Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์ > * สะใภ้ ฟินแลนด์ / Finland
  New Posts New Posts RSS Feed: ขั้นตอนการสอบขอใบขับขี่ที่ฟินแลนด์
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขั้นตอนการสอบขอใบขับขี่ที่ฟินแลนด์

Page  <1 234
Author
Peachy2013 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Peachy2013 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขั้นตอนการสอบขอใบขับขี่ที่ฟินแลนด์
    Posted: 01 Feb 2015 at 14:09 - IP: 61.90.109.185 IP Information
น้องไอซ์ทำให้พี่มีกำลังใจมากมายอะ  คือตอนแรกกะว่าจะทำอธิบายการขอวีซ่าแบบใหม่ ผ่าน VFS แบบละเอียดพร้อมภาพประกอบแล้วเกิดท้อใจ เพราะมันมากมายหลายขั้นตอน ภาพก็เยอะอีกตะหาก  

เอาเป็นว่า ถ้าตอนที่พี่ไปขอวีซ่า แล้วยังไม่มีใครมาเล่า (แบบที่พี่อยากเล่า)  จะมาแบ่งปันกันอีกรอบค่ะ  (กำลังใจจากน้องไอซ์ล้วนๆLOL )

แล้วก็ขอบคุณสำหรับเรื่องใบขับขี่ที่นำมาแบ่งปันกันนะคะ น่ารักตลอดอะไอซี่ Big smile
Peachy M.
Back to Top
United View Drop Down

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2015 at 05:10 - IP: 91.159.176.110 IP Information
Originally posted by Peachy2013

[/QUOTE] <

ขอบคุณมากค่ะพี่พิชชี่ และไอซ์ก็ขอขอบคุณพี่พิชชี่เช่นกันค่ะ พี่พิชชี่ก็เป็นหนึ่งในเพื่อนอีกหลายๆ คนที่ไอซ์รู้สึกประทับใจเวลาได้คุยในเลดี้ฯ หรือเห็นโพสผ่านๆ ใน FB (แฮ่ะๆ นานแรมเดือนแรมปีเข้าไปเล่นทีเลยไม่ค่อยได้อัพดงอัพเดทอะไรกับเค้าสักเท่าไหร่ค่ะ) แต่เวลาเห็นโพสถึงจะไลค์ 99% ซะเป็นส่วนใหญ่ แต่ไม่ได้เข้าไปคุยค่ะ ถ้าเม้นท์ไหนไอซ์ไลค์แสดงว่าไอซ์ได้อ่านแล้วค่ะ ยังรู้สึกดีและสตรองเวลาได้อ่านใจคนที่คิดบวกแนวกลางๆ เดียวกันก็ทำให้ได้รับรู้ได้ถึงมิตรภาพที่ดีค่ะ
Welcome to facebook: Dada Hair Helsinki!!!
Tel. 044 2852287
Back to Top
A.Apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2016 at 18:31 - IP: 178.55.217.171 IP Information

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้และกระทู้ดีๆกระทู้นี้มากๆนะคะ เข้ามาอ่านเป็นประจำเกือบทุกวัน เวลาว่างจากลูกๆ ตอนนี้สอบผ่านสำเร็จแล้วค่ะ จึงนำข้อมูลของปี 2016 มาเพิ่มเติม

เผื่อ ท่านต่อไปที่ต้องการมีใบขับขี่รถยนต์

การสอบใบอนุญาตขับขี่รถยนต์ประเภทบีB-licence (B-KORTTI)

ของประเทศฟินแลนด์ 2016

กรณีที่ 1 มีใบขับขี่มาจากไทย อยู่ไม่เกินตามระยะเวลาที่กำหนดสามารถทำการแลกเปลี่ยนใบขับขี่ได้ค่ะ

กรณีที่ 2 อยู่เกินกำหนดระยะเวลาและไม่เคยมีใบขับขี่ที่ไทยมาก่อน

ทางเลือกคือสามารถติดต่อโรงเรียนสอนขับรถโดยตรง (ค่าใช้จ่าย ประมาณ 2000-3000 ยูโร แล้วแต่โรงเรียนและบุคคลค่ะ)

หรืออีกทางเลือกคือให้บุคคลในครอบครัวทำการสอนให้ อาจจะเป็นสามี(จากกรณีของดิฉันเอง) (ข้อดีของทางเลือกนี้คือ ลดความเกร็งเครียดลงได้เยอะเพราะเป็นบุคคคลใก้ลชิด สามารถพูดคุยปรึกษา  กันไปได้ด้วย ) ค่าใช้จ่ายก็ประหยัดขึ้นบางส่วนค่ะ

วิธีดำเนินการคือ

--ตัวผู้สอนต้องทำการนัดวันและเวลากับ ajovarma เพื่อทำการทดสอบซึ่งจะมี 80 ข้อ รูปภาพ อย่างเช่น ฉันสามารถเลี้ยวขวาได้หรือไม่ ฉันจำเป็นต้องหยุดหรือไม่ รถดังภาพทำการจอดรถได้ทุกต้องหรือไม่ อื่นๆ รวมแล้ว 70  อีก 10 ข้อคือ ข้อสอบแบบช้อยค่ะ(การฝึกฝนเตรียมความพร้อมคือสามารถเรียนผ่านออนไลน์ได้( ดิฉันรู้ชื่อเว็บไซค์ค่ะ แต่ขออนุญาตไม่ลงในนี้เพราะอาจจะมีสิขสิทธ์ ปล สามารถติดต่อสอบถามข้อมูลมาได้ทางข้อความนะคะ) ผู้สอนตอนสอบมีค่าใช้จ่ายประมาณ 58 ยูโรค่ะ

--เมื่อผ่านการทดสอบ ต้องนำรถยนต์ที่ใช้ในการสอนไปทำการติดเบรกเพิ่ม (ดังภาพ)ค่าใช้จ่ายตรงนี้ประมาณ 300 ยูโรกว่าๆ (แล้วแต่สถานที่ติดตั้งนะคะ)

--รถที่ใช้เวลาทำการขับ ต้องทำการติดป้าย สามเหลี่ยมสีขาว (ดังภาพ)

--ใบอนุญาตสอนต้องติดไว้ในรถเสมอ ใบนั้นจะระบุชื่อผู้สอน –ชื่อนักเรียน

เอกสารสำหรับผู้สมัคร

--เอกสารการจ่ายเงิน ขอผู้สอน(ตอนสอบ ให้เก็บไว้ด้วยค่ะ)

--ใบตรวจวัดสายตา สามารถติดต่อกับสถานพยาบาลใก้ลบ้าน หมอจะทำการตรวจวัดสายตา

และจ่ายใช้จ่าย  60 ยูโร

--รูปถ่าย 2  รูป ถ้าจากร้านมืออาชีพประมาณ 20 ยูโรค่ะ (ขาวดำหรือสี ได้ทั้งหมด)

--นัดวันสอบข้อเขียนTheory Test (ทฤษฏี) มีค่าใช้จ่ายในการส่งใบสมัครและนัดเวลา 40 ยูโร

--ค่าสอบทฤษฏี +ปฎิบัติ รวม 159 ยูโรค่ะ

***สอบมี 60 ข้อ รูปภาพ(อย่างที่อธิบายด้านบน 50 รูป อีก 10 ข้อคือ ข้อช้อย)

***ถ้าต้องการขอใช้บริการล่ามต้องแจ้ง และต้องการติดต่อเองค่ะ  ปล แล้วแต่เขตพื้นที่ด้วย(กรณีมีล่าม เวลาจะกำหนดเป็น 1 ชั่วโมง) หรืออาจจะเป็นใครก็ได้ที่สามารถสื่อสารภาษาฟินนิช แล้วสามารถแปลเป็นภาษาไทย หรือ ภาษาอังกฤษ

//ดิฉันเองใช้สามีค่ะ แปลจากภาษาฟินนิชเป็นภาษาอังกฤษ

--สอบปฎิบัติขับรถ

การเรียนขับรถ

--เริ่มเรียนปกติ ถ้ามีพื้นฐานการขับรถมาก่อนจะง่ายขึ้นค่ะ

--การเรียนทฤษฏี สามารถเรียนผ่านเว็บไซค์ (ซึ่งตอนดิฉันเรียน ภาษาฟินนิชทั้งหมด แต่หลังจากเดือนนี้ เค้าจะมีเวอร์ชั่น ภาษาอังกฤษแล้วค่ะ ราคาต่อเดือนตกอยู่ที่ประมาณ 16 ยูโรกว่าๆ)จากประสบการณ์ตามความจริงที่ผ่านมาคือ เรียนในภาษาฟินนิช ดีกว่า  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ว่าถนัดด้วยรายบุคคลด้วยค่ะ

--ดิฉันได้รับเอกสารการเรียนบางส่วนและได้รับคำแนะนภปรึกษาจากท่านผู้ใจดี (5 ท่าน)ขอขอบคุณ มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

--การเรียนขับรถต้องทำการบันทึกไว้ด้วยค่ะ(เค้าจะมีเอกสารมีให้ กับผู้สอนตอนสอบผ่าน)

รวมค่าใช้จ่าย

ค่าสอบของผู้สอน 58 ยูโร

ค่าติดตั้งเบรก 300 ยูโร ปล เบรกนี้สามารถขายต่อมือสองได้ หรือสามารถเก็บไว้ต่อไปก็ได้ค่ะ

ค่าวัดสายตาของผู้สอบ(ตัวนักเรียน) 60 ยูโร

ค่าถ่ายรูป 20 ยูโร

ค่าลงทะเบียนสอบ 40 ยูโร

ค่าสอบ ทฤษฎี-ปฎิบัติ 159 ยูโร

ค่าเรียนออนไลน์ 40 ยูโร

รวมทั้งหมด 679 ยูโร

ขาดตกบกพร่องอย่างไร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ วัตถุประสงค์ในการแบ่งปันครั้งนี้คือ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านที่ต้องการมีใบขับขี่รถยนต์ในฟินแลนด์ หรือเป็นกำลังใจให้แก่ท่านที่กำลังเรียนขับรถ สามารถศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

http://www.trafi.fi or https://www.ajovarma.fi

ป้ายสามเหลี่ยมต้องติดตลอดนะคะ

กระจกเสริม การมองเห็นจะชัดเจนขึ้นค่ะ

เบรคด้านผู้สอน อันตรายมากๆ ห้ามนั่งทับหรือวางสิ่งของทับเด็ดขาด

***แก้ไขคำผิด

Edited by A.Apple - 29 May 2016 at 16:05
Back to Top
YS View Drop Down

Post Options Post Options   Quote YS Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2016 at 15:56 - IP: 31.164.177.70 IP Information
Originally posted by A.Apple

ตอนนี้สอบผ่านสำเร็จแล้วค่ะ

น้องเปิ้ล ดีใจด้วยค่ะ
ปล ตั้งแต่ย้ายบ้านรวมมิตรไปเม้าท์ในมือถือแทนเนี่ย พี่ต้องไปหายาบํารุงสายตามากินเยอะๆ กลัวจอประสาทตาเสื่อมจากแสงบลูออกจากจอเล็กๆ แต่ที่นั่นโอเคนะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2016 at 16:36 - IP: 188.67.78.127 IP Information
Originally posted by YS

ตอนนี้สอบผ่านสำเร็จแล้วค่ะ

น้องเปิ้ล ดีใจด้วยค่ะ
ปล ตั้งแต่ย้ายบ้านรวมมิตรไปเม้าท์ในมือถือแทนเนี่ย พี่ต้องไปหายาบํารุงสายตามากินเยอะๆ กลัวจอประสาทตาเสื่อมจากแสงบลูออกจากจอเล็กๆ แต่ที่นั่นโอเคนะ

ขอบคุณค่ะพี่ หนักเลยเปิ้ลสองเดือนเต็มๆ (ตอนนี้ของเปิ้ลมีปัญหา วินโดว์อัพเดพ แล้วให้ใส่รหัสใหม่ ลืมรหัสผ่าน) จัดการได้เมื่อไหร่จะเข้าไปเช่นเดิม Smile

***ขออนุญาตเจ้าของกระทู้คุยนอกเรื่องสักนิดนะคะ

Edited by A.Apple - 09 Jun 2016 at 16:37
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2017 at 07:31 - IP: 85.76.68.100 IP Information
เย้ขอแสดงความยินดีย้อนหลังกับคุณเปิ้ลด้วยนะคะ👏👏👏 และขอขอบคุณข้อมูลที่เอามาเสริมและอัพเดทนะคะ💓

Edited by United - 16 Sep 2017 at 07:36
Welcome to facebook: Dada Hair Helsinki!!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Sep 2017 at 13:20 - IP: 188.67.9.56 IP Information
Originally posted by United

เย้ขอแสดงความยินดีย้อนหลังกับคุณเปิ้ลด้วยนะคะ👏👏👏 และขอขอบคุณข้อมูลที่เอามาเสริมและอัพเดทนะคะ💓

ขอบคุณอีกครั้งเช่นกันนะคะ 
เดือนนี้ต้องไปเข้าคอร์สซ้ำอีกครั้งค่ะ (ต้องทำก่อนครบ 2 ปี)
น่าหัวฟูกว่าเดิม เพราะต้องนั่งฟังบรรยายเป็นภาษาฟินล้วนๆSmile
แล้วจะนำประสบการณ์ฟังบรรยายพร้อมค่าใช้จ่ายมาอัพเดพเพิ่มเติมนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2017 at 07:12 - IP: 85.76.78.112 IP Information

Originally posted by United

ขอบคุณอีกครั้งเช่นกันนะคะ 
เดือนนี้ต้องไปเข้าคอร์สซ้ำอีกครั้งค่ะ (ต้องทำก่อนครบ 2 ปี)
น่าหัวฟูกว่าเดิม เพราะต้องนั่งฟังบรรยายเป็นภาษาฟินล้วนๆSmile
แล้วจะนำประสบการณ์ฟังบรรยายพร้อมค่าใช้จ่ายมาอัพเดพเพิ่มเติมนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ จะรอฟังข่าวและรายละเอียดที่อัพเดทล่าสุดค่ะ และขอให้ฟังภาษาฟินน์เข้าใจมากกว่ามึนนะคะ😅
ล้อเล่นค่ะ ขอให้ฟังรู้เรื่องและจับจุดได้นะคะ ถ้าได้ขับรถบ่อยๆ ไปเรียนเพื่อต่อใบขับขี่รอบ 2 ไม่ยากหรอกค่ะ
แต่จะทดสอบทักษะความเชี่ยวชาญในการใช้รถใช้ถนนในช่วงระหว่างก่อน 2 ปีที่ได้ใบขับขี่มาค่ะ
สู้ๆ นะคะคุณแม่แฮตทริค🙂
Back to Top

Post Options Post Options   Quote A.Apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Sep 2017 at 14:42 - IP: 87.93.170.55 IP Information

ขอบคุณมากค่ะ จะรอฟังข่าวและรายละเอียดที่อัพเดทล่าสุดค่ะ และขอให้ฟังภาษาฟินน์เข้าใจมากกว่ามึนนะคะ😅
ล้อเล่นค่ะ ขอให้ฟังรู้เรื่องและจับจุดได้นะคะ ถ้าได้ขับรถบ่อยๆ ไปเรียนเพื่อต่อใบขับขี่รอบ 2 ไม่ยากหรอกค่ะ
แต่จะทดสอบทักษะความเชี่ยวชาญในการใช้รถใช้ถนนในช่วงระหว่างก่อน 2 ปีที่ได้ใบขับขี่มาค่ะ
สู้ๆ นะคะคุณแม่แฮตทริค🙂[/QUOTE]

โรงเรียนเขาตอบกลับว่าไปฟังทฤษฎี 4 ชั่วโมง (นี่กำลังนั่งทำใจอยู่LOLLOL)
แต่ไม่มีสอบค่ะ มีขับกับครู (ถนนแถวนี้ก่อสร้างอยู่ด้วย อือหือ)

Back to Top
Page  <1 234

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.232 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters