Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ยื่นขอวีซ่าส์ติดตามสามีคนไทย ภาคที่1 และ 2 ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ยื่นขอวีซ่าส์ติดตามสามีคนไทย ภาคที่1 และ 2 ค่ะ

Author
~Mackky_YinZy~ View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ~Mackky_YinZy~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ยื่นขอวีซ่าส์ติดตามสามีคนไทย ภาคที่1 และ 2 ค่ะ
    Posted: 16 May 2010 at 18:58 - IP: 124.122.14.37 IP Information
Smile สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆในห้องนี้นะค่ะ ติดตามห้องนี้มาสักระยะหนึ่งค่ะ
ลองอ่านกระทู้ต่างๆของพี่ๆเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ได้นำมาบอกกล่าวกัน
แต่เนื่องจากไม่มีใครมีลักษณะเครสเดียวกับเชอรี่เลยค่ะ เลยรบกวนสอบถามรายละเอียดดังนี้ค่ะ
สามีของเชอรี่เป็นคนไทยที่ได้เดินทางไปทำงานที่ประเทศอังกฤษค่ะ ยิ่นวีซ่าส์ประเภื tier2 ค่ะ โดยได้เดินทางไปเมื่อวันที่ 3 พค ที่ผ่านมาค่ะ และเชอรี่กำลังจะทำวีซ่าส์ติดตามสามีไปที่ประเทศอังกฤษเช่นกันค่ะ

เชอรี่ขอสรุปรายการเอกสารที่ต้องเตรียมในการเข้าสถานทูตอีกครั้งนะค่ะ ดังนี้

1. จดหมายเชิญจากสามี 
ซึ่งจะมีรายละเอียดของสามีในส่วนของ ชื่อ ที่พักอาศัย ที่ทำงาน รายได้ และความสัมพันธ์ของสามีและตัวเราเอง รวมถึงการรับรองว่าจะดูแลและรับผิดชอบในขณะที่ไปพักที่ประเทศอังกฤษ

2. จดหมายเชิญจากทางร้าน  คืออันนี้ให้ทางร้านออกเอกสารเรื่องของที่พักที่สามีเราพักกับเค้า ให้เราไปพักได้

3. Stagement ของ ทั้งสองคน
โดย
3.1 ของเชอรี่ เป็นธนาคาร กสิกรไทยซึ่งมีเงินหมุนเวียนและ ตัวเลขปัจจุบันอยู่ที่ 100,000 บาทค่ะ
3.2 ของสามี เป็นธนาคารของประเทศอังกฤษซึ่งจะรับเงินเดือนเดือนแรก คือปลายเดือน พค นี้ โดยให้สามีส่งสำเนามาให้เราเพื่อยื่นพิจารณา

ปล.คำถาม... คือในครั้งแรกที่สามียื่นไม่มีการยื่น statement ด้วยแต่ครั้งนี้เราต้องยื่น แล้วต้องยื่นตามระเบียบของ VAF หรือไม่ เนื่องจากมี Check list จาก vaf ว่าต้องมีเงินใน statement 3เดือนย้อนหลังและต้องมี 800 ปอนด์ ค่ะ (อันนี้ไม่แน่ใจนะค่ะ)

4. แบบฟอร์ม
VAF9 Application จากในเวปเนื่องจากโทรไปสอบถามที่ทาง vaf แล้วเค้าแจ้งว่าใช้ฟอร์มเดียวกับสามีที่ยื่นของวีซ่าส์ครั้งแรกค่ะ

5. รุปถ่าย ที่ใช้ทำ passport

6. Thai identity card
...... Photocopy ของทั้งสองคน

7. Has the certificate of Sponsorship number been included in appendix VAF
อันนี้คือได้จากทางร้านใช่มั้ยค่ะ

8. passport
ของทั้งสองคน

9. IELTS Certification
ปล.คำถาม.... อันนี้ของคุณแม๊กมีตอนที่เค้ายื่นเอกสารค่ะ แต่เชอรี่จำเป็นต้องมีรึป่าวค่ะ

10.ผลการตรวจร่างกายจาก iom

11. ค่าธรรมเนียมวีซ่า แลกเป็นแคชเีชียร์เชค

12. อีเมล ที่เคยส่งถึงกันเมื่อปี 2007
ในครั้งที่คุณแม๊กอยู่ที่อเมริกา และเราอยู่เมืองไทย

13. รูปถ่าย
ที่เคยไปเที่ยวด้วยกัน ตลอดเวลาที่คบกันมา 3 ปี (ต้องมีวันที่กำกับ) และรูปถ่ายงานหมั้น

14. ทะเบียนสมรส พร้อมแปลเป็นภาษาอังกฤษ และประทับตรารับรองจากกระทรวจการต่างประเทศ

15. เอกสารการซื้อรถยนต์ ร่วมกัน
ปล.คำถาม.... ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษรึป่าวค่ะ

16. เอกสารการจองสถานที่จัดงานหมั้น ที่โรงแรม Impiana Samui Resort & Spa ในวันที่ 2 มกราคม 2009 และการ์ดเชิญในพิธีงานหมั้น
ปล.คำถาม.... ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษรึป่าวค่ะ

17. เอกสารการเปิดบัญชีร่วมกันสองคน ของธนาคาร กสิกรไทย ตั้งแต่ปี พศ. 2008

เนื่องจากที่รวบรวมข้อมูลมามีเท่านี้ค่ะ ไม่ทราบว่าต้องมีอะไรเพิ่มเติมอีกหรือไม่ค่ะ
เชอรี่จะเตรียมเอกสาร และยื่นเข้าสถานทูตในต้นเดือน มิถุนายน นี้ค่ะ และจะเดินทางประมาณต้นเดือนกรกฏาคม ค่ะ

รบกวนอีกครั้งนะค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
Back to Top
anjing View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 19:58 - IP: 115.67.97.92 IP Information
ต้องรอให้พี่นกมาตอบให้นะค่ะ  เคยมีคนถามกรณีคล้ายแบบเดียวกัน   ยังหาlink ไม่เจอค่ะ  

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top
honey_881 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote honey_881 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2010 at 21:03 - IP: 125.27.18.82 IP Information
ช่วยไปหาลิงค์มาให้นะคะ ลองอ่านดูข้อมูลไปพรางๆ ก่อนค่ะ เดี๋ยวรอผู้รู้มาช่วยตอบค่ะ

อยากทราบเรื่องวีซ่าผู้ติดตาม - WeddingSquare

แบบฟอร์มสำหรับผู้ติดตามภาค2 (uk) - WeddingSquare

** ไก่ สะใภ้ UK, Mrs.Peacock **
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 01:43 - IP: 93.97.216.4 IP Information
ไม่มีความรู้มากนัก และไม่มีเวลาหาข้อมูลให้ด้วย แต่เอาข้อมูลนี้ไปอ่านพรางๆก่อนแล้วกันนะ

Tier 2 Dependant

When making an application for a dependant(s) to join you in the UK the visa office will ask for a specific documents. If the documents are not provided they visa office will refuse the application. The visa officer will not contact you to ask for the missing documents. If unspecified documents are included in the application the visa office will not consider them and they may even hinder the application.

All documentation that is provided must be in English or must be certified translations by a professional translator of the original documents. The original documents must also be provided along with the translation.

This translation must include details of the translator’s credentials and confirmation that it is an accurate translation of the original document. It must also be dated and include the original signature of the translator.

Verification and other checks

The visa office will aim to consider applications quickly. They must be confident the information a family member provides is a true reflection of his/her background.

The visa officer may want to check supporting documents any family member sends with his/her application. Therefore, he/she must ensure that all the evidence comes from a source that can be clearly identified and that it can be independently confirmed as being genuine.
There are two situations in which the visa officer will undertake a check:

• Verification checks

where they have reasonable doubts that the documents are genuine; or

• Other checks

where they carry out further checks, for example, where they have doubts about an application or the documents sent with the application but the doubts are not serious enough for us to make a verification check.

Verification checks

Where they have reasonable doubts that a specified document is genuine they may want to verify the document with an independent person or government agency.

The purpose of these checks is to ensure that the document provided is genuine and accurately reflects statements made in the application. If the document is being used as evidence to score points, the visa officer may also want to ensure that it entitles the family member to claim those points.

Maintenance

The family member of the Tier 2 migrant must have £533 to support himself/herself.
This requirement can be met by:

• having savings of £533 which must have been held for at least three months prior to the date of application; or
  • the Tier 2 A-rated sponsor providing a written undertaking that, should it become necessary, it will maintain and accommodate the dependant until the end of the first month of employment.

For example, the Tier 2 migrant is making an application at the same time as his/her spouse and two children. He/she must show that he/she has £533 for his/her spouse and a further £533 for each child, in addition to £800 required for his/her own support. In total the family will require evidence that they hold £2,399 in available funds (£533 x 3 = £1,599 + £800).

However, the family member of Tier 2 migrants is only required to provide evidence that he/she meets the maintenance requirement when the Tier 2 migrant is also required to meet the maintenance requirement.

For example, where the Tier 2 migrant is submitting an application because he/she is changing employment within Tier 2, neither the Tier 2 migrant nor any family member is required to submit evidence that they meet the maintenance requirement.

If a dependant applies separately from the Tier 2 migrant, there must still be enough funds to support each member of the family. Therefore in the example above, if the family has a third child and the family applies for leave to remain for the third child separately, they must provide evidence that they have an additional £533 in available funds.

ที่มา  http://www.warnerpride.co.uk/index.php/uk/content/252/tier-2-dependant
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 01:57 - IP: 86.187.170.79 IP Information
Originally posted by ~Mackky_YinZy~

Smile สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆในห้องนี้นะค่ะ ติดตามห้องนี้มาสักระยะหนึ่งค่ะ
ลองอ่านกระทู้ต่างๆของพี่ๆเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ได้นำมาบอกกล่าวกัน
แต่เนื่องจากไม่มีใครมีลักษณะเครสเดียวกับเชอรี่เลยค่ะ เลยรบกวนสอบถามรายละเอียดดังนี้ค่ะ
สามีของเชอรี่เป็นคนไทยที่ได้เดินทางไปทำงานที่ประเทศอังกฤษค่ะ ยิ่นวีซ่าส์ประเภื tier2 ค่ะ โดยได้เดินทางไปเมื่อวันที่ 3 พค ที่ผ่านมาค่ะ และเชอรี่กำลังจะทำวีซ่าส์ติดตามสามีไปที่ประเทศอังกฤษเช่นกันค่ะ

เชอรี่ขอสรุปรายการเอกสารที่ต้องเตรียมในการเข้าสถานทูตอีกครั้งนะค่ะ ดังนี้

1. จดหมายเชิญจากสามี 
ซึ่งจะมีรายละเอียดของสามีในส่วนของ ชื่อ ที่พักอาศัย ที่ทำงาน รายได้ และความสัมพันธ์ของสามีและตัวเราเอง รวมถึงการรับรองว่าจะดูแลและรับผิดชอบในขณะที่ไปพักที่ประเทศอังกฤษ

2. จดหมายเชิญจากทางร้าน  คืออันนี้ให้ทางร้านออกเอกสารเรื่องของที่พักที่สามีเราพักกับเค้า ให้เราไปพักได้

3. Stagement ของ ทั้งสองคน
โดย
3.1 ของเชอรี่ เป็นธนาคาร กสิกรไทยซึ่งมีเงินหมุนเวียนและ ตัวเลขปัจจุบันอยู่ที่ 100,000 บาทค่ะ
3.2 ของสามี เป็นธนาคารของประเทศอังกฤษซึ่งจะรับเงินเดือนเดือนแรก คือปลายเดือน พค นี้ โดยให้สามีส่งสำเนามาให้เราเพื่อยื่นพิจารณา

ปล.คำถาม... คือในครั้งแรกที่สามียื่นไม่มีการยื่น statement ด้วยแต่ครั้งนี้เราต้องยื่น แล้วต้องยื่นตามระเบียบของ VAF หรือไม่ เนื่องจากมี Check list จาก vaf ว่าต้องมีเงินใน statement 3เดือนย้อนหลังและต้องมี 800 ปอนด์ ค่ะ (อันนี้ไม่แน่ใจนะค่ะ)
ดูตามข้อมูลข้างบนนะคะ

4. แบบฟอร์ม
VAF9 Application จากในเวปเนื่องจากโทรไปสอบถามที่ทาง vaf แล้วเค้าแจ้งว่าใช้ฟอร์มเดียวกับสามีที่ยื่นของวีซ่าส์ครั้งแรกค่ะ

5. รุปถ่าย ที่ใช้ทำ passport

6. Thai identity card
...... Photocopy ของทั้งสองคน

7. Has the certificate of Sponsorship number been included in appendix VAF
อันนี้คือได้จากทางร้านใช่มั้ยค่ะ
ใช่ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าคุณจำเป็นต้องใช้ด้วยหรือเปล่าเพราะมันใช้สำหรับคนที่ขอวีซ่ามาทำงาน แต่ถ้าคุณมีอยู่จะแนบไปก็ได้ ถึงเวลาถ้าไม่ใช้เจ้าหน้าที่ก็จะดีงออกมาคืนให้เอง

8. passport

9. IELTS Certification
ปล.คำถาม.... อันนี้ของคุณแม๊กมีตอนที่เค้ายื่นเอกสารค่ะ แต่เชอรี่จำเป็นต้องมีรึป่าวค่ะ

dependent ไม่ต้องใช้ค่ะ

10.ผลการตรวจร่างกายจาก iom

11. ค่าธรรมเนียมวีซ่า แลกเป็นแคชเีชียร์เชค

12. อีเมล ที่เคยส่งถึงกันเมื่อปี 2007
ในครั้งที่คุณแม๊กอยู่ที่อเมริกา และเราอยู่เมืองไทย

13. รูปถ่าย
ที่เคยไปเที่ยวด้วยกัน ตลอดเวลาที่คบกันมา 3 ปี (ต้องมีวันที่กำกับ) และรูปถ่ายงานหมั้น

14. ทะเบียนสมรส พร้อมแปลเป็นภาษาอังกฤษ และประทับตรารับรองจากกระทรวจการต่างประเทศ

15. เอกสารการซื้อรถยนต์ ร่วมกัน

16. เอกสารการจองสถานที่จัดงานหมั้น ที่โรงแรม Impiana Samui Resort & Spa ในวันที่ 2 มกราคม 2009 และการ์ดเชิญในพิธีงานหมั้น

17. เอกสารการเปิดบัญชีร่วมกันสองคน ของธนาคาร กสิกรไทย ตั้งแต่ปี พศ. 2008

เรื่องแปลเอกสาร อันนี้คงต้องโทรไปถาม vfs แล้วล่ะค่ะ เพราะไม่ทราบจริงๆ รู้แต่ว่าถ้าคนที่สมัคร tier 2 ต้องแปลเอกสารทุกอย่าง ส่วนคนที่เข้ามาด้วย settlement visa ไม่ต้องแปลสามารถยื่นภาษาไทยได้ ในส่วนของคุณ เราเลยไม่แน่ใจ โทรถามน่าจะได้คำตอบที่แน่นอนกว่านะคะ

เนื่องจากที่รวบรวมข้อมูลมามีเท่านี้ค่ะ ไม่ทราบว่าต้องมีอะไรเพิ่มเติมอีกหรือไม่ค่ะ
เชอรี่จะเตรียมเอกสาร และยื่นเข้าสถานทูตในต้นเดือน มิถุนายน นี้ค่ะ และจะเดินทางประมาณต้นเดือนกรกฏาคม ค่ะ

รบกวนอีกครั้งนะค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

Originally posted by bluemod

สวัสดีค่ะทุกคน วันนี้มดจะมาแชร์เอกสาร Tier 2 dependent visa นะคะ
ต้องขอบคุณพี่นก @xluely และคุณกิ๊ก @Foxygikey N promrit มากๆนะคะ ที่เคยให้คำปรึกษาวีซ่าตัวนี้ เพราะมีเคสแบบนี้น้อยพอสมควร

วีซ่า Tier 2 partner หรือ Tier 2 dependent visa คืออะไร

1. คือวีซ่าติดตามสามีที่เป็นคนชาติอื่น ที่ไม่ใช่ British และ EEA ซึ่งมีวีซ่าทำงานประเทศอังกฤษ โดยสามีอาจเป็นคนไทย หรือ ชาติอื่นๆ เช่น สิงคโปร์ อินเดีย เนปาล 9ล9 
2.  วีซ่าประเภทนี้ไม่ใช่ติดตามสามีชาว"อังกฤษ" หรือsettlement visa นะคะ. แต่เป็นวีซ่าระยะยาว3ปีเหมือนกันและสามารถต่อวีซ่าที่อังกฤษได้ค่ะ
3. กฏและหลักฐานส่วนตัวของsponsor และผู้ติดตาม "แตกต่าง" จาก settlement visa "โดยสิ้นเชิงนะคะ"
4. ตัวsponsor เองจะต้องมีคุณบัติในการถือวีซ่าทำงาน(Tier 2 General visa) โดยจะต้องมีเงินเดือนขั้นต่ำ20,800ปอนด์ต่อปี และงานที่ทำต้องเป็นงานที่เรียกว่าskilled migrant เช่น engineer, registered nurse หรือ doctor ซึ่งงานอื่นๆที่ไม่อยู่ในลิสต์ จะไม่สามารถขอวีซ่าตัวนี้ได้ค่ะ และไม่จำเป็นต้องรอให้sponsorทำงานครบ6เดือน. เราสามารถสมัครเมื่อไหร่ก็ได้ หรือสมัครวีซ่าพร้อมsponsor ได้เลยค่ะ
5. จำนวนเงินที่โชว์ในบัญชีสำหรับผู้ติดตาม จะต้องมีเงินในบัญชีอย่างน้อย 90 วัน และจะโชว์เงินในบัญชีของตัวผู้ติดตามเอง หรือจะให้ sponsor โชว์เงินในบัญชีให้ หรือจะโชว์บัญชีทั้งคู่ก็ได้ค่ะ โดยมีเงื่อนไขในการโชว์เงินดังนี้
 - สมัครพร้อมกับ sponsor : จะต้องมีเงินโชว์ในบัญชี 945 ปอนด์ สำหรับตัว sponsor และ 630 ปอนด์ สำหรับผู้ติดตาม 1 คน
     + ตัวอย่าง: สมัครพร้อมกัน 3 คน ประกอบด้วย ตัว sponsor + wife + child จะต้องโชว์เงิน = 945+630+630 = 2,205 ปอนด์ และเงินจำนวนนี้ ต้องอยู่ในบัญชีอย่างน้อย 90 วัน ห้ามมีช่วงเวลาใดในระยะ90วันนี้ ที่เงินน้อยกว่า 2,205 ปอนด์
สมัครหลังจากที่ sponsor ได้รับวีซ่า Tier 2 แล้ว: จะต้องมีเงินโชว์ในบัญชี 630 ปอนด์ สำหรับผู้ติดตาม 1 คน
     + ตัวอย่าง: มีผู้ติดตาม 2 คน ได้แก่ ภรรยา และลูก 1 คน ต้องมีเงินโชว์ 630+630 = 1,260 ปอนด์ และเงินจำนวนนี้ ต้องอยู่ในบัญชีอย่างน้อย 90 วัน ห้ามมีช่วงเวลาใดในระยะ90วันนี้ ที่เงินน้อยกว่า 1,260 ปอนด์

หลักๆที่แตกต่างกันก้อจะมีประมาณนี้ ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มได้ที่ สำหรับผู้สมัครหลัก Tier 2 general visa  http://https://www.gov.uk/tier-2-general/overview
ข้อมูลของผู้ติดตาม Tier 2 dependent visa ามารถดูเพิ่มเติมได้ที่ http://https://www.gov.uk/tier-2-general/family-members

การกรอกวีซ่า

Reason for visit: work

Visa type: Tier 2 General visa (อันนี้กรอกตามวีซ่าของ sponsor นะคะ เค้าได้วีซ่าประเภทไหน เราก็กรอกตามนั้นค่ะ)

Visa sub type: General Partner up to 3 years (ต้องเลือกเป็น Partner นะคะ สำหรับผู้ติดตาม ไม่ใช่ Migrant หากเลือก Migrant จะเป็นของ main applicant ค่ะ       ส่วนจะเป็น up to 3 years หรือ up to 5 years อันนี้ต้องตาม วีซ่าของ sponsor ค่ะ ว่าเค้าได้กี่ปี )

** Visa form ณ วันนี้ คือ VAF 9
** วีซ่าประเภทนี้ ไม่มี appendix และ checklist นะคะ 

การเตรียมเอกสาร
มดแยกเอกสารออกเป็น 7 sections ค่ะ เอกสารของแต่ละคนจะแตกต่างกันนะคะ

Section 1: Tier 2 dependent visa applicant’s documents (My documents)

1. Visa Application form

2. Visa appointment

3. IHS Payment

4. Cover letter

5. 2 photos ** จริงๆรูปไม่จำเป็นต้องใช้ค่ะ เค้าจะถ่ายรูปให้ตอนที่เรายื่นวีซ่าค่ะ 

6. 2 original passports

7. Copy of my Thai ID card

8. Copy of my current passport

9. Copy of my previous passport

10. Copy of my previous UK visa (Tier 4 visa): already expired

11. Original Registration of Marriage Khor Ror.2 (Thai version)

12. Translated Registration of Marriage Khor Ror.2 (English version)

13. Original Certificate of Marriage Khor Ror.3 (Thai version)

14. Translated Certificate of Marriage Khor Ror.3 (English version)

15. 2 original bank pass books

16. Original letter from bank

17. Original bank statement

18. Original Tuberculosis Medical Certificate

19. Original UK National Insurance Number (NINo) **เอกสารตัวนี้ไม่จำเป็นต้องมีค่ะ

20. Original MSc degree certificate

21. Original MSc transcript

22. Original BSc degree certificate

23. Original BSc transcript

24. Copy of Registration of Marriage Khor Ror.2 (Thai version)

25. Copy of translated Registration of Marriage Khor Ror.2 (English version)

26. Copy of Certificate of Marriage Khor Ror.3 (Thai version)

27. Copy of translated certificate of Marriage Khor Ror.3 (English version)

28. Copy of Tuberculosis Medical Certificate

29. Copy of UK National Insurance Number (NINo)  **เอกสารตัวนี้ไม่จำเป็นต้องมีค่ะ

30. Copy of letter from bank

31. Copy of bank statement

32. Copy of MSc degree certificate

33. Copy MSc transcript

34. Copy BSc degree certificate

35. Copy BSc transcript

Section 2: Main applicant’s documents 

1. Cover letter

2. Copy of my passport

3. Copy of my current visa (tier 2 general visa)

4. Job contract

5. Certificate of Sponsorship

6. Email discussion between the company, XXX Limited, and UKVI to assure that Mr. AAA can start his job legally 

7. 90 days bank statement  ** สำหรับ Tier 2 dependent visa เราเลือกได้ค่ะ ว่าใครจะเป็นคนโชว์เงินในบัญชี มดส่งหลักฐานทางการเงินของตัวเอง และของแฟน แต่ใน Cover letter ระบุไปว่า แฟนจะ support ค่าใช้จ่ายทั้งหมด 

8. Original pay slip – July

9. Original pay slip - August

10. Letter from landlord to confirm Miss BBB’s address in UK

11. Copy of house tenancy agreement

12. 3 months water bills

13. Original MSc degree certificate

14. Original MSc transcript

15. Copy of Thailand’s visa

16. Flight ticket from UK to Thailand both ways.

17. Stamp of Thailand arrival

18. Copy of MSc degree certificate

19. Copy of MSc transcript

20. Copy of my pay slip – July

21. Copy of my pay slip - August

Section 3: Evidence of Relationship

1. Letter from my mother, Mrs. BBB's mother, and copy of her passport

2. Letter from Mr. BBB's father and copy of his passport

3. Evidence how we met

- Our CAS letter from CCC University, UK

- Copy of our tier 4 visa (for Master degree at CCC University)

- Copy of our transcripts that mention we have 2 same modules

- Copy of our degree certificates

Section 4: Evidence to prove that we used to live together in UK

1. Letter from our housemate, Mr. EEE, and copy of his passport

2. Letters and bills sent to me and my husband mention the same address

Section 5: Chat history and FaceTime history

1. Whatsapp chat

2. iMessage

3. Line application

4. Facetime history

Section 6: Evidence to prove that the relationship is subsisting

1. Evidence of travelling together

-        Booking confirmation of our flight from Don Muang airport to Krabi Airport.

-        Booking confirmation of our flight from Trang airport to Don Muang Airport

-        Megabus booking confirmation from Newcastle upon Tyne to Edinburgh in March 2015

-     Train booking confirmation from Crosscountry depart from Edinburgh to Newcastle upon Tyne

-        Megabus booking confirmation from Newcastle upon Tyne to London and from London to Newcastle upon Tyne in October 2015

-        Guesthouse booking confirmation in London at WWW Guest House

2. Evidence of contacting with the officer from Newcastle Civic centre (to get more information about the notice of marriage in UK)

3. All cards and letters that we gave to each other

Section 7: Timeline of relationship

1. Photos in UK together

2. Photos while we stayed apart (I was in Thailand and Mr. BBB was in UK)

3. Photos in Thailand together

4. Random photos taken from different times and places

Edited by xluely - 24 Sep 2016 at 15:59
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ~Mackky_YinZy~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 07:41 - IP: 124.121.72.77 IP Information

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะค่ะ

ทีนี้เชอรี่มีคำถามเพิ่มเติมอีกนิดนะค่ะ

1. เรื่องของทะเบียนสมสรนะค่ะ คือว่าเราเพิ่งจดทะเบียนกันวันที่ 22 เมษายนที่ผ่านมา ซึ่งไม่นานแต่ได้หมั้นกันก่อนตั้แต่ 2 มกราคม 2009 ปีที่แล้ว จะมีปัยหามั้ยค่ะ ถ้าจะยื่นขอวีซ่าประมาณ ต้นเดือนสิงหาคมค่ะ

2. เรื่องของ Statement ค่ะ คือว่า สามีเค้าเพิ่งจะไปทำงาน
เงินเดือนเดือนแรก คือ สิ้นดือน พค. 2010
เงินเดือนเดือนที่สอง คือ สิ้นเดือน มิย.2010
เงินเดือนเดือนที่สาม คือ สิ้นเดือน กค. 2010
เค้าจะส่งงินกลับมาที่ไทยทุกเดือนทาง westtern Union (เอกสารนี้ก็จะใช้ยื่นด้วยนะค่ะ) แล้วคำถามคือการโชว์ statement ของสามีจะเพียงพอสำหรับเรา 2 คนรึป่าวค่ะรึปาวค่ะ ถ้าใช้แค่ 3 เดือน และในส่วนของรายได้ที่ได้รับ อยู่ที่ 1200 ปอนด exclude 10% service charge ค่ะ และจากข้อมูลข้างบน แจ้งว่า or the Tier 2 A-rated sponsor providing a written undertaking that, should it become necessary, it will maintain and accommodate the dependant until the end of the first month of employment. อันนี้ตอนที่คุรแม๊กยื่นไปมีเอกสารตัวนี้จากทางอังกฤษ เราใช้ตัวนี้ยื่นแทนได้มั้ยค่ะหรือต้องทั้ง 2 อย่างค่ะ

3. เรื่องของ แบบฟอร์มค่ะ คือจากลิงค์ที่ส่งมาให้เบื้องต้น มีแจ้งว่า หากสามีทำวีซ่า tier2 ไปที่ประเทศอังกฤษ เราจะต้องใช้แบบฟอร์ VAF9 หรือ VAF 10 ค่ะ ถ้าเราทำวีซ่าส์ติดตามนะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

ปล. เวลาเราเตรียมเอกสาร ต้องจ้าง agent มั้ยค่ะ

(ไม่นิดเลย) อิอิ

เชอรี่
Back to Top
honey_881 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote honey_881 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 10:48 - IP: 113.53.61.173 IP Information
Originally posted by ~Mackky_YinZy~

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะค่ะ

ทีนี้เชอรี่มีคำถามเพิ่มเติมอีกนิดนะค่ะ

1. เรื่องของทะเบียนสมสรนะค่ะ คือว่าเราเพิ่งจดทะเบียนกันวันที่ 22 เมษายนที่ผ่านมา ซึ่งไม่นานแต่ได้หมั้นกันก่อนตั้แต่ 2 มกราคม 2009 ปีที่แล้ว จะมีปัยหามั้ยค่ะ ถ้าจะยื่นขอวีซ่าประมาณ ต้นเดือนสิงหาคมค่ะ ตรงนี้ไม่น่าจะมีปัญหานะคะ คุณก็โชว์เอกสารหลักฐานความสัมพันธ์ของคุณกับสามีให้รู้ถึงระยะเวลาในการคบกัน รูปงานหมั้น, งานแต่ง หรืออะไรต่างๆ น่ะค่ะ

2. เรื่องของ Statement ค่ะ คือว่า สามีเค้าเพิ่งจะไปทำงาน
เงินเดือนเดือนแรก คือ สิ้นดือน พค. 2010
เงินเดือนเดือนที่สอง คือ สิ้นเดือน มิย.2010
เงินเดือนเดือนที่สาม คือ สิ้นเดือน กค. 2010
เค้าจะส่งงินกลับมาที่ไทยทุกเดือนทาง westtern Union (เอกสารนี้ก็จะใช้ยื่นด้วยนะค่ะ) แล้วคำถามคือการโชว์ statement ของสามีจะเพียงพอสำหรับเรา 2 คนรึป่าวค่ะรึปาวค่ะ ถ้าใช้แค่ 3 เดือน และในส่วนของรายได้ที่ได้รับ อยู่ที่ 1200 ปอนด exclude 10% service charge ค่ะ และจากข้อมูลข้างบน แจ้งว่า or the Tier 2 A-rated sponsor providing a written undertaking that, should it become necessary, it will maintain and accommodate the dependant until the end of the first month of employment. อันนี้ตอนที่คุรแม๊กยื่นไปมีเอกสารตัวนี้จากทางอังกฤษ เราใช้ตัวนี้ยื่นแทนได้มั้ยค่ะหรือต้องทั้ง 2 อย่างค่ะ  แนะนำให้ยื่นทั้ง 2 อย่างดีกว่าค่ะ เอกสารทุกอย่างถ้าคิดว่ามีประโยชน์สำหรับการขอวีซ่า เกิน ดีกว่าขาดแน่นอนค่ะ

3. เรื่องของ แบบฟอร์มค่ะ คือจากลิงค์ที่ส่งมาให้เบื้องต้น มีแจ้งว่า หากสามีทำวีซ่า tier2 ไปที่ประเทศอังกฤษ เราจะต้องใช้แบบฟอร์ VAF9 หรือ VAF 10 ค่ะ ถ้าเราทำวีซ่าส์ติดตามนะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

ปล. เวลาเราเตรียมเอกสาร ต้องจ้าง agent มั้ยค่ะ  agent เขาก็มีหน้าที่บอกให้เราเตรียมเอกสารต่างๆ เหมือนที่เพื่อนๆ แนะนำ หรือหาลิงค์มาให้น่ะค่ะ และไม่ได้ยืนยันว่าเตรียมเอกสารจาก agent นั้นวีซ่าของคุณจะผ่าน...ทางที่ดีจัดเตรียมเอกสารด้วยตัวเองดีกว่า ค่อยๆ ทำ ค่อยๆ หาเอกสารหลักฐานให้ครบ ช้าๆ แต่ชัวร์ดีกว่าค่ะ จัดเรียงเป็นแฟ้มให้ทางสถานฑูตหาดูขอ้มูลได้ง่ายๆ เป็นระเบียบ ส่วนเอกสารตัวไหนมีอะไรบ้าง แล้ว จะมาโพสให้เพื่อนๆ ในนี้ช่วยๆ กันดูก็ได้ค่ะ ที่ลิงค์นี้น่ะค่ะ เชื่อว่ามีหลายๆ คนติดตามกระทู้นี้อยู่แล้วค่ะ เพราะเป็นเคสที่ไม่เจอบ่อยนัก...น่าติดตามค่ะ

(ไม่นิดเลย) อิอิ

ปล. เพื่อนพ้องและน้องพี่ที่นี่ เขาก็จะช่วยแนะนำตามที่ประสบการณ์จากตัวพวกเขาเอง หรือเคยเห็นประสบการณ์จากคนอื่นมา แล้วก็ช่วยไปหามาแปะลิงค์ให้น่ะค่ะ ทีนี้ต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า ในเคส ของคุณ ซึ่งไม่เหมือนกับหลายๆ คน เพราะฉะนั้นคุณเองก็ต้องออกแรงหน่อยค่ะ ถ้าไม่เข้าใจอะไรก็โทรถามจะชัวร์กว่า....และถ้าเป็นไปได้เมื่อวีซ่ามีปัญหาอะไร หรือว่าได้วีซ่าผ่านฉลุยไปแล้ว..ถ้าคุณจะนำประสบการณ์ของคุณมาแชร์ไว้ที่นี่ก็จะดีมากค่ะ เพื่อเป็นประโยชน์กับคนรุ่นหลังๆ ที่มีเคสคล้ายๆ กับคุณน่ะค่ะ ไงแล้ว พี่นก UK เขาก็จะได้รวบรวมข้อมูลไปแปะไว้ที่ลิงค์ปักหมุดเกี่ยวกับวีซ่าและสาระน่ารู้น่ะค่ะ

เชอรี่

ขอให้โชคดีค่ะ

Edited by honey_881 - 17 May 2553 at 10:50
** ไก่ สะใภ้ UK, Mrs.Peacock **
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ~Mackky_YinZy~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2010 at 12:58 - IP: 124.122.14.18 IP Information

ขอบคุณมิตรภาพดีดีนะค่ะ

ขอบคุณจากใจเลยค่ะ ในช่วงนี้ใครที่มีคำแนะนำอื่นๆ แนะนำได้เลยนะค่ะ มันทำให้เชอรี่รู้สึกว่าไม่ได้เตรียมหรือทำอะไรคนเดียว มีเพื่อนๆพี่ๆ คอยแนะนำตลอดเลย ตอนนี้เชอรี่จะรวบรวมเอกสารความสัมพันธ์ของเราสองคนก่อน ดีนะที่เก็บๆไว้ แล้วจะอัพเดทเรื่อยๆค่ะ และหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับพื่อนๆ รุ่นหลังๆนะค่ะ

ตอนนี้ทำ Check list ของตัวเองหลังจากแอบดูงคื และข้อมูลต่างๆมา เรียบร้อยแล้วค่ะ ลองดูกันนะค่ะนะค่ะ

-K.Mack Personal Information-
1. Attested copy of every of K Mack' passport
2. Attested copy of Mack' birth certificate กรณีของเชอรี่ต้องใช้ด้วยมั้ยค่ะ
3. Mack CV กรณีของเชอรี่ต้องใช้ด้วยมั้ยค่ะ
4. Copy of Mack' degree certificate กรณีของเชอรี่ต้องใช้ด้วยมั้ยค่ะ
5. Cover letter เพื่อนๆคนไหนมีตัวอย่างแนะนำได้นะค่ะ
6. Copy of Mack' contact

-Cherry Personal Information-
1. cover letter เพื่อนๆคนไหนมีตัวอย่างแนะนำได้นะค่ะ
2. copy of Cherry's I.D card
3. Copy of Cherry's original passport
4. Mack and Cherry's Marriage certificate with translation
5. Cherry's Tabian Bahn certificate with translation
6. Yin's curriculum vitae
7. Yin's degree certificate ต้องยื่นรึป่าวค่ะ เพราะต้องกลับไปเอาที่มหาวิทยาลัยค่ะ
8. Letter of reference from Exwork คือเชอรี่ตอนนี้ทำงานเป็น Senior sale&Marketing ของบริษัทอีเว้นแห่งหนึ่ง แต่เป็น freelance ค่ะแต่ทางบริษัทออกจดหมายรับรองได้ค่ะ สามารถยื่นได้มั้ยค่ะ และก่อนหน้านี้ได้ทำงานเป็น executive secretary ของโรงแรมแห่งหนึ่ง ต้องยื่นด้วยมั้ยค่ะ และต้องแปลรึป่าวค่ะ
9. Financial statements ของเชอรี่อย่างที่แจ้งตอนแรกค่ะจะรับเงินเป็นจ๊อป และมีเงินหมุนเวียนในธนาคารค่ะ แต่จะมีงินคงเหลือ 100,000 บาท ใช้ได้รึป่าวค่ะ อันนี้ยังไม่รวมเงินที่คุณแม๊กจะส่งมาให้ในแต่ละเดือนค่ะ
10. TB IOM certificate
11. เอกสารการรับเงินจาก western Union
12. Attested copy of Mack' birth certificate
13. รูปถ่ายบ้านที่อยู่ปัจจุบันของเชอรี่ อันนี้ต้องใช้ด้วยมั้ยค่ะ

-Mack Financial Information-
1. Letter from Sakura Food LTd explaining Mack'current employment stutus เพื่อนๆคนไหนมีตัวอย่างแนะนำได้นะค่ะ
2. copy of Mack' last 3 months of salary slips ถ้าไม่มีใช้เป็นหนังสือรับรองเงินได้มั้ยค่ะ
3. copy of the last 3 months of bank of bank statement from all current and savings bank account

-Accommodation in the U.K. Information-
1. covering letter to explan Mack' curent Housing arrangement ต้องให้คุณแม๊กทำใช่มั้ยค่ะ คือที่พักของเค้าเป็นบ้านที่จัดไสว้ให้นักงงาน ต้องมีเอกสารตัวนี้ด้วยใช่มั้ยค่ะ (รบกวนขอตัวอย่างด้วยนะค่ะ)
2. covering letter from Sakura Food comfirm
3. covering letter from Sakura to expect me จดหมายอนุญาติให้เชอรี่พักอาศัยกับคุณแม๊กได้ใช่มั้ยค่ะ
4. copy of plan of the accommodation
5. Photorgaphs of the accomomdation internal and external

-Evidence of elationship between K.Mack and Cherry-
1. relationship timeline with attached photo
2. Telephone records from calls made from UK to Thai เป็นการซื้อการ์ดแล้วโทรกลับมาที่ไทยได้ใช่มั้ยค่ะ
3. E-mail record
4. เอกสารการส่งเงินทาง western Union
5. diary ของ K. Mack ที่เขียนตอนที่ไปอเมริกาถึงเชอรี่ เป็นสมุดเป็นเล่มนะค่ะใช่ได้มั้ยค่ะ

-Other Settlement Visa Application Supporting Document-
1. Letter from Mack' parent เอกสารการยืนยันจากที่บ้านคุณแม๊กว่าเราคบกันมานานแล้วค่ะ
2. Letter from Yin' parent เอกสารการยืนยันจากที่บ้านเชอรี่ว่าเราคบกันมานานแล้วค่ะ
3. K Mack criminal Clearance certificate อันนี้คุณแม๊กไม่ได้ยื่น เลยไม่มีเอกสารต้องยื่นมั้ยค่ะ เค้าไม่ได้อยู่ที่ไทยแล้วค่ะ
4. Yin criminal Clearance certificate แล้วเชอรี่ต้องใช้ด้วยมั้ยค่ะ
5. เอกสารการเช่า-ซื้อรถยนต์
6. เอกสารการจองโรงแรมงานหมั้น
7. เอกสารการเปิดบัญชีร่ามกัน
8. การ์ดงานหมั้น + สมุดคำอวยพร
9. VAF From Tier 2 ใช้ฟอร์ม VAF10 ใช่มั้ยค่ะ หรือ VAF 9 ค่ะ

หมดแล้วค่ะ ยังไงรบกวนพื่อนๆพี่ๆ อีกครั้งนะค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เชอรี่

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ~Mackky_YinZy~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 May 2010 at 11:19 - IP: 124.121.73.204 IP Information

มีข่าวเพิ่มเติมนะค่ะ

สำหรับเพื่อนๆที่ต้องการยื่นขอวีซ่าในขณะนี้ ที่ราชดำริไม่สามารถเปิดทำการได้ ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าถ้าเป็นกรณีเร่งด่วนสามารถเดินทางไปยื่นอกสารได้ที่ กรุงกัวลาลัมเปอร์ ที่ประเทศมาเลเชียค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ~Mackky_YinZy~ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2010 at 13:12 - IP: 124.121.71.204 IP Information
CryCryCry
Back to Top
bluebovy019 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote bluebovy019 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 May 2014 at 13:31 - IP: 10.0.100.26 IP Information
ดิฉันได่คิวยื่น ขอvisa วันที่ 13 พค . นี้ค่ะยังไม่ได้เตรียวเอกสารอะไรเลยรบกวนเพื่อนๆ ๆพี่   ดูให้หน่อยค่ะจะหาเอกสารตามที่ คุณพี่ เชอรี่บอกเลยได้ใช่ไม๊คะ  คือ สามีเป็นคนไทยค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.140 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters