Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: ช่วยด้วยคะ โดนปฏิเสธ EEA Family Permit
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ช่วยด้วยคะ โดนปฏิเสธ EEA Family Permit

Author
oleka View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote oleka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ช่วยด้วยคะ โดนปฏิเสธ EEA Family Permit
    Posted: 16 Dec 2013 at 18:46 - IP: 110.168.122.96 IP Information
เนื่องจากเมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน 2556 นู๋ได้ยื่นเรื่องขอEEAไปแล้ววันนี้เพิ่งไปรับเล่มคืน ปรากฎว่าโดนปฏิเสธ!!!!!

คือแฟนเรกเป็นคนไอริชที่ถือ2สัญชาติคะ คือถือบริสติทกะไอริช เพราะว่าเกิด พักอาศัย และทำงาน ที่ไอร์แลนด์เหนือค่ะ 
แล้วก่อนที่วางแผนจะยื่นวีซ่ากันก็เคยถามๆพี่ในนี้แล้วบอกว่ากฎของตอนนี้ถือ2สัญชาติต้องทำเรื่องยื่นขอทางUK ขอEEAไม่ได้ นอกจากว่าขอยกเลิกพาสปอตบริทติสตลอดไปก่อน

แฟนก็ทำการยกเลิกเรียบร้อยประมาณเดือนสิงหาคมคะ
และมาจดทะเบียนกันเดือนพฤศจิกายนคะ

ที่เรกอยากได้ EEA เพราะว่าอยากไปเที่ยวในยุโรปกับแฟนโดยไม่ต้องขอเช้งเกน แล้วระยะเวลายื่นรอขอ 15 วัน เราเลยเลือกEEA 
แฟนเพิ่งกลับมาทำงานที่UK ได้ไม่ถึงปีคะ ไม่มีP60 แต่ก็ยื่นเอกสารการจ่ายภาษีของที่ทำงานเก่า2ปี (ออสเตรเลีย)เสตทเม้น ของ ออสเตรเลย และ ของปัจจุบันที่UK และเอกสารสัญญาว่าจ้างของที่ทำงานใน UK พร้อมระบุตำแหน่งและรายได้คะ (แฟนทำงานร้านอาหารของพ่อเค้าคะ)รายได้มากกว่าตามที่กฏกำหนดไว้

เรกไม่ทราบว่าเค้าต้องการอะไรจากเรกอีกเพราะเอกสารทุกอย่างก็ครบ 
แต่ที่ไม่แน่ใจคือใน จดหมายCover ของแฟนเค้าไม่ได้บอกว่าเค้ายกเลิกบริสติทแล้ว แล้วเราไม่ได้แนบจดไม่ที่ทำการยกเลิกบริสติทพาสปอตที่โอมออฟฟิตส่งมาตอนยกเลิกสำเร็จ

รบกวนพี่ๆที่พอทราบ หรือมีประสบการตอบเรกหน่อยนะค่ะ เครียดมากๆ อยากจะร้องไห้เพราะบุ๊คตั๋วเครื่องบินเตรียมทุกอยากหมดแล้วคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเพราะทุกอย่างครบ เรกเตรียมบิน 21 ธันวานี้แล้ว คงต้องแคนเซินไฟล์ท CryCryCryCryCryCry

นี่คือใบปฎิเสธคะ

รบกวนพี่ๆช่วยดูให้หน่อยนะคะ

ตอนนี้ลังเลระหว่าง ยื่นใหม่อีกครั้ง หรือยื่นอุทรดีกว่ากันอ่ะคะ
อยากรีบไปคะเพราะตั๋วเครื่องบินที่ซื้อไว้หมดอายุเดือนมกราคมปลายๆเดือน

ตอนนี้รอเอกสารที่แฟนยกเลิกบริสติทซิตี้เซ่น แฟนกำลังส่งมาให้ไม่แน่ใจถ้าใช้ตัวนั้นยื่ยยันครั้งหน้าจะผ่านหรือป่าวอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆคะ

Back to Top
belluci View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote belluci Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 19:33 - IP: 92.28.229.140 IP Information
อืมอันนี้เราไม่รุจะช่วยแนะนำยังไง เพราะถ้าทางโฮมทราบว่าแฟนคุณเกิดทีัอังกฤษพ่อเป็นอังกฤษเค้าต้องมีสัญชาติอังกฤษแน่นอนโดยกำเนิด อีกอย่างเค้าไม่ได้ใช้สิทธิการย้ายถิ่นฐานของพลเมืองอียูเลย เกิดทีัไอแลนเหนือแล้วอาศัยที่นั่นมาตลอด เรามีเพื่อนที่ขอวีตัวนี้ได้โดยแฟนเค้าเกิดแลโตที่ไอแลนเหนือริายนั้นเค้ามีพาสไอริชอย่างเดียวค่ะ ถึงอุธรก้ไม่แน่ใจว่าจะผ่าน เพราะอย่างที่บอกแฟนคุณเกิดและโตที่นี่มีพาสอังกฤษด้วย เท่ากับว่าอาศัยอยู่ในอังกฤษและมีสัญชาติอังกฤษมาิตลอดแล้วเพิ่งมายกเลิกก่อนขอวีมันก้ไม่เข้ากฏของอียูที่จะขอวีซ่าeea. จะลองอุธรดูก้ได้นะคะได้ผลยังไงมาแจ้งให้เพื่อนๆทราบไว้เป็นความรู้ให้รุ่นหลังๆ โชคดีค่ะ
Back to Top
iamwaziam View Drop Down
Newbie
Newbie
bs 1

Post Options Post Options   Quote iamwaziam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 19:49 - IP: 180.183.2.137 IP Information
อุทธรณ์ค่ะ เอกสารสำคัญก็ที่เข้าใจน่ะค่ะถูกแล้ว

ยื่นใหม่ก็ไม่แน่ใจว่าจะได้ไหมเพราะงั้นมีค่าเท่ากันอุทธรณ์แล้วค่อยยื่นวีเที่ยวไประหว่างอุทธรณ์เพราะตอนนี้อุทธรณ์นานมว๊ากกกกกก

ลูกค้าเราเปลี่ยนที่ทำแล้วพลาดโดนรีเจคมาเรื่องภาษีตั้งแต่ มค13 อุทธรณ์ไปกพ ได้นัดขึ้นศาลกลางมค14 ยาวไปค่ะ

คือที่บอกว่าอุทธรณ์น่ะเพราะว่าแก้ไขที่ไม่ถูกต้องให้ถูกจะดีกว่าค่ะ เราว่าเคสคุณน่าจะได้เพียงแต่เอกสารต้องชัดเจนค่ะ

สู้ๆนะคะ
I am a dragonfly not a butterfly....
Back to Top
Newbie
Newbie
bs 1

Post Options Post Options   Quote iamwaziam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 19:53 - IP: 180.183.2.137 IP Information
หรือ
ยื่นใหม่แต่ใช้ตัว vaf4 ปกติถ้าไม่ติดขัดเรื่องค่าใช้จ่ายนะคะ

สาเหตุที่ยื่นeea แต่แรกเพราะคิดว่าเร็วกว่าหรือคะ
I am a dragonfly not a butterfly....
Back to Top
Newbie
Newbie
bs 1

Post Options Post Options   Quote iamwaziam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 19:55 - IP: 180.183.2.137 IP Information
ถ้าได้วีถาวรยูเคแล้วอยากไปเชงเก้นก็ค่อยยื่นขอเรสสิเด้นท์การ์ดเชงเก้นก็จะได้2ปีมัลติเพิ่ลง่ายๆค่ะ
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 20:11 - IP: 86.129.105.138 IP Information
ที่บอกว่ายกเลิกพาสอังกฤษ หมายถึงยกเลิกสัญชาติอังกฤษหรือเปล่า ถ้าใช่ก็เท่ากับไม่มีสัญชาติอังกฤษอยู่แล้ว 

ถ้าเป็นเรา เราจะรอเวลาเก็บหลักฐานต่างๆให้แน่นมากกว่่านี้แล้วยื่นใหม่ เพราะ EEA family permit ฟรีค่าธรรมเนียม รู้ผลเร็วกว่าอุธรณ์ ถ้าอุธรณ์ก็เสียค่าอุธรณ์ และใช้เวลาหลายเดือน หรืออาจเป็นปี กว่าจะรู้ผล 

การยื่นใหม่ คุณและสามีของคุณต้องมีเอกสารหลักฐานชัดเจน เขียนจดหมายชี้แจงหักล้างข้อปฏิเสธของสถานทูตทุกข้อ ไม่อย่างงั้นยื่นไปก็คงไม่ได้วี 

ส่วนการยื่นวีในฐานะคู่สมรสชาวอังกฤษ ถ้าสามีคุณยกเลิกสัญชาติอังกฤษไปแล้ว อย่างไรก็คงยื่นแบบติดตามคู่สมรสชาวอังกฤษไม่ได้อยู่ดี
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote oleka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 20:35 - IP: 171.96.65.25 IP Information
@belluci ขอบคุณค่ะถ้าทราบผลยังไงเดี๋ยวจะมาบอกนะคะ แต่คุยกะแฟนเค้าบอกคนที่เกิดไอร์แลนด์เหนือเลือกได้ว่าจะถือพาสปอตอะไร แล้วแฟนก็เลือกที่จะถือ2สัญชาติในตอนแรก เคยคุยกะพี่ในนี้เค้าบอกเพื่อนเค้าเป็นแบบนู๋แต่แฟนเค้ายกเลิกบริสติทแล้วก็ขอEEA ได้ไม่มีปันหาอะไรอ่ะคะ นู๋เลยทำตามคะ

@ iamwaziam  ใช่ค่ะ ที่ยื่น EEA เพราะไม่อยากรอนาน แล้วคิดว่าใช้สัญชาติไอริชก็น่าจะใช้ได้ถ้ายกเลิกบริสติทไป แล้วนู๋คงทำเรื่อง
vaf4 ไม่ได้เพราะแฟนยกเลิกบริสติทพาสปอตไปแล้วตลอดชีวิต

อีกเรื่องนะคะ ตอนนี้ถ้ายื่นอุธรแล้วนู๋จะสามารถขอวีซ่าท่องเที่ยวได้หรอคะ เพราะว่าโอกาสที่จะไม่ได้เกือบ100% เพราะโดนปฎิเสธEEAเค้าจะเชื่อได้ยังไงว่านู๋จะกลับมาล่ะคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote oleka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Dec 2013 at 20:42 - IP: 171.96.65.25 IP Information
@xluely ใช่ค่ะพี่เค้ายกเลิกไปแล้ว แต่ที่พลาดคือ ไม่ได้บอกเค้าว่าเรายำเลิกและไม่ได้แสดงเอกสารในส่วนของการยกเลิก

เอกสารนู๋แน่นแล้วนะคะ มีทุกอย่างแล้ว นู๋คิดว่าจะรอแฟนส่งใบยกเลิกบริสติทที่โฮมออฟฟิตส่งมาแล้วจะยื่นใหม่เลยอ่ะคะ เท่าที่ดูปันหาจะมีแค่เค้าคิดว่าแฟนถือสัญชาติบริสติทด้วยใช่ไหมคะ นู๋อ่านแล้วเข้าใจแค่นั่น เหมือนเค้าพูดแค่เรื่องบริสติทซิตี้เซ่นอ่ะค่ะ
Back to Top
Nee1980PL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Nee1980PL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2013 at 04:58 - IP: 86.18.39.212 IP Information
เคสเราบ้างมาราธอนจริงๆLOL เคยถูกปฏิเสธวีซ่า อีอีเอ สองครั้ง สามีเราเป็นโปลิช ทำงานที่อังกฤษ6ปี+ จ่ายภาษีถูกต้องตามกฏหมายอังกฤษทุกอย่าง ขอเริ่มเรื่องเลยแต่ก็ผ่านมา3ปีกว่าละ แต่จะพยายามเรียบเรียงเท่าที่จำได้
- ปฏิเสธครั้งแรก เรามาแต่งงานจดทะเบียนที่โปแลนด์ ต้นปี2010 เหตุผลที่ปฏิเสธคือความสัมพันธ์ไม่แน่นพอ ไม่น่าเชื่อถือConfusedแต่แนบใบขออุธรณ์มาให้ เอกสารที่ยื่นวีซ่าไปนั้นเยอะมาก อัลบั้มรูป ลำดับความสัมพันธ์ตั้งแต่เริ่มคบกระทั่งแต่งงงานและย้ายมาอยู่โปแลนด์ อีเมล์,msn แชต,ทะเบียนสมรส, เอกสารของสามี P60 บิลค่าบ้าน,น้ำไฟ,แก๊ส,เน็ต,ใบรับรองการทำงาน และอื่นๆอีกเราจำได้ไม่หมด ตอนนั้นต้องบอกว่าแบกเอกสารไปยื่นวีซ่า เยอะมว๊ากกกShocked
- ปฏิเสธรอบสอง  ไม่ให้เหตุผลที่วีซ่าไม่ผ่านเพราะอะไร???? เจ็บใจนะเนี๊ยะ
- ยื่นครั้งที่สาม EEA Family Permit ผ่าน เอกสารน้อยมาก เน้นเฉพาะสำคัญๆจากลิสต์เท่านั้น ใช้เวลาแค่สองอาทิตย์ ก็ได้รับหนังสือเดินทางคืน

เราว่ายื่นวีซ่าใหม่ดีกว่า เตรียมเอกสารให้พร้อม ส่วนสำคัญคือCover Letter ต้องให้สามีเขียนให้ชัดเจนว่ายกเลิกสัญชาติอังกฤษไปแล้วและแนบใบรับรองไปด้วยค่ะ ให้เน้นย้ำว่าถือเฉพาะพาสไอริชอย่างเดียว ถ้าบอกเหตุผลได้ก็อธิบายไปค่ะ เหตุผลที่เค้าอ้างถึงก็คือเรื่องที่สามีคุณยังถือพาสอังกฤษ  ยังก็เอาใจช่วยขอให้วีซ่าผ่านนะค่ะ สู้ๆๆ

Edited by Nee1980PL - 20 Dec 2013 at 05:00
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote oleka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Dec 2013 at 00:01 - IP: 171.96.98.29 IP Information
@ Nee1980PL ขอบคุนนะค่ะ ที่มาแชร์ประสบการณ์
นู๋ยื่นใหม่ไปแล้วค่ะ ในจดหมายแฟนก็อธิบายไปแล้วว่ายกเลิกบริสติทแล้วพร้อมแนบเอกสารการยกเลิกจาก Home office แต่ก็แอบกัวค่ะ ว่าจะโดนปฏิเสธอีกรึป่าวอ่ะค่ะ ไม่มั่นใจเลยเพราะครั้งแรกมั่นใจมากว่าเอกสารครบCryCryCry
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote oleka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Jan 2014 at 17:16 - IP: 171.96.98.251 IP Information
ตอนนี้เรกวีซ่าEEAของเรกผ่านแล้วนะค่ะ ถ้าใครมีปัญหาคล้ายๆกับเรกหลังไมค์มาถามเรกได้นะค่ะ เรกพอจะแนะนำได้บ้างนิดหน่อยค่ะSmileWink
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters