Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: FLR(M) Premium กว่าจะเสร็จ ไปด้วยดี
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

FLR(M) Premium กว่าจะเสร็จ ไปด้วยดี

Author
aoimike View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote aoimike Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: FLR(M) Premium กว่าจะเสร็จ ไปด้วยดี
    Posted: 29 Apr 2013 at 17:24 - IP: 90.205.179.48 IP Information
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา 26 เมษายน เข้าไปยื่น FLR (M) ที่ Sheffield มาเีีรียบร้อยแล้วค่ะ ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี แต่กว่าจะเสร็จ ก็เกือบ 5 ชั่วโมง เราสงองคนสามีไปก่อนเวลาด้วยค่ะ เพราะไม่ค่อยคุ้นกับเชฟฟิลด์กลัวหลงทาง เลยเผื่อเวลาไว้ ไปถึงก่อนประมาณ ๑ ชม ค่ะ จนท ก็ให้เข้าไปรอข้างในได้ค่ะ หลังจากสแกนของเรียบร้อยแล้ว วันนั้นมีคนมายื่นพอประมาณค่ะ จนท น่ารักทุกคนเลยค่ะ ตอนแรกเรากับสามีจะเข้าไปยื่นที่ลอนดอน ที่คนเยอะมาก เลย เปลี่ยนใจใกล้บ้านดีกว่า ลอนดอนค่อยไปเที่ยวทีหลัง Tongue

เอกสารที่เตรียมไปก็เหมือนที่เพื่อนๆหลายๆท่านแบ่งปันกันมาค่ะ แต่ขอเสริมนิดหนึ่ง เรื่อง Bank statement ถึงเขาจะระบุแค่ ๖ เดือนล่าสุด แต่กันไว้ดีกว่าแก้นะคะ ให้ปริ้นไป ๑๒ เดือนเลยค่ะ พร้อมใบ Pay Slip จำนวนเดือนที่เท่ากัน เพราะ เหตุมันเกิด ขึ้น เราปริ้นของสามีเรามาแค่ ๖ เดือน แต่ Pay slip ให้ไป ๑๒ เดือน  จนท เขาขอเพิ่ม ๑๒ เดือน เราก็บอกว่า ให้ P 60 ,Pay slip ใบรับรองเงินเดือน สัญญาว่าจ้างงาน ไปหมดแล้ว น่าจะเพียงพอนะคะ จนท เขาบอกว่า เขาเข้าใจ แต่ไม่ต้องตกใจนะ คุณทำให้ได้ไหม เราขอเพิ่มเป็น ๑๒ เดือน เราก็บอกว่า ได้ค่ะ แต่ธนาคารอยู่ตรงไหนคะ เรากับสามีจะเดินไปขอ จนท เขาก็ปริ้นแผนที่มาให้ จากนั้นเราสองคนก็เดือนไปธนาคาร หากันตาเหลือกเพราะแปลกที่แปลกทางไม่คุ้น ไม่รู้ทำไง ถามๆคนเดินผ่าน  จากนั้นก็อาศัย จีพีอาร์เอสติดรถ แ่ต่เราสองคนเดินค่ะ เหงื่อออกดีมาก ฮาๆๆๆๆๆ เป็นวิธีออกกำลังกายที่ลุ้นมาก 

มาถึงธนาคาร ก็บอก จนท ธนาคาร เขาก็เต็ใจทำให้ ฟรี ค่ะ LOL สามีเราใช้ Nation wide รอประมาณ ๑๕ นาทีก็ได้มา พร้อมลายเซ็นต์ จนท 

จากนั้นก็เดินกลับมาที่โฮมออฟฟิศ ระยะทางมันดูเร็วมาก ถ้าเีทียบกับตอนขามา ฮาๆๆๆ จากนั้นก็ยื่นช่องเดิม จนท คนเดิน เขาก็เปิดดูแล้วก็ขอบคุณเรากับสามีที่ร่วมมือด้วยความยินดี จากนั้นเขาก็บอกว่า รอประมาณ ๕ นาทีนะคะ จะเอาเอกสารมาให้เซ็นต์พร้อมคืนพาสปอร์ต จากนั้น ๕ นาที ตรง จนท คนเดิมก็มาเอาเอกสารให้เซ็นต์แล้ว ส่งเอกสารทั้งหมดคืนให้เรา    เอกสารทั้งหมดที่เรายื่นให้ โฮม เขาก๊อปปี้ ไว้หมดนะคะ เพื่อนๆ เวลายื่นครั้งต่อไปเขามีข้อมูลเราทุกอย่างค่ะ จากนั้นเขาก็อธิบาย ว่า มันจะมีอายุเท่าไหร่ อีก ไม่เกิน ๑๐ วัน จะมีเอกสารเกียวกับไบโอเมตริคส่งมาที่บ้าน 

หลังจากนั้นประมาณ ๓๐ เดือนให้มาต่อวีซ่าใหม่ เรากับสามีก็คุยกับเขาเล็กน้อย แต่ก็ลืมถามเขาค่ะ ว่า วันที่มาต่อวีซ่า ต้องเสียเงินอีกไหม ฮาๆๆๆๆLOL อันนี้เรื่องใหญ่เหมือนกัน ฮาๆๆๆ วันนั้น เสียค่าธรรมเนียมไป 953 ปอนด์ ตามค่าธรรมเนียมปรับเพิ่มขึ้นใหม่ ถ้ามาต่อคราวหน้า เสียอีกก็ หัวใจตกที่ตาตุ่ม ภาวนา อย่าให้เสียเลย แล้วเราก็ลืมถามเขาอีกว่า วันต่อวีซ่า ต้องเตรียมเอกสารแบบวันนนี้อีกไหม ยังไงเราฝากเพื่อนๆที่กำลังจะยื่น ถาม จนท เขาด้วยนะคะ เราลืมจริง คุยหลายเรืื่อง แต่ลืมเรื่องที่สำคัญ ใจมันลอยๆ ฮาๆๆ

เอกสารที่เราใช้ในวันยื่นมีดังนี้นะคะ

ฝ่ายหญิง

1.  FLR(M) (April) ปริ้นออกมากรอกค่ะ ทั้งหมด ๔ สิบกว่าหน้า 

2.  สำเนา Passport และ วีซ่า ถ้ามีพาสปอร์ตเล่มเก่าเอาติดตัวไปด้วยนะคะ 

3.IOM ตัวจริงและสำเนา 

4. A1 test result 

5.หนังสือรับรองการเกิด จริง สำเนา และแปล  แปลเองค่ะ ไม่มีสแต้มจากกงศุล

6.บิลค่าอินเตอร์เน็ต ถ้ามี ใช้บิลอื่นก็ได้

7.รูปถ่าย ถ่ายที่ร้าน 

8. Cards อวยพรวันแต่งงานจากเพื่อนๆ ญาติ 

รูปถ่าย วันแต่งงาน ประมาณ 4 รูป 

10. ใบทะเบียนสมรสตัวจริงพร้อมสำเนา 

เอกสารฝ่ายชาย

1.    Council Tax ถ้ามี

2.   Copy of  Passport + Original  ถ้ามีเล่มเก่าเอาไปด้วยค่ะ 

3.   Copy of Certificate of Birth +original 

5   Copy of National Insurance

6 Copy of Driving  Licence

7  P 60 

8.Pay slip 12 months 

9.Account Statement  12 months 

10.  Broad Call, Gas, Electricity Bills ประมาณว่า เอาที่อยู่จาก สามแหล่งที่น่าเชื่อถือได้

11 work contract 

12.letter from work  จดหมายจากที่ทำงาน ระบุวันเริ่ม ทำงาน ประเภทของงาน 

ปล เวลาทำไบโอเมตริคใช้เวลาไม่นานค่ะ ประมาณ ๕ นาทีก็เสร็จ ทำเหมือนตอนสถานทูตยูเคที่ไทยค่ะ 
'There is no path of Happiness. Happiness IS the path.' - Buddha
พระพุทธองค์ตรัสว่าหนทางแห่งความสุขนั้นไม่มี ความสุขเป็นหนทางในตัวมันเองอยู่แล้ว
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2013 at 17:29 - IP: 86.155.230.75 IP Information
ต่อวีซ่าอย่างไรก็ต้องเสียค่ะ คาดว่าใช้ฟอร์มเดิมคือ FLR(M) หลักเกณเดิม คนที่ไม่เสียค่าต่อวีคือกลุ่ม human right กับสะใภ้ EEA เป็นสะใภ้อังกฤษต้องทำใจ และเก็บเงิน ยังอีกหลายด่าน Sleepy 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote aoimike Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Apr 2013 at 17:36 - IP: 90.205.179.48 IP Information
OuchOuchOuch หนูต้องเก็บเงินอีกแล้ว LOLLOLLOLLOL
'There is no path of Happiness. Happiness IS the path.' - Buddha
พระพุทธองค์ตรัสว่าหนทางแห่งความสุขนั้นไม่มี ความสุขเป็นหนทางในตัวมันเองอยู่แล้ว
Back to Top

Post Options Post Options   Quote aoimike Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 May 2013 at 22:24 - IP: 90.205.179.48 IP Information
มาส่งข่าวค่ะ ว่าตอนนี้ได้ ไบโอไมตริค การ์ดแล้วค่ะ รวมเวลารอ ๓ วันทำการค่ะ Tongue
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 May 2013 at 23:36 - IP: 86.155.230.75 IP Information
ยินดีด้วยนะ รวดเร็วทันใจ สมราคาTongue
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.131 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters