Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามเพื่อนๆพี่ค่ะ เกี่ยวกับติดแบ็คลิสในประเทศไทย
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามเพื่อนๆพี่ค่ะ เกี่ยวกับติดแบ็คลิสในประเทศไทย

Author
Darda View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Darda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามเพื่อนๆพี่ค่ะ เกี่ยวกับติดแบ็คลิสในประเทศไทย
    Posted: 27 Dec 2012 at 00:58 - IP: 81.155.247.156 IP Information
มีพี่ๆหรือเพื่อน คนไหนรู้เกี่ยวกับเรื่องกฏหมายบ้างค่ะไหม คดีลักทรัพย์ คดีความ 10 ปี แต่เจ้าตัวอยู่ต่างประเทศ แล้วถ้ากลับไปประเทศไทย จะโดนจับไหมค่ะ ตอนนี้ก็ผ่านมาแล้ว 3 ปีค่ะ แล้วตำรวจจะรู้ไหมว่าเรากลับประเทศไทย แล้วจะต้องทำยังไงเรื่องถึงจะจบนะค่ะ
DSC09080
Back to Top
Parnvard View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Parnvard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 01:55 - IP: 79.121.52.89 IP Information
แนะนำให้ติดต่อทนายความที่เมืองไทยค่ะ เขาจะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้นะคะ
เราจะลองถามพี่ชายเราที่เป็นทนายให้นะคะ เผื่อมีคำแนะนำอะไรที่พอช่วยได้นะคะ
Back to Top
sam2514 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sam2514 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 03:05 - IP: 203.109.197.66 IP Information
สวัสดีค่ะ ขอตอบหลังไมค์นะค่ะ
ถ้าเป็นคดีความ โดนจับพิมพ์ลายนิ้วมือหรือเปล่าค่ะ  ถ้าติดแบล็คลีส แล้วเดินทางออกนอกประเทศได้อย่างไรค่ะ
เพราะว่าถ้าหนีคดี เค้าจะมีหมายจับหรือแบล็คลีส ที่ตำรวจตม. ที่สนามบินค่ะ
ขอรายละเอียดเพิ่มได้ไหมค่ะ  เผื่อช่วยเช็คข้อมูล
sam
Back to Top
HollyMook View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote HollyMook Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 06:59 - IP: 90.27.167.174 IP Information
ความรู้ไม่เยอะมาก แต่ถ้าคดีความยังไม่หมด กลับไทย ก็โดนจับสิค่ะ
ทำยังไงมันถึงจะจบ  ???
แนะนำให้ิอยู่ต่างประเทศจนกว่าคดีความจะหมด แล้วค่อยกลับไทย
หรือ หากทนไม่ได้ กลับมาไทยก็โดนจับที่ ตม ขาเข้า แล้วรับโทษตามคดี 

I believe in LOVE   ^^
Back to Top
iammai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iammai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 07:27 - IP: 86.10.143.130 IP Information
มีคดีติดตัว ระวังเข้าประเทศแล้วจะออกไม่ได้นะคะ เพราะต.ม.เค้าก็มีฐานข้อมูล 

ถ้าตามข้อเท็จจริงที่คุณบอกเป็นคดีลักทรัพย์ เป็นอาญาแผ่นดิน คือ ไม่สามารถประนีประนอมยอมความได้ หากเป็นคดีความแล้ว มีหมายจับออกแล้ว หมายนั้นจะอยู่ตลอดจนกว่าจะจับตัวบุคคลตามหมายนั้นมาได้หรือศาลเพิกถอนหมายจับนั้นเสียค่ะ
Back to Top
lovely63 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lovely63 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 08:44 - IP: 1.4.181.152 IP Information
ก็ต้องรอให้หมดอายุความก่อนถึงจะกลับได้  เพราะข้อมูลที่แบ็คลิสอยู่ที่ทะเบียนบ้าน  บัตรประชาชนด้วย
Back to Top
Parnvard View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Parnvard Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 13:53 - IP: 79.121.52.89 IP Information
ที่เพื่อนๆพูดมาถูกต้องค่ะ เช้าวันนี้เราโทร. ไปถามพี่ชายมาแล้ว  เขาบอกว่า ที่ตม.มีข้อมูลแบล็คลิสของเราเรียบร้อยแล้ว ดังนั้นหากเดินทางกลับต้องถูกจับค่ะ ทางที่ดีอย่าเสี่ยงเดินทางกลับค่ะ ส่วนจะแก้ไขให้คดีสิ้นสุดได้อย่างไร คงต้องคุยในรายละเอียดกับทนายค่ะ ให้เขาช่วยวิเคราะห์โอกาสและความเป็นไปได้ เพราะถ้าไม่สามารถแก้ไขได้ ทางทนายความจะให้คำตอบที่ชัดเจนกับคุณค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ
Back to Top
umiko View Drop Down

Post Options Post Options   Quote umiko Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 14:33 - IP: 24.237.91.135 IP Information
ทางเดียวทีจะกลับเมืองไทยได้คือเข้ามอบตัวค่ะและประกันตัวออกมาสู้คดีความในศาลซึ่งต้องใช้เวลานานมากกกก

เราเป็นคนนึ่งค่ะที่มีแบล็คลิสคดีคล้ายๆกันแต่เราเลือกที่จะสู้คดีค่ะ ผลคือศาลตัดสินยกฟ้องไปแล้วค่ะ

ตลอดเวลาที่เรื่องอยู่ที่ศาลก็เข้าออกต่างประเทศปกติค่ะ แต่ทาง ตมฺ. ก็จะมีข้อมูล หมายจับของเราอยู่

แต่ถ้าเรามีเอกสารยืนยันว่าเราเข้ามอบตัวแล้ว เรื่องถึงศาลแล้ว อาจต้องคุยกะเจ้าหน้าที่สักหน่อยเพราะบางคนเรื่องมากๆ

ขนาดตอนนี้ศาลยกฟ้องคดีของเราแล้ว แต่แบล็กลิสยังคงอยู่ที่ ตม.ค่ะ ต้องพงเอกสารติดตัวและอธิบายกันยืดยาวตลอดค่ะ
Back to Top
lala10 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lala10 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 15:39 - IP: 85.4.60.218 IP Information
อยากรู้ไว้ประดับ หนี้บัตรนี่ติดได้มะ   และ ติดBlacklistนี่ต้องโดนพิมม์ลายมือก่อนรึเปล่า   หรือกรณี แค่มีคนใส่ร้ายมีเส้นไปขี้ตู่ตร.ลงบันทึก๚โดยเจ้าตัวไม่รู้ทําได้มั้ย...รักคนตอบแท้งกิ้วBig smile
ps.
ของเราตรวจ ปว.อาชญากรรมมาเรียบร้อยจึงมานี่ได้

Edited by lala10 - 27 Dec 2012 at 15:40
พิมพ์ไทยทีไรผิดตกหล่นขออภัย Alles Gute zum Neujahr 2014.All are good in 2014,2557.
Durch Schaden wird man klug.
Stille Wasser sind tief.
Wer zuletzt lacht am besten.
Liebe macht blind.

Back to Top
iammai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote iammai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Dec 2012 at 22:54 - IP: 86.10.143.130 IP Information
Originally posted by lala10

อยากรู้ไว้ประดับ หนี้บัตรนี่ติดได้มะ   และ ติดBlacklistนี่ต้องโดนพิมม์ลายมือก่อนรึเปล่า   หรือกรณี แค่มีคนใส่ร้ายมีเส้นไปขี้ตู่ตร.ลงบันทึก๚โดยเจ้าตัวไม่รู้ทําได้มั้ย...รักคนตอบแท้งกิ้วBig smile
ps.
ของเราตรวจ ปว.อาชญากรรมมาเรียบร้อยจึงมานี่ได้

Black List บัตรเครดิตนี่เป็นภาษาบ้านที่เราเรียกกันเอง ตามปกติแล้วฐานข้อมูลการใช้บัตรเครดิตแต่ละผู้ให้บริการจะต้องเก้บข้อมูลเพื่อส่งฐานข้อมูลกลางไว้ค่ะ และต้องมีการแจ้งผู้ใช้บัตรให้ทราบ ที่บอกว่า Blacklist นั้น ความจริงแล้วก็เป็นการค้างหนี้บัตรเครดิตจากรายงานของฐานข้อมูลกลางเพื่อการตรวจสอบในการให้เครดิตของแต่ละบุคคลในอนาคตต่อไปค่ะ 

ส่วนการค้างชำระค่าบัตรเครดิตนั้นก็เป็นกรณีที่จะต้องฟ้องร้องเป็นคดีๆไปซึ่งเป็นคดีทางแพ่ง ซึ่งเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่มักจะไปใส่ว่าเป็นคดีผู้บริโภคแทนเพราะไม่มีค่าใช้จ่ายในทางศาลและดำเนินการได้รวดเร็วกว่าคดีปกติมากค่ะ ซึ่งบางคนอาจจะมองว่าเป็นผลเสียกับผู้บริโภคเพราะขั้นตอนรวดเร็วเกิน Big smile

ส่วนจะเป็นการใช้บัตรของคนอื่น หรือทำบัตรปลอมเพื่อใช้จ่ายสินค้า ในส่วนหลังนี้ถึงจะเป็นคดีอาญาค่ะ 
Back to Top
Darda View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Darda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2012 at 00:14 - IP: 81.155.247.156 IP Information
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำตอบค่ะ
DSC09080
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.187 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters