Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: รบกวนพี่นก&ผู้รู้ ขอสัญชาติอังกฤษ-แยกกันกับสามี
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รบกวนพี่นก&ผู้รู้ ขอสัญชาติอังกฤษ-แยกกันกับสามี

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Nee1980PL View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนพี่นก&ผู้รู้ ขอสัญชาติอังกฤษ-แยกกันกับสามี
    Posted: 03 Feb 2013 at 02:59 - IP: 77.103.133.177 IP Information
สวัสดีค่ะพี่นกและสะใภ้ยูเคฯ วันนี้ขออนุญาตโพสต์แทนให้กับพี่คนนึงรู้จักกันค่ะพี่เค้ามีสามีเป็นเป็นชาวอังกฤษค่ะ เนื่องจากพี่เค้าไม่ได้เป็นสมาชิกในเลดี้ฯก็เลยขออาสาโพสต์ให้แทนค่ะ พยายามค้นหากระทู้ที่เหมือนกันแต่ยังไม่เจอเคสนี้ค่ะ  ขอรบกวนดังนี้
เรื่องการขอสัญชาติอังกฤษ
1.แม่ - จดทะเบียนสมรสกับชาวอังกฤษและย้ายมาอยู่อังกฤษจะครบ5ปี มีบุตรด้วยกัน1คน(อายุ2.5ขวบ) แต่อยู่ในสถานะแยกกันอยู่2ปีแล้ว ยังไม่ได้จดทะเบียนหย่า,  ณ ปัจจุบันเคลมเงินจากรัฐบาล ค่าบ้านและเบเนฟิตอื่นๆ
2.ลูก -  มีลูกติดตามมาจากเมืองไทยอายุ15ปี เรียนอยู่อังกฤษ 2ปีกว่า

จากข้อมูล 1,2 ทั้งแม่และลูกมีสิทธิขอสัญชาติอังกฤษได้ไหมค่ะ ถ้าได้ รบกวนพี่นกและผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ ขอขอบคุณแทนพี่ท่านนี้ มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2013 at 03:12 - IP: 86.160.199.107 IP Information
Originally posted by Nee1980PL

สวัสดีค่ะพี่นกและสะใภ้ยูเคฯ วันนี้ขออนุญาตโพสต์แทนให้กับพี่คนนึงรู้จักกันค่ะพี่เค้ามีสามีเป็นเป็นชาวอังกฤษค่ะ เนื่องจากพี่เค้าไม่ได้เป็นสมาชิกในเลดี้ฯก็เลยขออาสาโพสต์ให้แทนค่ะ พยายามค้นหากระทู้ที่เหมือนกันแต่ยังไม่เจอเคสนี้ค่ะ  ขอรบกวนดังนี้
เรื่องการขอสัญชาติอังกฤษ
1.แม่ - จดทะเบียนสมรสกับชาวอังกฤษและย้ายมาอยู่อังกฤษจะครบ5ปี มีบุตรด้วยกัน1คน(อายุ2.5ขวบ) แต่อยู่ในสถานะแยกกันอยู่2ปีแล้ว ยังไม่ได้จดทะเบียนหย่า,  ณ ปัจจุบันเคลมเงินจากรัฐบาล ค่าบ้านและเบเนฟิตอื่นๆ
ประเด็นคือยังไม่หย่า แต่อยู่มานานห้าปี ก็คาดว่าถือวีถาวรแล้ว โดยคุณสมบัติทั่วไปก็ขอได้ตั้งนานแล้ว และที่บอกว่ายังไม่หย่า คาดว่ายังไม่เดินเรื่องอะไรนอกจากแยกกันเฉยๆ เรื่องไม่ถึงศาล ดังนั้น ถ้าสามีเขายินดีช่วยก็ขอได้เลย แต่ถ้าสามีไม่คิดจะช่วย เราแนะนำให้หย่ากันให้เรียบร้อยก่อน จะได้ไม่ต้องไปขอร้องอะไรสามี เพราะการขอสัญชาติแบบหย่าจะง่ายกว่า ส่วนการเคลมไม่มีผลต่อการขอสัญชาติ
2.ลูก -  มีลูกติดตามมาจากเมืองไทยอายุ15ปี เรียนอยู่อังกฤษ 2ปีกว่า
ลูกติดก็ขอสัญชาติได้เลย แต่ใช้ฟอร์มแยกกัน แม่ใช้ ฟอร์ม AN ลูกใช้ฟอร์ม MN1 จ่ายค่าสมัครรวมกันสองคนก็ประมาณ พันกว่าปอนด์ ไม่แน่ใจว่าจะถึงพันห้าร้อยหรือเปล่่านะ ถ้าจะสมัครค่อยมาถามอีกทีแล้วกัน แต่ถ้าจะขอก็รีบขอก่อนตุลา เพราะกฏเปลี่ยน
จากข้อมูล 1,2 ทั้งแม่และลูกมีสิทธิขอสัญชาติอังกฤษได้ไหมค่ะ ถ้าได้ รบกวนพี่นกและผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ ขอขอบคุณแทนพี่ท่านนี้ มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2013 at 03:23 - IP: 77.103.133.177 IP Information
ขอคุณมากค่ะพี่นก มาตอบเร็วมากค่ะ Smile
Back to Top
coastandbeyond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote coastandbeyond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2013 at 06:15 - IP: 80.193.195.230 IP Information
มีเพื่อนคนไทยที่แยกกันอยู่กับสามี และไม่ได้หย่า พอเค้าอยู่อังกฤษครบ 5 ปีก็ขอสัญชาติพร้อมลูกชายที่มาจากเมืองไทยด้วยกัน ไม่ได้ต้องใช้เอกสารอะไรของสามีคะ เพราะขอด้วยเงื่อนไขของ 5 years resident ไม่ใช่ในฐานะคู่สมรสคะ ตอนกรอกก็กรอกในช่องสถานะภาพก็แจ้ง home ไปตามจริงคะ ไม่แน่ใจว่าเพื่อนคุณมีงานทำด้วยหรือเปล่าคะ ถ้ามีก็กรอกเกี่ยวกับ tax ไปในฟอร์มด้วยคะ

Edited by coastandbeyond - 03 Feb 2013 at 06:18
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2013 at 17:30 - IP: 86.160.199.107 IP Information
Originally posted by coastandbeyond

มีเพื่อนคนไทยที่แยกกันอยู่กับสามี และไม่ได้หย่า พอเค้าอยู่อังกฤษครบ 5 ปีก็ขอสัญชาติพร้อมลูกชายที่มาจากเมืองไทยด้วยกัน ไม่ได้ต้องใช้เอกสารอะไรของสามีคะ เพราะขอด้วยเงื่อนไขของ 5 years resident ไม่ใช่ในฐานะคู่สมรสคะ ตอนกรอกก็กรอกในช่องสถานะภาพก็แจ้ง home ไปตามจริงคะ ไม่แน่ใจว่าเพื่อนคุณมีงานทำด้วยหรือเปล่าคะ ถ้ามีก็กรอกเกี่ยวกับ tax ไปในฟอร์มด้วยคะ

ถ้าเดินเรื่องหย่ากันอยู่ แต่หย่าไม่เสร็จ ก็ใช้สถานะห้าปีได้ คุณเคยกรอกฟอร์ม AN น่าจะเห็นนะคะ ว่าในฟอร์มมีถามเรื่องสถานะครอบครัว และถ้ากำลังหย่า ก็สามารถติ๊ก Legally seperated?  ได้ เพราะยังหย่าไม่เสร็จ ไม่สามารถติ๊กข้อ Divorced?  ได้

สำหรับรายคุณเจ้าของกระทู้ซึ่งถึงจะใช้คุณสมบัติ ห้าปี แต่คุณสมบัติพื้นฐานก็ไม่พ้นแต่งงานอยู่ดี ตอนระบุสถานะก็ต้องเป็น แต่งงาน ดังนั้นสุดท้ายก็ต้องส่งทะเบียนสมรส และพาสปอร์ตของสามีไปด้วย แต่ถ้าส่งผ่าน NCS เจ้าหน้าที่ก็แค่ copy หน้าพาสปอร์ตไป แล้วคืนตัวจริงมาให้ แต่ถ้าส่งเองก้ไม่พั้นต้องส่งตัวจริงไปด้วย ดังนั้นเราถึงบอกว่าศึกษาจากฟอร์มให้ดี ขนาดแต่ง เคยหย่า ยังยังต้องส่งใบหย่าเก่าไปด้วยเลย ส่งเอกสารไม่ครบโชคดีอาจได้สัญชาติเพราะเจ้าหน้าที่ไม่ทันดู หรือไม่รอบครอบซึ่งก็เป็นไปได้ โชคร้ายไม่ให้สัญชาติแล้วเสียเงินฟรี ไม่ใช่น้อยๆ Dead
Back to Top
coastandbeyond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote coastandbeyond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Feb 2013 at 21:15 - IP: 80.193.195.230 IP Information
คุณนก ถูกของคุณนกจริงๆคะ
ดิฉันเลยไปถามเพื่อนมาเพิ่มเผื่อจะช่วยอะไรคุณเจ้าของกระทู้ได้บ้าง เพื่อนดิฉัน Tick ข้อ legally separate โดยที่แยกกันอยู่เฉยๆคะ (ถือว่าลักไก่มั้ยนี่ 555 แยกกันมาเกินสองปีแล้ว แต่ไม่หย่าเพราะต่างคนต่างเหนียวไม่อยากจ่ายค่า ธรรมเนียมสามร้อยกว่าปอนด์ และต่างคนต่างอยู่กับแฟนใหม่กันแล้วทั้งคู่ด้วยคะ) แล้วเพื่อนเขียนอธิบายในหน้าที่ว่างไว้ว่าได้แยกกันอยู่ตั้งแต่ยังไม่ได้หย่า  แล้วหน้าที่ให้เขียนที่อยู่ว่าไปอยู่ไหนมาบ้างเพื่อนก็ใส่ไปตามจริงคะ

ตอนก่อน check เอกสารเจ้าหน้าที่จะถามก่อนว่ายื่นแบบไหน ถ้าบอกว่ายื่นด้วยเงื่อนไขอยู่อังกฤษ 5 ปี เค้าก็เน้นไปที่ว่าเราอยู่ครบ 5 ปีแล้วจริงๆอะคะ ไม่ขอดูเอกสารอะไรที่เกี่ยวกับสามีเลยอะคะ

แต่อย่างไรก็แล้วแต่ แยกกันอยู่แล้วและไม่คิดว่าจะกลับไปคืนดีกันแล้ว ก็หย่าๆให้จบเรื่องไปอย่างคุณนกว่าดีที่สุดคะดิฉันว่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Feb 2013 at 02:31 - IP: 77.103.133.177 IP Information
เมื่อเช้าพี่เจ้าของเคสนี้ได้เข้ามาอ่านแล้วและได้ฝากมาขอบคุณพี่นกและคุณ coastandbeyond ด้วยนะค่ะ สำหรับข้อมูลและคำแนะนำมีประโยชน์มากค่ะ Smile

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.234 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters