Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: สอบถามแม่บ้านอังกฤษค่ะ เรื่องวีซ่าถาวรค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

สอบถามแม่บ้านอังกฤษค่ะ เรื่องวีซ่าถาวรค่ะ

Author
jenny007 View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote jenny007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามแม่บ้านอังกฤษค่ะ เรื่องวีซ่าถาวรค่ะ
    Posted: 22 Dec 2009 at 20:16 - IP: 92.20.5.167 IP Information
รบกวนสอบถามหน่อยนะค่ะ ใครเคยมีประสบการณ์ขอต่อวีซ่าถาวร (หลังจากวีซ่าคู่สมรส 2 ปี) รอนานแค่ไหนค่ะ รอใจจะขาดแล้วค่ะ อยากจะกลับเมืองไทยมากๆ ค่ะ เร็วสุดที่เคยได้กันกี่สัปดา ค่ะ ช้าสุดที่เคยได้กี่สัปดาร์ค่ะ รบกวนเข้ามาแชร์หน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Extravagant Glavity View Drop Down
Senior Member
PR สะใภ้ UK

Post Options Post Options   Quote Extravagant Glavity Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Dec 2009 at 21:01 - IP: 94.6.106.189 IP Information
ยังไ่ม่ได้เหมือนกันจ้า สี่อาทิตย์แล้วค่ะ รออยู่ รอต่อไป ร้องเพลงจบไปหลายรอบแล้วค่ะ บางคนต่อทางไปณษีย์ ก้สามวีค สี่วีค แล้วแต่ว่า ที่โอมยุ่งหรือไม่ยุ่งอ่ะค่ะ บางคนเข้าข่ายน่าสงสัย หรือเอกสารไม่ครบก้รอเป้นเดือน บางคนก็สามเดือนค่ะ

แต่เมือสามอาทิตย์ก่อน แวว เจอคนสัญชาิอะไรไม่รู้จำไม่ได้ เค้าเอาจดหมายจากโฮมฟฟิตมา เพราะว่า เค้าบอกว่ารอต่อ ไอดี แบบถาวร แววก็งง เค้าอธิบาย ๆ

สรุปว่า แววดูจากวันที่เค้าไดรับจดหมายจากโฮมอ่ะนะค(รุ้สึว่าชายคนนี้มาจาก เวเนซูเอล่า)  เค้าส่งไปตั้งแต่เดือน เมษาแล้ว ตอนนี้เค้ายังไม่ได้ไอดีเลย (แต่แววว่านายคนนี้น่าสงสัย)
YOU ONLY LIVE ONCE!!
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Dec 2009 at 22:02 - IP: 94.194.111.51 IP Information

sorry not in Thai,

You can have a look on this topic which it has been discussed. You have some friends in the same boat.

Good luck Smile

Nok UK
Back to Top
nok london View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nok london Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Dec 2009 at 23:18 - IP: 92.40.223.186 IP Information
หวัดดีค่ะของนกต่อวี ใช้เวลาไม่น่ะจะเกินสองอาทิตย์ค่ะ เขาส่งกลับมาให้ทางไปษณีย์ แต่สามีนกเป็นชาว อียู ทำงานที่ลอนดอนและเสียภาษีมากกว่าหกปีค่ะ แต่ทุกคนไม่เหมือนกันนะคะ พี่อีกคนหนึ่งมีสามีชาวอียูเหมือนกัน เขาขอเอกสารเพิ่มแล้วรออีกเกือบครึ่งปี แถมทำงานไม่ได้ไม่เพราะไม่มีเลขประจำตัวผู้เสียภาษี  อีกคนแต่งกับคนอังกฎษเขาไม่เชือว่าอยู่สามีจริง ยื้อกันอยู่เกือบปีก็ไม่ได้วีสุดท้ายต้องเอา พนักงานที่รับเรื่องขึ้นศาลและน้องเขาชนะคดี เลยได้วีถาวร ยังไงก้อรอหน่อยค่ะงานเขาเยอะ  เพราะเอกสารปลอมมันละบาดแล้วเขาทำงานกันหนักขึ้นค่ะ และมีหลายเคจที่เล่าไม่หมด เป็นกำลังใจค่ะ
Back to Top
Mrs. Kennedy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mrs. Kennedy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Dec 2009 at 05:11 - IP: 82.42.161.26 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูล
Dao & John Liverpool ( U.K )

Back to Top
Jeerana@UK View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jeerana@UK Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Dec 2009 at 04:19 - IP: 86.24.115.183 IP Information
อย่างช้าตอนนี้น่าจะ 16 weeks เลยจ้าพี่ดาว
Back to Top
jenny007 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote jenny007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Dec 2009 at 00:08 - IP: 92.22.188.242 IP Information

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะค่ะ ขออภัยด้วยนะค่ะที่โพสซ้ำ วันนี้มีข่าวดีได้รับพาสคืนแล้วค่ะ ตื่นเต้นมากเลยหนึ่งเดือนพอดีค่ะ ขอให้คนอื่นที่กำลังรอได้รัไวไวนะค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Dec 2009 at 00:29 - IP: 94.193.24.236 IP Information
Originally posted by jenny007

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะค่ะ ขออภัยด้วยนะค่ะที่โพสซ้ำ วันนี้มีข่าวดีได้รับพาสคืนแล้วค่ะ ตื่นเต้นมากเลยหนึ่งเดือนพอดีค่ะ ขอให้คนอื่นที่กำลังรอได้รัไวไวนะค่ะ

This is the real Christmas present, isn't it? SmileSmileSmile
funscrape.com
Back to Top
wee.caledonia View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wee.caledonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Dec 2009 at 17:19 - IP: 77.101.22.53 IP Information
Merry christmas ja สาว ๆ
มายกมือสูง ๆ ว่ารอวีซ่าถาวรอยู่เหมือนกัน รอมา 4 อาทิตย์แล้ว ร้องเพลงรอเหมือนน้องแวว ต่อไป รอจนลืม
พี่นก แว่บมาให้คำตอบพอดี (แอบแว่บจากชนกลุ่มน้อยมา อิอิ)
Back to Top
Khwan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Khwan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 03:07 - IP: 91.105.86.8 IP Information
ขวัญเพิ่งส่งไปก่อนคริสตมาส เพิ่งได้รับจดหมายตอบกลับจาก Home Office
ตอนนี้ก็ได้แต่รอๆๆๆ  แบบว่าช่วงนี้อยากหนีหนาวกลับเมืองไทยค่ะ

Originally posted by jenny007

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ

edited : แก้ไขคำผิด

Edited by Khwan - 30 Dec 2009 at 03:08
Back to Top
nancy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nancy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 05:13 - IP: 90.214.96.117 IP Information
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เข้ามาดูหลายครั้งแล้วแต่ยังไม่ได้ลงทะเบียน วันนี้อยากบอกว่าเพิ่งได้รับพาสปอร์ตและวีซ่ากลับคืนมา หลังจากที่รอเป็นเวลากว่าสามเดือน สำหรับคนทีรออยู่ก็ขอให้ใจเย็นๆนะค่ะ จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
Mrs. Kennedy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mrs. Kennedy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Jan 2010 at 14:55 - IP: 82.42.161.26 IP Information
ยินดีด้วยนะค่ะ ของดาวอีกประมาณ 8 เดือนถึงจะสอบ
Dao & John Liverpool ( U.K )

Back to Top
maycake View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote maycake Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jan 2010 at 05:13 - IP: 86.8.126.136 IP Information
อิอิ ร้องเพลงรออยู่เหมือนกันค่ะ เกือบห้าอาทิตย์ล่ะ ยังไม่ได้ข่าวไรเลย มาร้องเพลงรอเป็นเพื่อนกันหน่อยนะ เหงาๆๆ คิคิTongueTongue
Back to Top
Angela View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Angela Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2010 at 00:20 - IP: 92.2.85.67 IP Information
 น้องๆๆที่กำลังรอผลวีซ่าถาวรกลับมา มีใครได้รับแล้วบ้างจ้า พี่ก็รอมาเกือบ 7 อาทิตย์
 วันที่23 ม.ค.นี้ก็จะ 8อาทิตย์แล้ว.... เงียบจังเลย .....อยากกลับบ้านจังเลย  CryCryCryCryCry
        "เรียนรู้ตลอดชีวิต ไม่สายที่จะเรียนรู้" " อยู่กับปัจจุบัน    ทำใจให้มีสุข "
Back to Top
scotwhiskey View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote scotwhiskey Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Jan 2010 at 02:46 - IP: 88.106.161.199 IP Information
เราส่งเอกสารไปเมื่อวันที่ 8 ธันวา 09 
รอมาประมาณ 6 อาทิตย์แล้ว ยังไม่เห็นเอกสารกลับมาเลย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2010 at 04:22 - IP: 93.97.199.107 IP Information
การได้วีซ่าช้า ก็เพราะ home office มีงานเยอะ (ข้ออ้างตลอด) กับคนที่เข้ามารุ่นก่อนๆ ที่ทางสถานทูตออกวีซ่าให้สองปีพอดี ไม่ใช่สองปีสามเดือน ถ้าเข้ามาช้าไม่ว่าจะกีวันก็ตาม ทาง home office จะเก็บไว้จนกว่าจะมีระยะเวลาครบสองปีในการอยู่อาศัยถึงจะนำมาพิจารณา ถึงแม้ว่าในความเป็นจริงเราต้องต่อวีซ่าก่อนที่วีซ่าจะหมดอายุก็ตาม สำหรับคนที่ได้วีซ่าสองปี สามเดือน พอใกล้ครบสองปีให้โทรฯไปถาม home office ก่อนนะคะว่าจะต่อวีซ่าก่อนหมดอายุได้ใหม เพราะตอนนี้การที่เราต่อวีซ่าได้เร็วก็เป็นผลดีกับเราเองก่อนที่กฏหมายหลายๆอย่างจะเปลี่ยน โดยการนับวันครบสองปี ให้นับวันที่เราเดินทางเข้ามาในอังกฤษเป็นวันแรกแล้วนับไปสองปี ก็น่าจะมีสิทธิต่อวีซ่าได้แล้ว ตามข้อมูลนี้ค่ะ

You should use application form SET(M) if you:

• currently have temporary permission to remain in the UK as the husband, wife, civil partner or unmarried/same-sex partner of a British citizen or a person settled here;
  • have lived here for two years in this category; and
  • are still planning to live together (and are still married or in a civil partnership, if applicable).

If we gave you permission to remain in the UK as an unmarried or same-sex partner and are now applying to settle here as the husband, wife or civil partner of the same person, your two-year qualifying period started on whichever is the later of these two dates:

• the date when we gave you permission to remain as an unmarried or same-sex partner; or
  • the date when you arrived in the UK.

Please do not send us your application more than 28 days before the end of your two-year qualifying period. If you do, we may refuse your application and we will not refund the fee. However, you must apply before your current permission to remain in the UK ends.

If you delayed your journey to the UK by weeks or months after the date you received your permission to enter, that permission will expire before the end of your two-year qualifying period. You may need to apply to extend your visa using application form FLR(M) before you can apply for settlement.

You must be in the UK when you apply.

When you apply, you will need to show that you have a good knowledge of language and life in the UK if you are aged between 18 and 64.

ที่มา http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/settlement/applicationtypes/applicationformset(m)/
Back to Top
nina View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nina Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 May 2010 at 03:36 - IP: 92.28.150.157 IP Information
สวัสดีค่ะคุณxluely รบกวนถามสักหน่อยนะคะ คือว่าตอนนี้ดิฉันถือSpouse Visa อยู่ ได้มาสองปี สามเดือนเช่นกันค่ะ เดินทางเข้ามาอังกฤษวันที่2 กันยา ปี2008 จะครบสองปี2 กันยา 2010 นี้คือว่าในใบสีขาวเย็บติดมากับตอนเขาคืนเล่มให้เราตอนได้วีซ่า เขาว่า should not be submitted more than 28 days before leave expires ไม่ใช่ Please do not send us your application more than 28 days before the end of your two-year qualifying period  อย่างคุณลงไว้ เลยอยากทราบว่าดิฉันจะทำอย่างไรดีคะShocked
Back to Top
May Wocester View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote May Wocester Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Apr 2013 at 19:43 - IP: 95.177.117.30 IP Information
สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามค่ะ คือ ขั้นตอนหลังจากอยู่ที่ได้ 2 ปี จากวีซ่า spouse visa
ต้องทำอย่างไรต่อคะ ทราบว่าต้องสอบ Life in UK ก่อนยี่นต่อวีซ่า มีระยะเวลาอย่างไรคะ หรือต้องหาข้อมูลที่ใดคะ

ขอบคุณค่ะ
เมย์
May
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.129 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters