Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ โปแลนด์ / Poland > * สะใภ้ โปแลนด์ / Poland
  New Posts New Posts RSS Feed: :: ข้อมูลวีซ่า + ข้อมูลเอกสารอื่น ๆ ::
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

:: ข้อมูลวีซ่า + ข้อมูลเอกสารอื่น ๆ ::

Page  <1234>
Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Amazonia View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: :: ข้อมูลวีซ่า + ข้อมูลเอกสารอื่น ๆ ::
    Posted: 12 Aug 2010 at 04:58 - IP: 187.43.66.198 IP Information

รายชื่อสำนักงานตรวจคนเข้าเมือง ที่อำนวยความสะดวกในการออก VISA ON ARRIVAL

1 สนามบินสุวรรณภูมิ
2 สนามบินนานาชาติดอนเมือง, กรุงเทพฯ
3 สนามบินนานาชาติ
เชียงใหม่
4 ท่าอากาศยานนานาชาติภูเก็ต
5 สนามบินนานาชาติหาดใหญ่, สงขลา
6 สนามบินอู่ตะเภาจังหวัดระยอง
7 ด่านตรวจคนเข้าเมืองแม่สาย,
เชียงราย
8 ด่านตรวจคนเข้าเมืองเชียงแสน, เชียงราย
9 ด่านตรวจคนเข้าเมืองเชียงโขง, เชียงราย
10 ด่านตรวจคนเข้าเมืองเบตง, ยะลา
11 ด่านตรวจคนเข้าเมืองสะเดา ,สงขลา
12 สนามบินสมุย, สุราษฎร์ธานี
13 สนามบินนานาชาติ
สุโขทัย, ด่านตรวจคนเข้าเมืองตาก
14 ด่านตรวจคนเข้าเมืองท่าเรือกรุงเทพมหานคร

15 ตรวจคนเข้าเมืองศรีราชา, ชลบุรี
16 ด่านตรวจคนเข้าเมืองมาบตาพุด, ระยอง
17 ด่านตรวจคนเข้าเมืองหนองคาย, หนองคาย
18 ด่านตรวจคนเข้าเมืองเกาะสมุย, สุราษฎร์ธานี
19 ด่านตรวจคนเข้าเมืองภูเก็ต
20 ด่านตรวจคนเข้าเมืองสตูล
21 ด่านตรวจคนเข้าเมืองกระบี่
22 ด่าน
ตรวจคนเข้าเมืองท่าเรือสงขลา
23 ด่านตรวจคนเข้าเมืองท่าอากาศยานเชียงราย
24 ด่านตรวจคนเข้าเมือง
สนามบินสุราษฎร์ธานี

ที่มา : http://www.mfa.go.th/web/2482.php?id=2491

As Time Goes By...
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Aug 2010 at 23:24 - IP: 189.105.10.178 IP Information

เชงเก้นวีซ่า (Schengen Visa) จากน้องอุ๊จ้า

1. การกรอกแบบฟอร์ม Schengen Visa

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=monkeycat&month=07-2010&date=13&group=9&gblog=1

2. เตรียมเอกสารยื่น Schengen Visa

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=monkeycat&month=07-2010&date=13&group=9&gblog=2

ขออนุญาตเจ้าของบล็อกนำลิงก์มาแปะที่นี่ด้วยนะ Smile

Back to Top
paulapo View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote paulapo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Aug 2010 at 15:17 - IP: 195.116.178.115 IP Information
เข้ามาเก็บข้อมูล
ขอบคุณน้องเอ้ ข้อมูลแน่นมากเลยค่ะ เป็นประโยชน์มาก
Back to Top
ThaiPolish View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ThaiPolish Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2010 at 01:23 - IP: 89.73.7.112 IP Information

เอาข้อมูลจากที่เคยตอบน้องปุ้ยเรื่องใบรับรองโสดของแฟนไว้ในกระทู้อื่น เอามาแปะไว้กระทู้นี้ค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์ต่อพี่น้องผองเพื่อน Smile

ข้อมูลนี้ตอบน้องปุ้ยกรณีที่จดทะเบียนสมรสที่ไทยแต่แฟนน้องปุ้ยอยู่อังกฤษ เลยบินจากตรงจากอังกฤษมาไทย โดยที่ไม่ได้ไปขอใบรับรองโสดด้วยตัวเองที่โปแลนด์ค่ะ

...........................................................................................................................

น้องปุ้ย กรณีอย่างปุ้ยพี่แนะนำอย่างนี้เด้อ

1.ให้พ่อแม่แฟนขอจากอำเภอที่แฟนอยู่ในโปแลนด์ ทางอำเภอเขาจะออกให้ภายในวันนั้นรอรับได้เลย แล้วให้พ่อแม่ส่งไปให้เราที่ไทยก็ได้ คล้ายกรณีของน้องมน ถ้าเราไปขอที่สถานทูตโปแลนด์ที่ไทยเลยเราต้องรออย่างน้อย 1 เดือน มากสุด 3 เดือน(ตามกฏหมายว่างั้นนะ) เพราะทางสถานทูตต้องติดต่อมายังอำเภอที่แฟนน้องปุ้ยมีถิ่นพำนักอยู่ดี แล้วทางอำเภอจะออกให้ ต้องใช้เวลานาน + เสียค่าดำเนินการด้วย(เท่าไร่จำไม่ได้ แต่แพงเหมือนกัน ลองให้แฟนหาข้อมูลเป็นภาษาโปลิชดู) 

2. เราเอาฉบับที่พ่อแม่เราส่งไปให้ไปให้สถานทูตโปแลนด์ที่ไทย(ไปพร้อมแฟนเด้อ) สถานทูตจะแปลเป็นภาษาอังกฤษพร้อมรับรองให้ทางสถานทูตจะออกเอกสารให้ ภายในวันนั้นเลย ของพี่รอประมาณ 1-2 ชม.นี่แหละ จำไม่ได้

3.เอาฉบับที่เป็นภาษาอังกฤษที่สถานทูตโปแลนด์ออกให้ไปที่กงศุลหลักสี่ พอเดินเข้าประตูไปก็จะมีกลุ่มนายหน้านักแปลเยอะแยะ เลือกเอาว่าจะใช้บริการจากเจ้าไหน แล้วเขาจะแปลเป็นไทยให้เราภายใน 2 ชม.นะพี่ว่า ค่าแปลน่าจะอ้างอิงตามน้องมนว่าไว้ ของพี่ใช้บริการของศูนย์การแปลนานาชาติ 400 บาท แต่โดนกงศุลตีกลับมาให้แก้ด้วย เพราะทางศููนย์การแปลนานาชาติ เขาจะเน้นแปลพวกเอกสารพวกหนังสือ ความรู้ ที่เป็นทางการมากกว่า ส่วนกลุ่มนายหน้านักแปลที่กงศุลน่ะ เขาเน้นงานด้านนี้โดยเฉพาะ เพราะฉะนั้นถ้าใช้บริการจากเขา รับรองไม่มีแก้ แถมไม่ต้องเดินทางไปมาหลายที่(ไม่ได้ค่านายหน้า ค่าโฆษณาใดๆทั้งสิ้นเด้อ แต่เล่าจากประสบการณ์ของตัวเอง)

4.เอาฉบับที่แปลเป็นไทยแล้วขึ้นไปชั้น 2(หรือชั้น 3 หว่า) ไปทำการยื่นรับรองเอกสาร ก่อนยื่นอย่าลืมกรอกแบบฟอร์มขอรับรองเอกสารก่อนเด้อ แบบฟอร์มก็อยู่บนโต๊ะแถวๆนั้นล่ะ ถ้าไม่แน่ใจอะไร เขาจะมีเจ้าหน้าที่ไว้ให้เราถามได้

5.รอรับเอกสารแบบด่วนจ่ายเพิ่ม 400 บาทต่อหน้า ได้ภายใน 2-3 ชม(เอ แต่ตอนนี้พี่ไม่แน่ใจว่ากงศุลเปลี่ยนเป็นแบบไม่มีแบบรับรองด่วนแล้วหรือเปล่า) หรือแบบได้ภายใน 2 วันทำการก็จะเสียหน้าละ 200 บาทจ้า ลองถามเจ้าหน้าที่ดู แบบนี้พี่ว่าน่าจะให้เขาส่งทางไปรษณีย์ไปให้เราที่บ้านได้

6.เอาฉบับที่กงศุลรับรองแล้วไปทำการยื่นจดทะเบียนได้ ของพี่ พอได้เอกสารปุ๊บก็รีบไปที่ว่าการอำเภอหลักสี่แล้วจดทะเบียนที่นั่นเลย เสร็จสรรพภายในวันเดียว (จดทะเบียนที่หลักสี่ ถ้ามีพยาน2คนไปด้วยจะดีมาก ตอนพี่ไปไม่มีพยาน เจ้าหน้าที่เขาลงชื่อเป็นพยานให้ แต่ก่อนลงชื่อ เขาบอกว่าให้เสียเงินๆเล็กๆน้อย ใต้โต๊ะเป็นค่าพยานด้วย นี่แหละหนอประเทศไทย เจ้าหน้าที่ก็ร้องขอเงิน คนทำเรื่องก็ยินดีจ่ายเพื่อความสะดวก แล้วแบบนี้คอรัปชั่นมันจะหมดไปจากไทยได้อย่างไร ว่าไหม)

แค่นี้แหละ ก็จะได้เป็นภรรยาชาวโปลิชอย่างถูกต้องตามกฏหมายไทย ส่วนตามกฏหมายโปลิชก็ต้องมาดำเนินการที่โปแลนด์ต่อจ้า

ใกล้วันแต่งแล้ว ขออวยพรให้มีความสุขในชีวิตคู่มากๆนะจ๊ะ

Back to Top
Mama Ania View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mama Ania Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2010 at 16:32 - IP: 109.243.230.242 IP Information
มาเตร็ดเตร่  คิดถึง น้องเอ้ กะ แสนดี
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ ใครมี skype ก็ add กันมานะ จะได้คุยกัน ning_ania จ้า
Back to Top
august View Drop Down

Post Options Post Options   Quote august Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2010 at 16:55 - IP: 119.31.126.93 IP Information

มีข้อสงสัยมาถามค่ะ ถ้าณัฐขอวีซ่าโปแลนด์ได้ 90 วัน แล้วณัฐอยากไปเที่ยวประเทศอื่นต่อ แต่ก็เป็นประเทศที่อยู่ในกลุ่ม Schengen  ต้องขอวีซ่าแบบไหนค่ะ

Back to Top
Nvieng View Drop Down
PR สะใภ้ โปแลนด์

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Sep 2010 at 03:56 - IP: 83.25.221.208 IP Information
ยื่นขอวีซ่าไทพ ซี C  short-term stay VISAจ้ะน้องนัฐ
 เเวะเข้าไปอ่านหน้า 2ของน้องเอ้น่ะจ้ะ
เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหาอยาก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2010 at 02:40 - IP: 187.43.92.128 IP Information

Direct Link To This Post Posted: 31 Aug 2010 at 21:55 - IP: 119.31.126.XXX Share < ="http://static.ak.fbcdn.net/connect.php/js/FB.Share" ="text/">

มีข้อสงสัยมาถามค่ะ ถ้าณัฐขอวีซ่าโปแลนด์ได้ 90 วัน แล้วณัฐอยากไปเที่ยวประเทศอื่นต่อ แต่ก็เป็นประเทศที่อยู่ในกลุ่ม Schengen  ต้องขอวีซ่าแบบไหนค่ะ

แสดงว่าน้องณัฐได้วีซ่าโปแลนด์แล้วใช่ไหม ขอวีซ่าแบบไหน?

ถ้าขอวีซ่าท่องเที่ยว ตามปกติตอนกรอกเอกสารขอวีซ่า ก็จะเป็น แบบฟอร์ม Schengen Visa อยู่แล้ว
ซึ่งวีซ่าที่ได้ ก็สามารถเดินทางท่องเที่ยว ในกลุ่มเชงเก้นได้ทุกประเทศจ้า

Edited by Amazonia - 09 Feb 2553 at 02:42
Back to Top
august View Drop Down

Post Options Post Options   Quote august Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2010 at 12:09 - IP: 119.31.121.94 IP Information

ยังไม่ได้ไปขอวีซ่าตอนนี้หรอกค่ะพี่ ณัฐอยากหาข้อมูลไว้ก่อนจะได้เตรียมเอกสารต่างๆไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ จ้า และอีกอย่างณัฐไม่อยากเป็นเหมือนครั้งแรกที่ไปขอวีซ่า รู้ผลวีซ่าวันที่ 30 บินวันที่ 1 แบบว่าเหนื่อยสุดๆ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Sep 2010 at 14:40 - IP: 83.25.224.221 IP Information
[QUOTE=Amazonia]
รายชื่อสำนักงานตรวจคนเข้าเมือง ที่อำนวยความสะดวกในการออก

เเล้วค่า วีซ่า VISA ON ARRIVAL
ค่าวีซ่าเท่าไหร่่หรือน้องเอ้ สามีพี่เวียงบอกว่า เมื่อ 10ปีที่ผ่านมา 10 ดอลล่าร์ ตอนนี้ยังเหมือนเดิมหรือมีไรเปลี่ยนเเปลงไหม ?

เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหาอยาก
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Sep 2010 at 21:53 - IP: 187.43.82.208 IP Information

น้องณัฐ >> รอบคอบทีเดียว ยังไงก็เตรียมเอกสารให้พร้อม จะได้ไม่ต้องเสียเวลานะจ๊ะ

พี่เวียง >> ตอนนี้ VISA ON ARRIVAL 1,000 บาท สำหรับวีซ่า 15 วันค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Sep 2010 at 02:18 - IP: 83.25.215.192 IP Information
Originally posted by Nee1980PL

เรียนเชิญมาห้องนี้ได้เลยค่ะ..และขอขอบคุณพี่เอ้ ที่เคยช่วยเหลือส่งข้อมูลให้เกี่ยวกับเอกสารต่างๆและพี่หนิง        ข้อมูลเป็นประโยชน์กับสะใภ้รุ่นน้องได้เป็นอย่างดีค่ะ

พี่หนูเวียง    เป็นสะใภ้โปฯอีกคนที่พำนักอยู่ โปแลนด์เป็นทศวรรษแล้วและมีข้อมูลดีๆมาอัพเดทน้องๆเสมอค่ะ

ต๊าย คุณน้องณี เเหม เเค่ 11 ปีเองจ้า ทศวรรษน่ะนานไป Smile

ออ ว่าก็ว่าเถอะใครทราบเกี่ยวกับ การขอเอกสาร ให้คู่หมั้นกันมั้งใหม่เนี้ย ????
 ในหัวข้อนนี้พี่เวียงไม่ค่อยรู้เลย รู้เเค่ว่าเอกสารที่ใช้ก็หลักๆ มีไม่มาก
ใครทราบก็รบกวานมาเเจ้งกันทีน่ะค่ ะเผื่อน้องๆที่มาที่หลังทั้งหลายจะได้ทราบค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2010 at 08:55 - IP: 192.168.3.27 IP Information

สำหรับวีซ่าคู่หมั้น เท่าที่ทราบ :

วีซ่าคู่หมั้น คือการทำเรื่องขอวีซ่า เพื่อไปจดทะเบียนสมรส ณ ประเทศที่แฟนพำนักอยู่

ขอวีซ่าตามที่น้องณีเขียนไว้ได้เลย คลิกไปดูหน้า 2 ค่ะ

แล้วจะหาข้อมูลเพิ่มเติมให้ค่ะ หรือท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนแบ่งปันนะคะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Amazonia Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Oct 2010 at 09:16 - IP: 192.168.3.27 IP Information
Originally posted by belluc

iน้อง เอ้ จ้า รบกวนก้อปปี้เอกสารชุดนี้ไปเก็บไว้ในข้อมูลหน่อยน่ะจ้ะ คอมพี่เวียงอืดๆๆมาก สงสัยต้องเอาไปเเช่น้ำอย่างพี่โอ่งว่า

สวัสดี จ้ะสาวๆสะใภ้โปแลน หายไปนานเลยแบบว่าเครียดกะสถานการณ์บ้านเมือง ตอนนี้ก็ได้แต่ทำใจภาวนาให้ทุกอย่างคลี่คลายในเร็ววัน วันนี้ได้ฤกษ์รวบรวมข้อมูลVisa EEAมาแชร์กันซะที มนกะแฟนเจอกันครั้งแรกเดือนมีนา2008หลังจากนั้นแฟนมาหาอีกสามครั้ง ซึ่งครั้งสุดท้ายมาจดทะเบียนค่ะ รวมเวลาที่คบกันก้เกือบๆสองปีน่ะค่ะก่อนยื่นวี มนจะทะเบียนวันที่26 สิงหา 2009หลังจากนั้นก้ทำเรื่องเปลี่ยนพาส+บัตรประชาชนป็นนามสกุลสามี แล้วก็ยื่นขอวีซ่าวันที่1ธันวา 2009ได้พาสคืนวันที่8ธันวาค่ะ 

เอกสารของมนกะสามีแยกเป็น3แฟ้มค่ะ

เอกสารของมน                                                     เอกสารของRobert
1.Cover Letter                              1.Cover Letter
2.ฟอร์มvaf5ที่กรอกเรียบร้อยแล้ว           2.Copy of Passportพร้อมเซ้นรับรองสำเนาถูกต้อ1ฉบับ
3.พาสปอตตัวจริงเล่มใหม่+เล่มเก่า           3. สำเนาหน้าวีซ่าทุกหน้าที่มาเมืองไทย
4.สำเนาหน้าพาสเล่มใหม่1ฉบับ              4.สำเนาบัตรประชาชนโปแลน1ฉบับ
5.สำเนาบัตรประชาชน1ฉบับ                 5. สำเนา National Insurance number card 1ฉบับ
6.สำเนาทะเบียนบ้าน 1ฉบั                    6.สำเนาเอกสารจากHome Officeถ้ามี รู้สึกจะเรียกว่า
                                                     Accession State Worker Registrtion Scheme
7.ทะเบียนสมรส ค ร 2 ตัวจริง+สำเนา 1ฉบับ  7. Bank Statementย้อนหลังหกเดือน ขอเป็นล่าสุดนะคะ
8.ทะเบียนสมรส ค ร 2(แปล) ตัวจริง+สำเนา1ฉบับ     8.Copy of Work Contract
9.ทะเบียนสมรส ค ร 3 ตัวจริง+สำเนา 1ฉบับ           9. Copy of Apartment rental contract
10.ทะเบียนสมรส ค ร 3(แปล) ตัวจริง+สำเนา1ฉบับ  10.Copy of P60สำเนาการจ่ายภาษี
11.สำเนาสมุดบัญชีเงินฝากประจำเป็นชื่อมนกะแม่  
และประทับตรารับรองจากธนาคาร อันนี้ไปขอที่ธนาคารได้เลยไม่ต้องยื่นสมุดบัญชีเล่มจริงไปก็ได้
12.สลิปเงินเดือนตัวจริงเดือนล่าสุดของที่ทำงานที่ทำอยู่ตอนนั้น
13.สัญญาจ้างงานตัวจริง
14.สำเนาTranscriptของมนออกเปนภาษาอังกฤษเลยไม่ต้องแปล
15.ใบผ่านงานที่ทำงานเก่า ตอนยื่นเพิ่งทำงานที่ใหม่ได้แค่2เดือน
16.หน้าวีซ่าที่เคยไปต่างประเทศกะสามี
17. ***ใบตรวจTBพร้อมสำเนา*** MUST HAVE na jaSmile

เอกสารยืนยันควาาสัมพันธ์
1.บิลค่่าโทรศัพต่างประเทศของมนตั้งแต่July 2008 ถึง November 2009เกือบ20ใบ
2.อีเมลที่ส่งหากันตั้งแต่January 2008ถึง November 2009ประมาณ15ฉบับ
3.ตั๋วเครื่องที่สามีบินมาหารวมทั้งหมด4ครั้งตั้งแต่ที่คบกัน
4.ใบจองโรงแรมในชื่อมน+ชื่อโรเบิต
5.บิลค่าใช้จ่ายต่างๆจากที่ๆเราไปพัก
6.เอกสารเช่ารถชื่อโรเบิต
7.อัลบั้มรูป1อัลบั้ม มนแยกเป็นสี่ช่วงที่สามีเคยมาหามีวันที่+สถานที่ที่เราไปแปะไว้
    - 28Feb-15Mar 2008 Koh Samui & Malaysia
    - 8-15 Sep 2008 Phuket & Bangkok
    - 9- 23 Dec 2008 Koh Samui
    - 23 Aug - 4 Sep 2009 Bangkok & Phuket
8.บิลค่่าโทรศัพของRobert ไฮไลท์ที่มีเบอร์มนโชวอยู่

Edited by Amazonia - 10 Jan 2553 at 09:19
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nvieng Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Oct 2010 at 03:31 - IP: 83.25.233.238 IP Information
ขอบใจน้องเอ้มากๆน่ะค่ะ ClapClapClapเก็บเอกสารไว้เเบบนี้เพื่อนๆน้องจะได้หากันง่ายๆ
อีกอย่างการเอกสารที่นี้เปลี่ยนไปเยอะมาก พี่เวียง สะใภ้เก่าตามไม่ทันจริงๆ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ThaiPolish Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Oct 2010 at 11:53 - IP: 89.73.7.112 IP Information

ต้องขออธิบายด้วยนะคะ ว่าเอกสารของน้องมน (belluc) ที่พี่หนูเวียงให้เอ้ช่วยโพสต์ให้ เป็นเอกสารสำหรับสะใภ้โปแลนด์(เรารวมทั้งสะใภ้ชาติอื่น) ที่ต้องการขอวีซ่าอยู่อาศัยกับแฟน ที่อาศัยหรือทำงานในสหราชอาณาจักร โดยแฟนของตัวเองถือสัญชาติประเทศกลุ่มอียูค่ะ ส่วนเอกสารที่ใช้ขอมาอยู่ที่โปแลนด์ก็อาจแตกต่างกันบ้างค่ะ

ขอบคุณเอื้อยหนูเวียงอีกที ที่ช่วยหาข้อมูลช่วยน้องๆสะใภ้รุ่นใหม่ค่ะSmile

Back to Top
Eskimo View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Eskimo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Oct 2010 at 22:04 - IP: 58.9.150.174 IP Information
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ทุกคน ออยมีคำถามที่อยากให้ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ แฟนออยเป็นคนโปแลนด์แต่อาศัยและทำงานอยู่ที่อังกฤษเป็นเวลาสี่ปีแล้ว ออยกำลังตัดสินใจว่าจะทำเรื่องไปอยู่ที่อังกฤษด้วยกันคะ แต่ยังงงเรื่องวีซ่าอยู่ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ
1. เข้าไปอ่านในเวบมาบอกว่า ถ้าแฟนเป็นอียูแล้วอยู่ในอังกฤษจะขอวีซ่าเข้าอังกฤษง่ายกว่าแฟนเป็นคนอังกฤษจริงหรือป่าวคะ
2.เราต้องทำขอ apply EEA2 ใช่มั้ยคะ แต่พอเข้าไปอ่านรายละเอียดดู มีบางช่วงบอกว่าจะ apply ได้ก็ต่อเมื่อคุณอยู่ที่อังกฤษเท่านั้น แต่ว่าตอนนี้ออยอยู่เมืองไทยแล้วในกรณีนี้ต้อง apply ตัวไหนคะ
3.เราจำเป็นต้องแต่งงานกับเค้าก่อน apply ไหมคะ คือยังไม่พร้อมที่จะแต่งอ่ะคะ มันมีวีซ่าคู่หมั้นที่เราสามารถไปลองใช้ชีวิตอยู่กับเค้าก่อนได้ไหมคะ
4. ราคาในการทำเรื่องยื่นขอนี่เท่าไรคะ

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะว่าคบกับแฟนมาสี่ปีแล้ว แล้วก็อยากไปลองใช้ชีวิตอยู่ด้วยกัน ก่อนตัดสินใจแต่งงานกันคะ

ขอบคุณคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ThaiPolish Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 Oct 2010 at 13:44 - IP: 89.73.7.112 IP Information

สวัสดีค่ะคุณ Eskimo ต้องขออกตัวว่าวีซ่า EEA ไม่แน่นเท่าไหร่ เพราะไม่มีประสบการณ์ตรง แต่มีข้อมูลที่แน่นและละเอียดมากๆ มาจากผู้มีประสบการณ์เองลงไว้ในกระทู้นี้ 

http://www.ladyinter.com/forum_posts.asp?TID=1693&title=uk

เข้าไปอ่านได้นะคะ หนึ่งในผู้ที่ลงข้อมูลไว้เป็นประโยชน์ก็คือน้องมน สะใภ้โปแลนด์ที่มีแฟนอยู่อาศัยในสหราชอาณาจักร น้องเขาใช้ ชื่อ belluci นะคะ น้องเขาก็ต้องขอ วีซ่า EEA เหมือนกัน มีอะไรถามน้องเขาหลังไมค์ได้ ..ใช่ไหมจ๊ะน้องมน Smile

ส่วนเรื่องวีซ่า EEA2 นั้น เราต้องขอหลังจากหมดอายุของวีซ่า EEA แล้ว แต่ต้องการอยู่อังกฤษต่อค่ะ ซึ่งตรงกับคุณสมบัติที่ว่าผู้ขอต้องอยู่อังกฤษน่ะค่ะ ดังนั้น ในกรณีของคุณ Eskimo ต้องขอวีซ่า EEA ค่ะ

Back to Top
Nee1980PL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2010 at 22:22 - IP: 111.84.47.246 IP Information

สวัสดีค่ะพี่เอ้ ผู้รวบรวมข้อมูลวีซ่าซึ่งเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง และทุกท่านที่เข้ามาในห้องนี้ด้วยค่ะ

วันนี้มารายงานตัวพร้อมรายงานผลวีซ่าลูกชาย น้องทันได้วีซ่ามาแล้วค่ะ 90 วัน ตอนยื่นวีซ่าไม่เสียค่าธรรมเนียมค่ะ ฟรี! สำหรับ บุตรที่จะติดตามมารดาที่สมรสกับชาวโปฯค่ะSmile 

Back to Top
belluci View Drop Down

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 07 Oct 2010 at 23:54 - IP: 92.28.239.214 IP Information
สวัสดีคะคุณออย
เข้าไปอ่านในเวบมาบอกว่า ถ้าแฟนเป็นอียูแล้วอยู่ในอังกฤษจะขอวีซ่าเข้าอังกฤษง่ายกว่าแฟนเป็นคนอังกฤษจริงหรือป่าวคะ
อันนี้ตอบยากเอาเป็นว่าถ้าเอกสารพร้อมก้ผ่านแน่นอนค่ะ
2.เราต้องทำขอ apply EEA2 ใช่มั้ยคะ แต่พอเข้าไปอ่านรายละเอียดดู มีบางช่วงบอกว่าจะ apply ได้ก็ต่อเมื่อคุณอยู่ที่อังกฤษเท่านั้น แต่ว่าตอนนี้ออยอยู่เมืองไทยแล้วในกรณีนี้ต้อง apply ตัวไหนคะ
EEA family permit ค่ะ ดาวโหลดฟอร์มที่นี่ค่ะwww.ukvisas.gov.uk/resources/en/docs/1903073/vaf5
มาถึงอังกฤษแล้วค่อยต่อเปนEEA2 จ้ะ
3.เราจำเป็นต้องแต่งงานกับเค้าก่อน apply ไหมคะ คือยังไม่พร้อมที่จะแต่งอ่ะคะ มันมีวีซ่าคู่หมั้นที่เราสามารถไปลองใช้ชีวิตอยู่กับเค้าก่อนได้ไหมคะ
ต้องจดทะเบียนค่ะ เพราะทะเบียนสมรสต้องใช้ยื่นเป็นหลักฐานประกอบการยื่นวีซ่าค่ะ
4. ราคาในการทำเรื่องยื่นขอนี่เท่าไรคะ
ยื่นฟรีค่ะ มนยื่นเองค่ะ ไม่แน่ใจว่าถ้าจ้างบริษัทจะต้องจ่ายเท่าไหร่แต่ตัววีซ่าฟรีค่าธรรมเนียมค่ะ

Edited by belluci - 10 Jul 2553 at 23:56
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Oct 2010 at 21:34 - IP: 111.84.239.244 IP Information
Originally posted by Nvieng

[QUOTE
ต๊าย คุณน้องณี เเหม เเค่ 11 ปีเองจ้า ทศวรรษน่ะนานไป Smile

ทศวรรษ หมายถึง  สิบปี   ก็ถูกแล้วจ้าพี่หนูเวียง  น้องเปรียบแล้ว บ่ผิดดอกจ้าWink
[/QUOTE]
Back to Top
Airrie View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Airrie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2010 at 18:16 - IP: 124.122.48.2 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ๆ สะใภ้โปแลนด์ทุกคน แอร์เองค่ะ ไม่ทราบพี่ๆยังจำกันได้ไหมเอ่ย ที่หายไปนานนี้เพราะงานยุ่งมากทำงาน 7 วันค่ะ และกำลังเตรียมตัวเรื่องย้ายไปอังกฤษค่ะ เพราะตอนนี้แฟนไปทำงานที่นั้นแล้ว แอร์ก็เลยต้องเปลี่ยนแผนจากไปโปแลนด์เป็นอังกฤษอย่างกะทันหันมากๆเลยค่ะ  แต่ได้ศีกษาข้อมูลของ EEA Family permit` โดนคราวๆแล้วค่ะ ซึ่งต้องขอบคุณพี่ๆทุกคน และโพสของพี่มน พี่เอ้ พี่ณี มากๆเลยค่ะ ช่วยได้เยอะจริงๆ แต่แอร์มีปัญหานิดหน่อยตรงการตอบคำถามในใบสมัครนะคะ แอร์ขอรบกวนถามพี่ๆหน่อยนะคะ

1.  How long do you intend to stay in the UK? + On which date will you leave the UK?
คือเีราตามไปอยู่กับสามีเลยค่ะ ซึ่งก็ยังไม่ทราบวันเวลาที่จะกลับ เพราะก็วางแพลนไว้ระยะยาว ควรจะตอบอย่างไีรดีึค่ะ

2. ข้อ 8.6.1 Do you have a valid residence card or visa for an EEA member country?
ถึงแม้ว่าเราจะแต่งงานถูกต้องตามกฎหมายแต่ข้อนี้เราต้องตอบ No ใช่ไหมค่ะ

3. จ้อ 8.10.16 Do you intend to work in the UK?
แอร์สงสัยในเรื่องการทำงานนะคะ เพราะตามกฎที่ได้อ่าน เค้าก็อนุญาตให้เราทำงานได้ เพียงแต่ว่าไม่แน่ใจว่าถ้าเราตอบใช่มันจะมีผลอะไรไหมค่ะ เพราะถ้าเค้าอนุญาตให้ทำงานถูกต้องตามกฎหมาย แอร์ก็อยากทำค่ะ จะได้ช่วยแฟนด้วย

4. แฟนแอร์เพิ่งจะย้ายไปอังกฤษได้ 2 เดือนเองค่ะ อย่างนี้จะมีผลไหมค่ะ คือตามจริงแล้วแอร์คบกับแฟนมา 4 ปีแล้วและเคยอยู่ที่อังกฤษด้วยกันปีหนึ่ง แล้วก็กลับมาเมืองไทยเพราะแอร์เรียนจบแล้ว กลับมาลงทุนที่ไทยได้ปีก่าๆ แต่ไม่ประสบความสำเร็จ แฟนเลยตัดสินใจกลับไปอังกฤษใหม่ เราจดทะเบียนกันเมืองเดือนมิถุนาที่ผ่านมาที่โปแลนด์ค่ะ แล้วแอร์ก็กลับมาไทย มาเปลี่ยนพาสปอร์ตและเอกสารต่างๆ แต่ก็ขอแฟนอยู่กับแม่กับครอบครัวสักพักหนึ่งก่อนกลับไปถาวร ซึ่งก็วางแพลนจะกลับไปช่วง ม.ค. ค่ะ

5. เคสอย่างแอร์จะเป็นปัญหาไหมค่ะ แล้วแอร์ควรขอวีซ่าเมื่อไรค่ะตอนไปเรียนให้ทางเอเจนซี่เตรียมขอวีซ่าให้ แต่คราวนี้จะต้องขอเอง เราต้องทำอย่างไรค่ะ ต้องจองออนไลน์ กรอกวีซ่าออนไลน์ หรือจองทางโทรศัพท์แล้วกรอกวีซ่าปริ้นไปค่ะ

6.TB test ต้องจองนานเท่าไหร่ค่ะ

รบกวนพี่ๆยาวมาก ต้องขอโทษด้วยนะคะ แอร์มึนจิงๆตอนนี้ ยังไงขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าเลยนะคะ 

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Airrie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Oct 2010 at 18:26 - IP: 124.122.48.2 IP Information
แล้วขออีกข้อค่ะ ตรง cover letter นี่ต้องเขียนแบบไหนค่ะ แนวว่าบอกเล่าชีวิตของเราเลยหรือเปล่าค่ะ  ขอบคุณมากๆค่ัะ
Back to Top
puymami View Drop Down

Post Options Post Options   Quote puymami Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2010 at 19:28 - IP: 188.221.24.161 IP Information
Originally posted by Airrie

สวัสดีค่ะพี่ๆ สะใภ้โปแลนด์ทุกคน แอร์เองค่ะ ไม่ทราบพี่ๆยังจำกันได้ไหมเอ่ย ที่หายไปนานนี้เพราะงานยุ่งมากทำงาน 7 วันค่ะ และกำลังเตรียมตัวเรื่องย้ายไปอังกฤษค่ะ เพราะตอนนี้แฟนไปทำงานที่นั้นแล้ว แอร์ก็เลยต้องเปลี่ยนแผนจากไปโปแลนด์เป็นอังกฤษอย่างกะทันหันมากๆเลยค่ะ  แต่ได้ศีกษาข้อมูลของ EEA Family permit` โดนคราวๆแล้วค่ะ ซึ่งต้องขอบคุณพี่ๆทุกคน และโพสของพี่มน พี่เอ้ พี่ณี มากๆเลยค่ะ ช่วยได้เยอะจริงๆ แต่แอร์มีปัญหานิดหน่อยตรงการตอบคำถามในใบสมัครนะคะ แอร์ขอรบกวนถามพี่ๆหน่อยนะคะ

1.  How long do you intend to stay in the UK? + On which date will you leave the UK?
คือเราตามไปอยู่กับสามีเลยค่ะ ซึ่งก็ยังไม่ทราบวันเวลาที่จะกลับ เพราะก็วางแพลนไว้ระยะยาว ควรจะตอบอย่างไีรดีึค่ะ
ปุ้ยใส่ N/A ค่ะ  เมื่อเราได้วีซ่า EEA family permit มายังได้ก็ต้องต่อ  EEA 2 หรือ เรสซิเด้นการ์ด ได้ระยะเวลา อีก 5 ปี ทางสถานทูตเค้าจะรู้ค่ะ  ปุ้ยเลยใส่ N/A ไปเพราะไม่แน่นอนว่าเราจะกลับวันไหน

2. ข้อ 8.6.1 Do you have a valid residence card or visa for an EEA member country?
ถึงแม้ว่าเราจะแต่งงานถูกต้องตามกฎหมายแต่ข้อนี้เราต้องตอบ No ใช่ไหมค่ะ
 ปุ้ยตอบ No ค่ะ

3. จ้อ 8.10.16 Do you intend to work in the UK?
แอร์สงสัยในเรื่องการทำงานนะคะ เพราะตามกฎที่ได้อ่าน เค้าก็อนุญาตให้เราทำงานได้ เพียงแต่ว่าไม่แน่ใจว่าถ้าเราตอบใช่มันจะมีผลอะไรไหมค่ะ เพราะถ้าเค้าอนุญาตให้ทำงานถูกต้องตามกฎหมาย แอร์ก็อยากทำค่ะ จะได้ช่วยแฟนด้วย
ปุ้ยตอบ YES ค่ะ

4. แฟนแอร์เพิ่งจะย้ายไปอังกฤษได้ 2 เดือนเองค่ะ อย่างนี้จะมีผลไหมค่ะ คือตามจริงแล้วแอร์คบกับแฟนมา 4 ปีแล้วและเคยอยู่ที่อังกฤษด้วยกันปีหนึ่ง แล้วก็กลับมาเมืองไทยเพราะแอร์เรียนจบแล้ว กลับมาลงทุนที่ไทยได้ปีก่าๆ แต่ไม่ประสบความสำเร็จ แฟนเลยตัดสินใจกลับไปอังกฤษใหม่ เราจดทะเบียนกันเมืองเดือนมิถุนาที่ผ่านมาที่โปแลนด์ค่ะ แล้วแอร์ก็กลับมาไทย มาเปลี่ยนพาสปอร์ตและเอกสารต่างๆ แต่ก็ขอแฟนอยู่กับแม่กับครอบครัวสักพักหนึ่งก่อนกลับไปถาวร ซึ่งก็วางแพลนจะกลับไปช่วง ม.ค. ค่ะ Apply ก่อนวันที่เราเดินทางซัก 30 วัน ก็ได้ค่ะ ตอนปุ้ยขอ ประมาณเกือบ 2 อาทิตย์ ก็รุ้ผลแล้ว เค้าจะพิจารณาแล้วให้เราไปรับเล่มคืนก่อนวันเดินทาง 1 อาทิตย์ ตอนของปุ้ยขอไป วันที่ 9/7/2010 ได้ข้อความรับเล่มคืนวันที่ 21/7/2010 ปุ้ยใส่วันเดินทางไปวันที่ 1/8/2010

5. เคสอย่างแอร์จะเป็นปัญหาไหมค่ะ แล้วแอร์ควรขอวีซ่าเมื่อไรค่ะตอนไปเรียนให้ทางเอเจนซี่เตรียมขอวีซ่าให้ แต่คราวนี้จะต้องขอเอง เราต้องทำอย่างไรค่ะ ต้องจองออนไลน์ กรอกวีซ่าออนไลน์ หรือจองทางโทรศัพท์แล้วกรอกวีซ่าปริ้นไปค่ะ
จะจองคิวออนไลน์ หรือ Walk in ก็ได้ค่ะ  ปุ้ยปริ้นมาแล้วกรอกค่ะ แล้วก็เตรียมเอกสารตามที่พี่มนแนะนำค่ะ แล้วก็ Walk in ไปที่ VFS ยื่นเอกสาร

6.TB test ต้องจองนานเท่าไหร่ค่ะ โทรไปนัดคิวก่อนวันที่จะไปตรวจก่อน 1 วันค่ะ  โทรไปที่ศูนย์ 02-234-7950-1 วันจันทร์ – วันศุกร์ เวลา 8:00 – 17:00 น.

รบกวนพี่ๆยาวมาก ต้องขอโทษด้วยนะคะ แอร์มึนจิงๆตอนนี้ ยังไงขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าเลยนะคะ 

Edited by puymami - 13 Oct 2553 at 19:42
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Airrie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Oct 2010 at 22:23 - IP: 124.121.95.179 IP Information
ขอบคุณปุ้ยมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำและข้อมูลดีๆ ยังไงช่วยเอาใจช่วยแอร์ด้วยนะคะ ตอนนี้ก็กำลังเริ่มเรียบเรียงเอกสารอยู่ค่ะ คาดว่าจะไปขอประมาณกลางเดือน พ.ย แอบเครียดเรื่องเอกสารอยู่ แต่ขอบคุณมากๆจากใจเลยค่ะ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ThaiPolish Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2011 at 18:12 - IP: 89.73.7.112 IP Information
Originally posted by ThaiPolish

เอาข้อมูลจากที่เคยตอบน้องปุ้ยเรื่องใบรับรองโสดของแฟนไว้ในกระทู้อื่น เอามาแปะไว้กระทู้นี้ค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์ต่อพี่น้องผองเพื่อน Smile

ข้อมูลนี้ตอบน้องปุ้ยกรณีที่จดทะเบียนสมรสที่ไทยแต่แฟนน้องปุ้ยอยู่อังกฤษ เลยบินจากตรงจากอังกฤษมาไทย โดยที่ไม่ได้ไปขอใบรับรองโสดด้วยตัวเองที่โปแลนด์ค่ะ

......................................................................................................................

น้องปุ้ย กรณีอย่างปุ้ยพี่แนะนำอย่างนี้เด้อ

1.ให้พ่อแม่แฟนขอจากอำเภอที่แฟนอยู่ในโปแลนด์ ทางอำเภอเขาจะออกให้ภายในวันนั้นรอรับได้เลย แล้วให้พ่อแม่ส่งไปให้เราที่ไทยก็ได้ คล้ายกรณีของน้องมน ถ้าเราไปขอที่สถานทูตโปแลนด์ที่ไทยเลยเราต้องรออย่างน้อย 1 เดือน มากสุด 3 เดือน(ตามกฏหมายว่างั้นนะ) เพราะทางสถานทูตต้องติดต่อมายังอำเภอที่แฟนน้องปุ้ยมีถิ่นพำนักอยู่ดี แล้วทางอำเภอจะออกให้ ต้องใช้เวลานาน + เสียค่าดำเนินการด้วย(เท่าไร่จำไม่ได้ แต่แพงเหมือนกัน ลองให้แฟนหาข้อมูลเป็นภาษาโปลิชดู) 

2. เราเอาฉบับที่พ่อแม่เราส่งไปให้ไปให้สถานทูตโปแลนด์ที่ไทย(ไปพร้อมแฟนเด้อ) สถานทูตจะแปลเป็นภาษาอังกฤษพร้อมรับรองให้ทางสถานทูตจะออกเอกสารให้ ภายในวันนั้นเลย ของพี่รอประมาณ 1-2 ชม.นี่แหละ จำไม่ได้

3.เอาฉบับที่เป็นภาษาอังกฤษที่สถานทูตโปแลนด์ออกให้ไปที่กงศุลหลักสี่ พอเดินเข้าประตูไปก็จะมีกลุ่มนายหน้านักแปลเยอะแยะ เลือกเอาว่าจะใช้บริการจากเจ้าไหน แล้วเขาจะแปลเป็นไทยให้เราภายใน 2 ชม.นะพี่ว่า ค่าแปลน่าจะอ้างอิงตามน้องมนว่าไว้ ของพี่ใช้บริการของศูนย์การแปลนานาชาติ 400 บาท แต่โดนกงศุลตีกลับมาให้แก้ด้วย เพราะทางศููนย์การแปลนานาชาติ เขาจะเน้นแปลพวกเอกสารพวกหนังสือ ความรู้ ที่เป็นทางการมากกว่า ส่วนกลุ่มนายหน้านักแปลที่กงศุลน่ะ เขาเน้นงานด้านนี้โดยเฉพาะ เพราะฉะนั้นถ้าใช้บริการจากเขา รับรองไม่มีแก้ แถมไม่ต้องเดินทางไปมาหลายที่(ไม่ได้ค่านายหน้า ค่าโฆษณาใดๆทั้งสิ้นเด้อ แต่เล่าจากประสบการณ์ของตัวเอง)

4.เอาฉบับที่แปลเป็นไทยแล้วขึ้นไปชั้น 2(หรือชั้น 3 หว่า) ไปทำการยื่นรับรองเอกสาร ก่อนยื่นอย่าลืมกรอกแบบฟอร์มขอรับรองเอกสารก่อนเด้อ แบบฟอร์มก็อยู่บนโต๊ะแถวๆนั้นล่ะ ถ้าไม่แน่ใจอะไร เขาจะมีเจ้าหน้าที่ไว้ให้เราถามได้

5.รอรับเอกสารแบบด่วนจ่ายเพิ่ม 400 บาทต่อหน้า ได้ภายใน 2-3 ชม(เอ แต่ตอนนี้พี่ไม่แน่ใจว่ากงศุลเปลี่ยนเป็นแบบไม่มีแบบรับรองด่วนแล้วหรือเปล่า) หรือแบบได้ภายใน 2 วันทำการก็จะเสียหน้าละ 200 บาทจ้า ลองถามเจ้าหน้าที่ดู แบบนี้พี่ว่าน่าจะให้เขาส่งทางไปรษณีย์ไปให้เราที่บ้านได้

6.เอาฉบับที่กงศุลรับรองแล้วไปทำการยื่นจดทะเบียนได้ ของพี่ พอได้เอกสารปุ๊บก็รีบไปที่ว่าการอำเภอหลักสี่แล้วจดทะเบียนที่นั่นเลย เสร็จสรรพภายในวันเดียว (จดทะเบียนที่หลักสี่ ถ้ามีพยาน2คนไปด้วยจะดีมาก ตอนพี่ไปไม่มีพยาน เจ้าหน้าที่เขาลงชื่อเป็นพยานให้ แต่ก่อนลงชื่อ เขาบอกว่าให้เสียเงินๆเล็กๆน้อย ใต้โต๊ะเป็นค่าพยานด้วย นี่แหละหนอประเทศไทย เจ้าหน้าที่ก็ร้องขอเงิน คนทำเรื่องก็ยินดีจ่ายเพื่อความสะดวก แล้วแบบนี้คอรัปชั่นมันจะหมดไปจากไทยได้อย่างไร ว่าไหม)

แค่นี้แหละ ก็จะได้เป็นภรรยาชาวโปลิชอย่างถูกต้องตามกฏหมายไทย ส่วนตามกฏหมายโปลิชก็ต้องมาดำเนินการที่โปแลนด์ต่อจ้า

ใกล้วันแต่งแล้ว ขออวยพรให้มีความสุขในชีวิตคู่มากๆนะจ๊ะ

สืบเนื่องจากมีผู้ไม่ประสงค์ออกนามหน้าเวป ร้องขอข้อมูลการจดทะเบียนสมรสที่ไทย ผ่านทางน้องณีมา (ไผรู้ตัวก็ออกมาแสดงตัวด่วนเด้อWink ไม่ต้องเขินค่ะ พวกเราเหล่าสะใภ้โปแลนด์มีแต่คนสวย น่ารัก  ใจดีอยู่แล้ว Big smile เข้ามาแนะนำตัวจะได้รู้จักกันไว้นะคะ หรือถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรค่ะ) วันนี้ก็เลยได้ฤกษ์์งามยามดีเอาขั้นตอนการจดทะเบียนสมรสที่ไทยมาลงต่อจาก ที่ลงไว้ข้างบน ดังนี้ค่ะ 

7.หลังจากจดทะเบียนสมรสแล้ว เราจะได้เอกสาร คร.2 กับ คร.3 มา เราก็จะถือเจ้าเอกสารสองตัวนี้แหละ(ถ่ายเอกสารนะคะ ฉบับจริงเราเก็บไว้) ไปที่กงศุลหลักสี่ เหมือนเดิม แล้วก็เลือกสบตากับเหล่าเอเจนซี่รับแปลเจ้าใดเจ้าหนึ่งที่เราถูกโฉลกได้เลย ซึ่งผู้คนพวกนี้เขาจะเดินเตรดเตร่อยู่แถวๆประตูทางเข้านั่นล่ะค่ะ ตอนนั้นเขารับแปลหน้าละ 200 บาท ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าราคาแปลจะเพิ่มขึ้นรึเปล่านะคะ... ไม่แน่นา น้ำ้มันแพง ค่าแปลก็อาจจะแพงขึ้นก็ได้นา... เกี่ยวกันไหมเนี่ยTongue ก็อาจจะเกี่ยวนะคะเพราะพอรับงานจากเราเสร็จแล้ว เขาต้องบึ่งมอเตอร์ไซต์กลับไปส่ง+รับกลับ จากสำนักแปลของเขา ซึ่งก็คงอยู่ไม่ไกลจากแถวนั้นมั้งคะ แล้วเราก็ต้องรอประมาณ2-3 ชม. ช่วงรอก็หาอะไรกินรองท้องที่ร้านอาหารในกงศุลนั่นล่ะค่ะ วันนั้นกินขนมจีน แซบอีหลีอีหลอ ...ไม่เกี่ยวกับเนื้อหา แต่อยากเล่า เพราะตอนนี้คิดฮอดข้าวปุ้น(ขนมจีน)หลากหลายน้ำยา + นานาชนิดผักเหลือเกินCryCry

ปล.ที่แนะนำให้แปลที่กงศุลก็เพราะสะดวกดีค่ะ และถ้ามีแก้ เขาก็จะรับแก้ให้เราด้วย แต่ถ้าใครสะดวกแปลที่อื่นก็แล้วแต่สะดวกใครสะดวกมันนะคะ

8.หลังจากได้เอกสาร คร.2 กับ คร.3 ที่ผ่านการแปลแล้ว ก็เอาไปยื่นขอรับรองเอกสารที่ชั้นบนได้เลยค่ะ ตามขั้นตอนข้อ 4 กับ 5 เลยนะคะ โดยให้แนบสำเนาตัว คร.2 กับ คร.3 (ฉบับที่ยังไม่ได้แปล) ไปด้วยนะคะ

9.เอา คร.2 กับ คร.3 ที่กงศุลรับรองแล้ว ไปให้สถานทูตโปแลนด์ที่ไทยรับรองให้ค่ะ โดยต้องเสียค่ารับรองด้วย ประมาณ เกือบ 2 พันบาทมั้งคะ แล้วสถานทูตก็จะนัดวันรับอีกทีค่ะ 

10. เอาฉบับที่สถานทูตโปแลนด์ที่ไทยรับรองให้ มาที่โปแลนด์ แล้วเอาไปร้านแปลที่โปแลนด์แปลเป็นภาษาโปล โดยร้านแปลที่โปแลนด์จะดีอย่างคือ หลังจากที่เขาแปลแล้ว เราก็ไม่จำเป็นต้องเอาไปประทับรับรองที่ไหนอีกเพราะร้านแปลเขาได้รับการรับรองมาแล้ว ค่าแปลอยู่ที่หน้าละ 50 สลอต (ราคา ณ ปี 2009 ณ Bydgoszcz)

11.เอาฉบับที่แปลเป็นภาษาโปลแล้ว + ใบเกิดของเราที่แปลเป็นภาษาโปล (ตอนนั้นไม่ได้แปลใบเกิดของตัวเองมาจากไทย ก็เลยโทรไปถามที่สถานทูตไทยในวอร์ซอร์ ปรากฏว่าสถานทูตรับแปลจากไทยเป็นภาษาโปลให้ด้วย โดยคิดค่าแปลที่หน้าละ 60 สลอตตี้ ก็เลยโชคดีไป ต้องขอบคุณสถานทูตไทย ณ วอร์ซอร์มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ) + ใบเกิดของแฟน + ทะบียนบ้านในโปแลนด์ที่มีชื่อเราที่ลงทะเบียนไว้แล้ว ไปอำเภอที่ี่แฟนเรามีชื่อในทะเบียนบ้านอยู่ แล้วแจ้งจดสถานะครอบครัวได้เลย กรณีของตัวเอง รอรับได้ภายใน 3 วันมั้งคะ ระยะเวลาการรอก็อาจจะขึ้นอยู่กับว่าเมืองนั้นมีคนใช้บริการเยอะหรือเปล่า

ปล.ขั้นตอนการลงทะเบียนชื่อเราในทะเบียนบ้านในโปแลนด์ก็ให้แฟนติดต่อที่ อำเภอที่ต้องการลงทะเบียนได้เลยค่ะ โดยใช้แค่พาสปอร์ตกับของเรา กับไอดีการ์ดของเจ้าบ้านก็พอ 

12.หลังจากนั้นก็เอาใบทะบียนสมรสที่จากที่อำเภอในโปแลนด์ออกให้ตามข้อ 11 + เอกสารอื่นๆ (เอกสารหลายอย่างเหมือนกัน ถ้าใครอยากได้ข้อมูลเพิ่ม ก็รีเควสมา เดี๋ยวจัดให้ค่ะ Smile) ไปยื่ิ่นขอเรสซิเดนซ์การ์ดได้เลย ระยะการได้เรสซิเดนซ์การ์ดก็ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของเจ้าหน้าที่ ณ เมืองๆนั้น ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 1-2 ปี

จบแหล่วBig smile

ถ้าไม่ชัดเจนตรงไหนก็ถามมาได้นะคะ เหล่าสะใภ้ที่จดทะเบียนที่ไทยจะช่วยกันตอบให้ค่ะSmile

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2011 at 16:22 - IP: 77.237.3.26 IP Information
ขอบคุณพี่แสนดีค่ะ สำหรับข้อมูล ขั้นตอนจดทะเบียนสมรสที่ไทยSmile
Back to Top
Ked View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Ked Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2011 at 18:15 - IP: 79.186.41.26 IP Information

ขอบคุณพี่แสนดีมากค่ะที่รวบรวมข้อมูลที่สำคัญในการจดทะเบียนที่ไทย

วันนี้เกดกับแฟนก็จะกลับไทยแล้วค่ะ แล้วแฟนก็เตรียมเอกสารไปจดที่ไทยค่ะ

เกดได้อ่านการเตรียมเอกสารต่างๆแล้ว ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ น่ารักทุกคนเลย

ยิ้มให้กันสักนิดในชีวิตต่างแดน สยามเมืองยิ้ม 。◕‿◕。
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2011 at 07:29 - IP: 77.237.3.26 IP Information
Originally posted by Ked

แล้วแฟนก็เตรียมเอกสารไปจดที่ไทยค่ะ

เกดได้อ่านการเตรียมเอกสารต่างๆแล้ว ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ น่ารักทุกคนเลย

น้องเกดใกล้จะได้เป็นสะใ้ภ้โปแลนด์เต็มตัวแล้ว พี่ๆ รออ้าแขนรับอย่างอบอุ่น และพี่ขอแสดงความยินดีกับน้องเกดล้วงหน้าด้วยจ้าSmile
Back to Top
jaaeh23 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote jaaeh23 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2011 at 15:11 - IP: 182.232.217.77 IP Information

ขอบคุณค่ะพี่แสนดีสำหรับข้อมูลการจดทะเบียนในไทยแล้วก้อคุณณีด้วยค่ะถ้ามีปัญหาอะไรแล้วมาถามในนี้ได้เลยไหมค่ะ

Wink

jaaeh
Back to Top
Page  <1234>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.191 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ DOTCOMTHAI Support

free counters