Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: ยาคุมกำเนิด
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ยาคุมกำเนิด

Author
kabby View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote kabby Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ยาคุมกำเนิด
    Posted: 23 May 2010 at 11:40 - IP: 110.49.204.246 IP Information

อยากรบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆ ในคลับว่า มีใครที่มีประสบการณ์ในการใช้ยาคุมกำเนิดบ้างค่ะ เวลาที่อยู่กะคุณแฟน ในกรณีที่ยังไม่พร้อมที่จะมีเจ้าตัวเล็ก LOLLOLEmbarrassedEmbarrassed และยี่ห้อ ใหนและแบบไหนที่ ปลอดภัยที่สุดหน่ะค่ะ คือไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ไงก้ช่วยกันหน่ะน่ะค่ะ TongueLOL

Patgirl
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2010 at 12:55 - IP: 85.211.214.210 IP Information
ถ้ายังไม่เคยใช้ยาคุมกำเนิดมาก่อน แนะนำว่าให้ไปหาคุณหมอค่ะ คุณหมอจะตรวจแล้วก็ให้ยาคุมชนิดที่เหมาะกับคุณค่ะ เพราะถ้าเลือกสุ่มที่จะลองใช้อาจจะมีอาการแพ้ได้น๊ะค๊ะ
สบาย...สบาย...ถูกใจก็คบกันไป
Back to Top
noom Portsmouth View Drop Down

Post Options Post Options   Quote noom Portsmouth Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2010 at 13:13 - IP: 82.19.249.83 IP Information
 นุ่มเคยใช้หลายยี่ห้อ ค่ะ... แต่ละยี่ห้อ ก็ราคากลางๆ ร้อยกว่าบาท ถึง สี่ร้อยกว่าบาท เพราะเห็นว่า ดีอย่างนั้น ดี อย่างนี้
แบบว่าอยากสวย ฮ่าๆLOL
  ทานไป 2 อาทิตย์ นุ่มก็มีอากาศแพ้ ต่างกัน
 ปวดนม แบบว่าจับไม่ได้Cry เปลียนใหม่  ก็เหนื่อยง่าย อ่อนเพลียDead
เปลียนอีก ก็ กินอาหารอร่อยหน้าคล้ำ ดำ เป็นสิวConfused
ไปหาคุณหมอ บ่อยๆ  จนตอนนี้มาหยุดที่ Femodene
แล้วแต่ โฮโมนของแต่ละคน...เราไม่สามารถรู้ได้ นอกจากลองและมีอาการ ถึงไปถามคุณหมอWink

Edited by noom Portsmouth - 23 May 2553 at 13:15
Mrs mason 1982

ร่วมรณรงค์ลดกระทู้ ลดปัญหาข้อมูลเต็ม บ้านกล้วยไม้

Back to Top
Gameme View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Gameme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2010 at 14:33 - IP: 81.167.203.29 IP Information

ูููููถ้าิอยู่ที่ไทย นี้ไม่ทราบคะ เเต่ปรึกษาเภสัชกรไว้เป็นดีคะ  ขอให้เขาเเนะนำก่อน ถ้าไม่เคยใช้ 

เเต่ถ้าอยู่ต่างประเทศ เราต้องปรึกษาหมอคะ เพราะคุณหมอจะเป็นผู้ออกใบสั่งยาให้เรา ถ้าไม่มีใบสั่งยา เราจะไม่สามารถซื้อยาคุมกำเนิดได้ตามร้ายขายยาคะ ใบสั่งยาเเต่ละใบ รับยาได้ 3 ครั้ง หรือ 3 กล่องต่อปี เเต่ล่ะกล่องบรรจุเเผงยาคุมไว้ 3 เเผงคะ  รวมทั้งหมดเเล้ว ก็สำหรับ 9 เดือน ต่อ 1 ใบสั่งยาคะ

เเต่ยาคุมกำเนิดก็มีหลายประเภทคะ ทั้งยาเม็ด ฝั่งยา ชีดยา เเละที่เป็นเเบบพลาสเตอร์ติดตามร่างกายคะ Smile

การศึกษาที่พ่อเเม่ปราถนาให้ลูกเรียน ลูกจะเรียน เพื่อทั้งพ่อเเม่เเละตัวของลูกเอง เพราะการศึกษาคือสมบัติที่ดีที่สุดพ่อเเม่ให้ลูกมา Kunnskap er veien ut av fattigdom.

Back to Top
jokinen View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jokinen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2010 at 19:05 - IP: 80.247.245.218 IP Information
แอนหลั่งข้างนอกมาจะสองปีแล้วก็ยังไม่เห็นท้องเลยค่ะหรือว่ามดลูกไม่แข็งแรงแต่แอนมีลูกสองคนแล้วค่ะ
Back to Top
Cat1975 View Drop Down
PR สะใภ้ ฮอลแลนด์

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2010 at 19:24 - IP: 83.86.28.215 IP Information

ไปอ่านเจอโดยบังเอิญในเว็ป kapook.com ก็เลยแวะเอามาแปะให้อ่านนะคะ เป็นคนที่กินยาคุมไม่ได้ อ๊วกทุกครั้ง เลยใช้แบบฉีดทุก 3 เดือนเอา แล้วแต่เราน่ะค่ะ เลิกฉีดมาจะ 10 ปีได้แล้วค่ะ เพราะสามีทําหมันแล้ว  

การใช้ยาเม็ดคุมกำเนิดในหญิงวัยเจริญพันธุ์ (มูลนิธิหมอชาวบ้าน)

มหาวิทยาลัยหัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ ศึกษาการใช้ยาเม็ดคุมกำเนิดในหญิงวัยเจริญพันธุ์ อายุ 15-45 ปี จำนวน 300 คน ส่วนใหญ่จบการศึกษาระดับปริญญาตรี

จากการศึกษาพบว่า ร้อยละ 92.7 รู้จักวิธีคุมกำเนิดโดยใช้ยาเม็ดคุมกำเนิด เหตุผลที่เลือกใช้วิธีนี้ ร้อยละ 68.8 เห็นว่าสะดวก ส่วนร้อยละ 65.6 เห็นว่าหาซื้อง่าย ส่วนการรับรู้วิธีใช้ยาเม็ดคุมกำเนิดนั้นร้อยละ 64.5 ทราบจากร้านขายยา ร้อยละ 82.5 อ่านจากเอกสารกำกับยา

อย่างไรก็ตามผลการศึกษาชี้ว่า มีเพียงร้อยละ 53.6 เท่านั้นที่ใช้ยาถูกวิธี ปัญหาที่เจอส่วนใหญ่คือ การเริ่มต้นกินยาอย่างไม่ถูกวิธี และไม่ทราบการปฏิบัติตนเมื่อเกิดกรณีลืมกินยา จากกลุ่มตัวอย่างที่เคยใช้ยา เม็ดคุมกำเนิด พบว่ามีจำนวนมากถึงร้อยละ 8.9 ที่เคยมีประวัติตั้งครรภ์ขณะใช้ยาเม็ดคุมกำเนิดเนื่องจากการลืมกินยา

อาจารย์ ปิยะวัน วงษ์บุญหนัก อาจารย์ประจำคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยหัวเฉียวฯ ให้ความเห็นว่า แม้ผู้หญิงส่วนใหญ่จะรู้จักการใช้ยาเม็ดคุมกำเนิด แต่บางครั้งอาจได้รับข้อมูลหรือคำแนะนำเรื่องวิธีใช้ที่ถูกต้องยังไม่ครบถ้วน การเริ่มต้นกินยาคุมกำเนิดชนิดเม็ดที่ถูกต้องนั้น ให้เริ่มวันแรกที่ประจำเดือนมา หรืออย่างช้าคือเริ่มต้นไม่เกินวันที่ 5 ของประจำเดือน

กรณีเริ่มกินยาแผงแรก ให้ใช้วิธีคุมกำเนิดอื่น เช่น ใช้ถุงยางอนามัยร่วมด้วยในช่วง 2 สัปดาห์แรก

กรณีลืมกินยาหาก ลืม 1 เม็ด ให้กินยานั้นทันทีที่นึกได้ และกินเม็ดถัดไปตามปกติ ถ้าลืมมากกว่า 1 เม็ด ให้อ่านคำอธิบายในเอกสารกำกับยาอย่างละเอียด เพื่อให้คงผลในการคุมกำเนิดและต้องใช้ถุงยางอนามัยร่วมด้วย หรืองดการมีเพศสัมพันธ์เป็นเวลา 7 วัน

การใช้ยาที่ไม่ถูกต้อง อาจทำให้เกิดการตั้งครรภ์ที่ไม่พึงประสงค์ ซึ่งเป็นสิ่งที่สังคมไทยยังไม่ยอมรับ บ่อยครั้งนำไปสู่การทำแท้งเถื่อน คลอดแล้วทิ้ง หรือไม่มีความพร้อมที่จะดูแลเด็ก

ดังนั้น จึงควรมีแนวทางในการป้องกันปัญหาดังกล่าว โดยการเผยแพร่ความรู้เรื่องการใช้ยาเม็ดคุมกำเนิดที่ใช้อย่างแพร่หลาย ให้ประชาชนมีความเข้าใจที่ถูกต้องและชัดเจนมากขึ้นกว่าเดิม

ขอขอบคุณข้อมูลจาก

มูลนิธิหมอชาวบ้าน 

วันศุกร์ที่ 21 พฤษภาคม พ.ศ. 2553

Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top
dchaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dchaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2010 at 19:54 - IP: 203.201.135.182 IP Information
ถ้ายังไม่เคยทาน แนะนำปรึกษาหมอก่อนดีกว่าเหมือนเพื่อนๆ แนะนำค่ะ แต่ส่วนตัวก็ทานอยู่ค่ะตอนนี้ ครั้งแรกใช้ของไดแอน ทรมานมากๆ ค่ะ ใช้ได้ประมาณ 10 วันเลิกทานเพราะมีการการแพ้ เบื่อ หลายอารมณ์ในหนึ่งวัน อยากบอกว่าทรมานจริงๆค่ะ คงเป็นเพราะฮอร์โมนสูง หลังจากนั้นเลยเปลี่ยนโดยบอกเภสัชร้านยาว่าเอาฮอร์โมนต่ำสุด เค้าแนะนำให้ทานยี่ห้อจำไม่ได้ต้องขอโทษด้วยค่ะ กล่องสีเขียวรูปหน้าผู้หญิง ราคาประมาณ 400-430 บาท ราคาแต่ละร้านไม่ค่อยเท่ากันค่ะ ดีมากค่ะ ไม่แพ้เลย แถมช่วยเรื่องผิวพรรณด้วย ไม่มีผลเรื่องน้ำหนักด้วย หลังจากใช้มาเกือบหนึ่งปี เปลี่ยนอีกแล้วค่ะ(เพราะราคาสูง555 อยากลอง แต่คิดว่าถ้าใช้แล้วไม่ดีจะกลับไปใช้ตัวเดิมค่ะ) ตอนนี้ใช้ เมอซิลอน 28 แต่ซื้อมาลองแค่สองกล่อง ตอนนี้เริ่มใช้กล่องสองแล้วค่ะ หมดเมื่อไรก็ไม่ทานแล้วจะปล่อยมีน้องค่ะ อายุเยอะแล้ว อ้อ ผลของการทานเมอซิลอน 28 ไม่มีอาการแพ้ เบื่อ เหนื่อย ซึมเศร้า แต่ชอบทาน หิวบ่อย ใช้ยาคุมยังไม่ถึงสองเดือนน้ำหนักขึ้นมา 1.20 กก. ส่วนตัวแล้วชอบนะคะ เพราะเป็นคนผอม อยากอ้วน เลยถูกใจค่ะ
Back to Top
janthira View Drop Down

Post Options Post Options   Quote janthira Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2010 at 20:03 - IP: 113.53.203.68 IP Information

ปรีกษาหมอดีที่สุดคะ ชัวร์ป๊าบClap

พ่อแม่คือสิ่งที่วิเศษที่สุดในโลก
Back to Top
sandysine5 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sandysine5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 May 2010 at 21:47 - IP: 222.123.34.147 IP Information
คือ ช่วงก่อนที่อยู่อังกฤษซื้อยาคุมไปจากไทยอ่ะคะ ยี่ห้อ yaz แรกๆช่วงเดือนแรก ก็จะมีอาการคลื่นไส้นิดหน่อยอ่ะคะ แต่พอพ้นช่วงนั้นมาอาการก็ปกตินะคะ และเหมือนทานแล้วจะผอมลง ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับยาคุมหรือเปล่านะคะ อาจจะคิดไปเอง แหะๆ LOL

คำถามคือ ตอนนี้กลับมาเปลี่ยนวีซ่าที่ไทยนะคะ แต่กลับไปอังกฤษคราวนี้ จะทานยาตัวเดิมดีมั๊ย เพราะส่วนตัวก็ชอบยายี่ห้อนี้นะคะ แต่ปัญหาคือต้องจ่ายเงินอะดิ ... หุๆ แต่ถ้ากลับไปอังกฤษแล้วไปหาหมอ เอาใบสั่งยาไปรับยา ก็จะฟรี แต่มีข้อกังวลเรื่องตัวยาหน่ะคะ กลัวหลายอย่าง กลัวว่าจะต้องมาเผชิญกับอาการร่างกายปรับตัวให้เข้ากับยา (ทรมานอ่ะคะ ไม่ชอบเลย) หรือว่าทานแล้วจะอ้วน จะอ๊วก จะสิว จะดำ จะ.. หลายสิ่งค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำจาก พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยจ้า Wink
Back to Top
Gameme View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Gameme Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 May 2010 at 03:35 - IP: 81.167.203.29 IP Information

พี่ไม่ต้องกลัวนะคะเรื่องเเพ้  เพราะเมื่อพี่เริ่มใช้เดือนเเรก คุณหมอจะนัดมาพบอีกที เพื่อถามอาการ ถ้าเเพ้คุณหมอก็จะให้ลองตัวใหม่คะ ถ้าไม่เเพ้เเละพี่ชอบ ทุกอย่่างก็จะลงตัว 

เรื่องเเพ้ตัวยา มันขึ้นอยู่ที่ฮอร์โมนของเเต่ละบุคคลคะ นิดลองใช้ทั้ง Mercilon, Jasmin เเละ Diane สรุปนิดไม่เเพ้อะไรเลย เลยขอใบหมอออกใบสั่งยาของ Mercilon ให้ เพราะประหยัดสุด Big smile   

Diane สำหรับนิดไม่มีเเพ้เลย เคยได้ยินมาว่ามันทำให้หน้าอกโต  Big smile อันนี้เรื่องจริงคะ หน้าอกโตขึ้นจริงๆ ไม่ได้เเบบโตเวอร์นะคะ เเค่ขึ้นมาบาง  เเต่ Diane หมอบอกว่าตัวยามันค่อนข้างเเรง เลยให้นิดใช้ Mercilon ต่อไป Tongue

การศึกษาที่พ่อเเม่ปราถนาให้ลูกเรียน ลูกจะเรียน เพื่อทั้งพ่อเเม่เเละตัวของลูกเอง เพราะการศึกษาคือสมบัติที่ดีที่สุดพ่อเเม่ให้ลูกมา Kunnskap er veien ut av fattigdom.

Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2010 at 01:17 - IP: 84.194.66.73 IP Information
แนะนำว่าปรึกษาหมอก่อนค่ะ เพราะตะก่อนไม่นึกว่ามันจะเกี่ยวหรืออะไรกับคนมีปัญหาเรื่องน้ำหนักนะคะ เพื่อนที่เป็นเภสัชมาอธิบายเลยเข้าใจเลยว่า ตัวไหนตัวไหนหมอเค้าจะแนะนำให้ค่ะ ไม่ใช่ว่าเลือกเอาตามใจ

ขนาดแม่ให้นมยังต้องมียาคุมแยกประเภทนะคะ หยุดให้นมก็กลับมาทานยี่ห้อประจำได้ค่ะ แต่ต่างประเทศจะต้องมีใบสั่งยา ซึ่งก็จะไปตรวจภายและเต้านมทุกปี ได้ใบสั่งยามาครบปี หมดก็ไปพบคุณหมอใหม่ค่ะ

ถ้ายังไม่พร้อมจริงๆ ต้องคุมนะคะ ขอเตือนไว้ เพราะเรื่องแบบนี้พลาดกันได้ ไม่ว่าจะหลั่งนอก หลั่งใน นับวัน เดี๋ยวเกิดพลาดขึ้นมาต่างฝ่ายต่างไม่พร้อมจะเป็นปากเสียงและเสียสุขภาพจิตเปล่าๆค่ะSmile

มีอีกอย่างอยากจะแนะนำคือฉีดยาคุม แต่บางรพ.จะไม่ทำให้เพราะจะฉีดให้เฉพาะคนเคยมีบุตรมาแล้วค่ะ เนื่องจากยาค่อนข้างแรง มีเลือดกระปริบกระปรอยเหมือนประจำเดือนมาตลอดเลย ไม่สบายตัว

Back to Top
Cat1975 View Drop Down
PR สะใภ้ ฮอลแลนด์

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 May 2010 at 01:54 - IP: 83.86.28.215 IP Information
ตอนที่พี่ฉีดยาคุมมา 6 ปี จะบอกว่าไม่มีประจําเดือนเลย ช่วงแรกๆมากระปริกระปรอย แต่หลังจากนั้นไม่กี่เดือนคือแห้งสนิท ไม่ได้ใส่ผ้าอนามัยอยู่ 6 ปี ผิวแห้งมากและนํ้าหนักลด ช่วงที่ฉีดยาคุมนั้นพี่นํ้าหนักแค่ 39 กิโลเอง ยังไงไปปรึกษาหมอประจําบ้านอย่างที่ทุกคนแนะนํานะคะ ยิ่งถ้ายังไม่เคยมีลูกนี่ต้องปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า
Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top
kat View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 18:54 - IP: 114.128.191.71 IP Information

อย่าทานเลยค่ะ ทานแล้วมีลูกยาก แนะนำคุมอย่างอื่นดีกว่า เช่นถุงยาง หรือ หลั่งข้างนอก ฯลฯ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sandysine5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 19:55 - IP: 222.123.37.35 IP Information
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จากทุกๆคนนะคะ
วันก่อน เลยปรึกษาคุณแฟน (ตาเดฟ) ว่าต้องไปปรึกษาหมอแล้วละ จะได้ไม่ต้องหอบยาไปจากเมืองไทย
ตาเดฟบอกว่า ไม่ต้องไปกินยาคุมหรอก มันมีผลกระทบกับสุขภาพของเรา .. ไอ้หนูก็งง! เอ๊ะแล้วจะคุมไงอ่ะ
ตาเดฟบอกว่า ก็จะได้มีลูกเลยไง ปล่อยเลยตามธรรมชาติ.. ปร๊าดดดดดดดดด!! ซะงั้นอ่ะคะ
ตกลงหนูพร้อมมีลูกรึยังเนี่ย .. คล้ายๆงานจะเข้า!! แหะๆ ยังกล้าๆกลัวๆ หุๆ LOL
Back to Top
Tholic View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Tholic Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 20:04 - IP: 83.233.107.61 IP Information

ทุกวันนี้กินยาคุมกำเนิดของ แอนนี่ลินค่ะ ( ซื้อมาจากเมืองไทยเป็นกล่องใหญ่เลยค่ะมี 12  แพ็คๆหนึ่งก็ประมาณ 120 บาทแต่ถ้าซื้อกล่องใหญ่ได้ราคาถูกกว่า ) กินแล้วไม่อ้วนแล้วก็ไม่เวียนหัวนะคะ ปกติเป็นคนที่แพ้ยาง่ายแล้วก็ลองมาหลายยี่ห้อด้วย แต่ท้ายที่สุดก็ต้องมาหยุดที่ แอนนี่ลินค่ะ

Back to Top
yayee View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote yayee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 10:48 - IP: 124.157.171.155 IP Information
Originally posted by sandysine5

คือ ช่วงก่อนที่อยู่อังกฤษซื้อยาคุมไปจากไทยอ่ะคะ ยี่ห้อ yaz แรกๆช่วงเดือนแรก ก็จะมีอาการคลื่นไส้นิดหน่อยอ่ะคะ แต่พอพ้นช่วงนั้นมาอาการก็ปกตินะคะ และเหมือนทานแล้วจะผอมลง ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับยาคุมหรือเปล่านะคะ อาจจะคิดไปเอง แหะๆ LOL

คำถามคือ ตอนนี้กลับมาเปลี่ยนวีซ่าที่ไทยนะคะ แต่กลับไปอังกฤษคราวนี้ จะทานยาตัวเดิมดีมั๊ย เพราะส่วนตัวก็ชอบยายี่ห้อนี้นะคะ แต่ปัญหาคือต้องจ่ายเงินอะดิ ... หุๆ แต่ถ้ากลับไปอังกฤษแล้วไปหาหมอ เอาใบสั่งยาไปรับยา ก็จะฟรี แต่มีข้อกังวลเรื่องตัวยาหน่ะคะ กลัวหลายอย่าง กลัวว่าจะต้องมาเผชิญกับอาการร่างกายปรับตัวให้เข้ากับยา (ทรมานอ่ะคะ ไม่ชอบเลย) หรือว่าทานแล้วจะอ้วน จะอ๊วก จะสิว จะดำ จะ.. หลายสิ่งค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำจาก พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยจ้า Wink

ยายี่ห้อนี้ค่อนข้างจะแพงค่ะ แต่คุณสมบัติที่แถมมาจากยานี้ จะช่วยในด้านควบคุมความเครียดด้วยค่ะ และก็ไม่อ้วนขึ้น เท่าที่พี่ได้ข้อมูลจากเพื่อนนะคะ เพื่อนคนนั้นบอกว่าเขาไปพบหมอใน ร.พ เอกชนแห่งหนึ่งที่ไทย แล้วหมอแนะนำยาคุมนี้ให้ เพื่อนพี่เขาบอกจุดประสงค์ว่าอยากได้ยาคุมที่ลดในความเครียดด้วย เพราะเขาขี้หงุดหงิดเกินไป ฮิฮิ  หมอก็เลยจัดยาคุม yaz ให้  เพื่อนพี่ก็ว่ากินยานี้แล้วก็ดีขึ้น.... จริงเท็จ แค่ไหนไม่ทราบนะคะ  เพื่อนบอกมาอย่างงี้อ่ะคะ Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sandysine5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 11:32 - IP: 114.128.32.199 IP Information
Originally posted by yayee

Originally posted by sandysine5

ยายี่ห้อนี้ค่อนข้างจะแพงค่ะ แต่คุณสมบัติที่แถมมาจากยานี้ จะช่วยในด้านควบคุมความเครียดด้วยค่ะ และก็ไม่อ้วนขึ้น เท่าที่พี่ได้ข้อมูลจากเพื่อนนะคะ เพื่อนคนนั้นบอกว่าเขาไปพบหมอใน ร.พ เอกชนแห่งหนึ่งที่ไทย แล้วหมอแนะนำยาคุมนี้ให้ เพื่อนพี่เขาบอกจุดประสงค์ว่าอยากได้ยาคุมที่ลดในความเครียดด้วย เพราะเขาขี้หงุดหงิดเกินไป ฮิฮิ  หมอก็เลยจัดยาคุม yaz ให้  เพื่อนพี่ก็ว่ากินยานี้แล้วก็ดีขึ้น.... จริงเท็จ แค่ไหนไม่ทราบนะคะ  เพื่อนบอกมาอย่างงี้อ่ะคะ Smile
พูดเรื่องราคานะคะ เป็นราคาที่ประหลาดมากค่ะ
ออกตลาดใหม่ๆ ทรายถามตามร้านยาในกรุงเทพฯ แผงละ 650 บาท
จากนั้นไปถามที่วัตสัน 450 บาท
สุดท้ายมาถามที่ร้านยาในตลาดสดบ้านๆ ในกาญจนบุรี บ้านเกิด 350 บาท
แม่เจ้า!!! ไม่รู้จะ อารมณ์ไหนกับราคายายี่ห้อนี้จริงๆค่ะ 55+
ส่วนตัวเป็นคนอ้วนง่ายม๊าก ก็เลยกล้าๆกลัวๆ กับการลองยายี่ห้ออื่นอ่ะคะ กลัวแบบว่ากว่าจะรู้ว่าอ้วนก็ลดไม่ทันแล้วงี้อ่ะ เพราะเราเตี้ยด้วย ถ้าอ้วนนี้ กลิ้งได้ง่ายๆเลยค่ะ 55+ (แต่เอาจริงๆเข้าก็อยากทานยี่ห้ออื่นที่ถูกกว่านี้ค่ะ ไม่รู้จะลองยี่ห้อไหนดี??)
แต่มีคนทักว่าผอมลง ช่วงนั้นเลยอุปมาว่าอาจจะเพราะฤทธิ์ยาคุม55+ ผลกระทบด้านอื่นแทบไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ นอกจากแรกๆ ก็มีอยากอาเจียน สักไม่นานก็หายค่ะ นี่เป็นยาคุมยี่ห้อแรกในชีวิตเลยก็ว่าได้ค่ะ ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sandysine5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 11:34 - IP: 114.128.32.199 IP Information
Originally posted by Tholic

ทุกวันนี้กินยาคุมกำเนิดของ แอนนี่ลินค่ะ ( ซื้อมาจากเมืองไทยเป็นกล่องใหญ่เลยค่ะมี 12  แพ็คๆหนึ่งก็ประมาณ 120 บาทแต่ถ้าซื้อกล่องใหญ่ได้ราคาถูกกว่า ) กินแล้วไม่อ้วนแล้วก็ไม่เวียนหัวนะคะ ปกติเป็นคนที่แพ้ยาง่ายแล้วก็ลองมาหลายยี่ห้อด้วย แต่ท้ายที่สุดก็ต้องมาหยุดที่ แอนนี่ลินค่ะ

ปกติ คุณ Tholic เป็นคนผอมอยู่แล้วหรือเปล่าคะ  ราคายี่ห้อนี้ถูกจัง ชักสนใจ แต่ทรายอ้วนง่ายมากอ่ะคะ เลยกล้าๆกลัวๆ แหะๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sandysine5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 11:35 - IP: 114.128.32.199 IP Information
Originally posted by kat

อย่าทานเลยค่ะ ทานแล้วมีลูกยาก แนะนำคุมอย่างอื่นดีกว่า เช่นถุงยาง หรือ หลั่งข้างนอก ฯลฯ

พี่ที่เป็นพยาบาล แนะนำคล้ายอย่างนี้ค่ะ พี่เค้าบอกว่า จริงๆแล้ววิธีการที่ดีที่สุดของการคุมกำเนิด สำหรับคนที่ยังไม่มีลูก หรือยังอยากจะมีลูกอีกในอนาคต คือการใช้ถุงยางอนามัยค่ะ นั่นคือวิธีที่ดีที่สุด Smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.154 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters