Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: แชร์การจดทะเบียนสมสรค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แชร์การจดทะเบียนสมสรค่ะ

Author
12call View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote 12call Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แชร์การจดทะเบียนสมสรค่ะ
    Posted: 12 May 2013 at 00:45 - IP: 171.98.124.129 IP Information

9-5-56 เราและสามีไปสถานทูตไปถึงที่นั่นไม่มีคนมาเลยเรามาเช้าไป ประมาณ 7 โมงครึ่งก็เริ่มมีคนมาเยอะคนมาเพิ่มอีก 4-5 คู่ พอเวลาประมาณ 7.50 เราไปยืนรอตรงหน้าประตูค่ะ พี่รปภ ใจดีคุยกับเราโน่นนี้นั้นแถมแนะนำเราด้วยว่าพวกชอบหลอกคน ให้เราระวังเอาไว้ จะมีคนแถวต้นไม้ชอบมาบอกว่าพี่แปลเอกสารไหมครับ พอเราบอกแปลตอนแรกก็บอกว่า 200 แต่สักพักก็จะบอกว่า 500 ค่าโน่นนี้นั้น เราก็เลยเชื่อพี่รปภ (แต่พี่รปภ บอกว่าอย่าบอกเขานะว่าพี่บอกไม่งั้นมันจะมาเอาเรื่องพี่ และพี่จะทำงานที่นี้ไม่ได้

เราเป็นคู่แรกค่ะ พอเวลาถึงก็จะมีเจ้าหน้าที่ ๆ อยู่ข้างในป้อมถามว่าเรามาทำอะไรกันให้โชว์เอกสารให้เขาดู สามีก็โชว์เขาให้เดินไปตรงประตูเข้า ประตูเข้าได้ทีละคนค่ะ สามีไปก่อน ให้เขียนชื่อ นามสกุลลงในกระดาษว่าเราเอาอะไรไว้กับเขา สิ่งที่เขาเอาไว้ข้างนอกคือ โทรศัพท์ กล้องถ่ายรูป ส่วนเงินกระเป๋าเขาให้เราเอาไปข้างในได้ เราเข้าไปงง ทีนี้จะเดินไปทางไหนเนี้ย ก็มีเจ้าหน้าชี้ว่าให้เดินไปทางนั้น เข้าไปในห้องทำงานของเจ้าหน้าที่ ไม่ใหญ่ค่ะ เราก็กดคิวรอไม่ถึง 2 นาที ก็มีเสียงเรียกให้สามีไปที่ช่อง 1 สามีเดินไปเขาให้กรอกเอกสารนิดหนึ่งไม่เยอะ ให้เราสองคนมานั่งรอประมาณ 30 นาที แต่มากกว่านั้นค่ะ เราเสียค่าธรรมเนียมไป 2990 บาท ณ วันที่ 9-5-56 เอกสารเราเตรียมไปก็คือ พาสฯสามี สำเนาพาสฯ ใบรับรองโสดที่สามพิมพ์มา     นั่งรอไปสักพักก็เรียกให้เราสองคนไปรับเอกสาร เราออกมาข้างนอกก็เซ็นชื่อรับเอกสารกลับไปกงศุลค่ะ เรานั่งแท๊กซี่ เสียค่าทางด่วนด้วยรวมแล้ว 196 บาท เราตรงไปกงศุล แต่พอไปถึงโน่นเราต้องหาที่แปลใบรับรองโสดก่อน ซึ่งที่นั่นจะมีคนเยอะมากมาค่อยถามเราว่าจะแปลไหม เราก็เลยได้แปลเราต่อราคาก็ 300 บาท โอเค เขาก็ไปแปลกลับมาประมาณ 40 นาที เรารอเขาจนถึง 11 โมงเช้าค่ะ ระหว่างที่รอสามีและเราไปกินข้าว วันนี้ฝนตก ไฟดับ ระบบของกงศุลทำงานไม่ได้คนรอเยอะมาก เราสองคนก็ได้ใบแปลก็รีบขึ้นไปที่ชั้น 3  ไปหาประชาสัมพันธ์ก่อนเลย เอาใบแปลและใบรับรองโสดที่สามีพิมพ์นั้นกับสำเนาพาสฯ สามีไปด้วยกัน
     เราเลือกช่องทางด่วนเหมือนรุ่นพี่เลดี้เลยค่ะ เสียเงินไป 800 บาท แต่ด่วนของเขาได้วันนี้แต่เรารอ 5 ชม ค่ะ เหนื่อยมากแต่ทน พอได้มาแล้วเราสองคนกลับบ้านค่ะ เพราะเวลานั้น 5 โมงเย็นแล้ว ไปจดทะเบียนบ่ได้แล้ว
     พรุ่งนี้เราสองคนไปที่สำนักงานเขตวังทองหลาง แต่ที่นั่นเขาน่าจะไม่มีต่างชาติมาจดเขาก็งง และก็บอกว่าเราสองคนต้องหาคนมาเป็นล่ามและหาพยานมา เราเลยไปที่บางรัก ที่นั้นเจ้าหน้าที่บริการดีค่ะ และไม่เสียเงินอะไรมากเลย เสียแค่ค่าธรรมเนียม 40 กับ 450 บาท ค่าซื้อเล่มใส่ใบทะเบียน เสร็จแล้วค่ะ ก็กลับบ้านกันเลย
     ขอแนะนำให้ไปจดที่บางรัก ง่าย สะดวก รวดเร็ว และเจ้าหน้าที่แนะนำดีค่ะ แต่ที่หลักสี่เจ้าหน้า ๆเลือดจองแต่จะเอาเงินประชาชน ส่วนเขตอื่นๆ ก็อาจะไม่เข้าใจมากเท่าที่บางรัก ไม่เห็นต้องเตรียมเอาพยานอะไรล่ามอะไรไปเลย
     เอกสารที่ใช้ค่ะ
สามี
1. พาสเปอร์ตัวจริง
2. สำเนาพาสเปอร์+หน้าเดินทาง  2 ชุด
3. ใบรับรองโสดที่ผ่านการเซ็นจากสถานทูต  2 ชุด + ใบแปลที่ผ่านการรับรองจากกงศุล

ของเรา
1. บัตรประชาชนตัวจริง 
2. สำเนาบัตรประชาชน 2 ชุด 
3. สำเนาทะเบียนบ้าน 2 ชุด
4. สำเนาใบเปลี่ยนชื่อ เราเคยมีการเปลี่ยนชื่อค่ะ 2 ชุด
ก่อนจะจดประชาสัมพันธ์ก็จะแนะนำให้เราเตรียมอะไรบ้างทำยังไงบ้าง ขั้นตอนไม่ยากเลยค่ะง่ายมากด้วย เราเสร็จใช้เวลาประมาณ 1 ชม ค่ะ

วันนี้อยากเอามาแชร์ให้รุ่นหลังเราได้เป็นความรู้เพิ่มเติมและขอขอบคุณรุ่นพี่ที่ได้เอามาลงไว้ทำให้เราได้อ่านและศึกษา ซึ่งที่นี้แหละทำให้เราสามารถผ่านไปแบบง่ายๆ เพราะว่าเราเข้ามาอ่านค่ะ อวยพรให้ทุกท่านสมหวังนะค่ะ

Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 01:11 - IP: 109.153.81.227 IP Information

ยินดีด้วยนะคะ และขอต้อนรับสะใภ้ป้ายแดงBig smile ขอให้มีความสุขมากๆค่ะ

Back to Top
Iza_1992 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Iza_1992 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 01:14 - IP: 86.160.45.35 IP Information
ยินดีด้วยนะคะ Tongue
Nothing lasts forever :')
Back to Top
wilaiwan teesunton View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wilaiwan teesunton Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 01:49 - IP: 94.169.160.115 IP Information
มีประสบการที่แย่มากที่เขตหลักสี่ แย่ถึงแย่ที่สุดแต่เป็นอย่างที่ จขปท เล่า บอกตรงๆว่าวันนั้นมีขึ้นเสียงกับ จนท ที่เขตหลักสี่ ไม่ใช่คนเกล้าราวค่ะแต่ถ้าเจอหนักๆก็ไม่ยอม อีกวันต่อมาก็เลยไปที่เขตบางรัก อันนี้ก็ไม่ได้ว่ากันเอาตรงๆเลยว่าอยากได้เงิน อันนี้เล่าจากประสบการจริงจำได้ว่าแค่แงมประตู่ก็ที จนท ผู้ชายข่ักมือเรียก" น้อง น้อง" ขอโทษค่ะถ้าจะบอกว่าคราวนี้เราเป็นคนพูดขึ้นมาเลย "ค่ะถ้าพี่ช่วยหนูให้เร็วขึ้นหนูจะช่วยพี่" จนท ตอบ "ครับครับ". แค่นั้นล่ะค่ะทุกอย่างง่ายมากกกกก ไม่บอกค่ะว่าช่วย จนท เขาไปเท่าไร แต่เขาก็มีคำถามค่ะว่า เกิดไรขึ้นที่เขตหลักสี่ทำไมทำไม่ได้เพราะมันเข้าระบบไปว่าเมื่อว่านไปแจ้งทำที่หลักสี่ เราก็บอกไปตรงๆว่าทะเละกับจนท และถ้ารุ้ชักนิดว่าเขาต้องการเงินมั้นเสดไปตั้งแต่เมื่อว่านแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่เขตบางรักเขาก็โอมยิ้มนิดๆค่ะ. จริงๆก็ไม่อยากพูดว่าข้าราชการไทยหลอกค่ะ อิอิ   เรามีเวลาจำกัดจริงเพราะสามีมาแค่สิบวันและในทริปนั้นต้องทำเรื่อง พาสไทย พาสอังกฤษ ให้ลูกและทำเรื่องจดทะเบียนกับเราอีก เวลาจำกัดมากกก แต่ทั้งนี่ทั้งนั้นถ้าไม่มีเวปนี่ก็คงแย่เพราะเราค่อยๆหาข้อมูลจากเพื่อนๆเราทำเองทุกอย่างสามีก็ไม่รู้ไรได้แต่บอกว่ายูบอกมาเอาไรบ้างฉันไม่รุ้ไม่มีเวลา แต่เด่วนี้เรากับลูกก็มาอยู่ uk ได้สองเดือนกว่าล่ะค่ะ ลูกก็ได้เข้าโรงเรียนได้สองอาทิตย์ ;). ขอโทษที่ค่ะคุยยาวเลย อิอิ
Back to Top
@^kat^@ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote @^kat^@ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 02:10 - IP: 86.177.74.112 IP Information
ClapClap ยินดีด้วยนะคะ ด่านแรกจบไปอีกขั้นตอนนึงแล้วBig smile
Back to Top
bo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 02:27 - IP: 86.185.142.170 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ เก่งมากทำเรื่องเอกสารเอง(คิดถึงสมัยตอนเป็นสาวๆ เดินเข้าออกสถานฑูตเป็นว่าเล่นสองคนกับแฟน อิอิ)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 12call Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 05:25 - IP: 171.98.124.129 IP Information

สามีบอกว่าไม่ยากเลยนี้ เราทำกันเองได้ไม่เห็นต้องไปจ้างคนอื่นมาทำให้ ขอบคุณรุ่นพี่ทุกคนที่ไม่เคยรู้จักและไม่เห็นพบเจอกันมาก่อน โดยเฉพาะคุณนกที่ลิงค์ข้อมูลและข้อแนะนำที่ดีๆ ให้กับทุกๆ คน ที่ทำให้เราได้ผ่านไปอย่างสวยงามค่ะ

Back to Top
gidget View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gidget Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 09:01 - IP: 110.49.243.61 IP Information
ไอ่ผู้ชายคนนั้นมันหลอกเรา คนที่มันอยู่หน้าสถานทูต ขอเตือนค่ะ เราเสียค่าโง่ไปแล้ว.เจ็บใจ
●•●• bad art gallery •●•●
Back to Top
onanongutd View Drop Down

Post Options Post Options   Quote onanongutd Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 10:31 - IP: 182.53.216.149 IP Information
ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ จากนั้นก็ต้องดำเนินการขั้นต่อไป

สำหรับคนที่อยู่ทางภาคเหนือ แนะนำที่เชียงใหม่ค่ะ จดทะเบียนที่นี่ง่ายมากไม่ยุ่งยากเลย

1. ไปที่กงศุลอังกฤษจะอยู่ใกล้ๆกับ British Council เพื่อขอใบรับรองโสด ต้องไปแต่เช้าเพื่อจะได้มีเวลาเอาเอกสารไปแปล รับรองได้ทันภายในวันเดียวกัน คนนี่แทบไม่มีเลย 
2. เอาใบรับรองโสดให้ร้านหน้ากงศุลแปลพร้อมกับเอาไปรับรองด่วนที่ศาลากลางจ.เชียงใหม่เรียบร้อยแล้วเอามาส่งให้ที่โรงแรม เราก็รอรับเย็นวันนั้นเลย ค่าดำเนินการน่าจะพันนิดๆ รับรองด่วน + ค่าแปล เราก็นอนรอเย็นๆที่โรงแรม
3. วันรุ่งขึ้นไปที่อำเภอเมืองจ.เชียงใหม่แต่เช้าเลย อยู่ใกล้ๆกับอนุสาวรีย์สามกษัตริย์ พยานอะไรไม่ต้องเลยค่ะเพราะเจ้าหน้าที่เซ็นได้ ง่ายรวดเร็ว เราดำเินินการไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว เจ้าหน้าที่รู้งานเพราะเจอกรณีนี้บ่อย

เคยบอกเพื่อนที่จะจดทะเบียนสมรสกับชาวต่างชาติเหมือนกันว่าให้ไปจดเชียงใหม่ (บ้านเราอยู่เหนือตอนล่าง) มานไม่เชื่อเราอยากมาจดที่บ้านเกิดแล้วเป็นไง โดนสัมภาษณ์ จะไปดูที่ทำงาน เขียนบันทึกข้อความยาวเป็นหน้า เสียเวลาทั้งวัน ฯลฯ 

Edited by onanongutd - 12 May 2013 at 10:54
Back to Top
thana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 15:55 - IP: 125.27.139.17 IP Information
ยินดีด้วยค่ะ 

อยากถามต่อว่าแล้วต้อง "ช่วย" เจ้าหน้าที่  ที่เขตบางรัก คนนั้น ไปเท่าไหร่คะ 

จะได้เก็บไว้เป้นข้อมูลของคนรุ่นหลังๆ ค่ะ 
อยากเป็นผู้รับต้องเป็นผู้ให้ก่อน []
Back to Top
Iza_1992 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Iza_1992 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 16:13 - IP: 94.197.127.50 IP Information
ตอนไอไปบางรัก ไปได้คิวแรกของวันเลยค่ะ. เสียแค่ 40 บาทกับ 450 บาทค่าที่ใส่ทะเบียนสมรส ซื้อก็ได้ไม่ซื้อก็ได้ เค้าไม่บังคับ จนท. ดีมากค่ะ กันเองดี

ส่วนหลักสี่ สามีเคยจดกับอดีตภรรยาไทยที่นี่ เลยไม่เอาค่ะ เพราะเห็นแล้วการทำงานของ จนท. ที่นั่นเป็นอย่างไร เลยขอบาย
Nothing lasts forever :')
Back to Top
Jeeji View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jeeji Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 16:59 - IP: 188.37.74.94 IP Information
ขอแนะนำให้ไปจดที่บางรัก ง่าย สะดวก รวดเร็ว และเจ้าหน้าที่แนะนำดีค่ะ แต่ที่หลักสี่เจ้าหน้า ๆเลือดจองแต่จะเอาเงินประชาชน ส่วนเขตอื่นๆ ก็อาจะไม่เข้าใจมากเท่าที่บางรัก ไม่เห็นต้องเตรียมเอาพยานอะไรล่ามอะไรไปเลย
มีประสบการที่แย่มากที่เขตหลักสี่ แย่ถึงแย่ที่สุดแต่เป็นอย่างที่ จขปท เล่า บอกตรงๆว่าวันนั้นมีขึ้นเสียงกับ จนท ที่เขตหลักสี่ ไม่ใช่คนเกล้าราวค่ะแต่ถ้าเจอหนักๆก็ไม่ยอม อีกวันต่อมาก็เลยไปที่เขตบางรัก อันนี้ก็ไม่ได้ว่ากันเอาตรงๆเลยว่าอยากได้เงิน อันนี้เล่าจากประสบการจริงจำได้ว่าแค่แงมประตู่ก็ที จนท ผู้ชายข่ักมือเรียก" น้อง น้อง" ขอโทษค่ะถ้าจะบอกว่าคราวนี้เราเป็นคนพูดขึ้นมาเลย "ค่ะถ้าพี่ช่วยหนูให้เร็วขึ้นหนูจะช่วยพี่" จนท ตอบ "ครับครับ". แค่นั้นล่ะค่ะทุกอย่างง่ายมากกกกก ไม่บอกค่ะว่าช่วย จนท เขาไปเท่าไร แต่เขาก็มีคำถามค่ะว่า เกิดไรขึ้นที่เขตหลักสี่ทำไมทำไม่ได้เพราะมันเข้าระบบไปว่าเมื่อว่านไปแจ้งทำที่หลักสี่ เราก็บอกไปตรงๆว่าทะเละกับจนท และถ้ารุ้ชักนิดว่าเขาต้องการเงินมั้นเสดไปตั้งแต่เมื่อว่านแล้วค่ะ เจ้าหน้าที่เขตบางรักเขาก็โอมยิ้มนิดๆค่ะ. จริงๆก็ไม่อยากพูดว่าข้าราชการไทยหลอกค่ะ อิอิ เรามีเวลาจำกัดจริงเพราะสามีมาแค่สิบวันและในทริปนั้นต้องทำเรื่อง พาสไทย พาสอังกฤษ ให้ลูกและทำเรื่องจดทะเบียนกับเราอีก เวลาจำกัดมากกก แต่ทั้งนี่ทั้งนั้นถ้าไม่มีเวปนี่ก็คงแย่เพราะเราค่อยๆหาข้อมูลจากเพื่อนๆเราทำเองทุกอย่างสามีก็ไม่รู้ไรได้แต่บอกว่ายูบอกมาเอาไรบ้างฉันไม่รุ้ไม่มีเวลา แต่เด่วนี้เรากับลูกก็มาอยู่ uk ได้สองเดือนกว่าล่ะค่ะ ลูกก็ได้เข้าโรงเรียนได้สองอาทิตย์ ;). ขอโทษที่ค่ะคุยยาวเลย อิอิ  

พี่มายืนยันค่ะว่าเขตหลักสี่ต้องการเงินจริงๆ โดนมาแล้วพี่จดหลักสี่ค่ะ ป้าแกว่าเนี่ยค่าล่าม ค่าพยานถ้าราคากงสุล4-5พันนะคะ เราขอเป็นล่ามเอง  ไม่ได้ค่ะเป็นเองไม่ได้ โถป้ารู้แกวแล้วใส่ซองเตรียมล่วงหน้าเลย 600 พอ สามีว่าล่ามอะไรถามเอง ตอบเองสามีไม่ได้ตอบเลย อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 12call Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 17:31 - IP: 171.98.124.129 IP Information
ถูกต้องค่า หลักสี่นอกจากกินเงินภาษีของพวกเราๆ กันแล้วยังจะหน้าเลือด เราไม่ไปค่ะ แต่เคยมีพี่ ๆ ที่เรารู้จักเขาโดนมาแล้วหลายคนค่ะ เราเลยไปบางรัก เราเสีย 40 ค่าเอกสารของบางรัก และ 450 ค่าซื้อเล่มที่ใส่ทะเบียนสมสร (ไม่ซื้อก็ไม่เป็นไรค่ะ) เราขอแนะนำเพื่อนๆ UK เลยหากอยู่ใน กทม จะจดเราแนะนำให้ไป บางรักค่ะ ง่าย รวดเร็ว สะดวก เจ้าหน้าที่ดีมากค่ะ โดยเฉพาะนายทะเบียน
Back to Top

Post Options Post Options   Quote 12call Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 18:30 - IP: 171.98.124.129 IP Information
ถ้าสาวๆ ไปจดทะเบียนเตรียมถ่ายเอกสารไปเลยนะค่ะ เพราะว่าที่นั่นมีร้านถ่ายที่เจ้าของร้านไม่มีความใส่ใจลูกค้า หรือเป็นเพราะเรามีสามีฝรั่งเลยคิดว่าเราทำงานอย่างว่า ขอโทษนะค่ะ ดิฉันทำงานในหน้าที่การงานที่แม้แต่คนรวยเขาก็ยังยกมือไหว้ทักทายเลย  หรือแม้แต่คุณเองก็ต้องทักดิฉัน  ดิฉันเสียภาษีปีละ แสนๆ คุณก็คิดเอาเองว่าดิฉันทำงานในตำแหน่งหน้าที่ดีแค่ไหนแล้วกัน หมั่นไส้ เราหาสามีฝรั่งเพราะว่าฝรั่งรักและซื่อสัตย์ต่อภรรยา ไม่ใช่หาเพื่อหาฝรั่งรวยค่ะ (ขอบ่นนะ) เบื่อเจ้าของร้านที่เป็นผู้หญิงค่ะ เราไปถ่ายกับสามีเขาทำหน้าแบบไม่แคร์เรา พูดแบบกระแทกใส่เรา ทอนเงิน เรายื่นมือไปแทนที่จะวางไว้กับมือเราแต่วางไว้ลงกับพื้น สามีมองหน้าผู้หญิงคนนี้เลย ทำไมเธอทำแบบนี้ สายตาเธอก็เหมือนดูถูกเราด้วย พอรอบที่สองนายทะเบียนให้เราไปถ่ายมาอีก เราไปเขาก็ทำแบบนี้กับเราด้วยเหมือนเดิม เราเดินออกมาข้างนอกมีกลุ่มผู้ชายนั่งกันประมาณ 4 คน เราก็กลัวว่าเดี๋ยวเผื่อจะมีการมาถ่ายอีกรอบก็เลยถามพี่เขาเอาไว้ก่อนว่านอกจากร้านนี้แล้วมีอีกไหม พี่เขาตอบว่ามีอีกร้านหนึ่งอยู่ข้างหน้า เราเลยรีบพูดเลยว่าหนูเกลียดอีผู้หญิงคนนั้นมากเลย พี่เขาหัวเราะดังเลย (ทันที)และบอกกับเราว่ามีแต่คนเกลียดเขา ดังนั้นเพื่อน ๆ ไปเราแนะนำให้ถ่ายไปเผื่อเลยจะได้ไม่ต้องไปหาอีคนนี้
Back to Top
wilaiwan teesunton View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote wilaiwan teesunton Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 May 2013 at 22:16 - IP: 10.62.149.74 IP Information
จริงวันนั้นก่อนที่จะไปจดทีืเขตบางรัก พอมีเรื่องกับเขตหลักสีืเราก็มาตั้งหลักที่บ้านเช้ามาเราก็ไปจะจดที่เขตบางแค จนท เขตบางแคดีมากค่ะแต่เสียอยุ่อยางเขาไม่ค่อยจะรุ้งานการจดทะเบียนกับต่างชาติ เขาบอกคำแปลของเรามีปัญหาจดไม่ได้ เราก็บอกเขาไปค่ะว่าคำแปลมีปัญหาได้ไงในเมือกงสุลรับรองล่ะ แต่ในใจเราคิดว่าเราต้องจดได้เพราะถ้าเราจดไม่ได้ British คนอื่นก็คงจดไม่ได้ (วันนั้นน้ำตาร้วงค่ะมีหลายเรื่องมองหน้าลูกก็สงสารอะไรอยุ่กันมา6ปีจะจดช่ะที่ก็มีแต่ปัญหา) เราก็เลยไปกันต่อที่เขตบางรัก จริงๆแล้วเราจะไม่ยัดเงินเขาก็ได้เพราะดูแล้วเขาก็niceแต่เราเลือกที่จะให้ (ไม่ได้อวดรวยนะค่ะและไม่แนะนำให้ทำตาม เราให้ไป พันบาท ค่ะ). เราไปที่หลังคนอื่นแต่เสดก่อนเขา เราเอียบมองโต้ะข้างๆรู้สึกเมียเขาจะพูดภาษาไม่เก่ง คุณผู้ชายก็มีอายุเขาอือๆเรื่องเงินเราเห็นกับตาว่า จนท หยิยซ่องให้ เขาใส่ไปสองร้อย จนท เชียร์ใหญ่ให้ชื้อช่อราคา450 เห็นแล้วก็ตลก นึกในใจคนเราน้อ!!! กับใยป้าหลักสี่จำเป็นจำ อิอิ
เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะค่ะ   และยินดีกับสะไภ้ใหม่ uk ค่ะ ;)
Back to Top
Asada View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Asada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2013 at 19:44 - IP: 49.48.129.180 IP Information
ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ ต้องไปที่บางรักแน่นอนค่ะ พอถึงวันก็ขอภาวนาอย่าได้มีอุปสรรคมาขวางกันความรักของเราเลย สาธุ Big smileBig smileBig smileBig smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.102 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters