Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์ > * สะใภ้ ฟินแลนด์ / Finland
  New Posts New Posts RSS Feed: แม่บ้านฟินน์กับเงินคนว่างงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แม่บ้านฟินน์กับเงินคนว่างงาน

Page  <1 234
Author
The mountain & snow View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แม่บ้านฟินน์กับเงินคนว่างงาน
    Posted: 16 May 2013 at 16:05 - IP: 91.145.106.136 IP Information
เมื่อกี้พี่โทร.ไปถามพี่คนที่มาเป็นล่ามให้พี่เขาบอกว่าล่ามส่วนใหญ่ที่มีใบประกาศฯเขาจะคิดค่าล่ามเป็นชั่วโมงๆ หนึ่งก็ตกประมาณ 100-200 ยูโร เพราะเค้าต้องเซ็นต์รับรองเอกสารในส่วนที่เค้าแปลให้เราด้วยค่ะ (พี่เขาแนะนำว่าล่ามอิสระในเฮลซิงกิมีเยอะ) แต่ในส่วนที่พี่เขามาแปลให้พี่หรือแปลให้คนอื่นๆในออฟฟิตของเตื้อพี่เขาจะมีรายได้จากรัฐบาลซึ่งคิดให้พี่เขาเป็นรายชั่วโมงค่ะ
Back to Top
SCH View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SCH Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2013 at 16:16 - IP: 202.176.89.177 IP Information

แพงม๊ากกกกกกกค่ะพี่กบ  แต่ทำให้เกิดความอยากเรียนภาษาฟินน์ให้ได้ไวๆ  จะได้สมัครเป็นล่ามกะเค้า Big smile ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

Back to Top
lumi2011 View Drop Down
PR สะใภ้ ฟินแลนด์

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2013 at 16:18 - IP: 84.248.61.21 IP Information
Originally posted by SCH

ขอบคุณจ้า พี่ตูน SmileSmile  สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากมายสำหรับน้องๆ 

ถามเพิ่มเติมจ้า  :กรณีที่เราต้องการล่ามคนไทย  เราสามารถติดต่อได้ที่ไหนบ้างคะ  มีค่าใช้จ่ายอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

จะหาล่ามไปทำอะไร โดยปกติล่ามจะใช้ตอนสัมภาษณ์ขอเรสฯ(ที่ฟินน์) กับที่กรมแรงงาน ซึ่งทั้งสองที่นี้ เราไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินหรือหามานะ ที่หน่วยงานนั้นๆจะเป็นคนจัดการหาให้และรัฐเป็นคนจ่ายเงิน พี่ได้ยินมาอีกว่าถ้าเจ็บป่วย จะไป รพ ต้องการใช้ล่ามก็บอกเค้า เค้าจัดหาให้ได้แต่ไม่แน่ใจว่าใครจ่าย แต่หน่วยงานหนึ่งที่เรามีปัญหาต้องการโทรไปปรึกษาปัญหาต่างๆ แบบคุยกับจิตแพทย์เค้าก็หาล่ามให้และฟรีด้วย 
Tuore äiti
Back to Top
SCH View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SCH Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2013 at 16:29 - IP: 202.176.89.177 IP Information

ถ้ามีบริการฟรีก้อดีจ้าพี่ตูน  ตอนนี้ยังไม่ได้หาไปทำอะไรหรอกจ้า แค่สอบถามไว้เผื่อมีปัญหาเรื่องกฎหมายต่างๆจะได้ไม่ยุ่งวุ่นวาย  เพราะภาษากฎหมายค่อนข้างเข้าใจยาก  ขนาดภาษาไทยยังแอบงงๆกับภาษากฎหมายเหมือนกันSmile

Back to Top
piyapiya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piyapiya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 May 2013 at 21:36 - IP: 91.156.241.15 IP Information
ไม่ได้เข้ามาหลายวันเพราะมัวเป็นไข้ ทั้ง3 แม่ลูก นอนซมมาหลายวันแแล้ว เพิ่งจะดีวันนี้เอง เข้ามาหากระทู้ไม่เจอ หนีหายไปปักมุกแล้ว ดีเหมือนกัน จะได้ค้นง่ายๆหน่อย เพราะก่อนที่จะตั้งกระทู้เรื่องเงินๆ ทองๆ พี่จำได้ว่ามีคนเคยตั้งแล้ว แต่หาไม่เจอ ค้นทั้งกูเกิ้ล ยังไม่เจอ ก็เลยได้ตั้งใหม่
 มาต่อเรื่องหาล่าม ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นเรื่องขอวีซ่าหรือเรสฯ ทางสถานีตำรวจมีล่ามให้ฟรี ส่วนเวลาไปทดสอบภาษาก่อนเข้าเรียนเต็มเวลาทางโรงเรียนก็ติดต่อล่ามไทยให้ฟรีค่ะ แต่ถ้าบางเรียนที่เป็นการส่วนตัว เช่นการสอบใบขับขี่ หรือ อะไรที่ต้องการเป็นส่วนตัวไม่เกี่ยวกับหน่วยงานก็หาเพื่อนคนไทยที่อยู่นานแล้วที่พูดและอ่านฟินน์ได้ให้ช่วยก็ได้ค่ะ ส่วนเรื่องราคาก็ตกลงกันเองค่ะ (แบบลับน่ะค่ะ)
ส่วนพี่ก็มีเพื่อนคนฟินน์หลายคนที่พูดภาษาไทยได้ค่ะ เพราะเค้าเคยไปอยู่ที่ไทยหลายปี เรียนภาษาไทย อ่านออก เขียนได้ค่ะ ก็เลยอาศัยให้เค้าช่วยหน่อย เพราะถ้ารอเพื่อนคนไทยที่พูดฟินน์ได้ก็ส่วนใหญ่ทำงานกันยุ่งแทบทุกคนค่ะ
ปล. จริงแล้วอยากจะเรียกการ์ตูน อับดุล เหมือนกันน่ะค่ะ เพราะรู้แทบทุกอย่างเลยน่ะ อิอิ (ล้อเล่น อย่าว่ากันน่ะค่ะ)

ขอบคุณพระเจ้า ที่วันนี้ยังมีลมหายใจ
Back to Top
The mountain & snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 01:02 - IP: 91.145.106.136 IP Information
ขอเพิ่มเติมอีกนิดในเรื่องของล่ามนะค่ะ เพราะจากประสบการณ์ที่ตัวเองไปขอเรสฯที่สถานีตำรวจรวมถึงการไปทดสอบภาษาที่โรงเรียนเพื่อเข้าเรียนนั้นเขาไม่มีล่ามมาให้สักที่ค่ะ(แถมไม่มีไหนสักแห่งจะมาถามเราว่าเราต้องการล่ามด้วยหรือเปล่า) สรุปคือเราโดนสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษล้วนๆค่ะ สำหรับเม้นต์แรกที่เราบอกว่าเราได้ล่ามจากกรมแรงงาน(เตื้อ)แค่ครั้งเดียวคือในส่วนของตรงนี้เจ้าหน้าที่ของเตื้อเขาจะแจ้งให้เราทราบล่วงหน้าก่อนวันนัดอยู่แล้วแต่สำหรับที่อื่นไม่มีเลย สรุปว่าการที่จะได้ล่ามฟรีนั้นมันขึ้นอยู่กับเมืองที่อยู่ด้วยหรือเปล่าเพราะจากการที่ติดตามอ่านในหลายๆเม้นต์ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าแต่ละหน่วยงานใช้หลักการไหนในการพิจารณาให้ล่ามกับเรา วันนี้ได้ความรู้เพิ่มเรื่องล่ามมาอีกเรื่องแล้วค่ะ ขอบคุณ จขกท. ที่แชร์นะค่ะ 
Back to Top
TykTok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 02:51 - IP: 84.253.244.105 IP Information
เข้ามากระทู้เงิน ๆๆ ทอง ๆๆๆ อีกซะหน่อย อิอิ พี่ตูนค่ะถ้าได้ 2 เด้งวันอาทิตย์ก้อคงดีเหมียนกัน 5555 เห็นด้วยกับพี่เปีย อยากเรียกอับดุลเหมียนกัน ให้คำตอบได้ทุกเรื่องเจง เจง ... ไม่รู้ก้อสรรหามาให้จนได้ นับถือ นับถือ ค่ะ ไม่หวงวิชาด้วยค่ะ

วันนี้แอบมีคำถามเรื่องล่ามด้วย พูดถึงตอนสอบเข้าโรงเรียนที่เตือวอยหาให้ มันต้องใช้ล่ามด้วยหรอค่ะ แอบงง คือจริง ๆๆ แล้วหนูก้อยังไม่ได้ไปเทสภาษากับเตื่อนะค่ะ มีนัดเดือนสิงหา แต่ได้ยินพูดถึงกันเลยอยากรู้ขึ้นมา อิอิ พี่ท่านไหนจะกรุณาช่วยให้ความกระจ่างทีค่ะ ขอบคุณค่า

ส่วนเรื่องสัมภาษณ์กับเตือ เมืองที่หนูอยู่ไม่รู้ว่ามีล่ามหรือไม่ แต่เราโดนสัมภาษณ์ ( จะว่าสัมภาษณ์ก้อไม่เชิงเป็ฯการพูดคุยกันซะมากกว่าค่ะ ) ด้วยภาษาอังกฤษ และวันนั้นคุณแฟนไปด้วยเขาก้อคุยกะแฟนเป็นภาษาฟิน อธิบายเหมือนกันเด๊ะกับที่คุยกะเรา ... ภาษาอังกฤษเราไม่แข็งแรงเท่าไหร่ กลับบ้านมาถามแฟนเพิ่มเติมสำหรับอันไหนยังเบลอ ๆๆ งง ๆๆ อยู่ เป็นไปได้ให้แฟนไปด้วยก้อจะช่วยได้เยอะนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 03:38 - IP: 84.248.61.21 IP Information
Originally posted by The mountain & snow

ขอเพิ่มเติมอีกนิดในเรื่องของล่ามนะค่ะ เพราะจากประสบการณ์ที่ตัวเองไปขอเรสฯที่สถานีตำรวจรวมถึงการไปทดสอบภาษาที่โรงเรียนเพื่อเข้าเรียนนั้นเขาไม่มีล่ามมาให้สักที่ค่ะ(แถมไม่มีไหนสักแห่งจะมาถามเราว่าเราต้องการล่ามด้วยหรือเปล่า) สรุปคือเราโดนสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษล้วนๆค่ะ สำหรับเม้นต์แรกที่เราบอกว่าเราได้ล่ามจากกรมแรงงาน(เตื้อ)แค่ครั้งเดียวคือในส่วนของตรงนี้เจ้าหน้าที่ของเตื้อเขาจะแจ้งให้เราทราบล่วงหน้าก่อนวันนัดอยู่แล้วแต่สำหรับที่อื่นไม่มีเลย สรุปว่าการที่จะได้ล่ามฟรีนั้นมันขึ้นอยู่กับเมืองที่อยู่ด้วยหรือเปล่าเพราะจากการที่ติดตามอ่านในหลายๆเม้นต์ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าแต่ละหน่วยงานใช้หลักการไหนในการพิจารณาให้ล่ามกับเรา วันนี้ได้ความรู้เพิ่มเรื่องล่ามมาอีกเรื่องแล้วค่ะ ขอบคุณ จขกท. ที่แชร์นะค่ะ 

พี่กบของตูนก็สัมภาษณ์เรสฯที่ละห์ติ ก็มีล่ามให้ ตอนนั้นเค้าใช้ล่ามจากเฮลซิงกิเลยกำหนดว่าถ้ามีคนไทยครบ3 คนเค้าจะนัดวันสัมภาษณ์ให้เพราะจะให้ล่ามมาที่เดียว ตูนยังบอกเลยว่างั้นไม่เอาฉันอยากสัมภาษณ์เร็วที่สุด เค้าก็บอกว่าคุณเป็นคนที่3 พอดี ก็เลยตกลงเลย ตอนสอบภาษาก็ไม่มีล่ามเช่นกัน ตูนว่าเค้าคงจะพยายามประหยัดงบเรียกล่ามถ้าเห็นว่าสื่อสารกันรู้เรื่อง  ล่าสุดตูนไปเตื้อก็ไม่ใช่ล่ามเค้าก็พูดว่าคุยกันภาษาอังกฤษรู้เรื่องเค้าไม่เรียกล่ามนะ แต่ถ้่าคุณอยากใช้คุณทำได้เพราะเป็นสิทธิของเราตามกฎหมาย (ที่เตื้อนะ)
Tuore äiti
Back to Top

Post Options Post Options   Quote lumi2011 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 03:44 - IP: 84.248.61.21 IP Information
Originally posted by TykTok

เข้ามากระทู้เงิน ๆๆ ทอง ๆๆๆ อีกซะหน่อย อิอิ พี่ตูนค่ะถ้าได้ 2 เด้งวันอาทิตย์ก้อคงดีเหมียนกัน 5555 เห็นด้วยกับพี่เปีย อยากเรียกอับดุลเหมียนกัน ให้คำตอบได้ทุกเรื่องเจง เจง ... ไม่รู้ก้อสรรหามาให้จนได้ นับถือ นับถือ ค่ะ ไม่หวงวิชาด้วยค่ะ

วันนี้แอบมีคำถามเรื่องล่ามด้วย พูดถึงตอนสอบเข้าโรงเรียนที่เตือวอยหาให้ มันต้องใช้ล่ามด้วยหรอค่ะ แอบงง คือจริง ๆๆ แล้วหนูก้อยังไม่ได้ไปเทสภาษากับเตื่อนะค่ะ มีนัดเดือนสิงหา แต่ได้ยินพูดถึงกันเลยอยากรู้ขึ้นมา อิอิ พี่ท่านไหนจะกรุณาช่วยให้ความกระจ่างทีค่ะ ขอบคุณค่า

ส่วนเรื่องสัมภาษณ์กับเตือ เมืองที่หนูอยู่ไม่รู้ว่ามีล่ามหรือไม่ แต่เราโดนสัมภาษณ์ ( จะว่าสัมภาษณ์ก้อไม่เชิงเป็ฯการพูดคุยกันซะมากกว่าค่ะ ) ด้วยภาษาอังกฤษ และวันนั้นคุณแฟนไปด้วยเขาก้อคุยกะแฟนเป็นภาษาฟิน อธิบายเหมือนกันเด๊ะกับที่คุยกะเรา ... ภาษาอังกฤษเราไม่แข็งแรงเท่าไหร่ กลับบ้านมาถามแฟนเพิ่มเติมสำหรับอันไหนยังเบลอ ๆๆ งง ๆๆ อยู่ เป็นไปได้ให้แฟนไปด้วยก้อจะช่วยได้เยอะนะค่ะ

พี่ไม่รู้อ่ะ ตามความคิดเห็นส่วนตัว การสอบเข้าเรียนภาษามันน่าจะเป็นการสอบเพื่อประเมินความสามารถเราเพื่อจัดกลุ่มและระดับภาษาให้เราดังนั้นไม่มีประโยชน์ที่จะใช้ล่าม ต้องรอพี่เปียมาคอนเฟิร์มถ้าพี่เปียเจอมามันน่าจะมีเหตุผลที่อธิบายได้อ่ะ 
Tuore äiti
Back to Top
maahanmuuttaja View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote maahanmuuttaja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 19:17 - IP: 188.67.231.27 IP Information
ในการสอบเข้าเรียนภาษาฟินด์ของกรมแรงงาน  บางจังหวัดจะแบ่งการสอบออกเป็นสองส่วน ส่วนแรกคือการสัมภาษณ์ ส่วนที่สองคือข้อเขียน 

การสัมภาษณ์อาจใช้ล่ามถ้าผู้สอบไม่สามารถสื่อสารทั้งภาษาอังกฤษและภาษาฟินด์ได้ เรื่องที่สัมภาษณ์ส่วนใหญ่เกี่ยวกับครอบครัวและกฎระเบียบในการเรียน รวมถึงเงินสวัสดิการที่ได้ในตอนเรียน
ส่วนสองคือข้อเขียน กรณีที่ใช้ล่ามก็คือล่ามจะอธิบายว่าข้อสอบเป็นยังไง มีกี่อย่าง รวมทั้งอธิบายตัวอย่างวิธีการทำด้วยถ้ามี หลังจากนั้นผู้สอบก็ทำข้อสอบเอง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 May 2013 at 21:55 - IP: 84.253.244.105 IP Information

ขอบคุณค่ะ ....กระทู้นี้มีประโยชน์เจง เจง ๆๆ ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote piyapiya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 13:11 - IP: 91.156.241.15 IP Information

มาต่อเรื่องล่ามนิดหน่อยน่ะค่ะ แต่ก็ไม่ได้เป็นบรรทัดฐานว่าจะแน่นอน เพราะแต่ละพื้นที่มีการจัดการเรื่องงบประมาณแตกต่างกัน แต่ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นที่สถานีตำรวจจะมีล่ามให้เสมอถ้าต้องการแม้แต่เรื่องการขึ้นศาลของคนต่างชาติ การรักษาคนไข้ที่ในโรงพยาบาล แต่ ก็แล้วแต่ท้องที่ว่าจะมีการตกลงกันยังไง บางทีเราอาจจะต้องจ่ายบางส่วนหรือฟรีก็ได้ค่ะ ส่วนที่การทดสอบภาษาก็เหมือนกันค่ะ ก็ต้องดูว่าคนที่มาทดสอบมีจำนวนมากน้อยตามเกณฑ์ แต่ถ้ามีแค่คนเดียวแล้วสามารถพูดภาษาอังกฤษได้ล่ามก็ไม่จำเป็นค่ะ เพราะส่วนใหญ่คนฟินน์ที่ต้องทำงานร่วมกับคนต่างชาติจะพูดภาษาอังกฤษได้

แต่ในกรณีของพี่ที่เคยไปทดสอบนั้น มีล่ามให้ตอนบรรยายและสัมภาษณ์ส่วนตัว แล้วพอทดสอบก็ไม่ต้องล่ามค่ะ ส่วนที่สถานีตำรวจที่ยอนซู เวลาไปขอเรสฯครั้งแรก ตอนสัมภาษณ์ก็มีล่ามคนไทยหรือล่ามคนฟินน์ที่พูดภาษาไทยได้ฟรีตลอดงานค่ะ ถ้าเราแจ้งความประสงค์
ถามตำรวจที่บ้าน บอกว่า ล่ามที่สถานีตำรวจที่ยอนซู ชั่วโมงละ 40 ยูโร น่ะค่ะขั้นต่ำ 

Edited by piyapiya - 18 May 2013 at 13:13
ขอบคุณพระเจ้า ที่วันนี้ยังมีลมหายใจ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 May 2013 at 17:49 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@ lumi2011    พี่กบของตูนก็สัมภาษณ์เรสฯที่ละห์ติ ก็มีล่ามให้ ตอนนั้นเค้าใช้ล่ามจากเฮลซิงกิเลยกำหนดว่าถ้ามีคนไทยครบ3 คนเค้าจะนัดวันสัมภาษณ์ให้เพราะจะให้ล่ามมาที่เดียว ตูนยังบอกเลยว่างั้นไม่เอาฉันอยากสัมภาษณ์เร็วที่สุด เค้าก็บอกว่าคุณเป็นคนที่3 พอดี ก็เลยตกลงเลย ตอนสอบภาษาก็ไม่มีล่ามเช่นกัน ตูนว่าเค้าคงจะพยายามประหยัดงบเรียกล่ามถ้าเห็นว่าสื่อสารกันรู้เรื่อง ล่าสุดตูนไปเตื้อก็ไม่ใช่ล่ามเค้าก็พูดว่าคุยกันภาษาอังกฤษรู้เรื่องเค้าไม่เรียกล่ามนะ แต่ถ้่าคุณอยากใช้คุณทำได้เพราะเป็นสิทธิของเราตามกฎหมาย (ที่เตื้อนะ)
**** น้องตูนพี่เห็นด้วยค่ะว่าทางเมืองลาห์ติเขาคงประหยัดงบในการเรียกล่ามให้พวกเราเพราะคงเล็งเห็นแล้วว่าส่วนใหญ่ทุกคนน่าพอจะสื่อสารกับเจ้าหน้าที่เขาได้ (ไม่งั้นคงไม่มีแฟนฝรั่ง) อิอิ  แต่พี่ไม่แน่ใจว่าสถานที่น้องตูนไปทดสอบเป็นที่โรงเรียน Salpaus เหมือนพี่หรือเปล่า วันที่พี่ไปทดสอบภาษามีคนไปรออยู่ก่อนแล้วประมาณ 12 คนก็ไม่มีใครได้ล่ามสักคน หรือเป็นเพราะว่าทางโรงเรียนเขาทำกระดาษชี้แจงวิธีการทำข้อสอบเป็นภาษาไทยและภาษาอื่นๆไว้ให้แล้วพวกเราก็เลยไม่ต้องใช้ล่าม สำหรับการสัมภาษณ์รอบแรกคุณคนแรกเขาจะถามพี่ในเรื่องทั่วๆไปแต่จะเน้นหนักไปในเรื่องวุฒิการศึกษาเดิมที่พี่มีอยู่ และงานอะไรที่พี่ทำมาก่อน จากนั้นก็จะบอกระยะเวลาที่เรียน แล้วก็ให้สอบอ่านภาษาฟินน์ประมาณ 1 หน้ากระดาษ เสร็จแล้วจึงลงไปสอบข้อเขียนกับครูอีกคนซึ่งกระดาษที่ครูนำมาให้ทดสอบนั้นส่วนหนึ่งจะมีวิชาคณิตศาสตร์รวมอยู่ด้วย (พี่ทำเกือบจะไม่ทันเพราะให้เวลาแค่ชุดละ 15 นาทีเอง) ซึ่หลังจากที่สอบเสร็จทุกคนก็กลับบ้านได้เลยส่วนผลการทดสอบจะถูกส่งตรงไปยังกรมแรงงงาน (3 วันหลังจากสอบเสร็จเขาให้เราไปรอฟังผลที่เตื้อเพื่อเช็คดูว่าแต่ละคนจะได้เข้าเรียนหรือได้โรงเรียนในช่วงไหน)
Back to Top
appleberry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote appleberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 May 2013 at 22:59 - IP: 88.114.105.7 IP Information
Big smileBig smile รบกวนอีกนิดนะคะ พอดีวันนี้ได้รับเอกสารสแกนจากทางบ้านที่ไทยมาแล้ว เปิ้ลจึงไปส่งให้เตื้อตามที่นัดไว้ มีใบวุฒิเป็นอังกฤษ และใบโอนขายกิจการแปลเป็นอังกฤษ แต่ลืมปริ๊นใบโอนขายกิจการภาษาไทยส่งแนบให้เตื้อไปด้วย  กลับมาบ้านถึงนึกได้ว่าลืมใบภาษาไทยไป มันจำเป็นมั้ยคะ หรือใช้แต่ใบแปลก็พอ ขอบคุณคร้าบบบBig smileBig smile
Back to Top
United View Drop Down

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2013 at 00:09 - IP: 88.115.84.110 IP Information
@พี่เปิ้ล ไม่จำเป็นต้องแนบสำเนาภาษาไทยไปก็ได้ค่ะพี่เปิ้ลเพราะเค้าอ่านไม่ออกอยู่แล้วค่ะ แต่ถ้าพี่เปิ้ลอยากจะแนบส่งไปให้ก็ให้สแกนส่งไปทางอีเมล์ตามใบนัดกำกับไปด้วยก็ได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องเข้าไปเตื้ออีกก็ได้ค่ะ ถ้ามีใบนัดเค้าจะมีอีเมล์ของคนที่ดูแลอยู่ ส่วนใหญ่ถ้าคนมาอยู่ใหม่ๆ จะมีพี่เลี้ยงให้ประจำตัวค่ะ
Welcome to facebook: Dada Hair Helsinki!!!
Tel. 044 2852287
Back to Top
appleberry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote appleberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2013 at 04:06 - IP: 88.114.105.7 IP Information
ขอบคุณน้องไอซ์มากๆเลยค่ะ คือพี่คิดเอง เออ เอง กังวลเองกลัวเค้าคิดว่า ต้องเปรียบเทียบกะตัวจริง ว่ามันแปลมาจากอะไร ดีมากๆเลยค่ะ ที่สแกนส่งเมล์ไปได้ พี่เปิ้ลมีใบนัดแล้ว แต่ไม่ได้รู้เรื่องเลย ว่ามีอีเมล์ระบุในใบนัด งั้นเดี๋วรีบไปจัดการเลยดีกว่า เพราะจริงๆแค่เอกสารใบเดียวที่ยังไม่แน่ใจว่าต้องใช้มั้ย พี่ก็แอบขี้เกียจเข้าไปเตื้อเหมือนกันค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 May 2013 at 04:33 - IP: 88.115.84.110 IP Information
@พี่เปิ้ล พอดีไอซ์ไปติดต่อหลายครั้งเข้าแล้วทีนี้พี่เลี้ยงก็บอกว่าส่งเอกสารเพิ่มมาทางอีเมล์ก็ได้นะค่ะ ก็เลยดำเนินการตั้งแต่นั้นมาค่ะ เพราะถ้าเราเพิ่งเจอกะพี่เลี้ยงมาและได้แพลนกันหมดแล้ว เพียงแต่เอกสารตกหล่นไม่ครบหรือว่าช่วงนั้นต้องบินกลับไทยก็สามารถรายงานส่งทางอีเมล์ไปได้ค่ะ แต่ต้องเขียนระบุข้อมูลเกี่ยวกับเราให้ละเอียดก่อนนะค่ะ เดี๋ยวเค้าจะไม่รู้ว่าใครส่งมาค่ะ อิๆ
Welcome to facebook: Dada Hair Helsinki!!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2013 at 18:15 - IP: 84.253.244.105 IP Information

วันนี้ขอมาพร้อมกับคำถามค่ะ อาจจะมีในกระทู้อื่นแล้วแต่หาไม่เจอค่ะ

ถ้าช่วงที่เรารับเงินว่างงานอยู่ แล้วจะกลับไทยต้องดำเนินการยังไงค่ะ ต้องแจ้งเตือให้ทราบด้วยหรือไม่ แล้วในส่วนของเงินว่างงานยังจะได้รับอยู่ใหมค่ะ สมมุติว่ากลับไทยซัก 1 หรือ 2 เดือน ค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote United Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 May 2013 at 04:43 - IP: 88.115.84.110 IP Information
Originally posted by TykTok

วันนี้ขอมาพร้อมกับคำถามค่ะ อาจจะมีในกระทู้อื่นแล้วแต่หาไม่เจอค่ะ

ถ้าช่วงที่เรารับเงินว่างงานอยู่ แล้วจะกลับไทยต้องดำเนินการยังไงค่ะ ต้องแจ้งเตือให้ทราบด้วยหรือไม่ แล้วในส่วนของเงินว่างงานยังจะได้รับอยู่ใหมค่ะ สมมุติว่ากลับไทยซัก 1 หรือ 2 เดือน ค่ะ

ถ้ากลับไทยในระหว่างเรียนหรือว่างงาน หรือยังอยู่ในความดูแลของเตื้ออยู่ จะต้องแจ้งให้เตื้อได้รับรู้สถานการณ์ด้วยจ๊ะ ว่าเราจะกลับไทยเป็นเวลานานเท่าไหร่จ้า และเงินว่างงานช่วงกลับไทยจะไม่ได้รับการช่วยเหลือจ้า เดี๋ยวถ้าไงรอคนอื่นมาคอนเฟิร์มอีกทีนะจ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 May 2013 at 15:10 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@ น้องติ๊ก ตามน้องไอซ์ไปเลยค่ะเรื่องเงินว่างงานซึ่งในช่วงที่เรากลับไทยเราจะไม่ได้ค่ะ ส่วนเรื่องที่ว่าต้องแจ้งเตื้อก่อนไหม ? จริงๆแล้วพี่คิดว่าก็น่าจะแจ้งนะเพราะจำได้ว่าตอนไปติดต่อครั้งแรกมีเจ้าหน้าที่คนหนึ่งเคยแนะนำไว้ แต่ครั้งล่าสุดที่พี่ไปถามเรื่องนี้กับเตื้อเมื่อกลางเดือนนี้ (เป็นเจ้าหน้าที่คนละคนกัน) เขาบอกว่าเดี๋ยวนี้กฏหมายใหม่แจ้งมาว่าเวลาเราจะออกไปไหนตอนนี้ไม่จำเป็นต้องแจ้งเขาก็ได้ แต่ แต่ ถ้าเราสมัครงานไว้แล้วเกิดกรณีมีจดหมายเรียกตัวไปสัมภาษณ์ (เผื่อใบสมัครงานของเราบังเอิญไปเข้าตากรรมการ) แล้วไม่มีสัญญาณตอบรับจากทางเราดังนั้นเงินในส่วนของคนว่างงานจะถูกตัดทันที ซึ่งถ้าจะให้ชัวร์น้องติ๊กต้องเข้าไปคุยกับเตื้อเองแล้วล่ะเพราะเตื้อแต่ละที่อาจให้คำตอบไม่เหมือนกันที่พี่ได้ไปถามในจุดนี้ก็เพราะว่าพี่เองก็กำลังเตรียมตัวไปเที่ยวที่ฝรั่งเศสและก็เยอรมันในเร็วๆนี้เหมือนกัน  ส่วนคำตอบที่ได้มาก็ตามที่พี่เล่าให้ฟังค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2013 at 16:55 - IP: 84.253.244.105 IP Information

ขอบใจจ้าคุณนายละเอียด

ขอบคุณค่ะพี่กบ เดี๋ยวมีนัดพบเตื่ออีกรอบวันที่ 5 .6 นี้ เดี๋ยวจะลองถามอีกทีค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 May 2013 at 17:35 - IP: 91.145.106.136 IP Information
ด้วยความยินดีค่ะน้องติ๊กพี่ชอบอ่านในหลายๆคำถามเพราะกลัวตัวเองจะตกข่าวเหมือนกันยอมรับว่าตั้งแต่ย้ายมาอยู่ที่นี่เพื่อนกับครูช่วยพี่ได้เยอะทีเดียวไม่ว่าจะเป็นเรื่องหาโรงเรียน หาที่สอบเอาใบประกาศต่างๆ  เดี๋ยวยังไงรอเจอกันวันงานนะค่ะจะได้เม้าส์มอย Smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote piyapiya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2013 at 14:07 - IP: 91.156.241.15 IP Information
สวัสดีค่ะ หายไปนาน เพราะเนื่องจากยุ่งกับลูกทั้งสอง ต้องคอยพาเค้าออกไปเล่นนอกบ้าน เลยหาเวลาส่วนตัวไม่ค่อยได้ จะนั่งหน้าคอมฯแต่ละครั้งก็ต้องรอบดึกจริงๆ
วันนี้มาแจ้งข่าวการรับเงินตามกระทู้ที่ได้ตั้งไว้ ว่า มันได้จริงค่ะ ตามที่การ์ตูนได้บอกไว้ทุกประการ ตัวเองก็ได้ไปติดต่อที่เตื้อวอย และ เกล่า เรียบร้อย สอบถามทุกอย่าง ก็ได้ความจริง สรุปแล้ว ตอนนี้ก็ได้รับทั้งเงิน ว่างงานและเงินเลี้ยงลูกอยู่บ้านด้วยค่ะ แม่บ้านฟินน์คนไหนที่ยังไม่ได้ใช้สิทธิ์ก็รีบๆ หน่อยน่ะค่ะ แต่เงื่อนไขก็คือ คุณจะต้องกลับไปลงทะเบียนขอเข้าเรียนหรือกำลังต้องการทำงาน แล้ว กำลังติดต่อหาไปว่ะโก๊ะติให้ลูกค่ะ แล้วระหว่างนี้ก็จะได้รับทั้งเงินว่างงานกับเงินเลี้ยงลูกด้วยค่ะ แต่ถ้าเมื่อไร ที่ลูกไปเข้าไปว่ะโก๊ะติ ก็เป็นอันจบสัญญารับเงินเลี้ยงลูกค่ะ

Edited by piyapiya - 14 Jun 2013 at 14:08
Back to Top
Page  <1 234

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.221 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters