Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ จิงโจ้ / Australia
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอคำแนะนำด้วยคร้า...!!
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ขอคำแนะนำด้วยคร้า...!!

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
phatranit View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote phatranit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอคำแนะนำด้วยคร้า...!!
    Posted: 26 Sep 2013 at 11:26 - IP: 175.37.222.103 IP Information
คือได้trแล้วก็อยากเรียนภาษาเหมือนเพื่อนๆพี่ที่นี่ค่ะเลยไปติดต่อที่เทฟใกล้บ้านเค้าบอกว่าเดี่ยวจะติดต่อมาเลยสงสัยว่าทำไมเราไม่ได้เทสจะได้รู้ว่าเราควรอยู่ระดับไหน... ผิดหวังเล็กน้อยค่ะ...แต่ก็พยายามใหม่หาเบอร์โทรแล้วลองโทรไปค่ะบอกเค้าว่าอยากเรียนบ้านอยู่ไกลทางศูนย์ก็ลงทะเบียนให้ค่ะแล้วสัปดาห์หน้าเค้าจะโทรมาสัมภาษว่าภาษาอยู่ระดับไหน...เริ่มมีความหวังค่ะ....อิอิเกริ่นซะยาวคืออยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆคนไหนมีประสบการณ์บ้างค่ะคือ
อยากรู้ว่าเค้าจะสัมภาษเราแบบไหนเรื่องอะไรบ้างค่ะ..
แล้วหากสัมภาษเสร็จเป็นไปได้ไหมที่จะขอเรียนทางออนไลน์..ค่ะช่วยชี้แนะทีค่ะขอบคุณนะคะ
Back to Top
pattyberry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pattyberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2013 at 11:50 - IP: 121.45.36.105 IP Information
I think I remember that you live in Adelaide, right?

I will enroll soon as well ka but not sure where is the place my husband will take me to go?

now I'm collection information ^^
Back to Top
Likeberry View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Likeberry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2013 at 12:32 - IP: 101.165.38.128 IP Information
เราเพิ่งไปทดสอบที่ TAFE มาสดๆร้อนๆค่ะ ขอเกริ่นนิดนึงก่อนนะคะ ตอนที่เราไป Centerlink เจ้าหน้าที่เค้าส่งเราไปทดสอบ SEE Program ( LLNP เดิม) แต่พอถึงคุยกับเจ้าหน้าที่ที่ TAFE เค้าบอกว่าให้เราไปทดสอบที่ AMEP ก่อน เพราะว่า เค้าเจอหลายเคสที่ภาษาไม่ถึง Cert.4 แต่ดันไปทดสอบ SEE ก็เลยต้องมาทดสอบ AMEP ใหม่

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาก็เลยได้ไปทดสอบ AMEP ค่ะ บรรยากาศผ่อนคลายสบายๆ เค้าก็จะถามชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์เรา ชื่อสามี เบอร์โทรสามี ถามว่าเราเรียนอะไรมา เคยเรียนภาษามาก่อนรึป่าว เคยทำงานอะไรมาบ้าง งานที่เคยทำมาได้ใช้ภาษาบ้างมั้ย อยากทำงานอะไรที่ออสเตรเลีย ฯลฯ นี่แหล่ะคือการทดสอบฟังกับพูด

ส่วนเรื่องการอ่าน เค้าก็จะเอาบทความมาให้อ่าน ไม่จำเป็นต้องเข้าใจทุกตัว อ่านเสร็จแล้วเค้าก็จะถามเกี่ยวกับบทความที่อ่านค่ะ

เรื่องการเขียน สำหรับเรา เค้าให้เราเขียนจดหมายค่ะ พอเสร็จแล้วเค้าก็จะเช็คแกรมม่า

ผลออกมาเราได้ Cert.4 คืออดเรียน AMEPค่ะ แล้วเราต้องกลับไปที่ Centrelink ใหม่ แจ้งว่าเราเรียน AMEP ไม่ได้ แล้วCenterlinkก็จะส่งเราไปทดสอบ SEEค่ะ นัดทดสอบเดือนหน้าแหน่ะ ตอนนี้ว่างๆก็อ่านหนังสือเพิ่มเติม เตรียมตัวไว้ก่อน

จขกท ไม่ต้องเครียดนะคะ คำถามอาจจะไม่เหมือนกันซะทีเดียว เพราะเราอยู่คนละรัฐกัน ยังไงขอให้โชคดีค่ะ
Back to Top
phatranit View Drop Down

Post Options Post Options   Quote phatranit Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Sep 2013 at 17:07 - IP: 175.37.136.25 IP Information
ขอบคุณคิะคุณlikebery. จะได้หายเครียดค่ะ
คุณ pattybery; ใช่ค่ะอยู่แอดดิเลทไปทีAmepไม่ได้ค่ะบ้านไกลมากค่ะอยู่ Barossa valley ค่ะ แฟนก็ไม่ค่อยมีเวลาพาไปส่วนตัวขับรถไม่เป็นเลยค่ะ...
เค้าเลยจะนัดสัมภาษอีกทค่ะ...ขอให้โชคดีค่ะอิอิ..ถ้าแฟนรู้พาไปเลยก็ดีแต่ของเราต้องคอยถามเพื่อนกะส่องในนี้ค่ะอิอิได้ความรู้บ้างแล้วขอให้แม่แฟนขับรถพาไป อิอิ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.094 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters