Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์ > * สะใภ้ ฟินแลนด์ / Finland
  New Posts New Posts RSS Feed: สัมมนาเรื่องกฎหมายที่ควรรู้ค่ะ & รูปภาพ 30.4.2013
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สัมมนาเรื่องกฎหมายที่ควรรู้ค่ะ & รูปภาพ 30.4.2013

Page  12>
Author
United View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สัมมนาเรื่องกฎหมายที่ควรรู้ค่ะ & รูปภาพ 30.4.2013
    Posted: 02 May 2013 at 16:40 - IP: 88.114.114.149 IP Information
อัดคลิปมาได้บางส่วนคะ คลิปเสียงอาจจะสะดุดไปบ้าง (มากเลยคะ อิๆๆ) คลิปใช้เวลาอัพโหลดนานมากคะ แต่คลิปบางอันเสียงฟังไม่ได้คะ เลยไม่ได้เอามาลงหมด และต้องขอขอบคุณพี่บี WaNNaBeE ที่เก็บข้อมูลเนื้อๆ เน้นๆ ให้เสริมมาด้วยคะ หัวข้อการสัมมนามีเรื่องดังนี้คะ
- กฎหมายน่ารู้ เรื่องสัญชาติ (การมี 2 สัญชาติ), การเกณฑ์ทหาร, การซื้อที่ดิน, การสมรส/หย่า วิทยากรจากสำนักงานอัยการ
- ให้คำปรึกษาด้านสุขภาพจิต จากโดยแพทย์จากกรมสุขภาพจิต

ร่วมด้วย
- ผู้สื่อข่าว จากนิตยสารคู่สร้างคู่สม
- นักการทูต จากกองคุ้มครองฯ กระทรวงต่างประเทศ

คุณฝน วลิษา ไกรฤกษ์ ชิเนรโว่ะ เป็นหนึ่งในเจ้าหน้าที่โครงการ “สายมิตร” ซึ่งเป็นโครงการที่สถาบัน Diakonissalaitos และสมาคมนานาอารยะธรรม (ถ้าเข้าใจชื่อโครงการผิดขออภัยด้วยนะค่ะ) ลูกครึ่งไทย-ฟินน์ ผู้หญิงชุดดำคนขวามือสุดคะ

รูปนี้แถมให้คะ เก็บรูปได้เวลา 2 ทุ่มเศษๆ ช่วงเย็นของวันที่ 30 เมษายน 2013 ณ ลานซีเน็ตสแคว์รคะ คนฟินน์ฉลองวันแรงงานแห่งชาติกันคะ ช่วงนี้คนที่มาฉลองยังไม่เยอะเท่าไหร่คะ เพราะยังไม่ได้มารวมกลุ่มใหญ่กันคะ เดินกันกระจัดกระจายทั่วกรุงเฮลซิงกิคะ

Edited by United - 09 Jan 2014 at 01:44
Welcome to facebook: Dada Hair Helsinki!!!
Tel. 044 2852287
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 16:41 - IP: 88.115.68.154 IP Information
เครดิตบายพี่บี WaNNaBeE ค่ะ

หน้าที่ 1 สัมนาเกี่ยวกับกฎหมายที่ควรรู้เวลาอาศัยอยู่ในฟินแลนด์

หน้าที่ 2 ทรัพย์สินพวกสร้อยแหวนที่คู่สมรสซื้อให้หลังสมรส เมื่อหย่าร้างไม่จำเป็นต้องเอามาหารสอง ชาวต่างชาติสามารถเป็นเจ้าของที่ดินที่เมืองไทยได้ เมื่อมีคนมอบให้เท่านั้นและขนาดใหญ่สุดคือ 1 ไร่ และใช้เพื่อการอยู่อาศัยเท่านั้น

หน้าที่ 3 หนี้เพื่อการดูแลครอบครัว เช่น สามีกู้เงินมาซื้อบ้านซ่อมบ้านหลังแต่งงาน ถ้าหย่าร้าง ภรรยาจะต้องร่วมรับผิดชอบหนี้ก่อนนี้

หน้าที่ 4

หน้าที่ 5

หน้าที่ 6 สอบถามเรื่องกฎหมายเพิ่มตรงหรือมีข้อสงสัยให้ส่งเมล์ไปถามได้โดยตรงที่ www.humanrights.ago.go.th ค่ะ

Edited by United - 02 May 2013 at 22:23
Welcome to facebook: Dada Hair Helsinki!!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 16:42 - IP: 88.114.114.149 IP Information
วิทยากรจากสถานทูตกล่าวเปิดงานคร่าวๆ สำหรับเรื่องการสัมมนาในวันนี้คะ

นายรัชนันท์ ธนานันท์ เอกอัครราชทูต ณ กรุงเฮลซิงกิ

นายรัชนันท์ ธนานันท์ เอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงเฮลซิงกิ แนะนำวิทยากร คุณหมอมาให้คำปรึกษาเกี่ยวกับสุขภาพจิต & ผ่อนคลายความเครียดคะ และประชาสัมพันธ์งานไทยแลนด์เฟสติวัลที่จะจัดขึ้นในเดือนมิถุนายนนี้คะ เชิญชวนให้ชาวไทยที่อยู่ฟินแลนด์มาร่วมงานไทยแลนด์เฟสติวัลที่จะจัดงานขึ้นเป็นครั้งแรก ณ เฮลซิงกิ ในวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 15-16 มิถุนายน 2013 ค่ะ และจะนำนักแสดงคณะสบันงาจากเชียงใหม่มาแสดง 16 คน และมีการเปิดร้านอาหาร และพบปะชุมชนชาวไทย จัดงาน ณ บริเวณลานหน้าห้าง Kamppi ที่อยู่ Urho Kekkosen katu 00100 Helsinki ร้านค้าจะเริ่มเปิดขายของประมาณ 12:00 น. เป็นต้นไปคะ ส่วนการแสดงจะเริ่มบ่าย 2 โมงเป็นต้นไปค่ะ ใครที่อยู่ใกล้ๆ หรือสนใจก็มาร่วมจอยกันได้นะค่ะ
นายรัชนันท์ ธนานันท์ เอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงเฮลซิงกิ แนะนำวิทยากรคะ

การซื้อที่ดิน การสมรส/หย่า วิทยากรจาก สำนักงานอัยการ

Edited by United - 09 Jan 2014 at 01:48
Back to Top
piyapiya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piyapiya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 16:56 - IP: 91.156.241.15 IP Information

ขอบคุณมากน่ะค่ะ ที่เอาความรู้มาแบ่งปัน เป็นข้อมูลที่ดีสำหรับคนไทยทุกคนในฟินแลนด์ค่ะ

ขอบคุณพระเจ้า ที่วันนี้ยังมีลมหายใจ
Back to Top
TykTok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 18:14 - IP: 84.253.244.105 IP Information

1.  ไอซี่ เพื่อนมีคำถามเกี่ยวกับการถือครองที่ดิน  กฎหมายก่อนปี 42 ผู้ที่มีคู่สมรสเป็นชาวต่างชาติไม่สามารถครอบครองที่ดินได้ แต่ กฎหมายปี 43 เปลี่ยน  เขาแจ้งใหมว่าเปลี่ยนไปในทิศทางไหน สามารถครอบครองได้ หรือป่าว

2. อีกข้อนะเคอะ  ที่ชาวต่างชาติสามารถถือครองที่ดินได้ 1 ไร่เพื่อที่อยู่อาศัย ต้องเป็นมรดกหรือคนโอนให้แค่นี้หรอค่า  สามารถซื้อเองตามจำนวนที่กำหนดคือ 1 ไร่ ได้ใหม แล้วถ้าสร้างที่อยู่อาศัย เช่น บ้าน อาคารพาณิชย์  สิ่งปลูกสร้างส่วนนี้จะเป็นกรรมสิทธ์ของเขาหรือไม่

3. ชาวต่างชาติที่สมรสกับคนไทย มีสิทธิ์ได้ 2 สัญชาติใหม (ถ้าเข้าใจไม่ผิด อย่างคนไทยเองถ้าแต่งงานกับคนต่างชาติระยะนึงแล้วสามารถสอบเพื่อนได้ ฟินแลนซิติเซนได้ มันเหมือนกันป่าวหว่า) อันนี้ถามเผื่อเพราะเห็นบอกว่าคนที่ถือ 2 สัญชาติสามารถซื้อที่ดินได้ตามปกติเหมือนคนไทยเลย

ถามเยอะไปใหม หรือติ๊กควรที่จะส่งไปถามตามอีเมลล์ที่ให้มาเพิ่มเติม รบกวนด้วยนะจ๊ะ คนนายละเอียด ขอบคุณค่า

Edited by TykTok - 02 May 2013 at 18:17
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 18:31 - IP: 88.115.68.154 IP Information
@พี่เปีย ด้วยความเต็มใจค๊าพี่เปีย

@ติ๊กกี้ คำตอบมาแล้วนะจ้า เพื่อนอัดวีดีโอสำคัญตัวสุดท้ายได้พอดี เสียงชัดโอเคเลย
Back to Top
kacy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kacy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 18:33 - IP: 103.7.16.182 IP Information
ไอซ์น่ารักเสมอเลย พี่ก็ยังแอบเข้ามาส่องบ้านฟินน์นะเผื่อจะได้กลับมาอีกLOLLOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 19:00 - IP: 88.115.68.154 IP Information
ขอบคุณนะค่ะพี่เกดที่ชมกันออกสื่อและไม่ออกสื่อค่ะ ถ้าอะไรยังไงเรื่องราวความรักของพี่เกดจะจบลงด้วยสถานะอะไรก็ตาม บ้านฟินน์ก็ยังยินดีต้อนรับพี่เกดอยู่แล้วค่ะ และไอซ์ก็ยินดีที่จะเปิดบ้านต้อนรับพี่เกดเสมออยู่แล้วนะค่ะ ขอเพียงถ้าจะมาเที่ยวก็กระซิบบอกกันให้รู้ล่วงหน้าหน่อยนะค่ะ จะได้เตรียมห้องหับไว้ต้อนรับได้ทันการณ์ค่ะ ถึงจะมีแฟนคนฟินน์หรือไม่มีแฟนคนฟินน์ก็สามารถมาเที่ยวฟินแลนด์ได้ง่ายๆ ค่ะ อย่างน้อยก็มีห้องพักและข้าวปลาอาหารไว้ให้อุ่นใจและอุ่นท้องค่ะ โดยเฉพาะคนที่รู้จักสาวไทยที่นี่มีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ อิๆๆ สู้ๆ นะค่ะพี่เกด
Back to Top
Wanpen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Wanpen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 21:07 - IP: 188.67.189.210 IP Information
สนใจไปดูการแสดง จาก เชียงใหม่ มากกว่า น่าไป พี่น้อง.........
Back to Top
SCH View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SCH Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 21:40 - IP: 124.121.252.86 IP Information
ขอบคุณที่นำมาแชร์ค่ะ  ก่อนแต่งงานกับสามีก้อหาข้อมูลเรื่องกฎหมายเยอะเหมือนกันค่ะ  ทั้งสินสมรส สินส่วนตัว  สัญญาก่อนสมรส  การขายสินส่วนตัวในระหว่างสมรส  การรับมรดก  เรื่องกฎหมายสำคัญมากในการใช้ชีวิต  โดยเฉพาะกฎหมายครอบครัว  ดีใจที่เห็นสถานทูตให้ความสำคัญกับคนไทยในฟินน์แลนด์ค่ะ Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2013 at 22:20 - IP: 88.115.68.154 IP Information
@พี่วันเพ็ญ มาร่วมงานให้ได้นะค่ะ เพราะงานจัดตรงกะวันหยุดค่ะ ใช่ๆ งานน่าสนใจมากค่ะ และในงานมีของกินที่หายากขายแน่นอนค่ะ อิๆ

@คุณฝน ด้วยความเต็มใจค่ะ และหัวข้อน่าสนใจมากด้วยเน๊อะ เพราะปกติก็ไม่แน่ใจ ได้แต่ฟังเค้าพูดกัน แต่พอสถานทูตได้ให้คำอธิบายที่ชัดเจนก็ทำให้มั่นใจได้ว่าพอถึงเวลาที่ต้องใช้จริงๆ จะได้ดำเนินการถูกค่ะ ต้องปรบมือให้สถานทูตดังๆ เลยค่ะ ที่ออนทัวร์ให้คำปาฐกถาในสัมมนาครั้งนี้และที่ผ่านมา และในอนาคตค่ะ ขอบคุณสถานทูตและวิทยากรผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกคนมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
Back to Top
niko@aor View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote niko@aor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 02:25 - IP: 84.248.135.122 IP Information
ขอบคุณนะคะที่เอามาแบ่งปัน ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย
Back to Top
The mountain & snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 02:26 - IP: 91.145.106.136 IP Information
ขอบคุณทุกๆข้อมูลที่นำมาแชร์นะค่ะพอดีวันนั้นติดงานเลี้ยงที่โรงเรียนก็เลยไม่ได้ไปแต่ว่างานไทยแลนด์เฟสติวัลนี้คงไม่พลาดค่ะกะว่าจะเลยไปกินข้าวเหนียวมะม่วงร้านไหมไทยด้วยเพราะเห็นเพื่อนบอกว่าเขาทำอร่อยมาก(ครั้งที่แล้วพลาดเพราะกลัวไม่ทันรถไฟ) อิอิ
Back to Top
lumi2011 View Drop Down
PR สะใภ้ ฟินแลนด์

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 03:59 - IP: 84.248.61.21 IP Information
เข้ามาชมน้องไอซ์กับพี่บีที่เอาความรู้มาฝาก พี่บีขนาดมาเที่ยวสั้นๆยังแวะไปเก็บความรู้ให้น้องๆอีก 
Tuore äiti
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 04:38 - IP: 88.115.68.154 IP Information
@พี่อ้อ ด้วยความเต็มใจค๊า หามิได้ๆ ค่ะ

@พี่กบ ด้วยความเต็มใจค่ะพี่กบ งานไทยแลนด์เฟสติวัลแล้วเจอกันนะค่ะพี่กบ ข้าวเหนียวมะม่วงตัวเดียวเลยใช่ไหมค่ะเนี่ย? โมโหหิว มีเม้มปาก หลับตา สะบัดหน้าแล้วถอนหายใจเฮ้อ แหมทำเป็นรู้ดีนะไอซ์ บรรยายแทนพี่กบหมดเลยค่ะ อิๆๆ สงสัยอร่อยจริงๆ นะค่ะเนี่ยเพื่อนถึงได้โน้มน้าวพี่กบให้ไปกินให้ได้ค่ะ

@พี่ตูน โอเล ฮึว่า ค่ะพี่ตูน ใช่ๆ ค่ะพี่บีมาเที่ยวแค่ 3 อาทิตย์เอง ถึงจะมาเที่ยวในช่วงเวลาสั้นๆ แต่ก็ยังต้องทำงานไปด้วยถึงแม้จะเป็นฮอลิเดย์ก็ตาม แล้วพอมีงานสัมมนานี้เองเจเจ้ก็ยังรับอาสาไปฟังสัมมนาให้กะน้องๆ อีก ขอคารวะ 3 จอกให้พี่บีค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 04:50 - IP: 88.115.68.154 IP Information
@พี่ตูน ลืมแซวเรื่องการเกณฑ์ทหารของน้องเลโออ่ะค่ะ อีกตั้งเกือบ 20 ปี กว่าลูกชายจะได้เกณฑ์ทหาร กะเอาฮาใช่ไหมค่ะเนี่ยพี่ตูนที่ฝากพี่บีถามอ่ะ? อย่างฮาอ่ะพี่ตูน
Back to Top
niez View Drop Down

Post Options Post Options   Quote niez Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 14:50 - IP: 80.222.33.189 IP Information
ไม่รู้ว่าพี่บีมาด้วย วันนั้นก็ได้ไปฟังด้วย อยากรู้จักพี่บีตัวเป็นๆอ่ะค่ะ (อาจจะได้เจอวันนั้นอยู่แล้วแต่ว่าไม่รู้จักค่ะ)

Back to Top
The mountain & snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 15:31 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@พี่กบ ด้วยความเต็มใจค่ะพี่กบ งานไทยแลนด์เฟสติวัลแล้วเจอกันนะค่ะพี่กบ ข้าวเหนียวมะม่วงตัวเดียวเลยใช่ไหมค่ะเนี่ย? โมโหหิว มีเม้มปาก หลับตา สะบัดหน้าแล้วถอนหายใจเฮ้อ แหมทำเป็นรู้ดีนะไอซ์ บรรยายแทนพี่กบหมดเลยค่ะ อิๆๆ สงสัยอร่อยจริงๆ นะค่ะเนี่ยเพื่อนถึงได้โน้มน้าวพี่กบให้ไปกินให้ได้ค่ะ

@ น้องไอซ์  เพื่อนพี่เขาพาไปกินกล้วยบวชชีที่ร้านๆหนึ่งที่มีตัวหนังสือเป็นภาษาลาว(อยู่คนละฝั่งถนนกับร้านไหมไทย)อยากบอกว่ากล้วยบวชชีของที่นี่เขาทำได้อร่อยมากๆนี่ถ้าวันนั้นไม่อิ่มข้าวเสียก่อนสงสัยพี่คงต้องเบิ้ลสอง LOLLOL  เออ ในเมนูที่ร้านเขามีขนมบัวลอยด้วยค่ะแต่สูตรเขาต้องใส่ไอครีมด้วย พี่กับเพื่อนนั่งจินตนาการหน้าตาบัวลอยของเขาอยู่ตั้งนานตกลงก็เลยไม่สั่งเพราะปกติพวกพี่เคยกินแต่บัวลอยไข่หวานกันค่ะ เดี๋ยวจะพาน้องไอซ์ไปลองสักวัน Tongue

Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 16:13 - IP: 88.114.114.149 IP Information
Originally posted by niez

ไม่รู้ว่าพี่บีมาด้วย วันนั้นก็ได้ไปฟังด้วย อยากรู้จักพี่บีตัวเป็นๆอ่ะค่ะ (อาจจะได้เจอวันนั้นอยู่แล้วแต่ว่าไม่รู้จักค่ะ)

สวัสดีคะคุณ Niez วันนั้นพี่บีกะไอซ์พวกเราไปฟังสัมมนาเข้าห้องไปนั่งแถวหลังๆ นับจากหลังมาน่าจะแถวที่ 3 ทางซ้ายมือสุดนะค่ะ เพราะไปถึงเกือบ 5 โมงเย็นพอดีคะ นั่งใกล้ๆ โซฟาอะคะถ้าดูจากรูปก็พอจะเดาออกคะ แต่คงจะยากคะ เพราะคนเยอะด้วย ไอซ์ใส่ชุดสีชมพูขาวคล้ายๆ ชุดกี่เพ้าอ่ะค่ะและมัดผมใส่ที่คาดผมดอกไม้สีขาวอะคะ ส่วนพี่บีก็นั่งฝั่งด้านขวามือของไอซ์เป็นคนถัดไปอะคะ (คนที่ 2) พี่บีใส่เสื้อลายขวางขาวแดงกางเกงยีนส์ที่ปล่อยผมสยายผมยาวประมาณบราอะคะ ช่วงพักเบรคพี่บีกะไอซ์พวกเราก็เดินออกไปเอาคุ๊กกี้มานั่งกินในห้องนะค่ะ ไอซ์คิดว่าวันนั้นถ้าใครไม่ได้สังเกตุใครคงจะไม่รู้ว่าคนไหนเป็นคนไหนคะ เพราะชุลมุนกันอยู่คะ และตอนขากลับพี่บีกะไอซ์เราก็ไปเข้าห้องน้ำและกว่าจะกลับบ้านก็ยืนอยู่ใกล้ๆ หน้าประตูทางออกอะคะ อ้อพี่บีใส่เสื้อโค้ทสีเขียวนะค่ะเผื่อจะเห็นคะ

Edited by United - 09 Jan 2014 at 01:51
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 02:29 - IP: 88.115.68.154 IP Information
สำนักงานอัยการพิเศษฝ่ายคุ้มครองสิทธิประชาชนระหว่างประเทศ (สฝคป.)

เรื่องกฎหมายการซื้อที่ดิน การสมรส การหย่า ตอนที่ 1 ค่ะ และตอนที่ 2 อยู่ในวีดีโอเม้นท์ด้านบนค่ะ พอดีวีดีโอที่บันทึกมาได้ เสียงไม่ดีฟังไม่ได้ค่ะเลยต้องซาวด์และแกะคำกันใหม่ค่ะ ใช้เวลาตั้ง 3 วันแหน่ะกว่าจะได้ กว่าจะได้แต่ละประโยคหูแทบหลุดค่ะ คำพูดนี้แกะมาจากวิทยากรนักกฎหมายนะค่ะ

ในส่วนของเว็บไซต์ก็มีหนังสือให้ดาว์นโหลดด้วยนะค่ะ หนังสือมีทั้งหมด 2 เล่มค่ะ ถ้าจะดาว์นโหลดก็ควรดาว์นโหลดหนังสือเล่มที่ 2 นะค่ะ ซึ่งจะเป็นข้อมูลที่อัพเดทและเนื้อหาที่เยอะกว่าค่ะ การที่คนไทยได้แต่งงานกะชาวฟินแลนด์ มันก็จะมีเรื่องเกี่ยวข้องของทั้งสองประเทศ มันจะต้องมีกฎหมายรองรับ ก็ควรจะรู้เรื่องกฎหมายของทั้งสองประเทศ แต่ดิฉันเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านกฏหมายไทย และทุกคนก็ควรจะรู้ ย้ายมาอยู่ที่นี่แล้วและแต่งงานกับชาวฟินแลนด์แล้วเนี่ย จะมีอะไรบ้างที่เราสมควรจะรู้เกี่ยวกับกฎหมายในส่วนของกฎหมายไทย ชาวไทยบางคนที่แต่งงานที่ประเทศฟินแลนด์ บางคนก็แต่งงานตั้งแต่ประเทศไทยแล้ว ชาวไทยก็จะสงสัยแหละว่าทางกฎหมายฟินแลนด์นี่เค้าจะรับรู้ไหม? เค้าจะถือเป็นการแต่งงานโดยชอบด้วยกฎหมายไหม? เค้ารับรองตามกฎหมายไหม? หรือว่าแต่งงานที่ประเทศฟินแลนด์เนี่ย แล้วทางประเทศไทยหรือราชการไทยเนี่ยเค้าจะถือเป็นการสมรสไหม? ถ้าวันหนึ่งเราจะย้ายกลับไปอยู่ประเทศไทย เราจะต้องแต่งงานใหม่อีกครั้งไหม? จริงๆ แล้วตามหลักกฎหมายทั่วไปซึ่งส่วนใหญ่ทั่วโลกนะค่ะ แล้วทั้งประเทศไทยและประเทศฟินแลนด์ก็ยึดถือหลักนี้ ว่าถ้าได้สมรสตามกฎหมายของประเทศที่ได้จดทะเบียนแล้ว ก็จะถือว่าเป็นการสมรสโดยชอบธรรม เพราะฉะนั้นบางท่านที่ได้จดทะเบียนสมรสที่ฟินแลนด์ ได้สงสัยว่าถ้าอยากจะกลับไปอยู่ประเทศไทย สมมุติว่าถ้าบั้นปลายของชีวิตในตอนหลังอยากจะย้ายบ้านกลับไปอยู่ประเทศไทย แล้วถ้าเกิดว่าสามีดูแลไม่ดี หรือว่าจะไปหย่ากัน หรืออะไรยังไงเนี่ย? เราจะพึ่งอำนาจศาลไทยได้ไหม? หรือจะเรียกร้องโดยผ่านทางศาลไทยได้ไหม? แต่ทำได้นะค่ะเพราะถือว่าการสมรสในประเทศฟินแลนด์เป็นการสมรสโดยชอบตามกฎหมาย ทางกฎหมายไทยก็รับรอง เพียงแต่ว่าการที่เราสมรสที่ประเทศฟินแลนด์แล้ว บางทีทางการไทยก็ไม่ได้รับรู้ด้วยใช่ไหมค่ะ? เพราะว่าเค้าก็ไม่ได้มีใบทะเบียนสมรสเรา เจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้เป็นคนที่รับจดทะเบียน ฉะนั้นมันจะต้องดำเนินการยังไงต่อ? ที่จะให้ทางการไทยรับรู้ ในวันหนึ่งเราจะต้องการใช้สิทธ์ในประเทศไทยในฐานะเป็นภรรยาที่จะเรียกร้องสิทธิ์จากสามี เราจะต้องไปจดแจ้งสถานะครอบครัวที่เขตหรืออำเภอ เพื่อที่ให้ทางการไทยได้รับรู้ ตรงนี้ไม่ใช่ข้อบังคับนะค่ะ ถึงไม่ได้จดทางการไทยถือว่าชอบด้วยกฎหมายค่ะ แต่ถ้าในอนาคตเกิดมีการเรียกร้องต่อกันมันก็จะง่ายยยยยและรวดเร็ว เพราะว่าสมมุติคดีขึ้นสู่ศาล เราจะเอาทะเบียนสมรสของฟินแลนด์ไปโชว์ ศาลไม่ได้รับรู้นะค่ะ ศาลถือว่าแปลไม่ออกนะค่ะ แล้วก็ทะเบียนสมรสออกมาจากไหน??? จริงหรือเปล่า???   แต่ถ้าเราเอาหลักฐานใบทะเบียนสมรสไปจดแจ้งตั้งแต่เนิ่นๆ อาจจะต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษก่อน ให้ทางการของฟินแลนด์รับรอง และให้สถานทูตฟินแลนด์ในประเทศไทยรับรอง และให้กรมการกงสุลรับรองคำแปลอย่างงี้นะค่ะ ถ้าเกิดไม่นำไปจดแจ้งไว้นะค่ะ วันหนึ่งที่มีปัญหาขึ้นมาก็จะมีความยุ่งยากกกกกซับซ้อนเพิ่มขึ้น เพราะว่าต้องมีเอกสารหลายๆ อย่างที่เราต้องเตรียม นอกเหนือจากว่าข้อเรียกร้องในการหย่า ในการเรียกร้องทรัพย์สิน อันนี้ก็อาจจะไม่ค่อยมีใครสนใจเท่าไหร่??? เพราะว่าตอนนี้ตนกำลังอยู่กะสามีอย่างมีความสุข!!! แต่บางทีพอเกิดปัญหาขึ้นมามันก็จะเกิดความยุ่งยาก แล้วพอแต่งงานแล้วเราก็จะมีปัญหาว่าไม่ได้ส่วนทรัพย์สินระหว่างเรากับสามีมันจะเป็นยังไง? ทีนี้มันต้องแยกเป็น 2 ส่วน การแต่งงานระหว่างคนไทยกับคนฟินน์ บางกรณีทรัพย์สินระหว่างกัน ทรัพย์สินฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งก็จะอยู่ที่ประเทศฟินแลนด์ อาจจะมีทรัพย์สินบางส่วนของเราหรือของเค้าอยู่ในประเทศไทย เพราะฉะนั้นกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับกฎหมายไทยและฟินแลนด์นะค่ะ ทรัพย์สินที่อยู่ประเทศฟินแลนด์ก็ต้องใช้กฎหมายฟินแลนด์ ส่วนทรัพย์สินที่อยู่ในประเทศไทยก็ต้องใช้กฏหมายไทยนะค่ะ แล้วก็ศาลไทยก็จะมีคำสั่งหรือมีคำพิพากษาบางครั้งอาจจะตัดสินได้เฉพาะทรัพย์สินที่อยู่ในประเทศไทยนะค่ะ ส่วนศาลฟินแลนด์ก็จะสามารหรือบังคับมีการพิพากษาในประเทศฟินแลนด์ อำนาจศาลไหนก็มีอำนาจในประเทศนั้น อย่างประเทศไทยกับประเทศฟินแลนด์ยังไม่มีความตกลง สนธิสัญญาระหว่างประเทศว่ามีการยอมรับคำพิพากษาของประเทศหนึ่งไปอีกประเทศหนึ่ง เพราะฉะนั้นถ้าเกิดว่าเรามีปัญหากันต่อไปในอนาคตนะค่ะ มันก็ต้องดำเนินการ 2 ศาล ว่าถ้าเรามีทรัพย์สินอยู่ในประเทศไหนเราก็ต้องดำเนินการตามกฎหมายประเทศนั้น เคยมีในบางกรณีคู่สมรสอยู่ในต่างประเทศพอมีปัญหากัน แล้วผู้หญิงไทยก็บินกลับประเทศไทย แล้วก็มาปรึกษานักกฏหมาย ว่าอยู่กับสามีก็ช่วยสามีเลี้ยงลูก ทำมาหากิน ภรรยาไทยจึงอยากที่จะเรียกร้อง แต่ว่าไม่มีเงิน ไม่มีอะไรที่จะบินกลับไป และก็ขอเรียกร้องที่ศาลไทย ฟ้องที่ศาลไทยอ่ะฟ้องได้ แต่คำพิพากษามันก็จะใช้บังคับในต่างประเทศไม่ได้ เพราะฉะนั้นถ้าเกิดว่าวันหนึ่งอยู่กินไปเกิดมีปัญหากันขึ้นมา   ก็ควรจะดำเนินการการหย่า การแบ่งทรัพย์สิน หรือการเลี้ยงดูบุตรให้มันเสร็จสิ้นในประเทศฟินแลนด์เลย ไม่ควรที่จะแบบทนไม่ไหวล่ะ หนีบินกลับประเทศไทยเลยดีกว่า สุดท้ายแล้วจะดำเนินการลำบาก และติดสถานะสมรสกะชาวต่างชาิติกลับไปด้วย ก็จะยังคงเป็นผู้หญิงที่มีสามี ทั้งๆ ที่ความเป็นจริงอาจจะไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้วนะค่ะ เรื่องตรงนี้คงไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น การแต่งงานระหว่างผู้หญิงไทยกะชาวต่างชาติ กฎหมายที่เกี่ยวข้องเป็นทั้งกฏหมายไทยและกฏหมายฟินแลนด์ใช่ไหมค่ะ? เราก็ต้องมาดูว่า เอ๊ะแล้วกฎหมายไทยในส่วนที่เกี่ยวข้องกับทรัพย์สินระหว่างสามีและภรรยาเนี่ยมีว่ายังไงบ้าง?

ทัีนทีที่แต่งงานกันแล้วทรัพย์สินก็จะมีทั้ง 2 อย่าง อย่างแรกเป็นสินส่วนตัวก็คือ ทรัพย์สินแต่ละฝ่ายมีก่อนที่จะมีการจดทะเบียนสมรสกัน เพราะฉะนั้นสินส่วนตัวฝ่ายไหนมี สมรสไปแล้วหรือหย่ากัน ไม่ว่าเวลาจะนานขนาดไหน สินส่วนตัวก็จะยังคงเป็นของฝ่ายนั้น ถ้าเกิดว่าตัวภรรยามีที่ดินอยู่แล้วนะค่ะ พอจดทะเบียนไปตัวเองก็สามารถที่จะซื้อขายและสามารถที่จะดำเนินการเป็นเจ้าของที่ดินได้เหมือนเดิม พอหย่ากันก็ไม่จำเป็นต้องนำมาแบ่ง ตรงนี้เรียกว่าสินส่วนตัว

ส่วนสินส่วนตัวมีไหมค่ะหลังจากที่แต่งงานไปแล้ว? จะมีสินส่วนตัวเกิดขึ้นไหมค่ะ?
สินส่วนตัวโดยหลักก็คือว่ามีอยู่ก่อนการสมรส แต่มีบางกรณีถึงสมรสไปแล้วมีทรัพย์สินอะไรต่างๆ เนี่ยก็ยังเป็นทรัพย์สินส่วนตัวอยู่ เช่น พ่อแม่โอนให้ พ่อแม่โอนให้ในภาษากฎหมายคือการให้ด้วยเสน่ห์หา ถ้าเกิดระหว่างหลังที่เราจดทะเบียนสมรสไปแล้ว มีใครมีการโอนทรัพย์สินให้เราเป็นการให้ ก็ยังเป็นทรัพย์สินของเราอยู่ พอหย่ากันอีกฝ่ายหนึ่งก็ไม่มีสิทธิ์นะค่ะ หลังจากจดทะเบียนกันไปแล้ว อีกฝ่ายได้รับมรดกจากพ่อแม่ ญาติ พี่น้องมรดกก็ยังเป็นของฝ่ายนั้นอยู่นะค่ะ เมื่อหย่ากันก็ไม่ต้องนำมาแบ่ง อันนี้ยังเรียกว่าสินส่วนตัวอยู่ แล้วเรื่องอื่นเช่น หลังจากที่แต่งงานไปแล้ว ถ้ามีเครื่องแต่งกาย เครื่องประดับ ที่สมควรแก่ฐานะตัวเอง ไม่ได้แพงอะไรมากมาย หรืออุปกรณ์เครื่องมือเครื่องไม้ในการทำมาหากินนะค่ะ ตรงนี้กฎหมายก็จะมองว่าเอ๊ะมันก็เป็นทรัพย์ที่เฉพาะตัวโดยเฉพาะ ไม่ใช่ว่าพอหย่าแล้วจะมาแบ่งสร้อยให้สามี หรือว่าเอาแหวนให้สามี หรือเอากระโปรงชุดนี้ให้สามีนะค่ะ ไม่ต้องๆ 555 ของใครก็เป็นของคนนั้น ถึงแม้ว่าทรัพย์สินเหล่านี้จะเกิดขึ้นหลังการที่ได้จดทะเบียนสมรสกันแล้วก็ตาม แล้วอีกอย่างยังเป็นสินส่วนตัวอยู่ ก็คือของหมั้นนี่นะค่ะในกฎหมายไทยมีเฉพาะผู้ชายให้ผู้หญิง ไม่มีกรณีผู้่หญิงให้ผู้ชายนะค่ะ ของหมั้นถือว่าให้กันไปแล้ว แต่งงานกัน แล้วเกิดทะเลาะกัน หรือว่าอยู่กันไปแล้วไปไม่รอด ต้องหย่ากัน ผู้ชายจะมาทวงของหมั้นกันคืนไม่ได้ ให้แล้วให้เลยนะค่ะ เพราะฉะนั้นถ้ามีโอกาสก็เรียกของหมั้นเยอะๆ นะค่ะ (หัวเราะ กร๊ากๆ) ก่อนหย่าในระหว่างที่จดทะเบียนอยู่ เราขายที่ดินเงินที่ได้มาหลังจากจดทะเบียนแล้ว

ระหว่างเงินตรงนี้ที่ได้มาคือสินส่วนตัวหรือสินสมรสค่ะ? มีทั้งสอง เพราะว่าโดยหลักคือ ทรัพย์สินที่ได้มาก่อนสมรสเป็นทรัพย์สินส่วนตัว   ทรัพย์สินที่ได้มาหลังสมรสเป็นทรัพย์สินสมรส ทีนี้มาเงินมันได้มาหลังจากการจดทะเบียนสมรสนะค่ะ กฎหมายไทยบอกว่าสินส่วนตัวนี่แปลงเป็นทรัพย์สินอย่างอื่น ถึงมันแปลงในระหว่างสมรสมันก็ยังสภาพเป็นสินส่วนตัวอยู่นะค่ะ เราก็ไม่ต้องกลัวนะค่ะ คือเก็บที่ดินไว้ตลอดชีวิต เพราะว่ากลัวจะต้องมาแบ่งเป็นสินสมรส555 เพราะว่าจดทะเบียน เพราะฉะนั้นก็แปลงไปได้ ไม่ว่าจะอยูในรูปแบบใด ถ้าเราเอาเงินสินส่วนตัวพอจดทะเบียนสมรสแล้ว ไปซื้อรถคันหนึ่งนะค่ะ รถนั้นถึงซื้อมาหลังจดทะเบียนสมรสก็ยังถือว่าเป็นทรัพย์สินส่วนตัว เพราะฉะนั้นเราก็ใช้สอยทรัพย์สินส่วนตัวได้อย่างเต็มที่หลังจดทะเบียน ไม่ต้องกลัวอะไรนะค่ะ อันนี้เป็นกฎหมายไทย

แต่จริงๆ แล้วกฎหมายของฟินแลนด์ไม่ได้แตกต่างกันนะค่ะ กฎหมายของฟินแลนด์ก็คือ ถ้าเกิดว่าทรัพย์สินมีก่อนสมรสก็เป็นสินส่วนตัวค่ะ ทรัพย์สินที่ได้มาหลังสมรสก็เป็นสินสมรส แต่เค้าไม่ใช่คำว่าสินสมรส เค้ามีคำของเค้าเรียกว่า กรรมสิทธิ์ร่วม ก็คือเป็นเจ้าของร่วมกัน ก็จะสอดคล้องกันกะกฎหมายไทยนะค่ะ ก็ไม่มีปัญหาอะไระ สินสมรสพอเวลาเลิกกันเค้าแบ่งกันยังไงค่ะ? ทราบไหมค่ะ? สินสมรสพอเวลาเลิกกันปุ๊ปก็แบ่งกันครึ่งหนึ่ง แต่มันมีข้อยกเว้นไว้ โดยหลักก็ต้องแบ่งกันกึ่งหนึ่ง เว้นแต่ว่าก่อนสมรสทำสัญญา ถ้าเกิดว่าระหว่างสมรส ก่อนสมรสหรือระหว่างสมรสอันนี้ตามกฎหมายของฟินแลนด์ ก่อนสมรสหรือระหว่างสมรสได้มีการข้อตกลงระหว่างกันและก็เซ็นเป็นเหมือนลักษณะสัญญา แล้วก็นำไปมอบกับนายทะเบียน สัญญาตรงนี้มีผลบังคับใช้นะค่ะ และไม่นำหลักสินสมรสเมื่อสักครู่นี้มาไม่ใช้นะค่ะ เพราะฉะนั้นมีผู้หญิงไทยหลายๆ คนเลยยอมเซ็นทั้งๆ ที่ไม่รู้ว่าตัวเองเซ็นอะไร สุดท้ายอยากฟ้องเรียกร้อง รู้สึกว่าตัวเองเหนื่อยเหลือเกิน อยู่บ้านรายได้ก็ไม่มี ดูแลลูกให้เค้า หย่าก็ควรจะได้อะไรติดไม้ติดมือไปบ้าง ปรากฎว่าฝ่ายชายเอาสัญญานี้มาโชว์ ไม่มีสิทธิ์อะไรเลยนะค่ะ เพราะฉะนั้นต้องระวังว่าเราจะเซ็นอะไรก็ต้องดูข้อความก่อน เพราะว่ามีจำนวนไม่น้อยเลยที่ในที่สุดเนี่ยไปเซ็นตรงนี้แล้ว กลับมาไม่ได้อะไรเลย ทั้งๆ ที่ตัวเองก็ดูแลครอบครัวและรับผิดชอบเป็นอย่างดีในระหว่างที่อยู่กินด้วยกันตรงนี้ต้องระวัง ถ้ามีเพื่อนอะไรก็ต้องบอกเค้าด้วยว่าก่อนเซ็นก่อนอะไรต้องดูดีๆ ว่าเนื้อหาในนั้นคืออะไร? เราต้องรู้ความหมายนะค่ะในสิ่งที่เราเซ็นไป เพราะบางทีมันทำให้เราเสียเปรียบนะค่ะ และก็ในที่สุดก็ต้องมาเสียใจตอนหลัง เวลาจะไปอ้างกับศาลว่าเซ็นโดยไม่รู้ว่าเซ็นอะไร มันก็อ้างลำบาก โดยปกติคนทั่วไปก็จะต้องปกป้องรักษาสิทธิ์ของตัวเอง จะเซ็นจะผูกมัดตัวเองก็ต้องรู้ข้อความก่อน

หนี้
สามีมีหนี้สินท่วมหัว เราจะเดือดร้อนไปด้วยหรือเปล่า? กฏหมายของไทยคล้ายกับกฏหมายของฟินแลนด์ เลยค่ะ หนี้ก่อนสมรสหนี้ของๆ ใครของคนนั้นแน่นอนไม่มีปัญหาอะไร แต่บางทีจดทะเบียนและได้อยู่กินกันไป สามีไปสร้างหนี้มั้ง ภรรยาไปสร้างหนี้มั้ง สุดท้ายเราอยู่เฉยแล้วมีหนี้สินท่วมหัวเปล่า? หนี้ถ้าใครสร้างคนนั้นก็ต้องรับผิดชอบ ถึงแม้ว่าจะเป็นหนี้ที่สร้างขึ้นระหว่างจดทะเบียนสมรสแล้วก็ตาม เว้นแต่ว่าเป็นหนี้ที่นำมาใช้เพื่อดูแลครอบครัวนะค่ะ หรือว่าอุปการะ ส่งเสียบุตรต่างๆ ถือว่าเป็นหนี้เพื่อดูแลครอบครัวเป็นข้อยกเว้น ทั้งสองฝ่ายต้องรับผิดชอบร่วมกันแม้ว่าอีกฝ่ายหนึ่งเป็นคนก่อหนี้ก็ตามนะค่ะ อย่างเช่น อีกฝ่ายหนึ่งไปกู้ซื้อบ้าน แต่ว่าบ้านทั้งสองฝ่ายอยู่อาศัย ลูกอยู่อาศัย เราก็ต้องถือเป็นหนี้ร่วมต้องรับผิดชอบร่วมกัน พอแต่งงานแล้วก็มีบุตร พอมีบุตร แม่เป็นไทย พ่อเป็นฟินน์ เอ๊ะบุตรจะเป็นสัญชาติอะไร?
การได้สัญชาตินะค่ะ เค้าเรียกว่าหลักสืบสายโลหิต เมื่อบุตรสืบสายโลหิตมาจากทั้งบิดาและมารดา

Edited by United - 04 May 2013 at 07:21
Back to Top
kultaseni View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote kultaseni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 20:28 - IP: 91.157.236.138 IP Information
ขอบใจน้องไอซ์และขอบคุณพี่บีมากๆ สำหรับข้อมูลสำคัญๆในครั้งนี้ เห็นเค้าบอกว่าคนเยอะ และก้อได้ข้อมูลเยอะแยะมากมาย เสียดายติดทำงานเลยไม่ได้ไปเลย แต่ยังดีมีคนใจดีเอาข้อมูลมาแชร์ให้ได้อ่าน พี่บีจะเดินทางกลับแล้ว ขอให้เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพนะค่ะ 
'ความสุขทางใจมีค่ามากกว่าขยะนอกกาย'
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 21:47 - IP: 88.115.68.154 IP Information
@พี่แจน ด้วยความเต็มใจค่ะ แล้วไอซ์จะบอกพี่บีให้นะค่ะพี่แจน วันนั้นคนเยอะมากกว่าจำนวนที่นั่งค่ะ บางคนถึงกะยอมยืนฟังอยู่ข้างนอกห้องกันเลยทีเดียวค่ะ เพราะมาทีหลังด้วยค่ะ ห้องที่จัดสัมมนาไม่พอให้จุคนที่มาฟังสัมมนาหมดค่ะ เพราะคนที่โทรไปแจ้งมีแค่ 70 คนค่ะ แต่คนมาฟังกันถึง 90 กว่าคนค่ะ ยังไงโอกาสหน้างานไทยแลนด์เฟสติวัลตรงกะวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ถ้าว่างก็ไปเจอกันที่นั่นนะค่ะพี่แจน

Edited by United - 04 May 2013 at 21:49
Back to Top
niko@aor View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote niko@aor Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2013 at 14:39 - IP: 80.223.134.236 IP Information
มาตั้งตารองานไทยแลนด์เฟสติวัลอีกคนค่ะน้องไอซ์ๆ งานนี้ไม่พลาด
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2013 at 16:29 - IP: 88.115.68.154 IP Information
ใช่ๆ ค่ะพี่อ้อ ใครที่อยู่ใกล้ๆ และถ้าว่างในช่วงวันหยุดวีคเอนถ้าไม่ไปร่วมงาน นี่เสียดายแย่เลยค่ะ เพราะเป็นปีแรกที่จัดงานใหญ่ขนาดนี้ตั้ง ๒ วันเลยค่ะ ถ้าใครไม่ทันไปวันเสาร์ก็รอไปวันอาทิตย์ก็ได้ค่ะ เผื่อคนวันเสาร์จะมาอัพเดทความเคลื่อนให้ฟังว่าน่าสนใจมากไหมค่ะ? อิๆๆ ไอซ์จะไปเซย์เวย์ดูด้วยค่ะว่าจะอลังการงานสร้างแค่ไหนค่ะ และเตรียมเงินไปเหมาของแซ่บมาตุนไว้ค่ะ๕๕๕ วกมาเรื่องของกินจนได้ค่ะ รู้นะว่ามีเป้าหมายรองคืออาหารและเพื่อนฝูงค่ะ และอีกอย่างงานนี้ไม่จำเป็นต้องฉายเดี่ยวก็ได้ค่ะ บ้านพี่อ้อยกครัวกันไปหมดทุกคนเลยค่ะ ตรงคอนเซ็ปเลยชิมิค่ะ ให้คุณพ่อดูแลลูกส่วนคุณแม่ขอเม้าท์กะเพื่อนๆ หน่อยค่ะ ๕๕๕ เปล่าอ่ะล้อเล่นค่ะ จะได้มีเวลาพักเหนื่อยกันค่ะ อิๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote niez Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2013 at 19:25 - IP: 80.222.33.189 IP Information
จะกลับไทยเลยไม่ได้ไปงานเดือนหน้าเลย รอดูรูปนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 May 2013 at 09:21 - IP: 88.115.68.154 IP Information
คุณ niez แล้วนำเก็บภาพบรรยากาศในงานไทยเฟสฯ มาให้ชมค่ะ เที่ยวไทยให้สนุกด้วยเช่นกันนะค่ะ

อ๋อพูดถึงบินกลับไทย วันนี้พี่บีก็ได้ฤกษ์บินกลับไทยค่ะ คุณ niez ไอซ์ได้แวะไปส่งข่าวให้พี่บีได้ทราบแล้วนะค่ะ ว่าคุณ niez อยากรู้รู้จักและอยากเจอพี่บีตัวเป็นๆ ค่ะ ไอซ์ก็อปปี้เมสเสจไปทั้งหมดเลยค่ะ พี่บีรับแซ่บแล้วนะค่ะ และยังถามต่อว่าใครน๋อ? ไอซ์บอกว่าคุณ niez ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 May 2013 at 21:31 - IP: 88.115.68.154 IP Information
เรียน   ชาวไทยในฟินแลนด์

สถานเอกอัครราชทูต กำหนดจะจัดงานเทศกาล Thailand Festival 2013 ที่บริเวณลานกลางแจ้ง Lasipalatsin aukio ใกล้ห้างสรรพสินค้า Kamppi ระหว่างวันที่ 15-16 มิถุนายน 2556 เวลา 12.00 -19.00 น.

ในการนี้ สถานเอกอัครราชทูตฯ ขอเชิญชวนผู้ประกอบการไทยในฟินแลนด์ยื่นใบสมัครการออกร้านเพื่อจำหน่ายอาหาร สินค้า และหัตถกรรมไทย โดยมีรายละเอียดดังปรากฏในประกาศแนบมานี้

ผู้สนใจสามารถแจ้งความประสงค์ให้สถานเอกอัครราชทูตฯ ทราบที่หมายเลขโทรศัพท์ 040 3243089 ระหว่างเวลา 13.00 น. – 16.30 น. หรือทางโทรสารหมายเลข (09) 6122 6466 หรือ email: events@thaiembassy.fi ภายในวันที่ 17 พฤษภาคม 2556

สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเฮลซิงกิ

---------------------------------------

The Royal Thai Embassy is organizing the event entitled “Thailand Festival in Helsinki” at Lasipalatsin aukio on 15-16 June 2013 at 12.00 – 19.00 hrs.

In this connection, the Embassy wishes to invite prospect vendors to be part of the event by selling your products at our market stalls. Details on the stall application and associated expenses can be found in the attached announcement.

Market stall applications must be submitted not later than 17th May 2013. Interested vendors are advised to send their applications to the Royal Thai Embassy through our email: events@thaiembassy.fi or fax number: (09) 6122 6466. For further information, please call 040 3243089 between 13.00 – 16.30 hrs.

Royal Thai Embassy

Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 May 2013 at 22:02 - IP: 88.115.68.154 IP Information
                          สถานเอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงเฮลซิงกิ

๑๕ มีนาคม ๒๕๕๖

เรื่อง ขอรับการสนับสนุนการจัดงาน Thailand Festival

เรียน ผู้จัการบริษัทการบินไทยจำกัด (มหาชน) สำนักงานกรุงสตอกโฮล์ม

สิ่งที่ส่งมาด้วย สำเนาข้อเสนอโครงการ Thailand Festival

ด้วยสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเฮลซิงกิ มีำดำริจะจัดงาน Thailand Festival in Helsinki ระหว่างวันที่ ๑๓ - ๑๖ มิถุนายน ๒๕๕๖ ที่กรุงเฮลซิงกิ ประเทศฟินแลนด์   เพื่อประชาสัมพันธ์และเผยแพร่ศิลปวัฒนธรรมไทย ควบคู่ไปกับการขายสินค้าอาหารและหัตถกรรมไทย ความละเอียดปรากฎตามสิ่งที่ส่งมาด้วย

ขอเรียนว่าสถานเอกอัครราชทูตฯ ได้ขอรับการสนับสนุนและความร่วมมือจาก City of Helsinki และมีดำริที่จะดำเนินการในลักษณะบูรณาการร่วมกับสถานเอกอัคราชทูต ณ กรุงสตอกโฮล์ม โดยจะเชิญคณะนาฎศิลป์ ''สบันงา'' จากจังหวัดเชียงใหม่ไปทำการแสดงตามสถานที่ต่างๆ ดังนี้

1. เรือสำราญ Silja Line เส้นทางสตอกโฮล์ม - เฮลซิงกิ และสตอกโฮล์ม - ตาลิน ในช่วงก่อนและหลังที่จะทำการแสดงที่กรุงเฮลซิงกิ

2. Alexander Theater ในวันที่ ๑๓ มิถุนายน ๒๕๕๖   สำหรับคณะทูตานุทูต ผู้แทนภาครัฐและเอกชนของฟินแลนด์

3. ลานกลางแจ้งหน้าห้างสรรพสินค้า Kamppi   ในวันที่ ๑๕ - ๑๖ มิถุนายน ๒๕๕๖

ในการนี้ เพื่อให้การจัดงานประสบความสำเร็จตามวัตถุประสงค์ สถานเอกอัครราชทูตฯ จึงขอเชิญบริษัทการบินไทยจำกัด (มหาชน) เข้าร่วมในการจัดงานในลักษณะทีมประเทศไทย และพิจารณาให้การสนับสนุนบัตรโดยสารเครื่องบินชั้นประหยัด และค่าน้ำหนักสัมภาระส่วนเกิน เส้นทางไปกลับ เชียงใหม่ - สตอกโฮล์ม - เชียงใหม่ จำนวน ๑๖ ใบ ให้แก่คณะนักแสดงจากคณะนาฎศิลป์สบันงาทีี่จะไปทำการแสดงตามสถานที่ที่กล่าวถึงข้างต้น

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณา ผลเป็นประการใด โปรดแจ้งให้สถานเอกอัครราชทูตฯ ทราบต่อไปด้วย จักขอบคุณมาก

ขอแสดงความนับถือ

(นายรัชนันท์ ธนานันท์)
                                       เอกอัครราชทูต

Edited by United - 07 May 2013 at 22:07
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 May 2013 at 22:15 - IP: 88.115.68.154 IP Information
ขอขอบคุณสถานทูตไทย ณ กรุงเฮลซิงกิ, City of Helsinki, การบินไทย, Silja Line, Alexander Theater, Kamppi และนักแสดงศิลปะคณะสบันงามา ณ ที่นี่ด้วยนะค่ะ ที่ทุกฝ่ายที่มีส่วนเกี่ยวข้องได้ร่วมมือกันทำงานในทีมเวิร์คเพื่อการเผยแพร่ศิลปะวัฒนธรรมไทยให้ชาวต่างชาิติได้รู้จักด้วยนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote niez Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2013 at 00:28 - IP: 80.222.33.189 IP Information
ดูจะเป็นงานใหญ่มาก เสียดายจังเลยค่ะกลับไทยพอดี อย่างที่บอก รอดูรูปนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.223 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters