Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia > * สะใภ้ จิงโจ้
  New Posts New Posts RSS Feed: การขอทำโปลิศเชคเพื่อ ใช้ในการทำงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การขอทำโปลิศเชคเพื่อ ใช้ในการทำงาน

Author
patty11 View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้จิงโจ้

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การขอทำโปลิศเชคเพื่อ ใช้ในการทำงาน
    Posted: 20 May 2013 at 14:14 - IP: 124.149.134.84 IP Information
เคยมีคนถามแพตหลังไมค์ว่าทำไงดีพี่กับโปลิศเชคเพื่อใช้ในการทำงาน ตอนนี้ ขอมาแชร์ค่ะหลังจากไปทำมาแล้ว 

ถ้างานทั่วไปเช่นทำที่โรงแรม หรือ ร้านอาหาร งานคลีน ถ้านายจ้างขอ เราก็ใช้ฟร์อม โปลิศเช็คแบบอินเตอร์เนชั่นแนล ธรรมดา 
แต่ถ้าทำงานในโรงเรียน หรือทำงานเกี่ยวกับเด็ก ต้อง ขอแบบ ทำงานที่ใช้ทำงานกับเด็กนะคะ มีแบบฟร์อม ให้เลือกใช้ 2 แบบ 
สามารถดูแบบฟร์อม ในไปรษณีย์ ได้เลยค่ะ เขามีไว้ให้เราเลือกหยิบค่ะ

แพตเองก็ไปทำที่ไปรษณีย์ มีแบบฟร์อม ไว้ให้เราเอามากรอก ได้เลยค่ะ ของแพตอยู่ WA  ดังนั้นต้องใช้ ฟร์อมของ WA  กรอกนะคะ แต่ละรัฐใช้ฟร์อมตามรัฐนะคะ 

เอกสารที่ใช้แนบเรื่อง 
1.พาสปร์อต 
2.เอทีเอ็ม 
3.บัตรเมดิแคร์ 

ถ้าใครมีใบขับขี่ออส ก็ใช้แทน เอทีเอ็ม ได้เลย หรือ มีบิล ค่าใช้จ่ายภายใต้ชื่อของคุณ ๆ ก็ถือไป ใช้เป็นหลักฐานได้ เช่นกัน เพียงเท่านี้ค่ะ และ จ่ายเงิน 62.75 ดอล  

แล้วก็รอเค้าส่งใบจริงมาให้ หลังจากนั้น ราว 14 วันค่ะ เพียงเท่านี้ก็เสร็จขั้นตอน ขอ โปลิศเช็คในออสเตรเลีย เพื่อไว้ใช้ ทำงาน นะคะ 

หมายเหตุ.ถ้ายังไม่มีงานทำ หรือยังไม่มีนายจ้าง ไม่ควรทำรอไว้ก่อน เพราะ มีอายุ เพียง 3 เดือน คุณจะเสียเงินทิ้งเปล่าๆ ให้รอหา นายจ้างได้ มีงานทำแน่นอน ค่อยทำเรื่องนะคะ นายจ้างเขาไม่ว่าค่ะ เราบอกเขาได้ค่ะว่า ถ้า เราได้งาน เราจะไปทำให้ แน่นอนตามหลัง เหมือนแพตอะคะ ทำงานมา ก่อน ส่งเรื่องให้เขาทีหลังก็ไม่มีปัญหาค่ะ ถ้าได้งาน เราก็ใช้ใบนี้ไปได้เรื่อยๆ เลยค่ะ แต่ถ้ายังไม่ได้งาน อย่าไปทำรอเลยนะคะ สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุค่ะ

Edited by patty11 - 20 May 2013 at 14:25
Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top
FenBuah25Jan07 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 14:38 - IP: 58.96.68.91 IP Information
พี่แพตคะ
อิงขอเข้ามาเสริมโน๊ะ...

สาวๆคะ State Police Check  กับ National Police Check (NPC) คนละตัวนะคะ

NPC  จะออกให้จากที่เดียวคือ  Australian Federal Police (AFP) ค่ะ ซึ่งตัวหลังนี้จะใช้สำหรับ
1. ยื่นในการขอพีอาร์ ซิติเซ่น และการขอต่างๆเกี่ยวกับ immigration
2. ยื่นสำหรับการสมัครงานในหน่วยงานรัฐ
3. ยื่นในการสมัครงานเกี่ยวกับการเงิน เช่นงานแบงค์ งานออดิท งานบัญชี
4. ยื่นสำหรับการทำงานที่เกี่ยวกับผู้หญิง เด็ก และเยาวชน

ที่สำคัญๆ มีเท่านี้ที่นึกออกตอนนี้ค่ะ รายละเอียดมีไว้ที่เวปไซต์ของ AFP ค่ะ

ซึ่งถ้าจะสมัครอะไรตามด้านบนแล้วไม่ได้ขอ NPC ไว้เรื่องจะถูกตีกลับค่ะ Big smile

Edited by FenBuah25Jan07 - 20 May 2013 at 14:40
Back to Top
lady_moon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lady_moon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 15:03 - IP: 149.135.147.44 IP Information
กำลังจะขอพอดี
ขอบคุณ PR ปัจจุบัน และ Ex-PR อิอิ
พวกเราชาวสาวๆออสซี่โชคดีที่มี สองสาวที่คอยหาข้อมูลดีๆ มาแชร์และคอยให้ความช่วยเหลือให้รายละเอียดข้อสงสัยต่างๆ
ขอบคุณจ้า
ปล.สามีถามเราบ่อยๆ ว่าทำไมมีข้อมูลเกี่ยวกับออสฯเยอะจัง(ประมาณ คงคิดว่ารู้มาก อิอิ) แรกๆไม่เชื่อเราเท่าไหร่ แต่บ่อยๆเข้า เราถูกซะหมด แกเลยเชื่อตาม
ต้องขอบคุณ สะใภ้รุ่นพี่ รุ่นน้อง รุ่นเพื่อน ที่ช่วยให้ข้อมูล
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 15:25 - IP: 124.149.134.84 IP Information
ขอบคุณค่าน้องอิงที่มาช่วยเสริม และ ใช่เลยค่ะคุณเดือน แพตเองทั้งค้นทั้งเอา ปสก.ตรงที่เจอมาแชร์ ค่ะ หาได้เท่าได้อะค่ะ เพระาเราเคยผ่านจุดที่ไม่รู้อะไรเลยมาก่อน เคยมาอ่าน ๆๆไป งง ตกลงเอาข้อมูลไหน จนค้น ๆไปเจอข้อมูลก็นึกเห็นใจคนที่ค้นไม่เก่งเลยติดเป็นนิสัยที่จะชอบแชร์ และ ช่วยคน ทำจนชิน หลายปี อะคะ บางคนอาจจะว่า รู้ไม่จริงจะตอบทำไม    แต่ในความจริงคือแพตต้องการแชร์บางสิ่งที่คิดว่า คนน่าจะได้รู้ด้วยกัน         แต่ส่วนตัวเพื่อนที่รับข้อมูลก็ควรศึกษา เพิ่มเติมเอาอีกทีว่า มันชัดเจนแน่นอน หรือ ไม่   แล้วถ้ามีสามี ช่วยก็ ให้เขาช่วยดู อีกที เพราะอย่างแพตหาข้อมูลนี่แพต งมของแพตคนเดียวสามีไม่เคยมาช่วยเลยค่ะ  เขาไม่ชอบงานเอกสารทั้งสิ้น แพตทำไรเองหมด ตั้งแต่วีเที่ยวจนวีแต่งงาน จน ตอนนี้ทำงาน ทุกอย่างช่วยตัวเองเพียวๆเลยคะ สามีมีหน้าที่ ควักเงิน จ่ายเมื่อต้องจ่าย และ เซ็นชื่อให้เท่านั้น เมื่อต้องเซ็นตามเมียสั่ง LOLเท่านั้นเอง แหะๆBig smileLOL โม้มากเดี๋ยวเข้าเรื่องก่อน Tongue

เออ น้องอิงค่ะ   ตกลง พี่ทำของรัฐไปแบบนี้จะโดนดีกลับมั้ยละคะเนี่ยแต่พี่ทำแค่ แนบเรื่องเพื่อใช้ทำงานคลีน ที่พี่ทำตอนนี้แระคะ จริงๆบอสที่สาขาเมืองพี่เขาบอกไม่เอา แต่บอสที่ สนง.ใหญ่บอกจะเอา พี่ก็ งงไปหมด  คนที่นี่ทำงาน แล้วแต่ ความต้องการและอารมณ์ของเค้าจริง ๆ 
พี่ก็เลยไปทำมันสะที่ไปรษณีย์ พี่ถามเพื่อน ๆ ที่นี่ที่เขาทำงานคลีนอยู่ก่อนแล้ว  เขาก็บอกให้พี่ไปทำ ที่นี่แระ ไปรษณีย์ จบเลย เขาว่างั้นค่ะ เดี๋ยวไว้มาดูกันว่า พี่จะ ผ่านหรือเด้งกลับ ไว้ 2 วีค จะมาเล่าให้ฟังนะคะ 

Edited by patty11 - 20 May 2013 at 15:26
Wellcome to My world! Always Put yourself in others shoes.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 15:45 - IP: 58.96.68.91 IP Information
พี่แพต...ไม่หรอกค่ะ เพราะถ้าเค้าไม่ระบุว่าต้องเอาNPC เท่านั้นใช่ไหมคะ
ส่วนเวลาที่พี่แพตจะสมัครพีอาร์ก็ขอNPC ไปอ่ะค่ะ

คุณ lady_moon อิงก็แค่แวบๆมาอ่ะค่ะต้องยกนิ้วให้พี่แพตที่ขยันหาข้อความมาแชร์ เพราะอิงก็ยุ่งๆ พอเห็นพี่แพตเริ่มเขียนก็เลยนึกออกอ่ะค่ะ Embarrassed

ปล.สามีพี่แพตเหมือนพี่ล่ำที่บ้านเลย บอกอะไรก็ โอเคๆ แล้วพอถึงเวลาก็มาถามว่า อ้าว ต้องทำแบบนี้เหรอ ทำอันนี้เหรอ...แล้วที่หล่อนโอเคไปนี่ฟังแมวที่ไหนพูดยะอิล่ำ LOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 16:02 - IP: 124.149.134.84 IP Information
Originally posted by FenBuah25Jan07

พี่แพต...ไม่หรอกค่ะ เพราะถ้าเค้าไม่ระบุว่าต้องเอาNPC เท่านั้นใช่ไหมคะ
ส่วนเวลาที่พี่แพตจะสมัครพีอาร์ก็ขอNPC ไปอ่ะค่ะ

คุณ lady_moon อิงก็แค่แวบๆมาอ่ะค่ะต้องยกนิ้วให้พี่แพตที่ขยันหาข้อความมาแชร์ เพราะอิงก็ยุ่งๆ พอเห็นพี่แพตเริ่มเขียนก็เลยนึกออกอ่ะค่ะ Embarrassed

ปล.สามีพี่แพตเหมือนพี่ล่ำที่บ้านเลย บอกอะไรก็ โอเคๆ แล้วพอถึงเวลาก็มาถามว่า อ้าว ต้องทำแบบนี้เหรอ ทำอันนี้เหรอ...แล้วที่หล่อนโอเคไปนี่ฟังแมวที่ไหนพูดยะอิล่ำ LOL

โอเคจ้าน้องอิงที่รัก ขอบคุณที่มาช่วยขยายความเพิ่มนะจ้ะ ตอนแรกนะพี่เข้าหน้าเวบพี่นั่ง งง มี 4 หัวข้อให้เลือก แล้ว อิชั้นต้องใช้อันไหนเนี่ย LOL

พอถาม ที่ออฟฟิศ บอกก็เอาโปลิศเชค ตอบแค่เนี้ยOuch  
พี่เลยถามพี่ ๆ เค้า ที่ทำงานคลีนด้วยกันที่ทำงานซึ่งเค้าอยู่ ก่อนเราอยู่มาก่อนเราหลายปี มี ปสก.ตรง ก็เลยตามนั้น ไปไปรษณีย์อะคะ ยังไง น้องอิงแวะมาช่วยเพิ่มเติมข้อมูล ขยายความ บ่อย ๆ นะคะ เพราะมีอีกเยอะที่พี่ยิ่งอ่าน ยิ่งมึน กะเหรี่ยง ณ.ดอยออสซี่ เยี่ยงพี่ ยังรอน้องอิงอยู่เสมอจ้ะ อิอิ
Back to Top
lady_moon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lady_moon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 17:17 - IP: 149.135.147.2 IP Information
เพิ่งได้เอกสารสมัคร PR จากไทย (ไม่แจ้งเปลี่ยนที่อยู่เป็นที่นี้)
ต้องทำ Police check ภายใน วัน สองวันนี้ เพราะไปค้างที่ไทย 30 วันแล้ว เหลืออีก 30 วัน คงทัน (ไม่ทันก็คงโทรเลื่อน)

ปล.สามีก็ไม่ค่อยรู้เรื่องภาคเอกสาร ต้องกระตุ้น สงสัยงานนี้ใกล้เส้นตายอีกตามเคย 55
Back to Top
schnookums View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote schnookums Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 May 2013 at 19:28 - IP: 101.51.12.123 IP Information
บ้านจิงโจ้อบอุ่นที่สุด..เข้ามาชื่นชมทั้ง PR และ EX - PR   ทั้งสองท่าน..ด้วยความจริงใจ..ที่เสียสละเวลา ความรู้ ร่วมมือ ร่วมใจ..ทำเพื่อส่วนรวม...ขอบคุณทุกๆความรู้ ทุกๆข่าวสาร...ขอเป็นกำลังใจให้..ทั้งสองท่าน นะคะ

ปล. อาจจะไม่เข้าเรื่อง แต่เพราะแอบส่อง....และชื่นชมมานาน มากกกค่ะ   
My destiny
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2013 at 10:47 - IP: 49.176.37.124 IP Information
<font size="5" color="#0000ff">แจ้งเรื่องเพิ่มเติม เล่าสู่กันฟัง สรุป ทำขอใบโปลิศเพื่อการทำงาน ใช้แบบฟร์อมแบบเฉพาะของรัฐ พี่ขอเรื่องมาผ่าน เรียบร้อยไว้ใช้ ในการสมัครทำงานได้นะคะ ตอนนี้ได้รับใบเรียบร้อยแล้วค่ะWink

เพิ่มเติม ถ้าเราทำงานกับหน่วยงานที่เป็นของรัฐต้องใช้ อินเตอร์เนชั่นแนล เชค ตามน้องอิงว่าเท่านั้นค่ะ

Edited by patty11 - 04 Jul 2013 at 12:08
Back to Top
bai-terye View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bai-terye Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2013 at 11:03 - IP: 121.215.39.133 IP Information
สอบถามค่ะ เคยขอใบโปลิสเช็คเมื่อประมาณเมษาปีก่อน ปีนี้จะสมัครพีอาร์ราวๆต้นเดือนหน้าค่ะ ไม่ทราบว่าต้องขอใหม่หรือเปล่าคะ หรือใช้ใบเดิมได้  Big smile

ถ้าไม่เริ่มต้น ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น....
Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 May 2013 at 11:58 - IP: 124.149.134.84 IP Information
Originally posted by bai-terye

สอบถามค่ะ เคยขอใบโปลิสเช็คเมื่อประมาณเมษาปีก่อน ปีนี้จะสมัครพีอาร์ราวๆต้นเดือนหน้าค่ะ ไม่ทราบว่าต้องขอใหม่หรือเปล่าคะ หรือใช้ใบเดิมได้  Big smile

ถ้าใช้ขอพีอาร์ น่าจะต้องอายุไม่เกิน 1 ปีนะคะ เท่าที่อ่านจากคนอื่นๆมา ถ้าเกิน ปีใช้ไม่ได้มั้งค่ะ ต้องขอใหม่ นะคะ ลองอ่านจากเพื่อนในห้องที่แชร์ส่วนของการขอพีอาร์ดูเพิ่มเติมนะคะเพื่อความชัวร์ แพตยังไม่มี ปสก. ตรง เกรงจะแนะนำผิดค่าา 
Back to Top
bai-terye View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bai-terye Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2013 at 13:35 - IP: 120.145.164.156 IP Information
ขอบคุณค่ะ คุณพี่แพทค่ะ เข้าไปอ่านมาแล้ว บอกว่าต้องไม่เกิน 12 เดือน Smile คงต้องขอใหม่ เสียตังอีกแล้ว Sleepy
ถ้าไม่เริ่มต้น ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น....
Back to Top
junie_june View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote junie_june Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jun 2013 at 18:43 - IP: 27.55.136.221 IP Information
Originally posted by bai-terye

ขอบคุณค่ะ คุณพี่แพทค่ะ เข้าไปอ่านมาแล้ว บอกว่าต้องไม่เกิน 12 เดือน Smile คงต้องขอใหม่ เสียตังอีกแล้ว Sleepy

เราเพิ่งทำมาใหม่ โดนค่าใช้จ่ายไป $42 ค่ะUnhappy แต่สะดวก ทำออนไลนได้Smile
Back to Top
pkt5 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote pkt5 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2013 at 19:13 - IP: 121.217.76.9 IP Information
เราก็เพิ่งทำมา $52 เอ๊ะทำไม ราคาไม่เท่ากันน๊า
https://www.facebook.com/LADbyNiphada
Back to Top

Post Options Post Options   Quote FenBuah25Jan07 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Aug 2013 at 14:33 - IP: 58.96.68.91 IP Information
ถ้าเป็น National Police Check (NPC) ที่ทำกับ Australian Federal Police (AFP) จะราคา $42.00 ค่ะ Smile

http://www.afp.gov.au/what-we-do/police-checks/national-police-checks.aspx#fees

Fees

The fees for National Police Checks and related services are:

• $42.00 for each National Police Check application from a government department or an individual.
  • $42.00 for each National Police Check application from a non-government organisation (eg: commercial entities like brokers, migration agents etc)
  • $139.00 for a fingerprint and National Police Check application, where fingerprints are taken and processed by the AFP.
  • $99.00 for a fingerprint and National Police Check application where fingerprints are supplied to the AFP on application.

Back to Top

Post Options Post Options   Quote patty11 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Oct 2013 at 14:22 - IP: 58.170.150.74 IP Information
เอามาจากเวบคุณดอส ชัดเจนดีค่ะ   ขออ้างอิงและขอบคุณมา ณ.ที่นี้ค่ะ

การขอ Police Check / Criminal Record ของ Australia

การขอเอกสารนี้จาก Australian Federal Police หรือ AFP นั้นทำได้ค่อนข้างง่ายมากครับ ขั้นตอนและเอกสารที่ต้องใช้มีไม่กี่อย่างเท่านั้นเอง

1. เอกสารที่ต้องส่งไปด้วย
- แบบฟอร์ม National Police Check (NPC) Application Form
- Money Order หรือ Bank Cheque ราคา $43 ดอล สั่งจ่าย Australian Federal Police
- สำเนาพาสปอร์ต (ให้ JP เซ็นรับรองสำเนา)

2. โหลดแบบฟอร์มขอ NPC [ คลิกที่นี่ เพราะลิงก์มันยาวเกินไป ]

3. การกรอกแบบฟอร์มนั้น ถ้าจะให้ดี ควรจะกรอกบนหน้าจอคอมพิวเตอร์ แล้วก็ปริ้นออกมาเลย เพราะฟอร์มเค้าเตรียมช่องให้กรอกได้อยู่แล้ว เจ้าหน้าที่ก็อ่านง่าย สบายกว่า แต่ถ้าจำเป้นจะต้องปริ้นออกมาก่อนแล้วค่อยกรอกจริงๆ ให้เขียนด้วยตัวบรรจง ใช้ปากกาสีดำหรือน้ำเงินก็ได้ (เค้าระบุว่าให้ใช้ Black Pen ซึ่งในที่นี้หมายถึงปากกาสีเข้ม อันได้แก่ ดำหรือน้ำเงินก็ได้ ไม่จำเป็นต้องดำอย่างเดียว) ข้อไหนที่ให้ติ๊กเลือก ให้เลือกด้วยการ กากบาท เท่านั้น

กรณีที่ผู้ยื่นขออายุไม่ถึง 18 ปี จะต้องให้ผู้ปกครองเซ็นอนุมัติประกอบด้วย

คำแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Code number:
- สำหรับคนที่ขอพีอาร์แบบต่างๆ และวีซ่าพาร์ทเนอร์หรือคู่หมั้น ใส่โค้ด 33
- สำหรับคนที่จะขอวีซ่าทำงาน ใส่โค้ด 35

4. เมื่อกรอกฟอร์มและเตรียมเอกสารทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ก็ให้จัดส่งไปรษณีย์ไปตามที่อยู่ข้างล่างนี้

Australian Federal Police
Criminal Records
Locked Bag 8550
CANBERRA ACT 2601

5. แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ประมาณ 2-3 สัปดาห์ก็ได้รับใบรับรองความประพฤติของออสเตรเลียมาอยู่ในครอบครองสมใจ

6. หากต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม สามารถตรวจสอบด้วยตนเองได้ที่เว็บไซต์นี้ครับ
http://www.afp.gov.au/business/national_police_checks
Back to Top
Diya View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Diya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2014 at 16:11 - IP: 27.33.168.240 IP Information
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะว่า แล้วการขอpolice clearance ของไทยทางไปรษณีย์ จากชิดนี่ย์ เพื่อมายื่นขอพาร์ทเนอร์วีช่าที่นี่ พอดีมีเอกสารเกือบครบแล้ว แต่มาสะดุดเรื่องต้องแนบใบเสร็จค่าธรรมเนียมจำนวน100บาทนี่ล่ะค่ะ ไม่มีที่ใหนเค้ารับโอนให้เลยเพราะยอดโอนน้อยเกิน จะทำไงดีคะ กลุ้มใจมากเลย
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.164 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters