Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอกำลังใจ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอกำลังใจ

Author
Pink Peony View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอกำลังใจ
    Posted: 14 Jan 2013 at 07:16 - IP: 50.123.107.60 IP Information
สวัสดีค่ะ
อิฉันตามแอบอ่านมาพอสมควร ก็ได้เวลามาปรึกษาปัญหาของตัวเองบ้าง
เรื่องความรักของอิฉันมันก็เรื่อยๆ ราบรื่นมั่ง ลุ่มๆดอนๆมั่ง
รู้จักกันมาสี่ปี แชทกันทุกวันวันละสองครั้ง
ตอนนี้ก็ได้มาเยี่ยมแฟนที่อเมริกาเป็นเวลาสามเดือนค่ะ

ปัญหามันเกิดที่ตัวอิชั้นเองมือไวมือบอนไปเชคเฟซบุคของแฟนที่เค้าแชท
รู้ทั้งรู้ว่าไม่ควรทำเพราะจะทำให้เจอเรื่องเสียใจแต่ตอนนั้นผีคงบังตา(อยากตีมือตัวเองแรงๆเลยทีเดียว)
เจอเค้าคุยกับสาวญี่ปุ่นที่เค้าเคยเดทด้วยกันสมัยเค้าทำงานที่ญี่ปุ่น (ตอนนั้นเราเลิกกันซักพีกนึงค่ะ)
แต่เพราะคนๆนี้แหละที่ทำให้เรากลับมารักกันอีกรอบเพราะเราเลิกกันแต่คุยกันอยู่
พออิฉันรู้ว่าเค้าเดทสาวญี่ปุ่นอิฉันก็บอกว่า อิฉันขอหลบทางให้ค่ะ ไม่อยากให้ทางนู้นเค้าเสียใจที่ผู้ชายยังคุยกับแฟนเก่าอยู่
แต่เหมือนโชคมาเข้าข้างอิฉัน ผู้ชายก็มาเลือกอิฉันแทนแล้วบอกว่าจะเลิกคุยกับทางนั้น
.....อิฉันก็เชื่อและไว้ใจ

จนมาวันนี้แหละค่ะ มาเห็นว่าเค้ายังคุยกันอยู่แต่ก็ไม่สวีทหวานแหววอะไร
นานๆคุยกันที ตามช่วงเทศกาลหรือช่วงที่คู่อิฉันทะเลาะกัน
ทางนั้นเค้าก็มีแฟนแล้ว แล้วก็รู้ว่าผู้ชายนั้นมีอิฉันอยู่

เราย้ายมาอยู่ด้วยกันเพราะจะได้เรียนรู้กันเผื่อมันมีโอกาสพัฒนาความสัมพันธ์ไปขั้นต่อไป
อิฉันก็หวังว่าจะได้แต่งงานนั่นแหละค่ะ ตามประสาผู้หญิงฝันหวาน
แต่ตอนนี้ฝันมันคงจะเริ่มขมนิดๆแล้วมั้งคะ
ก็เจ้าตัวเค้าแชทกับสาวคนนั้นว่า "ไม่รู้ว่าเค้าตัดสินใจชีวิตถูกรึเปล่า" (ซึ่งมันหมายถึงว่าเค้าคิดถูกรึเปล่าที่ให้อิฉันย้ายมาอยู่ด้วย)
เห็นอย่างนี้แล้วเสียใจค่ะ
ไม่รู้ควรจะทำยังไง
อิฉันรักเค้ามาก เค้าก็ดีกับอิฉันมาก ถึงแม้ว่ามีทะเลาะกันบ้างแต่เค้าก็พยายามจะเข้าใจอิฉัน พาไปเจอที่บ้าน ไปพบปะเพื่อนฝูง
เปิดเผยกับทุกคนที่นี่ว่าอิฉันคือแฟน
อิฉันก็พยายามจะพูดจะคุยซึ่งปกติเป็นคนไม่ช่างพูด มีปัญหาเราก็คุยกัน
ล่าสุดก็มีปัญหากันสองวันก่อน อิฉันก็เลียบๆเคียงๆกว่าจะคุยกับเค้าได้ต้องรวบรวบความกล้าสุดๆ
ก็อยากให้เค้ารู้ว่าต่างคนต่างแคร์กันนะ ก็อยากให้ความสัมพันธ์นี้เป็นไปด้วยดี (work)

เล่ามายาวมากแล้วก็อยากปรึกษาเป็นข้อๆนะคะ
1) อยากขอกำลังใจหรือวิธีคิดทางบวกให้ประคับประคองชีวิตรักนี้ไปได้ตลอดรอดฝั่ง
2) อิฉันจะหาโอกาสอะไรได้บ้างจากปัญหานี้ (เช่น รู้เค้ารู้เรา เราก็ทำตัวดีขึ้น ไม่ขี้บ่น)
3) หรือใครเคยมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้มาแชร์กันได้นะคะ

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
ปล. ขอเรียกตัวเองว่าอิฉันนะคะ มันติดมาจากกระทู้ก่อนๆ
ปล.2 ไปเชคเรื่องส่วนตัวของคนอื่น นำพาเหามาใส่หัวตัวเองแท้ๆ
happy together...
Back to Top
Note Book View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Note Book Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 07:33 - IP: 70.51.16.12 IP Information
Originally posted by Pink Peony

1) อยากขอกำลังใจหรือวิธีคิดทางบวกให้ประคับประคองชีวิตรักนี้ไปได้ตลอดรอดฝั่ง
อย่าเก็บเอาการกระทำนั้นแค่ครั้งเดียวมาอยู่เหนือสิ่งดีๆที่เค้าทำมามากมายค่ะ...
เรื่องบทสนทนาอันนั้นแน่ใจไหมค่ะว่าเค้าหมายถึงคุณ เพราะถ้าไม่ใช่จะเสียสุขภาพจิตเปล่าๆ

2) อิฉันจะหาโอกาสอะไรได้บ้างจากปัญหานี้ (เช่น รู้เค้ารู้เรา เราก็ทำตัวดีขึ้น ไม่ขี้บ่น)
หรือถ้าเค้าหมายถึงคุณจริงๆ...เรามีเวลาสามเดือนที่จะทำให้มันเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดค่ะ
จะให้มันเป็นอดีตที่ดีที่สุด (ถ้ามันต้องเป็น) และมันควรจะเป็นอนาคตที่ดีที่สุดด้วย...
แต่ก็ต้องเป็นตัวของตัวเองด้วย ไม่ใช่ว่า ปกติเป็นคนช่างพูดแล้วอยู่ๆก็ไม่พูดไม่อยากให้เค้าเห็นว่าเป็นคนขี้บ่น..

เราว่าสุดท้ายนะคะ...ถ้าคุณรักกัน...คุณจะยอมรับข้อดี ข้อเสียของกันและกันได้แบบไม่มีเงื่อนไขเลย

Back to Top
butterfly77 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote butterfly77 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 07:43 - IP: 110.168.240.133 IP Information
ตอนนี้เรายังไม่ได้แต่งงานแค่ไปเยี่ยมเขาเฉยๆ มีคุยเรื่องอนาคตเรื่องแต่งงานอะไรยังงี้บ้างหรือยังคะ ถ้ายังเราต้องใช้ความอดทนค่ะ อดทนเท่านั้นค่ะที่จะช่วยให้เราประคับประคองและอยู่ด้วยกันได้ เคยมีเพื่อนเคยบอกว่า การมีแฟนฝรั่งจะต้องอดทนมากๆเพราะต่างภาษา ต่างวัฒนธรรม การที่จะอยู่ด้วยกันเป็นแฟน หรือครอบครัวมันค่อนข้างลำบากนะคะ เราเองก็จำคำนี้มาตลอด และเห็นว่าทะเลาะกันบ่อย (อันนี้ไม่รู้ว่าเรื่องอะไร) คุณก็พยายามอดทนอดกลั้นไว้ก่อนดีกว่าค่ะ เขาสองคนอาจจะเป็นเพื่อนกันก็ได้ เขาคุยกันปรึกษากันไม่น่าจะมีอะไรนะคะ แฟนเราก็มีเพื่อนเป็นผู้หญิงไทยนะคะซึ่งเขาสองคนเคยคุยกันมาก่อนเราอีกและเขาเลิกกันก่อนที่แฟนเราจะมาเจอเราค่ะ แต่เขาก็ยังคุยกันอยู่ใน msn นะคะ เราก็เช็คทุกเรื่อง เช็คทุกอย่างเหมือนกันแต่ถ้าจะทำแล้วต้องรับให้ได้ค่ะ หากเจออะไรที่น่าสงสัยก็จะถามแฟนค่ะตรงๆ แต่ต้องหาจังหวะเหมาะด้วยนะคะ อย่าผลีผลาม ไม่ใช่ทะเลาะกันแล้วเอามาพูด มาถาม จะทำให้เรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ไปเลยนะคะ แล้วเรามาดูว่าข้อเสียของเราคืออะไร เราก็มาปรับปรุงตัวเองค่ะ อย่าทำให้เขาเบื่อก็พอ LOLLOL 
ข้อเสียของการได้คุยกันทุกวันคือการทำใจยอมรับมันเมื่อวันนึงเค้าหายไป
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 08:40 - IP: 50.123.107.60 IP Information
Originally posted by Note Book

Originally posted by Pink Peony

อย่าเก็บเอาการกระทำนั้นแค่ครั้งเดียวมาอยู่เหนือสิ่งดีๆที่เค้าทำมามากมายค่ะ...
เรื่องบทสนทนาอันนั้นแน่ใจไหมค่ะว่าเค้าหมายถึงคุณ เพราะถ้าไม่ใช่จะเสียสุขภาพจิตเปล่าๆ
ค่ะ จะพยายามค่ะ

หรือถ้าเค้าหมายถึงคุณจริงๆ...เรามีเวลาสามเดือนที่จะทำให้มันเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดค่ะ
จะให้มันเป็นอดีตที่ดีที่สุด (ถ้ามันต้องเป็น) และมันควรจะเป็นอนาคตที่ดีที่สุดด้วย...
แต่ก็ต้องเป็นตัวของตัวเองด้วย ไม่ใช่ว่า ปกติเป็นคนช่างพูดแล้วอยู่ๆก็ไม่พูดไม่อยากให้เค้าเห็นว่าเป็นคนขี้บ่น..
ขอบคุณากเลยค่ะ จะพยายามทำช่วงเวลาสามเดือนให้เป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดค่ะ

เราว่าสุดท้ายนะคะ...ถ้าคุณรักกัน...คุณจะยอมรับข้อดี ข้อเสียของกันและกันได้แบบไม่มีเงื่อนไขเลย

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 08:46 - IP: 50.123.107.60 IP Information
Originally posted by suwan_ma

ตอนนี้เรายังไม่ได้แต่งงานแค่ไปเยี่ยมเขาเฉยๆ มีคุยเรื่องอนาคตเรื่องแต่งงานอะไรยังงี้บ้างหรือยังคะ ถ้ายังเราต้องใช้ความอดทนค่ะ อดทนเท่านั้นค่ะที่จะช่วยให้เราประคับประคองและอยู่ด้วยกันได้ เคยมีเพื่อนเคยบอกว่า การมีแฟนฝรั่งจะต้องอดทนมากๆเพราะต่างภาษา ต่างวัฒนธรรม การที่จะอยู่ด้วยกันเป็นแฟน หรือครอบครัวมันค่อนข้างลำบากนะคะ เราเองก็จำคำนี้มาตลอด และเห็นว่าทะเลาะกันบ่อย (อันนี้ไม่รู้ว่าเรื่องอะไร) คุณก็พยายามอดทนอดกลั้นไว้ก่อนดีกว่าค่ะ เขาสองคนอาจจะเป็นเพื่อนกันก็ได้ เขาคุยกันปรึกษากันไม่น่าจะมีอะไรนะคะ แฟนเราก็มีเพื่อนเป็นผู้หญิงไทยนะคะซึ่งเขาสองคนเคยคุยกันมาก่อนเราอีกและเขาเลิกกันก่อนที่แฟนเราจะมาเจอเราค่ะ แต่เขาก็ยังคุยกันอยู่ใน msn นะคะ เราก็เช็คทุกเรื่อง เช็คทุกอย่างเหมือนกันแต่ถ้าจะทำแล้วต้องรับให้ได้ค่ะ หากเจออะไรที่น่าสงสัยก็จะถามแฟนค่ะตรงๆ แต่ต้องหาจังหวะเหมาะด้วยนะคะ อย่าผลีผลาม ไม่ใช่ทะเลาะกันแล้วเอามาพูด มาถาม จะทำให้เรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ไปเลยนะคะ แล้วเรามาดูว่าข้อเสียของเราคืออะไร เราก็มาปรับปรุงตัวเองค่ะ อย่าทำให้เขาเบื่อก็พอ LOLLOL 

ยังไม่เคยคุยเรื่องแต่งงานเลยค่ะ ที่คุยกันไว้คือ พวกเราไม่เคยเดทกันจริงๆจังๆซักที ที่เจอกันส่วนมากก็เป็นช่วงวันหยุดพักผ่อนไม่กี่วัน ถ้าเรามาใช้เวลาอยู่ด้วยกัน เจอกันเรียนรู้กัน มันจะช่วยให้เราตัดสินใจอะไรๆได้มากขึ้น ซึ่งอิฉันเองก็เห็นด้วย ไม่อยากแต่งทั้งๆที่ไม่ได้รู้จักกันมากพอ

ไม่ค่อยทะเลาะกันค่ะ ก็มีแค่สองครั้งตั้งแต่มา แต่ทุกครั้งจะพยายามคุยกันหลังจากรู้สึกดีขึ้น ทำให้เข้าใจกันมากขึ้น

เห็นด้วยค่ะที่ว่าไม่ควรผลีผลาม เดี๋ยวกลายเป็นเหตุพาเราเลิกกันจริงๆ แค่ไยุ่งเรื่องส่วนตัวเค้าก็ผิดเต็มประตูแล้ว
ขอเก็บข้อมูลนี้มาปรับปรุงตัวให้ดีที่สุด

Edited by Pink Peony - 14 Jan 2013 at 08:53
Back to Top
Deedeedar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Deedeedar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 08:55 - IP: 108.173.7.214 IP Information

เราว่าเค้าเลือกคุณแล้วน่ะค่ะ ไม่งั้นเค้าคงไม่พาคุณไปเจอครอบครัวและเพื่อนๆที่บ้านเค้าหรอก

ไม่ต้องคิดมากค่ะ ผญคนนั้นเป็นแฟนเก่าแล้วเค้าก็มีแฟนแล้ว คุณควรใช้เวลานี้ให้มีความสุขที่สุด แต่ถ้าทำจนถึงที่สุดแล้วมันไม่เวิร์คก็มูฟออนค่ะ
Back to Top
Nelly View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nelly Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 09:12 - IP: 203.51.222.178 IP Information

ทำวันนี้ให้ดีที่สุดค่ะ ใช้เวลาที่มีอยู่ด้วยกันให้มีความสุข อย่ามัวไปทะเลาะหรือคิดมากเลยค่ะ เพราะไม่มีประโยชน์ ส่วนตัวก็เคยอยู่ในช่วงเวลานี้ หลังจากไปหาแฟนที่บ้านเค้าครั้งที่สอง คราวนั้นเราไปสามเดือนเหมือนกันเลยมีเวลาดูโน่นดูนี่ เลยไปเจอสิ่งที่เค้าไม่เปิดเผยเรามาก่อน เสียใจมากค่ะ รู้ว่าเค้าเลือกเรา แต่ ณ เวลานั้นเสียใจมากๆ รวมหลายเรื่อง คนเพิ่งจะมาอยู่ด้วยกันมีเรื่องต้องปรับตัวอีกมาก เลยทะเลาะกันบ่อย โทรไปปรึกษาแม่ แม่สอนว่าให้อดทน พูดจากันดีๆ อยู่ให้ครบ 3 เดือน ปรับตัวกันให้ได้ หากไม่ไหวจริงๆก็ค่อยว่ากันอีกที แล้วก็ดีขึ้น อยู่จนครบ 3 เดือน และก็รู้สึกว่าเราเข้าใจกันมากขึ้น ก็คบกันมาเรื่อยๆ จนได้ 3-4 ปีก็ได้เวลาแต่งงานกัน ตอนนี้ก็มาอยู่ด้วยกัน มีทั้งสุขและทุกข์เหมือนคู่อื่นๆ แต่สุขมากกว่าเลยยังอยู่กันได้ค่ะ แม่สอนว่าชีวิตคู่บางครั้งก็ต้องทำหูหนวก ตาบอดบ้าง หากไม่ร้ายแรงอะไร เรื่องเล็กๆน้อยๆทำเป็นมองข้ามไปบ้าง

Back to Top
Ujaipor View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ujaipor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 09:54 - IP: 119.42.104.108 IP Information
ข้าพเจ้าไม่ค่อยเข้าใจนักหรอกไอ่เรื่องความสัมพันธ์แบบของคุณ
จะให้คำปรึกษาใด ๆ ตัวเองก็ยังหาไม่ได้
คงได้แต่บอกเพียงว่า กว่าจะหา.."ใครสักคน"..เจอ
เป็นคนที่เราคิดว่า "ใช่" มันต้องใช้เวลา
และการจะอยู่กับ.."ใครสักค"..ไปชั่วชีวิต
มันต้องมีอะไรมาเป็นองค์ประกอบมากมาย
แต่สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง
อย่าเอาอดีตหรือความหวาดระแวงมาทำร้ายตัวเอง

หากคุณต้องการให้รักยืนยาวก็คงต้องถามสิ่งที่ข้องใจ
เคยได้ยินมั๊ยค่ะว่า "รักยาวให้บั่นรักสั้นให้ต่อ"
Back to Top
Boo Boo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Boo Boo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 10:38 - IP: 124.121.8.50 IP Information
ผู้หญิงไทยบางคนชอบก้าวก่ายความเป็นส่วนตัว ชอบอยากรู้เรื่องเก่าในอดีตของแฟนนักค้นโน่นนี่จนบางครั้งเลยเส้นความเป็นส่วนตัว  ที่สำคัญคือรู้แล้วทำใจกันไม่ค่อยได้แล้วก็เก็บมาทุกข์มาทำร้ายใจตัวเอง

ผู้หญิงที่เขาแชทหรือใครก็ไม่สามารถมาชี้นำเขาว่าควรจะทำอย่างไรกับคุณได้  มันสำคัญที่ปัจจุบันเขาอยู่กับคุณแล้วมีความสุข รักและต้องการแต่งงานกับคุณ  หรือเปล่า?

การที่เขาดีกับคุณพาคุณไปที่โน่นแนะนำให้เพื่อนๆ รู้จัก ยังไม่ได้หมายความว่าจะแต่งแน่ร้อยเปอร์เซ็นต์เป็นเพียงแค่ทดลองใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันเพื่อดูว่าจะแต่งงานกันได้หรือเปล่า  หากสุดท้ายแล้วเขาไม่แต่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรสำหรับฝรั่ง

ประคับประคองยอมกันบ้างตามสมควร แต่ไม่ต้องไปก้มหัวยอมศิโรราบให้กับเขาไปเสียทุกอย่างเพื่อให้เขายอมแต่งงานด้วย  หากเขาไม่แต่งงานด้วยก็กลับบ้านเราและหาคนใหม่ ผู้หญิงไทยหากนิสัยดีจริงยังมีชาวต่างชาติอีกหลายคนต้องการจริงจังด้วย

ถ้าโลกนี้ปราศจากคนที่คิดแตกต่างจากคนอื่นแล้วละก็ปัจจุบันคงไม่มีคอมพิวเตอร์ ..ไม่มีแม้แต่ไม้จิ้มฟันเล็กๆ ที่เอาไว้ยันเรือรบ/ขออภัยที่ให้ความเห็นแบบไม่มีคะขา แต่ก็ไม่เคยมีคำหยาบคายสบถสถุนไม่ทะเลาะกับใคร
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 10:45 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by Deedeedar

เราว่าเค้าเลือกคุณแล้วน่ะค่ะ ไม่งั้นเค้าคงไม่พาคุณไปเจอครอบครัวและเพื่อนๆที่บ้านเค้าหรอก

ไม่ต้องคิดมากค่ะ ผญคนนั้นเป็นแฟนเก่าแล้วเค้าก็มีแฟนแล้ว คุณควรใช้เวลานี้ให้มีความสุขที่สุด แต่ถ้าทำจนถึงที่สุดแล้วมันไม่เวิร์คก็มูฟออนค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ ตอนนี้ก็พยายามจะคิดอย่างนั้นและจะทำวันนี้ให้ดีที่สุด ถ้ามันไม่เวิร์คก็มูฟออน
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 10:51 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by Nelly

ทำวันนี้ให้ดีที่สุดค่ะ ใช้เวลาที่มีอยู่ด้วยกันให้มีความสุข อย่ามัวไปทะเลาะหรือคิดมากเลยค่ะ เพราะไม่มีประโยชน์ ส่วนตัวก็เคยอยู่ในช่วงเวลานี้ หลังจากไปหาแฟนที่บ้านเค้าครั้งที่สอง คราวนั้นเราไปสามเดือนเหมือนกันเลยมีเวลาดูโน่นดูนี่ เลยไปเจอสิ่งที่เค้าไม่เปิดเผยเรามาก่อน เสียใจมากค่ะ รู้ว่าเค้าเลือกเรา แต่ ณ เวลานั้นเสียใจมากๆ รวมหลายเรื่อง คนเพิ่งจะมาอยู่ด้วยกันมีเรื่องต้องปรับตัวอีกมาก เลยทะเลาะกันบ่อย โทรไปปรึกษาแม่ แม่สอนว่าให้อดทน พูดจากันดีๆ อยู่ให้ครบ 3 เดือน ปรับตัวกันให้ได้ หากไม่ไหวจริงๆก็ค่อยว่ากันอีกที แล้วก็ดีขึ้น อยู่จนครบ 3 เดือน และก็รู้สึกว่าเราเข้าใจกันมากขึ้น ก็คบกันมาเรื่อยๆ จนได้ 3-4 ปีก็ได้เวลาแต่งงานกัน ตอนนี้ก็มาอยู่ด้วยกัน มีทั้งสุขและทุกข์เหมือนคู่อื่นๆ แต่สุขมากกว่าเลยยังอยู่กันได้ค่ะ แม่สอนว่าชีวิตคู่บางครั้งก็ต้องทำหูหนวก ตาบอดบ้าง หากไม่ร้ายแรงอะไร เรื่องเล็กๆน้อยๆทำเป็นมองข้ามไปบ้าง

ขอบคุณและดีใจกับคู่ของคุณด้วยนะคะ ดีใจที่มีคนเข้าใจ
ตอนนี้ก็มีปัญหาเรื่องเปลี่ยนที่เปลี่ยนทาง เรื่องปรับตัวนั่นนี่หลายๆอย่างพาลทำให้เราเป็นคนซึมเศร้า แต่จากวันนี้ไปเราจะทำตัวให้มีความสุขและทำวันนี้ให้ดีที่สุดถึงสุดท้ายมันไปไม่รอดเราจะได้ไม่เสียใจว่าไม่รอดเพราะเราไม่พยายาม
ความสอดรู้แว๊บเดียวที่เกิดขึ้นจะเป็นบทเรียนอันใหญ่หลวงมาก
สอนให้เราไม่ไม่หาเรื่องใส่ตัวและสอนให้เราทำดีกับคนที่รักให้มากๆ เพราะสังเกตแล้วว่าเค้าไปคุยกับคนนั้นก็ตอนเราทะเลาะกัน
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 10:53 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by Ujaipor

ข้าพเจ้าไม่ค่อยเข้าใจนักหรอกไอ่เรื่องความสัมพันธ์แบบของคุณ
จะให้คำปรึกษาใด ๆ ตัวเองก็ยังหาไม่ได้
คงได้แต่บอกเพียงว่า กว่าจะหา.."ใครสักคน"..เจอ
เป็นคนที่เราคิดว่า "ใช่" มันต้องใช้เวลา
และการจะอยู่กับ.."ใครสักค"..ไปชั่วชีวิต
มันต้องมีอะไรมาเป็นองค์ประกอบมากมาย
แต่สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง
อย่าเอาอดีตหรือความหวาดระแวงมาทำร้ายตัวเอง

หากคุณต้องการให้รักยืนยาวก็คงต้องถามสิ่งที่ข้องใจ
เคยได้ยินมั๊ยค่ะว่า "รักยาวให้บั่นรักสั้นให้ต่อ"

ขอบคุณมากๆที่มีอะไรให้คิดค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 11:01 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by Boo Boo

ผู้หญิงไทยบางคนชอบก้าวก่ายความเป็นส่วนตัว ชอบอยากรู้เรื่องเก่าในอดีตของแฟนนักค้นโน่นนี่จนบางครั้งเลยเส้นความเป็นส่วนตัว  ที่สำคัญคือรู้แล้วทำใจกันไม่ค่อยได้แล้วก็เก็บมาทุกข์มาทำร้ายใจตัวเอง
-จริงมากๆ ดูจากอิฉันเป็นตัวอย่าง ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยไม่ยุ่งเรื่องส่วนตัวของใคร พอวิญญาณความสาระแนเข้าสิงก็ได้เรื่องเลย "ทำให้ใจทุกข์มาก"

ผู้หญิงที่เขาแชทหรือใครก็ไม่สามารถมาชี้นำเขาว่าควรจะทำอย่างไรกับคุณได้  มันสำคัญที่ปัจจุบันเขาอยู่กับคุณแล้วมีความสุข รักและต้องการแต่งงานกับคุณ  หรือเปล่า?
-มันดูไม่มีวี่แววเล้ยยย แต่เพราะเหตุวันนี้ทำให้อิฉันรู้ว่าเรายังไม่ดีพอ เรามันขี้บ่น หยิ่งจองหองกับคนที่รักมากไป

การที่เขาดีกับคุณพาคุณไปที่โน่นแนะนำให้เพื่อนๆ รู้จัก ยังไม่ได้หมายความว่าจะแต่งแน่ร้อยเปอร์เซ็นต์เป็นเพียงแค่ทดลองใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันเพื่อดูว่าจะแต่งงานกันได้หรือเปล่า  หากสุดท้ายแล้วเขาไม่แต่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรสำหรับฝรั่ง
-อันนี้อิฉันก็เข้าใจค่ะ ก็คาดหวังแค่ว่าเราสองคนจะเห็นตัวตนที่แท้จริงของกันและกันมากขึ้นแล้วค่อยมาพิจารณาว่าเราเลือกคนถูกมั้ย คนนี้จะเป็นคนที่เราอยากใช้ชิวิตไปด้วยทั้งชีวิตหรือไม่ เค้าก็ต้องพิสูจน์ตัวเอง ส่วนอิฉันก็เช่นกัน....บางทีก็แอบคิดว่า ชีวิตคู่นี่มันเหนื่อยใจจริงเว้ย

ประคับประคองยอมกันบ้างตามสมควร แต่ไม่ต้องไปก้มหัวยอมศิโรราบให้กับเขาไปเสียทุกอย่างเพื่อให้เขายอมแต่งงานด้วย  หากเขาไม่แต่งงานด้วยก็กลับบ้านเราและหาคนใหม่ ผู้หญิงไทยหากนิสัยดีจริงยังมีชาวต่างชาติอีกหลายคนต้องการจริงจังด้วย
-เห็นด้วยค่ะ

Edited by Pink Peony - 14 Jan 2013 at 11:02
Back to Top
Sofa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sofa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 11:25 - IP: 171.4.227.242 IP Information
ก็เจ้าตัวเค้าแชทกับสาวคนนั้นว่า "ไม่รู้ว่าเค้าตัดสินใจชีวิตถูกรึเปล่า" (ซึ่งมันหมายถึงว่าเค้าคิดถูกรึเปล่าที่ให้อิฉันย้ายมาอยู่ด้วย) เห็นอย่างนี้แล้วเสียใจค่ะ ไม่รู้ควรจะทำยังไง
ถ้ารู้ตัวว่าตัวเองมีข้อเสียตรงไหนก็ปรับปรุงตัวเอง ตอนนี้คุณเป็นต่อ เขาเลือกคุณ คุณอยู่ด้วยกันทุกวันกับเขา ข้อดี เสน่ห์ของคุณอยู่ตรงไหนนำออกมาใช้ ทำให้เขาเห็นว่า คุณคือคนพิเศษที่สุดสำหรับเขา อย่าตอกย้ำความคิดเขาที่ว่า "ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือเปล่าที่เลือกคุณ"คือความคิดที่ถูกต้อง
คุณเป็นผู้หญิงที่ฉลาดพอ...ที่จะรู้ว่าจะประคับประคองความรักของคุณอย่างไร โชคดีคะ

The world outside the window!!
Back to Top
PP@Aus&Thai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PP@Aus&Thai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 13:44 - IP: 1.4.165.102 IP Information
Originally posted by Nelly

เห็นด้วยค่ะ
Back to Top
YingDe View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YingDe Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 14:46 - IP: 79.220.175.164 IP Information
เรื่องส่วนตัวอย่างฝรั่งก็ไม่ชอบให้เข้าไปยุ่ง เราโดนมาแล้ว

Edited by YingDe - 14 Jan 2013 at 14:51
Back to Top
kanpicha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanpicha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 15:06 - IP: 122.155.42.18 IP Information

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  

เราว่าเป็นโอกาศที่ดีที่คุณได้เห็นความคิดอีกด้านของเขาเกี่ยวกับคุณ  ทำให้คุณมีโอกาสได้ปรับปรุงตัว

หากคุณยังไม่ได้ทำมันอย่างเต็มที่   มีหลายคนที่ไม่มีโอกาศอย่างคุณ  อยู่ๆ แฟนหายเงียบไป 

ไม่ให้เหตุผลอะไรเลย  เราว่าคุณโชคดีแล้วค่ะ  แล้วเวลาที่เหลือก็ ตักตวงความสุขให้มาก

หากมันยังไม่โดนใจเขาก็ ถือว่าเขาไม่ใช่ของเราค่ะ    

คนที่ไม่ใช่ทำดีแค่ไหนมันก็ไม่ใช่ค่ะ   สู้ๆWink

http://img255.imageshack.us/slideshow/webplayer.php?id=20120325022330.jpg
Back to Top
Kay797 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kay797 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 15:35 - IP: 109.193.251.130 IP Information
มาให้กำลังใจค่ะ "คำว่าเขาคิดถูกหรือเปล่านะ" เราคิดว่าเขาคุยกันอย่างเพื่อนมากกว่านะค่ะ อย่าคิดมาก ในเมื่อเรารู้ตัวว่าเขาคิดอะไรอยู่ ทำให้มันเป็นโอกาศไปเลย ทำให้เขาเห็นสิค่ะว่า เรารักเขาอยากอยู่กับเขาจริง ใจเย็นๆอย่าเอาแต่ใจตัวเองนะค่ะ เอาใจเขามาใส่ใจเรา พยามปรับตัวให้เข้าหากันนะค่ะ

ปล.ถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว เขาไม่เห็นความสำคัญของเรา ก็ปล่อยเขาไปค่ะ หาเอาใหม่ ดีกว่ามาเสียใจที่หลังนะเราว่า (ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ อย่าคิดมาก)
Back to Top
Margarita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Margarita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 16:24 - IP: 171.99.86.94 IP Information

เล่ามายาวมากแล้วก็อยากปรึกษาเป็นข้อๆนะคะ
3) หรือใครเคยมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้มาแชร์กันได้นะคะ 

เท่าที่อ่านจาก 3 ข้อที่ถามมาก็แสดงว่าคุณ จขกท. คิดบวกในระดับหนึ่งแล้วค่ะ
เคยเห็นกระทู้ประมาณนี้มาเยอะ...ลงท้ายกระทู้มักจะถามว่าเราควรเลิกกับเค้าดีมั้ย ??
ส่วนเรื่องที่เค้าคุยกับแฟนเก่าบ้างเราคิดว่าคงไม่มีอะไรมากกว่าเพื่อนค่ะ
แฟนเก่าเราแต่ละคนก็ยังติดต่อเราอยู่ มีบ้างที่บ่นๆเรื่องปัญหาภายในครอบครัวเป็นบางครั้ง
แต่มันก็แค่นั้นจริงๆค่ะ

If another girl steals your man, there's no better revengs than letting her keep him....Real man can't be stolen :)
Back to Top
malangpor View Drop Down

Post Options Post Options   Quote malangpor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2013 at 20:12 - IP: 118.172.81.36 IP Information
เห็นด้วยค่ะเจอมาเหมือนกันเรื่องส่วนตัว อย่าไปยุ่ง โดนมาเหมือนกัน

เป็นตัวของตัวเอง ให้รักที่เราเป็นเรา
โชคดีค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2013 at 00:24 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by Sofa

ก็เจ้าตัวเค้าแชทกับสาวคนนั้นว่า "ไม่รู้ว่าเค้าตัดสินใจชีวิตถูกรึเปล่า" (ซึ่งมันหมายถึงว่าเค้าคิดถูกรึเปล่าที่ให้อิฉันย้ายมาอยู่ด้วย) เห็นอย่างนี้แล้วเสียใจค่ะ ไม่รู้ควรจะทำยังไง
ถ้ารู้ตัวว่าตัวเองมีข้อเสียตรงไหนก็ปรับปรุงตัวเอง ตอนนี้คุณเป็นต่อ เขาเลือกคุณ คุณอยู่ด้วยกันทุกวันกับเขา ข้อดี เสน่ห์ของคุณอยู่ตรงไหนนำออกมาใช้ ทำให้เขาเห็นว่า คุณคือคนพิเศษที่สุดสำหรับเขา อย่าตอกย้ำความคิดเขาที่ว่า "ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือเปล่าที่เลือกคุณ"คือความคิดที่ถูกต้อง
คุณเป็นผู้หญิงที่ฉลาดพอ...ที่จะรู้ว่าจะประคับประคองความรักของคุณอย่างไร โชคดีคะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะที่ทำให้คิดได้ไม่จมปลักอยู่กับคำว่า "ชั้นไม่ใช่ ชั้นไม่ดี เค้าไม่ต้องการ"
ทำให้คิดได้ว่าถ้าเราไม่มีอะไรดีจริงๆเค้าคงไม่เลือกเราแต่แรก ตอนนี้จะพยายามกลับเป็นตัวของตัวเอง ไม่ซีเรียสเพราะความเครียดทำให้เราสองคนทะเลาะกัน
ถึงแม้ว่าเค้าจะคิดถูกหรือคิดผิด เราก็จะทำให้เค้ารู้สึกดีและคิดถึงเวลาดีๆที่เราใช้ด้วยกัน
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2013 at 00:25 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by YingDe

เรื่องส่วนตัวอย่างฝรั่งก็ไม่ชอบให้เข้าไปยุ่ง เราโดนมาแล้ว

ขอบคุณมากค่ะ จะจำไว้ใช้และปฏิบัติ "รัก เข้าใจ อภัย ดูแล"
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2013 at 00:29 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by kanpicha

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  

เราว่าเป็นโอกาศที่ดีที่คุณได้เห็นความคิดอีกด้านของเขาเกี่ยวกับคุณ  ทำให้คุณมีโอกาสได้ปรับปรุงตัว

หากคุณยังไม่ได้ทำมันอย่างเต็มที่   มีหลายคนที่ไม่มีโอกาศอย่างคุณ  อยู่ๆ แฟนหายเงียบไป 

ไม่ให้เหตุผลอะไรเลย  เราว่าคุณโชคดีแล้วค่ะ  แล้วเวลาที่เหลือก็ ตักตวงความสุขให้มาก

หากมันยังไม่โดนใจเขาก็ ถือว่าเขาไม่ใช่ของเราค่ะ    

คนที่ไม่ใช่ทำดีแค่ไหนมันก็ไม่ใช่ค่ะ   สู้ๆWink

ขอบคุณมากค่ะ
ซึ่งมันก็ใช่จริงๆ มันทำให้เรารู้แนวคิดของเค้าเกี่ยวกับเราในอีกด้านนึงที่เราไม่เคยรู้เพราะปกติเค้าจะไม่เคยตำหนิติเตียนเลย เค้าไม่เคยบ่นว่าเค้าอึดอัดใจหรืออะไรเลย
โชคดีของตัวเองที่ได้มีโอกาสมาใช้เวลาด้วยกัน จะเอาโอกาสนี้ทำให้ดีที่สุดและเป็นตัวของตัวเอง ไม่เวิ่นเว้อ ไม่งอแง
...ถ้าเราไม่ใช่ก็จะยอมรับว่าเราไม่ใช่และมูฟออน...
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2013 at 00:31 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by Kay797

มาให้กำลังใจค่ะ "คำว่าเขาคิดถูกหรือเปล่านะ" เราคิดว่าเขาคุยกันอย่างเพื่อนมากกว่านะค่ะ อย่าคิดมาก ในเมื่อเรารู้ตัวว่าเขาคิดอะไรอยู่ ทำให้มันเป็นโอกาศไปเลย ทำให้เขาเห็นสิค่ะว่า เรารักเขาอยากอยู่กับเขาจริง ใจเย็นๆอย่าเอาแต่ใจตัวเองนะค่ะ เอาใจเขามาใส่ใจเรา พยามปรับตัวให้เข้าหากันนะค่ะ

ปล.ถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว เขาไม่เห็นความสำคัญของเรา ก็ปล่อยเขาไปค่ะ หาเอาใหม่ ดีกว่ามาเสียใจที่หลังนะเราว่า (ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ อย่าคิดมาก)

ขอบคุณมากค่ะ
กำลังใจที่ได้รับครั้งนี้ทำให้เรามีกำลังใจ มีสติและมีพลังที่จะตั้งสติมองปัญหาให้ถ้วนถี่
จะทำวันนี้ให้ดีที่สุดค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2013 at 00:42 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by Margarita

เท่าที่อ่านจาก 3 ข้อที่ถามมาก็แสดงว่าคุณ จขกท. คิดบวกในระดับหนึ่งแล้วค่ะ
เคยเห็นกระทู้ประมาณนี้มาเยอะ...ลงท้ายกระทู้มักจะถามว่าเราควรเลิกกับเค้าดีมั้ย ??
ส่วนเรื่องที่เค้าคุยกับแฟนเก่าบ้างเราคิดว่าคงไม่มีอะไรมากกว่าเพื่อนค่ะ
แฟนเก่าเราแต่ละคนก็ยังติดต่อเราอยู่ มีบ้างที่บ่นๆเรื่องปัญหาภายในครอบครัวเป็นบางครั้ง
แต่มันก็แค่นั้นจริงๆค่ะ

ตอนแรกก็ทำใจคิดบวกไม่ได้หรอกค่ะ
พอเจอปัญหาสิ่งแรกที่คิดคือไม่เอาแล้ว ไม่พยายามแล้ว กลับบ้านดีกว่า เพื่อนจะคุยจะปรึกษาก็ไม่มี
ก็เลยเข้ามาในเวปนี้หาไล่อ่านกระทู้เผื่อมีคนมีปัญหาเหมือนเรา แล้วไปเจอคอมเม้นดีๆมากมาย ที่บอกให้ใช้ปัญหานี้เป็นโอกาสที่จะพัฒนาตัวอง "รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง" (ขอโทษที่จำชื่อเจ้าของคอมเม้นไม่ได้)
ทำให้ฮึดว่า เอาไงเอากัน มาลองหากำลังใจจากที่นี่ก่อน ยังไงมีคนมองจากมุมกว้างๆหรือประสบการณ์มากกว่าอาจจะช่วยชี้นำและฉุดเราจากวังวนความเสียใจนี้ได้
....ซึ่งก็ได้จริงๆ ทุกคนที่นี่ดีมาก ขอบคุณทุกกำลังใจจริงๆค่ะ

ที่คิดได้อีกอย่างนึงคือ "เค้าอาจจะไม่ได้มีอะไรมากกว่าคุยกันเหมือนเพื่อน เราจะมายอมแพ้ ทำตัวงอแงแล้วผลักไสคนที่เรารักไปให้ผู้หญิงคนนั้นทำไม.....เราต้องดีกว่าสิ ไม่งั้นแฟนเราไม่เลือกเราหรอก"
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Pink Peony Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2013 at 00:43 - IP: 50.125.170.215 IP Information
Originally posted by malangpor

เห็นด้วยค่ะเจอมาเหมือนกันเรื่องส่วนตัว อย่าไปยุ่ง โดนมาเหมือนกัน

เป็นตัวของตัวเอง ให้รักที่เราเป็นเรา
โชคดีค่ะ

ขอบคุณและโชคดีเช่นกันค่ะ
Back to Top
BaByfish11 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote BaByfish11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2013 at 05:20 - IP: 188.221.75.74 IP Information
ขอแนะนำคุณจขกทค่ะว่า เรื่องสาวญี่ปุ่น อย่าไปแคร์ หรือกังวลอะไรเลยค่ะ ไม่ต้องไปสนใจว่าเค้าจะแชทกันอยู่หรือไม่ตรงนั้นไม่สำคัญ เพราะเค้าคุยกันในฐานะเพื่อนเท่านั้น

ตอนนี้คุณควรโฟกัสที่ตัวเองมากกว่า คุณรู้ตัวว่าคุณมีข้อบกพร่องอะไรบ้าง ที่มันไม่ดีก็พยายามแก้ไข แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณต้องเปลี่ยนตัวเองมากเกินไป จนไม่เป็นตัวของตัวเอง เพราะถ้าต้องทำขนาดนั้นวันนึงคุณเองนั่นแหล่ะที่จะไม่มีความสุข แล้วซักวันคุณก็จะกลับมาเป็นแบบที่คุณเป็น จำไว้ค่ะว่าผู้ชายที่เค้ารักเราจริง เค้าต้องรักที่ตัวตนของเรามากกว่า 70-80% ส่วนที่เหลือคุณทั้งคู่ก็ค่อยๆคุยกันจูนกัน หาจุดสมดุลย์ระหว่างกันจนเจอ 

สุดท้ายถ้าคุณทำดีที่สุดแล้ว เค้ายังไม่เลือกที่จะแต่งงานกับคุณ ก็อย่าเสียใจไปค่ะ เพราะการแต่งงานมันเป็นแค่จุดเริ่มต้นของชีวิตคู่เท่านั้น แต่มันไม่ได้เป็นบทพิสูจน์ว่าคุณจะมีความสุขไปตลอดชีวิตกับผู้ชายคนนี้ โชคดีนะคะ 
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.168 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters