Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Ladyinter > Main Forum > 18+
  New Posts New Posts RSS Feed: เชื้อราในช่องคลอด
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เชื้อราในช่องคลอด

Author
lostcat View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote lostcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เชื้อราในช่องคลอด
    Posted: 28 Nov 2009 at 10:22 - IP: 203.107.217.61 IP Information

เชื้อราในช่องคลอด - เป็นอาการหนึ่งที่สาวๆควรจะทราบกันไว้เพราะสามารถเกิดได้กับทุกคน ไม่ว่าจะเคยมีเพศสัมพันธ์หรือไม่ก็ตาม

สาเหตุของโรค เกิดจากเชื้อราแคนดิด้าอัลบิแคน (Candida albicans) เชื้อตัวนี้ ปกติอาศัยอยู่ในร่างกายคนอยู่แล้ว เช่น บริเวณผิวหนัง ช่องคลอด ทวารหนัก และระบบทางเดินอาหาร เมื่อมีอะไรบางอย่างทำให้ ระบบควบคุมเชื้อราในร่างกายเสียไป เชื้อนี้ก็จะก่อให้เกิดโรคขึ้นได้

อาการและอาการแสดง
อาการสำคัญ คือ คันช่องคลอด ตกขาวมีลักษณะคล้ายนมบูด หรือตะกอนนม บางรายมีผื่นแดงที่บริเวณปากช่องคลอด และปวดขณะร่วมเพศ แต่บางรายอาจจะไม่มีอาการอะไรเลย

ทำไมจึงเกิดโรคช่องคลอดอักเสบจากเชื้อรา
สภาวะบางอย่างซึ่งอาจทำให้สตรี ติดโรคหรือ เกิดโรคนี้ได้ง่ายขึ้น มีดังนี้

1). ขณะตั้งครรถ์ ระดับฮอร์โมนเอสโตรเจนระหว่างการตั้งครรภ์ เป็นสภาวะที่เหมาะสม เป็นอย่างมากต่อการเจริญเติบโตของเชื้อราแคนดิด้า

2). สตรีเป็นเบาหวาน ระดับน้ำตาลในเลือดที่สูงจากโรคเบาหวาน จะกระตุ้นการเจริญเติบโตของเชื้อราได้เป็นอย่างดี

3). ขณะได้รับยาปฏิชีวนะบางอย่าง ยาปฏิชีวนะ มีหน้าที่ในการกำจัดเชื้อแบคทีเรียที่ก่อให้เกิดโรค แต่ในขณะเดียวกันก็อาจทำลายเชื้อแบคทีเรียที่อาศัยอยู่ตามปกติบริเวณช่องคลอด ทำให้เชื้อราแคนดิด้าแบ่งตัวเพิ่มจำนวนอย่าง รวดเร็ว

4). สตรีที่ใช้ยาเม็ดคุมกำเนิด ก็มีโอกาสจะเกิดโรคเชื้อราได้ เพราะยาเม็ดคุมกำเนิดจะไปเพิ่มระดับฮอร์โมนเอสโตรเจนในร่างกาย และกระตุ้นการเจริญเติบโตของเชื้อราแคนดิด้าได้

5). การใช้ยาบางประเภท เช่น ยารักษาโรคมะเร็ง ซึ่งมักเป็นสารกดภูมิต้านทานของร่างกาย ทำให้ลดความสามารถของร่างกายในการต่อสู้กับเชื้อราแคนดิด้า

6). การใช้ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดจุดซ่อนเร้น หรือล้างช่องคลอดมากเกินไป เลยไปรบกวนสมดุลของแบคทีเรียที่มีส่วนป้องกันการติดเชื้อราในช่องคลอดได้

การรักษาโรคเชื้อราในช่องคลอด

การติดเชื้อราในช่องคลอดสามารถรักษาหายได้ด้วยยา ยาเหน็บช่องคลอดที่นิยมใช้ ได้แก่ clotrimazole vaginal tab, nystatin vaginal tab ยารับประทาน ได้แก่ fluconazoloe 150 mg ครั้งเดียว, itraconazole 200 mg วันละสองครั้งวันเดียว, ketoconazole 400 mg วันละครั้งเป็นเวลา 5 วัน บางครั้งอาจพิจารณาใช้ชนิดครีมทาในช่องคลอดร่วมด้วย แต่ควรไปพบแพทย์ทำการวิฉัยโรค

การป้องกันโรคเชื้อราในช่องคลอด
-ไม่ใส่เสื้อผ้าที่คับ อึดอัด 
-ไม่ปล่อยให้บริเวณช่องคลอดชื้นแฉะ 
-เวลารู้สึกร้อนหรือเหนอะหนะบริเวณปากช่องคลอด ควรทำความสะอาดเช็ดให้แห้ง 
-ไม่นำเอาผ้าอนามัยแผ่นเล็กๆ ปิดปากช่องคลอด จะทำให้ร้อนมากขึ้น 
-ควบคุมน้ำหนักไม่ให้อ้วน

การใช้ยาเหน็บช่องคลอด

“ยาเหน็บช่องคลอด”เป็นตัวยาที่ออกฤทธิ์เฉพาะที่เพื่อรักษาโรค และอาการบางอย่างในสตรี
รูปลักษณะของยามีหลายแบบ วิธีการใช้อาจมีความแตกต่างกัน แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเม็ด ลักษณะมน กลม เวลาเหน็บ จะซุบน้ำก่อน เพื่อมิให้เกิดการระคายเคือง 

ยาเหน็บช่องคลอดควรใช้เป็นครั้งคราว เมื่อมีความจำเป็นต้องรักษาโรคหรืออาการเท่านั้น เพราะโดยปกติ ภายในช่องคลอดจะมี “แบคทีเรีย” ชนิดที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกายอาศัยอยู่
การใช้ยาเหน็บเหล่านี้บ่อย ๆ จะทำให้แบคทีเรียที่มีประโยชน์ตาย และ “เชื้อรา”จะเข้ามาเจริญเติบโตแทน ซึ่งทำให้เกิดโทษต่อร่างกาย

1.วิธีสอดยาเหน็บช่องคลอดโดยใช้มือ

2. วิธีสอดยาเหน็บช่องคลอดโดยใช้เครื่องมือช่วยสอด 

ข้อแนะนำวิธีการใช้
1. ล้างมือให้สะอาด
2. แกะยาออกจากกระดาษห่อ แล้วจุ่มเม็ดยาในน้ำสะอาดพอให้ยาชื้น (ประมาณ 1-2 วินาที)
3. ใส่เม็ดยาในเครื่องมือช่วยสอด โดยมีขั้นตอน ดังนี้
- ดึงก้านสูบของเครื่องมือออกมาจนสุด
- ใส่ยาในช่องใส่ยาที่ปลายของเครื่องมือ เม็ดยาจะติดที่ช่องใส่ยา
4. นอนหงาย โดยชันหัวเข่าขึ้นและแยกขาออก
5. สอดยาเข้าในช่องคลอด โดยมีขั้นตอน ดังนี้
- จับตัวเครื่องมือสอดยาที่ใส่ยาแล้วด้วยนิ้วหัวแม่มือและนิ้วกลาง ส่วนนิ้วชี้ให้แตะอยู่ที่ปลายก้านสูบ
- หันปลายที่มียาเข้าไปในช่องคลอด ค่อยๆ สอดเครื่องมือเข้าไปเบาๆ เมื่อสอดเข้าไปลึกพอควรให้ใช้นิ้วชี้ดันก้านลูกสูบเพื่อไล่ตัวยาออกจากเครื่องมือ โดยยาจะตกอยู่ในช่องคลอด
- เอาเครื่องมือออกจากช่องคลอด
6. นอนท่าเดิมสักครู่ ประมาณ 15 นาที เพื่อไม่ให้ยาไหลออกมาจากช่องคลอด
คำแนะนำเพิ่มเติม
- ควรเหน็บยาติดต่อกันทุกวันอย่างน้อยตามจำนวนวันหรือขนาดยาที่กำหนด เช่น 7 วัน หรือ ขึ้นกับชนิดของยาและตามคำแนะนำของแพทย์หรือเภสัชกร
- เมื่อสอดยาเหน็บแล้วควรนอนท่าเดิมนิ่งๆ จนกว่ายาจะละลายหมด ปกติมักจะเหน็บก่อนนอน
- ควรใช้กระดาษชำระซ้อนทบกันหลายๆ ชั้นรองที่กางเกงในไว้ เพื่อรองรับส่วนของเม็ดยาที่จะละลายไหลออกมา

อ้างอิง

http://www.jsppharma.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538963232

http://www.kamloahealthcenter.com/index.php?mo=3&art=231631

หากสาวๆคนใหนมีข้อสงสัยสามารถส่ง PM มาสอบถามได้เลยค่ะ  จะคอยหาคำตอบเกี่ยวกับข้อสงสัยมาตอบให้

Edited by lostcat - 28 Nov 2009 at 10:23
เสือหมอบ แมวเซา
Back to Top
pui.ladyspaghetti View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pui.ladyspaghetti Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 11:10 - IP: 114.48.204.158 IP Information
มีประโยชน์ มากน้องหยี ขอบใจมากๆ เลยจ้ะ ที่เอามาแนะนำกันจ้าาLOL
Back to Top
anjing View Drop Down
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote anjing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 13:23 - IP: 115.87.78.69 IP Information

มีประโยชน์ต่อสาวๆๆ มากเลยค่ะ  ขอบคุณนะค่ะ  เอามาแบ่งปัน

ใครชอบ ใครชัง ช่างเถิด ใครเชิด ใครชู ช่างเขา

ใครเบื่อ ใครบ่น ทนเอา ใจเรา ร่มเย็น เป็นพอ
Back to Top
eyeblue View Drop Down

Post Options Post Options   Quote eyeblue Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 16:42 - IP: 188.216.78.247 IP Information

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆ เลยนะจ๊ะ ขอบใจหนูหยีมากนะ

L'amore è bello e sappiamo che i colori della vita.
[URL=][/U
Back to Top
Clumsygirl_mint View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Clumsygirl_mint Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 16:52 - IP: 124.120.202.232 IP Information
น่าสนใจอ่าพี่หยี เอิ๊กส์ๆๆ เนื่องจากผิดปกติ ทางประจำเดือน หุหุ

The future not our to see..Que sera sera

Back to Top
Gibzaaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Gibzaaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 17:20 - IP: 78.146.114.55 IP Information
ขอบใจจ้าเอามาแบ่งปันความรู้กัน
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 18:21 - IP: 92.147.118.40 IP Information
ขออนุญาติมาเพิ่มเติมให้บางส่วน

กางเกงในที่ทำด้วยผ้าบางชนิด ทำให้แพ้ และเกิดเชื้อราได้เหมือนกันค่ะ
(จึงควรใช้กางเกงในทำจากผ้าฝ้าย ร้อยเปอร์เซนต์ ดีที่สุด)

กระดาษทิชชู่ในห้องน้ำก็เช่นกัน เลือกยี่ห้อดีๆ ที่ไม่ทำให้แพ้
โดยเฉพาะคนแพ้ง่าย จะเกิดอาการคัน และเป็นเชื้อราได้ค่ะ

เวลาอาบน้ำ ควรจะใช้สบู่พิเศษที่ไว้ทำความสะอาดจุดซ่อนเร้นนะคะ
และควรล้างให้สะอาดเป็นประจำ เช้า เย็น

นอกจากนี้ คนที่เป็นเชื้อราในช่องคลอด ควรงดการมีเพศสัมพันธ์
เพื่อไม่ให้เกิดการติดต่อไปยังคู่นอนด้วยค่ะ หรือถ้าจะให้ดี คู่นอนต้องใช้ยาโลชั่นพิเศษ
สำหรับป้องกันเชื้อรา (สำหรับผู้ชายก็มียาเป็นโลชั่นเช่นกันค่ะ) ควรจะทาไว้เพื่อป้องกันการระคายเคือง และป้องกันการติดต่อนะคะ

ขอให้ทุกๆคนโชคดี แข็งแรง ปลอดโรคทั้งมวลค่ะ
**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top
sweet_nut View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sweet_nut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 18:41 - IP: 90.227.94.235 IP Information

ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะค่ะ จขกท  กำลังอยากหาอ่านอยู่เหมือนกันค่ะ  เจอพอดี แหมๆ ถูกใจ  Thumbs Up 

ว่าไงว่าตามกัน

Back to Top
kanokkorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanokkorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 19:02 - IP: 62.16.148.45 IP Information
Smile ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะค่ะ จขกท Smile

KANOKKORN OSLO NORWAY 1973
Back to Top
Sweet_LittleBee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Sweet_LittleBee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 21:06 - IP: 10.218.228.141 IP Information
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆมีความรู้และเป็นประโยชน์มากนะคะ
<< Phueng: Feb 1982: Stavanger,Norway >>

"Things Take Time"&l
Back to Top
ChoKun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ChoKun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2009 at 21:12 - IP: 125.25.13.21 IP Information
ขอบคุณมากค่ะที่นำมาแบ่งปัน
Back to Top
oil_france View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oil_france Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Nov 2009 at 01:30 - IP: 195.132.217.205 IP Information
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะค่ะ
Back to Top
sirimada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sirimada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2009 at 03:01 - IP: 86.4.225.56 IP Information

ขอบคุณ คุณเจ้าของกระทู้นะคะที่นำมาแบ่งปัน เป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบใส่ผ้าอนามัยแผ่นเล็ก ชนิดที่ว่าใส่จนติด ใส่เกือบทุกวันค่ะ ซึ่งอันนี้ก็อยู่ในข่ายที่เป็นสาเหตุทำให้เกิดเชื้อราในช่องคลอดได้ค่ะ ส่วนการป้องกัน คุณหมอแนะนำให้ทานโยเกิร์ต และพวกนมเปรี้ยวเยอะๆ ค่ะ

เพิ่มเติมในส่วนน้ำยาล้างจุดซ่อนเร้น ที่เราเห็นในโฆษณา จริงๆ แล้วคุณหมอแนะนำว่าเราไม่จำต้องใช้น้ำยาพวกนั้นเลยค่ะ น้ำเปล่าดีที่สุดค่ะ แค่ชำระล้างด้วยน้ำเปล่าวันละสองครั้งก็พอค่ะ Smile

Edited by sirimada - 27 Dec 2009 at 05:46
Kop Cat..ชอบซื้อนะหวย มันได้ลุ้นแล้วก็มีความสุขดี ไม่ถูกไม่เป็นไรเพราะกูชินแล้ว
Back to Top
karabayfamily View Drop Down

Post Options Post Options   Quote karabayfamily Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2009 at 07:00 - IP: 58.8.183.247 IP Information

ข้อมูลมีปนะโยชน์มากๆเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ

Back to Top
ae_ja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ae_ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2009 at 07:35 - IP: 124.121.190.79 IP Information
ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันค่ะ
Back to Top
xabiio View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xabiio Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2009 at 11:45 - IP: 10.1.104.185 IP Information
ขอบคุณค่า
เจ็บแล้วจำ คือ "คน"...เจ็บแล้วทน คือ "ฟาย"
Back to Top
Keep Love View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Keep Love Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2009 at 16:05 - IP: 84.62.28.38 IP Information

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมีสาระค่ะ Wink

You are the one for me
Back to Top
ratty_dk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ratty_dk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2009 at 22:03 - IP: 180.180.10.209 IP Information
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ Smile
Back to Top
natacha_sea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2009 at 01:54 - IP: 84.209.99.179 IP Information

ขอบคุณข้อมูลดีๆที่นำมาฝากค่ะ

Na-Ta-Cha ( นัท )1 February1980

ความสวยงามแสดงออกมาเพียงภายนอกเท่านั้น แต่ความจริงใจเท่านั้นที่มีให้ด้วยความมั่นคง
Back to Top
sakhon1982 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sakhon1982 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2009 at 02:04 - IP: 79.102.204.86 IP Information
เป็นข้อมูลดีๆสําหรับสาวๆเลดี้ทุกคนเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
Back to Top
oakie-aussie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oakie-aussie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2009 at 07:45 - IP: 116.250.76.54 IP Information
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีคะ
Back to Top
benzy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote benzy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2009 at 08:58 - IP: 192.168.182.195 IP Information

เบ็นซ์ขอเพิ่มเติมข้อมูลนิดนะค่ะ พอดีเคยอ่านเจอที่คุณหมอคอมเมนต์ว่าผู้หญิงที่อยู่หอพักเป็นกันมากเนื่องว่านิยมตากชั้นในในห้องไม่เคยให้มันได้เจอแดดเลย  ดังนั้นการป้องกันตัวเองจากเชื้อราในช่องคลอดแบบง่ายๆคือ  หลังจากที่ซักชุดชั้นในแล้วพยายามเอาไปตากแดดซะบ้าง  ก็จะลดโอกาสการเกิดโรคไม่มากเลยค่ะ

ปล.ใครที่ งง ว่าทานโยเกิตหรือนมเปรี้ยวไปเกี่ยวอะไรกับเชื้อราในช่องคลอด  อย่างที่คุณเจ้าของกระทู้บอกว่าโรคนี้เกิดจากการเสียสมดุลของร่างกาย ถ้าจะมองให้เห็นภาพก็ลองนึกเอานะค่ะว่าร่างกายเรา(ในกรณีนี้คือช่องคลอด)จะมีแบคทีเรียประเภทหนึ่งที่เรียกง่ายๆว่าแบคทีเรียประจำถิ่นทำหน้าที่เหมือนทหาร คอยควบคุมปริมาณจุลินทรีย์ก่อโรค(ข้าศึก)ทั้งที่มีอยู่เดิมในร่างกายและการรับเชื้อมาจากภายนอกไม่ให้เพิ่มปริมาณจนทำให้ก็โรคได้  การเสียสมดุลของช่องคลอดแล้วทำให้เกิดโรคเชื้อราในช่องคลอด ก็เนื่องมาจากทหารของเราแพ้ข้าศึกเสียแล้ว ดังนั้นการกินโยเกิตและนมเปรี้ยวจะไปช่วยเพิ่มปริมาณทหารให้กับร่างกายในทันทีโดยไม่ต้องรอให้ทหารที่มีอยู่เดิมออกลุกออกหลานขึ้นมาสู้กับเชื้อราใหม่ไงค่ะ ไม่ใช่เฉพาะช่องคลอดนะค่ะ ท้องเสียหรือท้องผูกก็ใช้มุกนี้ได้เหมือนกัน  ไม่เชื่อลองดูค่ะLOLLOLLOL
Benz,Bergen,1979
Back to Top
mintbrad View Drop Down

Post Options Post Options   Quote mintbrad Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Dec 2009 at 09:42 - IP: 124.149.42.21 IP Information
_popupControl(); ขอบคุณมากค่ะมิ้นก็เป็นเชื้อราในช่องคลอดค่ะ ออกมาเป็นก้อนๆตอนแรกเราไม่ได้คิดอะไรเพราะมันเป้นกอ้นไม่ใหญ่มาก (ท้อง)  พอไปหาหมอตรวจดูลูกน้อยตามปกติ หมอเลยตรวจและบอกว่าเราเป็นให้ใช้ยาทา พอทาไปก็ยังไม่หายดี ยังมีเป็นก้อนๆอยู่ พอไปหาหมอครั้งต่อไปเค้าแนะนำให้กินโยเกิร์ตค่ะ ตอนนี้ก็รู้สึกดีขึ้น Wink
love you my love
Back to Top
BT View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote BT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jan 2010 at 17:54 - IP: 90.203.223.140 IP Information
คุณ Benzy เอาไปตากข้างนอกกลัวโดนสอยอะคะ ( แซวเล่นคะ ) แต่จะยอมเสี่ยงคะ ดีกว่าปล่อยให้มีเชื้อรา    ฮิฮิ   เอ่อ   มีคำถามคะ เค้าบอกว่าถ้าเป็นเชื้อราอะไรพวกนี้อย่าซื้อ ยาเหน็บมาใช้เอง ให้ไปหาหมอดีกว่า เพราะเราก้อไม่รู้ว่า มันเป็นเชื้อราจริงหรือ เปล่า    แต่ แต่    อายหมอ อะคะ มีใครเป็นเหมือนเรามั่งมั๊ยอะ อู้ย เขิล
Back to Top
nalinee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nalinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jan 2010 at 20:29 - IP: 180.183.128.231 IP Information
Avatar ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาฝากค่ะSmileเป็นประโยชน์มากๆสำหรับผู้หญิงเราเลยSmile
mintbrad ขอบคุณด้วยนะค่ะ  ถ้าเป็นอีกหนึ่งทางเลือก ก็ดีเลยค่ะ ง่ายด้วยSmile
ขอบคุณมิตรภาพดีๆที่มีให้นะค่ะ
Back to Top
MALMO View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MALMO Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jan 2010 at 23:50 - IP: 192.168.182.148 IP Information

ข้อมูลดีมากเลยค่ะClapClapปอเคยทานยาตัวนี้ketoconazole 400 mg วันละครั้งเป็นเวลา 5 วัน  ซื้อมาสองแผงแฟนทานด้วย เมื่อสองเดือนที่แล้วดีมากเลยนะ

ปอฝ้าย 1986 BKK/ Malmo
Back to Top
natacha_sea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 01:54 - IP: 84.209.99.179 IP Information

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

Na-Ta-Cha ( นัท )1 February1980

ความสวยงามแสดงออกมาเพียงภายนอกเท่านั้น แต่ความจริงใจเท่านั้นที่มีให้ด้วยความมั่นคง
Back to Top
lostcat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote lostcat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 14:37 - IP: 203.107.217.61 IP Information

Originally posted by BT

คุณ Benzy เอาไปตากข้างนอกกลัวโดนสอยอะคะ ( แซวเล่นคะ ) แต่จะยอมเสี่ยงคะ ดีกว่าปล่อยให้มีเชื้อรา    ฮิฮิ   เอ่อ   มีคำถามคะ เค้าบอกว่าถ้าเป็นเชื้อราอะไรพวกนี้อย่าซื้อ ยาเหน็บมาใช้เอง ให้ไปหาหมอดีกว่า เพราะเราก้อไม่รู้ว่า มันเป็นเชื้อราจริงหรือ เปล่า    แต่ แต่    อายหมอ อะคะ มีใครเป็นเหมือนเรามั่งมั๊ยอะ อู้ย เขิล

คุณBT ถึงอายอย่างไร เราก็ควรจะไปตรวจภายค่ะ หยีก็อายแต่อย่างไรก็ควรจะไปพบคุณหมอ

ค่ะ เรื่องยาก็ไม่ควรจะซื้อมาใช้เองค่ะ เพราะจะทำเกิดการดื้อยา

ควรจะไปหาคุณหมอดีกว่าเพราะบางที่เกิดจากสาเหตุที่ไม่ใช้เชื้อรา

แต่ทางที่ดีสุดในการรักษาอย่างที่คุณ เบ็นซ์บอก คือการดื่มนมเปรี้ยวหรือโยเกิตวันล่ะ 1ขวด หรือ 1ถ้วย

จะช่วยให้อาการตกขาว และอาการคันในช่องคลอดลดลง

Originally posted by MALMO

ข้อมูลดีมากเลยค่ะClapClapปอเคยทานยาตัวนี้ketoconazole 400 mg วันละครั้งเป็นเวลา 5 วัน  ซื้อมาสองแผงแฟนทานด้วย เมื่อสองเดือนที่แล้วดีมากเลยนะ

คุณปอค่ะ ของหยีคุณหมอจัดให้เป็นยากิน ตัวเดียวกันแต่ทานวันล่ะ 2เวลาคือเช้า - เย็น และทานต่อเนื่องจนหมดแผง (6วัน)

Edited by lostcat - 09 Jan 2010 at 14:41
เสือหมอบ แมวเซา
Back to Top
Five&cats View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Five&cats Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 15:08 - IP: 125.26.251.50 IP Information

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมีประโยชน์สำหรับผู้หญิงเราค่ะ   Clap 
Ålesund..1969..
Back to Top
rada_rada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rada_rada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Jan 2010 at 16:29 - IP: 118.172.36.212 IP Information
Originally posted by sirimada

ขอบคุณ คุณเจ้าของกระทู้นะคะที่นำมาแบ่งปัน เป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบใส่ผ้าอนามัยแผ่นเล็ก ชนิดที่ว่าใส่จนติด ใส่เกือบทุกวันค่ะ ซึ่งอันนี้ก็อยู่ในข่ายที่เป็นสาเหตุทำให้เกิดเชื้อราในช่องคลอดได้ค่ะ ส่วนการป้องกัน คุณหมอแนะนำให้ทานโยเกิร์ต และพวกนมเปรี้ยวเยอะๆ ค่ะ

เพิ่มเติมในส่วนน้ำยาล้างจุดซ่อนเร้น ที่เราเห็นในโฆษณา จริงๆ แล้วคุณหมอแนะนำว่าเราไม่จำต้องใช้น้ำยาพวกนั้นเลยค่ะ น้ำเปล่าดีที่สุดค่ะ แค่ชำระล้างด้วยน้ำเปล่าวันละสองครั้งก็พอค่ะ Smile

เท่าที่เคยอ่านเจอ ได้ข้อมูลมาเหมือนกันเลยคะ Smile
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.188 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters