Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: ยื่นภาษีประจำปีกันรึยังคะ มีสามีต่างชาติยื่นแบบไหน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ยื่นภาษีประจำปีกันรึยังคะ มีสามีต่างชาติยื่นแบบไหน

Page  12>
Author
Barney View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ยื่นภาษีประจำปีกันรึยังคะ มีสามีต่างชาติยื่นแบบไหน
    Posted: 29 Jan 2013 at 08:32 - IP: 203.198.183.33 IP Information
เพิ่งยื่นภาษีทางอินเตอร์เน็ตไปค่ะ เราสมรสระหว่างปีภาษี แจ้งว่าสามีเป็นต่างด้าวและไม่มีรายได้

พอเราเลือกว่า สามีไม่มีรายได้ใช่ปะคะ ได้ลดหย่อนตั้ง 30,000 แหนะ ดีจังเลย อิอิ

คือความเข้าใจของเรานะ สามีไม่มีรายได้ที่ประเทศไทย แต่ไม่รู้ว่าเข้าใจผิดหรือเปล่า สรรพากรคงไม่มาจิกหัวเราทีหลังนะ

เพื่อนๆยื่นแบบไหนกันคะ มันมีสามตัวเลือกสำหรับคู่สมรส

- มีเงินได้รวมคำนวณภาษี
- มีเงินได้แยกยื่นแบบ
- ไม่มีเงินได้

Back to Top
natee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 08:51 - IP: 94.234.170.54 IP Information
ทีไม่ได้จ่ายแบบนั้นค่ะทีทำงานกับแฟน ( ลูกจ้างแฟน ) หักในเงินเดือนทุกเดือนอยู่แล้ว 30% ของเงินเดือน สมมุดได้ 24000 ภาษีซัดไป 7200 แล้วค่ะถ้าต้องมาจ่ายรายปีด้วย นางทีได้อดตายกันบ้างล่ะจ้า, สวีเดนทุกอย่างเป็นเงินทั้งนั้นจอดรถก็ต้องเสียจอดผิดที่ก็ต้องเสียจอดเกินโดนปรับขนาดในโรงพยาบาลนะมันยังปรับเลยค่ะ ประมาณว่าต่อให้ใกล้ตายก็ต้องวิ่งไปยอดเติมค่าจอดรถ สาระพัทวิธีเรียกเงินออกจากกระเป๋าประชาชน แต่ก็มีส่วนดีนิดหน่อย ค่าหมอจ่ายครบ 900 หาฟรี 6 เดือน ค่ายาจ่ายครบ 1800 รับยาฟรีตลอดปี ที่คุณเสียภาษีรายปีนี่คุณไม่ได้เสียแบบทุกเดือนหรือคะ? งงเรื่องภาษีแต่แฟนเก่าคนสวิสเขาเสียรายปีเหมือนคุณนะทีก็ไม่เคยถามว่าเงินเดือนหักภาษีหรือยัง? หรือต้องจ่ายทั้งภาษีเงินได้และภาษีรายปี? ทีไม่ค่อยรู้ด้านนี้ค่ะ แต่ทีจะได้เงินภาษีคืนปีละครั้ง รัฐตัดให้ทุกปีค่ะ จ่ายเกินอะไรแบบนี้มั้งเลยได้คืนช่วงสิงหากันยาปีนี้ไม่รู้จะได้เท่าไร ( แอบงก )   
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 08:58 - IP: 203.198.183.33 IP Information
Originally posted by natee

ทีไม่ได้จ่ายแบบนั้นค่ะทีทำงานกับแฟน ( ลูกจ้างแฟน ) หักในเงินเดือนทุกเดือนอยู่แล้ว 30% ของเงินเดือน สมมุดได้ 24000 ภาษีซัดไป 7200 แล้วค่ะถ้าต้องมาจ่ายรายปีด้วย นางทีได้อดตายกันบ้างล่ะจ้า, สวีเดนทุกอย่างเป็นเงินทั้งนั้นจอดรถก็ต้องเสียจอดผิดที่ก็ต้องเสียจอดเกินโดนปรับขนาดในโรงพยาบาลนะมันยังปรับเลยค่ะ ประมาณว่าต่อให้ใกล้ตายก็ต้องวิ่งไปยอดเติมค่าจอดรถ สาระพัทวิธีเรียกเงินออกจากกระเป๋าประชาชน แต่ก็มีส่วนดีนิดหน่อย ค่าหมอจ่ายครบ 900 หาฟรี 6 เดือน ค่ายาจ่ายครบ 1800 รับยาฟรีตลอดปี ที่คุณเสียภาษีรายปีนี่คุณไม่ได้เสียแบบทุกเดือนหรือคะ? งงเรื่องภาษีแต่แฟนเก่าคนสวิสเขาเสียรายปีเหมือนคุณนะทีก็ไม่เคยถามว่าเงินเดือนหักภาษีหรือยัง? หรือต้องจ่ายทั้งภาษีเงินได้และภาษีรายปี? ทีไม่ค่อยรู้ด้านนี้ค่ะ แต่ทีจะได้เงินภาษีคืนปีละครั้ง รัฐตัดให้ทุกปีค่ะ จ่ายเกินอะไรแบบนี้มั้งเลยได้คืนช่วงสิงหากันยาปีนี้ไม่รู้จะได้เท่าไร ( แอบงก )   

เราอยู่เมืองไทยยื่นภาษีที่ไทยค่ะคุณที แต่สามีทำงานที่อังกฤษค่ะ
ส่วนภาษีโดนหักจากเงินเดือนทุกเดือนค่ะ แต่ต้องยื่นแบบประจำปีทุกปี ก่อนมีนา

Edited by Barney - 29 Jan 2013 at 09:00
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 09:49 - IP: 203.198.183.33 IP Information
ได้รับคำตอบแล้วค่ะ จากเว็บ pantip
ขอนำมาแบ่งปันที่นี่ด้วยนะคะ

ถ้าคุณทำงานที่ไทย คุณต้องยื่นว่าสถานะ "สมรส" แต่สามีไม่มีเงินได้  

ส่วนสามีคุณต้องเช่นกันคือ เขาต้องยื่นว่าสถานะเป็น  "สมรส" แต่ภรรยามีรายได้ในต่างแดน โดยแนบหลักฐานการเสียภาษีในไทยไปด้วย  รายได้ส่วนของคุณจะได้รับการชดเชยใน รูปของ tax credits คือคุณสองคนจะไม่ต้องเสียภาษีซ้ำซ้อนจากรายได้ในส่วนที่เกิดขึ้นในประเทศไทย ค่ะ

หลายคนอาจจะคิดว่าทำไมต้องทำให้ยุ่งยาก ข้อดีของการแจ้งเสียภาษีให้ถูกต้องตามกระบวนการในทั้งสองประเทศมีข้อดี นอกเหนือจากจะใช้เป็นหลักฐานว่า คุณเป็นผู้ตั้งมั่นในศีลธรรมอันดีแล้ว ยังเป็นหลักฐานที่ดีมากในเรื่องวีซ่า เพราะเป็นการยืนยันว่า การสมรสเป็นเรื่องจริง ไม่ใช่การจ้างแต่งค่ะ

เสียภาษีหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่า source of income มาจากไหน

ถ้า source of income ไม่ได้เกิดในประเทศไทยก็ถือว่า สามี จขกท ไม่มีรายได้ในประเทศไทย จขกท ก็มีสิทธิที่จะหักลดหย่อนได้ไม่ถือว่าผิดกฏหมาย แต่ถ้าสามี จขกท อยู่ในประเทศไทยเกินปีละ 180 วัน อย่างนี้ค่อยมาว่ากันอีกทีค่ะ

โดยคุณ Lawanwadee

Back to Top
Luigi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Luigi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 09:56 - IP: 198.166.44.247 IP Information
ปีที่แล้วยื่นภาษีแบบ มีคู่สมรส เลือกช่องคู่สมรสไม่มีรายได้ แล้วรู้สึกว่าจะมีรายละเอียดให้เลือกอีกทีว่าคู่สมรสเป็นต่างด้าวค่ะ
A full time mother
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 10:13 - IP: 203.198.183.33 IP Information
Originally posted by Luigi

ปีที่แล้วยื่นภาษีแบบ มีคู่สมรส เลือกช่องคู่สมรสไม่มีรายได้ แล้วรู้สึกว่าจะมีรายละเอียดให้เลือกอีกทีว่าคู่สมรสเป็นต่างด้าวค่ะ

เลือกแล้วจ้าว่าเป็นต่างดาว เอ๊ย ต่างด้าว
Back to Top
Hunepine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Hunepine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 10:44 - IP: 183.88.25.159 IP Information
    เราก็ยังงๆกับสรรพากรอยู่นะว่าจะยื่นแบบไหนดี สามียื่นภงด.90ไปของปี2011แต่ตอนนั้นยังไม่ได้สมรส แล้วเค้าก็จ้างออฟฟิศที่กรุงเทพยื่นให้ครั้งแรก เสียภาษีไปสามหมื่นแปดพัน ออฟฟิศเค้าคำนวนจากการโอนเงินเข้าบัญชีจากต่างประเทศว่าต้องเสียกี่เปอร์เซ็นต์
    พอมาปีนี้ต้องทำเองเราเลยไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร แต่คิดว่าจะยื่นภงด.90เหมือนเดิมแต่เปลี่ยนแค่ว่าสมรสแล้ว ตัวเราไม่ได้ทำงานค่ะ ส่วนสามีทำงานให้กับบริษัทที่ต่างประเทศ รายได้ไม่ได้เกิดที่ประเทศไทย แต่อยู่ไทยเกิน180วัน ก็เข้าข่ายต้องเสียภาษี ทีนี้เราอยากจะทราบว่าเราจะแจ้งยอดรายได้จากอะไร แล้วเราสมรสแล้วต้องยื่นแยกไหมคะ รบกวนจขกท.ด้วยค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 10:57 - IP: 203.198.183.33 IP Information
Originally posted by Hunepine

เราก็ยังงๆกับสรรพากรอยู่นะว่าจะยื่นแบบไหนดี สามียื่นภงด.90ไปของปี2011แต่ตอนนั้นยังไม่ได้สมรส แล้วเค้าก็จ้างออฟฟิศที่กรุงเทพยื่นให้ครั้งแรก เสียภาษีไปสามหมื่นแปดพัน ออฟฟิศเค้าคำนวนจากการโอนเงินเข้าบัญชีจากต่างประเทศว่าต้องเสียกี่เปอร์เซ็นต์
    พอมาปีนี้ต้องทำเองเราเลยไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร แต่คิดว่าจะยื่นภงด.90เหมือนเดิมแต่เปลี่ยนแค่ว่าสมรสแล้ว ตัวเราไม่ได้ทำงานค่ะ ส่วนสามีทำงานให้กับบริษัทที่ต่างประเทศ รายได้ไม่ได้เกิดที่ประเทศไทย แต่อยู่ไทยเกิน180วัน ก็เข้าข่ายต้องเสียภาษี ทีนี้เราอยากจะทราบว่าเราจะแจ้งยอดรายได้จากอะไร แล้วเราสมรสแล้วต้องยื่นแยกไหมคะ รบกวนจขกท.ด้วยค่ะ

ออกตัวก่อนว่า เราไม่ได้รู้เยอะค่ะ ไปถามใน pantip มาทั้งนั้น
เราคิดว่า สามีคุณต้องยื่นภาษีค่ะเพราะอยู่ไทยเกิน 180 วัน และจะได้ลดหย่อนคู่สมรส 30,000 บาทเหมือนเราด้วย เพราะคุณไม่ได้ทำงาน
ให้ติ๊กเลือกที่ สถานะสมรส คู่สมรสไม่มีเงินได้ เหมือนเราอ่ะค่ะ ส่วนคุณไม่ต้องยื่นอะไรเพราะไม่ได้ทำงานค่ะ

ส่วนที่มาของเงินได้ คิดว่าใช้คำนวณจากเงินที่โอนเข้าบัญชีจากทางต่างประเทศนะคะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราว่าถามผู้รู้อีกทีดีกว่าค่ะ เพราะเล่นกับสรรพากรนี่ไม่ได้เลย ต้องทำให้ถูกต้อง ไม่งั้นซวย

Back to Top
angel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 11:58 - IP: 203.172.201.85 IP Information

ดีจ้า

เรารับราชการ อยู่ที่ไทย แต่สามีอยู่ที่ต่างประเทศ สมรส แล้ว มีลูก 1 คนอยุ่ที่ไทย สามีมีงานทำอยู่ต่างประเทศ  เรายื่นภาษีปรากฎว่า ต้องจ่าย ประมาณ 3000 บาท ทางสรรพากร ถามว่าถ้าแฟนมีงานทำที่โน่นต่างประเทศ ก็จะเข้าค่ายต้องยื่นทั้งฝ่าย เราเลี้ยงพ่อกับแม่ พ่อเกษียณแล้ว เราเลยหักลดหย่อนค่าเลี้ยงดูแม่ กับลูกได้  แต่ในใจเราคิดว่าทำไมเราได้เสียเยอะจัง เปรียบเทียบกับญาติเรา ไทยทั้งคู่ มีลูก 2 คน แต่ไม่ได้จ่ายภาษีสักบาท คิดแล้วก็งง  ถ้า ใครมีคำตอบดีๆๆ รู้จักนักกฎหมาย หรือใครทำงานสรรพากรก็บอกเล่าเก้าสิบกันด้วยนะจ๊ะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ได้จุดประกายคำถามนี้ขึ้นมานะจ๊ะ  น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่อยู่ที่เมืองไทยและสามียังไปๆมาๆและทำงานอยู่ที่ต่างประเทศ 

Back to Top
Hunepine View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Hunepine Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 12:10 - IP: 183.88.25.159 IP Information
Originally posted by Barney

Originally posted by Hunepine

ออกตัวก่อนว่า เราไม่ได้รู้เยอะค่ะ ไปถามใน pantip มาทั้งนั้น
เราคิดว่า สามีคุณต้องยื่นภาษีค่ะเพราะอยู่ไทยเกิน 180 วัน และจะได้ลดหย่อนคู่สมรส 30,000 บาทเหมือนเราด้วย เพราะคุณไม่ได้ทำงาน
ให้ติ๊กเลือกที่ สถานะสมรส คู่สมรสไม่มีเงินได้ เหมือนเราอ่ะค่ะ ส่วนคุณไม่ต้องยื่นอะไรเพราะไม่ได้ทำงานค่ะ

ส่วนที่มาของเงินได้ คิดว่าใช้คำนวณจากเงินที่โอนเข้าบัญชีจากทางต่างประเทศนะคะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราว่าถามผู้รู้อีกทีดีกว่าค่ะ เพราะเล่นกับสรรพากรนี่ไม่ได้เลย ต้องทำให้ถูกต้อง ไม่งั้นซวย

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ เดี๋ยวจะลองไปค้นหาข้อมูลเพิ่มอีกทีค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 13:06 - IP: 203.198.183.33 IP Information
Originally posted by angel

ดีจ้า

เรารับราชการ อยู่ที่ไทย แต่สามีอยู่ที่ต่างประเทศ สมรส แล้ว มีลูก 1 คนอยุ่ที่ไทย สามีมีงานทำอยู่ต่างประเทศ  เรายื่นภาษีปรากฎว่า ต้องจ่าย ประมาณ 3000 บาท ทางสรรพากร ถามว่าถ้าแฟนมีงานทำที่โน่นต่างประเทศ ก็จะเข้าค่ายต้องยื่นทั้งฝ่าย เราเลี้ยงพ่อกับแม่ พ่อเกษียณแล้ว เราเลยหักลดหย่อนค่าเลี้ยงดูแม่ กับลูกได้  แต่ในใจเราคิดว่าทำไมเราได้เสียเยอะจัง เปรียบเทียบกับญาติเรา ไทยทั้งคู่ มีลูก 2 คน แต่ไม่ได้จ่ายภาษีสักบาท คิดแล้วก็งง  ถ้า ใครมีคำตอบดีๆๆ รู้จักนักกฎหมาย หรือใครทำงานสรรพากรก็บอกเล่าเก้าสิบกันด้วยนะจ๊ะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ได้จุดประกายคำถามนี้ขึ้นมานะจ๊ะ  น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่อยู่ที่เมืองไทยและสามียังไปๆมาๆและทำงานอยู่ที่ต่างประเทศ

ได้ข่าวว่ามีการเปลี่ยนการคำนวณภาษีของคู่สมรสใหม่ เมื่อปีที่แล้วนี้เองค่ะ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวด้วยหรือเปล่า
แล้วสามีคุณอยู่ไทยเกิน 180 ต่อปีหรือเปล่าคะ

Back to Top
pharima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pharima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 14:04 - IP: 182.52.39.84 IP Information
อุ๊เพิ่งยื่นสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อกี้เองค่ะ ภงด.91 (ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา) 
อุ๊เพิ่งแต่งงานกับสามีเยอรมันเมื่อ ธ.ค.55 ที่ผ่านมา
และยังไม่ได้ update ข้อมูลการสมรสใหม่ที่บริษัท (ยังสถานะหย่าอยู่)
ทางบริษัท ทำคำนวณภาษีที่อุ๊ต้องเสียของปี 2555 มาให้ (สถานะหย่า)
อุ๊ก้อเลยโทรไปสอบถาม จนท.สรรพากร และเล่าให้เค้าฟังว่า เราหย่ากับคนไทยและแต่งงานกับชาวต่างชาติแล้วตอนนี้ ทาง จนท.สรรพากร เลยให้ทำดังนี้
 (ตอนแรก+ตอนสอง ทำไม่ได้ค่ะ)

ตอนแรกเลือก คู่สมรสไม่มีเงินได้..มันจะเพิ่ม ลดหย่อน คู่สมรสไม่มีเงินได้มาอีก 30,000 บาท (สรรพากร บอกว่าไม่ถูกต้องค่ะ)
ตอนที่สอง เลือก คู่สมรสมีเงินได้ ...มันก้อเพิ่ม ช่อง ต่างด้าวมาให้กรอก..แต่ว่าอุ๊กรอกเลขที่ผู้เสียภาษีอากรของคู่สมรสไม่ได้ค่ะ (เพราะสามีเสียที่เยอรมันไม่ได้เสียที่ไทย) ทำให้ทำหน้าต่อไปไม่ได้ ทาง จนท.สรรพากร เลยบอกว่า งั้นเลือก หม้ายหรือโสดเลยค่ะ เพราะยังไงคู่สมรสต่างชาติก้อไม่มีผลกับภาษีเราอยุ่แล้วค่ะ
ตอนที่สาม สรุปว่า ให้อุ๊เลือกว่า หม้าย (หย่า) ค่ะ ให้ตรงกับที่บริษัท คำนวณแบบมาให้ค่ะ ตอนนี้ยื่นเรียบร้อยแล้วค่ะ และกรอกตามที่ทางบริษัททำมาให้เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ (ยอดตรงกัน)

จนท. สรรพากร แนะนำว่า ให้เลือกว่า โสดหรือหม้ายไปเลยค่ะ และถ้ามีลูกก้อได้ลดหย่อนเต็มที่ค่ะ เพราะกฎหมายเปลี่ยนใหม่แล้วว่า ไม่ต้องคนละครึ่งกับสามีหลังหย่าปีภาษีค่ะ

Edited by pharima - 29 Jan 2013 at 14:15
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 14:50 - IP: 203.198.183.33 IP Information
Originally posted by pharima

อุ๊เพิ่งยื่นสด ๆ ร้อน ๆ เมื่อกี้เองค่ะ ภงด.91 (ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา) 
อุ๊เพิ่งแต่งงานกับสามีเยอรมันเมื่อ ธ.ค.55 ที่ผ่านมา
และยังไม่ได้ update ข้อมูลการสมรสใหม่ที่บริษัท (ยังสถานะหย่าอยู่)
ทางบริษัท ทำคำนวณภาษีที่อุ๊ต้องเสียของปี 2555 มาให้ (สถานะหย่า)
อุ๊ก้อเลยโทรไปสอบถาม จนท.สรรพากร และเล่าให้เค้าฟังว่า เราหย่ากับคนไทยและแต่งงานกับชาวต่างชาติแล้วตอนนี้ ทาง จนท.สรรพากร เลยให้ทำดังนี้

ตอนแรกเลือก คู่สมรสไม่มีเงินได้..มันจะเพิ่ม ลดหย่อน คู่สมรสไม่มีเงินได้มาอีก 30,000 บาท (สรรพากร บอกว่าไม่ถูกต้องค่ะ)
ตอนที่สอง เลือก คู่สมรสมีเงินได้ ...มันก้อเพิ่ม ช่อง ต่างด้าวมาให้กรอก..แต่ว่าอุ๊กรอกเลขที่ผู้เสียภาษีอากรของคู่สมรสไม่ได้ค่ะ (เพราะสามีเสียที่เยอรมันไม่ได้เสียที่ไทย) ทำให้ทำหน้าต่อไปไม่ได้ ทาง จนท.สรรพากร เลยบอกว่า งั้นเลือก หม้ายหรือโสดเลยค่ะ เพราะยังไงคู่สมรสต่างชาติก้อไม่มีผลกับภาษีเราอยุ่แล้วค่ะ
ตอนที่สาม สรุปว่า ให้อุ๊เลือกว่า หม้าย (หย่า) ค่ะ ให้ตรงกับที่บริษัท คำนวณแบบมาให้ค่ะ ตอนนี้ยื่นเรียบร้อยแล้วค่ะ และกรอกตามที่ทางบริษัททำมาให้เสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ (ยอดตรงกัน)

จนท. สรรพากร แนะนำว่า ให้เลือกว่า โสดหรือหม้ายไปเลยค่ะ และถ้ามีลูกก้อได้ลดหย่อนเต็มที่ค่ะ เพราะกฎหมายเปลี่ยนใหม่แล้วว่า ไม่ต้องคนละครึ่งกับสามีหลังหย่าปีภาษีค่ะ

ฟังดู งงๆ นะคะคุณอุ๊ เพราะคุณอุ๊แต่งงานระหว่างปีภาษี แต่เจ้าหน้าที่ให้ยื่นว่า หม้าย ทั้งๆที่สถานะสมรสแล้ว
เราว่าเค้าอาจจะแนะนำให้คุณทำแบบนี้ เพราะมันง่ายกว่าหรือเปล่าคะ จนท.คนนี้อาจจะหยวนๆให้หรือเปล่า ฟังดูแล้วนะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pharima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 14:57 - IP: 182.52.39.84 IP Information

Originally posted by pharima

ฟังดู งงๆ นะคะคุณอุ๊ เพราะคุณอุ๊แต่งงานระหว่างปีภาษี แต่เจ้าหน้าที่ให้ยื่นว่า หม้าย ทั้งๆที่สถานะสมรสแล้ว
เราว่าเค้าอาจจะแนะนำให้คุณทำแบบนี้ เพราะมันง่ายกว่าหรือเปล่าคะ จนท.คนนี้อาจจะหยวนๆให้หรือเปล่า ฟังดูแล้วนะ

ตอนแรกอุ๊ก้องง ว่าให้อุ๊ทำทั้งหมดทำไมเนี่ย และที่โทรไปถามเพราะสงสัยสถานะตัวเองค่ะ ว่าจะยื่นยังไง (แสดงความบริสุทธิ์ใจ) สรุปทาง จนท. บอกว่าให้ยื่นเป็นหม้ายไปเลย...เค้าบอกว่า เราไม่ได้เอาของสามีมายื่นร่วมด้วย ไม่ต้องไปสนใจ (แต่ก้อยังข้องใจอยู่ดีอ่ะ ก้ออุ๊สมรสแล้วอ่ะ...แล้วช่องต่างด้าว มีไว้ทำไมอ่ะ) แต่ยื่นเสร็จไปแล้วอ่ะ ยอดตรงตามที่บริษัทคำนวณและหักไว้ให้อ่ะคะ....ใครรู้ช่วยชี้แจงด้วยเถอะค่ะ สงสัยมากมายค่ะ (กลัวจะโดนย้อนหลังอ่ะ)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 15:01 - IP: 203.198.183.33 IP Information
คุณอุ๊เราว่า ย้อนหลังคุณอุ๊ไม่น่าโดนถ้าสามีอยู่ในไทยไม่เกิน 180 วัน

แต่เราว่า จนท. สรรพากร คนนั้นทำให้คุณอุ๊เสียสิทธิ์ลดหย่อนสามีไป 30,000 บาท เงินเข้ากระเป๋าสรรพากรไปแร้ว

ปล.เราค่อนข้างเชื่อคุณ Lawanwadee ในเว็บ pantip นะคะ เพราะเค้าเป็นนักกฏหมาย

Edited by Barney - 29 Jan 2013 at 15:03
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pharima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 15:49 - IP: 182.52.39.84 IP Information

คุณอุ๊เราว่า ย้อนหลังคุณอุ๊ไม่น่าโดนถ้าสามีอยู่ในไทยไม่เกิน 180 วัน

แต่เราว่า จนท. สรรพากร คนนั้นทำให้คุณอุ๊เสียสิทธิ์ลดหย่อนสามีไป 30,000 บาท เงินเข้ากระเป๋าสรรพากรไปแร้ว

ปล.เราค่อนข้างเชื่อคุณ Lawanwadee ในเว็บ pantip นะคะ เพราะเค้าเป็นนักกฏหมาย

ได้เรื่องแล้วค่ะคุณ Barney เมื่อกี้อุ๊โทรไปถาม จนท.สรรพากรใหม่ (หลังจากที่ยื่นผ่านเน็ตไปแล้ว)
ตามที่คุณ Barney ได้ข้อมูลจากพันทิปอ่ะคะ...
แต่ทาง จนท. สรรพากร บอกว่าที่ให้เลือก โสดหรือหม้าย เพราะคิดว่าอุ๊ไม่ได้มีนิติกรรมใด ๆ ที่เยอรมันค่ะ (แล้วทำไมไม่ถามอุ๊บ้างนะ) และเค้าบอกว่าให้อุ๊ไปยื่นเพิ่มเติมอีกค่ะ เพื่อให้ได้ข้อมูลถูกต้อง ..เป็นเรื่องแล้วไงล่ะ...อุ๊บอกเค้าไปตามที่คุณ Lawanwadee เขียนมา ว่าต้องเลือกเป็น สมรส (ไม่มีเงินได้) ทีนี้อุ๊จะได้ลดหย่อนเพิ่ม 30,000 เพิ่มจากที่บริษัทคำนวณค่ะ
ซึ่งตอนยื่นผ่านเน็ตตอนแรก อุ๊ไม่ต้องชำระภาษีเพิ่มเติมค่ะ
เพื่อที่จะได้ตรงกับที่ Lawanwadee บอกว่า หลายคนอาจจะคิดว่าทำไมต้องทำให้ยุ่งยาก ข้อดีของการแจ้งเสียภาษีให้ถูกต้องตามกระบวนการในทั้งสองประเทศมีข้อดี นอกเหนือจากจะใช้เป็นหลักฐานว่า คุณเป็นผู้ตั้งมั่นในศีลธรรมอันดีแล้ว ยังเป็นหลักฐานที่ดีมากในเรื่องวีซ่า เพราะเป็นการยืนยันว่า การสมรสเป็นเรื่องจริง ไม่ใช่การจ้างแต่งค่ะ

ทีนี้ อุ๊ต้องไปยื่นเรื่องเพิ่มเติมใหม่หรือเปล่าค่ะ เริ่มงงแล้วค่ะ
เพื่อให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องและลดหย่อนที่ถูกต้อง
(ไม่ได้เสียภาษีอยู่แล้วค่ะหลังจากหักลดหย่อนที่มีอยู่ตอนแรกค่ะ)

Edited by pharima - 29 Jan 2013 at 15:54
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 16:30 - IP: 203.198.183.33 IP Information
คุณอุ๊คะ มันไม่เกี่ยวกับว่าเสียเพิ่มหรือเปล่าค่ะ เพราะเราก็ไม่ได้เสียเพิ่มอยู่แล้วถึงไม่ได้ลดหย่อนสามีก็ตาม เพราะส่วนใหญ่ HR บริษัทเค้าจะหักไว้ให้พอดี

แต่พอมีลดหย่อนสามี เราจะได้ภาษีคืนนะคะ เราก็ได้คืนค่ะ ก็หลายพันอยู่นะ ไว้ให้ลูกหลานกินขนมได้ตั้งเยอะ

คือคุณอุ๊เสียสิทธิ์ที่จะได้ภาษีคืนตรงนี้ไปค่ะ

เราว่า คุณอุ๊ติดต่อสรรพากรใหม่ดีกว่า ว่ายื่นผิด จะแก้ไขเพื่อขอลดหย่อนและได้ภาษีคืนยังไงบ้าง เราว่าเค้าคงขอหลักฐานพวกทะเบียนสมรสไรพวกนี้แหละค่ะ

แต่ขอบอกว่า ลองได้จ่ายให้สรรพากรไปแล้ว การจะเอาคืนนั้นยากมากกกก เพราะสรรพากรเขี้ยวมากกกก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pharima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 16:48 - IP: 182.52.39.84 IP Information

คุณอุ๊คะ มันไม่เกี่ยวกับว่าเสียเพิ่มหรือเปล่าค่ะ เพราะเราก็ไม่ได้เสียเพิ่มอยู่แล้วถึงไม่ได้ลดหย่อนสามีก็ตาม เพราะส่วนใหญ่ HR บริษัทเค้าจะหักไว้ให้พอดี

แต่พอมีลดหย่อนสามี เราจะได้ภาษีคืนนะคะ เราก็ได้คืนค่ะ ก็หลายพันอยู่นะ ไว้ให้ลูกหลานกินขนมได้ตั้งเยอะ

คือคุณอุ๊เสียสิทธิ์ที่จะได้ภาษีคืนตรงนี้ไปค่ะ

เราว่า คุณอุ๊ติดต่อสรรพากรใหม่ดีกว่า ว่ายื่นผิด จะแก้ไขเพื่อขอลดหย่อนและได้ภาษีคืนยังไงบ้าง เราว่าเค้าคงขอหลักฐานพวกทะเบียนสมรสไรพวกนี้แหละค่ะ

แต่ขอบอกว่า ลองได้จ่ายให้สรรพากรไปแล้ว การจะเอาคืนนั้นยากมากกกก เพราะสรรพากรเขี้ยวมากกกก

คืออุ๊ยื่นตอนแรก รายได้อุ๊หลังหักค่าลดหย่อนและยกเว้นแล้ว ไม่เสียภาษีค่ะ...
เมื่อกี้ได้โทรไปถามสรรพากรที่อำเภอบ้านฉาง (ได้คุยกับหัวหน้า)...เค้าบอกว่า ทำไม จนท. สรรพากรของระยอง ถึงได้แนะนำให้เลือกสถานะหย่า ทั้ง ๆ ที่สมรส..อุ๊ก้อเลยบอกไปว่า เพราะตอนแรกอุ๊ทำยื่นแบบคุณ Barney เลยค่ะ เลือกสมรส (คู่สมรสไม่มีเงินได้)...มันได้ค่าลดหย่อนตรงนี้เพิ่มมา 30,000 บาท ..ทาง จนท. สรรพากร ก้อเลยเปลี่ยนให้เลือกเป็น สมรส (แต่คู่สมรสมีเงินได้ ก้อทำไม่ได้เพราะต้องระบุเลขที่ผู้เสียภาษีของสามี ซึ่งเค้าไม่ได้มีเลขนี้ในไทย)...
สุดท้าย จนท. สรรพากร ระยอง..บอกให้อุ๊เลือกเป็นโสดหรือหม้ายไปเลยค่ะ....ก้อเลยทำไปแล้วเรียบร้อย.....

ทีนี้พอเห็นของคุณ Barney ที่ไปถามใน Pantip มา...ก้อเลยโทรไปสรรพากรระยองใหม่...สรุปว่า อุ๊ต้องไปทำเรื่องยื่นเพิ่มเติมที่ สรรพากรอำเภอบ้านฉาง (อำเภอที่อุ๊อยู่) ....ทำไมงั้นก้อไม่รู้ แล้วแนะนำมาทำไมเนี่ยยยย....

เมื่อกี้ได้โทรไปถาม จนท.สรรพากร อ.บ้านฉาง คุยกับหัวหน้าเค้าแล้วค่ะ....เค้าบอกว่า พรุ่งนี้ให้อุ๊เข้าไปหาที่อำเภอค่ะ เข้าไปแก้ไขข้อมูลให้เป็น สมรส ค่ะ....เข้าไปยื่นภาษีเพิ่มเติมใหม่ค่ะ และให้กรอกข้อมูลเป็นสมรส (สามีไม่มีเงินได้)...และจะได้ลดหย่อนเพิ่มมา 30,000 บาท....(ถึงแม้ว่า ตอนแรกที่ยื่นจะไม่ได้เสียภาษีก้อตาม) แต่เพื่อเป็นการทำให้ถูกต้อง ก้อต้องทำค่ะ.....หัวหน้าคนนี้บอกว่า ทำไมเค้าแนะนำอย่างนั้น....มันผิดนะนั่น กรอกข้อมูลเท็จ.....

สรุป...สรรพากร แต่ละคน ความรุ้ไม่เหมือนกันจริง ๆ ด้วย
พรุ่งนี้ต้องไปยื่นภาษีเพิ่มเติมใหม่ค่ะ (หลังจากยื่นผ่านเน็ตไปแล้ว)...ไปแก้ไขข้อมูลให้ถูกต้อง

และอุ๊คิดว่า ที่ตอนแรก จนท.สรรพากร ระยอง ให้อุ๊เลือกเป็นโสดหรือหม้าย..เพราะเห็นว่าอุได้ลดหย่อนเพิ่มมา 30,000 บาท แน่เลย กลังจะโดนคืนเงินภาษี 5555+

Edited by pharima - 29 Jan 2013 at 16:50
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 17:39 - IP: 182.52.7.81 IP Information
ขอโทษทีค่ะคุณอุ๊ ตอนแรกเข้าใจว่า คุณอุ๊เสียภาษีแต่ไม่ได้เสียเพิ่มตอนยื่นเพราะหักไว้พอดี

ทำให้ถูกต้องก็ดีเหมือนกันค่ะ เพื่อความสบายใจของเรา

อีกอย่างเรื่องนี้ก็เป็นกรณีศึกษากับท่านอื่นๆด้วย ว่าจะได้ลดหย่อนสามี 30,000 บาทนะ ประหยัดภาษีไปอีก

จริงตอนยื่น ถ้าเลือกคู่สมรสเป็นต่างด้าว ไม่ต้องกรอกเลขประจำตัวผู้เสียภาษีนะคะ เพราะเค้าไม่มีอยู่แล้ว เรากรอกแต่เลขหนังสือเดินทาง ก็ยื่นได้ปกติค่ะ

ปล. อ่านหนังสือไม่แตกอีกแล้วเรา อ่านอีกทีคุณอุ๊ลองใส่ถูกต้องแล้วแต่ จนท. แนะนำผิดเท่านั้นเอง

Edited by Barney - 29 Jan 2013 at 17:41
Back to Top
tatar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tatar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 17:52 - IP: 80.128.117.223 IP Information
ขอถาม จขกท.และผู้รู้ท่านอื่นหน่อยค่ะว่า เราทำงานตั้งแต่ต้นปีที่แล้วจนถึง ต.ค. หลังจากนั้นลาออกมาแต่งงานใช้ชีวิตที่ต่างประเทศ แบบนี้เราต้องยื่นเสียภาษีประจำปี 2012 หรือเปล่าคะ ตลอดระยะเวลาที่ทำงานมา ทุกปีที่ทำงานจะมีข้อมูลให้กรอกเพื่อใช้ยื่นทางอินเตอร์เนทค่ะ แต่ก็ไม่เคยเสียภาษีนะคะ เพราะเงินรายได้น้อยกว่าขั้นต่ำที่เขากำหนดให้เสียภาษี แต่ที่ทำงานระบุมาว่าต้องยื่น จะได้ถูกต้องตามระเบียบ แต่ลาออกมากลางคันตั้งแต่ พ.ย. เป็นต้นมา ไม่มีข้อมูลอะไรจากที่ทำงานเลยค่ะ

ตอนนี้อยู่ต่างประเทศแล้ว อยากถามว่าตลอดระยะเวลาที่อยู่ต่างประเทศไม่ต้องยื่นเสียภาษีที่ไทยใช่ไหมคะ เพราะเราไม่ได้ทำงานที่ไทย ที่ต่างประเทศก็ยังไม่ได้ทำ เป็นชาวเกาะ LOL

สามีไปไทยปี 2011 อาทิตย์เดียว ปี 2012 ไม่เคยย่างกรายไปเลยค่ะ LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Barney Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 18:42 - IP: 182.52.7.81 IP Information
Originally posted by tatar

ขอถาม จขกท.และผู้รู้ท่านอื่นหน่อยค่ะว่า เราทำงานตั้งแต่ต้นปีที่แล้วจนถึง ต.ค. หลังจากนั้นลาออกมาแต่งงานใช้ชีวิตที่ต่างประเทศ แบบนี้เราต้องยื่นเสียภาษีประจำปี 2012 หรือเปล่าคะ ตลอดระยะเวลาที่ทำงานมา ทุกปีที่ทำงานจะมีข้อมูลให้กรอกเพื่อใช้ยื่นทางอินเตอร์เนทค่ะ แต่ก็ไม่เคยเสียภาษีนะคะ เพราะเงินรายได้น้อยกว่าขั้นต่ำที่เขากำหนดให้เสียภาษี แต่ที่ทำงานระบุมาว่าต้องยื่น จะได้ถูกต้องตามระเบียบ แต่ลาออกมากลางคันตั้งแต่ พ.ย. เป็นต้นมา ไม่มีข้อมูลอะไรจากที่ทำงานเลยค่ะ

ตอนนี้อยู่ต่างประเทศแล้ว อยากถามว่าตลอดระยะเวลาที่อยู่ต่างประเทศไม่ต้องยื่นเสียภาษีที่ไทยใช่ไหมคะ เพราะเราไม่ได้ทำงานที่ไทย ที่ต่างประเทศก็ยังไม่ได้ทำ เป็นชาวเกาะ LOL

สามีไปไทยปี 2011 อาทิตย์เดียว ปี 2012 ไม่เคยย่างกรายไปเลยค่ะ LOL

ที่จริงอยู่ไทยเกิน 6 เดือนในปีภาษี ก็ต้องยื่นอ่ะค่ะ ให้ติดต่อขอ ทวิ 50 จากที่ทำงานเก่า
น้องที่ทำงานเปลี่ยนงานกลางปี พอต้องเสียภาษีก็ต้องไปขอจากที่ทำงานเก่า มารวมกับที่ทำงานใหม่ เค้าก็ทำให้นะคะ
Back to Top
Petcharat_wan View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Petcharat_wan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 19:13 - IP: 213.204.49.100 IP Information
สวัสดีค่ะคุณ tatar เหมือนกันเลยค่ะ วรรณก็ย้ายมาต่างประเทศปลายปีเหมือนกัน วรรณเคยทำงานHRมาก่อนคะ ปกติแล้ววรรณจะให้พนักงานทุกคนยื่นภาษีค่ะ โดยเราจะพริ้นท์ 50ทวิให้กับพนักงานทุกคน โดยเราจะเป็นฝ่ายยื่นให้ทางอินเตอร์เน็ต หรือว่าพนักงานจะไปยื่นเองก็ได้ แต่ก็จะมีบางคนเงินได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่จะต้องเสียภาษีเค้าก็ไม่ยื่นค่ะ แต่ถ้าจะให้แนะนำยื่นดีกว่าค่ะเพื่อความถูกต้อง

ถ้าลาออกจากงานกลางคันก็ลองอีเมล์หา HR หรือฝ่ายบัญชีดูนะค่ะ ให้เค้าส่งcopy 50ทวิมาให้ค่ะ

ถ้าเราไม่ได้อยู่ไทย คิดว่าไม่ต้องยื่นนะคะ สรรพากรจะตรวจเช็คกับ ภ.ง.ด. 1 ได้คะ(ทางบริษัทจะนำส่งสรรพากรทุกเดือน)
เราเองยังไม่ได้ยื่นของปีที่แล้วเหมือนกัน รอให้เพื่อนเช็คกับทางสรรพากรให้ชัวร์อีกทีค่ะ

อันนี้จากความเห็นส่วนตัว และจากประสบการณ์ค่ะ ยังไงก็รอท่านอื่นมาช่วยแชร์ด้วยนะค่ะ
Back to Top
bai-terye View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bai-terye Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 19:45 - IP: 120.145.185.63 IP Information
ยื่นเหมือนเจ้าของกระทู้ปีที่แล้ว ปรากฏว่า 30000 ที่ว่า ไม่ได้ลดหย่อนเลยค่ะ จนท.ระยองแจ้งว่า ต้องยื่นแบบคู่สมรสมีรายได้แยกยื่น เพราะสามียื่นเสียภาษีที่บ้านเขา ของเราก็ส่วนของเรา ต่างคนต่างมีรายได้ 
อดได้ลดหย่อนเลย Embarrassed
ถ้าไม่เริ่มต้น ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น....
Back to Top
angel View Drop Down

Post Options Post Options   Quote angel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 21:23 - IP: 101.51.208.146 IP Information

ดีจ้า คุณ Barney

ไม่ทราบเหมือนกันว่ากฎเก่าหรือใหม่   ส่วนสามีมาเยี่ยม 2 ครั้งต่อปี ก็อยู่ไทยประมาณ 50 วัน จ้า   เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าเราต้องจ่าย เราก็มีหน้าที่จ่าย ก็จ่ายไป แต่ก็อยากรู้เหมือนกันว่าใช้เกณฑ์อะไร อย่างไร
Back to Top
CC-TSL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote CC-TSL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 21:38 - IP: 82.69.237.110 IP Information
ขอบคุณที่เอามาแชร์ค่ะ มีเพื่อนบอกมาให้ยื่นเหมือนกัน แต่ว่าไม่รู้ว่าจะทำได้มั้ย เพราะว่าพี่สมชายก็มีงานทำที่นี่ อ่านไปอ่านมาชักงง ConfusedConfused
Back to Top
peungSKI View Drop Down

Post Options Post Options   Quote peungSKI Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 22:26 - IP: 27.55.169.15 IP Information
อะเฮ้ย แล้วคนอยู่เมืองไทยแต่ไม่ทำอะไร ไม่ต้องยื่น ถูกป่ะ ยังไม่อยากยื่นตอนนี้ เสียภาษีอุนจิเต็มกางเกงที่อังกฤษแล้ว และไม่โง่พอที่จะนำเงินนั้นเข้ามาในไทยในปีภาษีนี้ ที่มาของความกรอบประจำ ใช้บัตรเครดิตจนชิน wink wink (แต่ไม่เคยเสียดอกเบี้ย) ไว้เริ่มทำงานในไทยแล้วถึงอยากเครียดเรื่องนี้ เพราะรายได้มาจากหลายที่ ขี้เกียจปวดกบาลบอกตรงๆ
Back to Top
Amazing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amazing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 23:03 - IP: 115.87.232.33 IP Information
ยืืนแบบคุณbarney มาสองปีแลวค่ะ เป็นสมรส และสามีไม่มีเงินได้ค่ะ ได้ลดหย่อย 30,000 บาทต่อปีค่ะ สามีอยู่ไทยค่ะ สรรพากร ไม่โทรมาถามน่ะ เพราะเราโทรไปถามสรรพากรก่อน 
ปีนี้ยังไม่ได้ยื่นเลย เด้วยื่นเร็วๆนี้เหมือนกัน
COME WHAT MAY!
Back to Top
Amazing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amazing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 23:04 - IP: 115.87.232.33 IP Information
[QUOTE=Amazing]ยืืนแบบคุณbarney มาสองปีแลวค่ะ เป็นสมรส และสามีไม่มีเงินได้ค่ะ ได้ลดหย่อน 30,000 บาทต่อปีค่ะ สามีอยู่ไทยค่ะ สรรพากร ไม่โทรมาถามน่ะ เพราะเราโทรไปถามสรรพากรก่อน 
ปีนี้ยังไม่ได้ยื่นเลย เด้วยื่นเร็วๆนี้เหมือนกัน

COME WHAT MAY!
Back to Top
chali View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chali Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jan 2013 at 23:14 - IP: 49.48.255.253 IP Information
ยังไม่ได้ใบสรุปยอดเลย กว่าจะได้ ปลายเดือนหน้า ยื่นทีไร อาทิตย์สุดท้ายก่อนหมดเขตประจำ
ปีที่แล้วเพิ่งแต่งงานเช่นกัน ต้องโทรไปถามสรรพากรเราบ้างแล้ว ข้อมุลในนี้เป็นประโยชน์มากค่ะ
ีภาษีของปี 2554 เราได้ภาษีคืนเนื่องจากหักไว้เกิน ก็เรียกเข้าไปตรวจสอบเอกสาร พอครบ ไม่นานเกิน 1 เดือนสรรพากรก็ส่งเช็คมาคืนให้ถึงบ้านเลยค่ะ 
Back to Top
tatar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tatar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jan 2013 at 00:00 - IP: 80.128.120.22 IP Information
ขอบคุณ จขกท.และคุณวรรณมากนะคะ เดี๋ยวลองติดต่อพี่ที่เป็นหัวหน้าเก่าดีกว่าค่ะ ให้พี่เขาไปถามฝ่ายบัญชีให้ ปกติก็ยื่นเองผ่านอินเตอร์เนท โดยฝ่ายบัญชีให้เอกสารที่น่าจะเป็น ทวิ50 แบบที่คุณวรรณบอกให้น่ะค่ะ ส่วน password กับ user ในการเข้าไปยื่น เราทิ้งไว้ที่ไทยหมดเลย Confused ลืมคิดเรื่องนี้ไปสนิท งานจะเริ่มงอกแล้วมั้งเนี่ย 555 แต่ยื่นก็คงไม่เสียภาษีหรอกค่ะ เพราะว่าเบี้ยน้อย หอยน้อยเหลือเกิน แต่ก็อยากยื่นตามระเบียบ เพื่อความถูกต้อง Wink
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.316 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters