Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: การเปลี่ยนนามสกุล
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การเปลี่ยนนามสกุล

Author
panyalak_k13 View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote panyalak_k13 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การเปลี่ยนนามสกุล
    Posted: 05 Mar 2013 at 06:47 - IP: 80.195.13.15 IP Information
รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆในเลดี้หน่อยค่ะ ถ้าเราจะเปลี่ยนหรือเพิ่มนามสกุสเก่าที่เคยใช้ก่อนแต่งงานเราสามารถทำตอนขอสัญชาติได้มั้ยคะ ตอนนี้ใช้นามสกุสสามีอยู่ค่ะ ยังรักกันดTongueไม่คิดจะเลิก แต่ไม่มีไครสืบนามสกุลเราจริงๆมีเหลือแค่สองคนแม่ลูกไม่อยากให้เค้าใช้อยู่คนเดียวกลัวลูกเหงา LOL รบกวนด้วยนะคะ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2013 at 08:06 - IP: 86.152.46.14 IP Information
Originally posted by panyalak_k13

รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆน้องๆในเลดี้หน่อยค่ะ ถ้าเราจะเปลี่ยนหรือเพิ่มนามสกุสเก่าที่เคยใช้ก่อนแต่งงานเราสามารถทำตอนขอสัญชาติได้มั้ยคะ ตอนนี้ใช้นามสกุสสามีอยู่ค่ะ ยังรักกันดTongueไม่คิดจะเลิก แต่ไม่มีไครสืบนามสกุลเราจริงๆมีเหลือแค่สองคนแม่ลูกไม่อยากให้เค้าใช้อยู่คนเดียวกลัวลูกเหงา LOL รบกวนด้วยนะคะ
บอกตามตรงไม่เข้าใจคำถาม แต่ขอตอบตามความเข้าใจของเราแล้วกันนะ ไม่รู้จะตอบตรงตามที่คุณอยากได้คำตอบหรือเปล่า

การเลือกใช้นามสกุลมีสองกรณี คือตามพาสปอร์ตที่ถืออยู่ ในกรณีทียังไม่เปลี่ยนในพาสไทยที่ถืออยู่คุณสามารถเลือกได้ว่าจะใช้นามสกุลไหน ในใบประกาศการได้สัญชาติอังกฤษ เช่นถ้าเลือกนามสกุลเดิม ก็ระบุในใบสมัครว่าต้องการใช้นามสกุลไทย แต่ถ้าต้องการใช้ นามสกุลสามีก็ระบุนามสกุลสามีแล้วไปอธิบายเพิ่มว่าทำไมเลือกใช้นามสกุลสามีเพราะนามสกุลสามีที่คุณเลือกมันไม่ตรงกับพาสปอร์ตที่ถืออยู่ ส่วนกรณีที่เปลี่ยนนามสกุลมาใช้นามสกุลสามีแล้ว ก็คงไม่มีตัวเลือกต้องใช้นามสกุลสามีตามหลักฐานทีถือคือพาสปอร์ตไทย

กรณีเปลี่ยนไปใช้นามสกุลตัวเองที่เรารู้ทำได้ แต่ไม่รู้ว่าต้องหย่าก่อนหรือเปล่า หรือเปลี่ยนได้เลยที่นี่ทำได้ง่ายไม่ยุ่งยากโดยทำผ่านBritish Deed Poll Service แต่อาจจะยุ่งยากถ้าต้องไปเปลี่ยนเอกสารที่ไทยด้วย
Back to Top
onanongutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote onanongutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2013 at 14:03 - IP: 182.53.230.144 IP Information
ตอนนี้เรามีชื่อรองโดยใช้นามสกุลเก่าค่ะ สามารถทำได้โดยการขอเพิ่มชื่อรองที่อำเภอ (แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ากฎหมายเปลี่ยนรึยัง) 
Back to Top
panyalak_k13 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote panyalak_k13 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Mar 2013 at 21:05 - IP: 80.195.13.15 IP Information
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะคุณนกคุณonanongutd
ตอนนี้หน้าพาสเป็นนามสกุลสามี แต่ถ้าเปลี่ยนไม่ได้เราขอเพิ่มนามสกุลเราต่อท้ายตอนขอสัญชาติได้มั้ยคะConfused 
Back to Top
coastandbeyond View Drop Down

Post Options Post Options   Quote coastandbeyond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2013 at 00:26 - IP: 80.193.195.230 IP Information
สวัสดีคะ
นามสกุลที่พาสปอร์ตไทยของเราก็ยังเป็นนามสกุลอดีตสามีคะ แต่ตอนขอสัญชาติเราใส่นามสกุลเรา ให้เหตุผลว่าหย่าแล้ว และเราเปลี่ยนเอกสารทุกอย่างที่อังกฤษด้วย Deedpoll คะ จะยื่นขอพาสปอร์ตอังกฤษวันพฤหัสนี้คะ จะมาเล่าให้ฟังนะคะว่า checking service จะว่าไง กรณีนามสกุลที่ระบุในใบสมัครไม่ตรงกับพาสปอร์ต
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2013 at 01:01 - IP: 86.152.46.14 IP Information
Originally posted by panyalak_k13

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะคุณนกคุณonanongutd
ตอนนี้หน้าพาสเป็นนามสกุลสามี แต่ถ้าเปลี่ยนไม่ได้เราขอเพิ่มนามสกุลเราต่อท้ายตอนขอสัญชาติได้มั้ยคะConfused 

คุณจะอธิบายว่าอย่างไรล่ะ ที่สำคัญคุณคิดเยอะๆนะ เพราะเอกสารต่างๆที่อังกฤษ ก็ต้องเป็นชื่อคุณ นามสกุลสามีอยู่แล้ว กรณีที่คุณจะใช้นามสกุลไทยในใบประกาศสัญชาติ อาจทำได้ เพราะเป็้นนามสกุลที่คุณเลือก และทำพาสอังกฤษก็จะเป็นนามสกุลไทย ตามใบประกาศสัญชาติ แต่เอกสารทางธุรกรรมอื่นๆ คุณก็ต้องตามเปลี่ยนอุตลุด เพราะเอกสารต่างๆทางฝั่งอังกฤษในอนาคตจะอ้างอิงตามพาสปอร์ตอังกฤษ คุณคิดว่ามันจะยุ่งใหมล่ะ เรื่องนามสกุลเนี่ย บอกได้เลยว่าถ้าคุณจะใช้นามสกุลเก่าในใบประกาศสัญชาติและพาสอังกฤษ น่าจะทำได้ แต่อย่างที่บอกคิดให้เยอะๆค่ะ ไหนจะ NI number ไหนจะสัญญาจ้างต่างๆถ้าคุณทำงาน แล้วยังเอกสารทางการเงินอีก ที่สำคัญการไปต่างประเทศจองโรงแรมนามสกุลคนละนามสกุลกับสามี ก็อาจจะยุ่งยากหรือเปล่า ถ้าคุณคิดว่าเรื่องพวกนี้ชิวๆ ก็ลงนามสกุลไทยในใบสมัครขอสัญชาติได้เลย แล้วไปอธิบายเพิ่มเติมเอาว่าทำไมถึงจะใช้นามสกุลเดิม 

ทำอะไรคิดไกลๆนะคะ เรื่องเอกสารเนี่ยเรื่องใหญ่ ยิ่งเป็นเอกสารสองทาง พยายามทำให้รัดกุมค่ะ  

Originally posted by coastandbeyond

สวัสดีคะ
นามสกุลที่พาสปอร์ตไทยของเราก็ยังเป็นนามสกุลอดีตสามีคะ แต่ตอนขอสัญชาติเราใส่นามสกุลเรา ให้เหตุผลว่าหย่าแล้ว และเราเปลี่ยนเอกสารทุกอย่างที่อังกฤษด้วย Deedpoll คะ จะยื่นขอพาสปอร์ตอังกฤษวันพฤหัสนี้คะ จะมาเล่าให้ฟังนะคะว่า checking service จะว่าไง กรณีนามสกุลที่ระบุในใบสมัครไม่ตรงกับพาสปอร์ต
สำหรับคุณไม่มีปัญหาอยู่แล้ว เพราะมีใบหย่า ของเราพาสไทยก็นามสกุลไทย แต่พาสอังกฤษเราใช้นามสกุลสามี ตอนขอสัญชาติ ขอพาสอังกฤษนามสกุลไม่ตรงกับพาสไทย ก็ทำผ่านไม่มีปัญหาค่ะ เพราะนามสกุลตรงกับใบประกาสขอสัญชาติ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote coastandbeyond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2013 at 02:07 - IP: 80.193.195.230 IP Information
โอ้ย โล่งอกคะแอบกังวล แบบนี้ต้องเขียนอธิบายในใบสมัครด้วยมั้ยคะหรือว่าคุณนกพอจะทราบมั้ยคะว่าต้องใช้ใบหย่าประกอบด้วยหรือเปล่า ขอบคุณคะคุณนก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2013 at 02:29 - IP: 86.152.46.14 IP Information
Originally posted by coastandbeyond

โอ้ย โล่งอกคะแอบกังวล แบบนี้ต้องเขียนอธิบายในใบสมัครด้วยมั้ยคะหรือว่าคุณนกพอจะทราบมั้ยคะว่าต้องใช้ใบหย่าประกอบด้วยหรือเปล่า ขอบคุณคะคุณนก

คิดว่าไม่ใช้นะคะ ตอนเรายื่นทะเบียนสมรสยังไม่ใช้เลย ที่สำคัญตอนกรอกฟอร์มเราก็ใช้นามสกุลตามใบประกาศสัญชาติอยู่แล้ว เราแนะนำให้คุณส่งผ่านCheck & Send service at Post Office เจ้าหน้าที่จะตรวจเอกสารให้ ติดใบหย่าไปด้วยเผื่อเขาขอดูจะได้ไม่มีปัญหาค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote coastandbeyond Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2013 at 02:53 - IP: 80.193.195.230 IP Information
ขอบคุณค่าาา
Back to Top
onanongutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote onanongutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Mar 2013 at 18:05 - IP: 182.53.215.176 IP Information

บอกสั้นไป ขอโทษทีค่ะ 
ขอเล่าคร่าวๆนิดนึง คือเราวางแผนเอาไว้ว่ายังไงก็อยากจะคงนามสกุลตัวเองเอาไว้ แล้วพอจดทะเบียนสมรสเราก็ทำเรื่องขอเพิ่มชื่อรองโดยใช้นามสกุลเดิม ซึ่งเรายังไม่ได้ทำเรื่องขอวีซ่าเพื่อไปอยู่ที่อังกฤษค่ะ มีแต่ขอวีซ่าไปเยี่ยมครอบครัวสามีเท่านั้นค่ะ เพราะฉะนั้นเรื่องขอสัญชาติกับเพิ่มนามสกุลตัวเอง ทำตามพี่นกและเพื่อนคนอื่นๆที่ให้คำแนะนำดีกว่าค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.338 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters