Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฟินแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอเรสที่ฟินแลนด์ ใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอเรสที่ฟินแลนด์ ใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ

Author
jjnannyjj View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote jjnannyjj Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอเรสที่ฟินแลนด์ ใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ
    Posted: 05 Jun 2013 at 22:18 - IP: 77.223.47.107 IP Information
ตอนแรกคิดว่าจะไปๆมาๆ ไม่ต้องขอเรส สุดท้ายไม่ทันได้ตั้งตัว แฟนก็มาบอกว่าให้ไปขอเรส ยังไม่ได้บอกแม่เลยCry จะได้ให้ทางบ้านส่งมาถูก ตอนนี้แต่งงานแล้วเรียบร้อย มีลูกด้วย 1 คน แต่ลูกยังไม่ได้เป็นสัญญาติฟินแลนด์เลย เลยอยากรู้ว่าต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างค่ะ ขอรบกวนด้วยนะค่ะ Smile
nanny
Back to Top
The mountain & snow View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jun 2013 at 17:20 - IP: 91.145.106.136 IP Information
ขอโทษนะค่ะที่เราไม่รู้รายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องเด็กเนื่องจากว่าเราไม่เคยผ่านขั้นตอนนี้มาก่อน สำหรับขั้นตอนในการขอเรสที่นี่เราจะแชร์ในส่วนของเรานะค่ะ เพราะรายละเอียดของคนอื่นเราไม่อาจไปทราบได้ สำหรับผู้ที่แต่งงานแล้วหลักฐานที่ใช้ยื่นก็จะมีใบทะเบียนสมรส พลาสปอร์ตของเรา แบบฟอร์มที่ใช้กรอกข้อมูลซึ่งขอได้จากสถานีตำรวจ (ไมตาสติ) บางคนโหลดเอาจากเว็บของสถานฑูตฟินน์ (แต่เราใช้วิธีแรกค่ะ) เงินค่าสมัคร 145 ยูโร ซึ่งหลังจากที่สมัครไปแล้วประมาณ 1 เดือน จะมีจดหมายแจ้งมาเพื่อให้เราไปเข้ารับการสัมภาษณ์จากสถานที่เราสมัครไว้ค่ะ เออ ว่าแต่ว่าถ้าคุณยังไปๆมาๆระหว่างไทยกับฟินน์ เราเคยอ่านเจอข้อมูลเก่าเมื่อเร็วๆนี้แจ้งว่าถ้าใครที่ไปๆมาๆแล้วต้องการที่จะขอเรสที่นี่อย่างน้อยควรจะมีเวลาที่อยู่ในฟินน์เกินครึ่งหนึ่งของระยะเวลาที่ได้เรส ซึ่งส่วนมากการขอเรสครั้งแรกมักจะได้เรสภายในระยะเวลา 1 ปีก่อน ก็แสดงว่าคุณต้องอยู่ในฟินน์ให้ได้ 6 เดือนก่อนถึงจะไปขอได้ จะยังไงก็แล้วแต่ถ้าคุณคิดว่าจะขอเรสที่นี่จริงๆเราคิดว่าคุณกับแฟนควรไปถามรายละเอียดกับเจ้าหน้าที่ๆเขาทำเรื่องนี้โดยตรงดีกว่าค่ะเพราะมันจะทำให้คุณได้รับข้อมูลที่ถูกต้องเพราะบางเขตอาจต้องการหลักฐาน มาก-น้อย ต่างกัน เผื่อคุณจะได้เตรียมตัวถูกด้วยค่ะ ขอให้โชคนะค่ะ
Back to Top
wm_mookmik View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote wm_mookmik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2013 at 11:24 - IP: 58.137.33.2 IP Information
ขอสอบถามเพิ่มเิติมค่ะ เนื่องจากสงสัยเหมือนกันว่า  การที่เราจะไปขอเรส ที่ฟิน โดยใช้วีซ่าอื่น  
เราต้องแจ้งกับทางสถานทูตไทยตอนขอวีซ่าก่อนรึป่าวค่ะ  แล้วถ้าไม่ได้แจ้งไว้  แล้วเราไปยื่นขอ
เรสจะมีปัญหารึป่าวค่ะ    เพราะวันที่ไปสัมภาษณ์ มีคนไปเดินเรื่องประทับตราเอกสารใบรับรอง
โสดให้ญาตที่อยู่ฟิน บอกว่าจะเอาไปใช้แต่งงาน  แต่ทางสถานทูตไม่ทำให้ และยังบอกว่า
ตอนขอวีซ่าไม่ได้แจ้งไว้ว่าจะไปแต่งงาน  แล้วจะมาขอเอกสารเพื่อแต่งงาน  แบบนี้ไม่ถูกต้อง
ต้องให้ญาตของคุณกลับมาชี้แจงกับทางสถานทูตด้วย   เรานั่งรอคิวอยู่ก็เลยอึ้งนิด ๆ เพราะ
เสียงเขาดุหน่อย ๆ Confused   
แต่ในกรณีของเราขอวีซ่าเยี่ยมเยียน & ท่องเที่ยว และ ขอไปแต่งงานด้วย
วีซ่าก็ผ่านแล้วค่ะ  เดินทางเดือน ก.ค. นี้  แ่ต่ทางแฟนบอกว่าจะให้ขอเรสและอยู่ยาวที่นี่เลย  
อ้าววShocked  ทำไงล่ะทีนี้  ไม่ได้แจ้งเขาว่าจะขอเรสอยู่ต่อ  เพราะตอนสัมภาษณ์เขาก็ถามคำถามนี้
แต่เราคิดว่าจะกลับมาตั้งหลักก่อน  แต่แฟนจะให้อยู่ให้ได้  รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ  ว่าจะมีปัญหาไหม
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะSmile

Back to Top
TykTok View Drop Down

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2013 at 17:23 - IP: 84.253.244.105 IP Information

ตามหลักแล้วก้อต้องแจ้งกับสถานทูตก่อนค่ะว่าจะมาแต่งงาน จดทะเบียน และขอเรสซิเด้นที่นี่ ในขั้นตอนการยื่นขอวีซ่าเชงเก้นมาค่ะ แต่เคสของพี่ จขกท ไม่แน่ใจจริง ๆค่ะ ว่าพี่ จขกท ได้วีซ่าตัวไหนมา มีคำถามต่อว่าพี่ จขกท แต่งงานที่ไทยหรือฟินค่ะ เพราะถ้าแต่งที่ไทย หรือยังไงก้อแล้วแต่ ตอนยื่นวีซ่าน่าจะมีการแนบเอกสารการจดทะเบียนสมรสด้วย อาจจะสามารถขอเรสซิเด้นที่นี่ได้ หรือยังไงต้องรอพี่ท่านอื่น หรือ รอ พี่ จขกท มาอัพเดทต่อ อิอิ เคสน่าสนใจค่ะ ถ้าสอบถามกับทางเจ้าหน้าที่ได้ความยังไงแล้วรบกวนอัพเดทให้ด้วยนะค่ะ จะเข้ามาอ่านอีกรอบค่ะ

ปล. พี่กบค่ะ ไมตาสติ นี่มันอำเภอหรือป่าวค่ะ แอบงง มันไม่น่าจะใช่ สถานีตำรวจนะฮะ อิอิ แอบแซวนิดนุง ขำ ๆ ค่ะ

Back to Top
The mountain & snow View Drop Down

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2013 at 18:52 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@ TykTok     ปล. พี่กบค่ะ ไมตาสติ นี่มันอำเภอหรือป่าวค่ะ แอบงง มันไม่น่าจะใช่ สถานีตำรวจนะฮะ อิอิ แอบแซวนิดนุง ขำ ๆ ค่ะ

*** น้องติ๊ก ใช่ค่ะ ไมตาสติ เป็นหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการขึ้นทะเบียนต่างๆ (Register Office) แต่พอดีว่าที่ลาห์ติเขามีสำนักงานอยู่ในสถานีตำรวจพี่ก็เลยอธิบายไปตามความเข้าใจของตัวเองค่ะ อิอิ แต่ก็มีอยู่หลายเมืองนะที่เขาใช้สถานที่ในสถานีตำรวจเช่นกัน พี่ว่ามันดีอย่างนะเพราะช่วยให้เราประหยัดเวลาได้เยอะ เพราะจากประสบการณ์ตอนที่พี่ไปแต่งงานที่สถานีตำรวจโดยมีตัวแทนของบาทหลวงมาทำพิธีให้ที่ชั้นบน และหลังจากที่พี่ได้ทะเบียนสมรสแล้ว พี่ก็เอาทะเบียนสมรสลงมายื่นขอเรสซิเดนท์ที่ชั้นล่างภายในวันเดียวกันค่ะ   ตอนนี้ก็กำลังเตรียมตัวจะไปเสียเงินรอบ 2 แล้วค่ะ หุหุ
Back to Top
appleberry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote appleberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2013 at 19:03 - IP: 88.114.105.7 IP Information
ไมตาสติ ที่วันตา ติดกะสถานีตำรวจ (ตึกเดียวกัน) เหมือนกันค่ะ ง่ายดี สะดวกมากๆค่ะ อิอิอิ แอบเรียก สถานีตำรวจเหมือนกัน ง่ายดี LOLLOLLOL

Originally posted by The mountain & snow

@ TykTok     ปล. พี่กบค่ะ ไมตาสติ นี่มันอำเภอหรือป่าวค่ะ แอบงง มันไม่น่าจะใช่ สถานีตำรวจนะฮะ อิอิ แอบแซวนิดนุง ขำ ๆ ค่ะ

*** น้องติ๊ก ใช่ค่ะ ไมตาสติ เป็นหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการขึ้นทะเบียนต่างๆ (Register Office) แต่พอดีว่าที่ลาห์ติเขามีสำนักงานอยู่ในสถานีตำรวจพี่ก็เลยอธิบายไปตามความเข้าใจของตัวเองค่ะ อิอิ แต่ก็มีอยู่หลายเมืองนะที่เขาใช้สถานที่ในสถานีตำรวจเช่นกัน พี่ว่ามันดีอย่างนะเพราะช่วยให้เราประหยัดเวลาได้เยอะ เพราะจากประสบการณ์ตอนที่พี่ไปแต่งงานที่สถานีตำรวจโดยมีตัวแทนของบาทหลวงมาทำพิธีให้ที่ชั้นบน และหลังจากที่พี่ได้ทะเบียนสมรสแล้ว พี่ก็เอาทะเบียนสมรสลงมายื่นขอเรสซิเดนท์ที่ชั้นล่างภายในวันเดียวกันค่ะ   ตอนนี้ก็กำลังเตรียมตัวจะไปเสียเงินรอบ 2 แล้วค่ะ หุหุ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jun 2013 at 19:19 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@ wm_mookmik    แต่ในกรณีของเราขอวีซ่าเยี่ยมเยียน & ท่องเที่ยว และ ขอไปแต่งงานด้วย

วีซ่าก็ผ่านแล้วค่ะ เดินทางเดือน ก.ค. นี้ แต่ทางแฟนบอกว่าจะให้ขอเรสและอยู่ยาวที่นี่เลย

อ้าวว ทำไงล่ะทีนี้ ไม่ได้แจ้งเขาว่าจะขอเรสอยู่ต่อ เพราะตอนสัมภาษณ์เขาก็ถามคำถามนี้

แต่เราคิดว่าจะกลับมาตั้งหลักก่อน แต่แฟนจะให้อยู่ให้ได้ รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ ว่าจะมีปัญหาไหม

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

*** ถ้าคุณบอกว่าขอวีซ่าเยี่ยมเยือน & ท่องเที่ยว และขอไปแต่งงานด้วย   แล้ววีซ่าคุณก็ผ่าน เราคิดว่าเจ้าหน้าที่เขาคงรับทราบเรื่องของคุณแล้วล่ะ ส่วนการขอเรสเราคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา เพราะคนแต่งงานแล้วคงต้องการที่จะอยู่ด้วยกัน บางคนมาท้องที่นี่แล้วเพิ่งให้ทางบ้านส่งใบรับรองโสดมาให้แต่งงานก็มีค่ะ แต่ในกรณีนี้เขาได้แจ้งกับเจ้าหน้าในตอนที่ให้สัมภาษณ์แล้วว่า การขอวีซ่าไปฟินแลนด์ครั้งนี้เขาอาจจะมีการแต่งงานด้วย   เออ ไม่ทราบว่าคุณได้เอาใบรับรองโสดไปแสตมป์ที่สถานฑูตหรือยังค่ะ เพราะเห็นบอกว่าจะมาแต่งงาน ?
Back to Top

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2013 at 00:47 - IP: 84.253.244.105 IP Information

เดี๋ยวก่อนอื่นกลัวลืม อิอิในเมืองหนูไมตาสติ กับสถานีตำรวจเขาอยู่คนละที่ค่ะแต่ไม่ไกลกันมาก มันเหมือนน้ำเต้าหู้กับปาท่องโก๋เนอะ มีไมตาสติจะต้องมีสถานีตำรวจ อิอิ เพื่อนซี้

ติ๊กว่าไม่น่าจะมีปัญหานะค่ะ หรือยังไง เราขอไปแต่งงานและแจ้งทางสถานทูตแล้ว เอกสารที่ต้องใช้จดทะเบียนก็มีใบรับรองโสดเท่านั้น เขาน่าจะรับแสตมป์ไม่น่ามีปัญหา

ส่วนเรื่องขอเรส ติ๊กคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเหมือนกัน แต่งงานจดทะเบียนแล้วเขาคงไม่แยกคู่สามีภรรยาค่ะ และอีกอย่างไม่ต้องใช้เอกสารใดๆๆ ที่ต้องแปลและแสตมป์อีก ตอนไปยื่นขอเรสก็ให้เหตุผลกับทางตำรวจอีกทีติ๊กคิดว่าเขาน่าจะเข้าใจ แต่อาจจะต้องรอเรสนานหน่อยหรือต้องมีการสัมภาษณ์ด้วย อันนี้แล้วแต่เมืองนะค่ะ ประสบการณ์ส่วนตัวไม่โดนสัมภาษณ์ แต่อ่านเจอพี่หลายท่านถูกเรียกสัมภาษณ์ตอนขอเรสค่ะ

รอพี่ท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มนะค่ะ เผื่อมีพี่ๆๆมีประสบการณ์ตรงค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2013 at 14:49 - IP: 91.145.106.136 IP Information
@ TykTok   เดี๋ยวก่อนอื่นกลัวลืม อิอิในเมืองหนูไมตาสติ กับสถานีตำรวจเขาอยู่คนละที่ค่ะแต่ไม่ไกลกันมาก มันเหมือนน้ำเต้าหู้กับปาท่องโก๋เนอะ มีไมตาสติจะต้องมีสถานีตำรวจ อิอิ เพื่อนซี้

**** เมืองที่พี่อยู่แน่กว่าค่ะน้องติ๊กเพราะ สำนักงานของเกล่า (ที่มีหน้าที่ต้องจ่ายเงินสงเคราะห์ให้ทุกๆคนมีไว้ใช้จ่าย) บังเอิญมาตั้งอยู่ตรงกันข้ามกับ สำนักงานของผู้ที่ทำงาน (จนหลังอาน) เพิ่อจ่ายภาษีให้รัฐ อันนี้น่าจะเรียกว่าเป็นขนมปังคู่กับสังขยา ( โดยที่สามีต้องกินขนมปังเพื่อให้ภรรยาอย่างเราๆท่านๆได้กินสังขยาค่ะ )   
Back to Top
wm_mookmik View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote wm_mookmik Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2013 at 16:00 - IP: 58.137.33.2 IP Information
ขอบคุณ Tyktok & snow ค่ะ  เราแจ้งกับสถานทูตตอนขอวีซ่าค่ะว่าจะไปจดทะเบียนและแต่งงานที่ฟิน  
แล้วตอนจะไปรับวีซ่าเขาก็อธิบายว่าต้องเอาใบรับรองโสดไปแปล ให้กงสุลรับรอง และนำมาประทับตราที่
สถานทูตค่ะ  แต่เราแจ้งว่าไม่ต้องการขอเรส หรืออยู่ต่อ  เมื่อแต่งงานจดทะเบียนแล้วก็จะกลับมาทำงานต่อ
ที่ไทย  ซึ่งจริงๆ เราขอไปสามเดือน  แต่เขาให้แค่เดือนเดียวค่ะ  แล้วกำหนดการเดินทาง ก.ค ตอนนี้เรา
ก็คงท้องได้สักหกเดือนแล้ว  ซึ่งแฟนไม่อยากให้บินกลับ  เขาอยากดูแลเราและลูก ถ้าขอเรสที่โน่นได้เลย และ
จะไม่เป็นปัญหากับวีซ่าครั้งต่อไป  เราก็อยากจะขอค่ะ  แต่ถ้ามันทำให้เกิดผลกระทบกับการขอวีซ่าของ
เพื่อนคนอื่น ๆ ในภายหลัง  เราก็คงไม่อยากทำ  

เพราะเห็นว่าถ้าเราไปคลอดที่โน่น โดยที่ไม่ได้เรส  เราต้องจ่ายค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด  อยากจะประหยัดค่ะ

ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ Smile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote TykTok Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2013 at 17:24 - IP: 84.253.244.105 IP Information

SmileSmileSmileSmileTongue

ความจำเป็นและความบริสุทธิ์ใจของแต่ละเคสต่างกันค่ะ ตอนนี้ท้องคุณก็ใหญ่ขึ้นทุกวันมันอันตรายค่ะ  Tyktok เฉย ๆๆ ค่ะ แอน สโน นี่น่าจะเป็นพี่กบ ยังไม่รวมกันนะค่ะ แค่จะเจอกันเฉย ๆๆ ฮาาาาาา แอบแซวจ้า

ลองให้คุณแฟนเช็คกับสถานีตำรวจท้องที่ก่อนนะค่ะว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ในการขอเรส ในเมืองที่ติ๊กอยู่เขาไม่ต้องการเอกสารพวก ทะเบียนบ้าน หรือบัตรประชาชนที่ต้องแปลและสแตมป์ค่ะ ( ความจริงก็เตรียมมาเพราะได้ยินว่าต้องใช้สรุปพอทำจริง ๆๆแล้วไม่ต้องใช้ค่ะ ) แต่ละเมืองอาจจะเหมือนหรือต่างกันเช็คให้ชัวร์ก่อนนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote The mountain & snow Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jun 2013 at 19:19 - IP: 91.145.106.136 IP Information
คุณ wm_mookmik อย่าเพิ่งกังวลใจไปเลยค่ะ โดยส่วนตัวเราคิดว่าคุณสามารถขอเรสได้ที่นี่ค่ะ ยิ่งตอนนี้รู้ว่าคุณมีลูกด้วย เราว่ามันน่าจะง่ายขึ้นนะ จากตัวอย่างที่เรากล่าวไว้ในตอนแรกคนท้องที่เราพูดถึงนั่นก็คือเพื่อนในโรงเรียนเราเองค่ะ ขอเพิ่มเติมรายละเอียดปลีกย่อยให้ฟังอีกครั้งนะค่ะ เพื่อนคนนี้ถือวีซ่า 3 เดือนเพื่อมาเยี่ยมแฟนของเขาที่นี่ แต่ก่อนที่วีซ่า 3 เดือนจะหมดปรากฏว่าท้อง ก็เลยต้องให้ทางบ้านรีบส่งใบรับรองโสดมาให้ด่วน เพื่อที่จะใช้แต่งงาน (เพราะก่อนหน้านั้นเขาไม่เตรียมมาด้วย) ซึ่งหลังจากที่ใบรับรองโสดมาถึง เขาก็ไปดำเนินการเรื่องแต่งงาน แต่งเสร็จก็ขอวีซ่าเรสอยู่ต่อได้เลย ซึ่งเดือนหน้านี้เขาก็จะคลอดแล้วค่ะ ( ที่เขาสามารถได้รับการแสตมป์ใบรับรองโสดจากทางสถานฑูต ก็เป็นเพราะว่าตอนขอวีซ่าเขาได้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ไว้แล้วว่าเขาจะมาแต่งงานด้วย) เคสของคุณก็ไม่ได้แตกต่างจากเพื่อนเราเท่าไหร่ เราเลยคิดว่าคุณก็น่าจะขอได้เหมือนกันค่ะ ยังไงถ้าคุณมาถึงก็ให้แฟนรีบพาไปจองวันแต่งงานไว้เลยค่ะ พอได้ทะเบียนสมรสมาแล้วก็นำไปยื่นขอวีซ่าปีต่อเลย จะได้หรือไม่ได้เจ้าหน้าเขาคงเป็นคนบอกคุณเอง แต่ถ้านึกถึงหลักมนุษยธรรมจริงๆ การที่คุณจะต้องบินกลับไปขอเรสที่ไทยและคลอดลูกที่ไทย มันก็ยังไงอยู่นะเพราะอีกไม่กี่เดือนคุณก็จะคลอดแล้ว ลองปรึกษาแฟนดูนะค่ะ พี่ๆทุกคนเอาใจช่วย และขอแสดงความยินดีกับสมาชิกใหม่ในครอบครัวด้วยค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.156 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters