Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ UK
  New Posts New Posts RSS Feed: การสอบ B1 สำหรับใช้ขอวีซ่าถาวร และพาสปอร์ตอังกฤษ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

การสอบ B1 สำหรับใช้ขอวีซ่าถาวร และพาสปอร์ตอังกฤษ

Author
In_Dy View Drop Down
Newbie
Newbie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote In_Dy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การสอบ B1 สำหรับใช้ขอวีซ่าถาวร และพาสปอร์ตอังกฤษ
    Posted: 18 Feb 2014 at 21:33 - IP: 94.175.4.194 IP Information

เข้ามาแชร์ประสบการณ์สอบ B1 หลังจากที่มาเก็บเกี่ยวเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยจากห้องนี้มานาน ตั้งแต่ก่อนแต่งงาน :D

เนื่องจากตัวเองเป็นคนที่ยื่นเอกสารหลังวันที่ 28 october 2013 ซึ่งตามกฏใหม่จะต้อง สอบภาษาเพิ่มเติม

ดิฉันเลือกที่สอบ B1 ของTrinity College London http://englishexamcentres.co.uk
และเลือกศูนย์สอบลอนดอน ที่ London Central (One Euston Square) ตรงสถานี Euston Station เพราะว่าศูนย์สอบอยู่ติดสถานี ไม่ต้องหาให้วุ่นวาย นอกจากนี้ยังมีศูนย์สอบในเมืองอื่น ๆ ด้วยค่ะ

การสอบไม่ยากค่ะ เตรียมตัวสักนิดก็ดี จะได้ไม่ตื่นเต้นมาก ส่วนตัวเตรียมตัวประมาณ 1 อาทิตย์ก่อนสอบ อ่านหนังสือ ร่างหัวข้อ บรรยายเกี่ยวกับหัวข้อที่จะพูด และซ้อมพูดกับแฟน 

การสอบ มีเพียงสองทักษะคือ ฟังและพูด Listening and Speaking

1. ลงทะเบียนสอบ 
  • เข้าไปเช็ควันว่างจากเวปไซด์  http://englishexamcentres.co.uk
  • ลงทะเบียนสอบ (เกี่ยวกับข้อมูลของผู้สอบ)
  • จ่ายเงิน £125 

หลังจากนั้นจะได้รับอีเมลแจ้งจากทางเวป ถึงข้อมูลเกี่ยวกับการสอบและรายละเอียดต่าง ๆ 
ตัวดิฉันเองไม่ได้รับข้อมูลทางอีเมล เลยโทรไปหา ซึ่งเบอร์โทรสามารถหาได้จากหน้าเวป ข้อมูลทางอีเมลสำคัญมาก เพราะบอกรายละเอียดอย่างถี่ถ้วน เช่น สถานที่สอบ เวลาสอบ ข้อมูลเกี่ยวกับการสอบ หากใครไม่ได้รับอีเมล ก็อย่างนิ่งนอนใจนะคะ โทรไปสอบถาม และเค้าก็ส่งอีเมลมาให้  

นอกจากนี้ผู้เข้าสอบต้องดาวโหลดแบบฟอร์มหัวข้อ Topic form / GESE Grade 5 Topic form เพราะจะต้องใช้ยื่นในวันสอบ 

2.การเตรียมตัวและหัวข้อที่ใช้สอบ

ดิฉันซื้อหนังสือ The New Pass Trinity Course Book มาอ่านค่ะ เพราะต้องการทราบว่าเนื้อหาข้อสอบครอบคลุมอะไรบ้าง เช่นหัวข้อหรือไวยกรณ์อะไรบ้าง  ซึ่งสามารถสั่งซื้อจากเวปของ Trinity ได้ค่ะ 

หัวข้อที่ใช้สอบ 

Festivals
Means of transport
Special occasions, e.g. birthday celebrations Entertainment, e.g. cinema, television, clubs Music
Recent personal experiences

ไวยกรณ์

Present perfect tense including use with forsinceeverneverjust
Connecting clauses using because
Will referring to the future for informing and predicting
Adjectives and adverbials of quantity, e.g. a lot (of)not very muchmany wExpressions of preference, e.g. I prefer, I’d rather

เราจะเป็นคนเลือก 1 หัวข้อ และผู้สอบ จะเลือกอีก 2 หัวข้อที่เหลือ 

หัวข้อที่เลือก เราจะเขียนลงกระดาษใน Topic Form เพราะต้องยื่นให้ผู้คุมสอบในวันสอบจริง 

หัวข้อหลักของดิฉันคือ Giving birth to my son 

และต้้องเขียนอีก 5 ข้อย่อย ว่าเราต้องการถกกันเกี่ยวกับอะไรบ้าง 

ตัวอย่างค่ะ 

Titel of Topic: Giving birth to my son

Main Points to discuss about my topic 

When I first found out, I was pregnant.

How have I prepared for the birth?

What happened on the date of birth?

What did I do after birth?

How the baby has changed my life?

สำหรับการเตรียมตัวคร่าว ๆ ดิฉันก็เขียนบรรยายเกี่ยวกับหัวข้อที่เลือก ลงในกระดาษ ประมาณหนึ่งหน้าครึ่ง และใช้ไวยกรณ์ที่เค้าให้มา และก็ซ้อมพูดให้แฟนฟังว่าโอมั้ย แต่ไม่ท่องนะคะ ที่เขียนเพราะว่าจะได้จำได้คร่าวๆ ว่าจะพูดเกี่ยวกับอะไรบ้าง 

3.ในวันสอบจริง 

สำหรับศูนย์สอบที่ London Central Euston Square ผู้สอบจะต้องไปให้ถึงที่สอบ ก่อน 15 นาที 

เมื่อออกจากสถานี Euston ตรง Main Entrance จะเจอร้าน All-Bar-One และ Oliver Bonas อยู่ทางด้านขวามือ ศูนย์สอบอยู่ชั้นที่หนึ่ง ซึ่งเป็นตึกเดียวกับกับสองร้านข้างต้น

เมื่อถึงที่ตึก One Euston Square ให้ติดต่อที่ reception ซึ่งเค้าจะมีรายชื่อของคนที่จะเข้าสอบวันนั้น ถ่ายรูปและทำบัตร Visitor และขึ้นลิฟท์ ไปยังชั้น 1 นั่งรอจนใกล้เวลาสอบจะมีเจ้าหน้าที่พาไปห้องทะเบียน ซึ่งจะเช็คพาสปอร์ตและ Topic form หลังจากนั้นจะมีเจ้าหน้าที่อีกคน พาไปยังห้องสอบ 

ในห้องสอบ

บรรยากาศสอบชิว ๆ มาก ให้คิดว่าไปเจอเพื่อนและนั่งเมาท์กัน 

ผู้คุมสอบจะขอพาสปอร์ตและTopic form เพื่อเช็คเอกสารอีกครั้ง และในห้องสอบมีการอัดเทปบทสนทนาด้วยค่ะ 

ผู้สอบเริ่มแนะนำตัวและถาม ซึ่งเค้าน่ารักมาก เป็นกันเอง เพื่อให้เราไม่ตื่นเต้น หลังจากนั้นก็คุยกันเกี่ยวกับหัวข้อที่เราเตรียมมาก่อน 

เค้าก็ถามว่า อ้าว เพิ่งคลอดลูกเหรอ เป็นยังไงบ้าง แล้วก็เริ่มถามรายละเอียดอื่น ๆ ที่เราเตรียมมา 

หลังจากนั้น ก็เปลี่ยนไปถามเกี่ยวกับอีกสองหัวข้อคือ Entertainment และ Festival 

Entertainment  ดิฉันก็บอกว่าดิฉันชอบดูละคอนเวที แต่ราคาค่าตั๋วที่ลอนดอนนี่แพงมหาโหด เลยไม่ได้ดูบ่อย ๆ ทำไมถึงชอบดูละคอนเวที ความแตกต่างระหว่างการดูละคอนเวที กับดูหนังโรงเป็นยังไง ละคอนเรื่องโปรดคือเรื่องอะไร

ส่วน Festival ก็เล่าเค้าว่าประทับใจเทศกาล Carnival ที่ Venice ก็เล่าเค้าว่า มันเป็นยังไง เค้าแต่งตัวกันยังไง เราไปแจมยังไงบ้าง 

เวลา 10 นาที สำหรับการสอบคือว่าน้อย มากๆ แป๊บๆ ก็เสร็จแล้ว ก็คุยกันไปเรื่อย ๆ 

อย่าลืมถามผู้สอบอย่างน้อย 1 คำถามในละหัวข้อนะคะ 

พอหมดเวลา  เค้าก็ให้เราออกไปรอนอกห้อง และจะมีเจ้าหน้าที่อีกคนหนึ่ง เอาผลสอบอย่างไม่เป็นทางการเป็นกระดาษ A4 มาให้ 

ซึ่งผลสอบของตัวเองได้ A  ทั้งสองส่วน (distinction) คือหัวข้อที่เราเตรียมและหัวข้อที่เค้าเลือกถาม ด้านล่างจะบอกว่า overall result ว่า pass

เจ้าหน้าที่บอกว่าผลสอบอย่างเป็นทางการจะส่งไปให้ที่บ้าน 

และหากต้องการให้ส่งเอกสารแบบพิเศษ (แบบปลอดภัยที่สุด) ให้เข้าไปที่เวปไซต์ และจ่ายเงินเพิ่มอีก £8.50 แต่ดิฉันให้ส่งธรรมดา เพราะว่าเค้าส่งแบบ 1st class post ก็ถือว่าปลอดภัยที่สุดแล้ว 

ยังไงขอให้โชคดีกับการสอบกันนะคะทุกคน 

Edited by In_Dy - 19 Feb 2014 at 21:12
Back to Top
ellejittra View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 18 Feb 2014 at 22:57 - IP: 86.156.178.178 IP Information
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูล มีประโยชน์กับเรามาก ละเอียดมากค่ะ มองเห็นภาพได้ชัดขึ้น ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันนะคะTongue

จากที่อ่าน เข้าใจว่า กระดาษหัวข้อ topic form ปริ้นออกมา แล้วเราเขียนหัวข้อที่เราเลือกด้วยปากกา แล้วนำติดตัวไปด้วยในวันสอบใช่ไหมค่ะ อันนี้แอ๊วเข้าใจตามนี้ถูกต้องใหมค่ะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote In_Dy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2014 at 01:28 - IP: 94.175.4.194 IP Information
ใช่เลยค่ะคุณแอ๊ว ให้เอากระดาษหัวข้อที่ปรินต์ออกมา เขียนไปให้พร้อมเลยจากบ้าน และนำติดตัวไปในวันสอบ คิดว่าที่ศูนย์สอบไหน ๆ ก็น่าจะเหมือน ๆ กัน ในอีเมลที่ได้รับ เค้าบอกว่าถ้าไม่เอาไปด้วย Topic form และ Passport ไปด้วย จะไม่ให้เข้าสอบ

โชคดีนะคะ Smile

Back to Top
naja_naja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote naja_naja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2014 at 07:00 - IP: 109.145.99.86 IP Information
ขอบคุณจขกท. มากๆ เลยค่ะ รายละเอียดครบถ้วนที่สุดตั้งแต่หาข้อมูลมาเลย เราตั้งใจจะไปสอบที่ลอนดอนเหมือนกัน กะว่าจะเอาที่เดินทางสะดวกที่สุด เพราะอยู่บ้านนอก คงต้องไปค้างคืนนึงด้วย.กระเตงลูกอ่อนไป ถ้าต้องไปเช้าเย็นกลับคงทุลักทุเลน่าดู แล้วคู่มือสอบจำเป็นต้องซื้อมั้ยคะ เหมือนมีเพื่อนเคยบอกว่าเล่มนึงแพงใช้ได้เลย
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote In_Dy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2014 at 16:49 - IP: 94.175.4.194 IP Information
ด้วยความยินดีค่ะ ก่อนหน้านี้ตัวเองก็เข้ามาหาข้อมูลเกี่ยวกับขอวีซ่าก่อนแต่งงานที่นี่เหมือนกัน เลยคิดว่าอยากจะแชร์ประสบการณ์บ้าง เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนอื่น 

คุณ naja_naja อย่าลืมโทรไปถามนะคะ ว่าเอาลูกไปด้วยได้หรือเปล่า เพราะว่าในอีเมล เค้าบอกว่าไม่อนุญาตให้นำใครไปด้วย  

หนังสือ ถ้าถามจริง ๆ ว่าต้องใช้ไหม คิดว่าไม่ต้องก็ได้ค่ะ แต่ตัวเองนึกภาพไม่ออกว่า ข้อสอบ B1 Grade 5เกี่ยวกับอะไรบ้าง เลยสั่งซื้อจาก amazon ราคา £14 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote naja_naja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2014 at 21:49 - IP: 109.145.99.86 IP Information
Originally posted by In_Dy

<font size="4" color="#0000ff">ด้วยความยินดีค่ะ ก่อนหน้านี้ตัวเองก็เข้ามาหาข้อมูลเกี่ยวกับขอวีซ่าก่อนแต่งงานที่นี่เหมือนกัน เลยคิดว่าอยากจะแชร์ประสบการณ์บ้าง เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนอื่น 
<font size="4" color="#0000ff">
<font size="4" color="#0000ff">คุณ naja_naja อย่าลืมโทรไปถามนะคะ ว่าเอาลูกไปด้วยได้หรือเปล่า เพราะว่าในอีเมล เค้าบอกว่าไม่อนุญาตให้นำใครไปด้วย  
<font size="4" color="#0000ff">
<font size="4" color="#0000ff">หนังสือ ถ้าถามจริง ๆ ว่าต้องใช้ไหม คิดว่าไม่ต้องก็ได้ค่ะ แต่ตัวเองนึกภาพไม่ออกว่า ข้อสอบ B1 Grade 5เกี่ยวกับอะไรบ้าง เลยสั่งซื้อจาก amazon ราคา £14 

ขอบคุณคุณ In dy มากค่า ลืมบอกไปว่าสามีไปด้วยค่ะ ถ้ายังไงคงให้เค้านั่งรอด้านนอกกับลูก ก็ว่าจะถือโอกาสเดินเล่นลอนดอนด้วยตอนสอบเสร็จ เมื่อคืนเราก็เอารายละเอียดที่คุณลงเรื่องการเดินทางไปสนามสอบให้สามีดู เค้าก็บอกว่าดีเลย หาไม่ยากด้วย คงจะเลือกสนามสอบเดวกันกะของคุณIn dy อ่ะค่ะ

หนังสือคู่มือสนใจจะส่งต่อมั้ยคะ เราคิดอยู่อยากจะซื้อมือสอง (ไม่อยากลงทุนเยอะ แค่เอามาดูเรื่องหัวข้อและไวยากรณ์ให้อุ่นใจแค่นั้น
Back to Top
ellejittra View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ellejittra Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Feb 2014 at 23:15 - IP: 86.156.178.178 IP Information
Originally posted by In_Dy

ใช่เลยค่ะคุณแอ๊ว ให้เอากระดาษหัวข้อที่ปรินต์ออกมา เขียนไปให้พร้อมเลยจากบ้าน และนำติดตัวไปในวันสอบ คิดว่าที่ศูนย์สอบไหน ๆ ก็น่าจะเหมือน ๆ กัน ในอีเมลที่ได้รับ เค้าบอกว่าถ้าไม่เอาไปด้วย Topic form และ Passport ไปด้วย จะไม่ให้เข้าสอบ

โชคดีนะคะ Smile

ขอบคูณมากค่ะ เตรียมๆตัวไว้ ยังไม่ได้จองเลยค่ะ คงว่างไปสอบเมษา ต้องขอบคุณอีกครั้งที่นำมาแบ่งปัน Tongue
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote In_Dy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2014 at 00:56 - IP: 94.175.4.194 IP Information
คุณ naja หนังสือให้เพื่อนไปแล้วค่ะ พอดีสอบเสร็จ ไม่ต้องใช้ เลยยกให้เพื่อนไป เพราะว่าเค้าจะสอบ 
Back to Top

Post Options Post Options   Quote naja_naja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Feb 2014 at 19:38 - IP: 5.81.14.238 IP Information
คุณIn dy งั้นไม่เปนไรค่า มีพี่สมาชิกท่านนึง จะส่งต่อให้ละ เด๋วคงซื้อต่อจากพี่เค้าอ่ะค่ะ ยังก้อขอบคุณมากนะคะ
Back to Top
Wilzmarriage View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Wilzmarriage Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Feb 2014 at 23:20 - IP: 86.137.142.70 IP Information

อธิบายอย่างละเอียดดีมากๆๆเลยค่ะ พอดีว่าจะไปสอบวันที่ยี่สิบเจ็ดที่จะถึงนี้ แทบไม่มีเวลาเตรียมตัวเลยค่ะ เป็นอะไรเร่งด่วนๆมากๆเพราะวีซ่าถูกปฏิเสธ ไปสอบของ IELTS เป็นอะไรที่ไม่รู้จะว่ายังไงเสียใจที่สุด  เพราะวีซ่าก็ใกล้หมดอายุวันที่ยี่สิบเดือนหน้า อย่างไรก็ดีขอขอบคุณมากๆๆนะค่ะที่นำมาบอกทุกๆคนที่ไปสอบจะได้เข้ามาดูแนวทางกัน

Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote In_Dy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2014 at 01:14 - IP: 94.175.4.194 IP Information
ขอให้สอบผ่านนะคะ สอบ b1 ไม่ยากค่ะ เเค่สอบพูด อย่าลืมปรินต์ topic form เเละกรอกหัวข้อ เเละถามผู้สอบ1 คำถามในเเต่ละหัวข้อนะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ
Back to Top
Wilzmarriage View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Wilzmarriage Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 22 Feb 2014 at 16:40 - IP: 86.137.141.252 IP Information
จะพยายามจนถึงที่สุดเลยค่ะ ถ้าไมาผ่านก็ยังไม่รู้ชะตาชีวิตตัวเอง ว่าต่อไปจะต้องทำยังไงต่อ เพราะวีใกล้หมดแล้วจริงๆสถานฑูตนี้โหดที่สุดเพราะเรายื่นก่อนวีจะหมดตั้งสามเดือน ให้ไปแสกนนิ้วมือ ทำทุกอย่างแต่พอใกล้ถึงวันวีเราจะหมดมาปฏิเสธเสี่ยนี่ ขอโทษทีนะค่ะที่บ่น เพียงแต่น้อยใจ และเสียใจมากๆๆ  แต่จะทำให้ดีที่สุดค่ะ และจะต้องผ่าน ขอบคุณนะค่ะสำหรับคำแนะนำ ทุกคนที่นี่น่ารักกันจริงๆค่ะ
Back to Top
deejungka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote deejungka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Feb 2014 at 03:39 - IP: 81.108.223.244 IP Information
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับคุณ In_Dy และขอขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูลการสอบ B1 อธิบายละเอียดดีจังเลยคะ แต่มีข้อสงสัยจะรบกวนสอบถามว่า ในส่วน Main points to discuss about my topic ที่เราต้องเขียนเตรียมไปด้วย จำเป็นมั๊ยที่เราต้องทำในรูปของประโยคคำถามในประเด็นที่เราจะนำไปพูดหรือเราสามารถทำเป็นประโยคบอกเล่าเกี่ยวกับประเด็นที่เราจะพูดก็ได้ กับในขณะที่เรากำลังพูด tpic ที่เราเตรียมไปเราต้องมีการตั้งคำถามกับผู้ทำการสอบเราเกี่ยวกับหัวข้อที่เรากำลังพูดในระหว่างที่เรากำลังพูดมั๊ยคะแบบพูดไปด้วยสลับกับถามคำถามผู้ทำการสอบเราเป็นระยะนะค่ะหรือพูดจนจบแล้วค่อยถามคำถามเค้าทีเดียวเลย
ขอขอบคุณนะคะ
Back to Top
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote In_Dy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Feb 2014 at 19:40 - IP: 94.175.4.194 IP Information

1. คุณ deejungka วันที่เราสอบ เราเห็นหัวข้อกระดาษของคนอื่น ก็เป็นในรูปประโยคคำถามนะคะ 
ถ้าจำไม่ผิด เค้าบอกว่าอย่าเขียนหัวข้อ แบบกว้าง ๆ เช่น หัวข้อ Cooking Maint points ไม่ควรจะเขียนแบบสั้น ๆ เช่น  Healthy Food,Preparation, Thai Food, ... 

มันน่าจะสมเหตุสมผลกว่านะคะ ที่จะเขียนในประโยคคำถาม เพื่อที่จะนำไปสู่การถกกัน หรือการเล่า 

ตัวอย่างประโยคบอกเล่า vs ประโยคคำถาม

Healthy Food > Thai Food is healthy. คือส่วนตัวเข้าใจอย่างนี้นะคะ ว่าถ้าเขียนอย่างนี้คือจบแล้วหัวข้อ เพราะเราสรุป เราตอบคำถามไปแล้วว่าอาหารไทยเป็นอาหารที่ดีต่อสุขภาพ

Healthy Food> Why is Thai Food healthy in my opinion? แต่ถ้าเขียนในรูปประโยคคำถาม มันโยงไปยังคำตอบ ให้โอกาสเราได้อธิบายว่า ทำไมถึงดีต่อสุขภาพ เช่น เพราะมีผัก มีสมุนไพร มีโน่นนี่นั่น บลา ๆ 

อันนี้คือความเห็นส่วนตัวนะคะ ไม่แน่ใจว่าคนอื่นทำอย่างนี้หรือเปล่า 

2. ผู้คุมสอบจะถามค่ะ แล้วเราก็ตอบคำถาม( หรือเล่า) ไปเรื่อยๆ แต่อย่าลืมที่จะถาม ผู้คุมสอบ 1 คำถาม ส่วนมาก เราจะเป็นคนพูดค่ะ เค้าจะฟัง เราแทรกคำถามได้ในระหว่างบทสนทนาค่ะ อย่างเช่น เราเล่าเรื่องอาหารไทยว่าดีต่อสุขภาพ แล้วเราก็อาจจะถามหลังจากที่เล่าจบว่า "เธอว่าอาหารอังกฤษดีต่อสุขภาพหรือเปล่าในความคิดเธอ" อะไรอย่างนี้ค่ะ ไม่ต้องรอจนจบ

โชคดีนะคะ 
Back to Top
deejungka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote deejungka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Feb 2014 at 02:17 - IP: 81.108.223.244 IP Information
ขอขอบคุณ In_Dy นะคะที่มาช่วยตอบคำถามและอธิบายให้อย่างละเอียด ช่วยทำให้เข้าใจได้มากขึ้นเยอะเลยคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters