Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ได้วีคู่หมั้นแล้วค่ะขอแชร์เอกสารค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ได้วีคู่หมั้นแล้วค่ะขอแชร์เอกสารค่ะ

Author
chiangraigirl View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ได้วีคู่หมั้นแล้วค่ะขอแชร์เอกสารค่ะ
    Posted: 26 Mar 2013 at 14:47 - IP: 49.228.236.127 IP Information
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่นกและเพื่อนพี่ๆแห่งบ้าน UK ทุกคนที่ค่อยให้คำปรึกษาและคำแนะนำดีๆเสมอมา และต้องขอขอบคุณกระทู้วีซ่าทุกกระทู้ทีมาแชร์ประสบการณ์ดีๆเกี่ยวกับการขอวีซ่า และทำให้ปุ๊กได้วีซ่าท่องเที่ยวในครั้งแรก และครั้งนี้ก็ได้วีซ่าคู่หมั้นมาครอบครองสมใจ
ปุ๊กเลยอยากมาแชร์เอกสารการขอวีซ่าคู่หมั้นของปุ๊ก เผื่อว่ามันจะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่จะขอวีซ่าคู่หมั้นในอนาคตนะค่ะ

เอกสารของเรา
1 ฟอร์ม VAF4A married
2 appendix2 
3 จดหมายแนะนำตัว
4 เอกสารหน้าพาสปอร์ต + หน้าที่มีวีซ่าท่องเที่ยว
5 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน 
6 สำเนาทะเบียนบ้าน
7 สูติบัตร
8 ใบรับรองโสด + สำเนา
9 ผลสอบ TOEIC +สำเนา
10 ใบรับรองผลการตรวจวัณโรคจาก IOM
11 ใบทะเบียนพานิชย์ + สำเนา
12 ใบเสร็จการเสียภาษีร้านค้า + สำเนา
13 สำเนาบัญชีเงินฝาก
14 สำเนาบัตรกดเงินของ THOMAS COOK ที่แฟนให้ไว้

เอกสารของสปอนเซอร์
1 จดหมายเชิญ
2 จดหมายรับรองที่อยู่อาศัยจากพ่อแฟน ( แฟนอยู่กับพ่อแม่ )
3 สำเนาหน้าพาสปอร์ตของแฟน + หน้าที่มีวีซ่าเข้าไทย
4 สำเนาพาสปอร์ตของพ่อแฟน + หน้าที่มีวีซ่าเข้าไทย
5 สำเนาใบขับขี่ของแฟน
6 แบงค์เสตทเม้นย้อนหลัง 6 เดือน 
7 หนังสือรับรองการทำงานของแฟน
8 ใบ P 60 ตั้งแต่ปี 2008 - 2012 ตัวจริง + สำเนา
9 ใบสลิปเงินเดือนย้อนหลัง 6 เดือน ตัวจริง + สำเนา
10 สัญญาการซื้อบ้านของพ่อแฟน
11 ใบรับรองการช่าสัญญานทีวีของพ่อแฟน

เอกสารแสดงความสัมพันธ์
1 รูปถ่ายปริ้นสีลงกระดาษ A4 ตั่งแต่คบกันถึงปัจจุบัน
2 ปริว้นการสนทนาทางไสกค์ ตั้งแต่เดือน มกราคม 2011- เดือน ธันวาคม 2012
3 การ์ดต่างๆ
4 ใบเสร็จแหวนหมั้น
5 ตั๋วเครื่องบินใบกลับตอนไปบ้านแฟนประเทศไอรแลนด์เหนือ
ใบประกาศนียบัตรการข้ามสะพาน CARRICK - A - REDE - ROPE - BRIDGE ที่ประเทศไอร์แลนด์เหนือ

หวังว่าแนวทางการเตรียมเอกสารของปุ๊กจะมีประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะยื่นวีซ่าคู่หมั้นทุกคนไม่มากก็น้อยน่ะค่ะ

Back to Top
Iza_1992 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Iza_1992 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 14:52 - IP: 86.149.191.67 IP Information
ยินดีด้วยค่ะพี่ปุ๊ก
Nothing lasts forever :')
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 16:07 - IP: 86.151.246.56 IP Information
ยินดีด้วยนะ เดินทางปลอดภัยและอย่าลืมเก็บเอกสาร ไปต่อวีซ่าหลังแต่งด้วยล่ะ โดยเฉพาะเอกสารส่วนตัว กับเอกสารการงานและการเงินของว่าที่สามี รวมทั้งผลสอบ A1 ด้วยเพราะต้องใช้ตอนต่อวีที่นี่

ขอฝากกระทู้นี้ไว้ด้วยกัน ต่อวีหลังแต่ง ตามกฏใหม่

Originally posted by kobkaronarak2727

ขอบคุณพี่นก พี่เดียร์ และพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก ladyinter via uk มากเลยค่ะ ที่ช่วยให้ข้อมูลตั้งแต่เริ่มขอวีซ่าคู่หมั้น เอกสารและจนได้ FLR(M) มาครอง ตอนนี้รอ Biomatric card ส่งมาที่บ้านแล้วจะขอ NI Number จะได้ไปหางานทำกะเค้าสะทีแหะๆ

มาแชร์ประสบการณ์ยื่นขอวีซ่าด้วยตนเองค่ะ
เมื่อวานนี้กบไปยื่นขอวีซ่าด้วยตนเองที่ Solihull, Birmingham. นัดเที่ยงค่ะ ไปถึง 11:30 น. เข้าไปถึงเจ้าหน้าที่ให้ยืนรอเรียกคิว จนท.เอาบัตรคิวมาให้ คนเยอะมากค่ะเมื่อวาน ยืนรอตั้งแต่ 11:30 จนถึง 12:40 เจ้าหน้าที่ถึงมาเรียกให้ไปเช็คเอกสาร เจ้าหน้าที่ก็ถามหาสำเนาพาสปอร์ตแต่ทางนี้ไม่ได้ถ่ายไป(ลืม แหะๆ) เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าไม่เป็นไรแล้วก็เดินไปถ่ายเอกสาร พอจนท.กลับมาก็ถามว่า ให้หมดนี่เลยมั้ย กบบอกเอาไปให้หมดเลยค่ะ แล้วจนท. ก็ยื่นพาสปอร์ตให้บอกให้รอเรียกสแกนนิ้ว ก็กลับไปนั่งรอค่ะ ประมาณ 30 นาที ก็ได้ไปแสกนนิ้ว ตอนแสกนนิ้ว จนท. ยื่นบัตรคิวคืน แต่เก็บพาสปอร์ตเราไป แล้วบอกว่าให้ไปนั่งรอ ก็พากันออกมานั่งรอค่ะ ไม่ถึง 10 นาที จนท. ก็ประกาศให้คิวที่รอผล ออกไปเดินเล่น ทานข้าว ช้อปปิ้งได้ ถ้าได้ผลวีซ่าแล้วจะโทรไปบอกให้กลับมารับ กบ สามี และลูกชายก้อพากันไปกินข้าว เดินเล่น

ประมาณบ่ายสองกว่าๆ ก็พากันกลับมารอผลที่ตึกเดิมค่ะ ตอนแรก จนท. ไม่ให้เข้าไปนั่งรอข้างในค่ะ แต่สามีบอก จนท. ว่าข้างนอกลมแรง หนาว พวกกบไม่ได้เอาเสื้อคลุมมากัน จนท. ถึงยอมให้เข้าไปนั่งรอข้างใน รอค่ะ รอๆๆๆๆ นานมากกก จน 4 โมง จนท. ก็เดินมาเรียกคิวกบให้ไปรับเอกสาร บอกว่าวีซ่าคุณผ่านแล้ว ไบโอเมตริค จะส่งให้ที่บ้านใน 7-10 วันทำการ ยิ้มไม่หุบเลยค่ะ แหะๆๆ ได้วีมา 30 เดือนค่ะ 
---เอกสารของกบที่ยื่นไป
1.ฟอร์ม FLR(M) 04/2014
2.Passport
3.ใบเกิด ใบเปลี่ยนชื่อตัว + แปล
4.ผลสอบภาษาอังกฤษ IELTS
5.IOM
6.ทะเบียนสมรสตัวจริง
7.จดหมายจาก Tesco clubcard ทั้งที่อยู่เก่าและใหม่
8.รูปถ่าย 2 รูป
9.รูปถ่ายตั้งแต่คบกันแรกๆๆ จนถึง รูปถ่ายงานแต่ง
10.หลักฐานการจ่ายค่าธรรมเนียมขอวีซ่าออนไลน์ £1,001 ค่ะ
11.ใบนัดปริ้นท์มาจากอีเมล์
---เอกสารของสามี
1.passport
2.bank statement 1 ปี
3.pay slip 1 ปี ปริ้นจากเมล์ของสามีค่ะ แต่เอาไปให้หัวหน้าเซ็นต์กำกับทุกหน้า พร้อมรับรองให้ว่าจริง
4.P60
5.E-ON bills ทั้งที่อยู่เก่าและใหม่
6.Coucill tax bills ที่มีชื่อทั้งสองคน ทั้งชื่อก่อนแต่งและหลังแต่ง
7.รูปถ่าย 1 รูป
8.ใบหย่าของสามีกะภรรยาเก่า
9.สัญญาการจ้างงานจากบริษัท

---เอกสารของลูกชาย สัญชาติอังกฤษ
1.british passport
2.ใบเกิดของอังกฤษ

----สำเนาพาสปอร์ตของ 3 คนที่ไม่ได้เอาไป แต่จนท.ไปถ่ายให้---- 

Edited by xluely - 17 Jun 2014 at 23:20
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 16:14 - IP: 49.228.236.127 IP Information
Originally posted by xluely

ยินดีด้วยนะ เดินทางปลอดภัยและอย่าลืมเก็บเอกสาร ไปต่อวีซ่าหลังแต่งด้วยล่ะ โดยเฉพาะเอกสารส่วนตัว กับเอกสารการงานและการเงินของว่าที่สามี รวมทั้งผลสอบ A1 ด้วยเพราะต้องใช้ตอนต่อวีที่นี่

ขอบคุณค่ะพี่นก เอกสารรับรองจากที่ทำงานคงต้องไปขอใหม่เพราะสถานทูตเก็บไว้ส่วนเอกสารอื่นได้คืนมาครบค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 16:16 - IP: 49.228.236.127 IP Information
Originally posted by Iza_1992

ยินดีด้วยค่ะพี่ปุ๊ก

ขอบคุณค่ะน้องไอ
Back to Top
sugarhappy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sugarhappy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 16:31 - IP: 125.27.52.74 IP Information
Originally posted by chiangraigirl

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่นกและเพื่อนพี่ๆแห่งบ้าน UK ทุกคนที่ค่อยให้คำปรึกษาและคำแนะนำดีๆเสมอมา และต้องขอขอบคุณกระทู้วีซ่าทุกกระทู้ทีมาแชร์ประสบการณ์ดีๆเกี่ยวกับการขอวีซ่า และทำให้ปุ๊กได้วีซ่าท่องเที่ยวในครั้งแรก และครั้งนี้ก็ได้วีซ่าคู่หมั้นมาครอบครองสมใจ
ปุ๊กเลยอยากมาแชร์เอกสารการขอวีซ่าคู่หมั้นของปุ๊ก เผื่อว่ามันจะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่จะขอวีซ่าคู่หมั้นในอนาคตนะค่ะ

เอกสารของเรา
1 ฟอร์ม VAF4A married
2 appendix2 
3 จดหมายแนะนำตัว
4 เอกสารหน้าพาสปอร์ต + หน้าที่มีวีซ่าท่องเที่ยว
5 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน 
6 สำเนาทะเบียนบ้าน
7 สูติบัตร
8 ใบรับรองโสด + สำเนา
9 ผลสอบ TOEIC +สำเนา
10 ใบรับรองผลการตรวจวัณโรคจาก IOM
11 ใบทะเบียนพานิชย์ + สำเนา
12 ใบเสร็จการเสียภาษีร้านค้า + สำเนา
13 สำเนาบัญชีเงินฝาก
14 สำเนาบัตรกดเงินของ THOMAS COOK ที่แฟนให้ไว้

เอกสารของสปอนเซอร์
1 จดหมายเชิญ
2 จดหมายรับรองที่อยู่อาศัยจากพ่อแฟน ( แฟนอยู่กับพ่อแม่ )
3 สำเนาหน้าพาสปอร์ตของแฟน + หน้าที่มีวีซ่าเข้าไทย
4 สำเนาพาสปอร์ตของพ่อแฟน + หน้าที่มีวีซ่าเข้าไทย
5 สำเนาใบขับขี่ของแฟน
6 แบงค์เสตทเม้นย้อนหลัง 6 เดือน 
7 หนังสือรับรองการทำงานของแฟน
8 ใบ P 60 ตั้งแต่ปี 2008 - 2012 ตัวจริง + สำเนา
9 ใบสลิปเงินเดือนย้อนหลัง 6 เดือน ตัวจริง + สำเนา
10 สัญญาการซื้อบ้านของพ่อแฟน
11 ใบรับรองการช่าสัญญานทีวีของพ่อแฟน

เอกสารแสดงความสัมพันธ์
1 รูปถ่ายปริ้นสีลงกระดาษ A4 ตั่งแต่คบกันถึงปัจจุบัน
2 ปริว้นการสนทนาทางไสกค์ ตั้งแต่เดือน มกราคม 2011- เดือน ธันวาคม 2012
3 การ์ดต่างๆ
4 ใบเสร็จแหวนหมั้น
5 ตั๋วเครื่องบินใบกลับตอนไปบ้านแฟนประเทศไอรแลนด์เหนือ
ใบประกาศนียบัตรการข้ามสะพาน CARRICK - A - REDE - ROPE - BRIDGE ที่ประเทศไอร์แลนด์เหนือ

หวังว่าแนวทางการเตรียมเอกสารของปุ๊กจะมีประโยชน์สำหรับคนที่กำลังจะยื่นวีซ่าคู่หมั้นทุกคนไม่มากก็น้อยน่ะค่ะ

คุณปุ๊กรอนานมั้ยค่ะ ผลวีซ่า พอดีเราจะยื่นวีซ่าแต่งงานค่ะ เพราะจะจดทะเบียนสมรสที่ไทย และเอกสารที่ต้องเตรียมคงเหมือนกันหมดใช่มั้ยค่ะ ว่าที่สามีอาศัยอยู่กับพ่อแม่เหมือนกัน บ้านเค้าเองปล่อยให้เช่าน่ะค่ะ ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
sugarhappy
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 16:40 - IP: 49.228.236.127 IP Information
Originally posted by sugarhappy

Originally posted by chiangraigirl

<SPAN style="rgb251: ">เอกสารของเรา</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">1 ฟอร์ม VAF4A married</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">2 appendix2 </SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">3 จดหมายแนะนำตัว</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">4 เอกสารหน้าพาสปอร์ต + หน้าที่มีวีซ่าท่องเที่ยว</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">5 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน </SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">6 สำเนาทะเบียนบ้าน</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">7 สูติบัตร</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">8 ใบรับรองโสด + สำเนา</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">9 ผลสอบ TOEIC +สำเนา</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">10 ใบรับรองผลการตรวจวัณโรคจาก IOM</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">11 ใบทะเบียนพานิชย์ + สำเนา</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">12 ใบเสร็จการเสียภาษีร้านค้า + สำเนา</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">13 สำเนาบัญชีเงินฝาก</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">14 สำเนาบัตรกดเงินของ THOMAS COOK ที่แฟนให้ไว้</SPAN><BR style="rgb251: "><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">เอกสารของสปอนเซอร์</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">1 จดหมายเชิญ</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">2 จดหมายรับรองที่อยู่อาศัยจากพ่อแฟน ( แฟนอยู่กับพ่อแม่ )</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">3 สำเนาหน้าพาสปอร์ตของแฟน + หน้าที่มีวีซ่าเข้าไทย</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">4 สำเนาพาสปอร์ตของพ่อแฟน + หน้าที่มีวีซ่าเข้าไทย</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">5 สำเนาใบขับขี่ของแฟน</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">6 แบงค์เสตทเม้นย้อนหลัง 6 เดือน </SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">7 หนังสือรับรองการทำงานของแฟน</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">8 ใบ P 60 ตั้งแต่ปี 2008 - 2012 ตัวจริง + สำเนา</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">9 ใบสลิปเงินเดือนย้อนหลัง 6 เดือน ตัวจริง + สำเนา</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">10 สัญญาการซื้อบ้านของพ่อแฟน</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">11 ใบรับรองการช่าสัญญานทีวีของพ่อแฟน</SPAN><BR style="rgb251: "><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">เอกสารแสดงความสัมพันธ์</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">1 รูปถ่ายปริ้นสีลงกระดาษ A4 ตั่งแต่คบกันถึงปัจจุบัน</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">2 ปริว้นการสนทนาทางไสกค์ ตั้งแต่เดือน มกราคม 2011- เดือน ธันวาคม 2012</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">3 การ์ดต่างๆ</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">4 ใบเสร็จแหวนหมั้น</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">5 ตั๋วเครื่องบินใบกลับตอนไปบ้านแฟนประเทศไอรแลนด์เหนือ</SPAN><BR style="rgb251: "><SPAN style="rgb251: ">ใบประกาศนียบัตรการข้ามสะพาน CARRICK - A - REDE - ROPE - BRIDGE ที่ประเทศไอร์แลนด์เหนือ</SPAN>

<SPAN style="rgb251: ">
</SPAN>

คุณปุ๊กรอนานมั้ยค่ะ ผลวีซ่า พอดีเราจะยื่นวีซ่าแต่งงานค่ะ เพราะจะจดทะเบียนสมรสที่ไทย และเอกสารที่ต้องเตรียมคงเหมือนกันหมดใช่มั้ยค่ะ ว่าที่สามีอาศัยอยู่กับพ่อแม่เหมือนกัน บ้านเค้าเองปล่อยให้เช่าน่ะค่ะ ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปุ๊กรอสองเดือนพอดีเป๊ะค่ะ แต่ระยะเวลาการรอขึ้นอยูกับหลายๆปัจจัยค่ะ เช่น ช่วงที่ยื่นมีวันหยุดเยอะ คนยื่นเยอะ ก็จะต้องรอนานหน่อย ส่วนเอกสารเหมือนกันค่ะเพียงแต่ของคุณเป็นวีติดตามแต่งงานที่ไทย ก็เพิ่มทะเบียนสมรสค่ะ
Back to Top
LovelyJenist View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LovelyJenist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 16:52 - IP: 82.15.161.202 IP Information
คุณปุ๊กยินดีด้วยจ้ะ
เจนก็เตรียมตัวบ้างแล้ว รอกลับไปตรวจปอด แล้วค่อยยื่น

คุณปุ๊กมีเอกสารตัวไหนที่ต้องแปลเพื่อนพไปใช้ที่อังกฤษบ้างคะ
Back to Top
meekaew86 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote meekaew86 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 17:15 - IP: 81.134.18.95 IP Information
ยินดีด้วยน่ะค่ะ มาหนาวด้วยกันค่ะ
nat
Back to Top
memกะปิ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote memกะปิ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 18:01 - IP: 87.112.152.147 IP Information
ยินดีดว้ยนะคะคุณปุ๊ก
Back to Top
RabbitW View Drop Down

Post Options Post Options   Quote RabbitW Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 18:43 - IP: 49.48.166.43 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ

Suchada W.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 19:03 - IP: 110.49.224.125 IP Information
Originally posted by LovelyJenist

คุณปุ๊กยินดีด้วยจ้ะ
เจนก็เตรียมตัวบ้างแล้ว รอกลับไปตรวจปอด แล้วค่อยยื่น

คุณปุ๊กมีเอกสารตัวไหนที่ต้องแปลเพื่อนพไปใช้ที่อังกฤษบ้างคะ

ที่แปลไปเพื่อใชในการแต่งงานที่โน้นก็มีใบเกิดกับใบรับรองโสดค่ะที่ปุ๊กต้องเตรียมไป
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 19:48 - IP: 110.49.224.125 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณmeekaew86 คุณphissamai73 และคุณRabbitW
Back to Top
Peak View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Peak Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 19:49 - IP: 5.198.27.234 IP Information
ดีใจด้วยค่ะ ยินดีต้อนรับสู่ประเทศอันแสนจะชุ่มฉ่ำไปด้วยฝนLOL
Back to Top
atchara55 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote atchara55 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Mar 2013 at 21:44 - IP: 180.180.233.94 IP Information
ยินดี ด้วยค่ะน้อง และขอบคุณที่นำข้อมูลมาแชร์ให้กันรุ่นหลังได้ศึกษาต่อไป น้ำใจงามมาก
Back to Top
sairina View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sairina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2013 at 03:14 - IP: 118.175.64.96 IP Information
มาแสดงความยินดีกับคุณปุ๊กด้วยคนค่ะSmile.
**No Love Without Freedom No Freedom Without Love**
Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2013 at 04:04 - IP: 86.132.46.191 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ เตรียมยาดม ยาลม ยาหม่อง ยาทิฟฟี่ สาระพัดยาที่ใช้ประจำมาด้วยนะคะ เดินทางปลอดภัยนะคะ
Back to Top
nanina View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nanina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2013 at 04:17 - IP: 86.9.70.70 IP Information
แวะมาแสดงความยินดีกับคุณปุ๊กด้วยคนนะคะ Smile  จำได้ว่าปีที่แล้วเราก็ขอวีซ่าช่วงไล่ ๆ กันเลยเนอะ Wink  ยังไงก็ขอให้เดินทางปลอดภัยนะคะSmile
Distance, it is a test of love, many will fail, but for those who can withstand it have the answer: true love.
Back to Top
Nion@bangkok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nion@bangkok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2013 at 05:06 - IP: 27.55.3.199 IP Information
ดีใจกับคุณปุ๊กค่ะ เดินทางโดยสวัสดิภาพค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2013 at 06:48 - IP: 110.49.250.209 IP Information
@ คุณPeak ขอบคุณค่ะ และก็หวังว่าชีวิตหลังจากนี้ก็จะชุ่มฉ่ำดั่งฝนนะค่ะLOL
@คุณอัจ ชมหนูซะลอยเลย แต่ก็ขอบคุณค่ะ ขอให้ได้วีเร็วนะค่ะ
@คุณsairina ขอบคุณค่ะ
@คุณแอ๊ว ขอบคุณค่า ส่วนยานี่ปุ๊กเอาไปเกือบทุกขนานเลยค่ะ แต่ก็กลัวเค้าจะตรวจอยู่
@คุณนัน ใช่แล้วค่ะปีที่แล้วเรารอวีพร้อมกัน แต่เดี๋ยวแต่งงานเสร็จแล้วคงได้รบกวนคุณนันเป็นการส่วนตัวเลยค่ะLOLLOL และขอบคุณค่ะสำหรับคำอวยพร
@คุณอร เช่นกันนะค่ะคุณอร เดินทางปลอดภัยนะค่ะ
Back to Top
Kawinnat View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Kawinnat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2013 at 10:17 - IP: 110.49.235.226 IP Information
ยินดีด้วยนะค่ะคุณปุ๊ก เดินทางปลอดภัยค่ะ SmileSmile
Back to Top
Nongwell View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nongwell Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2013 at 20:28 - IP: 90.222.62.189 IP Information
ยินดีด้วยน่ะค่ะ คุณปุ๊ก. เราก็เป็นคนนึงที่รอลุ้นผลของคุณปุ๊กว่าจะผ่านรึป่าว เพราะคุณเป็นคนอัพเดต ตารางให้เพื่อนๆและก็คอยเข้าไปทักทายเพื่อนๆเสมอ
เราก็เลยรุ้สึกชอบเข้าไปอ่านตลอด แถมยังให้ส่งรายงานทุกโพสผ่านเมลเราเลยหล่ะค่ะ
ขอถามนิดนึงน่ะค่ะว่า วีติดตามและวีคู่หมั้นเนี้ย มันต่างกันยังงัยค่ะ
BB
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2013 at 06:07 - IP: 110.49.248.238 IP Information
Originally posted by Nongwell

ยินดีด้วยน่ะค่ะ คุณปุ๊ก. เราก็เป็นคนนึงที่รอลุ้นผลของคุณปุ๊กว่าจะผ่านรึป่าว เพราะคุณเป็นคนอัพเดต ตารางให้เพื่อนๆและก็คอยเข้าไปทักทายเพื่อนๆเสมอ
เราก็เลยรุ้สึกชอบเข้าไปอ่านตลอด แถมยังให้ส่งรายงานทุกโพสผ่านเมลเราเลยหล่ะค่ะ
ขอถามนิดนึงน่ะค่ะว่า วีติดตามและวีคู่หมั้นเนี้ย มันต่างกันยังงัยค่ะ

ขอบคุณค่ะที่ติดตามแลัให้กำลังใจค่ะ ส่วนวีคู่หมั้้นกับวีติดตามก็จะแตกต่างตรงที่
วีคู่หมั้นนั้น สำหรับคู่ที่คุณแฟนไม่สะดวกที่จะมาแต่งงานที่ไทยและแฟนไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเผื่อเดินทางมาแต่งงานที่ไทย แต่เราต้องค่าวีซ่าสองต่อคือ เสียค่าวีซ่าคู่หมั้นที่ไทย ( ราคาเท่ากับวีซ่าติดตาม ) แล้วก็ต้องเสียค่าวีซ่าอีกครั้งหลังจากแต่งงานที่ uk ส่วนวีติดตาม แฟนต้องมาแต่งงานที่ไทย แล้ว เราถึงจะขอวีติดตามได้ แต่ข้อดีคือ เราได้ทำการเปลี่ยนเอกสารสำคัญต่างเสร็จเรียบร้อยเลยที่ไทยและพอวีซ่าผ่านเราสามารถทำธุระกรรมต่างๆเช่น ลงทะเบียนกับ จ๊อบเซ็นเตอร์ ลงทะเบียนกับหมอ เปิดบัญชีธนาคาร และแจ้งชื่อในบิลต่าง ได้ในทันทีหลังเดินทางถึงUK แต่วีคู่หมั้น จะไม่สามารถทำได้จนกว่าจะแต่งงานเสร็จและทำการเปลี่ยนวีซ่าแล้วเท่านั้น ส่วนระยะเวลาของวีซ่านั้น. วีคู่หมั้น จะได้ 6 เดือน และต้องทำการแต่งงานและเปลี่ยนวีซ่าภายใน6เดือน ถ้าไม่เสร็จก็ต้องกลับไทย ส่วนวีติดตาม นั้นได้สองปีครึ่ง น่ะค่ะ ส่วนค่าใช้จ่ายถ้าบวกลบคูณหารแล้วก็พอๆกันส่วนความสะดวกนั้นขึ้นกับการตกลงกันของทั้งคู่นะค่ะว่าจะเลือกแบบไหน

ส่วนตัวปุ๊กที่เลือกวีซ่าคูุ่หมั้นเพราะเพิ่งจะกลับมาจากเยี่ยมแฟนและช่วงที่ปุ๊กอยู่ที่นั้นแฟนก็ได้ใช้ฮอลิเดย์หมดแล้วเลยมาไทยไม่ได้จนถึงปีหน้า ก็เลยเลื่อกวีคู่หมั้นค่ะ
ถ้าสิ่งที่ปุ๊กอธิบายไปนั้นผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะค่ะ ถ้าจะให้แน่นอนต้องถามความเห็นของพี่ท่านอื่นด้วยก็ดีค่ะ
Back to Top
Lamillabo View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Lamillabo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jun 2013 at 13:31 - IP: 183.89.248.184 IP Information
ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ^^ ขอให้งานที่อังกฤษ(ถ้ามีการจัดนะคะ) ราบรื่นๆสวยงามๆนะคะ แอบสงสัยนิดนึง ตรงเอกสารใบทะเบียนพาณิชย์กับใบเสร็จการเสียภาษีร้านค้าน่ะคะ เดาว่าคุณปุ๊กน่าจะทำธุรกิจส่วนตัวใช่มั้ยคะ แบบนี้ถ้าไม่ๆด้ทำธุรกิจส่วนตัว มันคือเอกสารรับรองการทำงานหรือเปล่่าคะ ตัวที่ใช้ขอวีซ่าท่องเที่ยวอะคะ :) ... ยินดีด้วยอีกครั้งนะคะ ^^
Back to Top
The_PiggY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The_PiggY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Oct 2013 at 18:34 - IP: 94.2.96.32 IP Information
ยินดีด้วยนะคะ 

พอดีกำลังหาข้อมูลที่จะขอวีมาแต่งที่นี้อะคะ
เป็นประโยชน์มากๆเลยคะ ขอถามอีกนิดนะคะ ว่าเอกสารต้องแปลรึป่าวคะ แล้วจดหมายของเราต้องเป็นภาษาอังกฤษรึป่าวคะ

ขอบคุณคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.154 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters