Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: วีซ่าไม่ผ่านค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

วีซ่าไม่ผ่านค่ะ

Page  12>
Author
sanakha View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote sanakha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: วีซ่าไม่ผ่านค่ะ
    Posted: 03 Jul 2010 at 10:25 - IP: 117.47.140.120 IP Information
   สวัสดีค่ะพี่ๆสากลับมาอัพเดทแล้วค่ะ วีซ่าของสาไม่ผ่าน เป็นวีท่องเที่ยวเพื่อไปแต่งงาน เพราะทางสถานทูตไม่เชื่อในความสัมพันธ์ของสากับแฟนว่าเป็นคนรักกันจริงเค้าว่ารูปถ่ายตอนที่แฟนสามาหาและได้ไปเจอครอบครัวนั้นไม่ได้ยืนยันว่า อยู่ด้วยกันตลอดสองอาทิตย์นั้นและหลังจากที่แฟนกลับไปเค้าบอกว่าเราแค่ ติดต่อกันทางอินเตอร์เนทเหมือนว่าเค้าไม่ได้ดูบิลค่าโทรศัพท์หรืออะไรๆๆเลย ว่าเราโทรหากันทุกวันค่ะในระยะเวลาแปดเดือนที่คบกัน เค้าว่าหลักฐานต่างๆไม่สอดคล้องกันและไม่เป็นที่น่าพอใจ และสาก็ไม่ได้ทำงานและไม่ได้ส่งหลักฐานอะไรมายืนยันว่าเราจะกลับมา เค้าก็เลยไม่เชื่อว่าเราจะกลับมา แล้วไม่ไห้อุทรณ์ด้วยค่ะ  เตรียมใจไว้บ้างแล้วแต่มันก็เศร้ามากๆเลยค่ะ รบกวนถามความเห็นพี่ๆว่าสาควรทำยังไงดีคะ ยื่นใหม่และเพิ่มหลักฐานต่างๆให้มากขึ้น หรือถ้าจะขอเป็นวีท่องเที่ยวเฉยๆคือพักเรื่องแต่งงานไว้ก่อนจะทำได้มั้ยแล้ว มีสิทธิ์ถูกปฎิเสธมาอีกหรือป่าว แฟนเค้าก็งงว่าน่าจะมีสัมภาษณ์บ้างอะไรบ้าง ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มยังไงเลยค่ะ
 และสถานทูตก็เอาเอกสารที่แปลและรับรองจากกงสุลตัวจริงไปอีกทั้งๆที่สาก็ถ่ายสำเนาไปให้ก็ต้องไปขอเอกสารคืนอีกยังไม่รู้ว่าจะได้คืนครบมั้ย

Edited by sanakha - 07 Mar 2553 at 11:11
Back to Top
ningning View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote ningning Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 11:51 - IP: 222.123.68.204 IP Information
Avatar เสียใจด้วยนะคะพี่สา ไม่เป็นไรนะคะ สู้สู้ Tongue ลองยื่นใหม่ เดี๋ยวพี่ๆที่มีความรู้คงจะมาช่วยตอบคำถามนะคะ  หนิงเองก็กำลังเครียดดดดเลยคะ จะยื่นวีซ่า ติดตาม ปัญหาเยอะเหมือนกันคะ กลัวไม่ผ่านจิงๆคะ ค่าทำเนียมก็แพงด้วย ถ้าไม่ผ่านจะเอาเงินที่ไหนมายื่นใหม่อีกอิอิ Confused  หนิงว่าวีซ่าท่องเที่ยวน่าจะง่ายกว่านะคะ เอาใหม่นะคะ หนิงเป็นกำลังใจ เอาใจช่วยอยู่คะ Tongue
Back to Top
keithchat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote keithchat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 12:37 - IP: 183.89.53.11 IP Information
Avatar  ไม่ต้องเสียใจคะคุณสา ทุกอย่างเริ่มต้นใหม่ได้คะ แล้วคราวนี้ต้องทำให้ดีกว่าเดิม หลักฐานแน่น
                    กว่าเดิม แล้วต้องได้วีซ่า คะ

แชทเห็นด้วยกับเพื่อนๆ หลายๆ คนว่า ขอเป็นวีซ่าท่องเที่ยวไปก่อน แต่วีซ่าท่องเที่ยวไปก่อน
แต่คุณสาต้องมีหลักฐานแสดงง่า คุณสาจะกลับมาก่อนวีซ่าขาด เช่นถ้ามีที่ดิน, บ้าน, รถ หรือหนี้สินต่างๆ ก็โชว์ไปเลยคะ ว่าเรามีภาระผูกพันอยู่กับที่นี้ ยังไงเราก็ต้องกลับ แล้วให้แฟนเขียนจดหมายยืนยันมาว่าเขาจะเป็น
ผู้ดูแลเราทุกอย่าง ทั้งเรื่องค่ากิน ค่าอยู่ ค่าเครื่องบิน หลักฐานของแฟนก็ต้องหนักแน่นด้วยนะคะ หากมีปัญหา
อะไรเมล์มาคุยกันได้เลยคะ จะให้คำแนะนำเท่าที่จะให้ได้คะ
Back to Top
orn20 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote orn20 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 12:37 - IP: 124.120.196.88 IP Information
Avatar เสียใจด้วยนะคะน้องสา แต่ถ้าน้องไม่รีบก็รอเวลาขอใหม่อีกครั้งก็ได้ ส่วนพี่เองก็เคยโดยสถานฑูตปฏิเสธมาลักษณะเดียวกันค่ะ เราก็ต้องเข้าใจเค้าเหมือนกันบางที่เอกสารของเรามันอาจน้อยเกินไป พี่ก็เลยเก็บรวบรวมเอกสารและยื่นอีกครั้งในปีถัดไป ระหว่างนั้นก็ให้แฟนมาเราไปก่อน ยังไงก็เอาใจช่วยนะคะ พี่เองก็รอวีติดตามแบบหายใจไม่ทั่วท้องซักที เฮ้อ 
Avatar คุณหนิงยื่นเมื่อไรคะถ้าเตรียมเอกสารพร้อม ๆ พี่ว่าคงไม่น่ามีปัญหานะ เห็นด้วยค่ะกับค่าธรรมเนียมที่แสนแพง ถ้าไงก็อยากให้สถานฑูตข้องใจอะไรอยากให้โทรมาสัมภาษณ์มันจะดีกว่ารอแบบตุ๊ม ๆ ต่อม อ่ะ รีบยื่นนะคะคุณหนิงBig smile
Back to Top
keithchat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote keithchat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 13:10 - IP: 183.89.53.11 IP Information
      แชทลืมถามไปเรื่องนึงคะคุณสา เอกสารตัวจริงที่ทางสถานฑูตเขาไม่คืนคุณสามีอะไรบ้างหรือคะ
แปลกใจน่ะคะ เพราะปกติเขาจะคืนเราทั้งหมด เขาจะไม่เก็บไว้คะ ถ้าเขาอยากได้เอกสารฉบับใดไว้ เขาจะเอาตัวที่เป็นสำเนาไว้แค่นั้นคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sanakha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 13:34 - IP: 222.123.234.90 IP Information
 เอกสารที่สถานทูตเก็บไปคือ ใบสูติบัตร ใบโสด บัตรประชาชน ที่รับรองมาจากกงสุลค่ะ สาได้ถ่ายสำเนาแนบไปด้วยแล้ว แต่ไม่ทราบว่าทำไมเค้าไม่คืนต้นฉบับมาให้
Back to Top
Kornny View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kornny Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 13:41 - IP: 125.27.8.32 IP Information

น้องสาบัตรประจำตัวประชาชนตัวจริงเขาก็เอาไปหรือค่ะถ้าเอาไปจริงเขามีสิทธิ์อะไรมาเอาไปเนี่ย ไม่ผ่านก็ไม่ผ่านสิแต่ทำไมต้องเอาเอกสารสำคัญของเราไปด้วยขนาดนั้น งงจริงๆเลย

*โทษทีจ้าอ่านแล้วเข้าใจผิดมันเป็นตัวแปลนี่เอง

Edited by Kornny - 07 Mar 2553 at 13:43
อยู่กับปัจจุบันและทำมันให้ดีที่สุด
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sanakha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 13:44 - IP: 222.123.234.90 IP Information
 ทั้งหมดคือชุดที่นำไปแปลและรับรองกงสุลตัวจริงค่ะ  แล้วไม่รู้ว่าจะได้คืนมั้ยแต่ไปกรอกใบคำร้องขอคืนที่ VFS ไว้แล้วต้องรอเค้าติดต่อมาอีกทีค่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาให้กำลังใจและแนะนำนะคะ ตอนนี้ก็เริ่มเตรียมเอกสารเพื่อไปยื่นใหม่เป็นวีท่องเที่ยวคงต้องใช้เวลาอีกซักพักนึง ถ้ามีอะไรก็จะขอคำแนะนำจากพี่ๆค่ะ เข้ามาบ้านนี้รู้สึกอบอุ่นไปกับมิตรภาพและน้ำใจที่ได้รับจริงๆค่ะ

Edited by sanakha - 07 Mar 2553 at 13:52
Back to Top
jaao_keithy View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jaao_keithy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 15:34 - IP: 110.49.205.139 IP Information
แวะเข้ามาให้ กำลังใจคุณสา ค่ะ เพราะโอ๋ก้ กำลังเตีรยมเอกสารจะยื่นวีซ่า ท่องเที่ยวเหมือนกัน ยังไงก้ขอเป็นกำลังใจด้วยนะคะ โอ๋เองก็ไม่ได้มีงานประจำแค่ รับทำฟรีแลนซ์ เป็นจ๊อบๆ  แอบหวั่นนว่าถ้ายื่นคงโดนปฎิเสธ เหมือนกัน ยังไง ก็ขอให้ คุณสา สู้ๆ นะคะ โอ๋จะเป็นกำลังใจ อีกคนค่ะ
ยอมรับว่าบ้านนี้ อบอุ่นไปด้วย มิตรภาพจริงๆค่ะ

sweetjaao
Back to Top
kularb74 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kularb74 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 17:44 - IP: 117.47.233.187 IP Information
เข้ามาให้ กำลังใจคุณสาเหมือนกัน ค่ะ  สู้ ๆ ๆ ๆ SmileSmileSmile

อีกสองสามวันนี้  จะไปยื่นวีซ่าท่องเที่ยว  เหมือนกัน ค่ะ

ยังหวั่น ๆ  Confused ว่าจะเป็นอย่างไร   ก็ขอกำลังใจด้วย ค่ะ TongueTongue
Back to Top
eiang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote eiang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 19:26 - IP: 119.42.96.73 IP Information

ขอออกความคิดเห็นนะค่ะว่าน่าจะลองยื่นขอวีซ่า visit visa ดีไหมค่ะแบบนี้โอกว่านะค่ะ

เอี้ยง26 สะใภ้ยูเค oldham/manchester
Back to Top
thana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 19:29 - IP: 119.42.93.54 IP Information

เเเข้ามาแสดงความเสียใจกับน้องสา อีกคน ค่ะ   พี่เองไม่มีความรู้เรื่องวีท่องเที่ยวเพื่อไปแต่งงานที่อังกฤษ ก็พึ่งได้ยิน และได้เห็นก็ตอนที่เห็นน้องสา คุยในกระทู้นี่แหละ และก็คอยเข้ามาอ่านเสมอ เพราะอยากรู้ว่ารายละเอียด เป็นอย่างไร และต้องทำอย่างไร ยื่นอะไรบ้าง   จ้ะ  พี่มีแต่ข้อมูลตัวเองที่ยื่นขอวีท่องเที่ยว ไปเมื่อ เดือน เมษายน และกลับมาเมื่อต้นเดือน พฤษภาคม นี้เอง  ลองดูนะคะ เผื่อจะได้ ไอเดีย อะไรเพิ่มเติมข้เohเข้Mail พี่จัดเอกสารทั้งหมด 4 แฟ้ม อย่างหนาเลย กะเอาว่า ไม่ให้สถานฑูตสงสัยที่ตรงไหนเลย  ต้องใช้กระเป๋าลากไปแน่ะ เพราะหนักมาก   ตอนแรกไปถึงก็ไม่กล้าจะยื่นหมดเพราะอายเอกสารเราเยอะกว่าใครเลย  แต่พอมานึกว่า ถ้าไม่ผ่านล่ะ ต้องเสียเงินยื่นใหม่ เสียเวลาด้วย เลยตัดสินใจ เอาก้เอาวะแล้วน้องๆ ที่ VFS (เรียกถูกรึเปล่าหว่า  ใจดีด้วย  บอกว่า พี่ยื่นไปเลย ยื่นหมดนั่นแหละ   เราก็ยื่นเลย  )                        เดือนๆ)

พี่แฟ้มที่ 1 ..                   เอกสารส่วนตัว

-                   Completed VAF 1A

-                   รูปถ่ายทำวีซ่า

-                   จดหมายแนะนำตัว  (เล่าไปหมดเลยเป็นภาษาไทย เพื่อให้เขารู้จักเรามากที่สุด

เรื่องงาน เรื่องครอบครัว รู้จักกับแฟนได้ไง จะไป ษ เพื่อะไร กลับเมื่อไร ย้ำกลับแน่นอน)
            -                   รูปถ่ายแนะนำตัว(ใส่ไปหลายรูปที่ทำงาน กับครอบครัว ลูกๆ เพื่อให้เขารู้จักเรา)

-                   Copies of Passport

-                   Thai National ID Card

-                   สำเนาทะเบียนบ้าน

-                   ใบสำเนาเปลี่ยนชื่อ – สกุล

-                   สำเนาใบหย่า

-                   All previous passports

-                   Bank Statement  (ที่พึ่งเอาเงินเข้าบัญชี วันจันทร์ แล้วไปยื่นวันพุธ เป็นบัญชีที่ติดลบตลอดเวลา เนื่องจากกู้ธนวัฎ  เอาเงินเข้า 1 แสน  บัญชี คงเหลือเงินสด 80000 บาท)

-                   หุ้นสหกรณ์ออมทรัพย์ครู  (อันนี้เกือบ 3 แสนกว่าบาท)

-                   สำเนาสมุดบัญชีธนาคาร

-                   สลิปเงินเดือน  (6 เดือน ย้อนหลัง ขอบอกว่า เงินรับจริงน้อยต่างจากเงินเดือนลิบลับ)

-                   Annual Leave Letter

-                   Employment Ref

-                   Saraly Ref

-                   ค่าธรรมเนียมวีซ่า

-                   สำเนาใบเกิดลูก  (อันนี้ ใส่ตามที่ได้ข้อมูลจากน้องๆ ในบ้านนี้บอก็เลยใส่ไป)

-                   วุฒิการศึกษา

-                   Certificate (พี่ใส่ไป 2 -3 ใบ ประมาณให้รู้ว่าเราทำอะไร ผ่านการอบรมอะไรบ้าง นิดหน่อยจ้ะ)

เอกสารของสปอนเซอร์

-                   Photos Mr.Hall’s house. (รูปบ้าน ที่โชว์หมดทุกห้อง ทุกชั้น หน้าบ้าน หลังบ้าน)

-                   Copies of Passport

-                   Bank Statement

-                   Current saraly Ref

-                   Invitation Letter

-                   Devorced Certificate

-                   สลิปเงินเดือน

-                   Annual Leave Letter

-                   Employment Ref

-                   Saraly Ref

-         Bill ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าแกส
            -        หลักฐานแสดงการเป็นเจ้าของบ้าน

แฟ้มที่ 2.......      เอกสารแสดงความสัมพันธ์  (ใส่ทุกอย่างที่เก็บไว้เลย)

-                   Copy Talk Sport Card (ถ่ายเอกสารบัตรที่แฟนทำให้เอาไว้กดเงินที่เมืองไทย)

-                   ไปรษณียบัตรจากเชียงใหม่  (อันนี้ที่ไปเที่ยวด้วยกันที่เชียงใหม่แล้วให้แฟนส่งมาที่ทำงาน)

-                   Gilf from Mr. Hall  (อันนี้เป็นซองไปรษณีย์ที่แฟนส่งพวกน้ำหอมมาให้ ตั้งแต่รู้จักกันใหม่ๆ เรื่อยมา)

-                   รูปถ่ายในการเยือนเมืองไทย   (3 ครั้ง   แยกเป็น ที่ๆ   และเขียนบรรยายทุกรูปว่าที่ไหน เมื่อไร)

-At Walking Street  Pattaya

-At Chiangmai Night Plasa

-At Doi Pui -At Phubing Palace

-At Doi Sudhep Hill

ฯลฯ

แฟ้มที่ 3.....      เอกสารแสดงความสัมพันธ์ (ต่อ)

-     Website ที่รู้จักกัน (ปริ้นท์หน้าเว็บ หน้าที่เขา และเรา เป็นสมาชิก)

-     Mail    (ตลอด 2 ปีกว่า แยกเป็นเดือนๆ)

-Mail January 2008

ถึง

-Mail March 2010

-      E - Card ที่ส่งให้กัน ตลอด 2 ปีกว่า   

แฟ้มที่ .....      เอกสารแสดงความสัมพันธ์ (ต่อ)

Chat        (ตลอด 2 ปีกว่า แยกเป็นเดือนๆ ของพี่ทำเป็นเล่มๆ  เชื่อว่าเขาคงไม่เปิดอ่านหรอก

คงดูผ่านๆ แต่ก็ใส่ไปว่าเราคุยกัน ติดต่อกันจริงๆ

-Chat  January 2008

ถึง

-Chat  March 2010

****  เอกสารทุกแฟ้ม ทำสารบัญ และติด กระดาษ ไว้เพื่อจะได้ดูง่ายว่าอะไรอยู่ตรงไหน พี่ลืมแล้ว

ว่าเรียกว่าอะไร   สำหรับการเอากระดาษมาติด แล้วยื่นออกมาด้านข้างเมื่อเห็นหัวข้อว่า ตรงนี้

เป็นเอกสารอะไร  เรียกว่า Guid อะไรนี่แหละ เพื่อเป็นไก้ด์ให้คนดูเอกสารหาง่ายไม่ต้องมาเปิดดู

สารบัญก็ได้  กระดาษพวกนี้จะมีขาย เป็นสีๆ ชิ้นเล็กๆ ยาวๆ (กระดาษโน๊ต ชนิดมีกาว  แต่มันชอบ

หลุดง่าย พี่เลยใช้วิธี เอาสก๊อตเทปติดทับอีกรอบ  เพราะว่าเอกสารของพี่ พี่ใส่ในซองพลาสติกแล้ว

ใส่ในแฟ้มอีกที)

และที่หน้าแฟ้มก็ใส่รูปนั่นแหละ โดยเฉพาะรูปตอนที่กำลังแชทกันน่ะ พี่จะถ่ายไว้เยอะมาก

แล้วเอาปริ้นท์ใส่ทำเป็นปกแฟ้ม ที่แชทกัน ตลอด 2ปีกว่า  ก็ 20 กว่าเล่มแหละ ให้เขาเห็นเลยว่า

ข้อมูลที่ Save ตอนคุยกันนั้น มันมีรูปถ่ายเป็นหลักฐานว่า ฉันคุยกันจริงๆนะ ฮ่าฮ่า (ข้อมูลอันนี้

เรื่องรูปที่แชทกัน ก็จำเอามาจากของน้อง ณิ น่ะ ) 

จาก ข้อมูลนี้หวังว่าคงเป็นแนวทาง ให้น้องสา และคนที่กำลังจะยื่นวีซ่าแล้วมีปัญหาเหมือนพี่ ใน

เรื่องเงิน คงจะเบาใจไปได้  ข้อมูลทั้งหลายที่ ได้มานี้ ก็ได้จาก น้อง มากมายหลายคน ที่ให้ข้อมูล

ตอนที่พี่มาตั้งกระทู้ถามเมื่อปีที่แล้ว      คนที่จัดตาม รับรองว่าได้ชัวร์  เอาไปประยุกต์นะคะ

เพราะแต่ละ เคส คงมีข้อมูลบางอย่างที่แตกต่างกันออกไป

ท้ายนี้อยากบอกน้องสาว่า สู้ สู้ ค่ะ

พี่สุ

Edit เพิ่มเติมข้อมูลค่ะ

Edited by thana - 07 Mar 2553 at 22:28
อยากเป็นผู้รับต้องเป็นผู้ให้ก่อน []
Back to Top
naomi_took View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naomi_took Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 19:54 - IP: 124.121.252.139 IP Information

เสียใจด้วยนะคะคุณสา

แต่ไม่เป็นไรนะคะตั้งหลัก แล้วเอาใหม่ค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ling_lek
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sanakha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 20:15 - IP: 117.47.6.153 IP Information
 ขอบคุณพี่สุ และทุกคนที่มาให้กำลังใจมากๆค่ะ  สาจะยื่นอีกทีเป็นวีท่องเที่ยวแต่คงต้องเตรียมเอกสารให้แน่นกว่าเดิมคงจะใช้เวลาอีกซักพักนึง ถ้ามีอะไรจะมาถามพี่ๆเรื่อยๆค่ะ คุยกับแฟนแล้วเค้าก็บอกว่าเอาใหม่แต่เราต้องเตรียมตัวให้ดีกว่ารอบที่แล้ว

ตอนนี้อยากทราบว่าถ้าเราจะขอเป็นวีท่องเที่ยวมันจะมีปัญหาอะไรมั้ยคะที่รอบแรกเราถูกปฎิเสธจากวีท่องเที่ยวแต่งงานและจะเป็นการดีหรือไม่ถ้าเราได้กล่าวอธิบายเหตุผลและเรื่องราวต่างๆไปในจดหมายของเราว่าทำไมเราเปลี่ยนใจมาขอเป็นวีท่องเที่ยว เอกสารที่ใช้เกี่ยวกับความสัมพันธ์มันก็ต้องเหมือนกับที่ยื่นไปรอบแรกแล้วจะมีปัญหาอะไรมั้ยคะ รบกวนพี่ๆที่พอจะรู้บอกหน่อยค่ะ

สาขอบคุณทุกคนมากเลยๆค่ะ ได้รับน้ำใจจากบ้านหลังนี้แล้วรู้สึกว่าเรายังยิ้มได้ค่ะ ยังไม่ยอมแพ้และจะขอสู้อีกซักครั้งเราต้องทำได้

Back to Top
colin View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote colin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 20:50 - IP: 61.90.90.12 IP Information

Avatar  เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณสา สู้ต่อไป นะคะ อย่างน้อยก็ได้รู้ถึงสิ่งที่บกพร่องเพื่อจะแก้ไขในครั้งงต่อไปนะคะ สู้สู้คะ

Avatar ต้องขอบคุณพี่สุ ด้วยนะคะ สำหรับข้อมูลการเตรียมเอกสาร กุ้งเองก็ยังงงๆอยู่ไม่รู้จะเริ่มจัดยังไงให้ดูง่าย เอกสารเก็บไว้เอยะมากคะ ทั้งe-mail,chat,postcard และบิลค่าที่พักเวลาแฟนมาเยี่ยมรวมทั้งที่เราไปเที่ยวด้วยกันคะ เป็นประโยชน์สำหรับกุ้งมากคะ ขอบคุณคะ Smile

กุ้งคะ
Back to Top
kaaenoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kaaenoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jul 2010 at 21:35 - IP: 180.183.128.34 IP Information
เข้าใจความรุ้สึกเพราะยื่นวีท่องเที่ยวรอบแรกไม่ผ่านวันรุ่งขึ้นยื่นใหม่เตรียมเอกสารอืนเพิ่มเติมคืนเดียว  ผ่าน
ปล ทำเองน่ะอย่าใหเอเย่นทำเปลืองเงินเสียค่าโง่มาแล้ว
never walk alone
Back to Top
sairina View Drop Down

Post Options Post Options   Quote sairina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 02:17 - IP: 118.175.64.96 IP Information

แวะมาให้กำลังใจคะคุณสา รอบนี้ไม่ได้ก็ยังมีรอบหน้าค่ะอย่างน้อยเราก็รู้ว่ามีอะไรที่เราขาดไปรอบแรกค่ะเพื่อที่เราจะเตรียมได้ถูกในครั้งต่อไปค่ะ ขอให้โชคดีค่ะSmile

**No Love Without Freedom No Freedom Without Love**
Back to Top
Janie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Janie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 07:44 - IP: 10.10.11.53 IP Information

wish you have a good luck next time .I also waitting for family visit (husband's daughther ) have big worried now . Do not give up .

Jinnapat
Back to Top
thana View Drop Down

Post Options Post Options   Quote thana Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 14:36 - IP: 119.42.97.86 IP Information
Avatar    เข้ามาอีกรอบขออนุญาตน้องสา ทักทายน้องกุ้ง  หน่อยนะคะ
น้องกุ้ง จัดเอกสารเป็นหมวดหมู่แบบที่พี่ทำ พี่ว่ามันก็โอเคนะ  ถ้ามีอะไรพิ่มเติมนอกเหนือจากของพี่ ที่ดูว่ามันน่าจะช่วยให้ขารู้จักรามากขึ้นก็ใส่ไปลยจ้ะ    ขอให้วีซ่าผ่านทั้งน้องสา และน้องกุ้งนะคะ

พี่สุ
อยากเป็นผู้รับต้องเป็นผู้ให้ก่อน []
Back to Top
kanittaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanittaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 14:41 - IP: 10.10.3.247 IP Information

Why you don't marry in Thailand then apply for settlement visa (wife), cause however you must marry.

I think it still not work if you will apply for tourist vis, cause you no have nothing about job to show the embassy.  
สบาย...สบาย...ถูกใจก็คบกันไป
Back to Top
lazybum View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote lazybum Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 14:47 - IP: 180.183.140.43 IP Information

Avatar  เสียใจด้วยนะคะน้องสา  สร้างกำลังใจ และรวบรวมหลักฐานยื่นใหม่เลยนะคะ หรือไม่ก็ให้คุณแฟนมาหาเราอีกซักครั้งสองครั้งก่อนก็ได้  เพื่อเพิ่มความหนักแน่นให้กับความสัมพันธ์ของเรา สู้ๆ ค่ะ Smile

Malinee S.
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sanakha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 14:55 - IP: 222.123.175.244 IP Information
     คุณ kanittaya คือสาเป็นสาวสองไงคะพี่ แต่งงานที่ไทยไม่ได้เลยต้องขอเป็นวีตัวนี้ไป แล้วถ้าครั้งนี้สาจะทำเป็นวีท่องเที่ยวมีโอกาสจะผ่านมั้ยคะเริ่มท้อๆแล้วค่ะ เห็นพี่มีประสบการณ์ขอวีท่องเที่ยวหลายครั้งช่วยแนะนำสาด้วยค่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยค่ะที่มาให้กำลังใจและแนะนำขีอมูลดีๆให้
Back to Top
Ranee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ranee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 18:55 - IP: 82.1.29.143 IP Information
Avatar  น้องสา เสียใจด้วยนะคะที่โดนปฏิเสธวีซ่า เข้าใจความรู้สึกค่ะว่ามันเครียดและวิตกมากๆ เพราะพี่ก็โดนปฏิเสธเหมือนกันแต่คนละประเด็นกับน้องสาค่ะ และพี่ก็โทรไปชี้แจงกับทางสถานทูตได้ ก็เลยเปลี่ยนมาเป็นปฏิเสธและให้วีซ่าพี่ในคราวเดียวกันเลย ต้องเสียเวลาไปสถานทูตเพื่อไปติดต่อและแสตมป์วีซ่าอีก..โดยที่สถานทูตก็ไม่ได้ลบประวัติให้พี่ว่าเขาปฏิเสธวีซ่าของพี่ค่ะ..

...กรณีของสา พี่ว่าถึงขอ general visit ก็อาจจะโดนปฏิเสธอีกรอบก็ได้.. เพราะถ้าเราไม่มีงานทำและไม่มีหลักฐานที่หนักแน่น ยืนยันว่าเราจะกลับไทยก่อนวีซ่าหมดอายุ ก็ยากเหมือนกัน อันนี้เป็นมุมมองของพี่นะ...

...แต่ถ้าเปลี่ยนมาเป็นขอวีซ่าคู่หมั้นเลยจะดีกว่ามั๊ย..เพราะวีซ่าตัวนี้เราไม่ต้องกลับไทย เราสามารถต่อวีซ่าคู่สมรสที่อังกฤษได้เลย..ตอนนี้น้องสาต้องรวบรวมเอกสารหลักฐานการติดต่อกันกับแฟน ตลอดเวลาที่คบกันให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ ไม่ว่าจะเป็นจดหมาย การ์ดต่างๆ อีเมล หลักฐานการโอนเงิน-รับเงินที่แฟนส่งให้ และอื่นๆ ...pm หาพี่ได้ตลอดน๊า
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote sanakha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Jul 2010 at 20:01 - IP: 114.128.245.64 IP Information
ขอบคุณพี่แป๋งมากๆค่ะ

ตอนนี้สาก็ยังเศร้าอยู่เลยค่ะแล้วไม่รู้ว่าจะทำยังไงคุยกับแฟนเค้าก็ให้กำลังใจแล้วก็คุยกันว่าเค้าจะลางานดูและก็มาหาอีกครั้งเพื่อจะได้มีอะไรๆไปโชว์เกี่ยวกับความสัมพันธ์มากขึ้นเพื่อจะยื่นเป็นวีคู่หมั้นหรือจะยื่นเป็นวีอันเดิมแต่ต้องอธิบายทุกอย่างให้หลักฐานแน่นๆ
   สับสนค่ะ  กลัวโดนปฏิเสธอีกก็กลัว แล้วการที่วีซ่าไม่ผ่านมีผลในการทำอะไรๆมั้ยคะเพราะมันก็บันทึกประวัติเราไปแล้ว ตอนนี้คงทำได้แค่รอเวลาอีกซักพักเพื่อเตรียมเอกสารให้แน่นๆค่ะ Cry

Back to Top
Iya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Iya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2010 at 10:04 - IP: 113.53.166.27 IP Information
ขอเป็นกำลังใจให้คุณสานะคะ อย่ายอมแพ้ คราวหน้าเอาใหม่ค่ะ เรามีประสบการณ์แล้ว ครั้งต่อไปต้องผ่านค่ะ Smile สู้ค่ะ
Back to Top
eiang View Drop Down

Post Options Post Options   Quote eiang Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2010 at 12:49 - IP: 119.42.75.65 IP Information
Originally posted by sanakha

ขอบคุณพี่แป๋งมากๆค่ะ

ตอนนี้สาก็ยังเศร้าอยู่เลยค่ะแล้วไม่รู้ว่าจะทำยังไงคุยกับแฟนเค้าก็ให้กำลังใจแล้วก็คุยกันว่าเค้าจะลางานดูและก็มาหาอีกครั้งเพื่อจะได้มีอะไรๆไปโชว์เกี่ยวกับความสัมพันธ์มากขึ้นเพื่อจะยื่นเป็นวีคู่หมั้นหรือจะยื่นเป็นวีอันเดิมแต่ต้องอธิบายทุกอย่างให้หลักฐานแน่นๆ
   สับสนค่ะ  กลัวโดนปฏิเสธอีกก็กลัว แล้วการที่วีซ่าไม่ผ่านมีผลในการทำอะไรๆมั้ยคะเพราะมันก็บันทึกประวัติเราไปแล้ว ตอนนี้คงทำได้แค่รอเวลาอีกซักพักเพื่อเตรียมเอกสารให้แน่นๆค่ะ Cry

ขอออกความคิดเห็นนะค่ะว่าทำไมคุณสาไม่ลองยื่นเป็นวี visit visa ละค่ะเพราะว่าเอี้ยงยื่นครั้งแรกรู้จักกับแฟนแค่ ปีกว่าๆ เองก็ผ่านนะค่ะแถมเงินโชว์ในบัญชีก็มีไม่มากจำได้ว่าแค่ประมาณ 30000 บาทเองและก็ไม่ยุ่งยากด้วยนะค่ะไม่มีสำภาษณ์อะไรเลยค่ะสองอาทิตย์รู้ผลค่ะเค้าจะดูที่เอกสารแฟนมากกว่าค่ะค่าธรรมเนียมก็ไม่แพงด้วยตอนนียื่นแค่ 3 พันกว่าบาทนี้แหละค่ะยังไงก็สู้ ๆ นะค่ะตอนนี้เอี้ยงกำลังจะขอวีซ่าคู่หมั้นไปกับลูกชายค่ะกะว่าวันที่ 14 เดือนนี้ก็จะไปยื่นแล้วค่ะ
เอี้ยง26 สะใภ้ยูเค oldham/manchester
Back to Top
Ranee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ranee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jul 2010 at 20:02 - IP: 82.1.29.143 IP Information
Avatar น้องสา...ถ้าเราสามารถหาเอกสารและหลักฐานต่างๆ มายืนยัน เพื่อหักล้างข้อกล่าวหาในการปฏิเสธวีซ่าเราได้ทุกข้อกล่าวหา ก็ไม่มีปัญหาในการขอวีซ่าครั้งต่อไปค่ะ เพราะเขาไม่ได้แบนเราว่าไม่มีสิทธิ์ขอวีซ่าอีกนี่คะ (แต่ถ้าเรายื่นเอกสารเท็จแล้วเขาปฏิเสธเรานั่นน่ะเรื่องใหญ่เลยค่ะ เพราะกรณีนั้นโดนแบนด์แน่ๆ)

...เอาน่า..ตั้งหลักใหม่ สู้สู้...รวบรวมหลักฐานทุกอย่างให้มากที่สุดให้ครอบคลุมระยะเวลาที่คบกัน บิลที่พัก ค่าอาหาร อะไรต่างๆ เล็กๆ น้อย ก็เก็บไว้ให้หมดค่ะ ...อย่าเครียด ทำใจให้สบาย ตั้งใจทำใหม่ ...จะเลือกทำวีซ่าตัวไหนค่อยว่ากันอีกที สำคัญตรงหลักฐานเอกสารต่างๆที่ต้องใช้ยื่นวีซ่าค่ะ

ถ้าทำวีซ่าท่องเที่ยว...สำคัญเลย..ต้องแสดงหลักฐานให้เขาเห็นว่าเราจะกลับไทยแน่ๆ ตามที่คุณลี่ และเพื่อนๆเขาแนะนำก็ใช้ได้ค่ะ และศึกษาหาข้อมูลเพิ่มได้จาก วีซ่าและสาระน่ารู้ สำหรับสะใภ้และว่าที่สะใภ้ UK

สู้สู้ นะคะ...พี่เอาใจช่วย
Back to Top
Layla View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Layla Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2010 at 06:06 - IP: 82.36.147.246 IP Information

ข้อมูลน้อยไปนิดหนึ่งนะคะ เลยวิเคราะห์ไม่ค่อยออกว่า สาเหตุน่าจะมาจากอะไร แต่ความคิดเห็นพี่ บางทีวัตถุประสงค์ของการปฏิเสธอาจเป็นเพราะขอวีซ่าไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ คือถ้าจะไปเที่ยว ไปเยี่ยม ก็ขอไปเลย ง่ายกว่า แต่ขอไปเยี่ยมแล้วแต่งมันเหมือนลักไก่นะ เพราะวีซ่า แต่งงาน หรือวีซ่าคู่หมั้น แพงกว่าเยอะ เหอๆ เป็นไปได้เหมือนกัน เพียงแต่เขาเลี่ยงที่จะพูดตรงๆ ถ้าขอกันง่ายๆคนก็แห่กันไปขอวีซ่าประเภทนี้กันหมด เลี่ยงที่จะจ่ายแพงนั่นเอง

อีกอย่างถ้าเขาบอกว่าความสัมพันธุ์น้อย ก็ต้องให้แฟนไปหาเราอีกซักรอบ คือพี่ไม่รู้ว่า แฟนน้องไปหากี่รอบแล้ว แต่ถ้าจะแต่งงาน 8 เดือนนี่ก็น้อยนะคะ อีกทั้งน้องยังไม่เคยมาเยี่ยมเยียน มาเห็น มาดู แล้วจู่ๆจะมาแต่งเลย มันก็แปลกนะ มันสั้นไป เร็วไป มองในแง่ดี เขาปกป้องเรานะพี่ว่า อยากให้เราคบกันให้ดี นานๆ และอย่างมั่นใจ แล้วค่อยไปแต่ง

ลองรอซักระยะ แล้วขอวีซ่าเยี่ยมเยียนดู บอกว่าเราอยากมาเห็น มาดู มาอยู่ให้แน่ใจก่อนแต่ง ว่าจะเป็นไง อะไรก็ว่าไป แล้วต่อไปจะขอวีซ่าคู่หมั้น หรือแต่งงานก็ไม่มีปัญหา เพราะเราได้ปูทางมาแล้ว ง่ายดายแน่นอนจ๊ะ

พี่วิเคราะห์ตามความคิดเห็นส่วนตัว และข้อมูลเกี่ยวกับน้องและแฟนที่น้อยนิด ดังนั้นถ้าผิดพลาดอย่างไร ต้องขออภัยจ๊ะ เอ๊ะ หรือว่าน้องให้มาแล้ว แต่พี่ไม่เจอเองก็ไม่รู้ เหอๆ.......

ขายปลาส้ม ปลาร้า ปลาหวาน น้ำพริกไทยต่างๆมากมาย คลิ๊กที่นี่เลยจ๊ะ http://www.jekajen.multiply.com
Back to Top
apple_beauty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote apple_beauty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2010 at 06:46 - IP: 125.26.78.169 IP Information

ถ้าขอวีซ่าท่องเที่ยว เขาห้ามเราไปแต่งงานไม่ใช่เหรอคะ เพราะน้องบอกขอวีซ่าท่องเที่ยวแต่งงาน...พี่ไม่รู้เหมือนนอร์เวย์หรือเปล่าเพราะถ้าใครมาด้วยวีซ่าท่องเทียวแล้วแต่งงาน ถือว่าผิดกฎและถ้าเราขอวีซ่าครั้งต่อไปค่อนข้างยาก พี่ก้อเพิ่งขอและวีซ่าของพี่ผ่านแล้ว แต่ตอนสัมภาษณ์ เขาถามพี่ย้ำแล้ว ย้ำอีกว่าจะไปแต่งงานหรือป่าว พี่ก้อบอกว่าไม่แค่ไปเยี่ยมแฟน ดูความเป็นอยู่ของครอบครัวแฟนทางโน้นก่อนตกลงแต่งงานค่ะ...แต่ถ้าพี่ตอบว่า ค่ะไปแต่งงาน วีซ่าพี่คงไม่ผ่านแน่นอน...พีก้อได้ข้อมูลต่างๆจากเว๊บนี้แหละคร่า....ยังไงแล้วพี่ขอให้น้องโชคดีในการยื่นครั้งต่อไปนะคะ

พี่เปิ้ล ว่าที่สะใภ้นอร์เวย์
"ทุกชีวิตที่ประสบความสำเร็จ...ล้วนเป็นหนี้บุญคุณอุปสรรค"
apple 1965 & tromso
Back to Top
phorn19 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote phorn19 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jul 2010 at 15:07 - IP: 10.0.100.19 IP Information

หวัดดีค่ะ  น้องสา  เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  พี่เอียดนะคะ  พี่ก็เคยยื่นวีซ่าเพื่อไปแต่งงานที่อังกฤษเหมือนกัน เมื่อเดือนตุลาคม ปีที่แล้ว  เหตุผลไม่ต่างจากน้องสาค่ะ  เรื่องของความสัมพันธ์ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง  แล้วก็เอกสารที่ใช้ในการยื่นน้อยไปค่ะ แล้วช่วงนั้นพี่เพิ่งลาออกจากงานประจำ  พูดง่าย ๆ คือว่างงานค่ะ  แฟนมาเที่ยวเมืองไทยแค่ครั้งเดียวตอนเดือนสิงหาคมค่ะ  หลังจากนั้นก็ยื่นวีซ่าเลยค่ะ แต่ก็โดนปฏิเสธมาค่ะ   ตอนนี้ก็กะว่าจะยื่นวีซ่าอีกรอบค่ะ  แล้วเรื่องเอกสารก็ต้องให้แน่นเข้าไว้ค่ะ  พี่เป็นกำลังใจให้น้องสาด้วยนะคะ   .........

Back to Top
Page  12>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.195 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters