Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany
  New Posts New Posts RSS Feed: เรียนตัดเย็บเสื้อผ้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เรียนตัดเย็บเสื้อผ้า

Author
Deutsche View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Deutsche Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เรียนตัดเย็บเสื้อผ้า
    Posted: 03 Dec 2012 at 23:00 - IP: 91.45.103.126 IP Information
    ช่วงนี้ว่างมากคะ ถึงจะกำลังเรีนขับรถอยู่ก็ตาม ในสมอง ก็คิดบางอย่างขึ้นมา เมืองที่เราอยู่ งานหายาก ประกอบกับภาษาเราด้วย ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้ทำงาน.
               คืออยากถามคนที่อยู่เยอรมันนาน เพื่อพอจะมีใคร ทราบข้อมูลบ้าง ว่าถ้าเราจะเรียนตัดเย็บเสื้อผ้านี้. ค่าเรียนแพงมั้ย แล้วจะหาเรียนได้ที่ไหน คือเราชอบทางด้านนี้ด้วย
อยู่บ้านอย่างเดี่ยวก็เหงาและก็เบื่อมาก เลยอยากหาอะไรทำ. ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top
Rung_Kate7993 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote Rung_Kate7993 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2012 at 08:59 - IP: 110.169.213.71 IP Information
มีความคิดเหมือนกันเลยจ้า แต่ตอนนี้เรายังอยู่ไทย กะว่าปีหน้าสักสองเดือนจะไปเรียนที่สารพัดช่างแถวๆบ้าน คงเรียนเบสิคไปค่ะเพราะมีเวลาไ่ม่มาก ค่าเรียนที่นี่ก็ไม่แพงด้วย เสียดายจัง ถ้าอยุ่ไทยจะชวนมาเรียนด้วยกัน
Back to Top
prcr View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prcr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2012 at 20:30 - IP: 88.217.93.37 IP Information
vhs เลยค่ะ ให้คุณสามีช่วยหาในเว็ปไซต์เลยค่ะ ว่าเมืองที่คุณอยู่มีสอนไหม
Back to Top
schoenmaier View Drop Down

Post Options Post Options   Quote schoenmaier Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Dec 2012 at 23:59 - IP: 91.5.22.111 IP Information
สวัสดีค่ะ จขกท  อยู่แถวไหน ค่ะ ลองหา ที่เรียน ตาม Berufschule ที่โน่น น่าจะมีน่ะค่ะ อยากทำเหมือนกันค่ะ รอสอบ เบาย ก่อน ค่ะ WinkWink
http://www.facebook.com/Renaranee

Welcome to add na ka.
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Deutsche Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2012 at 20:03 - IP: 91.45.121.83 IP Information
อิอิ จากที่รอเพื่อนเข้ามาตอบ. เมื่อคืนเลยลองบอกสามีว่า อยากเรียนเย็บผ้า สามีว่า ที่เมืองเราก็มีสอนนะ เราเลยถามว่าแพงมั้ย สามีพูดขึ้นมาว่าเธอจะไหวหรอ ส่วนมากเค้าจะเรียนตอนอายุน้อยๆกัน เธอเริ่มแก่แล้วนะ55555 พูดชะไม่ให้กำลังใจเลย สามีว่าจะเวลาเรียน3ปี และแถมเราได้เงินจากการเรียนด้วย อันนี้ฟังไม่ชัด เดี๋ยวว่านี้จะคุยใหม่เป็นจริงเป็นจัง. สามีว่ามีเว็ปไชค์เข้าไปดูได้เลย.   เดี๋ยยังไงจะเข้ามาบอกเพื่อนๆที่สนใจ. เราอยู่trier จ้า เดี่ยวจะเข้าไปอ่านดู ขอบคุณ คำแนะนำนะคะ
       ดีจังมีคนสนใจเหมือนเรา
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Deutsche Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Dec 2012 at 20:08 - IP: 91.45.121.83 IP Information
เสียดายเหมือนกันคะ คุณ rung. ก่อนมาเราไปเรียนนวดมา แต่เสียดายเมืองที่เราคนชอบนวดไม่ค่อยเยอะ ร้านนวดก็แทบจะไม่มี จะเปิดร้านเองยังไม่ไหว มันหลายอย่าง ไม่อยากรับผิดชอบอะไรมากด้วย ไงก็เข้ามาคุยกันได้นะคะ
Back to Top
MUTH View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MUTH Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Dec 2012 at 15:20 - IP: 46.115.70.10 IP Information
Originally posted by Deutsche

อิอิ จากที่รอเพื่อนเข้ามาตอบ. เมื่อคืนเลยลองบอกสามีว่า อยากเรียนเย็บผ้า สามีว่า ที่เมืองเราก็มีสอนนะ เราเลยถามว่าแพงมั้ย สามีพูดขึ้นมาว่าเธอจะไหวหรอ ส่วนมากเค้าจะเรียนตอนอายุน้อยๆกัน เธอเริ่มแก่แล้วนะ55555 พูดชะไม่ให้กำลังใจเลย สามีว่าจะเวลาเรียน3ปี และแถมเราได้เงินจากการเรียนด้วย อันนี้ฟังไม่ชัด เดี๋ยวว่านี้จะคุยใหม่เป็นจริงเป็นจัง. สามีว่ามีเว็ปไชค์เข้าไปดูได้เลย.   เดี๋ยยังไงจะเข้ามาบอกเพื่อนๆที่สนใจ. เราอยู่trier จ้า เดี่ยวจะเข้าไปอ่านดู ขอบคุณ คำแนะนำนะคะ
       ดีจังมีคนสนใจเหมือนเรา

ใช่ค่ะ Berufsausbildung บางวิชาชีพจะได้รับเป็นเงินเดือนด้วยตามตารางที่เขากำหนดค่ะ อย่างเช่น Gesundheits- und Krankenpflege (3 Jahre) ที่ดิฉันได้แพลนเอาไว้ว่าจะเรียนน่ะคะ (แต่แพลนไว้เยอะเหมือนกันค่ะ แหะๆ) เอาเท่าที่จำได้นะคะ ปีแรกเราจะได้ประมาณ 840 ยูโร ปีสอง ประมาณ 900 กว่ายูโ และปีสาม ประมาณ 1030 กว่ายูโร คร่าวๆ ตามนี้ค่ะ มันก็เหมือนเป็นการทำงานและเรียนไปด้วยน่ะคะ แต่สายที่ จขกท อยากเรียนดิฉันไม่ทราบเหมือนกันค่ะว่าต้องทางไหนยังไง
Back to Top
prcr View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prcr Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2012 at 00:38 - IP: 188.174.63.104 IP Information
ถ้าได้ข้อมูลยังงัย หรือไปเรียนแล้วเป็นอย่างไร มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะค่ะ 
Back to Top
wun(o^_^o) View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wun(o^_^o) Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Dec 2012 at 02:14 - IP: 2.204.245.196 IP Information
ไม่รู้ว่าเรียนที่ไหนในเยอรมัน
แต่ว่าคุณแม่เป็นเคยเป็นช่างตัดเย็บเสื้อผ้าแล้วก็มีร้านตัดเย็บที่เมืองไทยเหมือนกันค่ะ เห็นแม่บอกเปิดร้านเองกำไรดี แต่เป็นงานใจรัก ใจเย็น และต้องปราณีต

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.207 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters