Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์ > * สะใภ้ ฟินแลนด์ / Finland
  New Posts New Posts RSS Feed: ขั้นตอนการสอบขอใบขับขี่ที่ฟินแลนด์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขั้นตอนการสอบขอใบขับขี่ที่ฟินแลนด์

Page  <1 234
Author
Peachy2013 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขั้นตอนการสอบขอใบขับขี่ที่ฟินแลนด์
    Posted: 01 Feb 2015 at 14:09 - IP: 61.90.109.185 IP Information
น้องไอซ์ทำให้พี่มีกำลังใจมากมายอะ  คือตอนแรกกะว่าจะทำอธิบายการขอวีซ่าแบบใหม่ ผ่าน VFS แบบละเอียดพร้อมภาพประกอบแล้วเกิดท้อใจ เพราะมันมากมายหลายขั้นตอน ภาพก็เยอะอีกตะหาก  

เอาเป็นว่า ถ้าตอนที่พี่ไปขอวีซ่า แล้วยังไม่มีใครมาเล่า (แบบที่พี่อยากเล่า)  จะมาแบ่งปันกันอีกรอบค่ะ  (กำลังใจจากน้องไอซ์ล้วนๆLOL )

แล้วก็ขอบคุณสำหรับเรื่องใบขับขี่ที่นำมาแบ่งปันกันนะคะ น่ารักตลอดอะไอซี่ Big smile
Peachy M.
Back to Top
United View Drop Down

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2015 at 05:10 - IP: 91.159.176.110 IP Information
Originally posted by Peachy2013

[/QUOTE] <

ขอบคุณมากค่ะพี่พิชชี่ และไอซ์ก็ขอขอบคุณพี่พิชชี่เช่นกันค่ะ พี่พิชชี่ก็เป็นหนึ่งในเพื่อนอีกหลายๆ คนที่ไอซ์รู้สึกประทับใจเวลาได้คุยในเลดี้ฯ หรือเห็นโพสผ่านๆ ใน FB (แฮ่ะๆ นานแรมเดือนแรมปีเข้าไปเล่นทีเลยไม่ค่อยได้อัพดงอัพเดทอะไรกับเค้าสักเท่าไหร่ค่ะ) แต่เวลาเห็นโพสถึงจะไลค์ 99% ซะเป็นส่วนใหญ่ แต่ไม่ได้เข้าไปคุยค่ะ ถ้าเม้นท์ไหนไอซ์ไลค์แสดงว่าไอซ์ได้อ่านแล้วค่ะ ยังรู้สึกดีและสตรองเวลาได้อ่านใจคนที่คิดบวกแนวกลางๆ เดียวกันก็ทำให้ได้รับรู้ได้ถึงมิตรภาพที่ดีค่ะ
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=82302
Welcome to Dada Hair Beauty Salon & Barber in Helsinki!!!
Tel. 044 2852287
Yes, we're open 7 days a week at 10:00 - 18:00!!!
Lönnrotinkatu 28 A
Back to Top
A.Apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2016 at 18:31 - IP: 178.55.217.171 IP Information

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้และกระทู้ดีๆกระทู้นี้มากๆนะคะ เข้ามาอ่านเป็นประจำเกือบทุกวัน เวลาว่างจากลูกๆ ตอนนี้สอบผ่านสำเร็จแล้วค่ะ จึงนำข้อมูลของปี 2016 มาเพิ่มเติม

เผื่อ ท่านต่อไปที่ต้องการมีใบขับขี่รถยนต์

การสอบใบอนุญาตขับขี่รถยนต์ประเภทบีB-licence (B-KORTTI)

ของประเทศฟินแลนด์ 2016

กรณีที่ 1 มีใบขับขี่มาจากไทย อยู่ไม่เกินตามระยะเวลาที่กำหนดสามารถทำการแลกเปลี่ยนใบขับขี่ได้ค่ะ

กรณีที่ 2 อยู่เกินกำหนดระยะเวลาและไม่เคยมีใบขับขี่ที่ไทยมาก่อน

ทางเลือกคือสามารถติดต่อโรงเรียนสอนขับรถโดยตรง (ค่าใช้จ่าย ประมาณ 2000-3000 ยูโร แล้วแต่โรงเรียนและบุคคลค่ะ)

หรืออีกทางเลือกคือให้บุคคลในครอบครัวทำการสอนให้ อาจจะเป็นสามี(จากกรณีของดิฉันเอง) (ข้อดีของทางเลือกนี้คือ ลดความเกร็งเครียดลงได้เยอะเพราะเป็นบุคคคลใก้ลชิด สามารถพูดคุยปรึกษา  กันไปได้ด้วย ) ค่าใช้จ่ายก็ประหยัดขึ้นบางส่วนค่ะ

วิธีดำเนินการคือ

--ตัวผู้สอนต้องทำการนัดวันและเวลากับ ajovarma เพื่อทำการทดสอบซึ่งจะมี 80 ข้อ รูปภาพ อย่างเช่น ฉันสามารถเลี้ยวขวาได้หรือไม่ ฉันจำเป็นต้องหยุดหรือไม่ รถดังภาพทำการจอดรถได้ทุกต้องหรือไม่ อื่นๆ รวมแล้ว 70  อีก 10 ข้อคือ ข้อสอบแบบช้อยค่ะ(การฝึกฝนเตรียมความพร้อมคือสามารถเรียนผ่านออนไลน์ได้( ดิฉันรู้ชื่อเว็บไซค์ค่ะ แต่ขออนุญาตไม่ลงในนี้เพราะอาจจะมีสิขสิทธ์ ปล สามารถติดต่อสอบถามข้อมูลมาได้ทางข้อความนะคะ) ผู้สอนตอนสอบมีค่าใช้จ่ายประมาณ 58 ยูโรค่ะ

--เมื่อผ่านการทดสอบ ต้องนำรถยนต์ที่ใช้ในการสอนไปทำการติดเบรกเพิ่ม (ดังภาพ)ค่าใช้จ่ายตรงนี้ประมาณ 300 ยูโรกว่าๆ (แล้วแต่สถานที่ติดตั้งนะคะ)

--รถที่ใช้เวลาทำการขับ ต้องทำการติดป้าย สามเหลี่ยมสีขาว (ดังภาพ)

--ใบอนุญาตสอนต้องติดไว้ในรถเสมอ ใบนั้นจะระบุชื่อผู้สอน –ชื่อนักเรียน

เอกสารสำหรับผู้สมัคร

--เอกสารการจ่ายเงิน ขอผู้สอน(ตอนสอบ ให้เก็บไว้ด้วยค่ะ)

--ใบตรวจวัดสายตา สามารถติดต่อกับสถานพยาบาลใก้ลบ้าน หมอจะทำการตรวจวัดสายตา

และจ่ายใช้จ่าย  60 ยูโร

--รูปถ่าย 2  รูป ถ้าจากร้านมืออาชีพประมาณ 20 ยูโรค่ะ (ขาวดำหรือสี ได้ทั้งหมด)

--นัดวันสอบข้อเขียนTheory Test (ทฤษฏี) มีค่าใช้จ่ายในการส่งใบสมัครและนัดเวลา 40 ยูโร

--ค่าสอบทฤษฏี +ปฎิบัติ รวม 159 ยูโรค่ะ

***สอบมี 60 ข้อ รูปภาพ(อย่างที่อธิบายด้านบน 50 รูป อีก 10 ข้อคือ ข้อช้อย)

***ถ้าต้องการขอใช้บริการล่ามต้องแจ้ง และต้องการติดต่อเองค่ะ  ปล แล้วแต่เขตพื้นที่ด้วย(กรณีมีล่าม เวลาจะกำหนดเป็น 1 ชั่วโมง) หรืออาจจะเป็นใครก็ได้ที่สามารถสื่อสารภาษาฟินนิช แล้วสามารถแปลเป็นภาษาไทย หรือ ภาษาอังกฤษ

//ดิฉันเองใช้สามีค่ะ แปลจากภาษาฟินนิชเป็นภาษาอังกฤษ

--สอบปฎิบัติขับรถ

การเรียนขับรถ

--เริ่มเรียนปกติ ถ้ามีพื้นฐานการขับรถมาก่อนจะง่ายขึ้นค่ะ

--การเรียนทฤษฏี สามารถเรียนผ่านเว็บไซค์ (ซึ่งตอนดิฉันเรียน ภาษาฟินนิชทั้งหมด แต่หลังจากเดือนนี้ เค้าจะมีเวอร์ชั่น ภาษาอังกฤษแล้วค่ะ ราคาต่อเดือนตกอยู่ที่ประมาณ 16 ยูโรกว่าๆ)จากประสบการณ์ตามความจริงที่ผ่านมาคือ เรียนในภาษาฟินนิช ดีกว่า  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ว่าถนัดด้วยรายบุคคลด้วยค่ะ

--ดิฉันได้รับเอกสารการเรียนบางส่วนและได้รับคำแนะนภปรึกษาจากท่านผู้ใจดี (5 ท่าน)ขอขอบคุณ มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

--การเรียนขับรถต้องทำการบันทึกไว้ด้วยค่ะ(เค้าจะมีเอกสารมีให้ กับผู้สอนตอนสอบผ่าน)

รวมค่าใช้จ่าย

ค่าสอบของผู้สอน 58 ยูโร

ค่าติดตั้งเบรก 300 ยูโร ปล เบรกนี้สามารถขายต่อมือสองได้ หรือสามารถเก็บไว้ต่อไปก็ได้ค่ะ

ค่าวัดสายตาของผู้สอบ(ตัวนักเรียน) 60 ยูโร

ค่าถ่ายรูป 20 ยูโร

ค่าลงทะเบียนสอบ 40 ยูโร

ค่าสอบ ทฤษฎี-ปฎิบัติ 159 ยูโร

ค่าเรียนออนไลน์ 40 ยูโร

รวมทั้งหมด 679 ยูโร

ขาดตกบกพร่องอย่างไร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ วัตถุประสงค์ในการแบ่งปันครั้งนี้คือ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านที่ต้องการมีใบขับขี่รถยนต์ในฟินแลนด์ หรือเป็นกำลังใจให้แก่ท่านที่กำลังเรียนขับรถ สามารถศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

http://www.trafi.fi or https://www.ajovarma.fi

ป้ายสามเหลี่ยมต้องติดตลอดนะคะ

กระจกเสริม การมองเห็นจะชัดเจนขึ้นค่ะ

เบรคด้านผู้สอน อันตรายมากๆ ห้ามนั่งทับหรือวางสิ่งของทับเด็ดขาด

***แก้ไขคำผิด

Edited by A.Apple - 29 May 2016 at 16:05
Back to Top
YS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2016 at 15:56 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by A.Apple

ตอนนี้สอบผ่านสำเร็จแล้วค่ะ

น้องเปิ้ล ดีใจด้วยค่ะ
ปล ตั้งแต่ย้ายบ้านรวมมิตรไปเม้าท์ในมือถือแทนเนี่ย พี่ต้องไปหายาบํารุงสายตามากินเยอะๆ กลัวจอประสาทตาเสื่อมจากแสงบลูออกจากจอเล็กๆ แต่ที่นั่นโอเคนะ
Back to Top
A.Apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2016 at 16:36 - IP: 188.67.78.127 IP Information
Originally posted by YS

Originally posted by A.Apple

ตอนนี้สอบผ่านสำเร็จแล้วค่ะ

น้องเปิ้ล ดีใจด้วยค่ะ
ปล ตั้งแต่ย้ายบ้านรวมมิตรไปเม้าท์ในมือถือแทนเนี่ย พี่ต้องไปหายาบํารุงสายตามากินเยอะๆ กลัวจอประสาทตาเสื่อมจากแสงบลูออกจากจอเล็กๆ แต่ที่นั่นโอเคนะ

ขอบคุณค่ะพี่ หนักเลยเปิ้ลสองเดือนเต็มๆ (ตอนนี้ของเปิ้ลมีปัญหา วินโดว์อัพเดพ แล้วให้ใส่รหัสใหม่ ลืมรหัสผ่าน) จัดการได้เมื่อไหร่จะเข้าไปเช่นเดิม Smile

***ขออนุญาตเจ้าของกระทู้คุยนอกเรื่องสักนิดนะคะ

Edited by A.Apple - 09 Jun 2016 at 16:37
Back to Top
Page  <1 234

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.193 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters