Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > ทั่วไป ที่นี่มีเพื่อน
  New Posts New Posts RSS Feed: อยากรู้อาหารต้องห้ามคนท้อง
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

อยากรู้อาหารต้องห้ามคนท้อง

Page  12>
Author
Joy Bailey View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Joy Bailey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อยากรู้อาหารต้องห้ามคนท้อง
    Posted: 19 Jun 2010 at 21:49 - IP: 125.25.1.140 IP Information
สวัสดีคะทุกๆคน คือจอยตอนนี้ท้องได้สามเดือนกว่าแล้วค่ะ แต่อยากกินอะไรแปลกๆก็เยอะ แต่ก็ไม่กล้ากินกลัวเป็นอันตรายต่อเด็ก
อยากรบกวนพี่ๆที่รู้ หรือว่ามีประสบการณ์ช่วยจอยหน่อยนะคะ ว่าอาหารต้องห้ามของคนท้องมีอะไรบ้าง แล้วไอ้เป๊ปซี่ กับ โอเลี้ยงเนี่ย กินได้ไหมคะ ช่วงนี้เห็นโอเลี้ยงไม่ได้ น้ำลายไหล ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่ทานเลย ช่วยแชร์กันด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ใครช่วยขอให้รวยๆ สวยๆ เน้ออออออออ Big smile
Back to Top
muna View Drop Down

Post Options Post Options   Quote muna Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:02 - IP: 88.244.204.240 IP Information
ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ขอให้ทั้งคุณแม่และคุณลูกมีสุขภาพที่แข็งแรงนะคะ
ตอนที่นาท้อง หมอก็สั่งห้าม ทานอาหารที่เผ็ดจัด ชา กาแฟ ส่วนพวกโค๊กหรือแป๊บซี่นี่มันดื่มแล้วไม่มีผลดีกับตัวเราเท่าไหร่ นาไม่ดื่มเอง เพราะว่ามันมีสารทำให้ฝันผุ นาเลยคิดว่ามันน่าจะมีผลต่อการสร้างกระดูกของลูก นาเลยไม่ดื่มเท่าไหร่ แต่ก็มีบ้างถ้าอยากจริงๆ ไว้รอคุณแม่ท่านอื่นมาร่วมด้วยช่วยกันนะคะ เพราะนาฝากท้องที่ตุรกี หมอไม่ทราบว่าอาหารที่นาทานมีอะไรบ้าง รู้แต่ว่าทานเผ็ดเลยห้ามทานเผ็ด Big smile อย่างเดียว ถ้านาอยากทานอาหารอื่นมันก็ไม่มีให้ทานด้วยแหระค่ะ เหอ เหอ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Bailey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:06 - IP: 125.25.1.140 IP Information
ขอบคุณมากค่ะคุณมูนา ตอนนี้จอยยังไม่ได้ฝากท้องเลย ก็เลยยังไม่ชัวร์เรื่องอาหารมากนัก แต่เห็นทีไรน้ำลายไหลทุกที อีกอย่างไอ้หน่อไม้ที่สีเหลืองๆกินกับน้ำพริกอันนั้นเห็นทีไรน้ำลายไหลเหมือนกัน ส่วนของเผ็ดจอยทานอยู่ตอนนี้ ชอบมากค่ะ แต่ต้องแอบกิน อิอิอิ
Back to Top
มดคันไฟ View Drop Down

Post Options Post Options   Quote มดคันไฟ Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:10 - IP: 92.227.145.43 IP Information
อยากกินอะไรก็กินเลยค่ะ ผัก ผลไม้ อาหารเผ็ดก็อย่าเผ็ดจัดจ้าน ที่สำคัญอันนี้ดื่มไปเเม้ว่าให้นมลูกก็ต้องดื่มอยู่คือ นมสด นะคะ ของที่ไม่ควรกินคือ เครื่องดื่มเเอลกอร์ฮอ กาเเฟ(ลด ละ เลิก) ของหมักดอง(มันจะทำให้ช่องคลอดเป็นเเบคทีเรีย) นอกนั้นกินลงไปเลยค่ะ โยเกิตย์ที่นี่รสชาดดีมาก กินให้ได้นะคะ นอนกลางวันได้ก็จะดีค่ะ
ไม่อนุญาติให้ โฆษณาบริเวณนี้นะคะ
Back to Top
Cat1975 View Drop Down
PR สะใภ้ ฮอลแลนด์

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:16 - IP: 83.86.28.215 IP Information

ตอนพี่ท้องทั้ง 3 ท้อง พี่ทานทุกอย่างที่อยากจะทาน เผ็ดแค่ไหนก็ทาน อาจจะฟังดูเห็นแก่ตัว แต่ลูกๆ แข็งแรงทั้ง 3 คนค่ะ พอลูกๆ โตมากลับชอบทานเผ็ดเหมือนพี่ แกงไตกงแกงไตปลา ต้มยํารสจัดๆ ส้มตําปูปลาร้าเผ็ดๆ ขนมจีนนํ้ายาตีนไก่ ลูกชายพี่ชอบมาก  น้องจอยก็ทานไปตามปกติก็ได้จ้า แต่อย่าให้เผ็ดมากจนเป็นลมเหมือนพี่ก็ได้ ตอนท้องกินเผ็ดจนชักดิ้นชักงอเลยพี่ Confused  อันนี้ไม่ดี ห้ามเอาอย่าง LOL  หมอของพี่ไม่เคยห้ามอะไรพี่เลยค่ะ เค้าแค่บอกให้พี่ดื่มนมและนํ้าผลไม้ให้เพียงพอ ทานให้ครบทุกหมู่ ขอให้ลูกออกมาแข็งแรงนะ ปีนี้สมาชิกเลดี้ท้องกันเยอะมากเลย พี่อิจฉา ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ รอดูหน้าหลาน ตื่นเต้นแทนคุณแม่ทุกคนเลย Smile

ขอเพิ่มนิดนึงค่ะ ที่คุณหมอห้ามเด็ดขาดคือกาแฟ แอลกอฮอลล์ทุกชนิด ดีว่าพี่ไม่สูบบุหรี่และไม่ดื่มกาแฟอยู่แล้ว เลยไม้ต้องมานั่งทรมานตัวเอง เวลาจะทานยาอะไร ขอให้โทรไปปรึกษาหมอก่อนนะคะ ทานยาตามใจฉันไม่ได้ค่ะ

Edited by Cat1975 - 19 Jun 2553 at 22:20
Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top
PaY View Drop Down

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:25 - IP: 84.209.83.239 IP Information
Originally posted by Joy Bailey

สวัสดีคะทุกๆคน คือจอยตอนนี้ท้องได้สามเดือนกว่าแล้วค่ะ แต่อยากกินอะไรแปลกๆก็เยอะ แต่ก็ไม่กล้ากินกลัวเป็นอันตรายต่อเด็ก
อยากรบกวนพี่ๆที่รู้ หรือว่ามีประสบการณ์ช่วยจอยหน่อยนะคะ ว่าอาหารต้องห้ามของคนท้องมีอะไรบ้าง แล้วไอ้เป๊ปซี่ กับ โอเลี้ยงเนี่ย กินได้ไหมคะ ช่วงนี้เห็นโอเลี้ยงไม่ได้ น้ำลายไหล ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่ทานเลย ช่วยแชร์กันด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ใครช่วยขอให้รวยๆ สวยๆ เน้ออออออออ Big smile
ทานเลยทานเท่าที่เราอยากทานSmile แต่ทานในปรมาณที่ทำให้หายอยากค่ะ ช่วงท้องใหม่ๆอาจจะอยากนู้นอยากนี่เป็นเรื่องปรกติธรรมดาLOL แต่ถ้าเกิน 4เดือนไปแล้วก็ต้องระวังในการทานหน่อยค่ะ... ถ้าชอบเผ็ดก็ทานพอเอารสชาติ! อยากกินโค้กก็ลดเหลือ 1แก้วแต่โอเลี้ยงทานได้ปรกติ
ใส่เกงเก๊าเก่า รองเท้าผ้าใบ
น้ำหอมไม่ใช้ สตางค์ก็พอมี
เซ็งๆเศร้าๆเหงาก็ดนตรี
เป็นคนอย่างนี้จะรับได้หรือเปล่า
"นี่แหละตัวข้าพเจ้า"
Life does not need to have everything ;)
---
-แม่ลูกสามใบ(ไม่)เถา^_^
Back to Top
Party View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Party Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:26 - IP: 84.58.171.210 IP Information
ขอแสดงความยินดีด้วยนะค่ะ Big smile

อาหารชนิดใดที่ควรหลีกเลี่ยงในระหว่างตั้งครรภ์

*ไข่ดิบหรือไข่ที่ปรุงไม่สุกหรืออาหารที่ทำจากไข่เหล่านั้น โดยไข่ที่ทานได้ ควรผ่านการปรุงให้สุก ไม่ควรอยู่ในสภาพที่ เป็นของเหลว

* เนื้อหรือปลาที่ปรุงไม่สุก หรือเกือบดิบ โดยเนื้อที่ทานได้ต้องไม่มีสีชมพูเหลืออยู่

* ปลาหรือเนื้อที่เสิร์ฟดิบๆ เช่น ซูชิ สเต็กบางชนิด ปลาแซลมอนรมควัน หอยนางรม

* นมที่ไม่ผ่านการฆ่าเชื้อและ เนยแข็ง

* ตับบดหรืออาหารประเภทตับ โดยอาหารพวกนี้จะมีวิตามินเออยู่สูงมาก ซึ่งอาจทำอันตรายต่อลูกน้อย ของคุณ

* อาหารที่ผ่านการปรุงบางชนิด เช่น สลัดมันฝรั่ง หรือโคสลอว์ บางครั้งอาจมีเชื้อแบคทีเรียที่เรียกว่า Listeria อยู่เป็นจำนวนมาก

* ก่อนจะรับประทาน ตรวจดูให้แน่ใจว่าอาหารสำเร็จรูป หรืออาหารที่อุ่นซ้ำนั้นผ่านความร้อนทั่วถึงดีแล้วหรือยัง

* ระมัดระวังการทานบาร์บีคิว เพราะเนื้อมักจะถูกวางทิ้งไว้ ก่อนจะนำมารับประทาน

* ปลาดาบเงิน ปลากระโทงแทง และปลาฉลาม ปลาเหล่านี้มีสารปรอทตามธรรมชาติอยู่ในระดับที่อาจไม่ปลอดภัย ซึ่งอาจทำอันตรายต่อระบบประสาทที่กำลังพัฒนาของลูกน้อยในครรภ์ ปลาทูน่าก็มีสารปรอทเช่นกัน คุณแม่จึงควรจำกัดปริมาณการรับประทานอยู่ที่กระป๋องขนาดกลาง (น้ำหนักไม่รวมน้ำ 140 กรัมต่อกระป๋อง) หรือเนื้อปลา 2 ก้อน (สูงสุด 170 กรัม ต่อก้อน) ต่อสัปดาห์

* ควรหลีกเลี่ยงการทานถั่วลิสงระหว่างตั้งครรภ์และการให้นม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หากมีประวัติการเป็นภูมิแพ้ในครอบครัว เช่น โรคหอบหืด โรคเรื้อนกวางหรือโรคแพ้ละอองเกสร

* แอลกอฮอล์ การได้รับปริมาณแอลกอฮอล์มากเกินไป เป็นสาเหตุให้เกิดปัญหามากมายกับลูกน้อยในครรภ์ โดยเฉพาะลูกอ่อนที่อายุน้อยกว่า 8 สัปดาห์ และแม้จะบริโภคแอลกอฮอล์เพียงเล็กน้อย ก็ยังอาจมีผลกระทบต่อการพัฒนาสมองของลูกในครรภ์ได้

* ชา กาแฟ น้ำโค้ก แป๊บซี่ เพราะน้ำพวกนี้มีคาเฟอีนเป็นส่วนประกอบ

*สตรีมีครรภ์ไม่ควรดื่มกาแฟเกินวันละ 2 แก้ว สตรีที่กำลังตั้งครรภ์ถ้าจะให้ปลอดภัยต้องเลิกดื่มกาแฟ แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้พยายามดื่มกาแฟไม่ให้เกินวันละ 2 แก้ว เพื่อลดความเสี่ยงต่อการแท้งลูก สตรีมีครรภ์ที่ดื่มกาแฟวันละมากกว่า 2 แก้วขึ้นไปมีความเสี่ยงเพิ่มขึ้น 2 เท่าที่จะแท้งลูก เมื่อเปรียบเทียบกับสตรีมีครรภ์ที่หลีกเลี่ยงเครื่องดื่มมีกาเฟอีน

Back to Top
ugly-apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ugly-apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:28 - IP: 83.128.71.123 IP Information
ยินดีด้วยน่ะจ๊ะ ขอให้แข็งแรงทั้งคุรแม่คุณลุกน่ะ
  พี่อยากบอกว่าตอนพี่ท้องลูกคนเล็ก พี่ติดโอเลี้ยงมากค่ะ มากกกกกเลย ไม่กินไม่ได้ ไม่กินแล้วอารมณืหงุดหงิด ตอนเช้าพี่จะเดินถือกระติกไปเล็กๆ นึกออกไหม ?? ไปหาอาแป๊ะ แกจะชงให้ทุกเช้าเลย พี่ดื่มโอเลี้ยงตั้งแต่ท้องยันคลอดค่ะ LOLLOLLOL
ผิดกับคนโต ดื่มนมแทนน้ำเหมือนกัน TongueTongue เรื่องอาหารพี่ทานเผ็ดมาก คือทานทุกอย่างที่อยากทาน ไม่ได้จะดุแลไรมากเลยจ๊ะ ลูกออกมาแข็งแรงทั้ง2 คน ไม่มีปัญหาอะไรจ๊ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:31 - IP: 84.209.83.239 IP Information
Originally posted by Cat1975

ตอนพี่ท้องทั้ง 3 ท้อง พี่ทานทุกอย่างที่อยากจะทาน เผ็ดแค่ไหนก็ทาน อาจจะฟังดูเห็นแก่ตัว แต่ลูกๆ แข็งแรงทั้ง 3 คนค่ะ พอลูกๆ โตมากลับชอบทานเผ็ดเหมือนพี่ แกงไตกงแกงไตปลา ต้มยํารสจัดๆ ส้มตําปูปลาร้าเผ็ดๆ ขนมจีนนํ้ายาตีนไก่ ลูกชายพี่ชอบมาก  น้องจอยก็ทานไปตามปกติก็ได้จ้า แต่อย่าให้เผ็ดมากจนเป็นลมเหมือนพี่ก็ได้ ตอนท้องกินเผ็ดจนชักดิ้นชักงอเลยพี่ Confused  อันนี้ไม่ดี ห้ามเอาอย่าง LOL  หมอของพี่ไม่เคยห้ามอะไรพี่เลยค่ะ เค้าแค่บอกให้พี่ดื่มนมและนํ้าผลไม้ให้เพียงพอ ทานให้ครบทุกหมู่ ขอให้ลูกออกมาแข็งแรงนะ ปีนี้สมาชิกเลดี้ท้องกันเยอะมากเลย พี่อิจฉา ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ รอดูหน้าหลาน ตื่นเต้นแทนคุณแม่ทุกคนเลย Smile

ขอเพิ่มนิดนึงค่ะ ที่คุณหมอห้ามเด็ดขาดคือกาแฟ แอลกอฮอลล์ทุกชนิด ดีว่าพี่ไม่สูบบุหรี่และไม่ดื่มกาแฟอยู่แล้ว เลยไม้ต้องมานั่งทรมานตัวเอง เวลาจะทานยาอะไร ขอให้โทรไปปรึกษาหมอก่อนนะคะ ทานยาตามใจฉันไม่ได้ค่ะ
ขอแซวพี่แคท.. ตอนเคทท้องนี่ ดื่มกาแฟวันล่ะ 1แก้วจนคลอดเลยค่ะBig smile เพราะขาดไม่ได้มันติด วันล่ะแก้วก็ยังดี LOLLOLLOL
เป็นคนอย่างนี้จะรับได้หรือเปล่า
Life does not need to have everything ;)
---
Back to Top
ugly-apple View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ugly-apple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:34 - IP: 83.128.71.123 IP Information
Originally posted by PaY

Originally posted by Cat1975

ขอแซวพี่แคท.. ตอนเคทท้องนี่ ดื่มกาแฟวันล่ะ 1แก้วจนคลอดเลยค่ะBig smile เพราะขาดไม่ได้มันติด วันล่ะแก้วก็ยังดี LOLLOLLOL

แม่เคท เหมือนพี่เปิ้ลเลย พี่ก็ติด เฉพาะคนเล้ก เค้าเรียก โอยั๊ว โอเลี้ยง พี่ดื่มทุกวันเลยช่วงเช้า บางวันเช้าเย็นเลย TongueTongueTongue แล้วท้องสามนี้อยากกินอะไรแปลกไหมจ๊ะ ???
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Bailey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:38 - IP: 125.25.1.140 IP Information
ขอบคุณนะคะ คุณมดคันไฟ แหะ แหะ จอยไม่รู้ว่าพี่ืชื่ออะไรเลยเรียกตาม username  แล้วไอ้โยเกิร์ตเนี่ยคะ ที่ไหนค่ะที่อะไร หนูว่าต้องไม่ใช่ประเทศไทยแน่เลย เพราะกินทีไร ไม่ถูกใจทุกที.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Bailey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:43 - IP: 125.25.1.140 IP Information
ขอบคุณมากนะคะพี่แคทขา อาหารที่พี่แคทบรรยายมาทั้งหมดนี่ ทำหนูน้ำลายหกเลย อิอิอิ
จอยชอบมากๆพี่ไอ้แกงไตปลาเนี่ย เวลาไปซื้อบอกเเม่ค้าว่าไม่เอาเนื้อปลา ขอแต่หน่อไม้กับถั่ว
ยิ่งไปเจอแกงไตปลาคล้ายมีหัวมันขี้หนูหรืออะไรเนี่ยหนูเรียกไม่เป็น ข้าวสองจานยังไม่พอเลยพี่
ของจอยไม่เคยดื่มกาแฟในชีวิตรเลย แต่ว่าท้องนี่หอมมากๆ เวลาไปยืนหน้าร้านกาแฟไม่อยากไปไหน
หอมจริงๆแต่ไม่กล้าทานเพราะว่าทานไม่ได้จริงเลยได้แต่สูดดม อิอิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Bailey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:45 - IP: 125.25.1.140 IP Information
Ladda_188.jpg ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลมีประโยชน์มากๆเลยค่ะ เคลียร์หมดทุกอย่างที่อยากรู้ เหมือนมีหมอมาช่วยไขข้อข้องใจเลย
อิอิอิอิ ขอบคุณมากนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Bailey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:47 - IP: 125.25.1.140 IP Information
ขอบคุณนะคะพี่เคท จอยว่าขาดไม่ได้คือของเผ็ดแต่ต้องทำตามที่พี่เคทบอกนั่นก็คือลดระดับความเผ็ดลงมานิดนึงSmile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Joy Bailey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 22:51 - IP: 125.25.1.140 IP Information

Post Options Post Options 
  Quote ugly-apple Quote  Post ReplyReply
Direct Link To This Post Posted: Today at 22:28 - IP: 83.128.71.XXX
ยินดีด้วยน่ะจ๊ะ ขอให้แข็งแรงทั้งคุรแม่คุณลุกน่ะ
  พี่อยากบอกว่าตอนพี่ท้องลูกคนเล็ก พี่ติดโอเลี้ยงมากค่ะ มากกกกกเลย ไม่กินไม่ได้ ไม่กินแล้วอารมณืหงุดหงิด ตอนเช้าพี่จะเดินถือกระติกไปเล็กๆ นึกออกไหม ?? ไปหาอาแป๊ะ แกจะชงให้ทุกเช้าเลย พี่ดื่มโอเลี้ยงตั้งแต่ท้องยันคลอดค่ะ LOLLOLLOL
ผิดกับคนโต ดื่มนมแทนน้ำเหมือนกัน TongueTongue เรื่องอาหารพี่ทานเผ็ดมาก คือทานทุกอย่างที่อยากทาน ไม่ได้จะดุแลไรมากเลยจ๊ะ ลูกออกมาแข็งแรงทั้ง2 คน ไม่มีปัญหาอะไรจ๊ะ

โหพี่เห็นภาพเลยหิ้วกระติกไปตอนเช้า หนูก็ทำยังงั้นแหละพี่แต่ทำให้แม่ พอเวลาขากลับที่เดินในหมู่บ้านก็แอบดูดนิดนึง มีเทคนิคด้วยนะคะพี่ นั่นก็คือขอหลอดจากแม่ค้ามา2หลอดเวลาแอบดูดก็เอาหลอดทิ้งไปเลย แม่ไม่รู้ แถมเมื่อวานทำตัวได้น่าเกลียดมาก ข้างบ้านตั้งวงเหล้าแล้วเขาปิ้งเนื้อเเบบชาวอีสานทำกัน ขอบอกว่าหอมมมมมมม มากๆค่ะพี่ น้ำลายไหลเลยอ่ะ เลยแกล้งทำเป็นไปยืนคุยกับเขาเพื่อขอดมกลิ่นให้หายชื่นใจ จริงๆจอยไม่กินเนื้อและกาแฟตั้งแต่เกิดนะคะ แต่ท้องนี่หอมหมดทุกอย่างที่ไม่เคยกิน อิอิอิ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 23:15 - IP: 84.209.83.239 IP Information
Originally posted by ugly-apple

[QUOTE=PaY][QUOTE=Cat1975]

แม่เคท เหมือนพี่เปิ้ลเลย พี่ก็ติด เฉพาะคนเล้ก เค้าเรียก โอยั๊ว โอเลี้ยง พี่ดื่มทุกวันเลยช่วงเช้า บางวันเช้าเย็นเลย TongueTongueTongue แล้วท้องสามนี้อยากกินอะไรแปลกไหมจ๊ะ ???

ท้องสามนี่(หรือจะเรียกท้อง 4ก็ได้)Smileอยากกินแต่อาหารฝรั่งค่ะ ที่กินทุกวันตอนนี้เบอร์เกอร์ไก่ค่ะ กินได้เยอะเลย LOLLOLLOL
จำได้ท้องแรกชอบกินลาบไก่, ท้องที่ 2ชอบกินน้ำมะนาวปั่น, ท้องที่สามชอบกินส้ม

พี่เคทขออภัยน้องจอยนะจ้า นอกเรื่องอีกแล้ว อิอิLOLLOL
---
Back to Top
natacha_sea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 23:18 - IP: 112.142.12.158 IP Information

เข้ามาอ่านข้อมูลหน่อยนะค่ะเพื่อมีเพิ่มอีกคน

Na-Ta-Cha ( นัท )1 February1980

ความสวยงามแสดงออกมาเพียงภายนอกเท่านั้น แต่ความจริงใจเท่านั้นที่มีให้ด้วยความมั่นคง
Back to Top
kaewchai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaewchai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jun 2010 at 23:49 - IP: 86.2.80.200 IP Information

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับจขกทด้วยนะคะ

อาหารต้องห้ามสำหรับคนท้อง

อาหารที่เผ็ดจัด จะทำให้แสบท้อง

อาหารหมัก,ดอง,ไม่สะอาด จะทำให้ท้องเสีย

คนท้องอ่อนๆห้ามทานมะระ,มะละกอ,น้ำมะพร้าว จะทำให้แท้งได้

"เฟรนช์ฟรายด์" อาหารต้องห้ามคนท้อง

รายงานข่าวจากทีมนักวิจัยเยอรมัน ระบุว่า หญิงตั้งครรภ์และคุณแม่ที่ต้องให้นมบุตร ควรจำกัดหรืองดการรับประทานเฟรนช์ฟรายด์ มันฝรั่งทอด หรืออาหารประเภทอื่น ๆ เพราะอาหารที่มีสารเคมีอะครีลาไมด์ ทั้งนี้ แพทย์มีคำเตือนถึงผู้หญิงตั้งครรภ์ และผู้หญิงที่ต้องให้นมลูกเพราะทารกในครรภ์และทารกเกิดใหม่อาจได้รับอันตรายจากสารอะครีลาไมด์ ซึ่งอาจเป็นตัวการให้เกิดสารก่อมะเร็งในภายหลัง

ความเชื่อโบราณเกี่ยวกับคนตั้งครรภ์

1. ดื่มน้ำมะพร้าวอ่อน 
   คุณเชื่อหรือไม่คะว่าคนสมัยก่อนเชื่อกันว่า การดื่มน้ำมะพร้าวอ่อนทุกวันระหว่างตั้งครรภ์นั้น จะทำให้เด็กทารกที่คลอดมามีผิวพรรณสะอาดเกลี้ยงเกลา ไม่มีไขมันติดตัวออกมาเวลาคลอด เกี่ยวกับความ

เชื่อมในเรื่องนี้นั้นคุณคัทรินทร์ ปิยะวาทวงศ์ นักโภชนาการโรงพยาบาลพระรามเก้ากล่าวชี้แจงว่า “... ในเรื่องนี้นั้นยังไม่มีงานวิจัยออกมายืนยันอย่างชัดเจนค่ะว่าข้อเท็จจริงนั้นเป็นอย่างไร

แต่เคยมีงานวิจัยของเมืองนอกชิ้นหนึ่งออกมาว่า ในน้ำมะพร้าวมีสารชนิดหนึ่งซึ่งช่วยให้มดลูกบีบตัว ดังนั้นหากหญิงมีครรภ์ดื่มน้ำมะพร้าวเข้าไปสารตัวนี้ก็จะไปช่วยให้มดลูกบีบรัดรก ทำให้เกิดมีการคล้ายๆ ชะล้างเกิดขึ้น ...เหมือนๆ กับที่มีข้อห้ามไม่ให้คนที่กำลังมีประจำเดือนดื่มน้ำมะพร้าวนั่นแหละค่ะ เพราะเกรงว่าจะไปบีบรัดมดลูก แต่ยังไม่มีงานวิจัยใดที่ออกมายืนยันว่าดื่มน้ำมะพร้าวแล้วผิวพรรณเด็กจะดีค่ะ...” อย่างไรก็ตามไม่ได้มีข้อห้ามไม่ให้คุณแม่ตั้งครรภ์ดื่มน้ำมะพร้าวที่แสนอร่อย เย็นชื่นใจ ... จริงไหมคะ

2. ห้ามนอนหงายเพราะรกจะติดหลังแล้วคลอดออกมาไม่ได้
  พ.อ. ดาราพงศ์ ลังกาฟ้า สูตินรีแพทย์ได้กรุณาให้คำตอบเกี่ยวกับความเชื่อในเรื่องนี้ว่า “...เป็นการเข้าใจผิดของคนในสมัยก่อน ซึ่งไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องรกในร่างกาย รกจะไม่เกาะติดกับหลังของเรา เพราะรกอยู่ในมดลูก รกจะเกาะติดด้านหน้า หรือด้านหลังของมดลูกก็ได้ไม่มีอันตรายใดๆ ที่จะมีอันตรายคือ รกเกาะต่ำ โดยรกมาเกาะด้านล่างบริเวณปากมดลูก ซึ่งทำให้มีเลือดออกทางช่องคลอดได้ รกจะเกาะที่ไหนไม่ได้ขึ้นกับท่านอน การนอนตะแคงดีกว่านอนหงายในอายุครรภ์หลังๆ ตอนท้องโต การนอนหงายมดลูกจะไปกดทับเส้นเลือดดำใหญ่ ซึ่งอยู่ด้านหลังมดลูกได้ ทำให้ความดันโลหิตต่ำลง และเลือดไปหล่อเลี้ยงมดลูกน้อยลง เป็นอันตรายต่อแม่และเด็กได้ แต่ถ้านอนตะแคง มดลูกจะไม่ไปกดทับเส้นเลือดดำใหญ่ อันตรายก็ไม่เกิดขึ้น...”

ข้อห้ามไม่ให้ “คนท้องนอนหงาย” นี้ ดูเหมือนจะเป็นความเชื่อของคนแทบทุกภาคของประเทศ ต่างกันเพียงแค่เหตุผล (คำขู่) เล็กๆ น้อยๆ เท่านั้นเองค่ะ บางท้องถิ่นบอกว่า...หากคนท้องนอนหงาย ลูกในท้องจะดิ้นแรง ทำให้แม่ท้องแตกตายได้ ...ฟังแล้วน่ากลัวจังเลยนะคะ อย่างไรก็ตามจากการวิจัยทางการแพทย์ของหลายหน่วยงานยืนยันว่า คุณแม่ตั้งครรภ์ควรนอนตะแคงด้านซ้ายเพราะเส้นเลือดใหญ่อยู่ทางด้านขวา หากนอนตะแคงขวาจะทำให้เลือดไหลไม่ค่อยสะดวกค่ะ

3. ห้ามไปงานศพ 
  ร.อ. (หญิง) เพ็ญพร สมศิริ หัวหน้าโครงการเตรียมมารดาเพื่อการคลอด กองสูตินรีเวชกรรม โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้าได้แนะนำไว้ในหนังสือพิมพ์ “ผู้จัดการรายวัน” (7 มี.ค. 2544) ว่า “...หญิงตั้งท้องในระหว่างรอคลอดอย่าเครียด และแสดงอาการวิตก เพราะจะส่งผลต่อทารกน้อยในครรภ์ ...ควรทำใจให้มีความสุขยิ้มแย้ม เด็กเกิดมาจะได้มีสุขภาพกายและใจที่แข็งแรง...”

น่าแปลกที่ความเชื่อเรื่องนี้ปรากฏมีตรงกันแทบทุกท้องถิ่นของประเทศไทย แตกต่างกันเฉพาะเหตุผลที่ไม่อนุญาตหรือห้ามคนตั้งครรภ์ไม่ให้ไปร่วมงานเท่านั้นที่ไม ่ตรงกัน เช่น บางที่ให้เหตุผลว่า “กลัวมีวิญญาณร้ายจากสุสารติดตามมา” บางท้องที่ก็บอกว่า “กลัวผีเข้า”

อย่างไรก็ตามหากพิจารณาตามหลักจิตวิทยาโดยยกเอาคำแนะนำของคุณหมอเพ็ญพรข้างต้นมาประกอบฬ จะเห็นถึงความห่วงใยที่คนรุ่นเก่ามีต่อคนตั้งครรภ์และเด็กในท้อง ไม่อยากให้ต้องเข้าไปอยู่ท่ามกลางบรรยากาศ แห่งความสูญเสียโศกเศร้า ทำให้จิตใจต้องสลดหดหู่และโดยเฉพาะอย่างยิ่งหากเป็นงานศพของญาติพี่น้องคนที่รักด้วย แล้ว อาจจะทำให้เกิดอาการ “เครียด” ขึ้นมาได้ ซึ่งจะส่งผลร้ายต่อทั้งตัวแม่และลูกในครรภ์ 

4 . ห้ามออกกำลังกาย / ควรออกกำลังกาย
  คงเป็นเพราะในระหว่างการตั้งครรภ์คุณแม่ส่วนใหญ่มักมีอาการแพ้ท้อง คลื่นไส้อาเจียน ฯลฯ ดังนั้น ในสมัยก่อนบางท้องถิ่นจึงมองว่าการตั้งครรภ์นั้นเหมือนเป็นการเจ็บป่วยชนิดหนึ่ง ซึ่งต้องการการพักผ่อนห้ามออกแรงในเรื่องนี้ พลเรือตรี นายแพทย์สุริยา ณ นคร รองเจ้ากรมแพทย์โรงพยาบาลสมเด็จพระปิ่นเกล้าได้กล่าวไว้ในบทความเรื่อง “หญิงมีครรภ์กับการออกกำลังกายในน้ำ” ดังนี้ “...อย่างไรก็ดีหลักฐานต่างๆ แสดงว่าการออกกำลังกายสม่ำเสมอในระหว่างการตั้งครรภ์ ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อที่เกิดจากการออกกำลังกาย ช่วยให้คลอดง่ายและหลังคลอดแล้วร่างกายจะคืนสู่สภาพปกติรวดเร็ว...” อย่างไรก็ตาม ท่านรองเจ้ากรมแพทย์ได้บอกว่า สตรีมีครรภ์ควรออกกำลังกายอย่างระมัดระวัง และพอเหมาะภายใต้คำแนะนำของแพทย์

ความเชื่อในเรื่องนี้ไม่เป็นเอกฉันท์แตกต่างไม่ตรงกันเหมือนดังข้ออื่นๆ เพราะบางท้องที่ทางภาคเหนือกลับนิยมให้หญิงมีครรภ์ทำงานบ้านไม่นั่งไม่นอนอยู่เฉยๆ ด้วยเหตุผลที่ว่า หากอยู่เฉยๆ ไม่ทำงานแล้วท้องจะฝืดทำให้คลอดลูกยาก ซึ่งสอดคล้องกับเหตุผลที่คุณหมอแนะนำมาอย่างน่าประหลาดใจ

5. ห้ามกินกล้วยน้ำว้า เพราะจะทำให้คลอดยาก
  คุณคัทรินทร์ ปิยะวาทวงศ์ นักโภชนาการจากโรงพยาบาลพระรามเกล้าได้ให้ความเห็นในเรื่องนี้ว่า “...กล้วยน้ำว้าเป็นกล้วยที่มีคุณค่าทางโภชนาการสูง สาเหตุที่คนโบราณห้ามไม่ให้คนท้องกินนั้นน่าจะมีหลายสาเหตุ อย่างเช่น กลัวเด็กจะตัวโตแล้วคลอดยาก เพราะในสมัยก่อนยังไม่มีการผ่าตัดทำคลอด หากเด็กในท้องอ้วนท้วนสมบูรณ์เกินไปจะเป็นอันตรายต่อทั้งแม่และลูกได้ค่ะ อีกอย่างนั้นคือ ในกล้วยสุกๆ จะหวานมีแป้งมาก กินสองสามลูกก็จะรู้สึกอิ่มจนไม่อยากกินอย่างอื่น ทำให้ขาดสารอาหารได้ นอกจากนี้ การกินกล้วยห่ามๆ ไม่สุกจะทำให้เกิดอาการท้องผูก อาการท้องผูกนั้นเป็นปัญหาของคนท้องอยู่แล้ว ยิ่งกินกล้วยห่ามๆ เข้าไปจะทำให้มีปัญหาเรื่องท้องผูกมากยิ่งขึ้นค่ะ...” 

6. ห้ามกินเนื้อวัว
เพราะเชื่อว่าจะทำให้เนื้อตัวทารกที่เกิดใหม่ จะเต็มไปด้วยไขมันล้างออกยาก เกี่ยวกับข้อห้ามข้อนี้ คุณคัทรินทร์กล่าวว่า “...จริงๆ แล้วโภชนาการสมัยใหม่ไม่ได้ห้ามไม่ให้คนท้องกินเนื้อวัวค่ะ แต่ควรระมัดระวังเพราะโดยปกติแล้วคนส่วนใหญ่ที่กินเนื้อวัวมักจะไม่ชอบกินสันในแต่ชอบกินเนื้อติดมัน ซึ่งจะทำให้อ้วนมีไขมันเยอะค่ะ...”

7. ห้ามกินหอย
  คนโบราณห้ามคนท้องกินหอยทุกประเภท เพราะมีความเชื่อว่า เวลาคลอดจะมีกลิ่นคาว และคลอดยากเหมือนหอยที่ติดอยู่ในเปลือก คุณคัทรินทร์ได้กรุณาชี้แจงในเรื่องนี้ว่า “โภชนาการคนท้องสมัยนี้ไม่มีข้อห้ามไม่ให้คุณแม่ที่กำลังตั้งครรภ์กินหอยค่ะ เพราะหอยส่วนใหญ่จะให้คุณค่าให้สารไอโอดีนสูงคุณแม่ควรจะกินเพื่อป้องกันการขาดสารไอ โอดีน ยกเว้นแต่คุณแม่ตั้งครรภ์ในรายที่มีไขมันในเลือดสูง ควรงดกิน โดยเฉพาะหอยนางรมที่มีคอเรสเตอรอลสูงมากค่ะ” 

8. ห้ามกินผักที่เป็นเครือเถา
  คนโบราณในบางท้องที่เช่นทางภาคเหนือจะห้ามไม่ให้คนท้องกินผักที่มีลักษณะเป็นเครือเถ า เช่นผักตำลึง ยอดฟักทอง เป็นต้น คุณคัทรินทร์อธิบายในเรื่องนี้ว่า “น่าจะมาจากการที่คนสมัยก่อน ประสบกับตัวเองเป็นต้นว่า เห็นคนที่กินอาหารประเภทนี้แล้วมีอาการปวดขา ตามหลักโภชนาการแล้วน่าจะมีส่วนค่ะ เพราะในผักยอดอ่อนจะมีสาร purin สูง สารนี้เมื่อทำการย่อยจะกลายเป็นกรดยูริก ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดโรคเก๊าส์ได้ ส่วนคนที่กินแล้วไม่เกิดอาการใดๆ นั้นควรจะทานผักเยอะๆ เพราะช่วยให้การขับถ่ายง่ายขึ้น”

ที่มาข้อมูล นิตยสารบันทึกคุณแม่ ปีที่ 10July07
ภาพประกอบจาก flickr.com

อันนี้แถมค่ะ Tongue

การมีเพศสัมพันธ์
ไม่มีข้อห้ามในผู้ตั้งครรภ์ปกติ แต่ควรงดเว้นใน 1 เดือน สุดท้ายก่อนคลอด ในรายที่เคยแท้ง ควรงดเว้นการมีเพศสัมพันธ์ในระยะ 3 เดือนแรกของการตั้งครรภ์ ในรายที่มีปัญหาอื่นๆ ควรปรึกษาแพทย์

Edited by kaewchai - 19 Jun 2553 at 23:51

..เสียงนกเสียงกาข้างนอกดังแค่ไหนก็ไม่อาจทำให้คุณท้อ..ถ้าไม่ได้รับความร่วมมือจากเสียงกระซิบในหัวของตัวเอง!..

Back to Top
Puk@USA View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Puk@USA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2010 at 01:05 - IP: 71.254.194.150 IP Information

น้องจอย พี่ก้อไม่มีประสบการณ์ (แค่อยากแวะเข้ามา) นะ แต่ที่รู้ๆและเคยได้ยินก้อตามที่สาวๆทุกคนแนะนำ น่ะ จ๊ะ ว่าใช่เลย Big smile

♥ Sweet home Usa&Thai ♥
Back to Top
wannisa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wannisa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2010 at 05:48 - IP: 120.17.54.180 IP Information
ยินดีด้วยนะค่ะ ยังไงก้อรักษาสุขภาพด้วยค่ะ

ตามที่พี่ๆข้างบนบอกเลยค่ะ แต่ส่วนตัวฝ้ายเองตอนท้องเนี๊ยะจะไม่ทาน

อาหารเผ็ดจัด
อาหารที่ปรุงไม่สุก ไม่สะอาด
น้ำอัดลม แอลกอฮอร์ ชา กาแฟ
อาหารทะเลบางอย่าง ประมาณนี้อ่ะค่ะ

แต่ยังไงแนะนำให้ดื่มนมเยอะๆจะดีต่อลูกจริงๆๆนะค่ะ ฝ้ายเองดื่มนมแล้วก้อกินแคลเซี่ยมด้วยค่ะ ลูกสาวคลอดมามีฟันมาตั้งแต่เกิดเลย สองซี่ค่ะ หมอบอกว่าเพราะเค้าแข็งแรง แคลเซี่ยมเยอะ ตอนนี้ลูกสาวอายุได้ หนึ่งเดือนกับ ยี่สิบวันค่ะ มีรูปมาอวดด้วย ลูกครึ่ง ออสซี่ จร้าาา

The best time in my life, is having you beside me :D
Back to Top
neta View Drop Down

Post Options Post Options   Quote neta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2010 at 10:12 - IP: 114.128.226.242 IP Information
Avatarหวัดดีจ้าน้องจอย พี่นิตอายู50แล้วจ้า แต่จำได้ว่าตอนท้องพี่นิตกินทุกอย่างที่อยากกิน คนโตตอนนี้ 25 ปีหนักไปทางผลไม้
ลูกสาว 22 ปี หนักไปทางนม
Big smileแต่แม่พี่นิตเคยพูดให้ฟังว่าตอนแม่ตั้งท้องลูกสาวคนเล็ก ซึ่งเป็นน้องพี่นิต แกเดินไปสวน แล้วไปเจอนิโกรเมาเหล้า ถอดเสื้อสีส้มแขวนไว้บนต้นไม้ แม่พี่นิตไปยืนดูและหัวเราะเค้า ปรากฏว่าน้องสาวพี่นิตคนนี้ผิวดำมากเลยจ้า
Back to Top
pink_dolphin View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pink_dolphin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2010 at 10:28 - IP: 124.122.173.250 IP Information

พี่ยังไม่มีประสบการณ์การท้องเลยค่ะ งั้นขอเปลี่ยนเป็นมาอวยพรให้ว่าที่คุณแม่และคุณลูกมีสุขภาพแข็งแรง สมบูรณ์นะจ๊ะ เรื่องอาหารพี่ว่าน้องจอยควรเลือกกินอาการที่มีประโยชน์ และครบ 5 หมู่ดีกว่าค่ะ จะได้ไม่กังวลมากจนเกินไปว่ากินอันนี้ อันนั้นจะเป็นไรมั้ย อันไหนที่ไม่มีประโยชน์ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงดีกว่าค่ะ ท่องไว้ เพื่อลูก เพื่อลูก...Wink ส่วนเรื่องยาควรปรึกษาแพทย์ว่าอันไหนกินได้หรือไม่ได้ยังไง เพราะมีญาติพี่กินยาลดน้ำมูกตอนท้อง โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ พอลูกคลอดออกมาเป็นโรคปากแหว่งเพดานโหว่เลยค่ะ ฉะนั้นเรื่องยาสำคัญมาก ห้ามกินโดยไม่ปรึกษาแพทย์นะคะ

Back to Top
emmy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote emmy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jun 2010 at 16:14 - IP: 61.7.134.210 IP Information
เท่าที่รู้มานะคะ
มะละกอดิบ(คงเป็นพวกส้มตำนี่แหละ ) จะไม่ค่อยดีกับคนท้อง อ่อนๆ เพราะมีเอนไซม์บางตัว ทำ ให้เกิดอาการ bleeding ได้ค่ะ
Back to Top
LoveVicky View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LoveVicky Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jun 2010 at 19:13 - IP: 79.224.234.245 IP Information

สวัสดีค่ะพี่จอย ยินดีด้วยนะคะ ขอให้แข็งแรงนะคะ

เรื่องการทานอาหารของคนท้องนะคะ จริงๆแล้วคนเราอยากไม่เหมือนกันเนอะ แต่ที่หนูมิ้มอยากแนะนำให้หลีกเลี่ยงก็คืออาหารดองค่ะ (จริงๆตอนท้องหนูมิ้มก็ต้มผักกาดดองออกจะบ่อยก็ไม่เห็นกระเทือนลูกเลย) เรื่องอาหารเผ็ดไม่มีปัญหา(สำหรับหนูมิ้มไม่มีปัญหาเลยค่ะ) ตอนท้องแก่ทานส้มตำไทยแบบเผ็ดมากๆๆก็ไม่เป็นอะไรค่ะ น้ำอัดลมลดอัตราลงมาแต่ถ้าไม่ชอบทานก็ดีค่ะ เพราะเราจะอ้วน..WinkWink
ดื่มนมเยอะๆและพักผ่อนให้มากๆ พยายามอย่าเครียด ตอนหนูมิ้มท้องแม่สามีชอบสั่งห้ามกินเผ็ด หนูมิ้มด่าซะว่าเธอจะมารู้อะไรดีไปกว่าชั้น ถ้าชั้นกินได้ก็คือกินได้ ชั้นคนไทยย่ะ..ฮ่าๆๆ แรงค่ะ แต่คลอดออกมาก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรจริงๆนะคะ LOL
เอาใจช่วยค่ะ LOLLOL
หนูมิ้มแม่เจ้าวิคกี้ค่ะ

Back to Top
dark_witch View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote dark_witch Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Jun 2010 at 11:58 - IP: 109.53.98.58 IP Information

ส่วนตัวตอนนี้ ท้อง 6 เดือนแล้ว น้ำอัดลมเนี่ย กินได้นะ ที่หมอห้ามเพราะว่าแก๊ซ และน้ำตาล และคาเฟอีน โดยเฉพาะในเป๊ปซี่ และโค้ก ชอบโค้กและเป๊ปซี่มาก แต่ว่า ให้เลือกดื่ม แบบ Light coke และก็ Low sugar แต่เมืองไทยไม่เคยเห็น Light Coke หรือ Pepsi Light  มีแต่ Zero แต่ถ้า Light จะไม่มีทั้งน้ำตาลและคาเฟอีน แต่ก็ไม่ควรบ่อยจนเกินไป เพราะอาจจะปวดท้อง มีแก๊ซ มาก ถ้ากาแฟ ก็เลือกแบบที่ไม่มีคาเฟอีนนะคะ ที่เมืองไทยไม่แน่ใจ แต่ที่อิตาลี มีค่ะเลย ลองหา ๆ ดู ตามห้างอ่ะ เผื่อมี เพราะถ้าชอบอะไรมาก ๆ ตอนท้องอ่อน ๆ ก็เข้าใจถึงความอยากนะ ตอนท้องอ่อน ๆ อยากกินแต่ข้าวมันไก่ เลยหาง่าย อิอิ ขอให้โชคดีค่ะ

Back to Top
Always Somewhere View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 21:25 - IP: 115.87.77.39 IP Information
ซุปหน่อไม้ และ กะเพาะปลาแบบที่ใส่หน่อไม้เยอะ ๆ กินได้มั๊ยคะ ตอนนี้ท้องได้ 3 เดือนแล้ว แต่มีความรู้สึกอยากกินซุปหน่อไม้มาก พยายามอดทน แต่เมื่อวานตะบะแตกไปแล้ว แอบกินซุปหน่อไม้ไป 1 จาน
1977   " One Life - Live it "
Back to Top
Jantaranon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jantaranon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 23:35 - IP: 213.236.160.169 IP Information

สวัสดีค่ะ จขกทTongue ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะกับว่าที่คุณแม่ เมื่อก่อนทิพย์ก็กังวลว่า จะกินอะไรดี หรือห้ามคุณแม่กินอะไรบ้าง? ตอนท้อง  ตอนนี้ก็ท้องได้ 17สัปดาห์ ถามจากพี่ๆที่มีประสบการณ์ในการมีลูกมาก่อน พี่เขาบอกว่ากินได้ทุกอย่างที่เราอยากกิน แต่พวกหน่อไม้ก็อย่ากินบ่อยนักกินพอให้หายอยาก ทิพย์ก็กินค่ะ เช่นแกงหน่อไม้ใส่ปลา ซุปหน่อไม้ใส่ปลา หรือหมู แต่นานๆครั้งจะทำกิน ควรงดอาหารดิบเพราะจะทำให้มีพยาธิ อาหารประเภทของหวานกินได้แต่ก็อย่าบ่อยเช่นกัน นอกจากจะทำให้ น้ำหนักเพิ่มมากเกินเกณฑ์แล้ว ยังแถมมาด้วยโรคเบาหวาน ขณะตั้งครรภ์ เวลาที่หมอนัดไปพบจะทำการตรวจปัสสาวะ และเจาะเลือด เพื่อหาระดับน้ำตาลในปัสสาวะและความเข้มข้นของเลือด หากงดพวก "ผงชูรส" ได้ก็จะดี เพราะไม่มีประโยชน์ และยังเป็นตัวทำลายหรือมีผลต่อการเจริญเติบโตของสมองลูกได้แม้กระทั่งการกินยาต่างๆต้องปรึกษาหมอที่ฝากครรภ์ก่อน อย่าซื้อยามากินเอง ( อ่านในหนังสือ รักลูก "คู่มือการตั้งครรภ์และเตรียมคลอด") พิมพ์ครั้งที่23 จะมีคำตอบในสิ่งที่เราอยากรู้เกี่ยวกับการตั้งครรภ์ทั้งหมดค่ะTongue

Edited by Jantaranon - 14 Mar 2554 at 23:40
ชื่อเล่น ทิพย์ เกิด 1977-03-12 Live in Jessshiem
Back to Top
Always Somewhere View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 23:43 - IP: 115.87.77.39 IP Information

ป่านนี้เจ้าของกระทู้คลอดไปแล้วมั้ง LOL

Back to Top

Post Options Post Options   Quote PaY Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 23:43 - IP: 84.209.83.50 IP Information
Avatarขอแสดงความยินดีด้วยค่ะSmile
Avatar ซุปหน่อไม้ทานแต่พอยากนะค่ะแต่กะเพาะปลาทานเถอะค่ะบำรุงดี Smile
---
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Always Somewhere Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Mar 2011 at 23:52 - IP: 115.87.77.39 IP Information
 Avatar   Big smile   ขอบคุณค่ะคุณหมอ Pay
Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.684 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters