Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ อิสราเอล / Israel
  New Posts New Posts RSS Feed: เบื่อสามีมีมี.......
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

เบื่อสามีมีมี.......

Author
SUFA View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เบื่อสามีมีมี.......
    Posted: 26 Mar 2014 at 20:35 - IP: 84.94.38.77 IP Information
เราเองอยู่กินแต่งงานกับสามี มาเกือบยี่สิบหกปีแล้วคะ มีลูกสาวด้วยกันหนึ่งคน อายุสิบเก้าปี เรารู้จักที่เมืองไทยค่ะ พอลูกได้สามขวบก็ย้ายมาอยู่อิสราเอล ตอนปี 2000 ตอนนี้สามีอายุประมาณ 58 ปี ช่วงพักหลังเกือบปีมานี้ แกทำตัวน่าเบื่อมากค่ะSleepy จนเราจะหมดความอดทนอยู่แล้วกับนิสัยที่เอาแต่ใจตัวเอง เหมือนเห็นแก่ตัว Angryปกติแกเป็นคนงุดงิดง่ายอยู่แล้ว เหมือนผู้หญิงที่ประจำเดือนกำลังมาDeadเราสองคนเคยได้รับความช่วยเหลือจาก Ouchที่ปรึกษาครอบครัวจากทางรัฐบาลอิสราเอล มาให้ความรู้ในการอยู่ร่วมกัน ควรทำอย่างไรบ้าง เพราะเราสองคนมาจากต่างขนบธรรมเนียมประเพณี ต่างภาษา และอื่นๆ ผู้ปรึกษาแนะนำเราสองคนหลายหัวข้อ เป็นเวลา 3-4 ปี เราสองคนพยายามปรับตัวเข้าหากันอย่างที่แนะนำ ผลก็ทำให้เรารักกันมากขึ้น เข้าใจกันและกัน แต่พักหลังแทบไม่ไหวShocked ช่วง 3 ปีก่อนเราต่อเติมบ้านขยายพื้นที่ให้กว้างขึ้นจนป่านนี้บ้านยังไม่เสร็จเรียบร้อย แต่ก็เหลืออีกไม่มากที่ต้องทำให้เสร็จ ซึ่งเค้าออกปากจะรับผิดชอบที่เหลือจะทำให้เสร็จ แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นSleepy คือเค้าไม่เเตะอะไรเลย หน้าร้อนก็เลยมาแล้ว หน้าหนาวก็หมดแล้ว ทั้งเราพูดดีกะเค้าก็แล้ว เถียงกะเค้าก็แล้ว ทะเลาะกันด้วย เค้าเห็นเราจู้จี้ เซ้าซี้มาก ก็โกรธโมโหเรา แล้วบอกจะไม่ทำต่อ ปล่อยให้เป็นนี้ เหมือนกับเค้าวางกล้ามกับเราAngryไม่รู้จะทำยังไงกับเค้าดี?????
Back to Top
Rachel View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Rachel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2014 at 11:50 - IP: 183.89.130.245 IP Information
ใจเย็น ๆ นะคะ พอเย็นแล้วอะไร ๆ คงดีขึ้น
เค้าคงอยู่ในช่วงฮอร์โมนเปลี่ยนแปลง
บ้านต่อเติมเมื่อไหร่ก็ได้ ใช่ไหมคะ
ความสัมพันธ์ของคนในบ้านสำคัญกว่า
ไม่สามารถแนะนำอะไรได้มากไปกว่านี้ แต่ยินดีรับฟังนะคะ
ไม่ได้เป็นสะใภ้ แต่บ้านนี้เงียบมาก กลัวคุณเหงา
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2014 at 15:06 - IP: 84.94.38.77 IP Information
Smileขอบคุณ คุณ Rachel มากๆค่ะ เปิดเข้ามาดูที่เขียนไป ตกใจเลยค่ะStar เห็นว่ามีคนตอบและยังให้กำลังใจอีกClap น้ำตาซึมเลยค่ะCry ดิชั้นอยู่ที่อิสราเอลเหงามาก ไม่มีเพื่อนเลย แต่ก็พูดคุยกับคนไทยที่เค้าแต่งงานกับคนที่นี่บ้างเวลาไปซื้อของที่ร้านอาหารไทยแต่พวกเค้าก็เด็กกว่าเกินไป ยังข้าวใหม่ปลามันกันอยู่ ประสบการณ์ของดิชั้นรอพวกเค้าอยู่บนเส้นทางShocked ตามความคิดของดิชั้นค่ะ!!!!ฟังคุณให้กำลังใจแล้วอยากเข้าไปกอดคุณจังเลยHugถ้าเราพอเป็นเพื่อนกันได้ ดิชั้นจะดีใจมากเลยค่ะHandshakeอยากได้ยินเรื่องของคุณ Rachel บ้าง ถ้าไม่รังเกียจน่ะค่ะEmbarrassed ว่าคุณทำอะไรค่ะแล้วอยู่ปท.อะไรค่ะTongue ถ้าว่างคุยกันน่ะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับไมตรีจิตของคุณHeart
Back to Top
lucky005 View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote lucky005 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2014 at 22:19 - IP: 118.172.70.77 IP Information
เข้ามาให้กำลังใจอีกคนหนึ่งค่ะ  เห็นด้วยกับคุณ Rachel ค่ะ อ่าน กระทู้ของคุณแล้ว ทำให้นึกถึงตัวเองค่ะ เพราะแต่งงานยังไม่นาน สามีก็เป็นแบบคล้ายๆ คุณค่ะ เอาแต่ใจ หงุดหงิดง่าย คิดว่าตัวเองทำถูกหมด มีอะไรผิดพลาดโทษเรา อายุมากกว่าสามีคุณอีกนะคะ เราก็คิดว่าสักวันหนึ่งถ้าเขาแก่มากกว่านี้ คงเป็นมากกว่านี้ อดทนเหมือนกันค่ะ แต่เราเป็นคนใจเย็น โกรธยาก ถ้าโกรธก็หายเร็ว เลยอยู่กันมาได้ ก็คิดๆ เหมือนคุณเลย เบื่อสามี แต่ถ้าเวลา เขาดีๆ เขาก็ดีกับเรามากนะคะ เราก็คิดว่าเราจะทนได้นานขนาดไหน อ่านข้อความให้กำลังใจของคุณRachel ก็รู้สึกว่าคุณช่างหาคำพูดให้กำลังใจได้ดีมากๆ สำหรับคุณ SUFA ค่ะ ลำพังตัวเองคงให้กำลังใจได้ไม่ดีแบบนี้แน่เลยค่ะ ใจเย็นๆนะคะ คิดเยอะๆ สู้สู้ ค่ะ
-
Back to Top
uracha View Drop Down

Post Options Post Options   Quote uracha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Mar 2014 at 22:32 - IP: 124.120.74.65 IP Information
เห็นใจเจ้าของกระทู้นะคะ ดิฉันทำงานกับคนอิสราเอลมา 15 ปี ยอมรับว่าต้องใช้ความอดทนสูงมาก ๆ กับคนประเทศนี้ อย่างว่าค่ะ ทุกประเทศมีคนดีและไม่ดี แต่เท่าที่ดิฉันประสบพบเจอร้อยละเก้าสิบนิสัยค่อนข้างเห็นแก่ตัว ดิฉันทำงานอยู่กับละไบค่ะ ก็เลยเจอคนอิสราเอลเยอะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ อยู่ต่างบ้านต่างเมืองคงเหงาแย่เลย อดทนไว้ค่ะ ยังไงก็ให้นึกถึงวันแรก ๆ ที่รักกันค่ะ
Back to Top
feelingHOT View Drop Down

Post Options Post Options   Quote feelingHOT Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2014 at 00:35 - IP: 171.100.189.189 IP Information
อ่านแล้วเหมือนสามีคุณวัยทองหรือเปล่าคะ 58 ปี  เข้ามาเห็นด้วยกับข้างบนค่ะ ว่าอยู่กับคนประเทศนี้ต้องมีความอดทนสูงมากในทุกๆเรื่อง 
Back to Top
Rachel View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Rachel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2014 at 13:10 - IP: 183.89.133.122 IP Information
You are welcome. :)
ส่งข้อความไปหลังไมค์แล้วนะคะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Mar 2014 at 04:30 - IP: 84.94.38.77 IP Information
ขอบคุณ สาวๆเลดี้อินเตอร์ทุกท่านน่ะค่ะ ที่ให้กำลังใจกันค่ะ ทำให้รู้สึกว่าไม่ได้อยู่คนเดียวในโลก นี่เป็นครั้งแรกเลยค่ะได้คุยได้ฟังจากคนที่ไม่เคยเจอกันมาก่อน มีคนฟังปัญหาเรา แนะนำเรา เป็นกำลังใจให้ตัวดิชั้นมาเลยค่ะ ขอบคุณทุกคนอีกครั้งค่ะTongue
Back to Top
Jariya2536 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Jariya2536 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 16 Apr 2014 at 02:43 - IP: 109.67.27.116 IP Information
เห็นด้วยกับคุณ Rechel นะค่ะ เพราะ คนในครอบครัวต้องสำคัญกว่า
ยังไวก้อ ค่อยๆ คุยกันนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Back to Top
talak1978 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote talak1978 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2014 at 18:52 - IP: 203.147.42.68 IP Information

เข้ามาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้อีก 1 แรงใจนะคะ

ส่วนตัวยังไม่มีครอบครัวค่ะ แต่คิดว่า ชีวิตคู่ คงต้องใช้ความอดทนมากๆ ยิ่งไปอยู่ต่างบ้านต่างเมือง ต่างภาษา และวัฒนธรรม 
เห็นด้วยกับ คุณRachel มากๆ ว่า สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ความสัมพันธ์ของคนในบ้าน :)
เชื่อว่า คุณ SUFA ต้องสามารถผ่านไปได้ด้วยดีแน่นอนค่ะ
สู้ๆ นะคะ  

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Apr 2014 at 19:58 - IP: 84.94.38.77 IP Information
Tongue ขอบคุณหนู talak มากๆค่ะกับกำลังใจที่มีให้ พี่เองก็มองในส่วนที่ดีของสามี ก็ทำให้หายโกรธ ที่สำเค้ารักลูกมากและดูแลลูกเป็นอย่างดีค่ะEmbarrassed
Back to Top
kanitta2509 View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote kanitta2509 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Apr 2014 at 21:02 - IP: 202.29.4.124 IP Information
น่าจะเข้าวัยทองมั้งคะ ผู้เริ่มเรื่องมาก พูดไม่ค่อยจะเข้าใจกัน ใจเย็น ๆ นะคะ สักพักก็จะดีขึ้นเองคะ
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.193 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters