Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: แชร์การยื่นคำร้องขอแต่งงานและการเปลี่ยนวีซ่าที่ไอร
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แชร์การยื่นคำร้องขอแต่งงานและการเปลี่ยนวีซ่าที่ไอร

Author
chiangraigirl View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แชร์การยื่นคำร้องขอแต่งงานและการเปลี่ยนวีซ่าที่ไอร
    Posted: 07 Aug 2013 at 00:25 - IP: 90.220.115.242 IP Information
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆและน้องทุกคนในบ้าน uk หลังนี้ที่ช่วยให้คำแนะนำตั่งแต่เริ่มขอวีจนวันนี้ได้เป็นสะใถ้บ้านนี้อย่างเต็มตัวเสียที
และวันนี้เลยจะมาแชร์ประสบการณ์ตั้งแต่ยื่นคำร้องขอแต่งงาน และ แชร์เอกสารนะค่ะ เพื่อจะได้เป็นประโยชน์สำหรับรุ่นต่อไป

เอกสารที่ต้องเตรียมมาเพื่อใช้ในการแต่งงาน
1 ใบรับรองโสด + แปล ( แค่แปลมาเฉยๆก็ได้ค่ะไม่ต้องเอาไปรับรองที่กงสุลแค่ให้คนแปลรับรองก็พอ)
2 ใบเกิด + แปล
3 พาสปอร์ตและวีซ่าคู่หมั้น
ถ้าเคยแต่งงานมาก่อนก็ต้องมีใบหย่าด้วยนะค่ะ
ส่วนของฝ่ายชายก็จะมีแค่ใบเกิดและพาสปอร์ตเท่านั้นแต่ใบเกิดต้องเป็นแบบฉบับเต็มนะค่ะ เพราะที่นี้ใบเกิดส่วนใหญ่จะเป็นแบบฉบับสั้นต้องให้แฟนโทรไปขอใหม่ที่ซิตี้ฮอลนะค่ะเสีย£15ค่ะ

ส่วนการจองวันแต่งงานก็ให้เข้าไปที่ เบลฟาสต์ซิตี้ฮอลนะค่ะ เพื่อลงทะเบียนและจองวัน และจ่ายเงิน สำหรับวันธรรมดา£180 ค่ะ ส่วนวันหยุด เสาร์อาทิตย์ และแบงค์ ฮอลิเดย์£360 ค่ะ
พอลงทะเบีียนเสร็จและทำการจองวันแต่งงานเรียบร้อยแล้วก็รออย่างเดียวค่ะไม่มีการสัมภาษณ์ใดๆเลยค่ะ ก่อนถึงวันงาน1วันเจ้าหน้าที่ที่ทำพิธีให้ก็จะโทรมาคอนเฟริมและอธิบายถึงพิธีการ
รวมถึงในพิธีเราต้องพูดตามท่อนไหนอะไรยังไงค่ะ
พอแต่งงานเสร็จก็จะได้ทะเบียนสมรสมาก็ถึงเวลาของการเปลี่ยนวีซ่านะค่ะ
ของปุ๊กใช่บริการพรีเมี่ยมเซอร์วิสค่ะ จ่ายไป £953 ยังเสียดายไม่หายเลยแต่ก็คุ้มค่ะเพราะยื่นเสร็จก็รู้ผลในวั้นนั้นเลยไม่ต้องรอนานค่ะ
การจองแบบพรีเมี่ยมก็ต้องเข้าไปในเว็ปนี้นะค่ะ
http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/aboutus/contact/applyinginperson/peos/
พอเข้าไปก็ทำการสมัครสมาชิกค่ะเพื่อสร้างแอ้คเค้าเพื่อทำการจองนะค่ะ พอได้แอ้คเค้าแล้วก็เข้าไปทำการจองได้เลยค่ะ
ส่วนนี้เป็นรายชื่อศูนย์ที่ให้บริการพรีเมี่ยมเซอร์วิสนะค่ะ
Contact
Belfast public enquiry office
Drumkeen House, 1 Drumkeen Complex, Upper Galwally, Belfast BT8 6TB

Cardiff public enquiry office
General Buildings, Ground floor, 31-33 Newport Road, Cardiff, Wales CF24 0AB

Croydon public enquiry office
Lunar House, 40 Wellesley Road, Croydon CR9 2BY

Glasgow public enquiry office
Festival Court, 200 Brand Street, Govan, Glasgow G51 1DH

Liverpool public enquiry office
The Capital Building, 6 Union Street, Liverpool L3 9AF (L3 9AF for satellite navigation devices or google map only)

Sheffield public enquiry office
Vulcan House, Riverside Entrance, 6 Millsands, Sheffield S3 8NU

Solihull public enquiry office
Dominion Court, 41 Station Road, Solihull, Birmingham B91 3RT

ปุ๊กอยู่ที่ไอร์แลนด์เหนือนะค่ะก็เลยจองที่เบลฟาสต์ค่ะ จองง่ายค่ะไม่ยากเลย พอจองเสร็จก็โทรไปทำการจ่ายค่ามัดจำเป็นจำนวนเงิน£100 ค่ะ

พอจองเสร็จแล้วและจ่ายค่ามัดจำแล้วก็ถึงเวลามหาสนุกกับการกรอกฟอร์มค่ะ ฟอร์มที่ใช้คือฟอร์ม FLR M ( extension of stay in the uk ) นะค่ะ
ส่วนเอกสารที่ต้องใช้นะค่ะ
1 ฟอร์ม FLR M
2 พาสปอร์ต ของเราและสามี
3 ทะเบียนสมรส
4 รูปถ่ายขนาด2นิ้ว ของเรา 2 ใบและของสามี1 ใบ
5 หนังสือรับรองการทำงานของสามีหรือสปอนเซอร์
6 pay slip 6 เดือนย้องหลัง
7 แบงค์สเตทเม้น 6 เดือน ( ให้สอดคร้องกับ pay slip )
8 p60
( และอย่าลืมค่าวีซ่า £953 ด้วยนะค่ะ )
ส่วนขั้นตอนการยื่นก็ไม่มีอะไรมากค่ะ ไปให้ถึงก่อนเวลาสัก30นาที พอเข้าไปข้างในก็รอเจ้าหน้าทีแคชเชียร์เรียกจ่ายเงินและออกใบคิว
รอเจ้าหน้าที่เรียกตามคิวที่ได้เพื่อยื่นเอกสาร พอยี่นเอกสารเสร็จก็รอเจ้าหน้าที่ตรวจเอกสารถ้าไม่มีอะไรขาดตกบกพร่อง เจ้าหน้าที่ก็ให้ไปรอทำไบโอเมตตริกเลยค่ะ. พอเสร็จก็รอฟังผลประมาน 30 นาทีถึง 1 ชั่วโมงค่ะ รูผลแล้วก็รับเอกสารคืนแล้วกลับบ้านไปรอการ์ดได้ค่ะ เจ้าหน้าที่บอกว่า 7-10 วันทำการค่ะ
ปุ๊กเพิ่งไปยื่นมาวันนี้เองค่ะ และก็ผ่านเรียบร้อยแล้วค่ะเหลื่อแค่รอการ์ด
ก็หวังว่ากระทู้นี้ของปุ๊กคงจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนที่ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นตรงไหนยังไง ก็นำประสบการณ์ของปุ๊กไปเป็นแนวทางได้นะค่ะ หรือถ้ามีคำถามก็ติดต่อหลังไมค์มาก็ได้ค่ะถ้าปุ๊กรู้ปุ๊กจะช่วยตอบได้ค่ะ อาจจะงงหน่อย เพราะขนาดเขียนเองยังงงเองเลย5555 กะอย่าว่ากันเด้อ โชคดีมีชัยทุกคนนะค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2013 at 00:39 - IP: 109.148.39.39 IP Information
ยินดีด้วยกับสะใภ้หมาดๆSmileSmile และขออนุญาต เอากระทู้นี่้ไปรวมไว้ที่กระทู้วีซ่าเลยแล้วกันนะ เผื่อว่าที่สะใภ้ไอร์แลนด์เหนือมาหาข้อมูลในอนาคต Big smile

Edited by xluely - 07 Aug 2013 at 00:40
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2013 at 00:55 - IP: 90.220.115.242 IP Information
ขอบคุณค่ะพี่นก และยินดีกับพี่นกบัญฑิตใหม่ด้วยนะค่ะปุ๊กไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยเท่าไหร่ และยินดีมากค่ะที่กระทู้ของปุ๊กจะเป็นประโยชน์กับรุ่นต่อๆไปค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2013 at 01:31 - IP: 109.148.39.39 IP Information
ขอบคุณนะคะ พักนี้พี่เข้ามาบ่อย ส่วนใหญ่จะอ่านแล้วก็ผ่านไป พอเห็นเป็นปุ๊กเข้ามาแบ่งปันข้อมูลเลย login เข้ามาแสดงความยินดี ขอให้มีความสุขมากๆ แล้วกันนะ ชึวิตคู่พี่งจะเริ่มต้นอย่างแท้จริง ยังมีอะไรอีกมากที่ต้องผ่าน ขอให้ราบรื่นแล้วกันนะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2013 at 01:38 - IP: 90.220.115.242 IP Information
ขอบคุณอีกครั้งค่าพี่นกBig smileBig smileBig smile
Back to Top
Jinny UK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jinny UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2013 at 03:39 - IP: 2.97.74.245 IP Information
Congratulations and Welcome to Daughter-in-law UK  Smile
อย่างที่พี่นกบอกแหละค่ะ พึ่งเริ่มต้นต้องต่อสู้กันอีกหลายด่าน แต่ว่าเข้ามาเป็นสะใภ้ UK แล้วนิเนอะ สู้ ๆๆ ค่ะ Big smile
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Aug 2013 at 04:07 - IP: 90.220.115.242 IP Information
Originally posted by Jinny UK

Congratulations and Welcome to Daughter-in-law UK  Smile
อย่างที่พี่นกบอกแหละค่ะ พึ่งเริ่มต้นต้องต่อสู้กันอีกหลายด่าน แต่ว่าเข้ามาเป็นสะใภ้ UK แล้วนิเนอะ สู้ ๆๆ ค่ะ Big smile

ขอบคุณค่า
Back to Top
Nidcy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nidcy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2014 at 12:34 - IP: 10.0.0.57 IP Information
อยากสอบถามว่าถ้าเราขอวีซ่าคู้หมั้นมาแต่งงานที่อังกฤษ หลังจากแต่งงานแล้วยื่นขอวีซ่า อยู่ต่อ (FLR(M)) หลังจากไ้ด้วีซ่าแล้ว เราสามารถทำงานได้หรือไม่คะ  รบกวนติดต่อกลับด้วยนะคะ suwanna_1981@hotmail.com  กำลังจะพิจาณาขอวีซ่าคู่หมั้นพอดี ร้อนใจมากคะ
Back to Top
Nidcy View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Nidcy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2014 at 12:35 - IP: 10.0.0.57 IP Information
Originally posted by chiangraigirl

Originally posted by Jinny UK

ขอบคุณค่า
  อยากสอบถามว่าถ้าเราขอวีซ่าคู้หมั้นมาแต่งงานที่อังกฤษ หลังจากแต่งงานแล้วยื่นขอวีซ่า อยู่ต่อ (FLR(M)) หลังจากไ้ด้วีซ่าแล้ว เราสามารถทำงานได้หรือไม่คะ  รบกวนติดต่อกลับด้วยนะคะ suwanna_1981@hotmail.com  กำลังจะพิจาณาขอวีซ่าคู่หมั้นพอดี ร้อนใจมากคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chiangraigirl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Sep 2014 at 19:55 - IP: 92.40.248.95 IP Information
หลังจากที่แต่งงานแล้วก็เปลี่ยนพอเปลี่ยนวีเสร็จก็ต้องไปยื่นเรื่องขอ NI NUMBER ก่อนนะค่ะ ถึงจะเริ่มทำงานได้ค่ะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.219 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters