Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: GESE 5 (B1, Trinity College London)
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

GESE 5 (B1, Trinity College London)

Author
NuyNui View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote NuyNui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: GESE 5 (B1, Trinity College London)
    Posted: 03 Aug 2013 at 02:58 - IP: 81.107.221.122 IP Information
หนุ่ยเป็นอีกคนนึงที่ต้องยื่นวีซ่าถาวร หลังวันที่ 28 ตุลาคมนี้

หนุ่ยหาข้อมูลการสอบ B1 อยู่นาน และตัดสินใจสอบ B1 ที่เว็บไซด์นี้ >> http://englishexamcentres.co.uk/b1-esol-entry-level-3.html

ตกลงวันสอบเรียบร้อย จ่ายเงินแล้ว £110 ปอนด์ สอบอาทิตย์หน้า

การสอบเป็นการสนทนา เลือก topic เองสนทนา 5 นาที และ topic ที่เขาเลือกให้อีก 5 นาที รวม 10 นาที

-------------------------------------------------------------------------------

พอมานั่งดูอีกที จากที่พี่นกคอยเตือนว่า ขอให้ที่เราไปสอบมีชื่ออยู่ในตาราง ก็เลยไปเปิดดูให้แน่ใจ ปรากฎว่า

... GESE 5 ไม่มีในตารางค่ะ Shocked !!!!!!!!! ช๊อคเลยตอนนี้ >>http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/sitecontent/applicationforms/new-approved-english-tests.pdf เสียเงินไปแล้วด้วย

แต่ว่า... trinity college มีชื่อในตารางนะคะ แต่ว่ามันจะโอเครึเปล่า ?????

จดหมายที่ยืนยันการสอบจากสถาบันเขาก็บอกว่า ใช้ได้สำหรับต่อ ILR แต่ก็ไม่แน่ใจค่ะ เพราะไม่ได้ระบุ GESE 5 ในตาราง มีแต่ GESE 2 สำหรับ A1 เท่านั้นเอง หวังว่า ตอนนี้ตัวเองจะไม่ได้เถรตรงหรือคิดมากเกินไป ตอนนี้ เครียดมากเลยค่ะ เพราะเสียเงินค่าสอบไปแล้ว

จากความตกใจในครั้งนี้ ขอความช่วยเหลือ พี่นก หรือ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ คนอื่นๆ ที่ทราบเรื่องนี้ ตอบหนุ่ยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่าาาา

ปล. ใครไปสอบมาแล้วบ้าง เป็นยังไงบ้างช่วยแชร์ประสบการณ์ให้หน่อยนะค้าาา เดี๋ยวหนุ่ยไปสอบเสร็จอาทิตย์หน้า จะกลับมาแชร์ค่ะ รักเพื่อนๆ lady ทุกคน Smile

Edited by NuyNui - 03 Aug 2013 at 03:03
Back to Top
xluely View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2013 at 03:18 - IP: 109.151.99.238 IP Information
พักหลังๆ เราจะไม่เข้ามาตอบกระทู้ให้สมาชิกใหม่ แต่เห็นเอ่ยถึงเรา เราก็เข้ามาตอบให้แล้วกัน Sleepy

เสียเงินไปแล้ว ก็ไปสอบเถ่อะค่ะ เรื่องชื่อ หรือการสอบยังไม่มีในตารางของโฮม แต่ในตัวเวปของสถาบันเขียนไว้ชัดเจน ตามนี้ 

(Grade 5 at B1 on the CEFR and ESOL Entry level 3 is approved by the Home Office for Settlement/ILR and Naturalisation applications made on or after 28th October 2013). 

เราก็เชื่อว่าน่าจะใช้ได้ ที่สำคัญสถาบันนี้ ไม่เคยตกผังของโฮมเลย ไม่เหมือน BULATS ทีเคยตกผังของโฮมไป พี่งได้กลับเข้ามาตอน review ล่าสุด

แนวข้อสอบ B1

Edited by xluely - 19 Feb 2014 at 18:12
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuyNui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2013 at 03:25 - IP: 81.107.221.122 IP Information
ขอบคุณค่า พี่นก มีคนมายืนยันก็ค่อยสบายใจหน่อย Big smile

หนุ่ยแวะมาห้องเลดี้อยู่เสมอค่ะ ต้องสมัครสมาชิกใหม่เพื่อตั้งกระทู้ เพราะจำล๊อกอินเก่าไม่ได้เสียแล้ว

สุดท้าย ถึงจะช้าไปนิดแต่ก็ขอแสดงความยินดีกับพี่นกในการจบการศึกษาด้วยนะคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2013 at 03:39 - IP: 109.148.37.131 IP Information
Originally posted by NuyNui

ขอบคุณค่า พี่นก มีคนมายืนยันก็ค่อยสบายใจหน่อย Big smile

หนุ่ยแวะมาห้องเลดี้อยู่เสมอค่ะ ต้องสมัครสมาชิกใหม่เพื่อตั้งกระทู้ เพราะจำล๊อกอินเก่าไม่ได้เสียแล้ว

สุดท้าย ถึงจะช้าไปนิดแต่ก็ขอแสดงความยินดีกับพี่นกในการจบการศึกษาด้วยนะคะ

ขอบคุณสำหรับความยินดีกับการจบการศึกษาค่ะ 

พักหลังๆ เราก็เข้ามาบ่อย แต่เราจะดูว่าสมาชิกที่มาโพสถาม สมัครเข้ามาเมื่อไร ถ้าเป็นสมาชิกใหม่ ที่เราไม่เคยตอบหรือช่วยตอบอะไรมาก่อน เราจะปล่อยผ่านเลย เพราะเราเจอแรงเหวี่ยงจากสมาชิกใหม่มาหลายครั้ง จนเราเอือมระอา ตอนนี้เลยเลือกที่จะช่วยคนเก่าๆเท่านั้น ถ้าคนเก่าเข้ามาด้วยชื่อใหม่ แล้วเราไม่รู้ เราก็ปล่อยผ่านเพราะถือว่าเป็นสมาชิกใหม่ 

ดังนั้นต่อไปคนเก่าหายไปเรื่อยๆ เราก็คงหายตามไปด้วย ตอนนี้ที่ช่วยอยู่คือช่่วยคนที่เคยช่วย และพร้อมที่จะให้เราช่วย ส่วนคนอื่นๆ เราก็อยากช่่วย แต่เราไม่เสี่ยงเข้าไปช่วย ด้วยเหตุว่าเราก็ต้องป้องกันตัวเองเช่นกัน Sleepy
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuyNui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2013 at 04:52 - IP: 81.107.221.122 IP Information
แย่จังเลย ที่ได้รู้ว่าพี่นกเจออะไรแย่ๆ อย่าคิดมากเลยนะคะพี่นก โลกเราก็แบบนี้ละค่ะ ร้อยพ่อพันแม่ เลี้ยงดู เติบโตมาไม่เหมือนกัน ยังมีคนรักพี่นกอีกเยอะแยะมากมายนะคะ หนุ่ยเชื่อ หนุ่ยเข้าladyinter มาตั้งแต่ปี 2009 โน่นนน ตอนนั้นชื่อที่พูดถึงเยอะที่สุด รู้จักก่อนคนแรกเลยก็พี่นกเนี่ยล่ะค่ะ ได้รับความรู้เยอะแยะ โดยเฉพาะจากพี่นก ตั้งแต่ขอ Settlement จากเมืองไทย ไม่ผ่านด้วย ต้องยื่นอุทธรณ์ ทุกอย่างกว่า 80%-90% เป็นข้อมูลที่พี่นกมาช่วยตอบคำถามคนอื่นๆทั้งนั้น หนุ่ยไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ เพราะส่วนใหญ่ search แล้วจะเจอคำตอบแทบทั้งนั้น เลยไม่ได้ค่อยแสดงตัว หรือตั้งกระทู้ถามมากนัก

ให้กำลังใจนะคะพี่นก ... อย่างน้อยก็อยากให้พี่ทราบว่า ถ้าไม่ได้ข้อมูลจากพี่ หนุ่ยก็ไม่ได้มีชีวิตครอบครัวมาถึงที่นี่ได้เลย ไม่เคยเจอหน้ากัน เห็นกันแต่ตัวอักษร และความตั้งใจที่พี่นกช่วยตอบคำถามทุกคนอยู่เสมอ รักพี่นกนะคะ Smile

Edited by NuyNui - 03 Aug 2013 at 04:53
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2013 at 13:11 - IP: 109.148.37.131 IP Information
ขอบคุณนะคะSmile เป็นเรื่องน่ายินดีอีกเรื่อง ที่ได้รู้ว่าเรามีส่วนช่วยให้คุณมีชีวิตครอบครัวที่นี่Smile 
Back to Top
Jinny UK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jinny UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Aug 2013 at 20:18 - IP: 92.24.115.186 IP Information
ขออนุญาตเข้ามาเก็บข้อมูลนะคะ เพราะดู ๆๆ ของที่นี้ไว้เหมือนกันแต่เป็นที่เบอร์มิงแฮมค่ะ ยังไงขอให้คุณ จขกท ประสบความสำเร็จนะคะ และขอขอบคุณพี่นกที่ตอบคำถาม ทำให้มีความมั่นใจเพิ่มขึ้นค่ะ Smile
Back to Top
Kornny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kornny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2013 at 16:37 - IP: 86.3.92.123 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะขอบคุณพี่นกมากๆเลยนะค่ะ พี่นกให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เสมอๆ
อยู่กับปัจจุบันและทำมันให้ดีที่สุด
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuyNui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2013 at 02:24 - IP: 81.107.221.122 IP Information
สอบเสร็จแล้ว กลับมาแชร์ค่า Big smile

หนุ่ยสอบที่ One Euston Square office Building
อยู่หน้าทางขวามือเมื่อออกจากทางออกสถานีรถไฟ London - Euston หาง่ายมากเลยค่ะ
เหมาะสำหรับทุกคนที่เดินทางมาจาก London - Midland

หนุ่ยไปถึงตามเวลาที่เขากำหนดไว้ คือก่อนเวลาสอบ 15 นาที จากเวลาที่จัดสอบ
สถานที่เป็นการเช่าสถานที่เช่าห้องเพื่อการสอบ ตึกนี้มีระบบรักษาความปลอดภัยดีมาก
ขึ้นไปสอบได้แค่เราคนเดียว เพราะเราต้องรายงานตัวที่รีเซปชั่น
เขาจะถ่ายรูปติดบัตรและกดลิฟท์ให้เราขึ้นไปที่ชั้น1 ขึ้นไปก็ต้องไปถามรีเชปชั่นชั้นนั้นอีกที
ทุกคนเฟรนลี่มาก บอกทางว่าอยู่ทางขวามือจากลิฟท์ ประตูที่สอง มีห้องน้ำให้เข้าใกล้ๆที่สอบ
ถามเขาได้เลย ไม่ต้องห่วงเรื่องเข้าห้องน้ำ

เข้าไปก็มีคนมาสอบนั่งเรียงรายเยอะมาก มีคนจัดการเรื่องเอกสาร 1 คน
และคนประสานงานพาไปสอบและรายงานผลอีก 1 คน

ไปถึงก็นั่งรอเรียกเช็คเอกสาร มีคนทำเอกสารไปผิดเยอะมาก
แต่เขาก็แก้ให้ไม่เห็นว่าจะมีการเก็บเงินเพิ่ม หรือไล่กลับบ้านไม่ให้สอบ

เอกสารของหนุ่ยเรียบร้อยดี ใช้แค่ หนังสือ Passport ตัวจริง และเอกสาร Topic ที่เขียนเตรียมมาพูด
ในห้องตรวจเอกสาร หนุ่ยน่่่าจะเป็นคนแรกในนั้นที่สอบ B1 หรือ GESE 5
เพราะคนตรวจเอกสาร ไม่มีการถามถึง Topic ที่ต้องเตรียมมากับผู้มาสอบคนอื่นๆ
คนตรวจเอกสารจะเน้นย้ำมากให้เราต้องถามคำถามกับผู้สอบ ทั้ง สอง ส่วน อย่างน้อยส่วนละ หนึ่ง คำถาม
คำถามสำคัญมาก ต้องถาม******** เขาเน้นมากกับทุกคนที่มาสอบ B1 หรือ GESE 5

จากนั้น หนุ่ยก็นั่งรอคิวเข้าสอบ แล้ว Nick คนประสานงานก็มาเรียกว่า หนุ่ยพร้อมไหม
พอเดินไป ก็ยังต้องรอหน้าห้องสอบเพราะเขายังสอบไม่เสร็จ คนก่อนหน้าหนุ่ย สอบ A1 ออกจากห้องสอบมา
บอกหนุ่ยว่าไม่ต้องห่วง คนสอบใจดีมาก ไม่ยากอย่างที่คิด หนุ่ยก็ไม่ได้ไว้ใจอะไรเพราะไม่ได้เตรียมตัวมาเลย
เพราะบุ๊ควันสอบก่อนหน้าแค่ 1 สัปดาห์ ...

เดี๋ยวมาต่อนะคะ เดี๋ยวจะยาวเกินไป กลัวพิมพ์ข้อความหาย

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuyNui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2013 at 02:41 - IP: 81.107.221.122 IP Information
หนุ่ยเข้าไปสอบ เจอผู้สอบผู้หญิงมีอายุหน่อย

ลักษณะการสอบ ไม่ค่อยยืดหยุ่นอย่างที่มีในตัวอย่างในเว๊บไซด์
ใครบอกคนคุมสอบใจดี ไม่จริงอ่ะ Ouch

ข้อมูลเพิ่มเติม แอบถามนิคว่าทำไมคนเยอะจัง เขาบอกว่า เขาจัดสอบตั้งแต่ 9โมงเช้า
(ตอนที่หนุ่ยสอบ 4 โมงเย็นแล้ว และยังมีคนสอบต่อจากหนุ่ยอีกเพียบ ถึง 5 โมงกว่าโน้นน)
การสอบตอนเช้าที่เขาจัดก็มีครบ 4 ทักษะ ส่วนใหญ่เป็นนักเรียนที่เรียนกับเขาแล้วมาสอบ
ส่วนตอนบ่ายเพิ่งจะมาเริ่มรับสอบตรงอย่างที่หนุ่ยสอบนี่ ฉะนั้นบุคลากรทุกคน รวมถึงผู้สอบ เหนื่อยล้ามากค่ะ
ฉะนั้นถ้าเลือกได้ ก็เลือกสอบตอนเช้าเถอะนะคะ (เท่าที่หนุ่ยเห็นตอนหนุ่ยสอบ มีผู้สอบคนเดียวค่ะ รับเละ
เวลาเป็นเงินเป็นทอง)

ผู้สอบ ถามทุกคำถามที่เราเตรียมมาให้เขาถามมาทั้งหมดเลยค่ะ

ส่วนนี้ หนุ่ยรู้ตัวว่า ทำได้ไม่ค่อยดี เพราะไม่ค่อยได้ฝอยมาก ดูจากวิธีการประเมินแล้ว
เขาจะดูว่า topic ที่เราเตรียมมา เราเตรียมตัวมาดีแค่ไหน พูดได้เยอะแค่ไหน
ครบหลักไวยากรณ์ที่เขาตั้งไว้ไหม ถูกทั้งการออกเสียง และคำศัพท์หรือเปล่า

หนุ่ยพูดได้ไม่ค่อยเยอะ หนุ่ยเลือก topic ที่มาคุยได้ไม่ดี ทำให้พูดเยอะมากไม่ไหว ไม่ไหล

หนุ่ยเลยไปแก้ตัวที่ส่วนที่สองเยอะ เขาก็ถามเรื่องที่หนุ่ยไม่ถนัดตอบอีก พวก festival, entertainment
หนุ่ยเลยต้องไถจากเรื่องที่พูดไปพูดเรื่องที่หนุ่ยถนัดได้ รู้สึกส่วนนี้ดูไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

พอครบ 10 นาที ผู้สอบก็รีบไล่กลับทันที ไม่มองหน้าเราด้วยซ้ำ

หนุ่ยออกมารอผลสอบหน้าห้อง เครียดมาก กลัวไม่ผ่าน

nick เข้าไปในห้อง หยิบผลสอบออกมา แล้วก็เปิดต่อหน้าหนุ่ย nickดีใจ บอก ผ่าน

หนุ่ยเฉยๆเพราะหนุ่ยหวังว่าตัวเองน่าจะทำได้ดีกว่านี้

ผลสรุปคะแนนจะมี A B C D ในทั้งสองส่วน

topic ที่หนุ่ยเตรียมมาได้ แค่ C คือ เท่ากับ pass

ส่วนที่เป็น topic หลัก หนุ่ยได้ B คือ เท่ากับ merit

ผลสรุป คือได้ แค่ pass เฮ้อออออ เกือบต้องสอบใหม่แล้ววววววววววว ถ้าตกก็เสียเงินสอบใหม่เลย

จากประสบการณ์ในการสอบ หนุ่ยคิดว่าใครที่สามารถ พูดได้เยอะๆ โดยที่ ไม่หยุด ผู้สอบไม่ค่อยได้ถาม
หนุ่ยคิดว่ามีโอกาสได้คะแนนดีและผ่านแน่นอน ในส่วน topic ของตัวเอง ขอให้เพื่อนๆ เตรียมมาให้ดีที่สุด

ขอให้เลือก topic ที่ตัวเองคิดว่าถนัดมาก และสามารถลื่นไถล หาเรื่องมาพูดได้ปะติดปะต่อกันไปได้เรื่อยๆ
สำคัญมากๆนะคะ ไม่งั้นจะเครียดเหมือนหนุ่ย เกือบตกแล้ว เฮ้อออออ *******************

มีคำถามอะไรถามหนุ่ยได้นะคะ ยินดีให้ข้อมูลค่ะ

Edited by NuyNui - 10 Aug 2013 at 03:04
Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2013 at 03:41 - IP: 109.148.39.39 IP Information
อ่านไปลุ้นไป แต่สุดท้ายก็ผ่านมาได้ ขนาดไม่ได้เตรียมตัวยังผ่าน นี่ถ้าเตรียมตัวมาดี คงได้ A ทั้งสองส่วน ดีใจ หายใจโล่งไปอีกระดับหนี่ง เก็บผลสอบให้ดีๆล่ะ ใช้ต่อวีถาวร แล้วยังต้องใช้อีกครั้งตอนขอสัญชาติด้วย 

อย่างที่เคยบอกกับหลายๆคนว่า B1 ไม่ง่ายสำหรับคนที่พื้นฐานไม่แน่น ดังนั้นคนที่คิดจะไปสอบ ได้แนวข้อสอบแบบนี้แล้วก็ควรเตรียมตัวเองให้มาก เพราะการท่อง ไม่ได้ช่วย อยู่ที่ความเข้าใจล้วนๆ ที่สำคัญการใช้ศัพท์ต่างๆ ก็ต้องสูงกว่า A1 แน่นอน เพราะเป็นการกระโดดข้ามขั้นเลยทีเดียว 
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuyNui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Aug 2013 at 03:59 - IP: 81.107.221.122 IP Information
ส่วนตัว คิดว่าไม่ง่ายเลยที่จะได้ A ทั้งสองส่วนค่ะ พี่นก ต้องแป๊ะเว่อร์ เม้ากระจายลูกเดียว
ผู้คุมสอบต้องเมตตามากๆด้วย ผู้สอบที่หนุ่ยเจอ เขาไม่ยินดียินร้าย และไม่ค่อยยินดีจะตอบคำถามที่เราถาม
ตอบสั้นๆ สั้นมากๆ จุ๊ดเดียว เหมือนไม่จูนหากันเลย ปกติคนเหมือนมาเจอกันยินดีเม้ากัน ไม่น่าจะเป็นแบบนี้
บอกได้เลยว่าไม่เหมือนตัวอย่างวีดีโอการสอบที่เขามีไว้ให้ดูเลยค่ะ อันนั้นใจดีมากกกกก

แต่ก็เข้าใจเขาค่ะ พี่นก คิดดูนะคะ เขาสอบผู้สมัครติดต่อกันตลอดไม่หยุด สอบมาตั้งแต่เช้า
ได้พักกินข้าวแค่ชมเดียว ก่อนหนุ่ยเข้าไปสอบก็เพิ่งสอบคนก่อนหน้าไม่ถึงนาที พอหนุ่ยสอบเสร็จ
คนต่อไปก็เข้าต่อเลย เขาสอบคนแบบนี้ทั้งวัน มันก็คงล้าแล้ว ถึงอยากให้เพื่อนๆ book เวลาสอบตอนเช้าค่ะ
ผู้สอบเราเขาไม่น่าจะเหนื่อยมาก พร้อมที่จะให้คะแนนเราอย่างเปิดใจ

คิดว่าถึงเตรียมตัวมาดี หนุ่ยคงจะได้แค่ Merit ทั้งสองส่วนCry ไม่น่าได้ถึง distinct แน่นอนไม่เก่งขนาดนั้น
ภาษาอังกฤษต้องเรียนต้องฝึกฝน

สู้ๆนะคะทุกคน
Back to Top
tiptiptip View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote tiptiptip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Aug 2013 at 02:25 - IP: 2.222.105.191 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ อ่านไปก็ลุ้นไป สุดท้ายก็ได้ B1 มาครอง เก่งมากค่ะ ยินดีด้วยนะคะ

ขอบคุณ ๆ หนุ่ย ที่นำมาแชร์ นะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuyNui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Aug 2013 at 18:31 - IP: 81.107.221.122 IP Information
เพิ่งได้รับ Certificate เมื่อวานค่ะ

ถือว่าเร็วมาก เพราะไปสอบวันพุธที่ 7 วันอังคารที่ 13 ก็ได้รับ Certificate แล้ว
ไม่ได้เสียเงินเพิ่มให้เขาส่งเร็วหรืออะไรเลย ย้อนไปเมื่อวันที่สอบ หลังสอบเสร็จ
คนประสานงานเขาก็จะชี้แจงเราว่า ถ้าอยากให้มีการส่ง certificate ที่มีปลอดภัย
ก็สามารถเสียเงินเพิ่มบริการกับเขาได้ กี่ปอนด์ๆก็ว่ากันไป แต่ไม่ต้องตัดสินใจตอนนี้
ให้ไปจ่ายได้ที่หน้าเว๊บไซด์ได้ เหมือนตอนที่สมัครสอบ หนุ่ยก็ไม่ได้คิดจะซื้อบริการเพิ่มอยู่แล้ว
ก็เลยไม่ได้ทำอะไรต่อ สรุปจ่ายรวมทั้งหมดทั้งสิ้น £110 เท่านั้นเอง ตั้งแต่ตอนก่อนสอบนั่นล่ะค่ะ

จดหมายส่งมาเป็น 1st Class ซองทำอย่างดีทำให้ Certificate ไม่เสียหาย

นี่เป็นตัวอย่าง Certificate ค่ะ

แต่ หนุ่ยก็งงว่า ทำไมเขาระบุว่าเป็น B1.1 of the CEFR หวังว่า คงจะใช้ได้ ไม่มีปัญหาอะไรนะ***
ใครสอบ B1 มาแล้ว เขาระบุเป็น B1.1 เหมือนหนุ่ยมั่งไหมคะ

ที่ดีใจขึ้นมานิดนึง เขาระบุให้ Merit นึกว่าจะได้แค่ Pass ซะแล้ว Sleepy

(ด้านหน้า)

(ด้านหลัง)

Back to Top
Jinny UK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jinny UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2013 at 18:26 - IP: 92.24.121.12 IP Information
ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ผ่านไปอีกขั้นแล้ว Clap
ถ้าเป็นจินนี่ แค่ได้ C ก็คงกระโดดตัวลอยแล้วค่ะ นี่ก็เตรียมตัวสอบอยู่เหมือนกันยากอ่ะ เพราะภาษาได้แค่ งู ๆๆ ปลา ๆๆ จริง ๆๆ Cry
Back to Top
Manutsawee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Manutsawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2013 at 01:47 - IP: 90.214.80.233 IP Information
ดีใจด้วยนะคะ หนึ่งกำลังเตรียมตัวอ่านไปสอบเดือนตุลาคมวันที่ 18 เบอร์มิ่งแฮม แต่หนังสือที่ได้มาไม่มีอธิบายตัวอย่างTopic ก็เลยสงสัยว่า5อย่างที่เราจะเอามาพูดควรเน้นอะไร ใจอยากพูดเรื่องทำอาหารเพราะชอบทำอาหารแต่ก็กลัวมันจะไม่ง่ายว่าจะพูดเรืีองอะไร กะอีกใจเรื่องครอบครัว ช่วยแนะนำtopic กะตัวอย่างได้ไหมจ้า ขอบคุณล่วงหน้าจ้า มีเวลาเตรียม1เดือนคงจะช่วยได้หน่อย:)
Nueng
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote NuyNui Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2013 at 05:11 - IP: 81.107.221.122 IP Information
Originally posted by Manutsawee

ดีใจด้วยนะคะ หนึ่งกำลังเตรียมตัวอ่านไปสอบเดือนตุลาคมวันที่ 18 เบอร์มิ่งแฮม แต่หนังสือที่ได้มาไม่มีอธิบายตัวอย่างTopic ก็เลยสงสัยว่า5อย่างที่เราจะเอามาพูดควรเน้นอะไร ใจอยากพูดเรื่องทำอาหารเพราะชอบทำอาหารแต่ก็กลัวมันจะไม่ง่ายว่าจะพูดเรืีองอะไร กะอีกใจเรื่องครอบครัว ช่วยแนะนำtopic กะตัวอย่างได้ไหมจ้า ขอบคุณล่วงหน้าจ้า มีเวลาเตรียม1เดือนคงจะช่วยได้หน่อย:)

for example:

Topic: My favourite hobby to do in my free time: Cooking

what do I love about cooking?

when I start cooking? 

what is my favourite menu?

My husband and my kids love my recipes because ...

I prefer cooking thai dishes because...

Try to discuss what you want to tell them about your topic with your husband. I think he can help you a lot.
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Manutsawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Aug 2013 at 20:13 - IP: 90.214.80.233 IP Information
โอ้ ขอบคุณมากๆจ้า กะให้แฟนช่วยสัมภาษณ์ ดีเลยเดี๋ยวหนึ่งเอาตัวอย่างที่ให้ไปจัดการหาคำตอบฝึกพูดเยอะๆ ขอบคุณมากๆจ้า;)จุ๊บๆ
Nueng
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Manutsawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2013 at 18:19 - IP: 90.202.211.212 IP Information
เออ หนุ่ย เกิดคำถามอิอิ
1. เราเขียนTopicไปให้ผู้สอบเรา เเว้วเราปริ้นของเราไว้ดูได้ไหมเกิดจำไม่ได้จะพูดไร
ตอนเขาพูดtopicที่เราเลือกเอง เขาจะปล่อยให้เราพูดตามที่เราเลือกไปด้วยพร้อมถามใช่ไหมจ้า

2. อ่านในหนังสือ เขาบอกให้ออกเสียงตัวย่อ เช่นI have been เป็นการออกเสียงพูดI've been ช่ายไหมจ้า
ขอบคุณมากจ้า
Nueng
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Manutsawee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 04:54 - IP: 90.209.203.239 IP Information
หนุ่ย จ๊ะ เกิดความสงสัย ว่าจ่ายเงิน£110 ไปในเน๊ตแว้ว พร้อมจองว่าจะสอบช่วงบ่าย18ตุลาคมที่เบอร์มิ้งแฮม เราต้องเตรียมอะไรบ้างเวลาไปติดต่อที่ที่เราจะสอบ
หนึ่งรู้แต่ว่าเอาพาสพอร์ตไปกะtopic ให้ผู้สอบ
แต่สงสัยต้องปริ้นใบเสร็จที่เราจ่ายไปด้วยช่ายไหมจ้า
หนึ่งสมัครแต่ตอนเสร็จวิธีสมัครไม่ได้save เซ็งสามีดันมาแย่งทำหนึ่งบอกให้เซฟดันไม่เซฟ เลยไม่มีหลักฐานตอนสมัครว่าจองวันที่กะเวลา มีแต่หลักฐานจ่ายเงิน
ตอนหนุ่ยไปแจ้งจะเข้าสอบหนุ่ยโชว์อะไรมั่งเอ่ย
Nueng
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.141 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters