Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามเรื่อง การจดทะเบียนสมรสหลังการหย่า จ้ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามเรื่อง การจดทะเบียนสมรสหลังการหย่า จ้ะ

Author
LovelyJenist View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote LovelyJenist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามเรื่อง การจดทะเบียนสมรสหลังการหย่า จ้ะ
    Posted: 04 May 2013 at 11:08 - IP: 125.25.207.169 IP Information
สวัสดีจ้ะ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกท่าน วันนี้มีเรื่องมารบกวนอีกแล้ว ^^ 

คือว่า......แฟนเพื่อนเจน เค้าจะหย่ากับภรรยาชาวไทย วันที่ 10 เดือนนี้ ที่เมืองไทย และจะจดทะเบียนกับเพื่อนเจน วันที่ 15 เดือนนี้ 

เจนอยากทราบว่า ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ สำหรับการจดทะเบียนสมรส ของผู้ชายที่ผ่านการหย่ามาก่อน 

แล้วเอกสารทั้งหลายต้องแปลและผ่านการรับรองจากสถานกงศุล(หลักสี่) ก่อนทำการจดทะเบียนสมรสไหมคะ รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยจ้ะ
Back to Top
Iza_1992 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Iza_1992 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 12:39 - IP: 94.197.127.219 IP Information
อันนี้ประสบการณ์ตรงของไอเลยค่ะ เพราะสามีไอก็หย่ากับอดีตภรรยาคนไทยที่ไทยเช่นกันค่ะ. อย่างแรก พาสปอร์ตฝ่ายชาย ต้องนำไปรับรองที่สถานฑูตอังกฤษค่ะ ค่าธรรมเนียม พันกว่าบาทหรือสองพันนี่แหล่ะค่ะ ได้ใบนี้มาเอาไปแปลเป็นภาษาไทย และรับรองผ่านกงสุล ตอนแปลพาสแอร์ตฝ่ายชาย เอาให้ชื่อสะกดตรงกับทะเบียนสมรสไทยนะคะ จากนั้นนัดฝ่ายภรรยา มาเขต พร้อมต้นฉบับทะเบียนสมรส 2 ฉบับ ของสามีไอทะเบียนอีกหนึ่งอันคุณอดีตอ้างว่าหาย จริงไม่จริงไม่รู้ ไอก็บอกให้เค้าไปแจ้งความหาย เอาใบแจ้งความไปยื่นที่เขตค่ะ นัดเจอกันที่เขตหลักสี่ เพราะสามีไอจดที่นี่กับเธอ มันง่ายกว่าค่ะถ้าจดที่ไหนและหย่าที่นั่น ง่ายกว่าต่างเขต เพราะต้นขั้วจะถูกจำหน่ายออกทันที เอกสารฝ่ายหญิงแค่บัตรประชาชน

จากนั้น จนท. สอบสวนคู่สมรสว่าหย่าเพราะ มีทรัพย์สินไหม มีบุตรด้วยกันไหม มีค่าเลี้ยงดูไหม ฯลฯ ไปถึงเขตจะมีฟอร์มขอหย่าให้กรอก อดีตภรรยาสามีไอก็กรอก คล้ายใบขอจดทะเบียนสมรสค่ะ แต่นี่คือขอหย่า หย่าเสร็จได้ใบหย่ามาพร้อมทะเบียนหย่า ค่าธรรมเนียม 40 บาท แต่คุณอดีตให้สามีไอจ่าย 500 เหอะ ๆ ไม่รู้เพื่อ? แต่ช่างมันค่ะ ได้ใบหย่าแล้ว สบายใจ เอาไปแปลและรับรองที่กงสุล เอาไปยื่นสถานฑูตพร้อมใบรับรองโสด แล้วแปลและรับรองผ่านกงสุลจดทะเบียนกับไอที่บางรักต่อไป อิอิ

Edited by Iza_1992 - 04 May 2013 at 12:53
Nothing lasts forever :')
Back to Top
jazz4946 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jazz4946 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 14:10 - IP: 110.171.189.125 IP Information
โพสต์ผิด เพราะ จขกท ถามการจดทะเบียนสมรสใหม่ แต่เล็กดันตอบการหย่า ขอโทษด้วยค่ะ

ขอแชร์ประสบการณ์แฟนหย่ากับอดีตภรรยาไทยที่ไทย แต่ต่างอำเภอ แฟนจดทะเบียนสมรสที่เขตพระโขนง  แต่หย่าที่อำเภอถลาง ภูเก็ต ในการเตรียมเอกสารการหย่าไม่ยุ่งยากค่ะ เพราะเล็กเป็นคนเตรียมเอกสารการหย่าทุกอย่าง  แต่สำหรับการจดทะเบียนสมรสใหม่ ไม่มีประสบการณ์ค่ะ

อันนี้เป็นขั้นตอนการหย่าที่ไทยนะค่ะ (ไม่มีการแปลเอกสารใด ๆ ทั้งสิ้น)
1. ต้องมีทะเบียนสมรสตัวจริงทั้งสองฝ่าย ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่มีต้องไปแจ้งความและขอคัดทะเบียนสมรสที่อำเภอก่อน สำหรับขั้นตอนนี้ต้องแล้วแต่ละอำเภอว่าต้องทำอย่างไร ถึงได้ใบทะเบียนสมรสตัวนี้มา คิดว่าไม่จำเป็นต้องเป็นเขตที่จด เพราะเดี่ยวนี้ออนไลน์กันหมดแล้ว (ไม่แน่ใจ เพราะแฟนและอดีตภรรยามีทะเบียนสมรสตัวจริงทั้ง 2 ใบ)

2. เขียนหนังสือสัญญาการหย่าโดยความยินยอม ซึ่งสามารถดาวน์โหลดหรือหาได้ทางอินเตอร์เน็ต สำหรับแฟนไม่ได้เซนอะไรเลยเพราะไปเซนต่อหน้าเจ้าหน้าที่ พยานไม่ต้องเอาไปเพราะใช้เจ้าหน้าที่ที่อำเภอเป็นพยาน  มีอะไรที่ต้องแบ่งไม่ว่าจะเป็นลูก ทรัพย์สิน หนี้สิน ค่าเลี้ยงดูก็ให้เขียนลงไปในนี้ทั้งหมด มันจะไม่เป็นปัญหา เพราะเป็นการตกลงกันได้ก่อนที่จะไปหย่า

3.หนังสือสัญญาการหย่าโดยความยินยอม ให้ลงวันที่ประมาณก่อนหน้าที่จะไปอำเภอเพื่อหย่าซัก 1-3 วัน เพื่อแสดงให้เห็นว่ามีการได้พูดคุยหรือติดต่อและต้องการหย่าโดยความสมัครใจทั้งสองฝ่าย  หลังจากนั้นก็นัดกันไปที่อำเภอ 

4. เอกสารที่นำไป
4.1 อย่างละ 1 ชุด
ฝ่ายหญิง
- ตัวจริง-สำเนาบัตรประชาชน 
- สำเนาใบทะเบียนบ้าน

ฝ่ายชาย
-ตัวจริง-สำเนาพาสปอร์ต

4.2สัญญาการหย่าโดยความสัครใจ 3 ชุด ได้คืนฝ่ายญิง 1 ชุด ฝ่ายชาย 1 ชุด และอำเภอ 1 ชุด แนบคำร้องขอหย่า
4.3 เขียนคำร้องขอหย่าในแบบฟอร์ม จำไม่ได้ว่าเสียค่าธรรมเนียมเท่าไหร่
4.4. ใบทะเบียนสมรสตัวจริง 2 ใบ

5. นายทะเบียนจะทำการสัภาษณ์และออกหนังสือใบหย่า ทั้ง คร 6 และ คร 7 ให้ เป็นภาษาไทย 

ขั้นตอนการหย่าใช้เวลาประมาณ 30 นาทีก็แล้วเสร็จ ขอแนะนำว่าถ้าเราเอาเพื่อนหรือทนายไปด้วยก็จะดีเพราะว่าก่อนการเซนซื่่อ ควรอ่านและทำความเข้าใจว่าถุกต้องก่อน เพราะถ้าปล่อยให้แฟนไปคนเดียว แล้วฝ่ายหญิงเล่นแง่ ฝ่ายชายที่เป็นชาวต่างชาติก็จะเสียเปรียบ ยิ่งถ้าต้องมีการแบ่งทรัพย์สิน ลูก หนี้สิน ยิ่งต้องระวัง ซนชื่อไปเเล้วก็เอากลับมาไม่ได้

แต่แฟนไปคนเดียวค่ะ เพราะเล็กเตรียมเอกสารให้ทุกอย่างและกรณีของแฟนไม่มีอะไรให้แบ่งเลย ไม่มีลูก ไม่มีทรัพย์สิน ไม่มีหนี้สิน

สำหรับกรณีของคนอื่น ควรจะโทรศัพท์ไปสอบถามเจ้าหน้าที่ที่จะไปจดทะเบียนหย่าว่ามีขั้นตอนอย่างไร เอกสารต้องเตรียมอะไรไปบ้าง ต้องไปพบเจ้าหน้าที่ท่านใด เวลาเท่าไหร่ เพราะแต่ละเขต แต่ละอำเภอมีมาตรฐานที่ต่างกัน  เล็กก็ได้โทรศัพท์ไปสอบถามก่อนไปจริงเหมือนกันค่ะ

Edited by jazz4946 - 04 May 2013 at 14:12
Back to Top

Post Options Post Options   Quote LovelyJenist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 15:19 - IP: 124.121.228.145 IP Information
ขอบคุณน้องไอ กับคุณแจสมากคะ

รบกวนถามน้องไออีกนิดนึงคะ

เวลาเอาพาสปอร์ตไปรับรองกับสถานทูต ต้องบอกเจ้าหน้าที่ไหมคะว่า เอาพาสปอร์ตมารับรองแล้วเราจะได้เอกสารรับรองมาจากสถานทูตแล้วนำเอกสารตัวนี้ไปแปลและรับรองโดยกงศุลก่อนนำไปใช้ประกอบการหย่าที่เขต อันนี้พี่เข้าใจถูกต้องใช่ไหมคะ

Edited by LovelyJenist - 04 May 2013 at 15:20
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Iza_1992 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 16:05 - IP: 94.197.127.219 IP Information
Originally posted by LovelyJenist

ขอบคุณน้องไอ กับคุณแจสมากคะ

รบกวนถามน้องไออีกนิดนึงคะ

เวลาเอาพาสปอร์ตไปรับรองกับสถานทูต ต้องบอกเจ้าหน้าที่ไหมคะว่า เอาพาสปอร์ตมารับรองแล้วเราจะได้เอกสารรับรองมาจากสถานทูตแล้วนำเอกสารตัวนี้ไปแปลและรับรองโดยกงศุลก่อนนำไปใช้ประกอบการหย่าที่เขต อันนี้พี่เข้าใจถูกต้องใช่ไหมคะ

จนท. ที่สถานฑูตจะถามค่ะว่า จะให้ certify เอกสารไปทำอะไร ก็ตอบไปว่า ใช้ไปหย่าที่เขต เขตใน กทม. ส่วนใหญ่จะขอตัวนี้ค่ะ แต่โทรถามก็ดีค่ะ เพราะพาสปอร์ตฝ่ายชายเป็นภาษาอังกฤษ ที่สถานฑูตจะประทับสำเนาพาสปอร์ตให้ค่ะ และรับรองสำเนาพาสปอร์ตพร้อมลงวันที่ มีอายุ 3 เดือนเท่านั้นถ้าจำไม่ผิด และเราก็เอาไปแปลเป็นไทย รับรองที่กงสุล และไปเขตทำเรื่องหย่าค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 17:37 - IP: 109.153.95.178 IP Information

กระทู้นี้สาระเพี่ยบบบบบบ จากผู้มีประสบการณ์ตรง ละเอียดทุกขั้นตอน ขอเอาไปรวมในกระทู้วีซ่าเลยแล้วกันนะ

ขอบคุณ คุณเจน น้องไอ และคุณแจส ที่มาช่วยให้ข้อมูลนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Iza_1992 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2013 at 20:40 - IP: 94.197.127.219 IP Information
Originally posted by xluely

กระทู้นี้สาระเพี่ยบบบบบบ จากผู้มีประสบการณ์ตรง ละเอียดทุกขั้นตอน ขอเอาไปรวมในกระทู้วีซ่าเลยแล้วกันนะ

ขอบคุณ คุณเจน น้องไอ และคุณแจส ที่มาช่วยให้ข้อมูลนะคะ

ยินดีมากค่ะพี่นก ถือว่าบอกเล่ากันจากประสบการณ์ตรงที่พบมาค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังหาข้อมูล
Back to Top

Post Options Post Options   Quote LovelyJenist Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 May 2013 at 09:48 - IP: 125.25.207.73 IP Information
น้องไอ ----> ขอบคุณอีกครั่งจ้ะน้องไอ ตอนนี้เข้าใจขั้นตอนมากขึ้นแล้วจ้ะ จะได้เอาไปแนะนำเค้าถูก ^^

พี่นก ---> สวัสดีคะพี่นก เจนว่ากรณีแบบนี้ น่าจะมีคนสงสัยเยอะนะคะ ดูแล้วค่อนข้างยุ่งยากกว่าแต่งกับคนโสดนืดนึง ^^
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.137 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters