Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าประเทศสวีเดน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าประเทศสวีเดน

Author
Nino View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าประเทศสวีเดน
    Posted: 27 Nov 2009 at 22:18 - IP: 81.232.126.183 IP Information
สวัสดีค่ะ สมาชิกเลดี้อินเตอร์ทุกท่าน
กระทู้วีซ่าสวีเดน ขอรวบรวมข้อมูลที่จำเป็นในการทำเรื่องยื่นขอวีซ่าเข้าประเทศสวีเดน เพื่อใช้เป็นฐานข้อมูลสำหรับสมาชิกและท่านอื่นๆที่สนใจค่ะ

ข้อมูลที่รวบรวมไว้มาจากประสบการณ์โดยตรงของสมาชิกบ้านสวีเดน (และส่วนของตัวของชมนั้นต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่าน พี่ๆเพื่อนๆน้องๆจากเว๊ปบ้านไทย โดยเฉพาะพี่ชบาผู้ใหญ่บ้าน ที่แบ่งปันข้อมูลและกำลังใจดีๆให้กันและกันมาตลอด)

ข้อมูลเรื่องยูทีวีซ่า(UT VISA) สวีเดน

การขอวีซ่าเพื่อการอยู่อาศัย(ยูที วีซ่า) มีขั้นตอนการสัมภาษณ์ทั้งสองฝ่าย โดยเริ่มที่ฝ่ายผู้ยื่นขอก่อนคือตัวเรา และกระบวนการต่างๆจะส่งต่อไปยังสำนักงานดำเนินการเรื่องคนอพยพเ ข้าเมืองหรือเรียกสั้นๆว่า"ไมเกรชั่น" จากนั้นเจ้าหน้าที่จะทำการตรวจสอบเอกสารของเรา (ระยะเวลาส่งเอกสารจากไทยถึงสวีเดนอยู่ระหว่าง 3 -4 อาทิตย์)

จากนั้นเจ้าหน้าที่ก็จะทำการสัมภาษณ์ผู้รับรองเรา(สามีหรือแฟน) โดยที่อาจจะเรียกสัมภาษณ์หรือส่งเอกสารให้ตอบ แต่ ส่วนใหญ่แล้วจะส่งเอกสารให้กรอกเองที่บ้านของแฟนค่ะ(ร ะยะเวลาที่รอเอกสารจากไมเกรชั่นประมาณ 1 เดือนหรือเร็วกว่านี้)

ทีนี้ก็ส่งเอกสารกลับไปยังไมเกรชั่น อีกครั้ง ***(ระยะเวลาแต่ละกรณีไม่เท่ากัน ไม่มีมาตราฐานในเรื่องนี้ค่ะ)

***********กฏเกณฑ์ของสถานฑูตเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา โดยไม่แจ้งล่วงหน้า กรุณาตรวจเช็คเรื่องเอกสารเพิ่มเติมกับทางสถานฑูตทุกครั้ง******** 

รายละเอียดเอกสารค่ะ(กรณีของชมนั้นไม่เคยแต่งงานมาก่อน และยังไม่ได้จดทะเบียนกับชาวสวีดิชเมื่อตอนที่ขอวีซ่าค่ะ)

เอกสารการยื่นขอวีซ่า   ชื่อภาษาสวีดิช Uppehållstånd och arbetstillstånd(ut visa)

ชื่อภาษาอังกฤษ residence/work permit visa (ut visa)ประเทศสวีเดน

หรือเรียกว่าวีซ่าอยู่อาศัย หรือทำงาน ชั่วคราวเป็นเวลา 1 ปี/2ปี(ไม่ใช่วีซ่าถาวรนะคะ ถาวรจะได้เมื่ออยู่ครบตามเวลาและยื่นขอวีซ่าอีกครั้งค่ะ)

กรณีที่ยังโสด และมิได้จดทะเบียนสมรสมาก่อน(กรณีชม เป็นเรื่องของยังไม่ได้จดทะเบียนสมรสจากไทย แต่มาจดทะเบียนสมรสที่สวีเดน)

1.แบบฟอร์มการยื่นขอวีซ่า ดาว์โหลดจากเว๊ปไซค์ของสถานฑูตสวีเดน จำนวน 2 ชุด สามารกรอกด้วยลายมือ หรือ พิมพ์ใส่ก่อนปริ้นต์ก็ได้นะ

2.สำเนาทะเบียนบ้าน เฉพาะหน้าที่มีชื่อตนเอง

3.ใบรับรองความเป็นโสด ออกให้โดยอำเภอที่มีชื่ออยู่ตามทะเบียนบ้าน

4.ใบเปลี่ยนชื่อ(ถ้ามี)

5.บัตรประชาชนของตนเอง

6.รูปถ่าย ฉากหลังขาว 2 ใบ ขนาดพาสปอร์ตไซค์

7.personbevis ของผู้รับรองในสวีเดน

8.พาสปอร์ตของตนเอง วีซ่าที่ระบุหน้าที่เดินทางเข้าสวีเดน

เอกสารที่เป็นภาษาไทยทุกอย่างต้องนำไปแปลเป็นอังกฤษ หรือสวีดิช เท่านั้น จากร้านที่ทางสถานฑูตรับรอง (แนะนำควรตรวจสอบก่อนแปล และที่สำคัญเรื่องราคา ต้องเปรียบเทียบให้ดีก่อน)

จากนั้นนำเอกสารทั้งหมดทำเป็นสำเนา 2 ชุด ทั้งภาษาไทย และใบที่แปลมาด้วย บัตรประชาชนที่เป็นสมาร์ทการ์ดไม่ต้องแปล

***การยื่นเอกสารทุกอย่างสามารถเดินทางไปได้เวลา 8.00-12.00 ของวันจันทร์ อังคาร พฤหัสบดี และศุกร์ โดยไม่ต้องโทรนัดคิว(ต่างจากวีซ่าท่องเที่ยวที่ต้องโทรนัดคิวล่ วงหน้าผ่านโอเปร์เรเตอร์)

***เมื่อไปถึงแล้วกดบัตรคิวยื่นเอกสาร รับใบจ่ายเงินค่าวีซ่า ราคา 2200 บาท(ราคา ณ.วันที่ 2/11/2009) มาดำเนินการที่ธนาคารยูโอบี ชั้นล่าง และนำใบสลิปไปยื่นให้เจ้าหน้าที่ จากนั้นจะได้รับใบนัดสัมภาษณ์ พร้อมกับรายละเอียดที่ต้องนำมาเพิ่ม ในกรณีที่เอกสารไม่ครบ

*********เอกสารของผู้ที่เคยหย่าร้างและมีบุตร ก็มีใบทะเบียนหย่า ใบแสดงว่าเป็นผู้แทนโดยชอบธรรมในการดูแลบุตรแต่เพียงผู้เดียว ทั้งนี้ต้องยื่นขอวีซ่าให้บุตรด้วยนะค่ะ**********

Chompoo @ Sweden's Home
   1980 Trollhättan
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Nov 2009 at 22:31 - IP: 81.232.126.183 IP Information
วีซ่าท่องเที่ยวสวีเดน โดยน้องยุ้ย  Avatar

ยกข้อมูลจากน้องยุ้ยที่เคยโพสต์มาให้ค่ะ
อันดับแรก โทรไป เพื่อนัดเวลายื่นวีซ่าค่ะ ที่เบอร์นี้นะคะ 1900-222-202  นาทีละ 9 บ. ค่ะ ยุ้ยจำเวลาปิดทำการไม่ได้แล้วค่ะ เอาเป็นว่าพยายามโทรก่อน 16.00 น. ล่ะกันนะคะ เผื่อไว้ๆแต่ยุ้ยว่าปกติสถานทูตไม่ค่อยยุ่งนะคะ แต่ลองโทรไปนัดล่วงหน้าก็ดีค่ะ

สำหรับเอกสารตามนี้เลยค่ะ

เอกสารผู้เยี่ยม

1. แบบฟอร์มยื่นวีซ่า เชงเก้น

http://www.migrationsverket.se/blanketter/bob/visum/blvisa_1 19031_en.pdf

2. แบบฟอร์ม Appendix D- Family Appendix

http://www.migrationsverket.se/blanketter/bob/visum/blvisa_d _201031_en.pdf

3. Passport ตัวจริงเราค่ะ ถ้ามีเล่มเก่า ถือไปด้วยนะคะ + สำเนา Passport หน้าแรกไปด้วยค่ะ

4. รูปขนาด 2 ใบ พื้นหลังสีขาว มีอายุไม่เกิน 6 เดือนค่ะ passport-seized (45mm x 35mm) ยุ้ยใช้รูป 2 นิ้ว ปกติอ่ะค่ะ เห็นหน้าชัดเจนนะคะ เห็นใบหูด้วยค่ะ ( ยุ้ยเวอร์ไปเปล่าเนี่ย? )

5. หลักฐานการทำงาน หรือ การเรียน เช่น หนังสือลางาน หรือ เอกสารรับรองการเป็นนักศึกษา

6. สำเนาที่แสดงว่าเราจ่ายเงินค่าประกันการเดินทางแล้ว ในช่วงเวลาที่เราอยู่ที่นั่น

ยุ้ยใช้ประกันของบริษัท IAG ค่ะ ราคาไม่แพงใช้แบบ Schengen Standard สอบถามที่เบอร์นี้นะคะ TEL.0-2207-0266 ต่อ 4030-4034

7. สำเนาใบจองตั๋วเครื่องบิน

8. ใบเสร็จจ่ายค่าธรรมเนียมยื่นวีซ่า 2900 บ. จ่ายที่ธนาคารยูโอบี สาขาใดก็ได้ในกรุงเทพฯ นะคะ แต่ยุ้ยแนะนำไปจ่ายที่ชั้นล่าง ตึกแปซิฟิกเพลส ใกล้ๆ สถานทูตได้เลยค่ะ

ยุ้ยจำเลขที่บัญชีไม่ได้ แต่ตอนที่เราไปจองคิวกับ call center เราถามเค้าได้ค่ะ

****9. สำหรับพี่ๆ คนไหนที่ออกค่าใช้จ่ายเอง ต้องมีพวกหลักฐานทางการเงินจากธนาคารด้วยนะคะ

=========================

เอกสารของคุณแฟนค่ะ

1. Appendix E (Referent’s Appendix)

http://www.migrationsverket.se/blanketter/bob/visum/blvisa_e _213031_en.pdf
2. Civic Registration (Personbevis).

http://www.skatteverket.se/
3. Copy Passport หน้าแรก และหน้าที่มีแสตมป์เข้าออก เมื่องไทยของคุณแฟนค่ะ

4. bank statement
5. salary specification or pension specification

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Nov 2009 at 22:42 - IP: 81.232.126.183 IP Information
****ขอเชิญสมาชิกทุกท่านที่มีข้อมูลที่เป็นประโยชน์ มาร่วมแบ่งปันข้อมูลกันในกระทู้นี้นะค่ะ
****ส่วนที่บ้านสวีเดนนั้น เข้าไปทักทายกันได้ตลอดเวลาค่ะ

จะได้แบ่งแยกเป็นสัดเป็นส่วนในบ้านใหม่ และสะดวกในการสืบค้นข้อมูลด้วยค่ะ

Big smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 19:02 - IP: 81.232.126.183 IP Information
การจดทะเบียนสมรสไทยกับชาวสวีเดน  โดยพี่อ้อยAvatar

รายละเอียดเอกสารที่ต้องใช้ 

กรณีที่ต้องการจดทะเบียนสมรสในประเทศไทยนะคะ

เอกสารของฝ่ายชาย
1. ใบรับรองโสดของฝ่ายชายขอจาก Skatteverket
2. ใบรับรองที่มีพยานเซ็น 2 คน
3. สำเนา passport

เอกสารของฝ่ายหญิง
1. บัตรประชาชนใบเดียวค่ะ

ขั้นตอนการดำเนินการ
  - เมื่อได้รับเอกสารของฝ่ายชายครบแล้วก็เดินทางไปที่สถานทูตสวีเด น ถ.สุขุมวิท นะคะเพื่อทำการยืนยันเอกสารและบอกถึงวัตถุประสงค์ที่ต้องการจดท ะเบียนสมรสในประเทศไทย เพราะว่าเอกสารที่ได้มานั้นจะยังคงเป็นภาษาสวีเดนอยู่ค่ะ

- สถานทูตสวีเดน ก็จะทำการออกเอกสารรับรองให้ 1 ใบ แล้วก็จ่ายค่าธรรมเนียม 530 บาทค่ะ (ต้องแจ้งวัตถุประสงค์ให้ละเอียดก่อนที่เจ้าหน้าที่จะออกเอกสาร ให้นะคะ เช่น)

1. ชื่อ-นามสุกล หมายเลข passport บิดา-มารดา ชื่ออะไร
          2. อาชีพอะไร ที่อยู่ที่ทำงาน มีรายได้ต่อเดือนเท่าไหร่
          3. สถานะของผู้ร้องฯ โสด หรือหย่า (มีภาระหนี้สินอะไรบ้าง)
          4. ระบุชื่อบุคคลที่สามารถติดต่อและรับรองได้ของประเทศผู้ร้อง 2 คน ฯลฯ (รายละเอียดพวกนี้ต้องเช็คให้ดีๆ ก่อนที่จะออกจากสถานทูตนะคะจะได้มีผิดพลาด เพราะเวลาที่ไปจดทะเบียนน่ะ เจ้าหน้าที่คนไทยจะถามรายละเอียดอีกทีค่ะ ที่เขตบางรัก ไม่ถามค่ะ เจ้าหน้าที่ชำนาญงาน แต่ที่อื่นๆ มีค่ะ)

เมื่อได้เอกสารจากสถานทูตแล้วก็ต้องนำไปแปลเป็นภาษาไทยก่อนค่ะ แล้วถึงจะนำไปประทับตรารับรองที่กงสุลแจ้งวัฒนะ หลังจากประทับตรารับรองเรียบร้อยแล้ว+สำเนา passport+passport ตัวจริงของแฟน ทีนี้ก็ถึงเวลาสำคัญค่ะ สามารถเดินทางไปจดทะเบียนสมรสได้ทุกเขต,อำเภอ ในประเทศไทยค่ะ

หมายเหตุ : ถ้าจะให้แน่นอน และชัวร์สุดๆ โทร ไปถามสถานทูตก่อนก็ดีนะคะ เผื่อเขาจะเปลี่ยนนโยบายน่ะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nino Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Dec 2009 at 03:14 - IP: 81.232.126.183 IP Information
การขอซิตี้เซ่น สวีเดน โดยมะม่วง Avatar

ขอตอบตามประสบการณ์นะคะ
มะม่วงมาอยู่สวีเดนตั้งแต่ปี 2004
ไม่เคยแต่งงานหรือจดทะเบียนสมรสเลยค่ะ
คู่ที่อยู่ด้วยกันแบบไม่จดทะเบียนเรียกว่าคู่ sambo ก็มีสิทธิ์เหมือนคู่แต่งงานทั่วๆไป
ถ้าเลิกกันสมบัติทุกอย่างที่หามาด้วยกันก็ต้องแบ่งครึ่ง
มะม่วงเลิกกับแฟนคนแรกหลังจากปีที่สองก็ไม่เสียสิทธิ์ใดๆค่ะ
นอกจากเรื่องเงิน,งาน,ภาษาและที่อยู่อาศัย เท่านั้นที่เป็นปัญหา LOL
แต่ยังขอเปลี่ยนสัญชาติไม่ได้ต้องรอให้ครบห้าปีก่อน

เรื่องขอเปลี่ยนสัญชาติ อ่านในเวปของ
http://www.migrationsverket.se
ขอก๊อบมาเฉพาะส่วนที่เกี่ยวกับสาวๆที่นี่นะ
เผื่อจะได้เป็นประโยชน์ สำหรับคนที่อยากมีพาสปอร์ตสวีเดนไว้ไปเที่ยวรอบโลก 

Kortare tid om du lever tillsammans med en svensk medborgare

Är du gift, lever i ett registrerat partnerskap eller är sambo med en svensk medborgare sedan minst två år tillbaka kan du söka svenskt medborgarskap redan efter tre år i Sverige.
ถ้าสาวๆท่านใดแต่งงานหรือว่าอยู่แบบคู่ซัมบู กับหนุ่มที่ถือสัญชาติสวีดิชสองปีขึ้นไป
พอเข้าปีที่สามก็สามารถขอเปลี่ยนสัญชาติได้เลยที่สวีเดน
Har din make, maka, partner eller sambo tidigare haft ett annat medborgarskap måste han eller hon ha varit svensk medborgare i minst två år.
แต่ถ้าสามีหรือคู่ซัมบูของคุณถือสัญชาติอื่นที่ไม่ใช่สวีดิชมาก่อน เขา/หล่อน จะต้องได้สัญชาติสวีดิชอย่างน้อยสองปี
Det räcker inte att ni är t.ex. gifta — ni måste också bo tillsammans.
แค่แต่งงานเท่านั้นไม่เพียงพอ คุณจะต้องพักอาศัยด้วยกันด้วยนะ

สะใภ้ท่านใดอยู่กับแฟนครบสามปีรีบไปเปลี่ยนเลยนะ เวลาไปเที่ยวอังกฤษจะได้ไม่ต้องขอวีซ่า Smile

Back to Top
patty11 View Drop Down
PR สะใภ้จิงโจ้

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2010 at 01:27 - IP: 222.123.12.59 IP Information
http://translate.google.co.th/translate?hl=th&sl=fr&tl=th&u=http%3A%2F%2Fwww.norvege.ci%2FEmbassy%2Fvisas%2FEtablissement-dun-code-communautaire-des-visas-Schengen-et--nouveau-formulaire-de-demande-de-visa-Schengen-court-sejour%2FEtablissement-dun-code-communautaire-des-visas-Schengen-et--Nouveau-formulaire-de-demande-de-visa-Schengen-court-sejour%2F
แอบมาแจมค่ะสำหรับพี่น้องสะใภ้ฝั่งยุโรปค่ะ เอาเวบลิงค์ มาฝากค่ะ อัพเดทสำหรับการขอยื่นวีซ่าเชงเก้น ล่าสุดฉบับ 5เมษยาน 2010 ค่ะ

Edited by patty11 - 19 Aug 2553 at 01:28
Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top
nachadipa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nachadipa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2010 at 16:53 - IP: 113.53.191.0 IP Information

สวัสดีค่ะ  คุณอ้อย  ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลที่ลงไว้  เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ   พรุ่งนี้จะไปยื่นเอกสารเรื่องขอจดทะเบียนสมรสในไทยพอดี  แฟนส่งเอกสารมาให้หลายวันแล้ว  แต่ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มขั้นตอนอย่างไร  เกือบจะไปให้บริษัทคอนซัลท์ ทำให้แล้วเชียว  แต่ก็ยังเสียดายตังค์เพราะค่อนข้างแพงค่ะ  Smile

ใกล้คริสมาสต์แล้ว  ขอให้ได้รับความสุขมากมายนะคะ  ขอให้รวยๆ ..สุขภาพแข็งแรงด้วยค่ะ  Smile
ณัช..1961/สะใภ้สวีเดน/Sollentuna/Bangkok now.

คนเรามี 2 สิ่งที่เหมือนกัน     มีเกิด........ มีดับ...
Back to Top
chayada2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chayada2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2010 at 17:25 - IP: 90.229.166.7 IP Information
Udon / Landskrona# ....ถ้าคุณเชื่อว่าสิ่งนั้นจะสำเร็จ คุณจะมองเห็นโอกาส

.....ถ้าคุณเชื่อว่ายังไงก็ไม่สำเร็จ ไม่มีทางเป็นไปได้..คุณจะมองเห็นแต่อุปสรรค Robert Anthony
Back to Top
DeeDy1985 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote DeeDy1985 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Dec 2010 at 19:41 - IP: 83.185.135.17 IP Information
 Hello na ka p' chom i come here to say thank you so somuch to you and p' Aoi naka 
 I will say i can be here to day becaurse of your help... rigth now everything be fine for me....
im enjoy and so so happy here kha....Smile 
   Have a good time na kha  and  thank  a lots for your helps again and again kha....

God jul till du och du familjen .......na kha
 Tack sa mycket  .......Hej då
                                                        Noo Dee
Back to Top
chompoo13 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote chompoo13 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2011 at 12:56 - IP: 124.120.237.69 IP Information
สอบถามนิดนึงค่ะ กรณีถ้าเราต้องการเปลี่ยนสัญชาติเป็นสวีดิชต้องทำอย่างไรบ้าง  พอดีแต่งงานกับสามีชาวเดนมาร์ก แล้วเราไปเที่ยวที่สวีเดนกันมา  ปรากฎว่าชอบ  เลยคิดว่าอาจจะต้องย้ายไปอยู่ที่นู้น  แต่เราจะต้องทำไงบ้างค่ะ ในการขอวีซ่อยู่ระยะถาวร  รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ  อ่อ  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกวันนี้เองค่ะLOL
Back to Top
tita_goran View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tita_goran Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2011 at 14:05 - IP: 110.77.164.58 IP Information
Originally posted by chompoo13

สอบถามนิดนึงค่ะ กรณีถ้าเราต้องการเปลี่ยนสัญชาติเป็นสวีดิชต้องทำอย่างไรบ้าง  พอดีแต่งงานกับสามีชาวเดนมาร์ก แล้วเราไปเที่ยวที่สวีเดนกันมา  ปรากฎว่าชอบ  เลยคิดว่าอาจจะต้องย้ายไปอยู่ที่นู้น  แต่เราจะต้องทำไงบ้างค่ะ ในการขอวีซ่อยู่ระยะถาวร  รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ  อ่อ  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกวันนี้เองค่ะLOL

สวัสดีค่ะ น้องชมพู13 รบกวนเข้าไปที่ลิงค์นี้เลยนะคะ บ้านสวีเดนค่ะ ไปสอบถามในบ้านได้เลย จะมีพี่ๆ น้องๆ ที่อยู่ฝั่งสวีเดนมาตอบให้ค่ะ

http://www.ladyinter.com/forum_topics.asp?FID=39
Back to Top
chompoo13 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote chompoo13 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2011 at 16:48 - IP: 124.120.212.250 IP Information
ขอบคุณมากค่ะSmile
Back to Top
suvanna View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote suvanna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2012 at 00:35 - IP: 84.55.91.87 IP Information
สวัสดีค่ะ
อยากจะขอคำปรึกษา พี่ๆ หน่อยค่ะ  คือว่า น้อยจะขอวีซ่าให้หลานสาว น้อยต้องใช้แบบฟร์อม ตัวไหนค่ะ
หลานสาว แค่ แปดขวบค่ะ และเอกสารต้องมีอะไรบ้างค่ะ
ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนนะนำ และการช่วยเหลือ
Back to Top
omjai.bua View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote omjai.bua Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2012 at 14:42 - IP: 101.51.90.116 IP Information

สวัสดีค่ะพี่ savanna อ้อมก็เคยทำวีซ่าไปสวีเดนค่ะ  วีซ่าที่อ้อมทำเป็นวีซ่าไปเยี่ยมแม่ เอกสารของพี่ savannaกับเอกสารของอ้อมก็น่าจะคล้ายๆกันนะค่ะ เพราะเป็นวีซ่าเยี่ยมญาติเยี่ยมครอบครัวเหมือนกัน อ้อมยื่นวีซ่าครั้งแรกเมื่อ5ปีที่แล้วค่ะ แม่อ้อมก็ช่วยไปหาข้อมูลจากเพื่อนๆคนไทยที่เคยเชิญญาติๆมาประเทศสวีเดนว่าจะต้องทำยังไง ใช้เอกสารอะไรบ้าง อ้อมยื่นเองก็ผ่านค่ะดีใจค่ะ ได้ไปหาแม่

ปีต่อมาอ้อมก็ยื่นวีซ่าเป็นครั้งที่2ไปเยี่ยมแม่อีกครั้งค่ะก็ผ่านเหมือนเดิมค่ะ คราวนี้พอไปถึงจะต่อวีซ่าอีก3เดือนแต่วีซ่ากลับต่อไม่ผ่านค่ะแถมถูกส่งตัวกลับอีก หลังจากนั้นอ้อมก็เลยยื่นวีซ่าอีกเป็นครั้งที่3ในปีต่อมาค่ะ  แต่ไม่เพียงแต่ถูกปฏิเสธวีซ่า เท่านั้นนะค่ะ ปรากฏว่าคราวนี้ถูก Blacklist  3ปีเลยค่ะ อ้อมเองก็ไม่รู้เหตุผลว่าทำไมทั้งๆที่เอกสารที่ใช้ยื่นก็ยื่นแบบเดิม

อ้อมก็ไม่รู้จะทำยังไง อ้อมก็เลยลองเปิดหาในเว็บของสถานทูต พอเข้าไปก็มีแต่ภาษาอังกฤษ ซับซ้อนอ่ะคะอ้อมก็ไม่เข้าใจ เพื่อนๆแม่ที่ตอนนี้อยู่ที่สวีเดนก็เลยแนะนำว่าให้ลองหาจากในเว็บต่างๆดูค่ะ จะมีคนมาโพสต์ว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ข้อมูลในแต่ละเว็บไม่เหมือนกันเลยค่ะ อ้อมสับสนมาก อยากไปหาแม่ก็อยากไป

ในหลายๆเว็บก็เจอหลายคนที่เข้ามาโพสต์ที่เค้าเองก็มีปัญหาเหมือนอ้อม คือวีซ่าไม่ผ่าน หลายคนเค้าก็แนะนำในเว็บไซต์ที่อ้อมเข้าไปอ่านเจอว่าเคสยากๆ แบบนี้ต้องเข้าไปให้ที่พีพีวีซ่าช่วยให้แล้ว อ้อมก็เลยเปิดเว็บเข้าไปดู แล้วก็เจอว่าบริษัทนี้มีถึงเจ้าหน้าที่ที่เคยเป็นคนสัมภาษณ์วีซ่าของสถานทูตสวีเดนเลยนะค่ะที่เป็นคนเข้ามาให้คำปรึกษา ดูน่าเชื่อถือมาก แล้วก็น่าจะช่วยแก้ปัญหาของอ้อมได้ อ้อมก็เลยลองโทรเข้าไปสอบถามดู

Back to Top
omjai.bua View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote omjai.bua Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Oct 2012 at 14:43 - IP: 101.51.90.116 IP Information

อ้อมเล่าต่อนะค่ะ  ทางเจ้าหน้าที่ของบริษัทเค้าก็เลยนัดให้อ้อมเข้าไปปรึกษากับอดีตเจ้าหน้าที่จากสถานทูตคนนี้ที่ประจำอยู่กับพีพีวีซ่าค่ะ อ้อมก็เลยเล่าเรื่องทั้งหมดให้ท่านฟัง ท่านก็เลยอธิบายให้อ้อมฟังว่า แต่ละคนที่จะยื่นวีซ่าไปนั้น เอกสารของแต่ละคนที่จำเป็นต้องใช้ไม่เหมือนกัน แถมเอกสารที่จะต้องยื่นมันก็เปลี่ยนไปทุกปี เอกสารที่เคยยื่นไปในปีที่แล้ว ถ้าเราเอามายื่นในปีนี้ยังไงมันก็ไม่ผ่าน อ้อมก็เลยถึงบางอ้อเลยค่ะ ว่าอ๋อ ที่อ้อมพยายามยื่นวีซ่าเองในครั้งที่ ทั้งๆที่ เอกสารก็เหมือนเดิมกับครั้งแรกๆทำไมมันถึงไม่ผ่าน เพราะเอกสารมันเปลี่ยนตลอดเลยนี่เอง

อ้อมเลยตัดสินใจให้พีพีวีซ่าเป็นคนทำเอกสารให้ อ้อมเป็นคนต่างจังหวัด อ้อมแค่ส่งเอกสารมาให้บริษัทตามที่เค้าบอก แม่อ้อมก็ส่งเอกสารมาให้ตามที่บริษัทบอกเหมือนกัน อ้อมไม่ต้องเดินทางเข้ากรุงเทพบ่อยๆเลยค่ะ แค่วันที่สัมภาษณ์อ้อมต้องเข้ามาที่กรุงเทพ ทางพีพีวีซ่าก็เตรี้ยมเรื่องสัมภาษณ์ให้อ้อม ว่าอ้อมจะต้องพูดยังไง ตอบคำถามสถานทูตยังไง แล้วก็มีเจ้าหน้าที่ของพีพีวีซ่าพาอ้อมไปสถานทูตด้วยเพื่อไปยื่นวีซ่า พอไปถึงสถานทูตอ้อมก็ไม่ต้องทำอะไรเลยนะค่ะ เพราะทางเจ้าหน้าที่ของพีพีวีซ่าเป็นคนจัดการทุกอย่างที่สถานทูตให้อ้อมหมดเลยค่ะ เป็นกันเองมากๆเลยค่ะ  

หลังจากนั้นอ้อมก็รอลุ้นผลค่ะ ตื่นเต้นมากค่ะตอนนั้นว่าวีซ่าจะผ่านมั้ยหลังจากรอมาตั้ง3ปีตื่นเต้นจริงๆ  ปรากฏว่าวีซ่าอ้อมผ่านค่ะ อ้อมดีใจมากเพราะจะได้ไปหาแม่อีกครั้ง อ้อมต้องขอยกเครดิตให้พีพีวีซ่ามาก อ้อมจึงอยากมาแชร์ประสบการณ์ให้ทุกคนที่อยากจะทำวีซ่าไปสวีเดนได้รู้ว่าเอกสารของแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆ แล้วเอกสารที่ใช้มันก็เปลี่ยนไปตลอด ถ้าเราไปยื่นเองแบบไม่รู้อะไรเลยเหมือนอ้อม พอไม่ผ่านมันก็จะติดเป็น blacklist ไปเลย เสียประวัติไปเลยคะ งั้นอ้อมขอติดเว็บบริษัทนี้ให้พี่ suvanna แล้วก็เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่อยากจะไปยื่นวีซ่าสวีเดนหน่อยนะค่ะ เป็นเพราะพีพีวีซ่านี้จริงๆที่ให้ทำให้อ้อมได้ไปเจอแม่ค่ะ www.pp-visa.com เบอร์โทรนะค่ะ 086-304-0728  กับ 085-934-4377

Back to Top
keakei View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote keakei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2013 at 02:33 - IP: 85.24.236.35 IP Information
รบกวนถามด้วยนะค๊ะ คือแต่งงานมาอยู่สวีเดนได้ 3 เดือน มาพร้อมกับลูกสาวอายุ11ปี ตอนนี้สามมีเริ่มแสดงความเบื่อหน่ายเรามาก ทะเลาะกันบ่อยมากเนื่องจากเค้าชอบคุยแชทกับผู้หญิงอื่นตลอดเวลา พอเราถามเค้าก้อหาเรื่องว่าเราโน่นนั้นนี้ สงสารลูกที่เห็นเราไม่มีความสุข แล้วสามีก้อชอบคุยแต่กับผู้หญิงตามเว๊ยต่างๆบ้าง แทงโก้บางส่งข้อความหากันตลอด เราก้อเห็นลูกก้อเห็นเคยบอกคุยกันหลายครั้งก้อทะเลาะ เค้าบอกว่าคนสวีเดนชอบคุยกันกับพื่อนแบบนี้แต่เราคิดว่าไม่ใช่หรอกดพื่อนน่ะ เพราะเค้าติดโทรศัพท์ไม่เคยห่างตัวเลยอาบน้ำ เข้าห้องน้ำก้อเอาไปด้วย เมื่อก่อนไม่เป็นไม่เคยหวงโทรศัพท์ ตั้งแต่เราขอวีซ่ากลับมาจากเมืองไทยนี่แหละเป็นหนักเลย ตั้งรหัสผ่านโทรศัพท์ด้วยบางที พอเราหันไปดูบ่อยๆ ก้อจะทำเป็นเล่นเกม เรารู้จักกันน้อยมากแล้วแต่งงานเลย อย่างอื่นก้อดีแต่เวลาคุยชอบหาเรื่องให้ทะเลาะกันตลอดเบื่อมาก เราอยากเลิกมากๆ แต่มีเพื่อนบอกว่าทนก่อนให้ผ่าน2ปี แล้วค่อยเลิก อยากเพื่อนๆว่า 1.ถ้าเราแต่งงานแล้ว พออยู่ครบ 2ปี ต้องต่อวีซ่าแบบไหนค่ะ เราได้บัตรประชาชนที่นี่แล้วมีเลข4ตัวแล้วด้วย 2.ถ้าทนได้ถึงสองปีแล้วได้วีซ่าถาวรแล้วขอเลิกกับเค้าเลยเราต้องย้ายออกจากอพาร์เม้นเค้า เรามีลูกต้องหาที่อยู่ใหม่เลยใช่ไหม อพารเม้นเค้าเป็นคนเช่าเค้าเคยไล่เราออกจากบ้านด้วยตอนทะเลาะกันไม่รู้ต้องทำไงช่วยรบกวนตอบด้วยนะค๊ะ คิดมากเรื่องนี้จริงๆ
Back to Top
kiengs View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kiengs Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2013 at 21:46 - IP: 192.168.0.114 IP Information
ก็อาจจะต้องบอกว่าปัจจุบันแนวโน้มการขอวีซ่าสวีเดน  มีความยากมากขึ้นเรื่อยๆ อันเกี่ยวเนื่องกับปัญหาล่วงละเมิดต่อกฎตรวจคนเข้าเมืองประเทศสวีเดนอยู่เนื่อง ทั้งโดยไม่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ จึงควรมีสติพิจารณาอย่างรอบคอบและได้โปรดเห็นใจบุคคลที่จะมายื่นขอวีซ่าสวีเดน ในอนาคตนะครับ วาจะต้องเจอกับมาตรการที่เข้มงวดขึ้นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ด้วยความหวังดีศูนย์รับทำวีซ่าสวีเดน SP CENtER 
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.172 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters