Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ศัพท์ภาษาอังกฤษสำหรับการตรวจสุขภาพ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ศัพท์ภาษาอังกฤษสำหรับการตรวจสุขภาพ

Author
kook-kai-kai View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote kook-kai-kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ศัพท์ภาษาอังกฤษสำหรับการตรวจสุขภาพ
    Posted: 07 Dec 2012 at 09:59 - IP: 76.236.111.107 IP Information
ขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆๆท่านใดที่เคยไปหาคุณหมอในต่างแดนเพื่อตรวจสุขภาพบ้างค่ะ คือ สามีจะพาไปตรวจสุขภาพประจำปี แต่เรากังวลว่าคุณหมอจะพูดศัพท์ทางการแพทย์ซึ่งภาษาเราไม่ได้ดีมากมายน่ะค่ะ กลัวตอบไปผิดๆแล้วคุณหมอวิเคราะห์ผิดน่ะค่ะ

เราจะไปตรวจเลือดพวกคอลเลสตอรอล ตรวจภายใน และทำแมมโมแกรมน่ะค่ะ เพื่อนๆช่วยแนะนำ หรือแชร์ประสบการณ์ก็ได้น่ะค่ะ จะได้เตรียมตัวถูกน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะSmile

Back to Top
MyLittleRose View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MyLittleRose Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2012 at 10:29 - IP: 96.236.150.105 IP Information

แนะนำให้พกทอล์กกิ้งดิกไปด้วยคะถ้ามี แล้วก็บอกคุณหมอว่าพยายามอธิบายให้เราฟังช้าๆถ้าเราไม่เข้าใจศัพท์คำไหนมันลึกเกินไปก็เปิดดิกเลยหรือไม่ก็ให้แฟนอธิบายให้ฟังอีกทีเราก็ทำแบบนี้แหละคะถ้าไม่เข้าใจเราก้หันหน้าไปถามแฟนเหมือนให้แฟนแปลอังกฤษเป็นอังกฤษอีกทีนึงแต่ถ้าแฟนไม่ได้ช่วยอะไรเลยเราเปิดดิกแปลเองเลยLOLLOLLOL

Back to Top
Kratoom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kratoom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2012 at 14:10 - IP: 86.149.141.58 IP Information
แนะนำให้พกสามีไปด้วยคะ  ช่วยได้มากที่สุด ทั้งอธิบายให้หมอฟัง ทั้งแปลจากหมอให้เราฟัง
W M
Back to Top
Sweetiemind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sweetiemind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2012 at 17:19 - IP: 176.11.35.46 IP Information
Originally posted by Kratoom

แนะนำให้พกสามีไปด้วยคะ  ช่วยได้มากที่สุด ทั้งอธิบายให้หมอฟัง ทั้งแปลจากหมอให้เราฟัง

เห็นด้วยค่ะว่าควรพกสามีไปด้วย ศัพท์ทางการแพทย์บางคำก็เข้าใจยากเลยค่ะ สามีเราเองเป็นนอร์ชแท้ๆยังต้องค้นกูเกิ้ลหาความหมายของคำเลย :)
มาย Molde / 1976

Alt for foreldrene mine!

เราทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราดี! เราไม่ทำถูก...กิเลสเขา...เขาก็ว่า...เราไม่ดี!

อย่าสูญเสีย "ตัวตน" ด้วยคำพูดของคนที่ไม่รู้จัก "ตัวเรา"

Back to Top
Kratoom View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kratoom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2012 at 17:26 - IP: 86.149.141.58 IP Information

ใช่คะคุณมาย  ศัพท์ทางการแพทย์บางคำสามีก็ไม่เคยได้ยินมาก่อน  ยังต้องถามหมอว่ามันหมายความว่าอย่างไร  กว่าจะแปลให้เราฟังได้ก็หลายต่อLOLLOLLOL

W M
Back to Top
Judy185 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Judy185 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Dec 2012 at 17:32 - IP: 80.168.236.1 IP Information
พกสามีเข้าไปด้วยจ้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kook-kai-kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2012 at 00:26 - IP: 76.236.111.107 IP Information
ขอขอบคุณเพื่อนๆๆทุกท่านค่ะ

สรุปเราจะพกสามีไปช่วยแปลภาษาอังกฤษยากๆของคุณหมอเป็นภาษาอังกฤษง่ายๆอีกที

สงสัยใช้เวลาตรวจนานแน่ๆๆเลยค่ะ

ขอขอบคุณอีกครั้งค่ะSmile

Back to Top
ลิงลม View Drop Down

Online Status: Online
Post Options Post Options   Quote ลิงลม Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2012 at 02:35 - IP: 60.241.110.226 IP Information
Originally posted by kook-kai-kai

ขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆๆท่านใดที่เคยไปหาคุณหมอในต่างแดนเพื่อตรวจสุขภาพบ้างค่ะ คือ สามีจะพาไปตรวจสุขภาพประจำปี แต่เรากังวลว่าคุณหมอจะพูดศัพท์ทางการแพทย์ซึ่งภาษาเราไม่ได้ดีมากมายน่ะค่ะ กลัวตอบไปผิดๆแล้วคุณหมอวิเคราะห์ผิดน่ะค่ะ

เราจะไปตรวจเลือดพวกคอลเลสตอรอล ตรวจภายใน และทำแมมโมแกรมน่ะค่ะ เพื่อนๆช่วยแนะนำ หรือแชร์ประสบการณ์ก็ได้น่ะค่ะ จะได้เตรียมตัวถูกน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะSmile

สวัสดีค่ะ
ปกติหมอเขาไม่ได้ใช้ศัพท์ทางการแพทย์ตลอดการสนทนาหรอกค่ะ ปกติคุย ค่ะ ส่วนใหญ่จะใช้ตอนมีการอ้างถึงชื่อการวินิจฉัยโรคและหมอเขาจะอธิบายให้คนไข้เข้าใจค่ะ อย่างเช่น

คอลเลสเตอรอลก็มีเป็น 
Result(s) = ผลตรวจ
Low = เกณฑ์ต่ำ
Normal = ปกติ
High = สูง

อย่าง Mammogram ก็จะเป็นแบบ
Normal = ปกติ
Abnormal = ผิดปกติ
Nothing to worry about =  ไม่มีอะไรให้กังวล
Benign = ก้อนเนื้อที่ไม่ร้าย ไม่อันตราย
cell ก็ เซลที่เรารู้จักกัน

ถ้าสามีไม่รู้ศัพท์ทางแพทย์ แนะนำถามหมอตรงนั้นเลยค่ะ แต่ก็อย่างที่บอกหมอเขาจะอธิบายไปพร้อมๆกัน เพราะเขาก็อยากให้คนไข้รู้จักกับโรคๆนั้นจะได้ปฏิบัติตัวถูกค่ะ

อย่างเราถ้าได้ยินคำแปลกๆเราก็จะถามทันทีเลยค่ะ ไม่เดินออกมาแบบงงๆ

โชคดีค่ะSmile

Back to Top
Kookkai_kaa View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Kookkai_kaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2012 at 02:42 - IP: 85.200.233.254 IP Information
โดยส่วนตัวปกติจะพกคุณสามีไปด้วย  ค่ะ 

ให้เค้าเป็นคนฟังแล้วก็มาแปลให้เราอีกที

หรือคำศัพท์บางคำที่สามีแปลแล้วไม่เข้าใจ  สามีเราก็จะทำท่าทางประกอบให้ด้วยค่ะ   LOL LOLLOL
Back to Top
Suwan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Suwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2012 at 03:56 - IP: 81.154.155.233 IP Information
ส่วนมากถ้าเราไม่เก่งภาษาเขามีล่ามให้ไม่ไช่เหรอค่ะไม่รู้จะเหมือนกันกับที่อังกฤษรึเปล่าน่ะเขาจะมีล่ามคนไทยให้เช็กร่างกายส่วนมากก็พกสามีไปด้วยนั้นแหละดีช่วยได้เยอะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote kook-kai-kai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2012 at 04:03 - IP: 76.236.111.107 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ เราอาจจะกังวลมากเกินไปน่ะค่ะ
ตอนนี้กำลังหาศัพท์เกี่ยวกับระบบภายในอยู่ เช่น ตกขาว ฯลฯ
คุณสามีก็คงต้องทั้งแปล แถมทำท่าให้ดูอย่างที่เพื่อนๆว่าล่ะค่ะ

คุsuwan ค่ะ
เมืองที่เราอยู่ไม่ค่อยมีคนไทยค่ะ คงต้องพึ่งพาสามีล่ะค่ะ ปกติเวลาเราไม่เข้าใจอะไร สามีจะอธิบายภาษาอังกฤษเป็นภาษาอังกฤษแบบง่ายให้เราฟังอีกที LOL

(อยู่มาสิบเดือนแล้วภาษายังไม่ดีขึ้นเลยค่ะ)
Back to Top
sascha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sascha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2012 at 11:19 - IP: 219.89.220.232 IP Information
ตกขาวใช้คำว่า discharge ค่ะ
ถ้าคันก็ใช้ irritat,ed
ถ้าฉี่แล้วแสบร้อนก็ใช้ burning, painful
ขอยาเหน็บช่องคลอด suppository
จำไม่ค่อยได้แล้วเลิกเรียนมานาน ถามได้ค่ะ
Back to Top
punyis View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote punyis Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Dec 2012 at 12:00 - IP: 223.207.78.153 IP Information

เท่าที่พอหามาได้ค่ะ เอามาแชร์กัน  เท่าที่พอหามาได้ค่ะ เอามาแชร์กัน  เท่าที่พอหามาได้ค่ะ เอามาแชร์กัน  เท่าที่พอหามาได้ค่ะ เอามาแชร์กัน  

การตรวจร่างกาย Physical Examination

ความดันโลหิต  Blood Pressure (mm Hg)

ชีพจร  Pulse rate

สายตา  Vision

โลหิตวิทยา  Hematology

หมู่เลือด  Blood group

ความเข้มข้นของเลือด  Complete Blood count 

จำนวนเม็ดเลือดขาวและแยกชนิด  White blood count  & differentiation

เกล็ดเลือด  Platelet smear

ลักษณะเม็ดเลือดแดง Red cell morphology

วิเคราะห์ปัสสาวะ   Urine Analysis

คลื่นไฟฟ้าหัวใจ  (EKG)

เอ็ซเรย์ทรวงอก  Chest  X-ray

ตรวจภายใน  Pap smear

น้ำตาลในเลือด  Fasting Sugar

ไขมันคลอเรสเตอรอล  Tot. Cholesterol

ไขมันไตรกลีเซอไรด์  Triglyceride

ประมาณนี้อ่ะค่ะ Wink

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 1.166 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters