Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: ไปร่วมงานทำบุญวันสงกรานต์ที่ฟินแลนด์/รูปถ่าย
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ไปร่วมงานทำบุญวันสงกรานต์ที่ฟินแลนด์/รูปถ่าย

Page  <12
Author
The mountain & snow View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ไปร่วมงานทำบุญวันสงกรานต์ที่ฟินแลนด์/รูปถ่าย
    Posted: 01 May 2013 at 15:28 - IP: 91.145.106.136 IP Information
น้องไอซ์จริงเหรอค่ะที่น้องรันยาโรสเขาได้ลูกแฝดฟังแล้วรู้สึกตื่นเต้นกับน้องเขาจังเลยค่ะ ถือว่าเป็นของขวัญล้ำค่าให้กับครอบครัวได้เลย พี่ชายพี่คนหนึ่งก็มีลูกสาวฝาแฝด ส่วนอดีตสามีคนออสซี่ก็เป็นคู่แฝดเหมือนกัน (แต่หน้าตาไม่ค่อยจะเหมือนกันเท่าไหร่เพราะเกิดจากไข่คนละใบ) ยังไงพี่ก็รู้สึกดีใจกับคุณรันยาโรสด้วยจริงๆค่ะคลอดทีเดียวแต่ได้เลี้ยงพร้อมกันถึง 2 คน อยากเห็นรูปน้องเขาจังเลยนะ Big smile Tongue
Back to Top
söpö kissa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote söpö kissa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 May 2013 at 18:43 - IP: 76.228.36.51 IP Information
เพิ่งเข้ามาดูรูปนะคะ สะดุดที่มีของไทยขาย ถ้าย้ายไปฟินเมื่อไหรคงไม่หาวงเรื่องอาหารการกินแล้วคะ ของไทยขายเพรยบเลย
Back to Top
TykTok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 May 2013 at 18:52 - IP: 84.253.244.105 IP Information

เพิ่งได้แวะเข้ากระทู้นี้ อิอิ 2 วันนี้ว่างจากการเรียนสิงในห้องนี้ทั้งวันเลย  เห็นคุณนายละเอียดพาดพิงมาด้วย  ต้องขอบอกว่ากลัวของหมดจริง ๆๆ ค่ะ เผอิญที่บ้านพริกสด หมดเกลื้อง เข้างานมาเจอตอนแรกเห็นไม่กี่ถุงกลัวหมด พอพักทานข้าวเท่านั้นแหละ ข้าน้อยไม่รอแล้วขอไปเก็บมาไว้ก่อนเพื่อความอุ่นใจ 55555  จริงค่ะคุณแคท ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีอาหารไทย ถ้าเมืองที่อยู่ไม่มีร้านขายของเอเชีย ก้อรอตามเทศกาลแบบนี้แหละค่ะ ถ้าที่วัดมีงานจะมีแม่ค้ามากขายของตล๊อดตลอด... ไม่อยากบอกว่า 1 จุดประสงค์สำคัญของการไปงานสงกรานต์ครั้งนี้คือ ไปตุนของกิน  ได้ทำบุญ ได้พบเพื่อน ๆๆ พี่ ๆๆ เลดี้ตัวเป็น ๆๆ อบอุ่นมาก เสียดายไม่เจอพี่กบ  คราวหน้าถ้าไปงานเดียวกันเอง ตะโกนเรียกชื่อหนูดัง ๆๆๆ เลยนะค่ะ 555 เวอร์ แต่ไม่อาย จัดเต็มมาเลยค่ะจะได้เจอกันซักที

เห็นมีพี่ได้ลูกแฝด ยินดีด้วยนะค่ะ โชคดีมากเลยค่า หนูอยากได้บ้างจะได้คลอดทีเดียวปิดอู่เลย จัดเต็มมาทีเดียว เจ็บคลอดครั้งเดียว ( ไม่เคยคลอดหรอกนะค่ะแต่นึกภาพว่าน่าจะเจ็บพอควร )
Back to Top
söpö kissa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote söpö kissa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 May 2013 at 19:53 - IP: 76.228.36.51 IP Information
ขอบคุนคะ คุนติ๊ก ปกติเข้ามาอ่านไม่ค่อยได้เม้น วันเน้สะดุดของกิน อย่างน้อยๆ ย้ายไปคงไม่ห่วงแล้วคะเห็นของไทยเพียบ แต่เรื่องย้ายควอีกนาน 5555

ตอนเน้ที่แคทอยู่นิปวดใจของไทยไม่มีเลย เรื่องกินเรื่องหย่ายย อิอิ
Back to Top
The mountain & snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 00:40 - IP: 91.145.106.136 IP Information

เรื่องอาหารการกินของที่นี่ไม่ต้องเป็นห่วงค่ะมีเยอะแยะ ส่วนพวกเครื่องปรุงต่างๆเขาก็มีขายเพียบคือถ้าไม่เกี่ยงในเรื่องของราคาที่สูงเกินไปก็แทบจะไม่ต้องขนมาจากเมืองไทยเลยค่ะ ชอบเรื่องกินเหมือนกัน อิอิ

Back to Top
United View Drop Down

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 03:30 - IP: 88.115.68.154 IP Information
@พี่กบ จริงค่ะ คอนเฟิร์มเห็นน้องเค้าโพสแว๊บๆ ค่ะ แม่ย่าของไอซ์ก็มีคู่แฝดเป็นผู้ชายเหมือนกันค่ะ แต่หน้าไม่เหมือนกันเลยค่ะ ว๊ายพี่กบกินน้ำปูเป็นด้วยเหรอค่ะนั่น? ปกติถ้าไม่ใช่คนเหนือจริงๆ จะไม่รู้จักน้ำปูนะค่ะเนี่ย แอบเซอร์ไพร์สและปลื้มมากอ่ะค่ะ ครัวบ้านไอซ์ก็มีน้ำปูติดไว้เหมือนกันค่ะ เพราะไอซ์เป็นสาวเหนือเจ้า สำหรับน้ำปูกะอาหารเหนือแล้ว ก็จะเอามาทำยำหน่อไม้(แบบต้ม ยำหน่อไม้มีสองแบบค่ะ แบบหน่อไม้สดเอามาต้มให้สุกก่อนแล้วค่อยเอามายำเสร็จแล้วโรยด้วยใบขิงและใบแมงลักซอยค่ะ ใบแมงลักแบบเหนือจะมีกลิ่นเฉพาะค่ะ กลิ่นจะไม่เหมือนใบแมงลักทั่วไปค่ะ ส่วนแบบที่สองคือยำหน่อไม้ดองค่ะ ยำหน่อไม้ดองจะเอาไปผัดกะหมูสับและโรยผักชีต้นหอม ใบขิงซอยค่ะ) น้ำพริกน้ำปู๋ ตำเตา(ตำเทา) ตำมะแตง(ตำแตงกวา) ตำมะต้อง(ตำกระท้อนลูกเล็ก) ตำมะตึ๋น(ตำกระท้อนลูกใหญ่) ตำมะโอหรือบะโอ(ตำส้มโอ) ส้ามะเขือแจ้หรือส้ามะเขือ(ยำมะเขือขมหรือ ยำมะเขือเปราะก็ได้ค่ะ) และใส่ในแกงหน่อไม้สดค่ะ ส่วนในยูทูปเห็นฝั่งลาวเค้าเอาใส่ส้มตำค่ะ แล้วพี่กบเอาน้ำปูมาทำเมนูอะไรกินค่ะ?

@คุณแคท ถ้าคุณแคทย้ายมาอยู่แถวฟินแลนด์ใต้หรือเมืองใหญ่หลักๆ ที่มีคนไทยหรือคนเอเชียเยอะ รับรองมีร้านเอเชียให้เลือกหลายร้านเลยค่ะ โดยเฉพาะเฮลซิงกิ ถ้าอยู่ในเฮลซิงกิหรือเมืองใกล้ๆ รับรองได้กินทุกอย่างที่อยากกินค่ะ และเวลามีงานเทศกาลแม่ค้าคนไทยเค้าก็เอาของบ้านเราที่หายากมาขายให้เลือกมากมายค่ะ

@ติ๊กกี้ ก็รีบซื้อตามคุณเธอนะแหละ เพราะกลัวของหมดเหมือนกัน ๕๕๕ จะให้พี่กบตะโกนเรียกเสียงดังๆ นะเหรอ? คงไม่ดีมั้ง คนที่อายนะไม่ใช่คนที่ถูกเรียกให้หันตามติ๊กกี้หร๊อกกก แต่จะเป็นพี่กบคนที่เปล่งเสียงเรียกสิที่จะอายแทน พี่กบบอกพี่ไม่กล้าตะโกนเรียกหรอกน้องจ้า ถ้ามันไกลนะ พี่อายเค้า เพราะคนฟินน์หันมามองตามเสียงทันที คริๆๆ ยิ่งคนฟินน์ยิ่งคุยกันเบาๆ อยู่ อิๆๆ

Edited by United - 04 May 2013 at 03:44
ต่อให้นานเพียงใด รักแท้ก็ยังคงเป็นรักแท้ ไม่มีวันจะแปรหรือน้อยลงไปตามเวลา ถึงแม้บางครั้งชีวิตต้องเจออะไรกระหน่ำ แต่ก็ไม่เคยทำให้รักเราเปลี่ยนแปลงไป
Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 16:02 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@ น้องไอซ์  น้ำปูพี่ชอบกินค่ะพี่เอามาใส่ในส้มตำบางครั้งก็ใส่ในตำแตงตอนแรกพี่ทำกินเองไม่เป็นหรอกพอดีเพื่อนที่ลาห์ติชวนไปกินข้าวที่บ้านเขาบ่อยเลยจำสูตรเขามาใช้ค่ะจริงๆแล้วพี่ว่าอาหารทางเหนือกับทางอีสานบางอย่างจะคล้ายกันจะต่างกันก็แต่วิธีปรุง พี่ชอบกินลาบคั่วทางเหนือและก็ซุปขนุนแต่อาหารเหนือหลายๆอย่างพี่เคยกินมาแล้วเหมือนกันเพราะช่วงที่พี่แยกกันอยู่กับแฟนคนออสซี่ 1 ปีพี่ได้ย้ายออกไปเช่าอยู่กับเพื่อนรุ่นน้องที่เป็นคนเหนือเลยมีโอกาสได้กินอาหารทางนี้บ่อย ชอบค่ะชอบ ยิ่งผักเยอะๆนะพี่แทบไม่อยากวางช้อนวางจานเลยล่ะ ขอบคุณสำหรับสูตรต่างๆที่ให้มานะค่ะเดี๋ยววันไหนว่างพี่จะลองทำดูค่ะ Clap

@ น้องติ๊ก วันนั้นความคิดของพี่หลังจากที่โทร.หาน้องอ้อ 2-3 ครั้งแล้วไม่ตอบพี่ว่าจะให้ท่านอาจารย์ช่วยประกาศหาตัวพวกน้องๆทางไมค์ด้วยล่ะพี่ไม่อายนะเพราะพี่ผ่านงานชุมชนมาเยอะ(พี่จบด้านนี้มาค่ะและเคยทำงาน อบต. มาก่อน) กลัวแต่น้องๆแหละจะอายเพราะคนเริ่มเยอะแล้ว Big smile แต่ไม่เป็นไรค่ะไว้เจอกันในงานไทยแลนด์เฟสติวัลก็แล้วกัน แต่ถ้ายังไม่ได้เจอกันอีก งานหน้าก็คงเป็นที่บ้านน้องตูนแล้วล่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 18:54 - IP: 84.253.244.105 IP Information
555 ไอซี่ของหายากที่เราอยากเพิ่มมากที่สุดตอนนี้คือ  เล็บมือนาง กันผ้าขี้ริ้ว ยังไม่มีโอกาสไปร้านจีนที่แนะนำเลย พี่น้องท่านไหนที่เคยเห็นและเคยซื้อ บอกสถานที่หนูเพิ่มหน่อยนะค่ะ เผื่ออยู่ใกล้ ๆๆ จะบึ่งไปค่า

พี่กบ ว่าไงก้อว่าตามกันค่า ไปงานไทยเฟล ก่อนถ้าไม่เจอก็บ้านพี่ตูนค่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 19:42 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@ น้องติ๊ก ผ้าขี้ริ้วที่ลาห์ติมีขายเยอะค่ะเพื่อนพี่เขาซื้อมาใส่ลาบเนื้อพี่เคยลองกินมา2 ครั้งรู้สึกว่ามันเคี้ยวย๊าก ยาก แต่ถ้าหั่นบางๆคงพอช่วยลดความเหนียวลงได้ ที่นี่มีนกตัวเล็กๆขายเป็นเป็นแพ็คด้วยค่ะ ถ้าใครที่ชอบกินแกงป่านกคงถูกใจเขาล่ะ Smile สำหรับเล็บมือนางพี่ยังไม่ได้ไปสำรวจที่ร้านไทย  ยังไงก็ขอให้น้องติ๊กหาเจอในร้านที่อยู่ใกล้บ้านนะค่ะหรือไม่ก็รอให้สะใภ้ท่านที่เคยซื้อมาบอกพิกัดค่ะ พูดถึงเรื่องของกินทีไรหิวทุกที อิอิ
Back to Top
United View Drop Down

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 20:15 - IP: 88.115.68.154 IP Information
@พี่กบ อ๋อๆ รับลำเจ้า(รับแซ่บค่ะ) พี่กบมีเพื่อนเป็นคนเหนือที่โชว์ฝีมือให้ชิมนี่เองค่ะ เพื่อนพี่กบที่อยู่ลาห์ติก็คงจะเป็นสาวเหนือหรือติดใจในรสชาติตำแตงจากเหนืออีกรายนะค่ะเนี่ยถึงได้มีน้ำปูไว้ติดบ้านกันค่ะ ใช่ๆ ลาบคั่วและตำขนุนอร่อยมากๆ เลยค่ะ ไอซ์กินไม่เคยเบื่อค่ะ เมื่อวันก่อนเพื่อนมาเยี่ยมที่บ้านไอซ์ก็ทำตำขนุน ขนมจีนน้ำเงี้ยว ต้อนรับเพื่อนค่ะ เพื่อนชมบอกว่าเพิ่งเคยกินตำขนุนอร่อยมากค่ะ แอบดีใจที่เพื่อนชอบค่ะ และขนมจีนน้ำเงี้ยวเพื่อนก็บอกว่าอร่อยค่ะ แต่ขนมจีนน้ำเงี้ยวคนภาคอื่นก็คงจะรู้จักชื่อและได้ชิมกันมามั้งแล้วค่ะ ที่ไอซ์ตำขนุนต้อนรับเพื่อนด้วยเพราะมีเคล็ดลับว่าจะได้สนับสนุน อุดหนุน เกื้อกูลกันค่ะ แม่บอกว่าปีนึงจะต้องทำกับข้าวที่เกี่ยวกับขนุนกินมั้ง เพราะจะได้เปิดประูตูเดือน ประตูปี ให้ชีวิตมีแต่ผู้สนับสนุนอุดหนุนกันค่ะ

ส่วนลาบคั่วนี่ก็อร่อยมากค่ะ ไอซ์ก็ชอบมาก แต่คนภาคอื่นไอซ์อ่ะแอบเซอร์ไพรส์อีกล่ะ ว่าสามารถกินเมนูนี้ได้เพราะเครื่องเทศมีส่วนผสมของมะแขว๋นหรือหมากมาศอยู่ค่ะ กลิ่นจะฉุนมากสำหรับคนท้องถิ่นก็จะเคยชินเวลาได้กินอาหารที่เป็นต้นตำหรับแต่สำหรับคนที่อื่นเนี่ยหลายๆ คนอาจจะชอบกะรสชาติและกลิ่นอาหารที่มีมะแขว๋นเป็นส่วนผสมเพราะมันลงตัวดีค่ะ แต่สำหรับอีกหลายๆ คนก็จะเหม็นและทานกันไม่ได้ค่ะ พูดถึงลาบคั่วแล้วถ้ามีเครื่องในลวกผสมลงไปด้วย โดยเฉพาะผ้าขี้ริ้วก็จะลำ(อร่อย)มากๆ ค่ะ ส่วนเลือดสด(เลืิอดวัวคิดว่านะค่ะ)แช่แข็งมีขายที่เอสมาร์เก็ต เห็นเพื่อนคนเหนือโพสรูปให้ดูและพอดีช่วงนั้นไอซ์ได้ฝึกงานที่เอสมาร์เก็ตด้วยก็เลยรู้แหล่งค่ะ ไอซ์ไม่ได้เป็นแวมไพร์หรือเป็นปอบนะค่ะ๕๕๕ แต่ยังไม่เคยได้ซื้อมาลองเลยค่ะตั้งแต่ย้ายมาอยู่ที่นี่ค่ะ แต่ถ้าได้ใส่ไปในตอนที่ลาบแล้วๆ เอาลาบไปคั่ว โหจะทำให้ลาบเป็นลาบเหนือจริงๆ ค่ะ เพราะสีสรรค์และรสชาติจะอร่อยเข้มข้นมากๆ ค่ะ พูดถึงเรื่องเลือดสดก็มีเมนูข้าวกั้นจิ้น(ข้าวเงี้ยว)อีกเมนูนึงค่ะ

ถ้าได้มีตแอนด์กรีทกันไอซ์จะโชว์ฝีมืออาหารเหนือให้ชิมกันถ้วนหน้านะค่ะ อิๆๆ

@ติ๊กกี้ รีบๆ ตามหาเล็บมือนางกะผ้าขี้ริ้วให้ได้เร็วๆ นะ เดี๋ยวถ้ายังไงจะถามเพื่อนๆ ที่รู้จักที่นี่ให้อีกทางนะ

ต่อให้นานเพียงใด รักแท้ก็ยังคงเป็นรักแท้ ไม่มีวันจะแปรหรือน้อยลงไปตามเวลา ถึงแม้บางครั้งชีวิตต้องเจออะไรกระหน่ำ แต่ก็ไม่เคยทำให้รักเราเปลี่ยนแปลงไป
Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2013 at 16:28 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@พี่กบ อ๋อๆ รับลำเจ้า(รับแซ่บค่ะ) พี่กบมีเพื่อนเป็นคนเหนือที่โชว์ฝีมือให้ชิมนี่เองค่ะ เพื่อนพี่กบที่อยู่ลาห์ติก็คงจะเป็นสาวเหนือหรือติดใจในรสชาติตำแตงจากเหนืออีกรายนะค่ะเนี่ยถึงได้มีน้ำปูไว้ติดบ้านกันค่ะ
@ น้องไอซ์ เพื่อนพี่ที่ลาห์ติส่วนใหญ่จะมาจากภาคอีสาน(ภาคเดียวกันกับพี่ค่ะ) แต่ว่ามาอยู่ที่นี่เกือบ 9 เดือนแล้วยังไม่เคยเจอคนในจังหวัดเดียวกันเลยสักคน Tongue  อยู่ที่นี่พี่ก็มีเพื่อนหลายคนที่เขาชอบทำอาหารวันไหนว่างก็ชวนกันไปกินส่วนวันที่ไม่ว่างเพื่อนก็จะแพ็คใส่กล่องมาให้เมนูส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวก ลาบไก่ กระเพาะปลา แกงข่าไก่ ต้มแซ่บกระดูกหมู ฯลฯ ส่วนแกงไตปลา  ส่วนใหญ่จะซื้อกินเพราะมันปรุงยากค่ะ พี่คิดว่าเรื่องกินเป็นเรื่องสำคัญอันดับหนึ่งสำหรับคนที่ชอบกินอย่างเราค่ะ อิอิ

ป.ล. พี่รอชิมฝีมือการปรุงลาบคั่วจากน้องไอซ์อยู่ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 May 2013 at 02:53 - IP: 84.253.244.105 IP Information
นั่งอ่านคอมเม้นท์ไอซี่ แล้วขำ แต่ละโพสของนางถ้าเป็นเรื่องอาหารการกินแน่สวดยอด โพสยาวเชียว 555 วันนี้สั่งไปเรียบร้อยแล้วค่าพี่กบ อย่างละกิโล ถ้าผ้าขี้ริ้วมีแอบแบ่งให้ผู้สาวเมืองข้าง ๆๆ ไปด้วย 555 ก้อได้คุณนายละเอียดนี่แหละค่า หาแหล่งมาให้พร้อมรับออเดอร์ด้วย เจ๋งไปเลย พอดีเมืองที่หนูอยู่ยังไม่มีร้านขายของไทยค่ะ เคยมีแต่เขาปิดกิจการไปซักพักแล้ว เห็นเปลี่ยนชื่อร้านใหม่ แต่ก้อยังไม่ได้เปิดขายไม่รู้จะเปิดทำการเมื่อไหร่ค่ะ ช่วงนี้ก้ออาศัย เฮลซิงกิต่อไป ไม่ก้อถามไอซี่ นางมีข้อมูลเพรียม เหมือนห้าง เหมือนห้องสมุด เหมือน เหมือน เหมือน หลาย ๆๆ อย่าง ความรู้รอบตัวเยอะ เพราะนางขยัน...วันไหนมิตติ้งคงได้เจอกันตัวเป็น ๆๆ ค่ะพี่กบ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 May 2013 at 13:09 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@ TykTok  นั่งอ่านคอมเม้นท์ไอซี่ แล้วขำ แต่ละโพสของนางถ้าเป็นเรื่องอาหารการกินแน่สวดยอด โพสยาวเชียว 555 วันนี้สั่งไปเรียบร้อยแล้วค่าพี่กบ อย่างละกิโล ถ้าผ้าขี้ริ้วมีแอบแบ่งให้ผู้สาวเมืองข้าง ๆๆ ไปด้วย 555 ก้อได้คุณนายละเอียดนี่แหละค่า หาแหล่งมาให้พร้อมรับออเดอร์ด้วย เจ๋งไปเลย พอดีเมืองที่หนูอยู่ยังไม่มีร้านขายของไทยค่ะ เคยมีแต่เขาปิดกิจการไปซักพักแล้ว เห็นเปลี่ยนชื่อร้านใหม่ แต่ก้อยังไม่ได้เปิดขายไม่รู้จะเปิดทำการเมื่อไหร่ค่ะ ช่วงนี้ก้ออาศัย เฮลซิงกิต่อไป ไม่ก้อถามไอซี่ นางมีข้อมูลเพรียม เหมือนห้าง เหมือนห้องสมุด เหมือน เหมือน เหมือน หลาย ๆๆ อย่าง ความรู้รอบตัวเยอะ เพราะนางขยัน...วันไหนมิตติ้งคงได้เจอกันตัวเป็น ๆๆ ค่ะพี่กบ

**** พี่เห็นด้วยกับน้องติ๊กค่ะว่าน้องไอซ์เขามีข้อมูลเพียบจริงๆ  โดยเฉพาะข้อมูลที่เกี่ยวกับเรื่องกิน เรื่องเที่ยว เรื่องทำสวน จริงๆแล้วพี่ชอบอ่านเกือบทุกเม้นต์ของน้องเขาค่ะมีหลายเม้นต์ที่มีประโยชน์และเหมาะสำหรับสะใภ้ใหม่อย่างเรา  ClapClap   เออ ดีใจกับน้องติ๊กด้วยนะค่ะที่ตามหาของที่อยากได้เจอแล้วพี่อยากได้แหนมกระดูกหมูเหมือนกันแต่คงต้องรอให้เพื่อนที่ลาห์ติไปเยี่ยมเพื่อนของเขาที่โน่นเสียก่อนถึงจะได้กินเพราะถ้าจะให้น้องเขาส่งมาให้ที่นี่พี่กลัวว่าค่าส่งคงเยอะกว่าแหนมแน่เลย Big smile  แล้วเจอกันในงานไทยแลนด์เฟสติวัลนะค่ะ พี่จะเอากระเป๋าใบใหญ่ไปตุนเของกินมาไว้โดยเฉพาะค่ะ อิอิ
Back to Top
Page  <12

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.148 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters