Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เยอรมัน / Germany
  New Posts New Posts RSS Feed: ค่าธรรมเนียมศาล
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ค่าธรรมเนียมศาล

Author
uracha View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote uracha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ค่าธรรมเนียมศาล
    Posted: 17 Sep 2013 at 01:34 - IP: 124.122.73.169 IP Information
สวัสดีค่ะ กำลังยื่นเอกสารเพื่อจดทะเบียนสมรสในไทยค่ะ เอกสารรับรองจากสถานฑูตเรียบร้อยแล้ว เคยแต่งงานกับคนไทยแล้วหย่ากัน ทีนี้ต้องส่งเรื่องไปที่ศาลเบอลินเพื่อให้การหย่าถูกต้องตามกฏหมายเยอรมัน แฟนส่งเอกสารให้ทางศาลที่เบอร์ลินถึงวันนี้แล้วค่ะ รบกวนสอบถามผู้มีประสบการณ์ด้วยค่ะว่าใช้ระยะเวลานานแค่ไหน แล้วค่าธรรมเนียมอยู่ที่เท่าไหร่ หลังจากได้เอกสารจากทางศาลแล้ว นานแค่ไหนคะเค้าถึงจะออกใบรับรองความเป็นโสดให้ ขอบคุณค่ะ
Back to Top
pharima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pharima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2013 at 20:15 - IP: 12.133.54.148 IP Information
ของอุ๊ก็หย่ากับคนไทยมาก่อนค่ะ
และได้ส่งคำร้องตรวจสอบการหย่าให้กับศาลที่ Weimar
แต่ศาลส่งคืนภายในอาทิตย์นั้นค่ะ ด้วยเหตุผลว่า สถานทูตตรวจสอบแล้ว เค้าไม่ตรวจแล้วค่ะ ซึ่งถือว่าโชคดีไปค่ะ

แต่อุ๊เคยเห็นมีบางคนรอ 6 เดือนเลยค่ะ
ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายนะคะ จากที่รู้มาจากคนรู้จักนะคะ เค้าเสียไป 150 ยูโร (แต่ของเค้าหย่ากับคนสวีเดนนะคะ) ก็เลยไม่รู้ว่าจะเสียเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ

แต่ละเขตในเยอรมันทำงานไม่เหมือนกันจริง ๆค่ะ เลยบอกแน่นอนไม่ได้จริง ๆค่ะ 

ส่วนหนังสือยินยอมให้แต่งงานในไทย (Ehefähigkeitszeugnis ) ที่ฝ่ายชายต้องไปทำเพื่อนำมาจดทะเบียนที่ไทย ปกติวันเดียวได้เลยค่ะ (ถ้า จนท.ไม่ยุ่งมากหรือลาพักร้อนก่อนนะคะ ของอุ๊ จนท.ลาพักร้อน เลยรอไป 1 อาทิตย์เลยค่ะ TongueTongueTongueTongue)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote uracha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 17 Sep 2013 at 21:08 - IP: 124.120.117.11 IP Information
ขอบคุณค่ะคุณอุ๊
Back to Top
Bunny.Girl View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Bunny.Girl Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Sep 2013 at 22:57 - IP: 183.88.253.26 IP Information
วันนี่ครบ4อาทิตย์แล้วค่ะยังไม่มีวี่แวว   แฟนเราอยู่ไฮเดลเบิร์กนะค่ะDeadDeadDead
Back to Top

Post Options Post Options   Quote uracha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Sep 2013 at 22:53 - IP: 124.122.94.111 IP Information
แฟนเราอยู่มิวนิคค่ะ เอกสารไปถึงศาลวันจันทร์ วันพฤหัสเค้าโทรมาแล้วค่ะว่าไม่มีปัญหา เค้าจะแจ้งค่าใช้จ่ายต้นสัปดาห์นี้ค่ะ เอกสารก็จะได้หลังจากโอนเงินแล้ว ถือว่าทำงานเร็วมากค่ะ ทีนี้ก็เหลือแค่ที่มิวนิคค่ะว่าจะมีปัญหาอีกหรือเปล่า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote uracha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Sep 2013 at 17:10 - IP: 110.169.226.28 IP Information
มาอัพเดทข้อมูลค่ะ ค่าใช้จ่าย 155 ยูโร ค่ะ
Back to Top
patingo View Drop Down

Post Options Post Options   Quote patingo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Nov 2013 at 13:38 - IP: 2.240.84.35 IP Information
แฟนจ่ายค่าธรรมเนียมศาลไปประมาณ 150 ออยโรอ่ะค่ะ มีเศษนิดๆแต่ไม่รู้ว่าเท่าไหร่ อิๆๆ ......อย่างที่คุณอุ๊บอกคร้าาาาาาาา แฟนแพทรอ 10 วันในการตรวจสอบเรื่องหย่า เพราะหย่ากับคนสวีเดน แต่งที่ไทยหย่าที่ไทย ทางศาลเยอรมันเค้าโทรตรวจสอบทางประเทศสวีเดนโดยตรงค่ะ ก็ได้คำตอบว่าหย่ากันจริง ก็เลยไม่ได้มีการส่ง จม สอบถามสามีเก่าชาวสวีเดนที่อยู่เมืองไทยแต่อย่างใด เลยประหยัดเวลาตรงนี้ไป ไม่งั้นก็คงต้องรอเป็นเดือนๆเหมือนกัน ขอให้โชคดีค่ะ

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.258 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters