Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฮอลแลนด์ / Holland > * สะใภ้ ฮอลแลนด์
  New Posts New Posts RSS Feed: กระทู้ระดมทุนเป้นํ้าและเสื้อกันฝนเพื่อรั้วของชาติ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

กระทู้ระดมทุนเป้นํ้าและเสื้อกันฝนเพื่อรั้วของชาติ

Page  <12
Author
Cat1975 View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ ฮอลแลนด์

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: กระทู้ระดมทุนเป้นํ้าและเสื้อกันฝนเพื่อรั้วของชาติ
    Posted: 06 Sep 2013 at 21:00 - IP: 213.197.47.228 IP Information
wanwisa12 :   คุณวรรณวิสาเป็นคนแรกของเว็บเลดี้ที่เข้ามาเจิมกระทู้นี้และร่วมช่วยเหลือพี่ๆ น้องๆ ทหารกับกิจกรรมนี้  ขอบคุณแทนเหล่าทหารกล้าจริงๆ ค่ะ   อย่างน้อยๆ ก็ยังมีคนที่สงสารทหารและให้ความสําคัญกับพวกเค้า   แค่มีนํ้าใจมาช่วยก็น่ารักมากๆ แล้วอ่ะค่ะ   พี่ๆ น้องๆ ทหารเข้ามาดูกระทู้นี้กันอยู่เรื่อยๆ  แต่บอกพวกเค้าว่าให้เข้าไปติดตาม update ที่เพจร่วมด้วยช่วย 3 จว.ชายแดนใต้จะดีกว่าเพราะในนั้น...........เค้ายังมีกําลังใจ   แต่ในนี้........เดี๋ยวพวกเค้าจะหมดกําลังใจกันเปล่าๆ      ไว้ให้พร้อมค่อยช่วยใหม่นะคะ Smile    ขอบคุณจากใจจริงค่ะ
Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top
wanwisa12 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wanwisa12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Sep 2013 at 22:25 - IP: 95.208.248.6 IP Information
ค่ะคุณแคทเห็นใจและสงสารทหารๆมากค่ะมาช่วยดันกะทู้เผื่อสมาชิกบางท่านไม่เห็นค่ะ
นี่พี่ก็ก็เพิ่งเห็นเหมือนกันค่ะ

ขอความร่วมมือพี่ๆน้องๆช่วยเหลือทหารๆทางภาคใต้ของพวกเราเข้าไปดูและบริจาคเป้ใส่น้ำดื่มและเสื้อกันฝนได้ที่
https://www.facebook.com/rourmdouychouysaamjangwhaadchaidantai
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2013 at 04:55 - IP: 213.197.47.228 IP Information
wanwisa12 :    ใช่ค่ะพี่  ทหารที่ 3 จชต. ไม่ว่าจะเป็นทหารเขียวรึว่าทหารพรานนั้นน่าสงสารหมดค่ะ  ยิ่งทหารชั้นประทวนยิ่งน่าสงสารใหญ่   ภาระกิจมีแต่หนักๆ ทั้งนั้น  แถมเสี่ยงอีก  ตายกันแทบจะรายวันเลย   พวกเค้าไม่ได้สนใจว่าเงินเดือนจะน้อย  เบี้ยเลี้ยงรายวันมัน 120 บาท/วัน  แต่พวกเค้าอยากรับใช้ประเทศชาติอย่างชายชาติทหาร  พวกเค้าเป็นห่วงพี่น้องประชาชนกลัวประชาชนจะไม่ปลอดภัย  ทหารเป็นอาชีพที่มีเกียรติและมีความเสียสละสูงมากกว่าอะไรทั้งหมด  พวกเค้าไม่รักตัวไม่กลัวตาย  แต่พวกเค้าขอแค่ได้ทําหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดเท่านั้นจริงๆ    พวกคนใหญ่คนโตเค้าไม่สนใจก็ไม่เป็นไรค่ะ  แนวหลังทํากันเอง  ทุกๆ คนช่วยๆ กันเท่าที่แรงจะมี   แค่พวกเรานึกถึงพวกเค้า  ทําอะไรเพื่อพวกเค้า  แค่นี้พวกเค้าก็ดีใจและซึ้งใจมากๆ แล้วจริงๆ ค่ะ   จริงๆ แล้วพวกเราคนไทยทุกคนและประเทศชาติเป็นหนี้เหล่าทหารกล้านะคะ  แต่หลายๆ คนกลับไม่คิดและไม่นึกถึง   ทหารทุกคนนั้นมีครอบครัว  มีพ่อมีแม่ มีลูกมีเมีย  มีคนรอคอยพวกเค้าอยู่ที่บ้าน   ทหารอาจจะตายกันจนคนหลายๆ คนมองว่าเป็นเรื่องปกติกันไปแล้ว  เเต่จริงๆ แล้วคนคงลืมไปว่าทุกชีวิตนั้นมีค่า   เราก็รักชีวิตของเรา  แล้วทําไมครอบครัวของเหล่าทหารกล้าจะไม่รักและเป็นห่วงสมาชิกในครอบครัวของพวกเค้า   ทหารตายแต่ละคนมันคือความสูญเสียของประเทศชาติและของครอบครัวของพวกเค้า    รับใช้ชาติจนตัวตายแล้วท้ายที่สุดก็ถูกลืม
มีเเค่นี้จริงๆ ค่ะ  

กระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุดค่ะ  มันไม่วิ่งหนีอ่ะค่ะเพราะว่ามันไม่ใช่กระทู้ย่อย Smile   น้องซีซี่หนึ่งในทีมจิตอาสาเคยไปตั้งกระทู้ระดมทุนช่วยทหารที่หน้าเว็บเลดี้  ปรากฎว่าไม่มีใครช่วยแม้แต่คนเดียว  แล้วกระทู้ก็ตกเร็วมากน่ะค่ะ    ก็เลยไม่ไปตั้งอะไรที่หน้าเว็บแล้ว   ไม่มีประโยชน์    ตั้งในบ้านทิวลิปนี่แหละค่ะ  ได้แค่ไหนคือแค่นั้น   ตอนนี้หลายๆ กลุ่มก็ช่วยกันกระจายๆ ข่าวออกไป   ถ้าเป็นเกี่ยวกับช่วยเหลือทหารนี่สังเกตุได้เลยค่ะว่าคนจะไม่ค่อยอะไรกันเท่าไหร่  บางคนก็ไม่สนใจเลยเพราะถือว่าเป็นเรื่องไกลตัว    ก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะคะ  นานาจิตตัง

Before you judge me,make sure you are perfect !!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wanwisa12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Sep 2013 at 16:04 - IP: 95.208.248.6 IP Information
ค่ะคุณแคททุกครั้งที่เห็นข่าวก็เศร้าใจเหมือนกันสงสารพ่อแม่ ลูกเมียเค้า
เดี๋ยวรอบหน้าแฟนพี่โอนเงินไปให้ลูกอีกพี่จะทะยอยเข้ามาช่วยเรื่อยๆค่ะ
กะทู้ใหญสมาชิกสนใจกันแต่เรื่องของคนอื่นค่ะ

ขอความร่วมมือพี่ๆน้องๆช่วยเหลือทหารๆทางภาคใต้ของพวกเราเข้าไปดูและบริจาคเป้ใส่น้ำดื่มและเสื้อกันฝนได้ที่
https://www.facebook.com/rourmdouychouysaamjangwhaadchaidantai
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 04:55 - IP: 213.197.47.228 IP Information
wanwisa12 :   กลับมาแล้วค่ะ  โทษทีค่ะพี่ที่ตอบช้า  พอดีหนูและครอบครัวเพิ่งกลับมาจากเบลเยี่ยมกันน่ะค่ะ  ไปหาน้องสาวกับหลานๆ มา  ที่นั่นอินเตอร์เน็ตเดี้ยงตลอด  เลยรอให้กลับถึงบ้านที่ฮอลแลนด์ก่อนค่อยมาตอบ   เหนื่อยมากค่ะ  ปวดหัว  เมารถ  แต่ว่ายังไงคืนนี้ก็ต้องคอมเมนท์ของพี่
หนูไม่รู้จะขอบคุณพี่ยังไงนะคะที่พี่ใส่ใจและให้ความสําคัญต่อรั้วของชาติของพวกเรา ถ้าพี่สะดวกจะช่วยอีกเมื่อไหร่หนูและทีมจิตอาสาก็ยินดีเสมอค่ะ  แล้วแต่พี่สะดวกดีกว่า  เราไม่บังคับใครทั้งนั้นน่ะค่ะ  แต่หนูอ่านหนูก็รับรู้ได้ว่าพี่นั้นตั้งใจช่วยแค่ไหน  Smile 
พี่พูดถูกค่ะ คนส่วนมากสนใจแต่เรื่องและปัญหาของคนอื่น  อะไรแบบนี้คนมักจะไม่สนใจและมองข้ามไป  คนเราร้อยพ่อพันแม่ค่ะพี่   นํ้าใจมันซื้อขายกันไม่ได้
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 05:07 - IP: 213.197.47.228 IP Information
ให้น้องนิต หนึ่งในทีมจิตอาสาของพวกเราซึ่งดูแลเรื่องการจัดซื้อ/ส่ง เป้นํ้าและเสึ้อกันฝนลายค้างคาวให้กับทหารไปซื้อเสื้อกัฝนลายค้างคาวมาก่อน1 ตัวเพื่อที่จะนํามาตรวจสอบดูเนื้อผ้าว่าโอเคไม๊ สรุปก็คือผ่านนะคะ ไม่บางจนน่าเกลียด นํ้าหนักของเสื้อกันฝนนี้ตัวนึงหนักประมาณเกือบ 1 กิโล การที่จะซื้ออะไรส่งไปให้ทหารนั้น ทางทีมจิตอาสาจะเช็คทั้งราคาและคุณภาพก่อนทุกครั้ง ไม่ได้สุ่มสี่สุ่มห้าซื้อ เพราะพวกเราเองก็อยากให้ทหารได้ใช้ของที่ดีและมีคุณภาพบ้าง ให้สมกับที่พวกเค้าต้องเหนื่อยอยู่ตลอดเวลาและกับภารกิจอันเสี่ยงต่อชีวิตของพวก
ค้า

ตอนนี้มีผู้ร่วมช่วยเสึ้อกันฝนมาประมาณ 20 กว่าตัวแล้วนะคะ แต่ว่ายังขาดอยู่อีกหลายพันตัวเลยทีเดียว ตัวละ 180 บาทเท่านั้น ท่านใดสนใจจะร่วมด้วยช่วยกันยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 05:10 - IP: 213.197.47.228 IP Information

หลักฐานการส่งเป้นํ้า    จํานวน 90 ใบ     ของกองร้อย ทพ.ที่ 4215 ปัตตานี

Back to Top

Post Options Post Options   Quote wanwisa12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 18:34 - IP: 95.208.248.6 IP Information
สวัสดีค่ะคุณแคทวันนี้ไปปลุกระดมเพื่อนๆมาให้ช่วยเหลือทหารๆกันค่ะ
ลงไปสองรอบแล้วค่ะยังมีน้องๆที่เพิ่งเข้ามาเห็นแล้วค่ะ

[QUOTE=wanwisa12] เอาบุญมาฝากพี่ๆน้องๆค่ะสงสารทหารภาคใต้ที่ไม่มีเป้ใส่น้ำดื่มและเสื้อกันฝน
พี่น้องท่านใหนคิดว่าพอช่วยได้ก็ทำบุญกันไปค่ะ
เป้ใส่น้ำ     300 บาท
เสื้อกันฝน 180 บาท
จะช่วยแต่เสื้อตัวเดียวก็ได้ หรือเป้ใส่น้ำอันเดียวก้ได้ค่ะ ส่วนตัวบริจาคไปแล้ว
รอบหน้าจะบริจาคอีกค่ะโอนเงินแล้วเข้าไปแจ้งที่คุณแคทเลยแล้วเค้าจะเอารายชื่อ
คนที่บริจาคไปส่งให้ทหารๆทั้งหลายดูค่ะว่าใครที่เป็นห่วงเป็นใยพวกเค้าค่ะ
http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=68549

สาธุค่ะพี่เยาว์ เดี๋ยวดาวขอเวลารวบรวมเพื่อนๆดาวด้วยค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 22:07 - IP: 213.197.47.228 IP Information
wanwisa12 :   ขอบคุณพี่มากๆ เลยนะคะ  น่ารักจังเลย  :-)   วันนี้น้องนิตหนึ่งในทีมจิตอาสาของเพจร่วมด้วยช่วย 3 จว.ชายแดนใต้ได้ทําการจัดส่งเสื้อกันฝนไปให้กับกองร้อย ทพ.4406 จํานวน 50 ตัว เรียบร้อยแล้วนะคะ  พัสดุน่าจะถึงฐาน 4406 ประมาณอีก 2-3 วันน่ะค่ะ  ช่วงนี้ที่ภาคใต้ฝนตกแทบจะทุกวันเลยค่ะ  วันนี้หนูโทรไปหา ผบ.ร้อยของ 2 ฐานในพื้นที่ปัตตานีมา  เหมียวเพิ่งจะรู้ว่าหลายๆ ฐานกองร้อยไม่มีเสื้อกันฝนลายพรางใช้กันเลย  ตอนแรกเข้าใจว่าทุกๆ ฐานกองร้อยนั้นมีเพียงแต่ว่าสภาพของเสื้อกันฝนนั้นทั้งเก่าและขาด  แต่จริงๆ แล้วบางฐานกลับไม่มีใช้กันเลย  น่าเห็นใจพวกเค้ามากน่ะค่ะ  แล้วยิ่งช่วงนี้ทหารต้องออกลาดตระเวนทั้งกลางวันและกลางคืน  เพื่อความปลอดภัยของพี่น้องประชาชน  และเพื่อเป็นการไม่ให้ ผกร.ออกมาเตรียมการเพื่อก่อเหตุ จนท.เเละชาวบ้านผู้บริสุทธิ์ได้  เช่นการวางระเบิดแสวงหาไว้ตามเสากิโลเมตร ตามใต้ท่อ ตามใต้ต้นไม้หรือแม้แต่ตามใต้ท้องถนน   ทหารทํางานกันหนักขึ้นกว่าเดิมเนื่องจาก 2 อาทิตย์หลังมานี้ที่ 3 จชต.มันเงียบผิดปกติ  เค้ากลัวจะเป็นคลื่นใต้นํ้าน่ะค่ะ   เวลาเงียบมากๆ แบบนี้มักจะน่ากลัวน่ะค่ะเพราะถ้าเกิดเหตุขึ้นมานี่มักจะรุนแรงเสมอ   เป็นห่วงพี่ๆ น้องๆ  ทหารเหลือเกิน  เหนื่อยกันถ้วนหน้าไม่ว่าจะเป็นยศไหนๆ   ผบ.ร้อยของแต่ละฐานเองก็ต้องออกไปลาดตระเวนเหมือนกัน  
ไม่ใช่เฉพาะแต่ตัวลูกน้องนะคะ   วันนี้หนูโทรไปแจ้ง 17 ฐานกองร้อยว่าเดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะมีนํ้าพริกส่งไปให้กินกันฐานละ 5 กิโลทั้ง 17 ฐานกองร้อยเลยค่ะ   เดือนนี้ควักให้จนหมดตัว  เดี๋ยวเดือนหน้าค่อยว่ากันใหม่  พวกเค้าจะได้มีอะไรเอาไว้คลุกข้าวกินเวลาที่เหนื่อยๆ รีบๆ หิวๆ    ขอบคุณพี่อีกครั้งนะคะที่ช่วยหนูระดมทุนเพิ่มอีกแรง
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wanwisa12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 22:22 - IP: 95.208.248.6 IP Information
สวัสดีค่ะน้องแคทน่าสงสารทหารค่ะพี่ว่าจะรอรอบหน้าเห้นแบบนี้แล้วอดไม่ได้อีก
พี่โอนค่าเสื้อกันฝนไป 5 ตัวก่อนค่ะโอนวันนี้ 900 บาทค่ะ

Edited by wanwisa12 - 09 Sep 2013 at 23:21
Back to Top

Post Options Post Options   Quote wanwisa12 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 22:35 - IP: 95.208.248.6 IP Information
รายการโอนวันนี้ค่ะ

09/09/2013,"NT ","0000000000","900.00

Edited by wanwisa12 - 09 Sep 2013 at 23:01
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Sep 2013 at 22:44 - IP: 213.197.47.228 IP Information
กองร้อย 4406 เสื้อกันฝนจํานวน 50 ตัวเคลียร์แล้วนะคะ ของถึงกองร้อยประมาณปลายอาทิตย์นี้ค่ะ น้องรินเจ้าของร้านใจดีมาก ช่วยออกค่าส่งพัสดุ ครั้งที่แล้วก็ช่วย ขอบคุณนะน้องริน  

ยอดรับบริจาคค่าเสื้อกันฝนของกองร้อย ทพ.4406 ปัตตานี จํานวน 50 ตัว
ตอนนี้ของ 4406 เคลียร์ไปแล้วนะคะ ขอระดมทุนช่วย 4409 จํานวน 65 
ตัวต่อไปเลยค่ะ

Edited by Cat1975 - 09 Sep 2013 at 22:47
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Sep 2013 at 22:38 - IP: 213.197.47.228 IP Information

เป้นํ้าของกองร้อย ทพ.4215 จํานวน 90 ใบ

เป้นํ้าของกองร้อย ทพ.4215 อ.ไม้แก่น จ.ปัตตานี มาจากการระดมทุน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Sep 2013 at 15:28 - IP: 213.197.47.228 IP Information

มอบเสื้อกันฝนให้ฐาน 4406 จํานวน 50 ตัว

ฐาน 4406 มาจากการระดมทุน

รปภ.เส้นทางให้กับประชาชน

พวกเค้ากําลังหาระเบิดกันอยู่

ทหารได้ใส่เสื้อกันฝนจากแนวหลังในการออกลาดตระเวนซึ่งก็จะได้ไม่ต้องเปียกโชกกันต่อไปอีกแล้ว

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Cat1975 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Sep 2013 at 17:26 - IP: 213.197.47.228 IP Information
ไปอ่านเจอโดยบังเอิญเพราะว่ามันขึ้นที่ News Feed ของเรา น้องทหารพรานท่านนี้เป็นหนึ่งในน้องทหารที่อยู่ในเฟสของเราและเป็นหนึ่งในน้องทหารที่ได้รับเป้น้ำจากกิจกรรมเป้น้ำเพื่อรั้วของชาติโดยผ่านโครงการร่วมด้วยช่วย 3 จว.ชายแดนใต้ 
ดีใจนะคะที่เป้น้ำ 1 ใบซึ่งมีราคาเพียงแค่ 300 บาท สามารถทำให้ทหาร 1 นายมีกำลังใจมากมายขนาดนี้ ดีใจนะคะที่สิ่งเล็กๆ ที่ได้ทำเพื่อรั้วของชาติไปมีประโยชน์ต่อพวกเค้า และทราบว่าสิ่งที่แนวหลังได้มอบให้กับแนวหน้าสำหรับเหล่าทหารกล้าแล้วมันคือสิ่งที่ยิ่งใหญ่และมีค่าสำหรับพวกเค้ามาก มันคือคุณค่าทางจิตใจของทั้งผู้ให้และผู้รับจริงๆ ค่ะ 
ขอเป็นกำลังใจให้กับรั้วของชาติทุกๆ นายค่ะ น้ำตาซึมเลยพออ่านข้อความของน้องทหารพรานท่านนี้ เป้น้ำจะกี่พันใบก็ตาม ก็ไม่สามารถเทียบได้กับความเสียสละของเหล่าทหารกล้า เทียบกันไม่ได้ค่ะ เพราะสิ่งที่พวกท่านได้มอบให้กับประเทศชาตินั้นมันยิ่งใหญ่เหลือเกิน ขอบคุณนะคะกับทุกๆ ความเสียสละที่มีให้กับประเทศชาติและประชาชนอย่างพวกเร

Back to Top
Page  <12

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.264 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters