดำเนินการระยะยาวคงต้องช่วยกันทำแผนระยะ 5 ปี ว่าเราจะทำเรื่องกู้ธนาคารหรือยังไง มากน้อยแค่ไหน

อันนี้หน่อยคิดว่า พวกพี่ๆ คงจะรู้  แล้วอีกอย่างถ้าตั้งร้าน แล้วจะจัดตั้งที่ไหน แล้วต้องทำสาขาหรือเปล่า
 เพราะคนไทยในนอร์เวยื ไม่ได้อยู่ที่เดียว เพราะถ้าจัดตั้ง แล้วลูกค้าที่ต้องการอุดหนุน หมายถึงลูกค้าที่อยู่ต่างเมืองนะค่ะ จะต้องจับจ่ายใช่สอยยังไง เพราะถ้าส่งทางไปรษณีย์ หน่อยว่ามันก้ต้องไปเสียตรงค่าส่งอีกนะค่ะ หน่อยว่า ก่อนอื่นเราน่าจะมองเปรียบเทียบสิ่งที่เป้นไปได้ กับสิ่งที่เป้นไปไม่ได้ก่อนนะค่ะ บางทีมันอาจจะเป้นไปได้ แต่มันจะคุ้มกับการลงทุนหรือเปล่าอ่ะค่ะ
ตอบในเบื้องต้นช่วงดำเนินการ คงต้องอยู่ในพื้นที่ที่เป็นชุมชนเมืองใหญ่ ร้านค้าสหกรณ์เราไม่ได้ขายให้คนไทยอย่างเดียวขายให้บุคคลทั่วไปที่ต้องการซื้ออาหารไทย แต่คนไทยที่เป็นสมาชิกสหกรณ์จะเป็นเจ้าของร่วมกันค่ะไม่ว่าจะอยู่เมืองไหนเราก็รับเป็นสมาชิกและได้ปันผลตามเงินที่ซื้อหุ้น แต่อาจจะไม่ได้ปันผลจากการซื้อสินค้าเพราะเพื่อนสมาชิกอยู่ไกลอาจคิดว่าไกลไม่คุ้มค่าส่ง แต่ที่คิดไว้เราน่าจะมีการสั่งซื้อและส่งของทางไปรษณีย์ ส่วนสถานที่ที่คิดไว้คืออาจจะเป็น Oslo หรือ Drammen ถ้ากิจการเราดำเนินไปได้ด้วยดี เรามีสาขาเพื่อสมาชิกสหกรณ์แน่นอนค่ะ

ความคิดเห็นนี้ ไม่ใช่หน่อยไม่สนับสนุนนะค่ะ หน่อยว่าเป็นการดี  และดีมากๆ ด้วยค่ะ ที่เห้นคนไทยที่มาอยู่ต่างบ้านต่างเมือง เอื้อเฟื้อ เผื่อแผ่ต่อกันและกัน ถึงจะไม่รู้หน้า ไม่รู้ใจ แต่หน่อยก้คิดว่า พวกเราสัมผัสถึงสิ่งเหล่านั้นค่ะ   หวังว่าพี่ๆ คงไม่โกรธ กับข้อความที่เขียนไป บ้างที่อาจจะเป้นเพราะหน่อยมีความรู้น้อย เลยทำให้คิดได้แค่นั้นนะค่ะ ขอโทษพี่ๆ มาล่วงหน้านะค่ะ  
ต้องขอบคุณน้องหน่อยที่เข้ามาช่วยกันคิด

ที่เขียนตอบแบบนี้ก็เป็นการตอบคำถามเพื่อให้พี่ๆน้องๆที่สงสัย ว่ามันจะดำเนินการยังไงให้เกิดผลสำเร็จได้คิดและช่วยกันคิดถึงความเป็นไปได้
อย่างที่บอกเรายังไม่เป็นรูปธรรม ถือว่าอยู่ในช่วงระดมความคิดและหาผู้ร่วมอุดมการณ์นะคะ

Edited by tju2 - 16 May 2553 at 02:55
Back to Top
kanokkorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanokkorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 04:04 - IP: 62.249.164.176 IP Information
แตงจ๊ะ การจัดตั้งสหกรณ์ ต้องมาจากองค์กรที่เชื่อถือได้ เช่นครู ตำรวจ พยาบาล? ซึ่งมีรายได้ประจำที่สหกรณ์สามารถหักเงินรายหุ้นจากบัญชีได้เลย ส่วนสหกรณ์ร้านค้าทุนจดทะเบียนค่อนข้างสูงเพราะต้องมีเงินหมุนเวียนและต้องมีองค์กร รับรอง ถ้าเป็นสหกรณ์ในรูปแบบสมาคมคนไทยในนอร์เวย์ มีสมาชิกก่อน มีจุดประสงค์เดียวกันที่จะประกอบอาชีพ เช่น สอนเรื่องต่างๆ แตงคิดว่าไงจ๊ะ คือตั้งเป็นกลุ่มคนไทย เพื่อช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกเมื่อมีเงินเข้ามาค่อยนำไปลงทุน เมื่อเป็นฐานแล้วถึงสามารถขยายกิจการของกลุ่มได้ โดยมีตัวแทนจากแต่ละอำเภอหรือจังหวัดก็ว่ากันไป แล้วนำไปขอความช่วยเหลือจากนาฟ แต่ถ้าสามารถจัดตั้งได้เลยแล้วไปกู้เงินลงทุน กรก็เห็นด้วยน่ะ ถ้าเขาให้กู็ กรเขียนตามความเข้าใจน่ะจ๊ะ 

KANOKKORN OSLO NORWAY 1973
Back to Top
noi69 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noi69 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 04:14 - IP: 88.89.160.142 IP Information

ดีใจจังที่พี่แตง(ขออนุญาตเรียกพี่นะค่ะ) มาช่วยอธิบายให้หน่อยเข้าใจเพิ่มขึ้น

ถ้ายังงั้น ถ้ามีโครงการจัดตั้งเมื่อไหร่ อย่าลืมส่งข่าวหน่อยนะค่ะ หน่อยยินดีช่วยเต็มที่ค่ะ ไทยไม่ช่วยไทย แล้วใครจะมาช่วยเราจริงไหมค่ะ

noi1986/bergen/norway

Back to Top
Nidnoi_Aalesund View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 08:54 - IP: 125.27.93.112 IP Information

Avatarแถวนั้นเค้ามีอะไรพิเศษคะน้องมาย ถึงได้หนีไปช็อปไกลบ้านเชียว เริ่มฤดูกาลลดราคาแล้วเหรอคะ ได้อะไรมาบ้างน้องเอ้ยTongue นี่คุณพี่ก็แอบดีใจอยู่นิดๆ เหมือนกันที่ไปซื้อของบางอย่างมาไว้บ้างแล้ว ถ้ายังไม่ได้ซื้อคงมีเสียอารมภ์เหมือนกันนะนี่ เพราะย่านประตูน้ำปิดมาตั้งแต่วันพฤหัสบดีและไม่แน่ใจว่าสัปดาห์หน้าจะเปิดก่อนบินกลับหรือปล่าวOuch

Nidnoi1968, Langevåg Ålesund, Norway
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 09:02 - IP: 125.27.93.112 IP Information

มองแล้วโครงการณ์นี้คงต้องใช้เวลาในการดำเนินการไม่ต่อกว่าหนึ่งปีเป็นแน่ คนที่เห็นด้วยนั้นมีเกินกว่าสิบคนแน่นอนถ้ามันออกมาเป็นรูปกระทำและมองเห็นความเป็นไปได้

การลงขันเพื่อก่อตั้งสหกรณ์โดยเงินลงทุนที่ค่อนข้างสูง(หลักหมื่นพี่ก็ถือว่าสูงแล้ว)นั้นสิ่งหนึ่งที่ทุกคนกลัวก็คงเป็นเรื่องของการไว้เนื้อเชื่อใจ อย่างเราเราพอที่จะสนิทกันบ้างก็คงมีเรื่องของการไว้ใจหรือถ้าไม่ไว้ใจร้อยเปอร์เซ็นต์ก็ถือเป็นการวัดใจLOLกัน ถ้าทุนลงขันในการจัดตั้งไม่สูงจนเกินเอื้อมนักก็ลงชื่อลงขันไว้ด้วยเลยหนึ่งราย

สิ่งที่อยากฝากก็คือเรียนรู้ให้ละเอียดก่อนลงมือและตัดสินใจ
ใครที่สนใจจริงๆ และคิดว่าจะลุยไปด้วยกันตั้งแต่เริ่มก่อตั้งก็ลงชื่อกันไว้ก่อนเพราะคิดว่าคงมีอีกหลายเรื่องที่จะต้องแบ่งกันไปเรียนรู้หรือศึกษาอย่างละเอียด งานนี้เป็นงานใหญ่พอตัวดังนั้นถ้าจะโยนให้แตงหรือคนใดคนหนึ่งลุย เรียนรู้ตามลำพังคงไม่แฟร์นัก เมื่อจะจัดตั้งอะไรเพื่อส่วนรวมแล้ว เราเราในฐานะหนึ่งหน่วยของส่วนรวมก็น่าจะยกมือขานรับการเรียนรู้เพื่อให้ก่อประโยชน์สูงสุดในการจัดตั้งและดำเนินการ

ถามคุณฝรั่งที่บ้านแล้วท่านบอกว่าถ้าจะต้องสหกรณ์อย่างที่บอกมาข้างต้นและต้องการความช่วยเหลือจากนาฟก็จะต้องจดทะเบียนจัดตั้งสหกรณ์ในนอร์เวย์
Back to Top
YimYim View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote YimYim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 02:15 - IP: 62.16.138.218 IP Information

Avatar น่าสนใจมากเลยค่ะพี่แตง ยิ้มคิดว่าความเป็นไปได้สูงนะคะ คนเอเชียในนอร์เวย์เยอะ และคนนอร์เวย์เองก็มีที่กินอาหารไทย ถ้าไม่เป็นการเพิ่มภาระพี่ๆจนเกินไปก็อยากจะร่วมลงชื่อด้วยคนนะคะ

YimYim *1983 ,Bergen Norway

ไม่มีความสุขใดในโลกจะสุขเท่าการได้เป็นแม่คน
Back to Top
yingnpk View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote yingnpk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 03:00 - IP: 90.149.148.127 IP Information
สนใจค่ะ ขอลงชื่ิือไว้ก่อน มีอะไรที่ให้ช่วยก็บอกนะคะ
Ying @ Bømlo @ 1970
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tju2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 15:59 - IP: 85.167.184.105 IP Information

สวัสดีค่ะพี่หญิง มีค่ะอยากให้ช่วยคิดว่าและช่วยเขียนแผนค่ะ Big smileBig smile ไม่รู้พี่หญิงจะว่างเปล่านะทาบทามไว้เลยนะคะ ขอใช้เวลาในการศึกษาเรื่องวิธีการอีกนิดหนึ่งหรือใครพอมีความเข้าใจวิธีการดำเนินการจัดตั้งสหกรณ์ในนอร์เวย์ก็เชิญได้เลยค่ะ แตงคิดไว้ว่าจะสรุปความคิดให้ออกมาเป็นรูปธรรมก่อนแล้วจะไปขอคำแนะทางนาฟเผื่อเขามีครอสการอบรมเกี่ยวกับการจัดตั้งสหกรณ์หรือถ้าเขามีหน่วยงานให้คำปรึกษาแต่ตอนนี้ก็ใช้เวลาอีกสักพัก 

น้องยิ้มยินดีค่ะ ตอนนี้ขอสรุปความคิดให้เป็นรูปธรรม หาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนค่ะแล้วจะมาอัพเดทเรื่อยๆ
ฝรั่งบ้านแตงก็พูดเหมือนฝรั่งบ้านเจ๊ ไว้กลับมาแล้วมาคุยกันนะค่ะ แตงจะลองหาวิธีการของ Coop, TINE ที่เขาประสบความสำเร็จในการทำก่อนว่าเขาเป็นมาอย่างไร
Back to Top

Post Options Post Options   Quote tju2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 16:17 - IP: 85.167.184.105 IP Information
แตงจ๊ะ การจัดตั้งสหกรณ์ ต้องมาจากองค์กรที่เชื่อถือได้ เช่นครู ตำรวจ พยาบาล? ซึ่งมีรายได้ประจำที่สหกรณ์สามารถหักเงินรายหุ้นจากบัญชีได้เลย
ตอบอันนี้ไม่จำเป็นต้องเป็นองค์การที่เชื่อถือได้หรือองค์กรใดๆค่ะ เพราะหลักการของสหกรณ์เกิดจากการรวบตัวกันของคนที่มีความต้องการ และปัญหาคล้ายๆกัน เพื่อช่วยเหลือซึ่งกันและกัน จะเป็นประชาชนธรรมดาหรือชุมชนหรือจะมีองค์กรร่วมด้วยก็ได้
 ส่วนสหกรณ์ร้านค้าทุนจดทะเบียนค่อนข้างสูงเพราะต้องมีเงินหมุนเวียนและต้องมีองค์กร รับรอง
ตอบอันนี้ต้องช่วยกันศึกษาวิธีการของที่นี้ค่ะ องค์กรรับรองนี้เขาใจว่าที่เราจะไปจดทะเบียนจัดตั้งสหกรณ์หรือเปล่าที่กรเข้าใจ

ถ้าเป็นสหกรณ์ในรูปแบบสมาคมคนไทยในนอร์เวย์ มีสมาชิกก่อน มีจุดประสงค์เดียวกันที่จะประกอบอาชีพ เช่น สอนเรื่องต่างๆ แตงคิดว่าไงจ๊ะ คือตั้งเป็นกลุ่มคนไทย เพื่อช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกเมื่อมีเงินเข้ามาค่อยนำไปลงทุน เมื่อเป็นฐานแล้วถึงสามารถขยายกิจการของกลุ่มได้ โดยมีตัวแทนจากแต่ละอำเภอหรือจังหวัดก็ว่ากันไป แล้วนำไปขอความช่วยเหลือจากนาฟ แต่ถ้าสามารถจัดตั้งได้เลยแล้วไปกู้เงินลงทุน กรก็เห็นด้วยน่ะ ถ้าเขาให้กู็ กรเขียนตามความเข้าใจน่ะจ๊ะ 
ตอบสหกรณ์ไม่จำเป็นต้องเป็นสมาคม สหกรณ์มีหลักการเพื่อช่วยเหลือสมาชิกอยู่แล้วค่ะ แต่สหกรณ์ร้านค้าและบริการนั้นเป็นการรวมตัวกันเพื่อดำเนินการทางธุรกิจ มีรายได้ มีกำไรก็ปันผล หรือหากมีเงินทุนเยอะ จะกู้ยืมหรือเปล่าต้องช่วยกันคิดและทำแผนค่ะ สำหรับสมาชิกนั้นเราต้องมีการกำหนดคุณสมบัติของสมาชิกว่าสมาชิกจะเป็นเฉพาะกลุ่มคนไทยก็ว่ากันไปค่ะแต่ต้องทำแผนก่อน อย่างน้อยสมาชิกต้องเข้าใจร่วมกันว่าสหกรณ์ร้านค้าคืออะไร จะดำเนินการได้อย่างไร ใครซื้อใครขาย ขายอะไร ที่ไหน อย่างที่ถามๆกันข้างต้นค่ะ
Back to Top
purple_mei View Drop Down

Post Options Post Options   Quote purple_mei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 23:32 - IP: 84.209.96.168 IP Information
พี่แตง เหมยสงสัยว่าเรายังไม่ได้วีซ่าถาวรแล้วเราจะทำเรืองขอกู้กับนาฟหรือขอเค้าทำโครงการอะไรได้เหร อพี่ อ้นนีัเป็นอันแรกที่เหมยคิดได้ ส่วนเรืองแนวคิดที่พี่แตงคิดมาเหมยก็ว่าดีมากๆแต่ว่าเราคงต้องช่วยกันคิดอีกหลายเรื่องนะค่ะพี่ว่าเราจะทำให้สำเร็จได้ยังไง 
Mei 1977 Oslo
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2010 at 05:15 - IP: 84.49.207.116 IP Information
ตามสามีไปค่ะ แกต้องไปตัดสินบอลแทนเพื่อน เลยตามไปด้วย นัดพี่เมย์ทานข้าวที่ Moa ด้วยค่ะ พี่เมย์เดินช๊อปเป็นเพื่อน Smile 
มายอ่านดูคร่าวๆก่อน เป็นความคิดที่ดีมากเลยค่ะพี่แตง มายไม่มีหัวเรื่องการลงทุนนัก เดี๋ยวขอศึกษาจากข้อมูลพี่แตงก่อนค่ะ Smile
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top

Post Options Post Options   Quote beste venn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2010 at 06:03 - IP: 91.149.51.66 IP Information
Avatarเมื่อสองปีก่อน สามีหนูเขาร่วมหุ้นกับเพื่อนแปดคน ทำธุรกิจบริษัทผลิตเนื้อแกะ แพ็คส่งขายตามออเดอร์ก่อนเทศกาลคริสต์มาส
เวลาทำงานของพวกเขาคือ หลังจากเลิกงานประจำแล้ว ประมาณสองถึงสี่ทุ่มค่ะ (หนูเคยไปช่วยทำงานครั้งนึง)

การลงทุนนี้ใช้เงินเยอะพอสมควรค่ะ สามีหนูบอกว่า เขาออกกันคนละสี่แสนกว่าโครน

แต่ตอนนี้สามีหนูเขาลาออกจากบริษัทนั้นแล้ว แล้วหนูจะสอบถามคุณสามีให้นะคะว่าหลักการดำเนินงานยังไง มองๆแล้วน่าจะคล้ายๆกับโครงการของพี่แตงค่ะ หนูคิดว่า สามีหนูคงน่าจะพอรู้เรื่องแบบนี้ เรื่องการตลาดหรือการบัญชี ทำนองนี้่ค่ะ
เพราะเขาทำงานด้านบัญชี (Autorisert Regnskap  และ autorisert revisor )
Edit kaaaa 
NB! ถึงแม้จะทำงานบัญชี แต่ด้วยความที่ดูแลแต่ลูกค้า ภรรยาที่บ้านเลยไม่มีSkattekort โดนหักเงินภาษีไปครึ่งนึง ตั้งเดือนนึงTongue

Edited by beste venn - 18 May 2553 at 06:22
Back to Top
naruemol_s View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naruemol_s Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2010 at 08:04 - IP: 124.121.57.97 IP Information
เมื่อวานถามพี่สาวเกี่ยวกับเปิดร้านขายของเอเซีย ข้อมูลของโอ๋ไม่เกี่ยวกับสหกรณ์ แต่อยากจะบอกข้อมูลเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับการเปิดร้านลักษณะนี้ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนที่อยากจะเปิดร้านค่ะ
พี่สาวบอกว่า อันดับแรกต้องหาทำเลที่เหมาะสม ควรหลีกเลี่ยงที่จะเปิดในทำเลที่มีร้านลักษณะนี้เยอะอยู่แล้ว ถึงแม้จะอยู่ในเมืองก็ตาม เพราะการแข่งขันสูงเรื่องราคา
ทุนเบื้องต้นพี่สาวใช้ราวๆ 200000 กว่าๆ แล้วต้องมีทุนสำรองไว้ส่วนนึงด้วย เพราะช่วงแรกเงินลงทุนจะไปอยู่กับสินค้าหมด ส่วนวัตถุดิบที่จะนำมาขายเราก็ติดต่อกับตัวแทนจำหน่ายใน oslo บางเจ้าเราไม่ต้องจ่ายเงินสด เค้าให้ credit เราประมาณ 15-20 วัน ส่วนบางเจ้าเราต้องจ่ายเงินก่อน ถ้าเราจะนำเข้าสินค้าเองมันค่อนข้างยุ่งยาก ต้องใช้เอกสารเยอะ สั่งจากตัวแทนจำหน่ายง่ายกว่า
ของกินจะเสียภาษี 14% ส่วนของใช้เช่น ครก หม้อ เสียภาษี 25%
ก่อนจะเปิดร้านควรไปสำรวจตลาดเพื่อดูว่าสินค้าชนิดนั้นๆ เค้าขายกันราคาเท่าไหร่ เรื่องการคิดราคาสินค้าว่าจะขายเท่าไหร่นั้น ก็ปวดหัวเหมือนกัน ต้องคิดภาษี กำไร ค่าเช่าร้าน จิปาถะ ต้นทุน
พยายามขายของให้ฝรั่งด้วย เพราะฝรั่งเป็นตัวช่วยที่ดี พี่สาวบอกว่า กำไรที่ขายได้มาจากฝรั่งประมาณ 30-40%
ตอนไปเยี่ยมพี่สาวครั้งแรกไปช่วยเค้าขายของ เวลาฝรั่งเข้ามาในร้านพี่สาวจะเดินตามดูเลยว่าเค้าสนใจสินค้าตัวไหน พี่สาวก็เข้าไปแนะนำว่า เช่น พริกแกง ควรทำเป็นอาหารชนิดไหน ใส่อะไรบ้าง เราก็ขายอย่างอื่นได้ด้วย เพราะฝรั่งเค้าไม่รู้ ส่วนคนไทยรู้กันอยู่แล้วเพราะเป็นอาหารชาติเรา
พี่สาวทำสูตรอาหารไทยแต่แปลเป็นภาษา norway ไว้แจกในร้าน ฝรั่งจะซื้อของเรามากขึ้นเพราะรู้ว่าต้องใช้วัตถุดิบอะไรบ้าง
ต้องคอย update ตลอดว่าตอนนี้มีสินค้าตัวใหม่อะไรบ้าง จะได้มีของใหม่ๆ เสมอ
6 เดือนแรกที่พี่สาวเปิดร้าน เห็นแล้วเหมือนคนบ้า เพราะต้องติดต่อตัวแทนจำหน่าย ติดต่อเช่าที่เปิดร้าน ติดต่อเจ้าหน้าที่ด้านนี้ว่าเราจะเปิดร้านลักษณะนี้ แล้วของในร้านมีเป็นร้อยชนิด ต้องคิดราคาขายให้ดี ทำทุกอย่างเองหมด เพราะพี่เขยก็ต้องไปทำงานต่างจังหวัด แถมต้องเลี้ยงลูกเล็กอีก 2 คน
บางครั้งจะมีเจ้าหน้าที่มาตรวจตราร้าน และ สินค้าของเรา ว่ามีคุณภาพมั๊ย หรือว่า แอบขายของไม่เสียภาษี อะไรงี้
ส่วนวันอาทิตย์พี่สาวเปิด class สอนฝรั่งทำอาหารไทย ( พี่สาวจบด้านอาหารโดยตรง) เก็บค่าสอนคนละ 350 nok class นึงก็ประมาณ เกือบยี่สิบคน อันนี้ก็ได้เสียงตอบรับดีเพราะ เราสามารถระบายสินค้าในร้านได้เยอะพอสมควร แล้วเราก็จะได้ลูกค้าฝรั่งมากขึ้น แล้วก็ให้เค้าลองทำด้วยตัวเองทำเสร็จก็มานั่งกินกัน
พี่สาวบอกว่า การจะเปิดร้านที่ norway นั้นมันไม่ได้ง่าย ๆ แต่ก็ไม่เกินความสามารถ ต้องคอย update อะไรใหม่ ๆ ตลอดเวลา อย่านิ่งอยู่กับที่ ถ้าอยากให้ร้านของเราไปได้ตลอดรอดฝั่ง
พี่สาวแนะนำว่า ถ้าใครมีฝีมือด้านการทำอาหาร น่าจะเปิดร้านอาหารไทยดีกว่า พี่สาวบอกว่าได้กำไรมากกว่า เพราะพี่สาวรับจัดทำอาหารไทยนอกสถานที่ด้วย เช่น ลูกค้าฝรั่งจะจัดงานวันเกิด หรือครบรอบ อยากเลี้ยงอาหารไทย ก็มาติดต่อพี่สาว เราก็คิดค่าหัว ว่าเค้ามีแขกกี่คน ก็จัดตามจำนวนคนไปให้เค้า พี่สาวบอกว่าำกำไรดี

วันนี้เข้ามาเม้นมีสาระดีจัง หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับคนที่คิดจะทำธุรกิจด้านนี้ ใครมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับรายละเอียดเล็ก ๆ น้อยสอบถามได้นะคะ เดี๋ยวจะไปถามให้

Edited by naruemol_s - 18 May 2553 at 08:28
Back to Top

Post Options Post Options   Quote beste venn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2010 at 18:15 - IP: 91.149.55.92 IP Information
เจ้าของกระทู้หายไปไหนคะBig smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nidnoi_Aalesund Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2010 at 18:25 - IP: 124.120.140.17 IP Information
Avatarสงสัยว่า จขกท.กำลังรับจ๊อบ เก็บตังค์เพื่อมาลงขันกันทำสหกรณ์แหงม แหงมLOL หรือมัวแต่ไปหาตัวคนเผาตึกอยู่หว่า หรือไงวะคะน้องแตงLOLTongue
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.156 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters