Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: จะไปตลาดน้ำดำเนินสะดวกได้งัยคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

จะไปตลาดน้ำดำเนินสะดวกได้งัยคะ

Author
suwannee View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: จะไปตลาดน้ำดำเนินสะดวกได้งัยคะ
    Posted: 01 Dec 2012 at 17:27 - IP: 121.73.111.87 IP Information
รบกวนสอบถามสาวๆที่นี่หน่อยค่ะ  เราจะพาแฟนไปตลาดน้ำดำเนินสะดวก กะว่าจะไม่ไปกับทัวร์ค่ะ  ได้ยินว่าที่อนุสาวรีย์ชัยฯมีรถตู้ กรุงเทพ-ดำเนินสะดวก  สายนี้หรือเปล่าคะที่จะวิ่งไปตลาดน้ำฯ  เห็นบางเว็บฯบอกว่า รถจะวิ่งไปเข้าตัวเมืองดำเนินฯ แล้วก็จบตรงนี้หล่ะค่ะ เราไม่รู้ว่า จะมีรถวิ่งต่อจากตัวเมืองไปที่ตลาดน้ำฯหรือเปล่า หรือเราควรจะลงรถตู้ตรงจุดไหนเพื่อจะต่อรถไปตลาดน้ำได้สะดวก  สาวๆท่านไหนเป็นคนแถวนั้น พอให้ข้อมูลได้มั๊ยคะ ว่าจะไปที่ตลาดน้ำได้งัย หรือท่านไหนพอทราบว่าจะไปได้งัย ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

อ้อ อีกอย่างนะคะ แล้วจากตลาดน้ำดำเนินฯ จะมีรถโดยสารไปตลาดแม่กลองมั๊ยคะ  อยากไปดูตลาดร่มหุบด้วยค่ะ
Back to Top
lek2517 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lek2517 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2012 at 19:04 - IP: 182.52.202.5 IP Information
ตลาดน้ำดำเนินไม่ค่อยมีรัยแล้วค่ะแล้วถ้าไปต้องไปแต่เช้ามาก ๆ แนะนำถ้าอยากเดินตลาดน้ำ ไปตลาดน้ำอัพวาดีกว่าค่ะ เปิดเสาร์อาทิตย์ค่ะ  พี่อยู่โพธารามจ้า
Back to Top
nangsin View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote nangsin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2012 at 19:19 - IP: 83.249.2.210 IP Information
ขึ้นรถตู้ที่อนุสาวรีย์ชัย ค่ะ รถออกทุกๆ 15 นาที. ราคาไม่น่าจะเกินคนละสองร้อยค่ะ. เราไปเมื่อต้นปี ประมาณร้อยห้าสิบ
Noodee
Back to Top
ae_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2012 at 20:33 - IP: 124.122.204.139 IP Information
มีรถตุ้ที่อนุเสาวร์ค่ะ แต่ต้องไปเช้า ๆ นะค่ะ ถ้าไปสาย ๆ ก็ไม่มีอะไรให้ดุแล้วค่ะ
Back to Top
Nid-nioy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nid-nioy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2012 at 23:47 - IP: 223.207.97.184 IP Information
เราไปโดยไม่ได้ตั้งใจกันค่ะ กะว่าจะพาแฟนไปวัดพระแก้ว วัดโพธิ์ วัดอรุณ แต่แฟนแต่งตัวไม่เรียบร้อย แท็กซี่แนะนำไปค่ะ เราก็เหมาไป-กลับ แฟนบอกฉันเคยได้ยินและเห็นแค่โปสการ์ด  (โดยไม่รู้ว่าราคาถูกหรือเปล่า!!!) แต่เราไปเมื่อเดือนสิงหาที่ผ่านมา แต่ไปสายแล้วประมาณ ๑๑ โมงค่ะถึงที่นั่น ก้อ..ไม่มีอะไรน่าสนใจค่ะ ร้านค้าริมน้ำก็นิดหน่อย (แพงสุดๆๆ) เราไปกันสองคนต้องเช่าเรือพาเทียวเข้า ก็มีโปรแกรมให้เลือกว่าจะไปไหนบ้างค่ะ รง.ทำน้ำตาลก้อน ที่ฝึกและนั่งช้าง แต่แฟนไม่ดูเกี่ยวกับสัตว์ รายนี้ขี้สงสาร ตัดโปรแกรมไป  ๒ สถานที่ค่ะ เค้าบอกว่าราคานี้ของคนไทย คนละ ๑,๕๐๐ บาท (หนึ่งพันห้าร้อยบาท) ต่อคน ต่อรองราคาแล้วนะคะเนียะ  แฟน(ฝรั่ง) อึ้ง!!!  ปรึกษากันยกใหญ่ แต่ถ้าไปหลายคนน่าจะถูกกว่านี้ก็ได้ค่ะ เราเหมาแท๊กซี่มาราคาไป-กลับเท่ากับค่าเช่าเรือ ๑ คน บอกไหนๆก็มาถึงแล้ว (แฟนเคยเห็นแต่โปรการ์ดค่ะ) เราก็เสียดายตังค์ แฟนบอกเถอะน่า ข้างในอาจมีเซอร์ไพร์ก็ได้ คนขับเรือบอกตอนเช้านักท่องเทียวแยอะจราจรเรือติดขัดเคลื่อนตัวไม่ได้เลย สำหรับเราแล้วเสียดายตังค์ม๊ากกกก กลับมาถึงกรุงเทพฯแฟนพูดอำเราทุกครั้งที่ผ่าน พิพิธภัณฑ์มาดามทรุสโซ ที่แรกว่าจะดูค่ะ ราคาบัตร หกร้อยกว่าบาท เราว่าแพงไปวัดพระแก้วกัน5555
จุดจบ...ก็อย่างที่เล่ามาค่ะ..โส..น้ำ..หน่า..ตัวเอง..5555  แต่ตอนนี้อาจจะโอเค น่านะ.. 

แนะนำเพิ่มเติม-ตลาดน้ำคลองลัดมะยมที่ตลิ่งชันด้วยค่ะ เสาร์-อาทิตย์ มีร้านอาหารอร่อยหลายร้านค่ะ
ตลาดน้ำขวัญ-เรียม ที่รามคำแหงค่ะ เสาร์-อาทิตย์ บางวันก็มีเด็กนักเรียนเป็นไกด์ค่ะ ขอโทษค่ะคุยยาวไป เที่ยวให้สนุกนะคะ

Edited by Nid-nioy - 01 Dec 2012 at 23:52
พระอาทิตย์ขึ้นใหม่ทุกวัน สิ่งดีงามปรากฎขึ้นได้เสมอ คนอื่นทำได้แค่ "กำลังใจ" แต่การยอมแพ้หรือสู้ต่อไป..ขึ้นอยู่กับใจของเราเอง..Cr. วัดพระไชยเชษฐาธิราช
Back to Top

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 01:12 - IP: 121.73.111.87 IP Information

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะคะ  แฟนก็เคยเห็นจากโปสการ์ดเหมือนกันค่ะ แฟนเราชอบถ่ายรูปด้วยค่ะ เราก็เลยอยากพาเค้าไป แต่โปรแกรมจะไปวันศุกร์ ไปเช้าได้ค่ะ แต่ไม่รู้จะมีอะไรให้ดูมั๊ย  ก็อย่างที่บอกค่ะ จะไปกันเอง ก็เลยเข้ามาสอบถามว่า นั่งรถตู้แล้วไปลงตรงไหนของดำเนินสะดวก แล้วจะต่อรถอะไรเข้าไปในตลาดน้ำหน่ะค่ะ  แล้วที่ถามว่า จากดำเนินฯมีรถไปแม่กลองมั๊ย ก็กะว่าจะไปดูตลาดร่มหุบต่อ แล้วก็ยาวไปดูตลาดน้ำอัมพวาด้วยค่ะ  ได้ยินว่า วันศุกร์ก็มีตลาดด้วยใช่มั๊ยคะ  สรุปว่า รายังไม่ชัดเจนกับคำตอบเลยค่ะว่าจะไปยังงัย รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เราก็เคยได้ยินชื่อตลาดน้ำตลิ่งชันมานานแล้วเหมือนกันค่ะ  แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีอะไรให้ดูเยอะหรือเปล่า
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nid-nioy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 02:07 - IP: 223.207.97.184 IP Information
[QUOTE=suwannee]

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะคะ  แฟนก็เคยเห็นจากโปสการ์ดเหมือนกันค่ะ แฟนเราชอบถ่ายรูปด้วยค่ะ เราก็เลยอยากพาเค้าไป แต่โปรแกรมจะไปวันศุกร์ ไปเช้าได้ค่ะ แต่ไม่รู้จะมีอะไรให้ดูมั๊ย  ก็อย่างที่บอกค่ะ จะไปกันเอง ก็เลยเข้ามาสอบถามว่า นั่งรถตู้แล้วไปลงตรงไหนของดำเนินสะดวก แล้วจะต่อรถอะไรเข้าไปในตลาดน้ำหน่ะค่ะ  แล้วที่ถามว่า จากดำเนินฯมีรถไปแม่กลองมั๊ย ก็กะว่าจะไปดูตลาดร่มหุบต่อ แล้วก็ยาวไปดูตลาดน้ำอัมพวาด้วยค่ะ  ได้ยินว่า วันศุกร์ก็มีตลาดด้วยใช่มั๊ยคะ  สรุปว่า รายังไม่ชัดเจนกับคำตอบเลยค่ะว่าจะไปยังงัย รบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เราก็เคยได้ยินชื่อตลาดน้ำตลิ่งชันมานานแล้วเหมือนกันค่ะ  แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีอะไรให้ดูเยอะหรือเปล่า
[/QUOTE

LOL ขอโทษที่ อิอิ คุยเพลินไป จะมีรถปรับอากาศ กทม-ดำเนินสะดวก ที่สายใต้ ถ.บรมราชชนี เที่ยวแรก ตีห้าค่ะ ใช้เวลาประมาณ ๒ ชั่วโมง บอกเด็กรถ ลงที่ ตลาดเชิงสะพานธนะรัชต์ ต่อรถสองแถวเข้าไปถึงตลาดน้ำ ระยะทางประมาณ ๑ กิโล มีหลายสายค่ะ กทม-ราชบุรี หรือเพชรบุรี สอบถามดูค่ะที่ ๔๓๕-๑๑๖๖,๔๓๕-๑๒๐๐ ห้องจำหน่ายตั่วดำเนิน หรือ ราชบุรีค่ะ
         รถตู้ที่อนุสาวรีค่ะ กทม-ดำเนิน จะส่งที่ตัวเมืองค่ะ ใช้บริการรถสองแถวต่อค่ะ แต่เวลากลับต้องไปขึ้นที่หน้าโรงพยาบาลดำเนินฯ - อนุสาวรีย์ ราคาเพื่อนเราบอกจำไม่ได้ ค่ะ ขอโทษด้วย

CryLOL
พระอาทิตย์ขึ้นใหม่ทุกวัน สิ่งดีงามปรากฎขึ้นได้เสมอ คนอื่นทำได้แค่ "กำลังใจ" แต่การยอมแพ้หรือสู้ต่อไป..ขึ้นอยู่กับใจของเราเอง..Cr. วัดพระไชยเชษฐาธิราช
Back to Top

Post Options Post Options   Quote suwannee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 03:19 - IP: 121.73.111.87 IP Information

ขอบคุณ คุณ Nid-nioy มากๆเลยนะคะ ไม่ทราบค่าสองแถวไม่เป็นไรค่ะ ไปถึงแล้วเราก็คงจะรู้เอง  ว่าแต่ว่า อีกคำถามนะคะ แล้วจากตลาดน้ำดำเนินฯ จะไปตลาดแม่กลองเนี่ย จะมีรถโดยสารไปมั๊ยคะ  อ่านจากเว็บฯไหนๆแล้ว ก็ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลยค่ะ ส่วนใหญ่จะบอกเรื่องการเดินทางจากตลาดแม่กลอง (ตลาดร่มหุบ) ไปยังตลาดน้ำอัมพวากันซะเยอะ  ขออภัยนะคะ อย่าหาว่าถามจุกจิกมากไปเลยนะคะ

Back to Top
Wonderful real life View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wonderful real life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 06:57 - IP: 58.178.127.10 IP Information
อืม ความเห็น เรา น่ะค่ะ สะดวก และ ไปได้ หลาย ที่ ถ้าเช่ารถ ที่มีคนขับด้วยราคา ที่เราเคยเช่า  จะสะดวก กว่า การต่อรถ มั๊ยค่ะ บ้าน เรา อากาศร้อน รถเมล์รถติด รอต่อรถ รถ จอด รับ ผู้โดยสารขึ้นลงบ่อย กว่า จะไป ถึงก็หมดเวลา และเหนื่อยแล้ว  เข่ารถ ไปได้ที่ เวลาเช่ารถก็ดู ที่เค้ารับงาน พวกพานักท่องเที่ยว เค้าจะรู้ทาง รู้ที่เที่ยว รู้ที่พักทานอาหาร เพราะเราเคยพาแฟน ต่อรถไป เที่ยว เมืองกาญน์ เราเข็ดเลย แค่รอรถ นั่งรถ ก็หมดเวลาแล้ว
Back to Top
peungSKI View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 07:07 - IP: 27.55.163.203 IP Information
ข้อมูลดีมากๆค่ะสาวๆ เราเลยได้ประโยชน์ไปด้วย
ตัวเราเองอยากไปแต่ไม่ชอบตื่นเช้า พอมาอ่านกระทู้นี้ เราไปที่อัมพวาดีกว่า แต่ใครเคยไปตลาดน้ำอโยธยาที่อยุธยาบ้างคะ (ถ้าจำชื่อผิดก็บอกด้วยนะ เดี๋ยวได้ไปขับวนหรือไปผิดที่)
Back to Top
Nelly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nelly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 07:18 - IP: 121.223.70.3 IP Information
เหมาแท็กซี่ต่อวันไปเลยดีกว่าค่ะ ไม่ต้องต่อรถ รอรถให้เหนื่อย ยิ่งแฟนคุณมาจากประเทศอากาศหนาวอาจจะไม่ชินอากาศร้อนจัด แบบเหงื่อไหลไคลย้อยก็ได้นะคะ แฟนเรามาเที่ยวเมืองไทยช่วงที่ยังคบกันเป็นสิบครั้ง บางครั้งเราก็พานั่งรถเมล์ บางครั้งก็นั่งแท็กซี่ ซึ่งสุดท้ายยอมจ่ายนั่งแท็กซี่ดีกว่า แพงกว่ากันนิดหน่อยแต่สะดวกกว่ามาก เราเคยพาแฟนไปตลาดน้ำดำเนิน เหมาแท็กซี่ทั้งวัน 2,500 บาท จากนั้นเค้าก็พาไปโรสการ์เด้นท์ ฟาร์มจรเข้ จอดตรงไหนก็ได้ตามที่เราต้องการ ซึ่งคุณบอกให้เค้าพาไปทั้งตลาดน้ำดำเนิน แล้วไปตลาดน้ำแม่กลองต่อเลยก็ได้ ไม่ไกลกันมาก มีเวลาเหลือก็ไปที่อื่นต่อก็ได้ อีกอย่างไปตลาดน้ำดำเนิน จะมีให้เช่าเรือหางยาวล่องตามแม่น้ำดำเนิน ราคาค่อนข้างแพงคนละ 800 หากแฟนคุณชอบถ่ายรูปบรรยากาศความครึกครื้นของตลาดก็แนะนำ แต่อย่าซื้อของที่เรือพาไปจอดเพราะแพงกว่าซื้อข้างนอกหลายเท่าตัว
Back to Top
Wonderful real life View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wonderful real life Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 07:30 - IP: 58.178.127.10 IP Information
อยุธยา ก็ เคยไป เรา เหมารถตู้ ที่เค้า พานำเที่ยว  หาก เราอยากไป เที่ยว ที่ไหน ก็ บอก คนขับ เค้าจะแนะนำ และ แพลน พาไป ที่เที่ยวใกล้ๆ กัน ประ หยัด เวลา และ ได้เที่ยวหลายที่ด้วย เรา เอาเพื่อนๆ ไปด้วย ไม่เหงา เพราะไหนๆ ก็จ่ายค่าเหมารถแล้ว
ปล เวลา จ้างรถ หรือ เหมา ไม่ต้องบอก เค้าว่า เราพา ฝรั่ง ไป ด้วย เผื่อ บางคนเค้า เปลี่ยน ราคา แต่ ปกติ เราก็จ่ายค่าเหมารถ ต่อ วัน อยู่ที่ 1,800 + ค่าน้ำมัน + ทิป แต่ ค่าตั๋วเข้าชม สถานที่ ต่างๆ เราจ่ายเอง เหมารถ ได้เที่ยวเยอะ สนุก ไม่เหนื่อย
Wink
Back to Top
lek2517 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lek2517 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 07:50 - IP: 182.52.202.5 IP Information
ถ้าสนใจมาทางโพธารามราชบุรี  อัมพวา  กาญจบุรี ติดต่อได้นะค่ะ  มีรถพร้อมคนขับ คนขับคือเราเองค่ะ รถมาสด้า สามค่ะ นั่งสบายค่ะ Smile   facebook  lek lawun
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nid-nioy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 17:29 - IP: 171.4.224.254 IP Information
Originally posted by suwannee

ขอบคุณ คุณ Nid-nioy มากๆเลยนะคะ ไม่ทราบค่าสองแถวไม่เป็นไรค่ะ ไปถึงแล้วเราก็คงจะรู้เอง  ว่าแต่ว่า อีกคำถามนะคะ แล้วจากตลาดน้ำดำเนินฯ มีรถตู้ VIP แม่กลอง-อัมพวา-อนุสารีย์-ดำเนิน จะจอดตรงข้าม รพ.ดำเนินฯ เบอร์ 086-588-8355,082-802-8100 (จอดที่ กทม.ใต้ทางด่วนดินแดง 083-242-4133) และอีกบริษัทหนึ่งจอดหน้ารพ.เหมือนกัน เบอร์087-667-9231 (กทม.จอดที่เซนซูรีใกล้ BTSเบอร์โทรเหมือนกัน เผื่ออีกทีแล้วกัน รถตู้ดำเนินทัวร์จอดที่ ธ.ออมสินดำเนินค่ะ 088-642-9761ลองดูค่ะ ส่งตารางเวลาหุบร่มของตลาด...อิอิ

Leaves                       arrive

06.20 am                  08.30 am

09.00am                   11.10am
11.30am                   14.30 am
15.30 PM                  17.40 PM

เที่ยวให้สนุกนะค่ะBig smile แต่ถ้าคุณไปหลายที่แบบนี้เหนื่อยมากนะค่ะ เช่ารถดีกว่าค่ะและจะได้ไปหลายสถานที่เหมือนเพื่อนโพสต์แนะนำค่ะ ทั้งวันก่อนไปนอนดูหิ่งห้อยที่อัมพวา ค่ะ

จะไปตลาดแม่กลองเนี่ย จะมีรถโดยสารไปมั๊ยคะ  อ่านจากเว็บฯไหนๆแล้ว ก็ไม่เห็นมีใครพูดถึงเลยค่ะ ส่วนใหญ่จะบอกเรื่องการเดินทางจากตลาดแม่กลอง (ตลาดร่มหุบ) ไปยังตลาดน้ำอัมพวากันซะเยอะ  ขออภัยนะคะ อย่าหาว่าถามจุกจิกมากไปเลยนะคะ

Edited by Nid-nioy - 02 Dec 2012 at 17:32
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Nid-nioy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Dec 2012 at 18:02 - IP: 171.4.224.254 IP Information
Originally posted by peungSKI

ข้อมูลดีมากๆค่ะสาวๆ เราเลยได้ประโยชน์ไปด้วย
ตัวเราเองอยากไปแต่ไม่ชอบตื่นเช้า พอมาอ่านกระทู้นี้ เราไปที่อัมพวาดีกว่า แต่ใครเคยไปตลาดน้ำอโยธยาที่อยุธยาบ้างคะ (ถ้าจำชื่อผิดก็บอกด้วยนะ เดี๋ยวได้ไปขับวนหรือไปผิดที่)

คุณเดินทางโดยรถยนต์ถึงอยุธยาแล้วไปตามแผนที่นี้เลยค่ะ ไปจนถึงเจดีนักเลงค่ะ (เจดีย์ตั้งอยู่กลางถนนเลยค่ะ เค้าเรียก วงเวียนเจดีย์ ค่ะ  เราเคยไปอยู่กับแฟนที่นั้นแค่ระยะสั้น ใช้เดินทางวิธีโบราณ(เดิน) ค่ะเดินอาบแดดเกือบทุกวัด(คนโบราณไปดูของโปราณค่ะอิอิ) ตลาดน้ำอโยธยา ค่ะ อยู่ที่เดียวกับปางช้างอโยธยา ข้างวัดมเหยงคณ์ เปิด 10.00 - 21.00 น.ค่ะ ไปแต่เช้าค่ะจะได้ไม่ค่อยมีคนอยากแตะอั๋ง (เบียดเสียด) ถ่ายรูปได้สวย ถ้าสายหน่อยคนเยอะ นั่งเรื่อคนละ 20 บาทถ้าเราจะนั่งเรือก่อนเดินช็อบปิ้ง, ถ่ายรูป และเติมพลังค่ะ มีกิจกรรมหลายอย่างขี่ช้างชมวัด การแสดงพื้นบ้านค่ะ อาหารอร่อย ทับทิมกรอบ หอดทอดครก สุดยอดค่ะ เข้าดูที่ www.paiduaykam.com ก็ได้ค่ะ หรือ www.ayothayafloatingmarket.com   เที่ยวให้สนุกทุกคนนะค่ะBig smile

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.127 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters