Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > VISA & Travel
  New Posts New Posts RSS Feed: มีใคร เคยไปเที่ยวEuropeกับบริษัททัวร์บ้างคะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

มีใคร เคยไปเที่ยวEuropeกับบริษัททัวร์บ้างคะ

Author
mint_slt View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote mint_slt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: มีใคร เคยไปเที่ยวEuropeกับบริษัททัวร์บ้างคะ
    Posted: 03 Apr 2013 at 00:42 - IP: 115.67.69.155 IP Information
พอดีมีPlan(ปีหน้า) ว่าจะไปเที่ยวประเทศ อิตาลี ฝรั่งเศส สวิส +-อังกฤษน่ะค่ะ แต่สงสัยว่า ระหว่างไปเที่ยวกันเองกับไปกับทัวร์อันไหนดีกว่ากัน เพราะจากที่คุยๆกับแฟนแล้ว เค้าจะบินมาที่ไทยก่อนแล้วจะไปพร้อมเรากับบริษัททัวร์ อีกเหตุผลหนึ่งคือ ถ้าไปกันเอง เรากลัวว่าเราจะยุ่ง ไม่มีเวลาไปทำVisaด้วยตัวเองค่ะ    แล้วพี่ๆเพื่อนๆมีบริษัททัวร์ไหนแนะนำมั้ยคะ
Always love you ^^
Back to Top
Katleeya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Katleeya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2013 at 03:41 - IP: 88.169.156.2 IP Information
         ไปเองจะสนุกกว่าค่ะแต่ต้องทำการบ้านเยอะหน่อย ศึกษาแหล่งที่เที่ยว เส้นทางที่จะไป ปัญหากับภาษาที่สามและที่สำคัญเหนื่อยมากถ้าต้องเช่ารถลและขับเอง มันดีตรงที่ไม่ต้องมีใครมากำหนดเวลาว่าอยู่ที่นี่ได้ถึงกี่โมง กินข้าวเวลาเท่านี้     ถ้าไปบริษัททัวร์ก็จะสบายหน่อยมีคนคอยจัดทริปให้เที่ยว เรื่องการเดินทาง ที่สำคัญไม่เหนื่อยแต่ไม่อิสระ เพราะไม่รู้ว่าเพื่อนร่วมกรุ๊ปทัวร์จะเป็นแบบไหน ส่วนบริษัททัวร์มะเคยใช้บริการค่ะเลยไม่สามารถแนะนำได้ Smile
Back to Top
KHanrahan View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote KHanrahan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2013 at 14:15 - IP: 89.241.64.91 IP Information
 แนะนำไปกับทัวร์ค่ะความเห็นส่วนตัวนะค่ะ คืองบไม่บานปลายประมาณค่าใช้จ่ายได้แน่นอน เดินทางสะดวกไม่ต้องหาเช่ารถ สถานที่ท่องเที่ยวได้เที่ยวตามที่เรายากจะไปเราเลือกว่าเรายากจะไปที่ไหน ตามโปรแกรมทัวร์ ที่พักอาหารพร้อม ได้ไปหลายประเทศในเวลาที่เรามีจำกัด ยากแนะนำหาบริษัททัวร์ดีๆนะค่ะ โปรแกรมเดินทางนี้เราไปมาแล้วค่ะ ยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมหลังไมล์มาได้ค่ะ
Back to Top
FenBuah25Jan07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2013 at 15:03 - IP: 58.96.68.91 IP Information
ลองมาแล้วทั้งสองแบบค่ะ
แบบแรกไปกับทัวร์ งบไม่บาน ได้เที่ยวในที่ที่สำคัญ และเป็นhighlight ของเมืองนั้นๆ

ไปเองนี่งบคุมได้ค่ะ ถ้าใจแข็ง และทนได้ เราไปเองมาสองแบบ แบบแรกตามใจตัวเอง งบบานมากมาย กลับบ้านจำได้ เงินเหลือในกระเป๋า 20 ปอนด์ LOL

แบบไปเองซำเหมาก็เคยค่ะ พัก Student Accommodation หรือ YHA อยู่กับเพื่อนจากทุกมุมโลก แชร์ห้องน้ำ ห้องครัว ทำกับข้าว แซนวิชไปกินกลางวัน

แต่ที่ได้ทำคือ เที่ยวในที่ที่อยากไป ไปเจอร้านในซอกในหลืบที่กินแล้วรู้สึกว่า คุ้ม ถ้ามากับทัวร์คงไม่ได้เจอแบบนี้ แต่บางเรื่องก็หลีกไม่ได้ถ้าไปเองเช่น จะเข้าปราสาท ต่อคิวนานมาก หรือไปพิพิธภัณฑ์นี่วันนี้ไม่มีตั๋วแล้ว ไปเที่ยวบางที่ อ้าววันนี้ปิด คือต้องทำการบ้านเองอ่ะค่ะ แต่คุณจะได้ประสบการณ์ดีดีแน่นอนBig smile

ถามเรา เราชอบไปเองมากกว่านะคะ ไปกับทัวร์แล้วแบบ ต้องทำ 7-8-9 ตลอดเลย คือ ตื่น 7 โมง กินอาหารเช้า 8 โมง ล้อหมุน 9 โมง ไปเองเคยแบบบางวันกับเพื่อนนี่ เออ วันนี้ตั้วโปรแกรมไว้อย่าง แต่อารมณ์ไม่ให้ ไปที่อื่นแทน อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ ยืดหยุ่นดี

Edited by FenBuah25Jan07 - 03 Apr 2013 at 15:03
Back to Top
momay_bkk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote momay_bkk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2013 at 17:17 - IP: 203.156.92.90 IP Information
ไปเอง เหนื่อยตรงเตรียมตัวค่ะ แต่ไปทัวร์ อาจจะสบายๆ แต่มันไม่จุใจอ่ะ บางทีก็ต้องเสียเวลานั่งรถบัสนานๆ ไปเองก็ได้เลือกว่าจะเดินทางยังไง ถ้าไปรถไฟ ก็เลือกได้ว่าจะไปเช้า - สาย หรือ บ่าย เดินทางเรื่อยๆ สบายๆ ไปทัวร์บางที่โปรแกรมแน่นมาก แต่แทบจะไม่ได้เที่ยวเลย ได้เเต่หยุดถ่ายรูป 5555+ ถ้าสะดวก เราว่าไปเองดีกว่า เลือกได้ว่าอยากไปที่ไหนบ้าง สามารถวางแผนการเดินทางได้เอง

Nobody perfect, but you can try to be perfect..at least just to show that you had tried...
Back to Top
Mayumi View Drop Down
PR สะใภ้เบลเยี่ยม

Post Options Post Options   Quote Mayumi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2013 at 17:30 - IP: 78.22.112.157 IP Information
เคยไปกับทัวส์ และ แบบแบ็คแพ็คค่ะ สนุกคนละแบบค่ะ ส่วนตัวชอบไปเองมากกว่าค่ะ เพราะบางที่อยากใช้เวลานานหน่อยก็ไม่มีปัญหา แต่ต้องทำการบ้านสักหน่อยก่อนเดินทางว่าจะไปที่ไหนบ้าง และวางแผนการเดินทางดีๆค่ะ จะได้คุมงบอยู่ แต่ข้อเสียของการไปเองคือ ไม่ค่อยได้ไปอย่างที่วางแผนค่ะ ส่วนใหญ่เจออย่างอื่นน่าสนใจก่อนที่จะไปครบอย่างที่ตั้งเป้าหมายไว้ค่ะ
เชื่อเห่อ,,,คนเลวที่แสดงตัว ไม่น่ากลัวเท่าคนชั่วที่สวมหน้ากากเป็นคนดี
Back to Top
chacha_br View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chacha_br Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2013 at 18:23 - IP: 58.8.177.81 IP Information
เคยไปกันเองจ้ะขับรถเที่ยวแบบค่ำไหนนอนนั่น ถ้าเมืองไหนสวยก็พักอยูู่2-3วันแล้วค่อยไปต่อ
เจอแหล่งช็อปปิ้งก็เดินกันจนสะใจ มีเวลาเอ้อละเหยดูนั่นนี่ชิลๆ
ทุกวันแฟนก็วางแผนว่าพรุ่งนี้จะไปไหน ขับรถผ่านแถวไหนสวยๆก็แวะดูกันไปเรื่อย
มีเพื่อนเพิ่งกลับจากทัวร์ยุโรป เพื่อนบอกไปกับทัวร์มันก็ดีตรงงบไม่บานเหมือนเพื่อนๆบอกอ่ะจ้ะ
แล้วสถานที่สำคัญก็ได้เห็นครบ แต่เพื่อนมันบอกว่าเป็นชะโงกทัวร์ คือแต่ละที่ก็จะมีเวลาจำกัดในการหยุดชม
บางคืนต้องนอนในรถบัสเวลาเดินทางจากที่เที่ยวจุดหนึ่งไปยังอีกจุดที่ไกลกัน มีพี่ที่ขายทัวร์บอกมันเป็นทริคไม่ต้องเสียค่าโรงแรมของบริษัททัวร์
Back to Top
chong-chong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chong-chong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2013 at 20:41 - IP: 49.49.47.62 IP Information

ขึ้นอยู่กันงบประมาณ และ เวลาค่ะ ถ้างบไม่อั้น และ เวลาไม่จำกัด ไปเองสนุกกว่า
   แต่ส่วนตัวชอบไปกับทัวร์ค่ะ ไม่ต้องคิดอะไรมากเดินตามๆกันไป LOL LOL 

End of the line
Back to Top
namdo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote namdo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2013 at 16:40 - IP: 37.24.1.21 IP Information
สวัสดีค่ะน้องมิ้น   พี่ชื่อหวานนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

จากประสบการณ์ตรง พี่เคยไปเที่ยวยุโรป ฝรั่งเศษ อิตาลี โมนาโค สวิส 9 วัน ไปกับครอบครัว พ่อ แม่ พี่ชายค่ะ เมื่อปี 2006 กับบริษัททัวร์ พี่ว่าสนุกดีค่ะ เราได้ความรู้เพราะไกด์เค้าจะแนะนำเราได้ เตือนเราเกี่ยวกับอันตรายของแต่ละสถานที่ และพี่ว่าถึงจะแค่เก้าวัน แต่เราไปหลายที่มาก รู้สึกคุ้มกับรายจ่ายที่เสียไป ถือว่าเป็นอีกทางเลือกที่ดี แต่ถ้าเป็นตอนนี้ พี่จะไปเที่ยวเอง เพราะตอนนี้อยู่เยอรมัน อยากลองผิด ถูกเอง ตอนนี้ก็วางแผนว่าจะกลับไปเหยียบปารีสอีกสักครั้ง แบบแบกเป้ไปกับสามี น่าสนุก

เอิม เกือบลืมบอก   พี่ไปกับลีลาวดีฮอลิเดย์ค่ะ ลองถามพี่กู๋นะคะ โชคดีจ้า

กลับมาแก้ไขปีค่ะ      นับผิด

Edited by namdo - 23 Jul 2013 at 16:45
Back to Top

Post Options Post Options   Quote mint_slt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2013 at 17:15 - IP: 110.78.151.221 IP Information
Originally posted by namdo

สวัสดีค่ะน้องมิ้น   พี่ชื่อหวานนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

จากประสบการณ์ตรง พี่เคยไปเที่ยวยุโรป ฝรั่งเศษ อิตาลี โมนาโค สวิส 9 วัน ไปกับครอบครัว พ่อ แม่ พี่ชายค่ะ เมื่อปี 2006 กับบริษัททัวร์ พี่ว่าสนุกดีค่ะ เราได้ความรู้เพราะไกด์เค้าจะแนะนำเราได้ เตือนเราเกี่ยวกับอันตรายของแต่ละสถานที่ และพี่ว่าถึงจะแค่เก้าวัน แต่เราไปหลายที่มาก รู้สึกคุ้มกับรายจ่ายที่เสียไป ถือว่าเป็นอีกทางเลือกที่ดี แต่ถ้าเป็นตอนนี้ พี่จะไปเที่ยวเอง เพราะตอนนี้อยู่เยอรมัน อยากลองผิด ถูกเอง ตอนนี้ก็วางแผนว่าจะกลับไปเหยียบปารีสอีกสักครั้ง แบบแบกเป้ไปกับสามี น่าสนุก

เอิม เกือบลืมบอก   พี่ไปกับลีลาวดีฮอลิเดย์ค่ะ ลองถามพี่กู๋นะคะ โชคดีจ้า

กลับมาแก้ไขปีค่ะ      นับผิด

ขอบคุณค่ะพี่ จะลองsearchพี่กู๋ดู
Back to Top
mai517 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mai517 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2013 at 19:06 - IP: 37.44.153.136 IP Information
เราว่าไปกะทัวร์ ก็สนุกดีนะค่ะ รีบๆๆเร่งๆๆ งบไม่บายปาย เราทำงานโรงแรมเรารู้เลยว่าถ้าไปกะงบทัวร์นี่ลูกค้าได้ราคาพิเศษใช่มะค่ะ เลยต้องตัดอาหารบางอย่าง และบริการ ไม่เสริฟครบทุกอย่างตามปกติ อย่างว่าราคามันมาแบบแพก ทางโรงแรมก็จัดให้แบบแพกค่ะ ไปเองก็น่าจะสนุกกว่า แต่เราต้องหาข้อมูลเอง วางแผนการเดินทาง ภาษาต้องพร้อม เราอยู่ที่นี่เราก็เจอพี่ๆๆจากเมืองไทยมาเที่ยวเมืองเราบ่อยนะค่ะ เพราะเมืองเรามีมรดกโลกชื่อ Geiranger ต้องเดินทางโดยรถเมล์ ไปต่อเรือ มันก็ไกลเหมือนกัน แต่ว่านะค่ะเห็นแล้วมันคุ้ม เค้าก็อยากจะมาสักครั้งหนึ่ง เพื่อนๆๆใครที่อยากมาเมือง Ålesund Norway เรายินดีให้ข้อมูลการท่องเที่ยวนะค่ะ หรืออยากจะกินอาหารไทยแวะมาได้ค่ะ ถ้าว่างไม่ไปทำงานทำให้กินค่ะ
mai517
Back to Top
LoveRich View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveRich Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2013 at 19:23 - IP: 171.98.93.81 IP Information
สำหรับเรา  เราว่าไปเอง จะสนุกกว่าค่ะ
เคยไปเที่ยว ออสเตรีย  ปราก  เยอรมัน  กะเพื่อนๆ   
ก็ช่วยกันเตรียมข้อมูล  จองรถไฟ  จองโรงแรม  เหนื่อย แต่มันส์ไปอีกแบบ
คือเวลาไปเที่ยว เราจะอู้ที่ไหนนานๆก็ได้   ตามใจตัวเอง  มันไม่ยากหรอกค่ะ ถ้าแพลนกันมาดีๆ

แต่ถ้าไปกะทัวร์   ถ้าเลือกทัวร์ดี ก็ดีไปมั้ง   แต่ระวัง "ชะโงกทัวร์"   
รถบัสจอดปุ๊บ  เอาหน้าชะโงกได้แป๊บก็ต้องขึ้นรถ   ยังไม่ทันอินเลย
และเที่ยวยุโรป  ไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ

เพิ่มเติม: ยิ่งถ้าไปเที่ยวกัน 2 คน  ไปกันเองมันจะสนุกกว่า ผจญภัยกว่า สวีทได้มากกว่า
แต่ถ้าไปเที่ยวแบบครอบครัว  กะพ่อแม่  อันนี้จะแนะนำทัวร์ เพราะต้องรอกันไปรอกันมา ทัวร์จะเหมาะกว่า

Edited by LoveRich - 23 Jul 2013 at 19:24
The real meaning of "I love you" is not found in the words themselves, but in the intention behind them.
Back to Top
Khunnulax View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khunnulax Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2013 at 19:28 - IP: 110.168.198.117 IP Information
เพื่อนเปิดบริษัททัวร์อยู่ค่ะ สนใจหลังไมค์มาได้นะค่ะ 
แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีทริปที่น้องต้องการทั้งหมดหรือเปล่านะค่ะ
เพราะตอนนี้ที่เห็นจะเป็นทริปสวิสอ่ะค่ะ  
ถึงหน้าตาจะติดลบแต่ถ้าคบแล้วจะติดใจ
Back to Top
Varissa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Varissa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2013 at 19:36 - IP: 113.53.20.111 IP Information

คุณป๋า ก็ท่าทางเดินทางเก่ง อยู่นะคะ  เราว่าขับรถเก่งพอ ๆ กับคุณป๋าเราแหล่ะค่ะ  
ทำไมคุณมินท์อยากไปทัวร์อ่ะ  ไปสองคน Sweet วิ๊ดวิ๊ว ออกจะตายไป

ปล.เรื่องของเรา
คุณป๋าเรา ชวนไปอังกฤษเหมือนกันนะคะ
ไม่ว่า ฮีจะขับรถไปไหน ๆ ชอบส่งรูปมาอวดเราอยู่เรื่อย
บางทีส่งรูปมา ขับรถจากอังกฤษไป ฝรั่งเศสบ้าง เบลเยี่มบ้าง (เรื่องงานแกแหล่ะ)

แต่เราอยากไปหาหนุ่ม ๆ เลยไม่กล้ารบกวนแก

Back to Top

Post Options Post Options   Quote mint_slt Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jul 2013 at 20:19 - IP: 110.78.151.221 IP Information
อยากไปช่วงเดือนกุมภา/มีนา แต่คงจะได้ไปคนเดียวกับทัวร์แล้วค่ะ เพราะแฟนให้เหตุผลว่า Europeช่วงกุมภา/มีนา เป็นwinter เค้าจะมาพักร้อนที่ไทย ไม่ไปทัวร์ยุโรปกับเรา ถ้าเราเหงาให้เอาเพื่อนสนิทไปทัวร์ยุโรปกับเราด้วย เค้าจะออกเงินค่าทัวร์ให้เพื่อนสนิทเรา แต่เราเสียดายเงินอ่ะเพราะค่าทัวร์เป็นแสน ไปเที่ยวคนเดียว ใครจะถ่ายรูปให้ ไม่สนุกแน่เลย
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.215 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters