Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany
  New Posts New Posts RSS Feed: รบกวนสอบถามเรื่องตลาดขายของมือสองที่เยอรมันค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

รบกวนสอบถามเรื่องตลาดขายของมือสองที่เยอรมันค่ะ

Author
ntrutnim View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ntrutnim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: รบกวนสอบถามเรื่องตลาดขายของมือสองที่เยอรมันค่ะ
    Posted: 02 Apr 2013 at 05:18 - IP: 87.167.36.245 IP Information
ไม่ทราบว่าพอจะมีใครทราบบ้างมั้ยค่ะ ว่าที่ไหน มีตลาดขายของมือสอง ที่พอจะใกล้ Frankfurt , Darmstadt , Maenz รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
wun(o^_^o) View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote wun(o^_^o) Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Apr 2013 at 16:36 - IP: 77.20.100.71 IP Information
ในตัวเมืองย่านช็อบปิ้งที่มีห้างเยอะๆน่ะค่ะ เคยไปครั้งหนึ่ง จะเป็นสินค้ามือสอง หนังสือ เสื้อผ้า ซีดี ของใช้ ของเล่น เต็มไปหมด

อันนี้จากอากู๋ค่ะ
http://www.hfm-frankfurt.de/flohmarkt.html

Back to Top
wariya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wariya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2013 at 00:26 - IP: 158.181.95.70 IP Information

ถ้าหมายถึงร้านสินค้ามือสองที่รับของมาจากโบสถ์ละก็ ที่นี่เค้าใช้คำว่า möbel börse
คือคนที่มีของที่ไม่ต้องการ เช่นอยากได้เตียงใหม่ ชุดรับแขกใหม่ ชุดอาหารใหม่ โต๊ะทำงานใหม่
ก็เอาของเก่าไปบริจาคให้โบสถ์ โบสถ์ก็ดำเนินการทำความสะอาดและนำออกขายในราคาถูก
รายได้ส่วนนี้ก็นำไปจ้างแรงงานเพื่อบริการลูกค้าด้านต่างๆ
คือโบสถ์ไม่ได้แสวงหากำไร แต่ช่วยให้เกิดการจ้างงาน
แต่ละที่จะจัดแบ่งสินค้าไว้เป็นหมวดหมู่ น่าเดินดู น่าซื้อหามากๆ

เท่าที่เคยไปดู เป็นของมือสองที่ดูเหมือนใหม่ทีเดียว ถ้ารู้จักเลือกจะได้ของดี ราคาย่อมเยาว์
มีตั้งแต่เฟอร์นิเจอร์ชุดใหญ่ๆ เสื้อผ้า รองเท้า ยันของใช้ในครัวและสวน
แถมบริการขนส่งที่ไม่แพงอีกด้วย ไม่เกิน 15  กม. 30 ยูโร เป็นต้น ร้านแบบนี้มีทุกเมือง

ลอง Google หา möbel börse + ชื่อเมือง อาจพบร้านในพื้นที่ที่ต้องการ

แต่ถ้าไม่ใช่ที่ถามถึง ก็ขออภัยด้วย

Back to Top
ntrutnim View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ntrutnim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Apr 2013 at 23:14 - IP: 87.167.26.146 IP Information
ขอบคุณมากนะค่ะ จะลองไปหาดู ตามที่บอกค่ะ
Back to Top
BabyblueBell View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote BabyblueBell Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Apr 2013 at 04:07 - IP: 94.219.125.144 IP Information
ถ้าหมายถึงFlohmarkt ละก็

ที่ Mainz ตอนนี้มีแค่วันเสาร์ช่วงเช้าๆถึงประมาณบ่ายสองค่ะ แถวๆUni นั่งสาย6 หรือ6A Richtung Uniนะคะ เลยป้ายUniversitätไปสองป้าย แล้วเดินเข้าไปอีกนิดนึง  ถ้าหน้าร้อนก็จะมีริมแม่น้ำด้วยค่ะ วันเสาร์เหมือนกันค่ะ

Darmstadt อันนี้เคยเห็นแต่หน้าร้อนนะคะ มีเสาร์-อาทิตย์ ที่ Burgerpark (น่าจะชื่อประมาณนี้) สวนที่อยู่แถวๆ Eissporthalle นั่งStrasssenbahn Richtung Kanischstein(คิดว่านะจะเบอร์5) แต่มีตอนไหนมั่งนี่ไม่ทราบจริงๆ แต่ที่นี่จะมีFlohmarkt ตอนหน้าร้อนบ่อย เค้าจะติดป้ายตามถนนที่เขียนว่า Flohmarkt นะค่ะ ก็คอยอ่านดูนะคะ ไม่งั้นก็ลองเสิร์ชดูก้อได้

อ้อ ที่แฟรงเฟิสก็จะมีวันเสาร์ช่วงเช้าๆริมแม่น้ำเหมือนกันค่ะ แต่ไม่เคยตื่นไปเดินซักที เคยถ่อไป แต่ฝนตก เค้าเลยเลื่อนซะงั้น ถ้าจะไปลองเสิร์ชหาในเน็ตก่อนจะได้ไม่ไปเก้อเหมือนหนูจ้าาา Smile

Back to Top
Niki00 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Niki00 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Apr 2013 at 02:37 - IP: 213.54.52.59 IP Information
มีแถว IKEA ที่็ Hanau คะ แต่ไปมาตอน 1 เมษา นี้คะ รู้สึกจะมีเว็ปไซร์ เห็นแฟนเปิดให้ดูอยู่ ลองหาผ่านเน็ตดูนะคะว่ามีวันไหน ตลอดใหญ่มากคะ[4
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.172 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters