Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany
  New Posts New Posts RSS Feed: แนะนำที่เรียนภาษาเยอรมัน หรืออาจารย์สอนหน่อยค่า
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แนะนำที่เรียนภาษาเยอรมัน หรืออาจารย์สอนหน่อยค่า

Page  12>
Author
littlecatcat View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แนะนำที่เรียนภาษาเยอรมัน หรืออาจารย์สอนหน่อยค่า
    Posted: 21 Jan 2013 at 17:35 - IP: 125.25.34.240 IP Information
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ ladinter วันนี้มาขอคำแนะนำเรื่องการเรียนภาษาเยอรมันระดับ A1 ค่ะ ว่านอกจากจะเรียนกับสถาบันเกอเธ่แล้ว เพื่อนๆ พี่ๆ ยังเรียนกับอาจารย์ท่านไหนบ้าง และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าใหร่ สอนดีมั้ย

ตอนนี้อยู่กรุงเทพฯ ทำงานบริษัท คิดว่าจะเริ่มเรียนช่วงเดือน พ.ค. ปี 56 แต่พอโทรสอบถามแล้วใช้เวลาเรียนเป็นปี เกรงว่าจะไม่ทันกำหนด เลยอยากหาวิธีเรียนลัด และขอมาขอเทคนิคการเรียนรู้ภาษาเยอรมันด้วยนะคะ

จริงๆ ตอนนี้ขอแค่สอบ A1 ให้ได้ก่อน แต่แฟนบอกว่า อยากให้สอบได้และรู้ข้อมูลแน่นๆ ด้วย เพื่อจะได้เป็นพื้นฐานที่ดีๆ ต่อไป  ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะค้า

Kitty

Edited by littlecatcat - 14 Dec 2013 at 00:15
Back to Top
Rung_Kate7993 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Rung_Kate7993 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 17:55 - IP: 124.122.84.104 IP Information
สวัสดีค่ะ เข้ามาตอบเผื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจ

พอดีพี่เพิ่งสอบผ่าน A1 มาค่ะ 
- เริ่มเรียน เมื่อพค. 55 เรียนวันเสาร์วันเดียวค่ะ คอร์สปกติ เรียนตั้งแต่ A1.1-A1.3 ก็คือ 3 คร์อส เรียนไปเรื่อยๆไม่รีับ เพราะตอนนั้นยังไม่มีแพลนสอบ เน้นการเข้าใจและพยายามอ่านหนังสือให้มากๆ เพราะเรียนแค่อาทิตย์ละวัน อ.ที่เกอเธ่สอนดีค่ะ เข้าใจง่าย

สรุปเรียน 3 คอร์สค่ะ จบราวธค. แล้วมาสอบเดือนมค. ไม่ได้ลงคอร์สติวค่ะ หาข้อมูลคร่าวๆในเน็ตเรื่องการสอบและอ่านหนังสือเอง แฟนเป็นตัวช่วยอีกอย่างหนึ่ง ก็สอบผ่านมาค่ะ คะแนนอาจไม่สวยมาก แต่ถ้าเน้นเรื่องความเข้าใจเกอเธ่ก็เป็นตัวเลือกที่ดีค่ะ ส่วนที่อื่นๆรอ ท่านอื่นๆเข้ามาแนะนำจ้า 

ปีที่แล้วคอร์สธรรมดาวันหยุด ค่าลงทะเบียน 100 ค่าคอร์ส 3900 ค่ะ ถ้าจำไม่ผิด ประมาณนี้ ค่าสอบ 2700
Back to Top
butterfly77 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote butterfly77 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 19:25 - IP: 27.55.150.148 IP Information
น้อยเรียนทีปทุมธานีค่ะ กับน้องที่เค้ารับสอนภาษาเยอรมันใกล้ที่ทำงาน คือไปเรียนตอนเย็นหลังเลิกงานค่ะ เราเรียนติว 30 ชม เพื่อสอบ A1 ค่ะ ค่าเรียน 12,000 บาทค่ะ ในกรุงเทพคิดว่าน่าจะมีรับสอนเยอะนะคะ รอให้ท่านอื่นช่วยตอบอีกทีค่ะ มาบอกเรื่องราคาค่ะ และเราก็สอบ A1 ผ่านค่ะ คะแนนไม่ได้ดีมากแต่ก็ถือว่าสอบเพื่อเอา A1 ค่ะ ส่วนเรื่องการพูด ฟัง อ่าน เขียน เรามาเพิ่มเติมเอาทีหลัง (เหมาะสำหรับคนที่ต้องการเน้นเพื่อสอบนะคะ)
ข้อเสียของการได้คุยกันทุกวันคือการทำใจยอมรับมันเมื่อวันนึงเค้าหายไป
Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 19:52 - IP: 125.24.146.240 IP Information
ขอบคุณทั้งคุณ เคท คุณน้อย นะคะ
วันนี้โทรไปสอบถามเรื่องการสมัครเรียน ก็ตามที่หน้าเว็บบอกค่ะ เปิดรับสมัครเดือน มี.ค. เป็นต้นไป

ค่าเล่าเรียน 2556
หลักสูตร ค่าเล่าเรียน ต่อ1 คอร์ส
ชั้นเรียนธรรมดา: สุดสัปดาห์ 4,400 บาท
ชั้นเรียนธรรมดา: รอบเย็น 3,900 บาท
ชั้นเรียนเร่งรัด: รอบเช้า/รอบบ่าย 8,600 บาท
ชั้นเรียนเร่งรัด: รอบเย็น 7,200 บาท

เรียน A1
A1.1, A1.2, A1.3, A1.4 คอร์ส ละ สองเดือนครึ่ง (40 ชม) ก็เป็นปีพอดี
http://www.goethe.de/

แต่สำหรับ หลักสูตรภาษาเยอรมันรายบุคคล/กลุ่มย่อย รับ 2-8 คน ต้องโทร.ถามอีกที

ถ้าคิตสอบผ่านไว ก็จะได้แต่งงานไว ในขณะเดียวกันก็อยากได้ความรู้แน่นๆ (อันนี้อาจจะต้องขยันด้วยตัวเองเยอะๆ) แต่ตอนนี้ก็พอมีแนวข้อสอบ แนวการเรียนเบื้องต้น ที่หลายๆ ท่านใจดีในที่นี้ส่งให้แล้วค่ะ เพียงแต่อยากหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกว่า เรียนที่ไหนถึงจะจบไว (ถ้าราคาไม่แพงก็จะอีกด้วย อิอิ)
Back to Top
tao tao View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tao tao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 20:28 - IP: 115.67.198.224 IP Information
ถ้าสะดวกเดินทางไปเรียนที่เกอเธ่ก้ได้ค่ะ จะได้ฝึกฟังไปด้วย แต่สำหรับตัวเองไม่สะดวกเดินทางเลย เรียนกับอาจารย์ใกล้ๆบ้าน ตัวต่อตัว สามสิบ ชม ชมละ สองร้อยห้าสิบ แล้วก็หาแบบฝึกหัดมาทำเพิ่มเติม เพิ่งสอบผ่านไปเมื่อต้นเดือน คะแนนได้อยุ่ในระดับที่น่าพอใจมาก (สงสัยเดาถูก อิอิ)

Edited by tao tao - 21 Jan 2013 at 20:29
Back to Top
pharima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pharima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 20:42 - IP: 101.109.114.4 IP Information
อุ๊เรียนที่พัทยาค่ะ
เรียนวันเสาร์วันเดียว 4 ชม. เรียนแค่ 40 ชม. ก้อไปสอบค่ะ (ประมาณ 2 เดือน)
20 ชม. 8100 บาทค่ะ (เรียนตัวต่อตัวค่ะ)
และก้อสอบผ่านเรียบร้อยแล้วค่ะ (ผ่านมาได้แบบฟลุ๊ค ๆ)
เรียนกับสถาบัน PLC พัทยา (แนะนำเรียนกับ อ.เอ้ ค่ะ)
สอนดีมาก เข้าใจง่าย สอนตรงประเด็น เน้นเพื่อสอบ A1 ค่ะ

แต่ จขกท. อยู่ กทม.คงไม่สะดวก
ปล. ไม่ได้ช่วยอารัยเล้ยยยย เฮ้ออออ CryCryCry

Edited by pharima - 21 Jan 2013 at 20:47
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pharima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 20:43 - IP: 101.109.114.4 IP Information
Originally posted by tao tao

ถ้าสะดวกเดินทางไปเรียนที่เกอเธ่ก้ได้ค่ะ จะได้ฝึกฟังไปด้วย แต่สำหรับตัวเองไม่สะดวกเดินทางเลย เรียนกับอาจารย์ใกล้ๆบ้าน ตัวต่อตัว สามสิบ ชม ชมละ สองร้อยห้าสิบ แล้วก็หาแบบฝึกหัดมาทำเพิ่มเติม เพิ่งสอบผ่านไปเมื่อต้นเดือน คะแนนได้อยุ่ในระดับที่น่าพอใจมาก (สงสัยเดาถูก อิอิ)

น่าพอใจมากค่ะ เกือบเต็มนิ ทำได้ไงอ่ะ ...
ดีใจด้วยจร้า จำอุ๊ได้ป่าววววว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 20:55 - IP: 125.24.146.240 IP Information
Originally posted by tao tao

จริงๆ ไม่สะดวกไปเรียนที่เกอเธ่ค่ะ ไกลเหมือนกัน อยู่คนละฝั่งกันเลย ถ้าเดินทางจากบ้านไปก็เกือบๆ 1 ชม (นี่รถตู้ ต่อรถไฟใต้ดินแล้วนะคะ)

ดีใจด้วยนะคะที่สอบผ่าน และขอบคุณที่แวะมาช่วยแนะนำค่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 20:56 - IP: 125.24.146.240 IP Information
Originally posted by pharima

เรียนวันเสาร์วันเดียว 4 ชม. เรียนแค่ 40 ชม. ก้อไปสอบค่ะ (ประมาณ 2 เดือน)
20 ชม. 8100 บาทค่ะ (เรียนตัวต่อตัวค่ะ)
และก้อสอบผ่านเรียบร้อยแล้วค่ะ (ผ่านมาได้แบบฟลุ๊ค ๆ)
เรียนกับสถาบัน PLC พัทยา (แนะนำเรียนกับ อ.เอ้ ค่ะ)
สอนดีมาก เข้าใจง่าย สอนตรงประเด็น เน้นเพื่อสอบ A1 ค่ะ

ปล. ไม่ได้ช่วยอารัยเล้ยยยย เฮ้ออออ CryCryCry

คุณอุ๊ แค่เข้ามาให้ข้อมูลก็ขอบคุณแล้วค่ะ ถือว่าช่วยแล้วคร่า
ยินดีด้วยนะคะที่สอบผ่านแล้ว
Back to Top
Love Vida View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Love Vida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 22:24 - IP: 58.8.50.162 IP Information
เราเรียนที่เกอเธ่ คอร์สเร่งรัด รอบเย็นค่ะ เริ่มเรียน ตุลาปีที่แล้ว จะจบ A1 กลางเดือน มีนาค่ะ
ถ้า จขกท. มีเวลาหลังเลิกงาน เพราะรอบเย็นเริ่มเรียน 18.00 น. ค่ะ
แต่...เหนื่อยมาก :D
Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 22:41 - IP: 125.24.146.240 IP Information
Originally posted by Love Vida

เราเรียนที่เกอเธ่ คอร์สเร่งรัด รอบเย็นค่ะ เริ่มเรียน ตุลาปีที่แล้ว จะจบ A1 กลางเดือน มีนาค่ะ
ถ้า จขกท. มีเวลาหลังเลิกงาน เพราะรอบเย็นเริ่มเรียน 18.00 น. ค่ะ

คุณ Love Vida ..เราก็คิดๆ อยู่เหมือนกันค่ะว่า ถ้าต้องเรียนหลักสูตร เร่งรัด (หรือเร่งรุด) แต่กลัวจะเหนื่อยจริงๆ เพราะเดินทางไปไม่ไหวแน่ๆ เลิกงาน 18.00 เดินทางไปอีกเป็น ชม. ไม่ทันแน่ๆ ค่ะ แต่ก็คิดไว้อีกแหละว่า จะคุยกับทางบริษัท ขอเรียนพิเศษจะได้ไหม

สำหรับคนที่ผ่านมาอ่าน นี่ก็มือใหม่เพิ่งเริ่มต้น อาจจะคิดมากมายหน่อย ถามมากหน่อย อย่าเพิ่งรำคาญกันนะค้า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Love Vida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jan 2013 at 23:32 - IP: 58.8.50.162 IP Information
Originally posted by littlecatcat

Originally posted by Love Vida

คุณ Love Vida ..เราก็คิดๆ อยู่เหมือนกันค่ะว่า ถ้าต้องเรียนหลักสูตร เร่งรัด (หรือเร่งรุด) แต่กลัวจะเหนื่อยจริงๆ เพราะเดินทางไปไม่ไหวแน่ๆ เลิกงาน 18.00 เดินทางไปอีกเป็น ชม. ไม่ทันแน่ๆ ค่ะ แต่ก็คิดไว้อีกแหละว่า จะคุยกับทางบริษัท ขอเรียนพิเศษจะได้ไหม

สำหรับคนที่ผ่านมาอ่าน นี่ก็มือใหม่เพิ่งเริ่มต้น อาจจะคิดมากมายหน่อย ถามมากหน่อย อย่าเพิ่งรำคาญกันนะค้า

เหนื่อยมากค่ะ แต่ดีตรงที่ว่า เรียนอาทิตย์ละ 4 วัน ไม่ต้องมีเวลาลืมกันเลยค่ะ Wink
ค่อยๆคิดดูก่ิอน กำหนดเดินทางยังอีกไกลพอดู จขกท. ต้องเดินทางมาจากไหนคะ ของเราไป กลับ เกษตร เหนื่อยแทบขาดใจ ถึงบ้านสามทุ่มครึ่งตลอดเลย แต่ก็กลั้นใจค่ะ จะได้จบๆ แฮ่ะๆ
Back to Top
ae_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 11:54 - IP: 124.121.44.205 IP Information
Originally posted by suwan_ma

น้อยเรียนทีปทุมธานีค่ะ กับน้องที่เค้ารับสอนภาษาเยอรมันใกล้ที่ทำงาน คือไปเรียนตอนเย็นหลังเลิกงานค่ะ เราเรียนติว 30 ชม เพื่อสอบ A1 ค่ะ ค่าเรียน 12,000 บาทค่ะ ในกรุงเทพคิดว่าน่าจะมีรับสอนเยอะนะคะ รอให้ท่านอื่นช่วยตอบอีกทีค่ะ มาบอกเรื่องราคาค่ะ และเราก็สอบ A1 ผ่านค่ะ คะแนนไม่ได้ดีมากแต่ก็ถือว่าสอบเพื่อเอา A1 ค่ะ ส่วนเรื่องการพูด ฟัง อ่าน เขียน เรามาเพิ่มเติมเอาทีหลัง (เหมาะสำหรับคนที่ต้องการเน้นเพื่อสอบนะคะ)

อยู่ปทุมเหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่าไปเรียนตรงไหนค่ะ
อยากจะทราบเช่นกันค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 11:56 - IP: 124.121.44.205 IP Information

ที่อุ๊เรียนอยู่พัทยาใต้หรือป่าว
ตอนนี้สองจิตสองใจจะเรียนที่ไหนดี
เพราะว่าเอ่ต้องไปเรียนนวดแล้วก็สอบนวดที่พัทยา
ก็คิดอยุ่ว่าหรือจะเรียนภาษาที่พัทยาไปด้วยเลย หรือว่า
จะกลับมาเรียนที่ปทุมดี
Back to Top

Post Options Post Options   Quote butterfly77 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 12:03 - IP: 27.55.141.10 IP Information
Originally posted by ae_ja

อยู่ปทุมเหมือนกันค่ะ ไม่ทราบว่าไปเรียนตรงไหนค่ะ

น้อยเรียนที่คลอง 7 ลำลูกกาค่ะเลยโลตัสไปหน่อยค่ะ กับน้องที่ชื่อนา แต่ตอนนี้น้อยไม่แน่ใจว่าน้องเขากลับไทยหรือยังนะคะ น้องเขาเพิ่งไปแต่งงานที่เยอรมัน แต่จะบินกลับมาไทยบ่อยเพื่อรับสอนภาษานะคะ หากสนใจน้อยจะลองสอบถามให้นะค่ะ น้องเขารับสอนตัวต่อตัวและรับสอนถึงที่บ้านด้วยค่ะตามตกลง
และน้องที่รับสอนภาษานี้เขารับสอนนวดด้วยค่ะอยู่ใกล้ที่บ้านคลอง7ของน้องเขาค่ะถ้าสนใจอย่างไรน้อยจะติดต่อเขาก่อนว่าอยู่ไทยหรือเยอรมันนะคะ

Edited by suwan_ma - 22 Jan 2013 at 12:09
ข้อเสียของการได้คุยกันทุกวันคือการทำใจยอมรับมันเมื่อวันนึงเค้าหายไป
Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 12:57 - IP: 192.168.8.23 IP Information
@ คุณ Love Vida
เราอยู่แถวแจ้งวัฒนะค่ะ ไกลเอาการเลยล่ะ

@ คุณ Suwan_ma
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ Wink
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pharima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 16:18 - IP: 182.52.49.164 IP Information

ที่อุ๊เรียนอยู่พัทยาใต้หรือป่าว
ตอนนี้สองจิตสองใจจะเรียนที่ไหนดี
เพราะว่าเอ่ต้องไปเรียนนวดแล้วก็สอบนวดที่พัทยา
ก็คิดอยุ่ว่าหรือจะเรียนภาษาที่พัทยาไปด้วยเลย หรือว่า
อยู่พัทยากลางจร้า ใกล้ foodland และ BIG C จร้า เข้าไปนิดเดียวเอง อยู่ขวามือ

Edited by pharima - 22 Jan 2013 at 16:28
Back to Top
tatar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tatar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 18:33 - IP: 80.128.125.77 IP Information
เอาประสบการณ์ของเรานะคะ เราเรียนเกอเธ่จบเล่มเขียว 2 คอร์ส (A1.1-1.2) เรียนเฉพาะวันอาทิตย์เช้า เรียนตั้งแต่ พ.ค. - ต.ค. แล้วก็ลงติวข้างนอกค่ะ 30 ชม.มั้ง แล้วลงสอบเลยค่ะ คะแนนที่ได้พอใจค่ะ เพราะเรียนด้วยทำงานด้วย ไม่มีเวลา อยู่ไกลด้วย 

จขกท.คงต้องเลือกแล้วค่ะ ว่าจะลงคอร์สไหน ถ้าคอร์สเร่งรุดแบบที่หลาย ๆ คนนิยมเรียนกัน เรียนจ-ศ ครึ่งวันเช้าหรือครึ่งวันบ่าย ถ้าเป็นตอนเย็นก็ตามที่เพื่อน ๆ บอกเลยค่ะ เราเคยคิดจะเรียนตอนเย็นเหมือนกัน แต่ไม่ไหวค่ะ อยู่ไกลกทม.เดินทางชม.กว่า ๆ ไปไม่ทันแน่ ๆ เลยไปเรียนวันอาทิตย์เช้าเพราะเป็นวันหยุดงานวันเดียว เหนื่อยแต่พอทนได้ค่ะ 555 แต่มันช้าจริงค่ะ เหมาะสำหรับคนที่ไม่รีบ เพราะกว่าจะเรียนจบเป็นปี บังเอิญเราไปเยี่ยมแฟนค่ะ กลับมาเลยลงติวข้างนอกเลย เพราะเรียนไม่จบเล่มแดง ติวของเกอเธ่ไม่ได้..

ความคิดเรานะคะ เรียนเกอเธ่ดีค่ะ ได้ใช้ทักษะทุกด้าน พอคุณมาเยอรมันคุณไม่ต้องรื้อฟื้นมาก.. เราเสียดายทุกวันนี้นะ ว่าน่าจะเรียนเกอเธ่ให้พื้นแน่นกว่านี้ แต่เพราะไกล เหนื่อย และเสียดายเงิน พอสอบผ่านเลยหยุดเลย ตอนนี้อยู่เยอรมันคงไม่มีโอกาสได้เรียนเกอเธ่ค่ะ เพราะเกอเธ่ที่นี่แพงมาก

ส่วนเรื่องเอกสารการแต่งนั้นให้คุณไปดูกระทุ้ปักหมุดมีการแต่งหลายแบบ จดทะเบียนที่ไทย หรือที่เยอรมัน ก็จะมีความแตกต่างของเอกสารและขั้นตอนในการดำเนินการค่ะ สงสัยตรงไหนก็ค่อย ๆ ถามมาค่ะ

ป.ล. ใบประกาศ A1 มีอายุ 2 ปีนะคะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 18:48 - IP: 110.168.19.114 IP Information

น้อยเรียนที่คลอง 7 ลำลูกกาค่ะเลยโลตัสไปหน่อยค่ะ กับน้องที่ชื่อนา แต่ตอนนี้น้อยไม่แน่ใจว่าน้องเขากลับไทยหรือยังนะคะ น้องเขาเพิ่งไปแต่งงานที่เยอรมัน แต่จะบินกลับมาไทยบ่อยเพื่อรับสอนภาษานะคะ หากสนใจน้อยจะลองสอบถามให้นะค่ะ น้องเขารับสอนตัวต่อตัวและรับสอนถึงที่บ้านด้วยค่ะตามตกลง
และน้องที่รับสอนภาษานี้เขารับสอนนวดด้วยค่ะอยู่ใกล้ที่บ้านคลอง7ของน้องเขาค่ะถ้าสนใจอย่างไรน้อยจะติดต่อเขาก่อนว่าอยู่ไทยหรือเยอรมันนะคะ

ขอบคุณค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 18:50 - IP: 110.168.19.114 IP Information

อยู่พัทยากลางจร้า ใกล้ foodland และ BIG C จร้า เข้าไปนิดเดียวเอง อยู่ขวามือ

ขอบคุณค่ะอุ๊
Back to Top
tao tao View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tao tao Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 19:12 - IP: 115.67.71.94 IP Information
littlecatcat
Avatar  บ้านอยู่แจ้งวัฒนะเหรอค่ะ บ้านเรากับบ้านน้องคนที่สอนข้ามสะพานพระรามสี่ก็ถึงแจ้งวัฒนะแล้ว ลองคุยกับน้องที่เค้าเคยสอนให้เราไหม เผื่อเค้าไปสอนให้ได้ ถ้าสนใจสอบถามได้หลังไมค์นะค่ะ
Avatar จำได้ซิค่ะ คุณอุ๊ ที่ได้คะแนนเยอะนี่ต้องขอบคุณคุณอุ๊ด้วยนะค่ะเนี้ย ไม่งั้นคงได้ไม่เท่านี้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 20:03 - IP: 125.24.149.206 IP Information
Originally posted by tatar

เอาประสบการณ์ของเรานะคะ เราเรียนเกอเธ่จบเล่มเขียว 2 คอร์ส (A1.1-1.2) เรียนเฉพาะวันอาทิตย์เช้า เรียนตั้งแต่ พ.ค. - ต.ค. แล้วก็ลงติวข้างนอกค่ะ 30 ชม.มั้ง แล้วลงสอบเลยค่ะ คะแนนที่ได้พอใจค่ะ เพราะเรียนด้วยทำงานด้วย ไม่มีเวลา อยู่ไกลด้วย 

จขกท.คงต้องเลือกแล้วค่ะ ว่าจะลงคอร์สไหน ถ้าคอร์สเร่งรุดแบบที่หลาย ๆ คนนิยมเรียนกัน เรียนจ-ศ ครึ่งวันเช้าหรือครึ่งวันบ่าย ถ้าเป็นตอนเย็นก็ตามที่เพื่อน ๆ บอกเลยค่ะ เราเคยคิดจะเรียนตอนเย็นเหมือนกัน แต่ไม่ไหวค่ะ อยู่ไกลกทม.เดินทางชม.กว่า ๆ ไปไม่ทันแน่ ๆ เลยไปเรียนวันอาทิตย์เช้าเพราะเป็นวันหยุดงานวันเดียว เหนื่อยแต่พอทนได้ค่ะ 555 แต่มันช้าจริงค่ะ เหมาะสำหรับคนที่ไม่รีบ เพราะกว่าจะเรียนจบเป็นปี บังเอิญเราไปเยี่ยมแฟนค่ะ กลับมาเลยลงติวข้างนอกเลย เพราะเรียนไม่จบเล่มแดง ติวของเกอเธ่ไม่ได้..

ความคิดเรานะคะ เรียนเกอเธ่ดีค่ะ ได้ใช้ทักษะทุกด้าน พอคุณมาเยอรมันคุณไม่ต้องรื้อฟื้นมาก.. เราเสียดายทุกวันนี้นะ ว่าน่าจะเรียนเกอเธ่ให้พื้นแน่นกว่านี้ แต่เพราะไกล เหนื่อย และเสียดายเงิน พอสอบผ่านเลยหยุดเลย ตอนนี้อยู่เยอรมันคงไม่มีโอกาสได้เรียนเกอเธ่ค่ะ เพราะเกอเธ่ที่นี่แพงมาก

ป.ล. ใบประกาศ A1 มีอายุ 2 ปีนะคะ 

คุณ tatar ขอบคุณมากๆ นะคะ สำหรับคำแนะนำ Smile
เมื่อคืนลองคุยกันกับแฟนแล้วว่า ถ้าเรียนยาวเป็นปีเค้าก็ไม่อยากให้เรียน มันนานเกินไป
แม้ว่าแพลนจะแต่งงานน่าจะเป็นเดือน พ.ค. แต่ก็อยากจดทะเบียนสัก ม.ค. แล้วค่อยบินไปนู่นค่ะ เลยต้องหาหลักสูตรที่เร็วหน่อย

กำลังคิดหนักจริงๆ เพราะอยากเรียนกับ เกอเธ่ เล็งๆ ไว้ตอนนี้เป็นแบบตัวต่อตัว ซึ่งก็ยังไม่ได้สอบถามค่ะว่าราคาเท่าใหร่ และเรียนยังไง

กังวลหน่อยๆ เพราะกลัวตัวเองจะเรียนช้า สมองอาจจะไม่ค่อยดีเท่าใหร่แล้ว แต่เห็นพี่ๆ เพื่อนๆ หลายคนสอบกันผ่านก็คิดว่า ตัวเองก็ต้องลองเหมือนกัน งานที่ทำก็ทำเอาสมองบวมมากๆ กลับมาบ้านก็แทบสลบ T^T

แต่ก็ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำ มีประโยชน์กับการตัดสินใจมากๆ เลยค่ะ ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 20:08 - IP: 125.24.149.206 IP Information
@ คุณ tao tao
ขอบคุณมากนะคะ กำลังคิดว่าจะหลังไปถามอยู่พอดีเลย ^^
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Love Vida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jan 2013 at 21:56 - IP: 110.168.211.133 IP Information
Originally posted by littlecatcat

@ คุณ Love Vida
เราอยู่แถวแจ้งวัฒนะค่ะ ไกลเอาการเลยล่ะ

ไกลใช้ได้ Smile แต่ก็มีเพื่อนในห้องเราคนนึงทำงานที่ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ เดินทางมาเรียนทุกวันเหมือนกัน ไปต่อ MRT ที่จตุจักรค่ะ เหนื่อยแท้
มีแต่พวกบ้าพลังเรียนกันอ่ะ LOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2013 at 00:23 - IP: 125.24.149.206 IP Information

ไกลใช้ได้ Smile แต่ก็มีเพื่อนในห้องเราคนนึงทำงานที่ศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ เดินทางมาเรียนทุกวันเหมือนกัน ไปต่อ MRT ที่จตุจักรค่ะ เหนื่อยแท้
มีแต่พวกบ้าพลังเรียนกันอ่ะ LOL

ฮ่าๆ ชอบคำนี้ค่ะ "บ้าพลังเรียน" .. อยากบ้าพลังแบบนั้นเหมือนกันค่ะ ติดคือ เลิกงานหกโมงเย็น, งานมีเยอะต้องอัพเดททุกวัน ถ้าให้เดินทางไกลๆ เกรงว่า สมองน้อยๆ คงจะบวมเป่ง ที่ตั้งใจอยากเรียนพื้นฐานแน่นๆ อาจจะกลวงโบ๋ ฮ่าๆ
Back to Top
wanwisa12 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanwisa12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2013 at 05:24 - IP: 84.57.183.23 IP Information

[/QUOTE]

น้องน้อยค่ะคนที่ชื่อนาที่สอนภาษาชื่อเต็ม ว่ารัตนา ไหมที่มาแต่งงานที่

Hamburg ใช่ไหม

ขอความร่วมมือพี่ๆน้องๆช่วยเหลือทหารๆทางภาคใต้ของพวกเราเข้าไปดูและบริจาคเป้ใส่น้ำดื่มและเสื้อกันฝนได้ที่
https://www.facebook.com/rourmdouychouysaamjangwhaadchaidantai
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Love Vida Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2013 at 09:08 - IP: 125.25.144.161 IP Information

ฮ่าๆ ชอบคำนี้ค่ะ "บ้าพลังเรียน" .. อยากบ้าพลังแบบนั้นเหมือนกันค่ะ ติดคือ เลิกงานหกโมงเย็น, งานมีเยอะต้องอัพเดททุกวัน ถ้าให้เดินทางไกลๆ เกรงว่า สมองน้อยๆ คงจะบวมเป่ง ที่ตั้งใจอยากเรียนพื้นฐานแน่นๆ อาจจะกลวงโบ๋ ฮ่าๆ

มันใช่เลย ถึงจะบ้าพลังแต่กลวงโบ๋ 555 เรียนเล่มแรกสบายๆ ชิวๆ ขำๆ กัน พอขึ้นเล่มสอง ช็อคกันทั้งห้อง ของเก่าก็ลืม ของใหม่ก็ไม่เข้าหัว ได้แต่นั่งหน้ามึนๆมันในห้องค่ะ LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote butterfly77 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2013 at 09:33 - IP: 27.55.150.109 IP Information
Originally posted by wanwisa12

น้องน้อยค่ะคนที่ชื่อนาที่สอนภาษาชื่อเต็ม ว่ารัตนา ไหมที่มาแต่งงานที่

Hamburg ใช่ไหม

[/QUOTE]

ใช่ค่ะพี่ น้อยเรียนกับคนนี้แหละค่ะที่ชือ รัตนา  Smile พี่รู้จักกันด้วยใช่ไหมคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote littlecatcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2013 at 14:26 - IP: 192.168.8.23 IP Information
เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดที่แวะมาอ่าน ยังแชร์ประสบการณ์การเรียนต่อได้นะค้า ยังรออ่านเพิ่มเติมอยู่คร่า
Back to Top
Natalieya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Natalieya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2013 at 16:02 - IP: 93.132.76.142 IP Information

เราว่าถ้าอยากเรียนภาษาให้ประสบผลสำเร็จสูงสุดควรเข้าชั้นเรียนนะ เพราะภาษาคือการปฏิสัมพันธ์ระหว่างกัน  คุณสามารถฝึกฟัง พูด ได้กับเพื่อนที่เรียนด้วยกัน  นอกจากนี้ก็จะได้เพื่อนด้วย  ถ้าอนาคตย้ายไปอยู่เยอรมันมีอะไรก็ปรึกษาหารือกันได้  เรียนตัวต่อตัวเป็นทางเลือกสุดท้ายสำหรับเรานะ  แต่เราผ่าน A1 มาได้ก็ใช้ทางเลือกสุดท้ายนี้เหมือนกันLOL แต่เป็นการตัวต่อตัวกับอาจารย์ในเน็ตแล้วก็อ่านเอง  สำคัญที่ความตั้งใจ อยู่ที่ไหนก็เรียนได้แล้วเดี๋ยวนี้ ในเน็ตมีคลิปสอนเยอะแยะเหมือนเข้าห้องเรียนเองแหละ แต่ต้องใช้เวลาทำความเข้าใจมากหน่อยเท่านั้นเอง  ถ้าเราไม่มีข้อจำกัดเรื่องเวลา+เงิน เราก็คงจะไปสมัครเรียนเหมือนกัน แต่ผ่านมาได้เท่านี้ก็พอใจแล้วล่ะ Smile

Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.266 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters