Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ โปแลนด์ / Poland > * สะใภ้ โปแลนด์ / Poland
  New Posts New Posts RSS Feed: เตรียมตัวสัมภาษณ์ เพื่อขอเรสสิเด้นด์การด
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เตรียมตัวสัมภาษณ์ เพื่อขอเรสสิเด้นด์การด

Page  123 22>
Author
Nvieng View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ โปแลนด์

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เตรียมตัวสัมภาษณ์ เพื่อขอเรสสิเด้นด์การด
    Posted: 28 May 2010 at 02:44 - IP: 164.127.171.224 IP Information
เรียนเพื่อนเเละสะใภ้ใหม่เก่าของเราทุกท่าน คะ เนื่องด้วย เวียงผู้ช่วยดูเเลบ้านของเรา ไม่ค่อยมีเวลาเเวะเข้ามาสอดส่องในเวปเลดี้บ่อยมากนัก ต้องการสอบถามหรือขอความช่วยเหลือ รบกวนทุกท่านติดต่อโดยตรงที่เบอรโทรศัพท์
+48 795 739 202  หรือส่ง
อีเมล mnoovieng@yahoo.com
เฟสบุ้ค ตามลิ้งค์นี้ค่ะ เเอดhttps://www.facebook.com/nooviengw มาได้เลยนะคะ
มีอะไรเเนะนำก็ติทวงกันเข้ามาได้เลยคะ ยินดีต้อนรับเเละให้คำปรึกษาทุกคน .
SmileLOLLOLTongueWink 

สวัสดีค่ะ สาวๆเเละเพื่อนๆว่าทีสะใภ้คนใหม่ทุกท่าน

เนื่องจากน้องๆหลายท่านเดือนร้อน เรื่อง ล่าม เเปล เเละ อื่นๆ ติดต่อเวียงมาได้เลยคะ ยินดีรับเเปล เเละเป็นล่ามให้ สำหรับสะใภ้ใหม่ที่ต้องการล่ามเเปลจากไทยเป็นโปลิส  ค่าเเปล คิดเป็นชม โทรฯสอบถามได้ ค่ะ
"การเตรียมตัวสัมภาษณ์ในการต่อ เรสสิเดนการด 1 ปี "
การสัมภาษ์ ส่วนมากจะเป้นเรื่องเกี่ยวกับครอบครัวของเรา เเละสามี การอยู่ร่วมกัน รู้จักกัน เจอกันที่ไหน อย่างไรเมื่อไร ปีใหน ซึ่งเป็นคำถามที่ค่อนข้างใกล้ตัว เเละเกี่ยวกับคน 2คน ซึ่งเราจะต้องพูดความจริงทุกอย่าง .การสัมภาษเพื่อยื่นขอ วีซ่าพำนักระยะยาว 1ปี คำถามจะไม่ค่อยยุ่งยาก.
การเตรียมตัวคราวๆนะคะ
จะเป็นคำถามเกี่ยวกับ ชีวิตครอบครัว สมาชิกทุกคนที่ไทยและครอบครัวสามี เรามีพี่น้อกี่คน ชื่ออะไรบ้างอยุ่ที่ไหน
รายได้
เรียนจบอะไรสาขาอะไร
เจอสามีครั้งแรกที่ไหน
รายได้สามี งานบริษัท
รถที่ขับ
บ้าน ที่อยู่ พื้นที่ ห้อง
สัตว์เลี้ยง
กิจวัตรประจำวันเราทำอะไร
การวางแผนในอนาค
หมอประจำครอบครัวที่โปแลนด์ชื่ออะไรใครเป็นคนเลือกหมอ
งานอดิเรกทำอะไร
สามีสูบบุหรี่กี่มวน ดื่มแอลกอฮอลมั้ย
เคยไปบริษัทสามีมั้ย
ใครสอนภาษาโปลิช พูดภาษาได้กี่คำ อะไรบ้าง ?
ที่บ้านจ่ายค่าไฟค่าน้ำต่อเดือนเท่าไร
?
เคยท่องเที่ยวไหนนานสุดกี่เดือน?ซึ่งคำภามเป็นข้อๆนั้นมีทั้งหมด 32 คำถาม

ในกรณีที่เราไม่สามารถพูดภาษาอังกฤษ ได้ เราต้องหาล่ามมาช่วยเเปล ถ้าเราสามารถพูดภาษาอังกฤษได้ดีก็ไม่ต้องมีล่าม(ยกเว้นในเเต่ละอำเภอเเละ เจ้าหน้าที่ประจำจังหวัดนั้นๆต้องการให้มีล่ามเเปล)

เมื่อวัน ที่ 4 สิงหาคมที่ผ่านมาได้มีโอกาสเดินไป เป็นล่ามให้น้องคนไทย ซึ่งพำนักอยู่ที่เมือง SZCZECIN เกือบติดเขตเเดนประเทศเยอรมันที ชื่อน้อง นุสศรา ซึ่งต้องไปสัมภาษณ์ในการต่อ เรสสิเด้นทการด พำนักระยะยาว หรือเเบบถาวรนั้นเอง คำถามเเต่ละข้อไม่ค่อยยุงยากมากหนัก
เช่น.
1.ท่านเคยทำผิดกฏหมายการเข้าประเทศหรือไม่ ?
2.ใช้ภาษาอะไรพูดคุยกับสามี ?
3.มีลุกด้วยกันกี่คน ?ชื่ออะไร ?พูดภาษาอะไร?
4.ตอนนี้พักอยู่ที่ไหน ?ที่อยู่ บ้าน ถนน ชื่ออะไร ?
5.ผู้ที่เราอยู่อาศัยด้วยชื่ออะไร ? พ่อสามี หรือเเม่ สามีชื่ออะไร ?
6.เดินทางข้ามประเทศไหนนานที่สุด (ในกรณีเดินทางเเละพักนานกว่า 1 เดือน ) ?
7.พักนานเเค่ไหน ?เดินทางวันที่ เดือน ปี ไหน กลับเข้าประเทศโปเเลนด์ วัน เดือน ปี ที  ?
8.สามีทำงานอะไร ? ที่ไหน ? พักที่ไหน ? มีรายได้เท่าไหร ?
9.มีปัญหากับสามีหรือเปล่า ต้องการยื่นคำ ฟ้องหย่าสามีใหม ?
10.คำภาม คำตอบทั้งหมดที่สอบสัมภาษณ์มา นี้มีคำตอบไหนบ้างที่ต้อง เพิกถอน ?
11-30 เป็นคำถามเดิม ...จากการสัมภาษณ์ เพื่อขอเรสิเดนท์การด พำนักก 1ปี
เป็นคำถามที่เคยสอบสัมภาษณ์(ถามเพิ่มเติม ไม่ยุ่งยาก ถามไม่กี่ข้อ )
มีอะไรใหม่ๆมาเเจ้งน่ะคะ หวังก็เเค่ว่าน้องเขาคงได้ บัตรเรสสิเดนการด

สาวๆท่านใดยากติดต่อ หรือคุยกันก็เเวะ มาจอยตามนี้เลยค่ะ
อีเมล  mnoovieng@yahoo.com
 facebook  ชื่อ Noovieng Wożniak
ตามเวปตามลิ้ง http://www.facebook.com/nooviengw
หรือโทรฯตามจีบกันได้
 +48 795 739 202
มือถือ
+48 501 196 940 เบอร์ มือถือ สามีขอสายเวียงนะคะ  สามีใจดีคะ

ตลอด 14ชมค่ะ

สวัสดีค่ะ สาวๆทุกท่าน 1 ปีผ่านไปไวเหมือนโกหกจริงๆ สุขสันต์วันปีใหม่กันถ้วนหน้านะคะ
ขอให้พระคุ้มครองทุกคน สุขสวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๖ คะ เพื่อนทุกท่านเป็นอย่างไรกับบ้างคะ ?
ขอให้เจอเ
เต่สิ่งดีๆตลอดไปคะ  ใครว่างๆก้เเวะมาเล่าให้ฟังบ้างน้า

ข่าวใหม่ (จริงๆก็นานเเล้วคะ)สาวว่าทีสะใภ้ทั้งเก่าเเหล่ะใหม่เรียนเชิญมาจอยมาเเจม มาเมาท์มารู้จักกันมากขึ้น หรือใครมีปัญหา ยากสอบถาม ขอความช่วยเหลือ  เฟสบุ้คนี้เลยจ้ะ บ้านเรา บนเฟสบุ็คอัฟเดททุกวัน ตามลิ้งนี้ไปเลยจ้ะ TongueTongueWink 
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=7229

ไม่ค่อยได้เเวะเข้ามาส่งอาหารในห้องนี้เท่าไหร่เพราะงานเยอะ วุ่นวายกับชีวิตที่ต้องวิ่งเเข่งกับเวลา อีกปี 2 ปีก้ได้พักผ่อนเเล้วคะ สาธุที

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=7229

สวัสดีค่ะ สาวๆทุกท่าน เเละสะใภ้บ้านเลดี้ทุกคน
เมื่อ วันจันทร์ที่ผ่านมา เวียงพึ่งได้รับบัตรเชิญจากสถานทูต ใคร่ขอเชิญพสกนิกรชาวไทยที่พำนักอยู่ในสาธารณะรัฐโปเเลนด์ทุกท่าน ร่วมน้อมเกล้าน้อมกระมอมถวายพระพรด้วยความจงรักภักดี ณ พระราชวัง ROYEL CASTEL กรุงวอรซอก์ (Zamek Król- โฆษณาแฝง -sw22wi2 -ki w Warszawie,
place Zamkowy 4 )
เข้าร่วมงาน วันเฉลิมพระชนพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ในวันที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๕ เวลา ๑.๓๐ เป็นต้นไป.

อนึ่งในโอกาศอันเป็นมงคลนี้ สถานเอกอัครราชทูต เเจ้งให้ทราบว่าจะมีการเเสดงคอนเสริตเฉลิมพระเกีตร ถวายในงานโดยได้รับเกียติจาก นายเศกพล อุ่นสำราญหรือโก้ มิสเตอร์เเมน เป็นผู้บรรเลงเพลงพระราชนิพนธ์ร่วมกับวง Andrzej Jagodzinski Trio ของโปเเลนด์

เมื่อสิ้นสุดการเเสดงคอนเสริต สถานเอกอัคราชทูตฯใคร่ขอความร่วมมือร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีร่วมกันเเละถวายพระพรชัยมงคลต่อพระสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

หลังจากนั้น สถานเอกอัครราชทูตฯ ขอเชิญทุกท่านรัปประทานอาหารค่ำร่วมกัน
ที่ ห้องจัดเลี้ยง พระราชวังค์ ROYEL CASTLE.

จึงเรียนเชิญคนไทยทุกท่าน มา ณ ที่นี้คะ ปล.เเต่งกาย ชุดประจำชาติ/ชุดสากลนิยม

สวัสดีคะ สาวๆเป็นอย่างไรกันบ้างค่ะ สบายดีกันทุกคนไหมเอ๋ย วันนี้มีเรื่องมาสอบถามสาวๆ
ที่พอจะทราบเกี่ยวกับการ กรอกเอกสาร ยื่นอุธรณ์ เพื่อขอวีซ่าอีกครั้งได้ไหมคะ
เพราะเห็นว่า น้องใหม่หลายๆท่านกำลังมีปัญหาในการยื่นขอวีซ่า เพื่อนเดินทางมาโปเเลนด์

เวียงได้นำตัวอย่างเอกสารของน้อง ดวงกมลมาลงให้เพื่อนๆช่วยเเนะนำ การกรอกเเบบฟรอม ยื่นอุธรณ์ ขอวีซ่า ไว้บนหน้าเฟสบุ้คนะคะ
http://www.facebook.com/groups/176509329058359/

หน้าหนาวย่างเข้ามาอีกปีเเล้ว เมื่อเดือนที่ผ่านมา มีเห็ดหลายชนิดที่น่าเก็บมาต้มมาเเช่เข็งเก็บไว้กินหน้าหนาว เดือนนี้ก็เช่นกัน มีเห็ดหลากหลายชนิดกำลังเริ่มงอกให้หาเก็บหาขาย ที่ตลาดที่เวียงขายผลไม้มีชาวบ้านเก็บมาขายเยอะมากๆ
ไม่ว่าเห็ดโคนเห็ดป่าเห็นนางฟ้า .

เเวะอ่านต่อหน้า 22 เลยค้าเพื่อนมีอะไรเกี่ยวกับเห็ด เเกงๆยำๆเเซบเเวะมาลงสูตรเเชร์กันหน่อยนะคะ

สวัสดีจ้า สาวๆสะใภ้โปลิสทุกท่าน เเวะมาเเจ้งทุกท่านเเละเพื่อนๆทุกท่านที่จะเดินทางมาท่องเที่ยวหรือ มาเรียนอื่นๆ ติดต่อสอบถามพี่ๆน้องได้ที่เฟสบุํ็คนะค่ะ
กดก็อปปี้ตามลิ้งนี้ http://www.facebook.com/groups/176509329058359/
 เชริทได้เลยค่ะ หรือที่ลิ้ง เลดี้อินเตอร์
http://www.facebook.com/groups/194125770611553/ บนเฟสบุ้คค่ะ

นานมากกกๆๆที่ไม่ได้ เเวะเวียนเข้าบ้านเลดี้อินเตอรฯ
 เนื่องจาก เน็ตล่มคอม ล่มใช้ ฮอตเมล โดนไวรัส เเฮ้กไปทำน้ำยาขนมจีน ถึง 3ครั้งด้วยกัน
อีกทั้งจำระหัสเข้าเน้ตไม่ได้ เลยเปลี่ยนมาใช้ ยะฮุนะจ้ะ
สวัสดีค่ะ สาวๆทุกท่าน พยามจะนำวีดีโอ ยูทูปรายการออกทีวีมาลงให้ดูเเต่ทำไงๆมันก็หายไปทุกที เลยขอก็อปเอาเเค่ลิ้งค์มาเเปะให้นะคะ ถ้าจะดูก็ก็อปลิ้งค์ไปค้นดูได้เลยค่ะ
http://sstv.siamsport.co.th/clipvdo.asp?id=00032715&fb_source=message

ถ้าดูไม่ได้ก็ เข้าเวปนี้ น่ะคะ http://sstv.siamsport.co.th/home.html
สกู๊ป คนไทยในกดังส์ ประเทศโปแลนด์

รายการ : ยูโร 2012
ช่องรายการ : true vision 69
วัน & เวลา : 24/06/2012
Tag : ยูโร 2012

ก่อนอื่นขอเเนะนำเกี่ยวกับประเพณีของโปเเลนด์ก่อนนะค่ะ ประเทษโปเเลนด์นิยมกินขนมปัง
เป้นอาหารเช้าเเละอาหารเย็น รัปประทานอาหารมื้อใหญ่เเค่ 1มื้อที่เรียกว่าดินเนอร์ 

บ้านเวียงอยู่ทางภาคเหนือของประเทษโปเเลนด์ค่ะ ชื่อเมือง Gdańsk ติดทะเล อากาศทางเหนือค่อนข้างหนาวเย็นกว่าภาคอื่นๆมาก ภูมิอากาศค่อนข้างเเปรปรวน เเต่ละวันไม่เหมือนกัน

คนโปลิสมีอาชีพทำไร่ ทำสวนปลูกข้าวสาลีข้าวบารเลย์ เเละเลี้ยงสัตว์อื่นๆประเทษโปเเลนด์กำลังเจริญเติบโตทางด้านเศรฐกิจ

สาวทุกท่าน ย่างเข้าฤดูใบไม้ผลิไวๆ เดอืนนี้เป็นเดือนเเห่งหารเก็บเกี่ยว ใบไม้ต้นไม้เริ่มจะเปลี่ยนสี จากเขียวอ่อนเป็นเขียวเเก่ อากาสซึ่งเปลี่ยนเเปลงในเเต่ละวัน จนทำให้เราคนไทยตาดำๆ ทำตัวตามอากาศเเทบไม่ทัน เเต่ไงๆ อาหารการกินที่นี้ก็มีไม่ขาดเเคลนน่ะค่ะ

สาวๆบ้านโปลิสทุกท่าน ไม่ได้ เข้ามาอับปเดทห้องนี้ตั้งนานๆ มัวเเต่หนีเที่ยวเเละ
ทำงาน ๆ อยู่ท้ายไร่พึ่งเก็บเชอรรี่เเละลูกเเพร์ เสร็จ ช่วงนี้ว่างเเล้วค่ะ
สาวๆท่านใดว่างๆก็เเวะเวียนมาเยี่ยมเยี่ยนกันได้น่ะคะ่

ปีนี้อากาศดีเป็นบางช่วงเลยต้องหนีเที่ยวพักผ่อน เอาเเรงสู้กะงานหนักต่อไปล่ะค่ะ
สาวๆท่านใดจะเเวะมาเที่ยว ทางเหนือบ้างค่ะีพ่นี้ เเวะมาเยี่ยมที่ไร่ด้วยน่ะค่ะ .

ย่างเข้าหน้าร้อนเเล้ว ถ้าวันไหนอากาสดีๆ ฝรั่งโปลิสชอบที่จะพากันเดินทางไปพักบ้านพัก ซึ่งติดชายทะเล อากาศดีก็อาบเเดดกัน ตามร้านค้า หรือร้านอาหารต่างๆมักจะเห็้น อาหารปิ้งๆย่างๆกันทั่วทุกมุม

ว่าไปเเล้วก็รสชาดสู้อาหารไทยเราไม่ได้ ซึ่งมีกลิ่นหอมยั่วยวนชาวนชิม เรื่องรสชาดหรืออร่อยอย่าบอกใค.

ไก่ปิ้งพร้อมส้มตำเอาไรมาเเลกก้ไม่ยอม

เรียนเชิญเพื่อนๆทุกท่านมาเที่ยวไร่ วันที่ 14-15 พ.คนี้น่ะค่ะ จัดเลี้ยงชมดอกไม้บานที่ไร่ค่ะ

ถึงจะอยู่ใกลบ้าน ใกลถิ่นเเต่อาหารไทยไม่เคยขาด ชอบทำอาหารมากๆค่ะ มีเวลลาวว่างก็รับจ้างทำอาหารไทย
ตามบ้านได้ตังค์ออมส่งเเม่เเละ ได้เจอผู้คนมากหน้าลายตา ได้รู้จักการต้อนรับ การออกงาน การเเต่งตัว มารยาท
บนโต้ะอาหารในเเต่ละบ้าน.สนุก

อ่านเจอเลยนำมาให้เพื่อนๆอ่านด้วยค่ะ

*"วาซาบิ"* เป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ขาดไม่ได้ในการกินอาหารญี่ปุ่น
โดยเฉพาะอาหารพวกซูชิ หรือปลาดิบทั้งหลาย และที่**จะพูดถึงในวันนี้ก็คือ *
"วาซาบิสด" *ที่ทำมาจากโคนลำต้นของต้น *Canola* แล้วนำมาฝนด้วยแผ่นหนังปลาฉลาม
ก็จะได้วาซาบิสดที่กินคู่กับอาหารญี่ปุ่นหลายชนิด

รสเผ็ดของวาซาบิจะแตกต่างกับความเผ็ดของพริก
คือจะมีรสเผ็ดขึ้นจมูกอยู่เพียงชั่วครู่วาซาบิ จะระเหยได้ง่ายโด ยเฉพาะหากโดนน้ำและความร้อน และแนะนำว่า
หากจะกินวาซาบิคู่กับโชยุ อย่านำทั้งสองอย่างลงไปผสมกัน เพราะวาซาบิจะละลายไปกับโชยุได้ง่ายซึ่งจะทำให้
รสชาติที่แท้จริงของวาซาบิผิดเพี้ยนไป
 ส่วนสรรพคุณของวาซาบินั้น
นอก
จากจะช่วยชูรสชาติอาหารให้อร่อยยิ่งขึ้นแล้ว ยังมีสรรพคุณทางยาอีกมากมาย
อาทิ
 - ใช้ยับยั้งเชื้อโรคและเชื้อรา
วาซาบิมีสรรพคุณลดการแพร่พันธุ์ ของเชื้อโรคที่ทำให้เกิดอาการอาหารเป็นพิษ
 - ใช้ยับยั้งพยาธิ มีผลหยุดการเกิดพยาธิที่อาศัยอยู่ในสัตว์ทะเล
 - ใช้ยับยั้งมะเร็งกระเพาะอาหาร
หยุดการเจริญเติบโตและการกระจายตัวของเซลล์มะเร็งในกระเพาะอาหาร

- ใช้ป้องกันเส้นเลือดตีบ ป้องกันเลือดแข็งตัวเป็นก้อน
 นอกจากนี้ ยังใช้กระตุ้นการดูดซับในระบบย่อยอาหาร ป้องกันการท้องเสีย
ทำให้กระดูกแข็งแรง
รวมถึงช่วยกระตุ้นการสร้างภูมิคุ้มกันใน การกำจัดเซลล์ที่เริ่มผิดปกติ

สรรพคุณยาวเป็นหางว่าวแบบนี้ เห็นที**คงต้องรีบไปเสาะหา *"วาซาบิสด" *
มากินเสียแล้ว

อย่างนี้ต้องกินอาหารญี่ปุ่นบ่อยๆซะเเล้วBig smileBig smile

ตอนนี้มีข่าวว่า ทางตำรวจ กำลังตามล่าจับกุมแก๊งค์ค้าผู้หญิงข้ามชาติในโปแลนด์
จึงอยากเตือนหญิงไทย ทั้งหลายที่รู้จักหนุ่มโปแลนด์ ผ่านสื่ออินเตอร์เนตในเวปต่างๆ
ให้ระวังภัยไว้ให้มากๆด้วย อยากให้พิจารณาตรวจสอบข้อมูล ให้ดีก่อนที่จะหลงเชื่อ
หรือคบกันเป็นแฟนนะคะ

ก็อย่างว่าแหละทุกที่ ทุกประเทศ มีทั้งคนดีและคนไม่ดี โดยเฉพาะในยุคโลกาภิวัฒน์นี้ ช่องทางการติดต่อสื่อสารกันก็มีเยอะ ในขณะเดียวกัน มันก็เป็นการเปิดโอกาศให้แก๊งค์เหล่านี้มี ช่องทางทำมาหากินมากขึ้นด้วย และเมื่อเร็วๆนี้ก็มีข่าวว่าตำรวจได้จับกุมขบวน การที่เอาสาวโปแลนด์มาทำให้ท้อง  โดยผู้หญิงเหล่านั้น บางคนก็เต็มใจรับจ้างท้องเพื่อเงิน  และเมื่อคลอดลูกก็เอาเด็กไปขาย ให้กับคู่ที่อยากมีลูกแต่มีลูกไม่ได้ แต่ก็มีกำลังเลี้ยงดูลูก(เรียกว่าคนรวยว่างั้นเถอะ)

ถามว่า ทำไมไม่ขอเด็กที่สถานเลี้ยงเด็กกำพร้าเลยล่ะ คำตอบก็อาจจะเป็น เพราะว่าการขอเด็กมาเลี้ยงจากสถานเลี้ยงเด็กกำพร้าต้องรอนาน มีขั้นตอนเยอะ สู้ซื้อขายกันทางอินเตอร์เนตดีกว่า บางทีก็สามารถเลือกเด็กโดย

การพิจารณาผ่านแม่(ผู้อุ้มท้อง) ก็ได้

ที่เล่ามา เป็นเพียงแค่ข้อมูลที่ได้รับรู้มาก็เลยเอามาบอกต่อ เพื่อให้สาวไทยที่เข้ามาอ่านในเวปนี้ ได้ระวังตัวและหาข้อมูลให้แน่ชัดก่อน ที่จะตกลงปลงใจกับหนุ่มต่างชาติ..

ที่ประเทศโปเเลนด์เองก็เช่นกัน ผู้หญิงโปลิสหายตัวบ่อย อายุตั้งเเต่ 18-25 ปี
ตำรวจคาดว่าน่าจะมีสาเหตุมาจากการค้ามนุษย์.

จึงขอเตือนสาวไทยทุกท่านที่ อยากมีสามีต่างชาติได้โปรดพิจารณาให้รอบคอบด้วย
เเละช่วยกันเป็นหูเป็นตาให้กับทางตำรวจด้วย.

เนื่องด้วย
บริษัท ส.ขอนเเก่นซึ่งผลิตลูกชิ้น อื่นๆมากมาย สถานที่ตั้งของบริษัทที่ Katowice
 เปิิดรับสมัครพนักงานด้านการค้า การส่งออก จำนวน1 อัตราใครสนใจติดต่อ
สอบถามได้ที่ viroj_ji@sorkhon.co.th
787-503-033 begin_of_the_skype_highlighting BEZPŁATNIE 787-503-033 end_of_the_skype_highlighting  เบอร์ถึงคุณวิโรจน์ค่ะ

เพื่อจะได้เเชร์ความรู้เรื่องการกินอาหารที่ถูกต้อง เพื่ออร่อยถูกปาก
ทั้งพ่อบ้านโปลิสเเละเเม่บ้านเอง อีกทั้งพ่อตาเเม่ย่าด้วยค่ะ
ว่าด้วยเรื่องการทำอาหรด้วยปลา คนโปลิสนิยมกินปลามาก ทุกวัน ศุกร์
ที่ตลาดตรงร้านขายปลาคนจะมาต่อคิวกันยาวเยียดเพื่อรอซื้อปลา
เพื่อนำไปปรุงอาหาร อยากทราบวิธีทำอาหารโปลิสด้วยปลา

ตามไปหน้า.15น่ะค่ะ
หรือใครมีอะไรเเนะนำเกี่ยวกับการทำปลาที่เเสนอร่อยเชิญได้เลยค้า
หน้า 13-14

สลัดสเตอบอรรี่หน้า 11
ไก่ม้วนลูกนัท หน้า 11
ขนมจีนน้ำยาป่าไก่
ไก่ม้วนยัดใส้ หน้า10
สลัดผักผสม
ต้มๆนึ่งๆผัดๆทอดๆ
ยำๆเเกงๆ

Edited by Nvieng - 29 Jul 2014 at 17:40
เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหาอยาก
Back to Top
Amazonia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 02:58 - IP: 187.115.169.83 IP Information
พี่เวียง ชุดใหญ่เลยไหม แบบว่าสตาร์ทเตอร์ ซุป เมนคอร์ท ของหวาน เครื่องดื่ม ครบเซ็ท หรือว่าแค่เมนคอร์ทเฉย ๆ
(เอ้ไม่เก่งเรื่องทำอาหารหรอก แต่มีเพื่อนที่ทำเก่ง อาจจะขอคำแนะนำได้ค่ะ)
As Time Goes By...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 03:03 - IP: 83.25.206.135 IP Information
Originally posted by Amazonia

พี่เวียง ชุดใหญ่เลยไหม แบบว่าสตาร์ทเตอร์ ซุป เมนคอร์ท ของหวาน เครื่องดื่ม ครบเซ็ท หรือว่าแค่เมนคอร์ทเฉย ๆ
(เอ้ไม่เก่งเรื่องทำอาหารหรอก แต่มีเพื่อนที่ทำเก่ง อาจจะขอคำแนะนำได้ค่ะ)

ว้าว..ขอบคุณมากมายจ้ะ เเต่งานนี้ ทุกคนขอเเค่ อาหารไทยเท่านนั่นจ้ะ โหๆๆ
เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหาอยาก
Back to Top
tan_natthakan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tan_natthakan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 15:35 - IP: 89.229.19.120 IP Information
ถ้าตาลไม่แว๊บไปเที่ยวฮอลแลนด์หรือเบลเยี่ยมซะก่อน Wink ตาลอาสาขอไปเป็นลูกมือ  ช่วยกิน  เอ๊ย!! ช่วยทำ  น้ะจ้ะพี่หนูเวียงSmile
Back to Top
sunantha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 17:59 - IP: 213.156.103.219 IP Information
เอียงได้เอียงดีนะแฟนเราความฝันที่ไม่คิดว่าจะมาถึงBig smile จุดนี้ก็เป็นที่เที่ยวที่สวยที่หนึ่งของ poznan คะ
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 18:04 - IP: 213.156.103.219 IP Information
ลูกสาว ทา คะตอนนี้น้องพลอยอายุได้ 5ขวบ คะClap
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 18:08 - IP: 213.156.103.219 IP Information
ไม่ใช่แฟนหนูนะฟันหนูไม่สวยหย่าว่านะคะLOL
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 18:13 - IP: 213.156.103.219 IP Information
เจ้าหญิงน้อยวันเกิดน้องพลอยที่โปแลดน์คะ
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 18:15 - IP: 213.156.103.219 IP Information
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 18:26 - IP: 213.156.103.219 IP Information
เดือนแรกที่อยู่โปแลนด์หนาวมาก
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 18:32 - IP: 213.156.103.219 IP Information
แฟน ทาไม่หล่อแต่รักทากับลูกที่สุด
555555
Back to Top
jittraozga View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jittraozga Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 21:03 - IP: 83.26.199.16 IP Information
คุณทาค่ะ เหามากๆๆ หรือว่าเหงามากๆๆค่ะ ถ้าเหามาก ไม่รู้ว่าที่นี่จะมีใบน้อยหน่าหรือเปล่า อาจช่วยได้ค่า อิอิ ล้อเล่นน่า อย่าโกรธกันนะค่ะ จะได้หายเหา เอ้ย หายเหงา 
nice to meet you everybody
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 22:45 - IP: 164.127.171.224 IP Information
ว้าวๆหวานๆกันจังน่ะเจ้าค่ะ น้องทา เเหมอมไว้ตั้งนานอ่ะ ตอนนี้ชินกับอาหาศที่นี้ยังจ้ะ พี่เวียงพึ่งกลับมาจากขายผลไม้จ้ะ เลยเเวะเข้ามาดูคุ๋หวานๆสักหน่อย ลูกสาวโตไวจังเนาะ
ไปเเหล่ะ พี่เวียงต้องไปเเบกถังฉีดยาฆ่าหญ้าก่อน เดี๋ยวเย็นเเล้ว
ไม่ดีเเก่ ผึ้ง เจอกัน เอ้ย เม้ายามเเลงเด้อค่ะ

งานเลียงที่บ้านญาติสามี
Originally posted by sunantha

แฟน ทาไม่หล่อแต่รักทากับลูกที่สุด

Edited by Nvieng - 29 Jul 2014 at 17:27
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 22:48 - IP: 164.127.171.224 IP Information
ฃฃงานเลียงวันเกิด เเม่สามีจ้ะ เพื่อนคนไทยมา เยี่ยม จากสวีเดน พี่ เสาวลักณ์

ฃแฟน ทาไม่หล่อแต่รักทากับลูกที่สุด

Edited by Nvieng - 29 Jul 2014 at 17:28
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 23:28 - IP: 213.156.103.219 IP Information
Originally posted by jittraozga

คุณทาค่ะ เหามากๆๆ หรือว่าเหงามากๆๆค่ะ ถ้าเหามาก ไม่รู้ว่าที่นี่จะมีใบน้อยหน่าหรือเปล่า อาจช่วยได้ค่า อิอิ ล้อเล่นน่า อย่าโกรธกันนะค่ะ จะได้หายเหา เอ้ย หายเหงา 
อุย ขฮโทษนะคะเขียนผิดประจำ แต่ก็ขอบคุณนะคะที่เข้ามาทักทายLOL ว่าแต่ลูกหน้ารักจังเลย เห็นแล้วอยากมีอีกคนWink
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2010 at 23:57 - IP: 187.115.169.83 IP Information
พี่เวียง ได้เมนูเด็ดหรือยัง อาหารไทยที่เอ้เคยทำให้ญาติลองชิม ก็มีหมูอบ, หมูสะเต๊ะ ยำหมูย่าง และก็ซูชิอ่ะค่ะ ทำไม่ยาก ถูกปากและหาเครื่องปรุงง่ายสุดแล้ว พอไหวไหม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 00:09 - IP: 213.156.103.219 IP Information
Originally posted by Nvieng

ว้าวๆหวานๆกันจังน่ะเจ้าค่ะ น้องทา เเหมอมไว้ตั้งนานอ่ะ ตอนนี้ชินกับอาหาศที่นี้ยังจ้ะ พี่เวียงพึ่งกลับมาจากขายผลไม้จ้ะ เลยเเวะเข้ามาดูคุ๋หวานๆสักหน่อย ลูกสาวโตไวจังเนาะ
ไปเเหล่ะ พี่เวียงต้องไปเเบกถังฉีดยาฆ่าหญ้าก่อน เดี๋ยวเย็นเเล้ว
ไม่ดีเเก่ ผึ้ง เจอกัน เอ้ย เม้ายามเเลงเด้อค่ะ

งานเลียงที่บ้านญาติสามี

ทากินอาหารโปแลนด์ยังไม่ค่อยได้คะพี่เวียง ว่าแต่ครอบครัวพี่เวียงหน้ารักจังเลยแฟนทาอีก2เดือนก็ครบ50ปีเหมือนกันทาขอร่วมงานวันเกิดด้วยคนนะคะแฟน ทาไม่หล่อแต่รักทากับลูกที่สุด
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 02:59 - IP: 83.25.211.185 IP Information
พี่เวียง ได้เมนูเด็ดหรือยัง อาหารไทยที่เอ้เคยทำให้ญาติลองชิม ก็มีหมูอบ, หมูสะเต๊ะ ยำหมูย่าง และก็ซูชิอ่ะค่ะ ทำไม่ยาก ถูกปากและหาเครื่องปรุงง่ายสุดแล้ว พอไหวไหม
[/QUOTE]

ยังไม่ได้เลยจ้ะ โห มีเเต่เมนูน่ากินทั้งนั่น ดีค่ะ เเต่การทำสุชิเนี้ย พี่ไม่มีเครื่องปรุงเลย

วันนี้มัวเเต่ยุ่งๆกับงานการค้าขาย ยังอีกหลายวันจ้ะ เดือนหน้าโน่น วันที่
28 จ้ะ พี่วง่าจะไปงานที่ วอว์ซอก์เดือนหน้า วันที่ 12-13 มิ.ย ไปไหม ?์

Edited by Nvieng - 06 Aug 2553 at 02:10
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 06:30 - IP: 187.87.199.178 IP Information
พี่เวียง ไปบ่ได่ค่ะ ไกล Cry
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 13:21 - IP: 83.25.211.146 IP Information
Originally posted by Amazonia

พี่เวียง ไปบ่ได่ค่ะ ไกล Cry

โอกาสมีมาได้ทุกเวลาจ้ะ เพื่อนพี่ จาก เยอรมันนี มาเยี่ยมเหมือนกัน ทุกปีเลย
พี่เขาเคยอาศัยอยู่ที่ 15 ปีเเล้ว เเต่ตอนนี้ย้ายไปอยู่ เยอรมันจ้ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2010 at 23:33 - IP: 213.156.103.219 IP Information
สวัสดีคะพี่เวียง เป็นไงบ้างคะวันนี้ขายดีหรือเปล่าเมื่อวานมีน้องรุณ น้องกุ๊กไก่ และ โร เข้ามาคุยกับกับทา ตอนนี้หายเหงาแล้วนะ วันนี้ก็เลยถือโอกาศขอชวน พี่เวียงและน้องๆพี่ๆมาร่วมทานข้าวบ้านทากัน เมนูเด็ดวันนี้มี ต้มยำกุ้ง เนื้อทอดกระเทียม และจบด้วยผลไม้นิดหน่อย ตอนนี้ทาเป็นPigแล้ว55555555โชรูปมากไปไม่ว่ากันนะคะ
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 May 2010 at 03:11 - IP: 83.25.217.97 IP Information
โอๆอร่อยทุกจานเลยน่ะ เนี้ย ขอบคุณมากมายจ้ะ

เเหมเก่งการทำอาหารเหมือนกันน่ะจ้ะ
เ อามาลงอีกได้เลย น้อง ทา พี่เวียงไม่ว่าจ้ะ
พี่กำลังอยากรู้การทำอาหารเเบบใหม่ๆอยู่ด้วย ยินดีมากมายจ้ะ

Edited by Nvieng - 15 Jul 2553 at 04:37
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 May 2010 at 14:58 - IP: 213.156.103.219 IP Information
ได้จ๋า พี่เวียงไว้ทาค่อยเอาไปลงให้อีกนะคะ แต่ทาก็ไม่ได้เก่งเรื่องทำอาหารเลย ทาอ่านวิธีทำในอินเตอร์เน็ตเอาเลยทำได้คะ  ทาอยากไปเที่ยวสวนแอปเปิ้ล พี่เวียงจังเลยเห็นแล้วอยากไปช่วยเก็บ ลูกแอปเปิ้ลลูกโตๆทั้งนั้นเลยEmbarrassed
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2010 at 12:48 - IP: 83.25.227.63 IP Information
มาเลยจ้ะ ช่วงนี้ ดอกเเอปเปิ้ลดอก ร่วงหมดเเล้วจ้ะ  พี่มัวเเต่ตัดๆๆเเต่งกิ่งทุกวันจนปวดมือไปหมดเเล้วอ่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2010 at 20:35 - IP: 213.156.103.219 IP Information
สู้ต่อไปนะพี่เวียงถึงทาไม่ได้ไปก็ขอเป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆเพื่อความรวยพี่ LOLLOL ล้อเล่นจ๋า ดูเลตัวเองด้วยนะคะเดียวจะไม่สบายเอาเป็นห่วงหลายๆๆ
555555
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2010 at 23:54 - IP: 83.25.200.139 IP Information
Sopot คือเมืองที่อยู่ติดทะเลจ้ะ ทา หนึงเขาไปเที่ยวกับเพือ่นๆเขามาอ่ะน่ะ จ้ะ
พี่ไปทำงานก่อนเเป้้ปเด้อ
Back to Top
waraporn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote waraporn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jun 2010 at 22:14 - IP: 83.21.236.142 IP Information
สวัสดีจ้าสะไภ้โปเเลนด์
  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ น้องใหม่จ้าจาก Goloniow
Smile@Change : Smart@ Create : Sanook@Comunication
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jun 2010 at 22:40 - IP: 83.25.229.38 IP Information
ยินดีต้อนรับ 

จ้ะ เเหมมาอยู่ตั้งนานไม่ยอมมาเเน่นำตัวน่ะค่ะ
ยินดีต้อนรับ ทั้งตัวเเละหัวจัยจ้ะ
เพื่อน ปุ้ก..เเวะมาบ่อยๆเด้อ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote sunantha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2010 at 02:11 - IP: 213.156.103.219 IP Information
พี่เวียง อยู่ที่ใหนคะวันนี้ ทามีข้าวผัดมาให้ทุกๆคนทานกันคะ บ้านนี้ส่วนมากเป็นอาหารไทยไม่ว่ากันนะคะ
555555
Back to Top
waraporn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote waraporn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jun 2010 at 14:55 - IP: 79.189.133.242 IP Information

วันนี้ดีใจมากๆๆเลยละ ทาโทรมาคุยด้วย ได้เพื่อนใหม่อีกคนเเล้ว

ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ ไว้ไปเที่ยวหากันนะ
ดูเเลตัวเองด้วยค่ะ
Smile@Change : Smart@ Create : Sanook@Comunication
Back to Top
Page  123 22>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters