Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: การเปิดบัญชีธนาคาร
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การเปิดบัญชีธนาคาร

Author
Nion@bangkok View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Nion@bangkok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การเปิดบัญชีธนาคาร
    Posted: 03 May 2013 at 22:06 - IP: 86.185.24.102 IP Information
สวัสดีค่ะ

อรเจ้าเก่าอีกแล้วค่ะ อ่านแต่การเปิดบัญชีของเพื่อนๆ ตอนนี้มีปัญหาค่ะ

2 อาทิตย์ที่แล้วไปเปิดบัญชีธนาคารที่ nationwide เจ้าหน้าที่รับเรื่องดีทุกอย่างเปิดให้หมดที่เราต้องการและบอกว่าจะได้บัตร debit อีก 7-10 วัน

วันนี้เราได้รับจดหมายจากธนาคารสำนักงานใหญ่ว่าปฏิเสธการjoin bank กับสามีอรค่ะ เพราะที่อยู่ที่อรแจ้งไปอรไม่ได้อยู่เป็นเวลา 3 ปี สามีก็โทรไปถามเจ้าหน้าที่ที่เราไปเปิดด้วยแกก็บอกว่าแกก็แค่ยื่นเรื่องให้ มันเป็นการตัดสินใจของสำนักงานใหญ่. แต่แนะนำลองไปเปิดบัญชีอรแค่บัญชีเดียวดูมันง่ายกว่าการjoinbank

อรกับแฟนก็หวั่นว่าถ้าไปเปิดบัญชีเดี่ยวชื่ออรก็กลัวจะไม่ผ่านอีก ตอนนี้อรได้งานทำแล้วค่ะ เป็นบริษัทแฟนเขาเอาอรเข้าระบบpayroll แล้วแต่จ่ายเป็นเงินสดรอแค่แบงค์ แต่แค่พาร์ททามทำครึ่งวัน

รบกวนสอบถามความเห็นค่ะว่าควรเปิดและทำอย่างไร อรสมควรนำเอกสารการจ้างงานไปยื่นเพื่อเปิดบัญชีเดี่ยวไหมค่ะ

จริงๆแล้วแฟนอรอยากให้เราเปิดบัญชีร่วมกับเขาที่เขามีชื่ออยู่. แต่ดูท่าจะยากอรเลยคิดว่าจะเปิดบัญชีเดี่ยวดูแต่เคยอ่านว่าการเปิดร่วมกันง่ายกว่า

ยังไงแนะนำหน่อยค่ะ เจตนาอรก็อยากเปิดร่วมกับแฟนที่เขามีบัญชีอยู่แล้วแต่ถ้าไม่ได้จริงๆอรเปิดเดี่ยวก็ได้ ใครพอทราบบ้างค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 22:14 - IP: 109.153.95.178 IP Information
กรณีมีงานทำเปิดของตัวเองง่ายกว่าค่ะ

เรื่องเปิดบัญชี จะเอาของใครมาเป็นบันทัดฐานไม่ได้เพราะแต่ละเมือง แต่ละธนาคารต่างกัน บางคนการเปิด join account อาจทำไม่ได้ ถ้าสามีเครดิตไม่ดี บางคนที่เครดิตดีๆ แค่จูงมือกันไปธนาคารก็ใช่ว่าจะเปิดได้ง่ายๆเหมือนกัน มีเงินก็ใช่ว่าจะทำอะไรได้ง่่ายๆ เพราะมาตรฐานแต่ละที่ไม่เหมือนกัน

คุณมีงานทำแล้ว ก็ใช้ pay slip กับเอกสารยืนยันที่อยู่ที่ธนาคารอาจจะขอ ก็น่าจะเปิดได้แล้วนะคะ โดยส่วนตัวตอนเปิดบัญชีครั้งแรกมาไม่ถึงเดือน แต่สมัครงานกำลังได้งานก็ใช้ใบยีนยันการรับเข้าทำงานไปเปิดบัญชี เปิดได้ก่อนขอ NI number เสียอีก เราเปิดกับ barclay

Edit  ลืมบอกไป เปิดของตัวเองนั่นแหล่ะดีแล้วอยากใช้จ่ายอะไรจะได้สะดวก สามีบางคนเรียกว่าเขี้ยวลากดิน พยายามคุมทุกอย่างรวมทั้งการเงินด้วย การมี join account ดีแค่สามารถนำไปใช้ในการต่อวีได้เท่านั้น ส่วนที่เหลืออาจจะอึดอัด ถ้าเราอยากใช้เงิน แล้วสามีไม่เห็นด้วย หรือไม่เปิดบัตรให้เราแยกต่างหาก ที่สำคัญถ้าตรวจสอบทุกอย่าง เราจะลำบากใจ ยิ่งถ้าต้องส่งเงินให้ครอบครัวที่ไทย ดังนั้นเราสนับสนุนให้เปิดเดี่ยว ของใคร ของมัน

Edited by xluely - 03 May 2013 at 22:18
Back to Top
Beebee24 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Beebee24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 22:50 - IP: 90.196.248.170 IP Information
เราก็พึ่งไปเปิดมาค่ะกะ barclays ตอนไปก็เอา NI ไปกะ passport แค่นี้ค่ะ เราอุตสาห์ถ่ายเอกสารเตรียมไปให้เจ้าหน้าที่ทั้งหมด แต่เจ้าหน้าที่ก็ขอดูตัวจริงและถ่ายเองแบบขยายใหญ่ม๊าาาก ใจเราก็ตุ้มๆต่อมๆ กลัวว่าทางธนาคารจะปฏิเสธ เพราะสอบถามข้อมูลส่วนตัวเราหลายอย่าง เช่น ชื่อแม่เรา เคยมีบัตรที่นี่มายัง ที่อยู่ก่อนหน้านี้อยู่ที่ไหน และเคยมีฝากเงินไว้ที่ไหนบ้าง ทำงานอะไร เราตอบว่ายังไม่ได้ทำงาน บลา ๆ บลาๆ เอ่อตื่นเต้น จะผ่านมั้ยน้อ...เจ้าหน้าที่ก็คีย์ข้อมูลลงคอมพ์ทั้งหมดเรียบร้อยเวลาผ่านไปไวเหมือนโกหกประมาณชั่วโมงเต็มๆค่ะ เจ้าหน้าที่ก็ปริ้นต์เอกสารออกมาให้เราเซ็นต์ๆ แล้วก็เซ็นต์ และก็ยินดีที่ได้เป็น new member ค่ะ เอ่อๆๆ โล่งอก หลังจากเปิดบัญชีเรียบร้อย เราก็ได้รับจดหมายจากธนาคาร ค่อยๆทยอยส่งพวกพาสเวิร์ด บัตรเดบิต และเราก็สมัคร online banking ด้วย...อ้อลืมบอกว่าเราเปิดบัญชีเราเองคนเดียวค่ะ เพราะเห็นว่าสะดวกหลายๆอย่าง อย่างที่คุณนกเคยบอกไว้ค่ะ แต่สำหรับเรื่องมีผลต่อการต่อวีนั้น คงต้องหาหลักฐานอื่นๆที่มีที่อยู่เดียวกันหลายๆอย่างรวมกันก็น่าจะได้มั้งโดยไม่ต้องมีชื่อเรา joint กะสามีก็ได้ตามความเข้าใจของเรานะใช่ป่าวอันนี้ต้องถามคุณนกอีกทีค่ะ
แต่เราขอให้เจ้าของกระทู้เปิดบัญชีได้ไวๆนะคะ

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 22:56 - IP: 109.153.95.178 IP Information
Originally posted by Beebee24

เราก็พึ่งไปเปิดมาค่ะกะ barclays ตอนไปก็เอา NI ไปกะ passport แค่นี้ค่ะ เราอุตสาห์ถ่ายเอกสารเตรียมไปให้เจ้าหน้าที่ทั้งหมด แต่เจ้าหน้าที่ก็ขอดูตัวจริงและถ่ายเองแบบขยายใหญ่ม๊าาาก ใจเราก็ตุ้มๆต่อมๆ กลัวว่าทางธนาคารจะปฏิเสธ เพราะสอบถามข้อมูลส่วนตัวเราหลายอย่าง เช่น ชื่อแม่เรา เคยมีบัตรที่นี่มายัง ที่อยู่ก่อนหน้านี้อยู่ที่ไหน และเคยมีฝากเงินไว้ที่ไหนบ้าง ทำงานอะไร เราตอบว่ายังไม่ได้ทำงาน บลา ๆ บลาๆ เอ่อตื่นเต้น จะผ่านมั้ยน้อ...เจ้าหน้าที่ก็คีย์ข้อมูลลงคอมพ์ทั้งหมดเรียบร้อยเวลาผ่านไปไวเหมือนโกหกประมาณชั่วโมงเต็มๆค่ะ เจ้าหน้าที่ก็ปริ้นต์เอกสารออกมาให้เราเซ็นต์ๆ แล้วก็เซ็นต์ และก็ยินดีที่ได้เป็น new member ค่ะ เอ่อๆๆ โล่งอก หลังจากเปิดบัญชีเรียบร้อย เราก็ได้รับจดหมายจากธนาคาร ค่อยๆทยอยส่งพวกพาสเวิร์ด บัตรเดบิต และเราก็สมัคร online banking ด้วย...อ้อลืมบอกว่าเราเปิดบัญชีเราเองคนเดียวค่ะ เพราะเห็นว่าสะดวกหลายๆอย่าง อย่างที่คุณนกเคยบอกไว้ค่ะ แต่สำหรับเรื่องมีผลต่อการต่อวีนั้น คงต้องหาหลักฐานอื่นๆที่มีที่อยู่เดียวกันหลายๆอย่างรวมกันก็น่าจะได้มั้งโดยไม่ต้องมีชื่อเรา joint กะสามีก็ได้ตามความเข้าใจของเรานะใช่ป่าวอันนี้ต้องถามคุณนกอีกทีค่ะ
แต่เราขอให้เจ้าของกระทู้เปิดบัญชีได้ไวๆนะคะ

ตามที่คุณเข้าใจก็ถูกต้องแล้วค่ะ ไม่จำเป็นต้องมีชื่อร่วมในทุกๆอย่างเสมอไป เพราะการเอาชื่อไปร่วมบิลต่างๆ ก็ใช่ว่าจะง่ายในทุกกรณี คนที่อยู่บ้านพ่อแม่สามี น่าจะรู้ดีที่สุด บิลอะไร ก็เอาเข้าไม่ได้ หรือยากเพราะสามีและตัวเองไม่ใช่เจ้าบ้าน ว่าไปไม่ต้องมีชื่อร่วมก็ดีตรงที่ถ้าเป็นหนี้ เราก็ไม่มีหนี้ร่วม หุ หุ
Back to Top
Beebee24 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Beebee24 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 23:02 - IP: 90.196.248.170 IP Information
Winkค่ะคุณนกขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาคอนเฟริ์มอีกครั้งSmile
Back to Top
Blueblue View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Blueblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 23:11 - IP: 125.24.136.21 IP Information
สามีคุณจขกทน่ารักน่ะค่ะ คงอยากให้คุณอรเปิดบัญชีร่วมกับเขา ดูแล้วคงจะหลงลูกสาวน่าดูค่ะ
สามีดิฉันก็เปิดบัญชีร่วมค่ะ ที่ไทยเป็นชื่อเราสองคน ที่เป็นเงินเขามีชื่อเราร่วมทุกธนาคาร เปิดแบบและ/หรือน่ะค่ะ สามีบอกว่าถ้าเขาเป็นอะไรไปเราจะได้ได้เงินตรงนี้ทันที่ไม่ต้องรอศาลสั่งค่่ะ

และธนาคารที่อังกฤษตอนนี้ดิฉันยังทำอะไรไม่ได้  ต่อไปถ้าจำเป้นต้องไปอยู่สามีบอกว่าจะให้เปิดบัญชีร่วมอีกค่ะ

แต่ดิฉันก็เปิดบัญชีส่วนตัวด้วยค่ะ มี สองแบบ อิอิ

ตอนนี้ก็เปิดส่วนตัวก่อนซิค่ะ ถ้าอยู่ถึง 3 ปีตามระเบียบของธนาคารก็ไปเปิดบัญชีร่วมกับสามีค่ะ

ขอให้โชคดีค่ะ 

Back to Top
pimsains View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pimsains Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 23:42 - IP: 92.40.254.37 IP Information
เราเปิดแบบ saving. ส่วนตัวของ HSBC ในช่วงแรกก่อนค่ะ ต่อมาก้อขยับมาทำ Joint กับสามี ต่อมาก้อค่อยทำ visa debit. And credit card เป็นส่วนตัวของเราเอง...ตามลำดับ บางทีแบงค์เค้าจะไม่ยอมทำ joint ให้ง่ายๆ อ่ะค่ะ เพราะเราก้อทำไม่ได้ในตอนแรก จนท. เรยแนะนำให้เริ่มจาก saving ก่อน พอเงินเข้าบัญชีคงที่ เค้าก้อเสนอช๊อยส์มาให้เองค่ะ...
ปล.ปรึกษาแบงค์ดูอีกทีค่ะ แต่ก่อนดิฉันก้อไปติดต่อ 2-3 ครั้ง กว่าจะขอเปิดบัญชีได้
don't keep up!!!
Back to Top
Angela_Grace View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Angela_Grace Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 May 2013 at 23:54 - IP: 86.153.191.164 IP Information
ของเราอยู่ฝั่งสก๊อตฯ ค่ะ มาถึงอาทิตย์แรกสามีก็พาไปเปิดบัญชีกับ bank of scotland ใช้หลักฐานแค่
พาสปอร์ตเล่มจริงอย่างเดียว  เพราะยังไม่ได้แจ้งเอาชื่อเข้า council tax  เราเปิดทั้งบัญชีร่วมกับสามี และบัญชีของเราเอง และสมัคร online banking ด้วย  แต่ไปครั้งแรกเจ้าหน้าที่ไม่มีคิวว่างทำให้ ต้องนัดใหม่และกลับไปใหม่วันรุ่งขึ้น เรายังบ่นกับสามีว่าถ้าแบงค์ไทยที่ไหนทำแบบนี้ลูกค้าหนีเลยไม่มาอีกแน่ แค่เปิดบัญชีดูแล้วยุ่งยากจัง  แต่วันรุ่งขึ้นไปถึงได้รู้ว่าทำไมต้องนัด Tongue

เจ้าหน้าที่แบงค์จะสอบถามข้อมูลส่วนตัวตามแบบฟอร์มหน้าจอคอมฯ และกรอกข้อมูลเรากับสามีลงไป กว่าจะผ่านไปแต่ละหน้าเยอะพอสมควร กรอกข้อมูลไป อธิบายเงื่อนไขไป เสร็จแล้วก็ปรินท์ออกมาให้เซ็นต์ ถ่ายเอกสารพาสปอร์ตของเราหน้าที่มีรูปถ่ายและหน้าวีซ่า เป็นอันเสร็จสิ้น ใช้เวลาเกือบ 2 ชม. เพราะโปรแกรม error หลายครั้ง  อีกสัปดาห์ถัดมาบัตรเดบิตก็ส่งมาให้ที่บ้านค่ะ Wink
Life is shot...Love is important..and Your World is what you make it
Back to Top
nike View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nike Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 01:39 - IP: 171.6.18.210 IP Information
ไปเปิดบัญชีเดี่ยวก่อนสิคะ ถ้าเค้าเรื่องมากก็ลองธนาคารอื่น พอทำงานไปสักพัก ก็ค่อยไปเปิด joint bank account

ข้อดีของการมีบัญชีร่วม

คือ ครึ่งหนึ่งของเงิน คือ ของเรา ถ้าเค้าป่วยหรือเสียชีวิต เราไม่ต้องไปตบตีกับธนาคาร และไม่ต้องเครียดเรื่องเงินหรืออด (แนะนำว่าให้ใส่ชื่อร่วมในบัญชีที่มีเงินสามีเข้ามานะเออ ) ส่วนเงินเราจะเข้าหรือไม่เข้าก็ไปตกลงกันซึ่งขึ้นอยู่กับความใจดีหรือเยอะของสามี มีแค่บัตรเอทีเอ็มเอาไว้ ไม่ต้องกดก็ได้

บัญชีจะร่วมหรือไม่ ถ้าสามีใครเยอะ ก็บอกไปว่าถ้าจะเลิกกันก็ต้องแบ่งสมบัติอยู่ดี เงินจะอยู่ในบัญชีไหนก็หนีไม่ได้อยู่ดี

อ้อ ข้อเสียของบัญชีร่วมคือ นอกจากอย่างที่พี่นกบอก (ในกรณีสามีเค็มป๋ี) ก็ต้องอย่าลืมว่าหนี้ที่ติดกับบัญชี เช่น overdraft ก็เป็นของเราครึ่งหนึ่งเช่นกัน ถ้าจะต้องขึ้นโรงขึ้นศาลก็คงต้องพิสูจน์กัน แต่ศาลจะเชื่อว่าเราร่วมใช้เงินที่ยืมผ่าน overdraft มาด้วยหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ขอสรุปว่าถ้าสามีใครชอบก่อหนี้ มีแต่หนี้และเป็นผีพนัน ก็อย่าไปเปิดบัญชีร่วมด้วยจะดีกว่าเพราะ จะเสียคะแนน credit ratings ของตัวเอง และ/หรืออาจจะได้หนี้มาห้อยคอ เราพูดได้จาก ปสก. ตรง ว่าการเงินของอีกฝ่ายช่วยหนุนและหักคะแนนจริงๆ

ปล. จำได้ว่าเคยโพสต์ว่ามีความคลุมเครือเรื่อง joint bank account ในกรณีที่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดเสียชีวิต (และน่าจะหมายถึงกรณีของเจ้าชาย/หญิงนิทรา หรือ วิกลจริตด้วย) ว่าธนาคารอาจปิดบัญชี แต่ก็มีข้อมูลว่าจะไม่ปิดอยู่หลายที่ ขอบอกจากที่ไปอ่านในเว็บของศาลเกี่ยวกับ probate (การขอให้ศาลยกมอบอำนาจในการจัดการมรดกให้) เค้าบอกไว้ค่อนข้างชัดเจนว่า ถ้าเป็นบัญชีร่วม (joint account)ไม่ต้องขอ probate ในการจัดการเงินในบัญชีนั้นๆ (แต่ก็หมายความว่าถ้ามีสมบัติอื่นๆที่ไม่มีชื่อร่วมมาเกี่ยวข้องด้วย เราก็ยังต้องขอ probate อยู่ดี)ก็แปลว่าคงไม่มีปัญหาเรื่องเงินในช่วงเศร้าโศกและอื่นๆ

Edited by nike - 04 May 2013 at 02:56
ไม่รับตอบคำถามหลังไมค์ในทุกๆกรณีเพราะไม่มีเวลาเข้ามาบ่อยๆและไม่ได้ตรวจ inbox ขอบคุณค่ะ
Back to Top
ployhot View Drop Down

Online Status: Online
Post Options Post Options   Quote ployhot Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 02:27 - IP: 46.208.138.35 IP Information
ไปทุกๆธนาคารในเมืองที่คุณอยู่เลยค่ะแต่ละธนาคารกฎอาจจะไม่เหมือนกันค่ะ ส่วนตัวเราเปิดjoint account กับสามีพอดีบัญชีนี้สามีไม่ค่อยได้ใช้แกก็เคยอยากให้joint account ตัวนี้แกก็โทรไปคุยกับbankเจ้าหน้าที่บอกว่าได้ไม่มีปัญหาพอเราบินมาถึง2วันก็ไปbankเราใช้แค่ทะเบียนสมรสกับพาสปอด์ค่ะ เราเปิดjoint account ได้ตั้งแต่มาถึงเลยค่ะไม่ต้องรอถึง3ปี(เราเปิดของLloyds TSB)เขามีบัตรให้คนละใบไว้กดและรูดเงินค่ะ จะเปิดบัญร่วมไม่ยากถ้าสามีเคดิตดี

พี่นกกับพี่ผึ้ง พูดถูกการเปิดบัญชีร่วมถ้าใครเจอสามีโครตเหนียวหรือติดการพนันแนะนำว่าไม่ต้องเปิดด้วยหรอกค่ะ เดี่ยวจะแอบเอาเงินออกไปใช้โดยที่ไม่บอกกล่าวฝรั่งบางคนไม่ชอบให้ส่งสเตเม้นมาที่บ้านเพราะกลัวเมียเช็คได้ถ้าจะเปิดร่วมแนะนำให้คุยและตกลงกันก่อนค่ะยิ่งใครที่ส่งเงินกับไทยยิ่งต้องคุยค่ะ

Back to Top
@^kat^@ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote @^kat^@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 03:58 - IP: 86.177.74.112 IP Information
น้องอร ตอนที่พี่แคทมาถึงใหม่ๆ พอได้ NINo มาแล้วก็เอาไปเปิดบัญชีธนาคารเลยคะ ใช้แค่พาสปอร์ตกับ NINo และหนังสือรับรองความประพฤติเท่านั้นเองคะ เปิดของ Natwest ไม่มีปัญหาเลย ลองไปหลายๆ ธนาคารอย่างที่น้องพลอยแนะนำก็ได้คะ เพราะแต่ละธนาคารก็มีกฏที่ไม่ตายตัวหรอกคะ พี่ว่าเปิดของตัวเองดีที่สุดคะ เพราะเวลาจะใช้ทำอะไรก็สะดวกสบาย ทุกวันนี้เวลาพี่จะโอนเงินกลับไปให้แม่ก็ให้แฟนโอนเข้าบัญชีพี่แล้วพี่ก็โอน e banking ต่อเลย แฟนไม่รู้ว่าโอนเท่าไหร่ หิหิBig smile และเวลาไปซื้อของถ้าไม่มีเงินสดติดตัวก็ใช้เจ้าบัตรเดบิตนี่จ่ายได้เลย สะดวกดีคะ (แต่บางทีก็ใช้ของแฟน แล้วขู่รหัสมา หิหิLOL)

Edited by @^kat^@ - 04 May 2013 at 03:59
Back to Top
QueenB View Drop Down

Post Options Post Options   Quote QueenB Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 06:05 - IP: 109.155.123.197 IP Information

ลองไปแบงค์อื่นไม๊คะ อาจจะเปิดง่ายกว่า แต่ถ้าทำงานเองแล้วน่าจะเปิดง่ายขึ้นเพราะมีหลักฐานว่าเรามีเงินฝากกับเค้า

เราจำข้อมูลไม่ได้มากเพราะผ่านมาจะปีแล้วตอนเปิดบัญชีร่วม คุ้นๆว่าใช้พาสปอร์ตกับที่อยู่แล้วก็ NI (เราใช้ของ barclays) ตอนออกบัตร ATM ก็ต่างคนต่างมี และสามีจะโอนเงินเข้าทุกอาทิตย์ แต่ตั้งแต่เราทำงานเค้าก็ไม่ได้ใช้บัตรเค้าอีกเลย เงินก็ไม่ได้แตะ เลยกลายเป็นว่าบัญชีร่วมเป็นของเราโดยปริยาย ส่วนเค้าก็ใช้บัญชีเค้าปกติค่ะ
ทำตัวเองให้มันดี ก่อนที่จะเอานิ้วอัปปรีย์ไปชี้ด่าคนอื่น
Back to Top
joom1369 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote joom1369 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 15:19 - IP: 192.168.2.148 IP Information
ของจุ๋มทำ Lloy TSB ค่ะถ้าคุณออนทำงานจะเปิดง่ายมาก ของจุ๋มตอนเปิด ต้องมีจดหมายจาก ที่ทำงานไปยื่นNI Passport ค่ะ
Back to Top
ning.catterall View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ning.catterall Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 18:09 - IP: 110.77.193.35 IP Information
Originally posted by nike

ไปเปิดบัญชีเดี่ยวก่อนสิคะ ถ้าเค้าเรื่องมากก็ลองธนาคารอื่น พอทำงานไปสักพัก ก็ค่อยไปเปิด joint bank account

ข้อดีของการมีบัญชีร่วม

คือ ครึ่งหนึ่งของเงิน คือ ของเรา ถ้าเค้าป่วยหรือเสียชีวิต เราไม่ต้องไปตบตีกับธนาคาร และไม่ต้องเครียดเรื่องเงินหรืออด (แนะนำว่าให้ใส่ชื่อร่วมในบัญชีที่มีเงินสามีเข้ามานะเออ ) ส่วนเงินเราจะเข้าหรือไม่เข้าก็ไปตกลงกันซึ่งขึ้นอยู่กับความใจดีหรือเยอะของสามี มีแค่บัตรเอทีเอ็มเอาไว้ ไม่ต้องกดก็ได้

บัญชีจะร่วมหรือไม่ ถ้าสามีใครเยอะ ก็บอกไปว่าถ้าจะเลิกกันก็ต้องแบ่งสมบัติอยู่ดี เงินจะอยู่ในบัญชีไหนก็หนีไม่ได้อยู่ดี

อ้อ ข้อเสียของบัญชีร่วมคือ นอกจากอย่างที่พี่นกบอก (ในกรณีสามีเค็มป๋ี) ก็ต้องอย่าลืมว่าหนี้ที่ติดกับบัญชี เช่น overdraft ก็เป็นของเราครึ่งหนึ่งเช่นกัน ถ้าจะต้องขึ้นโรงขึ้นศาลก็คงต้องพิสูจน์กัน แต่ศาลจะเชื่อว่าเราร่วมใช้เงินที่ยืมผ่าน overdraft มาด้วยหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ขอสรุปว่าถ้าสามีใครชอบก่อหนี้ มีแต่หนี้และเป็นผีพนัน ก็อย่าไปเปิดบัญชีร่วมด้วยจะดีกว่าเพราะ จะเสียคะแนน credit ratings ของตัวเอง และ/หรืออาจจะได้หนี้มาห้อยคอ เราพูดได้จาก ปสก. ตรง ว่าการเงินของอีกฝ่ายช่วยหนุนและหักคะแนนจริงๆ

ปล. จำได้ว่าเคยโพสต์ว่ามีความคลุมเครือเรื่อง joint bank account ในกรณีที่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดเสียชีวิต (และน่าจะหมายถึงกรณีของเจ้าชาย/หญิงนิทรา หรือ วิกลจริตด้วย) ว่าธนาคารอาจปิดบัญชี แต่ก็มีข้อมูลว่าจะไม่ปิดอยู่หลายที่ ขอบอกจากที่ไปอ่านในเว็บของศาลเกี่ยวกับ probate (การขอให้ศาลยกมอบอำนาจในการจัดการมรดกให้) เค้าบอกไว้ค่อนข้างชัดเจนว่า ถ้าเป็นบัญชีร่วม (joint account)ไม่ต้องขอ probate ในการจัดการเงินในบัญชีนั้นๆ (แต่ก็หมายความว่าถ้ามีสมบัติอื่นๆที่ไม่มีชื่อร่วมมาเกี่ยวข้องด้วย เราก็ยังต้องขอ probate อยู่ดี)ก็แปลว่าคงไม่มีปัญหาเรื่องเงินในช่วงเศร้าโศกและอื่นๆ

ขออนุญาต จขกท เรียนสอบถามพี่ๆเลดี้ผู้รู้นะคะ ว่า ถ้า สมมติว่าเราเปิดบัญชีแยกกัน แล้วถ้าหนูเกิดเสียชิวิตหรือเป็นเจ้าหญิงนิทราขึ้นมา แล้วเงินในบัญชีของหนูนั้นใครจะเป็นคนจัดการคะ หรือใครจะได้รับไป สามีเรารึเปล่าหรือว่าธนาคารคะ .. ขอบคุณค่ะ

Edited by ning.catterall - 04 May 2013 at 19:53
Back to Top
ลูกเขยinter View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote ลูกเขยinter Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 19:47 - IP: 86.180.155.122 IP Information
สวัสดีครับ ผมมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง

ผมเพิ่งย้ายมาอังกฤษ ลอนดอนได้หนึุ่งอาทิตยื วันนี้ก็เดินไปกับภรรยาไปเปิดบัญชี ต้องอธิบายว่าบัญชีที่นี่มีหลายแบบ ผมคงอธิบายแค่สองสามแบบเท่าที่ฟังจากเค้าและเข้าใจมา

1 Basic account เป็นบัญชีส่วนบุคคล ไม่ใช่ join account ระหว่างสามี ภรรยา โดยส่วนใหญ่ธนาคารจะให้เปิดบัญชีแบบนี้ถ้าคุณยังไม่มีงานทำ และเพิ่งย้ายมาอยู่อาศัยใน UK. อาจจะเป็นเพราะธนาคารต้องการดูความเคลื่อนไหวในบัญชีก่อนที่จะให้เป็น full account (current or saiving) โดยบัญชีจะให้มาเป็นบัตรกดเงินสด หรือ ATM เฉยๆครับ ยังไม่ใช่บัตร Debit แต่ก็สามารถสมัครภายหลังได้ บัญชีต้องนี้เมื่อผ่านไปสามเดือน สามารถ upgrade เป็น current account ได้ หรือถ้าคุณมีใบรับรองการจ้างงาน ธนาคารก็จะพิจารณาอีกที

2. Current account เป็นบัญชีประเถทที่เรียกว่า full account หรือว่าสามารถทำธุรกรรมทางการเงินได้เต็มรูปแบบ เป็นบัญชีฝากถามได้ตามปรกติเหมือนที่เราเปิดกันที่เมืองไทยครับ มีบัตร debit ให้ ทางธนาคารจะให้ draft มาด้วยโดยมีวงเงินกำหนดไว้ครับ 

3. SAving account เป็นบัญชีออมทรัพย์ อันที่นี้คือการออมจริงๆนะครับ คือควรจะมีเงินเข้าฝากเป็นประจำ โดยบัญชีประเถทนี้จะมีดอกเบี้ยเงินฝากที่สูงกว่า current account  บัญชี ISA ก็ถือเป็น saving account ประเถทหนึ่ง คือ ฝากประจำหนึ่งปีแบบไม่ต้องเสียภาษีครับ

4  join account เป็นบัญชีร่วมระหว่างสามี ภรรยา หรือใครก็ได้ที่คุณอยากให้ร่วม :-) โดยทั้งคู่มีสิทธิ์ในตัวบัญชีเท่าเทีัยมกัน ทั้งคู่จะได้บัตร debit คนละใบ  join account ถือเป็น current account ประเุุภทนึงครับ

สำหรับผม ตอนนี้สัญญาว่าจ้างยังไม่เรียบร้อย ก็ถือว่าตัวเอง unemployed ไม่มีรายได้ เพิ่งย้ายมาอยู่ได้อาทิตย์เดียว อยู่ในลอนดอน Hammersmith เลยตัดสินใจว่า
1. เปิด join account เพื่อเอาไว้เป็นหลักฐานตอนต่อวีซ่ารอบต่อไป โดยผมเปิดที่ Santanders เพราะว่าภรรยามีบัญชีที่อยู่หลายบัญชีทั้ง ISA, current and saving account ซึ่งทำให้สะดวกขึ้น หลักฐานที่ผมใช้วันนี้ก็แค่ passport ครับ ส่วนของภรรยาก็บัตรขับขี่ British passport และก็บัตร debit ของ Santanders เท่าั้นั้นเอง
2. เปิด basic account จริงๆแล้วบัญชีตัวนี้สมัครได้ด้วยตัวเองทาง internet ครับ ไม่ต้องเข้ามาทำสาขาก็ได้ แต่พนักงานเค้าใจดีทำให้ผม เปิดบัญชีนี้ไว้เพื่อทยอยเอาเงิืนเข้ามาใส่บ้าง กดออกบ้าง เพื่อให้มี transactions ให้ทางธนาคาีรเห็นความเคลื่อนไหว เพื่อจะได้ upgrade เป็น current account ต่อไปครับ

เปิดสองบัญชีเรียบร้อย บัตร และ passpord จะจัดส่งไปให้ตามที่อยู่เรา โดยใช้เวลา 7-10 วันทำการ หรือประมาณสองอาทิตย์ครับ

หวังว่าข้อมูลพวกนี้จะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ
Back to Top
Nion@bangkok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nion@bangkok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2013 at 16:13 - IP: 86.151.230.187 IP Information
ขอบคุณสาวๆหนุ่ม อินเตอร์มากค่ะ เป็นประโยชน์มากมายกับคำแนะนำจาก้พื่อนๆแล้วอรจะมาเล่าให้ฟังตอนต่อไปค่ะ มีความสุขกับวันหยุดและ bank holiday. ทุกคน ค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.178 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters