Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ ฝรั่งเศส / France
  New Posts New Posts RSS Feed: แชร์ การขอวีซ่า ลองสเต แบบไม่ได้สมรส ค่ะ
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

แชร์ การขอวีซ่า ลองสเต แบบไม่ได้สมรส ค่ะ

Author
Leejay View Drop Down
Senior Member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Leejay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: แชร์ การขอวีซ่า ลองสเต แบบไม่ได้สมรส ค่ะ
    Posted: 28 Jul 2010 at 17:37 - IP: 110.49.39.91 IP Information

ยังไม่ได้เข้าแนะนำตัวที่ห้องแนะนำตัวฯ เลยค่ะ ต้องขออภัย   (แต่พี่ลีแอบเข้าไปรู้จักสาวๆ แล้วแหละ น่ารักทุกคนค่ะ)

แต่วันนี้ได้รับ  sms จาก TLS บอกว่าให้ไปรับหนังสือเดินทางได้แล้ว  หลังจากไปยื่นเมื่อวันที่ 22 jul 2010 ตกใจนิดหน่อย เพราะเป็นกังวลว่า เอ๋... ทำใมเร็วเช่นนี้ เพราะพี่ลี ขอ วีซ่า แบบลองสเต ซึ่งจะพำนัก ในฝรั่งเศสเกิน หกเดือน...

เอกสารก็อย่างที่กระทู้ปักหมุดนะคะ...   เริ่มเลยนะคะ

ไปถึงตึก สาทรซิติ้ (พร้อมสามี นอกสมรส อิอิ)  ก็เดินเข้าลิฟธ์ ซ้ายมือ ในสุด จะเขียนว่า  B1-5  แต่เอ....  ทีแอลเอส อยู่ชั้น  12 นี่นา... ถามน้องข้างๆ ที่รอลิฟธ์ด้วยกัน น้องบอกว่า ให้ไปต่อที่ชั้น สามค่ะพี่...   โอเค

ออกมาก็เดินไปต่อลิฟธ์อีกตัว... ขึ้นไปชั้น สิบสอง...

ไปถึงจะมี สาวหุ่นดี (นะคะ)  ถามว่า ขอพาสพอร์ต ด้วยค่ะ  (ยื่นให้) เธอก็ถามต่อว่า พริ้นท์ ใบนัดมาด้วยมั๊ยคะ  (ยื่นให้) 
เธอว่า " วีซ่า ที่คุณ....... ขอ เป็น วีซ่า ระยะยาวนะคะ" 
"ค่ะ"
เธอว่า " จดทะเบียนยังคะ" 
"ยังค่ะ"

เธอก็คลิกหน้าจอ ติ๊กๆ   แล้วบอกว่า " เชิญชำระเงินตรงนี้ค่ะ"  พร้อมชี้มือ และมอบแฟ้มพลาสติกมาให้หนึ่งอัน

ชำระไป  5,208 บาท รวมค่า ทีแอลเอส แล้วนะคะ  แคชเชียร์ บอกว่า เอาใบเสร็จไปยื่นด้านหลังเลยครับพี่
โอเค หันมา
แล้วยื่น... น้องก็ คลิกๆ ที่หน้าจอ... แล้วบอกให้เข้า ช่อง  5  เลยครับ

เจอน้องผุ้ชาย  เปิดดูหน้าจอ...  แล้วขอเอกสารอย่างสุภาพ... และหันมาบอกว่า "วันนี้เอกสารจะไม่ครบนะครับเพราะ ประกันตัวนี้จะใช้ไม่ได้ เนื่องจากว่า คุ้มครองแค่  90 วันเองน่ะครับ แต่วันนี้จะยื่นไปก่อน แต่ในโพรไฟล์จะโชว์ว่า เอกสารไม่สมบูรณ์ก่อนนะครับ"

พี่ลี  " แต่ในเอกสารบอกว่า ขั้นต่ำก็  90 วันนะคะ"  น้องงงๆ  "........................." 
พี่ลี  " ครั้งที่แล้วเคยขอ ก็ยื่นแค่  90 วันนะคะ"  น้องบอก " งั้นเดี๋ยวรอสักครู่นะครับ"   แล้วก็เดินไปถามหัวหน้าโต๊ะข้างในถัดไป ใกล้ๆ หน้าต่าง
แล้วเดินกลับมา "ใช้ได้ครับ และประกัน ตัวนี้ที่หัวกระดาษเขียนว่า ประกันสุขภาพและอุบัติเหตุ เลยใช้ได้ครับ  งั้นทุกอย่าง คอมพรีทนะครับ "  เรา ยิ้มหน้าบานตอบเธอไป อิอิ

หมายเหตุ

เอกสารที่นอกเหนือจาก ที่เค้ากำหนดให้มานะคะ
.ตั๋วเครื่องบิน ขาเดียว
.เอกสารรับรองที่พักไม่มีนะคะ แต่ใช้เอกสารสิทธิการเป็นเจ้าของบ้านแทนค่ะ พร้อมพาสพอร์ตเจ้าบ้านนะคะ และจดหมายเชิญ ว่าทำใมเชิญเรา
.ประกันบูพ่าค่ะ  แบบ โกลด์  ทำกับน้องนัท ค่ะ บริการดีมากๆ สุภาพมากๆ ถึงมากที่สุด (สวยด้วยค่ะพี่น้อง)  ราคา 3,5xx บาท
.สำเนา การ์ด เดอ เซจูร์ ของ เฟร้นท์ โพลินีเซีย (ที่หมดอายุแล้ว)

ยื่นเอกสารไป 22 july 2010 at 9 AM,

วันนี้  (28 july 2010 ) ได้รับ  sms ให้ไปรับเล่ม และให้นำ เช็คลิสท์ พร้อมสำเนาบัตรประชาชน  ไปรับได้ที่ TLS

ซึ่ง ดูแล้ว เค้าใช้เวลาทำการแค่ 4 วันทำการเองค่ะ... รู้สึกแปลกใจมาก เพราะปกติ ขอวีซ่าระยะยาว ไม่น่าจะใช้เวลาพิจารณาสั้นขนาดนี้ หรือว่าเค้าปฏิเสธก็ไม่ทราบได้  ชักเป็นกังวล หรือว่าเค้าให้ วีสั้น เรามาหว่า ... ว้า... สงสัยๆ

เสียแฟน....ให้สาวบาร์

http://wwwlifeinfrance.blogspot.com
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Leejay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2010 at 18:19 - IP: 110.49.39.91 IP Information

เท้าความนิดนะคะ เพื่อประกอบประวัติส่วนตัวนิดหน่อย... เพราะอ่านกระทู้ตัวเองแล้วก็ เห็นว่า สั้นไป... เนื่องจากรีบๆ น่ะค่ะ เพราะเน็ตไม่ค่อยดีเท่าไหร่

คืองี้ค่ะ... พี่ลี เคยขอ วียาว ที่ TOM (เฟร้นช์ โพลีนีเซีย หรือ ตาฮิติ) มาแล้วหนึ่งครั้งค่ะ ได้การ์ด เดอ เซจูร์ มาแล้วหนึ่งปี แต่ไม่ได้ไปต่อนะคะ เพราะย้ายกลับฝรั่งเศสก่อน

เมื่อปลายปีที่แล้ว ไปเยี่ยมครอบครัวสามีนอกกฏหมาย (แต่งงานแล้วแต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสค่ะ)  ไปด้วยวี สั้นค่ะ แค่ 20 กว่าวัน ช่วงคริสมาส
อยู่เกาะโบราโบร่า ปีกว่าๆ ค่ะ...

ตอนที่ขอวีซ่า ยาว ครั้งที่แล้วนั้น ก็ไม่ได้ จดทะเบียนสมรส ไม่ได้ จดแพค แต่อย่างใด...  ไม่ได้ทำงาน ไม่ได้เรียนหนังสือ...

ก็ไม่รู้ว่า มีใครที่ขอ วี ยาวแบบพี่ลี หรือเปล่า.... หรือว่ามันไม่เข้าเกณฑ์ เค้าเลยปฏิเสธให้ไปรับเล่มคืนภายใน สี่วันทำการ ก็ไม่รู้จิ...

แอบตื่นเต้น และ แอบกลัวน่ะค่ะ..

http://wwwlifeinfrance.blogspot.com
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2010 at 20:34 - IP: 90.7.217.30 IP Information
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ เพราะกรณีของคุณลีนี่เป็นกรณีแบบพิเศษ ไม่เหมือนใครจริงๆ มารอลุ้นด้วยคนนะคะ
**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top
aonya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aonya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2010 at 21:01 - IP: 88.185.130.175 IP Information

มาลุ้นด้วยคนค่ะ เพราะจะได้เป็นกรณีศึกษากันต่อไป..อิอิ ขอบคุณที่มาแชร์นะคะ

Back to Top
chuthamat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jul 2010 at 21:34 - IP: 58.9.124.65 IP Information
รอลุ่นเหมือนกันค่ะ ขอให้ได้นะคะ
I am Faye @ บ้านฝรั่งเศส. ที่เห็นมาตอบคำถาม ออกความเห็นบ่อย ๆ บางคนอาจจะสงสัยอีนี่ว่างมากใช่ไม่ คำตอบคือ ใช่ว่างมาก ๆ ค่ะ อิอิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Leejay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2010 at 07:15 - IP: 125.27.34.216 IP Information
ขอบคุณทุกท่านนะคะ

อ้อ เพิ่มเติมนิดหน่อย..คือ คุณสามี ตอนนี้ไม่ได้ทำงานแล้วด้วย...
อยู่เมืองไทย สามีก็มีปัญหาเรื่องวีซ่า ต้องออกนอกประเทศ ทุก สามเดือน เพราะทำได้แค่วีซ่าท่องเที่ยว ซึ่งอยู่ไทยได้แค่ สองเดือน และไปสแต้ม ตามตรวจคนเข้าเมืองได้อีกหนึ่งเดือน...  เพราะคุณสามีอายุ 44 ไม่ได้ทำงานแล้ว   ก็เลยขอวีซ่าได้แค่ วีซ่าท่องเที่ยว...น่าสงสารคุณสามีมากๆค่ะ  พี่ลีเองก็เบื่อเรื่องการเดินทาง (นั่งเครื่อ งก็ปวดหลัง ว่ามั๊ยคะ)

ส่วนเคสพี่ลี ก็เรียกว่า พิเศษจริงๆ  ไม่เหมือนใคร... ยิ่งได้รับ ข้อความให้ไปรับเล่มภายใน สี่วันทำการ นี่เล่นเอาผวา นอนไม่หลับเลยนะคะ

พรุ่งนี้จะไปรับเล่มค่ะ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังนะคะ  เผื่อโชคดี อีกครั้ง...

Back to Top
rain View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rain Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2010 at 22:13 - IP: 125.27.245.215 IP Information

มาปูเสื่อรอฟังข่าวด้วยคนจ๊า ว่าผลออกมาจะเป็นอย่างไรเอ่ย

ไปรับมารึยังค่ะ วันนี้เรนก็ไป TLScontact มาเหมือนกัน ไปรับเล่มมาเรียบร้อยแล้วค่ะ

รอบินวันที่ 23 สิงหาคม ที่จะถึงนี้ค๊า
Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Jul 2010 at 23:23 - IP: 58.11.63.158 IP Information
พี่เรนบินสายการบินไหนอะ กี่บาทเอ่ย
I am Faye @ บ้านฝรั่งเศส. ที่เห็นมาตอบคำถาม ออกความเห็นบ่อย ๆ บางคนอาจจะสงสัยอีนี่ว่างมากใช่ไม่ คำตอบคือ ใช่ว่างมาก ๆ ค่ะ อิอิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rain Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2010 at 00:30 - IP: 125.27.245.215 IP Information

พี่บินการ์ต้า จ๊ะเฟย์ ราคารวมหมดเลยนะ 36725 บาทจ้า

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Leejay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2010 at 06:24 - IP: 110.49.60.66 IP Information
มาแล้วค้า...

ไปรับเล่มแล้ว... ตกลงได้ วี ยาวมาครอบครองแย้ว....เย้ เย้  

ดีใจจัง.. หลังจากที่ตุ้มๆ ต่อมๆ มาหนึ่งคืน... ก็ สถานทูต เล่นเอาเซอร์ไพรซ์ นี่นา... พิจารณาวีซ่าระยะยาวของเรา แค่ 4 วันทำการ
นี่รวม เอกสารไปกลับที่  TLS แล้วนะ...   เร็วมากๆ  พอๆ กับพิจารณา วีซ่าท่องเที่ยวเลยอ่ะค่ะ

เหลือขั้นตอนต่อไป ก็ ขอสติ๊กเกอร์ กับ ออฟฟี่ ค่ะ  

คุณเรน ไปตอนกี่โมงอ่ะ... พี่ลีไปถึง บ่าย  2.10  เลยไม่ได้เจอกันเลยเน๊อะ...   ไปนานป่าวรอบนี้   พี่ยังไม่มีกำหนดกลับเลยค่ะ  

ไฟรท์พี่ อีก สองเดือนแน่ะ  เพราะเผื่อเวลาว่า วีซ่าน่าจะเดือนครึ่งถึงจะได้... ดันได้เร็ว ไม่รู้จะเลื่อนตั๋วได้ป่าว..หาก โดนชาร์จ นิดหน่อยก็จะเลื่อนเหมือนกันค่ะ อยากไปดูอากาศหน้าร้อน...ต่อด้วยออธั่ม...

(ลงรูปตรง Avatar แล้วมันยังมะขึ้นหว่า.. หนูเฟย์ บอกรอสักวันสองวัน...โอเค ตามนั้นเลยน้อง สองวันก็สองวัน เอาไงเอากัน)

Back to Top

Post Options Post Options   Quote rain Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2010 at 11:57 - IP: 125.27.245.215 IP Information

ดีใจด้วยนะค่ะ เอ๊ะว่าแต่ ประทับตรากระดาษ ofii  เค้าให้พี่มาด้วยรึป่าว ของเรน เค้าให้มาค่ะ

เรนไปตอนเช้าค่ะ ก่อนเที่ยง ไปรับก็กลับทันที เพราะจอดรถฟรี แค่ 1 ชม เลยระเหยลอยชายไม่ได้ค่ะ

เรนไปวียาว แบบย้ายถิ่นฐานค่ะ แต่จะกลับมาไทย ช่วง ตค. เพื่อสอบ delf A2 ของ Alliance Français Bangkok

แล้วก็จะย้อนกลับฝรั่งเศสอีกทีช่วง ปลาย พย. เพื่อเข้าเรียน Université D'angers

แพลนระยะยาวค่ะ แต่ก็ต้องรอดูความเป็นไปได้ ว่าจะกลับไทยได้เมื่อไหร่ อีกเพราะมีงานที่ไทย เยอะค่ะCryCry

Back to Top

Post Options Post Options   Quote chuthamat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2010 at 15:56 - IP: 58.9.122.56 IP Information
พี่ลี รอดูเรื่อย ๆ ลองทำเรื่อย ๆ นะคะ ใจเย็น ๆ Tongue

พี่เรน ราคาตั๋ว พอ ๆ กันค่ะ แต่เฟย์ ต้อง ต่อเครื่องจากปารีส ไปตูลูส ว่าจะเดินไปแต่ไม่ไหว ถึงวันกลับ ไม่รู้จะเดินไปถึงหรือเปล่า LOLLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2010 at 18:39 - IP: 90.7.217.30 IP Information
แวะมาตามข่าว

แสดงความยินดีกับคุณลีด้วยนะคะ คิดว่าวีซ่าที่ได้เป็นวีซ่าแบบ visitor ใช่รึเปล่าเอ่ย?? ถ้ายังไงวานบอกด้วยนะคะว่าได้เป็นวีซ่าระยะยาวประเภทไหน

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพค่ะ

คุณเรน โอ้โห มีบินไปบินมาแบบนี้คงเหนื่อยแย่ จะไปเรียนที่ Université d'Angers เหรอจ้ะ ไปต่ออะไรเอ่ย จะไปเป็นรุ่นน้องอุ้มนะเนี่ย อิๆๆ

คุณเฟย์ เดินทางเร็วๆนี้แล้วล่ะสิ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพเช่นกันนะจ้ะ

(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote rain Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Jul 2010 at 20:26 - IP: 125.27.245.215 IP Information
เฟย์คนสวย ...... เดินไม่ไหวก็นั่ง ทีจีวี ซิจ๊ะ มันเร็วดีน๊า พี่เคยนั่งครั้งเดียว ประทับใจจังฮู้เลยแหละ

คุณอุ้ม.....เรนอายุเยอะแต่ไปเป็นรุ่นน้อง ขำๆ นะค่ะเนี๊ยะ อิอิ เรนยังไม่เลือกสาขาค่ะ
ก่อนอื่นต้องเรียนภาษาฝรั่งเศสให้ได้ระดับ บี 1 ซะก่อนค่ะ
จากนั้นค่อยว่ากันอีกทีค่ะ ยังมีเวลาคิดเรื่องเลือกเรียนอะไรต่อไป
บางทีอาจจะเรียนแค่ให้ได้วุฒิอะไรสักอย่างของฝรั่งเศส
เพื่อหาทางเข้าทำงานออฟฟิตกับแฟนค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะ
เป็นไปได้รึป่าว รอปรึกษากับคุณแฟนซะก่อน

ส่วนเรื่องบินไป บินมา เรนชินแล้วค่ะ ปกติก็บินไปๆมาๆ แบบนี้เป็นประจำ
ปีหนึ่งๆ เสียค่าตั๋วบานค่ะ ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างค่ะ 5555+

Back to Top

Post Options Post Options   Quote Leejay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2010 at 07:38 - IP: 125.27.64.208 IP Information
วีซ่าของลี ที่ได้ เป็น visiteur ค่ะ ประเภท  D และ Mult, ไม่ระบุวันหมดอายุค่ะ

และเค้าให้กระดาษขาวมาสองแผ่น

แผ่นแรก แบบคุณเรนค่ะ เป็นสแต้ม ฟอร์ม ออฟฟี่ ที่ต้องส่งไป ตอนที่เราถึงที่โน่นอ่ะค่ะ

และอีกแผ่น เป็น โนติส บอกเราว่า ต้องไปทำอะไรหลังจากที่ไปถึงแล้ว เช่น ส่ง ฟอร์ม ไปออฟฟี่ น่ะค่ะ และ รอ สติ๊กเกอร์ หนึ่งปี 

ลีก็ไม่ทราบว่า วีซ่าของลี แตกต่างกับคนอื่นอย่างไรบ้าง

แต่ก็ไม่ต้องสอบภาษา
ไม่ต้องส่งเอกสาร หนังสือรับรองความประพฤติ ค่ะ (อุตส่าห์ไปขอ เหมือนกันแหละ โดนเรียก ตั้ง 1500 แน่ะ  รู้สึกแย่กับตำรวจจังเลย แต่ก็ไม่ได้ให้เค้าหรอก บอกเค้าว่า พอดีไม่ค่อยมีเงิน เค้าบอกแฟนอยู่ฝรั่งเศสไม่ใช่เหรอ...ฮ่าๆ กะจะเอาให้ได้จริงๆ)

พอช่วงรอเอกสาร กลับมาอ่านอีกที ว่าเอกสารตัวนี้ เฉพาะคนที่จะไปอยู่ ที่อื่นนี่นา สำหรับเราไปฝรั่งเศสก็ไม่ต้องใช้  เลยรีบแจ้นไปยื่นทันที แบบไม่ต้องรออะไรอีกแล้ว... ก้อเลยได้ วี ยาว มา เรียบร้อยเนี่ยค่ะ...

Back to Top

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Aug 2010 at 19:42 - IP: 90.18.131.117 IP Information
คุณลี

วีซ่าระยะยาวแบบนี้ ไม่ได้สิทธิ์เรียนภาษาฟรีค่ะ (คุณถึงไม่ต้องทดสอบภาษา) และที่สำคัญทำงานไม่ได้ภายในระยะเวลาหนึ่งปีค่ะ ต้องรอยื่นขอบัตรกับเพเฟคจูร์ปีที่สองนะคะ ถึงจะสามารถทำงานได้ค่ะ

อุ้ม
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Leejay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Aug 2010 at 08:51 - IP: 125.27.25.109 IP Information
แล้วเรื่องพวกประกันสังคมอะไรพวกนี้ ได้สิทธิมั๊ยคะ คุณอุ้ม

เรื่องการทำงาน เค้าให้เขียนหนังสือ รับรองว่าจะต้องไม่ทำงานในช่วงเวลาที่พำนักในฝรั่งเศสค่ะคุณอุ้ม  ก็เขียนไปแล้วแหละ เพราะลีก็ไม่ได้ทำงานมาสองปีระ  แต่อยากเรียนภาษาฟรี น่ะค่ะ  ทำไงดี

เป็นกำลังใจให้คุณอุ้มเรื่องการ ให้ข้อมูลแก่เพื่อนๆ และความช่วยเหลือต่างๆ นะคะ เพราะลีเห็นคุณอุ้ม ใช้เวลาในการตอบคำถามแต่ละ โพสต์ ก็รู้สึกว่า คุณอุ้มทำด้วยใจจริงๆ 

รวมทั้งเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ด้วยค่ะ... รู้สึกดีทุกครั้งที่เข้ามาที่นี่...

Back to Top
nichapa View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote nichapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2010 at 00:13 - IP: 27.130.59.135 IP Information
สวัสดีคะ..คุณลี
ก่อนอื่นแสดงความดีใจกับวีซ่าที่ได้รับคะ นิชาขอปรึกษาคุณลีและคุณอุ้มหน่อยนะคะ
คุณลี: ชีวิตที่โบราโบรา เป็นยังงัยบ้างคะ นิชาจะไปเยี่ยมครอบครัวสามีที่ตาฮิติ เดือนต.ค.นี้แล้ว
     ตื่นเต้นเรื่องวีซ่า และการอาศัยที่นั้นคะ ขอถามเป็นข้อๆดีกว่า(กลัวจะงงเอง:-))
- ใช้เส้นทางไหนเดินทางถึงจะประหยัดคะ,ไทย-นาริตะ-ปาปีติ(นาริตะไปปาปีติแพงมากใช้มั้ยคะ) หรือ
  ไทย-ออคแลนด์-ปาปีติ?
- 3เดือนที่จะไปอยู่่ แม่สามีเสนองานให้นะคะ ให้รับจ๊อบต่อเล็บเพนท์เล็บที่ร้านเพื่อนท่าน จะเป็นไปได้มั้ยคะ?
- ถ้านิชาชอบชีวิตที่นั่น สามีก็จะขอจดทะเบียนสมรสที่นั้นนะคะ(นิชาจะเตรียมเอกสารไปเผื่อให้เรียบร้อย)? 
- แต่ถ้าวีซ่าระยะสั่นหมด เราจะต่อวีซ่าได้อย่างไรโดยไม่ต้องเสียค่าเครื่องเป็นแสน เพื่อกลับมาแค่ขอต่อวีซ่าอ่ะคะ?

คุณอุ่ม: นิชาเข้าไปอ่านคำอธิบายที่คุณอุ้มแนะนำให้เพื่อนๆ เป็นประโยชน์มากจริงๆซาบซึ่งในน้ำใจคะ
      แต่นิชาก็ยังมีข้อกังวลก่อนไปยื่นวีซ่าเร็วๆนี้คะ ขออนุญาติถามเป็นข้อเหมือนกันนะคะ
- จะยื่นวีซ่าระยะสั้น เพื่อเยี่อมคนรู้จัก หรือ วีซ่าระยะสั่น เพื่อจดทะเบียนสมรสดีคะ? 
- ถ้าต้องต่อวีซ่า สามารถไปขอที่สถานฑูตไทยในฝรั่งเศสได้มั้ยคะ เพราะนิชาจะไปอยู่ตาฮิติคะ ค่าเดินทางมันแพงมากกก? 

รบกวนตอบกลับด้วยนะคะ 
เป็นโรคซึมเศร้าไปแล้วคะเพราะกังวลจริงๆ ยังมีเรื่องขอวีซ่าอีก...เฮยยย!เหนื่อยใจ!!!
Back to Top

Post Options Post Options   Quote Leejay Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Aug 2010 at 20:46 - IP: 58.8.19.17 IP Information

ต้องขอโทษน้อง นิชามากๆ พี่ไม่ได้เข้ามาดูเลยอ่ะค่ะ

ถ้ามีไรด่วน ส่ง ข้อความหาพี่เลยนะ

เดี๋ยวพี่ไปตอบในกระทู้ หนูรอบเดียวเลยแล้วกัน

Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

การแสดงความคิดเห็น (Comments)

ทุกความคิดเห็นไม่เกี่ยวข้องกับ Ladyinter
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
Ladyinter ขอสงวนสิทธิ์ ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

ข้อควรปฏิบัติในการเข้าร่วมแสดงความคิดเห็น

• ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาอันเป็นการวิพากษ์วิจารณ์ หรือพาดพิงสถาบันพระมหากษัตริย์ และราชวงศ์ เป็นอันขาด
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางหยาบคาย ก้าวร้าว เกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามเสนอข้อความหรือเนื้อหาที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร
  • ห้ามเสนอข้อความอันมีเจตนาใส่ความบุคคลอื่น ให้ได้รับการดูหมิ่นเกลียดชัง โดยไม่มีแหล่งที่มาของ ข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน
  • ห้ามเสนอข้อความอันเป็นการท้าทาย ชักชวน โดยมีเจตนาก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท หรือก่อให้เกิดความวุ่นวายขึ้น โดยมูลแห่งความขัดแย้ง ดังกล่าวไม่ใช่การแสดงความคิดเห็น โดยเสรีเช่นวิญญูชนพึงกระทำ
  • ห้ามเสนอข้อความกล่าวโจมตี หรือวิพากษ์วิจารณ์ในทางเสียหายต่อ ศาสนา หรือคำสอนของศาสนาใดๆ ทุกศาสนา
  • ห้ามใช้นามแฝงอันเป็นชื่อจริงของผู้อื่น โดยมีเจตนาทำ ให้สาธารณะชนเข้าใจผิดและเจ้าของชื่อผู้นั้นได้รับความเสียหาย หรือเสื่อมเสียชื่อเสียง
  • ห้ามเสนอข้อความอันอาจเป็นเหตุให้เกิดความขัดแย้งขึ้น ในระหว่างสถาบันการศึกษา หรือระหว่างสังคมใดๆ
  • ห้ามเสนอข้อมูลส่วนตัวของผู้อื่น เช่น email address หรือหมายเลขโทรศัพท์ โดยมีเจตนากลั่นแกล้งให้ผู้อื่นได้รับ ความเดือดร้อนรำคาญ ห้ามเสนอข้อความ หรือเนื้อหาอันเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้อง กับสิ่งผิดกฎหมาย หรือศีลธรรมอันดีของสังคม

คู่มือการใช้งาน

1. การสมัครสมาชิก
  2. กรณี not Activation Email
  3. การตั้งกระทู้
  4. การแก้ไขกระทู้
  5. การตอบกระทู้
  6. การใส่รูป และใส่ลิงค์ ในกระทู้
  7. การใส่ VDO ของ YouTobe , Vimeo , Flash 
  8. การใช้งาน PM (Private Messenger)
  9. การใส่ signature ,  avatar
  10. การยกเลิกการเป็นสมาชิก
  11. การเปลี่ยนชื่อสมาชิก
  12. การแจ้งลบกระทู้
  13. เงื่อนไขการ ตั้งกระทู้ในห้องเปิดท้าย
  14. เมื่อลืมรหัสผ่าน เข้าใช้งาน เว็บไซต์ฯ

ติดต่อทีมงาน : editor@thaicomp.com

This page was generated in 0.225 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters