Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ อิสราเอล / Israel
  New Posts New Posts RSS Feed: ถามน่ะค่ะ!!! อยากให้ทุกคนเข้ามาถามนะจ้ะ.....
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

ถามน่ะค่ะ!!! อยากให้ทุกคนเข้ามาถามนะจ้ะ.....

Author
SUFA View Drop Down
Groupie
Groupie

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ถามน่ะค่ะ!!! อยากให้ทุกคนเข้ามาถามนะจ้ะ.....
    Posted: 11 May 2014 at 19:25 - IP: 84.94.38.77 IP Information
Embarrassedหวัดดีจ้ะสาวๆอินเตอร์ ที่อยู่ในและนอกปท.ไทย ก้อสะใภ้อิสราเอลเนี่ย รู้สึกว่ามีพี่คนเดียวที่เข้ามาร่วม ไม่รู้เค้าหายไปไหนกันEmbarrassed เท่าที่ดูข้อมูลเก่าๆ ก้อพอมีเข้ามาคุยกัน ตอนแรกก็มีสาวไทยที่พึ่งมาอยู่ที่นี่ใหม่คุยกับพี่ แต่ตอนนี้็หายจ้อยเลยล่ะBig smileเหงาจิงๆเลยต้องพล่ามไปทั่วเพื่อหาเพื่อคุยอ่ะWink อกจะแตก อึดอัด ไม่มีใครเมาท์ด้วย Shocked
   สาวๆอยากรู้อะไรเกี่ยวกับอิสราเอลถามเลยน่ะค่ะจ้ะ อย่าอายเลยTongue ขอย้ำ ถามได้ค่ะ พี่ยินดีน่ะค่ะSmile แต่ไม่คุยเรื่องตัวเลขอายุพี่น่ะค่ะ มันจั๊กจี๋อ่ะตะเองBig smile ก้อตัวเลขไม่มากและก็ไม่น้อยจ้ะ แต่ความฟิตของพี่นี่ยังอยู่ที่เลขยี่น่ะค่ะStar จะรอคำถามน่าาาาClap
Back to Top
yingyazha View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote yingyazha Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 May 2014 at 20:17 - IP: 1.47.225.250 IP Information
ยังไม่ใช่สะใภ้นะค่ะ คุยด้วยได้มัยเอ่ย แค่คุยๆกันอยู่ เค้าเรียกเราว่าKasem อ่ะค่ะ แต่คิดว่าน่าจะต้องปรับตัวเยอะมากอ่ะค่ะถ้าเราจะอยู่ด้วยกัน 5555เค้าเคยกลับisarael แล้วเอาอาหารที่ยายเค้าทำให้มาให้เราทานนะค่ะ คุยโม้ซะอร่อยอย่างนั้นอย่างงี้เป็นอาหารที่เค้าชอบมาก หากินได้ที่ยายเค้าเท่านั้น ตักมาให้เราซะเยอะเลยพอเรากินไป เฮ้ยนี้มันแป้งชัดๆจืดมาก 555เค้าคงเห็นสีหน้าเราเลยถาม เธอไม่อร่อยใช่มัยเราก็ได้แต่ยิ้มแล้วพยายามกิน แต่ที่แน่นรู้สึกได้เลยว่าเค้าเป็นคนฉลาดและชั่งสังเกตมากกกก
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2014 at 14:26 - IP: 84.94.186.60 IP Information
Tongue ว้ายดีใจอังอ่ะ ได้มีคนเข้ามาคุยด้วยแล้ว ชื่อหนูที่เค้าเรียก แปลว่ามายากลจ้ะ ก้อเท่ย์ดีจ้ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2014 at 14:36 - IP: 84.94.186.60 IP Information
Embarrassed รู้จักกันนานแล้วรึค่ะ ใช่ค่ะคนยิวชอบคุยเก่ง ชอบการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นLOLซึ่งธรรมเนียนไทย จะดูเหมือนการโอ้อวด ทำนองนั้น แต่ต้องเข้าใจน่ะค่ะ ถ้าคบกับต่างชาติต้องใจกว้างยอมรับ นิสัยที่ต่างจากเรา แยกแยะให้ถูกว่าแต่ละชนชาติ มีขนบธรรมเนียมประเพณีไม่เหมือนกัน คนยิวนี่ดีอย่างถ้าไม่ชอบอะไรก็บอกตรงๆกัน ไม่เก็บไว้ ให้อีกฝ่ายคิดเองจ้ะBig smile
      พี่ขอให้หนูโชคดีน่ะจ้ะ แล้วเข้ามาคุยอีกล่ะTongue
Back to Top
amy munah View Drop Down
Senior Member

Post Options Post Options   Quote amy munah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2014 at 14:39 - IP: 41.254.2.94 IP Information
สวัสดีคะ พี่sufa
อยากถามเรื่องอาหารที่ขึ้นชื่อ ของอิสลาเอลค่ะ
คิดว่า เราคงทานเหมือนกัน
หากมีวิธีทำด้วยก็ดีค่
Back to Top
Susan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Susan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jun 2014 at 17:58 - IP: 109.210.220.222 IP Information
สวัสดีค่ะอยากทราบว่าที่อิสราเอลหนาวไหมค่ะอากาศเป็นไงบ้างมีกี่ฤดูค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2014 at 01:23 - IP: 84.94.186.60 IP Information
Tongue คร้า หวัดดีค่ะ แหม ยินดีน่ะค่ะที่เข้ามาถามเรื่องอาหารอิสราเอล Smile
 ขอเท้าความหน่อยน่ะค่ะ คือชนชาติยิวที่ย้ายเข้ามาอยู่ใหม่เนี่ย มาจากทั่วโลก แต่ละคนก็เอาประเพณี อาหารการกินมาด้วย เลยมีของกินไม่หวัดไม่ไหวจ้ะ อร่อยเกือบทุกอย่างBig smile
  แนะนำอาหารชื่อ ครามเมอร์ เป็นอาหารแบบโมร็อกกันจ้ะ หนูลองทำดูนะ มีปลาแล่เอาก้างออกน้ะ พริกใหญ่ พริกเผ็ด หอมใหญ่ กระเทียม เครื่องปรุงก็มี ปาปิก้า มะเขือเทศเข้มข้น ยี่ร่า เกลือ พริกไทย นำ้าตาลนิดหน่อย
  วิธีทำ ก้อผัดหอมใหญ่ให้สุกก่อน ตามด้วยกระเทียม พริกทั้งสองอย่าง ปาปิก้า ยี่ร่า มะเขือเทศเข้มข้น พอได้กลิ่นหอม อย่าให้ไหม้น่ะ ใส่นำ้รอให้เดือด ไฟแรงน่ะจ้ะ พอเดือดแล้วใส่ปลาชิ้นลงไป ตามด้วยเกลือ พริกไทย นำ้ตาล ปิดฝาน่ะ พอปลาสุก ปิดไฟเลยจ้ะ
ตานี้ก็จัดการหมำ่ให้อร่อยกับข้าวสวยร้อนๆสิจ้ะ
   หนูลองทำให้แฟนทานน่ะ รับลอง อร่อยเกลี้ยงจานเลยBig smile
  ได้ผลไงบอกพี่ด้วยน่ะจ้ะ

Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2014 at 01:42 - IP: 84.94.186.60 IP Information
Tongue จร้าหวัดดี หน้าหนาวๆค่ะประมาณ 9 -10 องศา ที่อิสราเอลนี่มี 4 ฤดู จ้ะ คือฤดูหนาวจะมีฝนตกEmbarrassed โอ้ มันทั้งหนาวทั้งเย็นเลยล่ะค่ะ ส่วนตัวนี่ พี่จะไม่ชอบเท่าไรกับอากาศหนาว ทุกคนก้อจะหมกตัวในบ้านกับเครื่องทำความร้อน ฤดูใบไม้ผลิค่ะBig smile ชอบมากกก อะไรก็สวยไปหมด ดอกไม้ ต้นไม้ป่าไปเที่ยวดูกัน ปิคนิคกันสนุกสนาน ทุกคนชอบมากจ้ะ ตามมาก็ฤดูร้อนๆๆๆๆAngry อยู่แอร์กัน ฤดูสุดท้ายก็ใบไม้ร่วงจ้ะ ใครมาจากต่างปท.ก็เหงา คิดถึงบ้าน ฮึๆ Cry
  แล้วเมื่อไรหนูจะมาเที่ยวอิสราเอลล่ะจ้ะTongue

Back to Top
amy munah View Drop Down

Post Options Post Options   Quote amy munah Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Jun 2014 at 20:19 - IP: 41.254.8.211 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่sufa
ขอบคุณค่ะ สำหรับเมนู ครามเมอร์ เดี๋ยวจะลองทำให้เด็กๆทานดูนะคะ
Back to Top
Susan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Susan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Jun 2014 at 18:23 - IP: 92.145.39.18 IP Information
สวัสดีอีกครั้งค่ะอยากไปแต่ไม่มีเงินอ่ะค่ะ
Back to Top
2BeLove View Drop Down

Post Options Post Options   Quote 2BeLove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jul 2014 at 15:24 - IP: 183.88.195.51 IP Information
ขอถามหน่อยนะคะ คนอิสราเอล ส่วนใหญ่ใช้ภาษาอังกฤษหรือเปล่าคะ เพราะพอดีเพิ่งมีคนเข้ามาคุยด้วย ยังไม่ได้เปิดกล้องค่ะ เพราะเพิ่งคุยอาทิตย์เดียว แต่สำเนียงอังกฤษแปลกๆ ไม่แน่ใจจะเป็นสแกมหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2014 at 14:44 - IP: 84.94.186.60 IP Information
Tongue ยินดีน่ะค่ะ ที่หนูเข้ามาถามEmbarrassed

ก้อส่วนใหญ่คนอิสราเอลจะพูดภาษาอังกฤษได้ดี โดยเฉพาะอายุ 40 ลงมา
 พี่อยากถามหน่อยนึ่งน่ะค่ะ ว่าเค้าเป็นยิวหรือ ? อยู่ที่ส่วนไหนของอิสราฯ อายุ ? น่าจะขอเห็นหน้าน่ะค่ะ ปกติแล้วคนยิวเป็นคนเปิดเผยในการคบหาค่ะ

พี่ขอให้หนู 2BeLove โชคดีน่ะค่ะ แล้วถ้าอยากถามพี่อีก จะยินดีมากจ้ะSmile
Back to Top
2BeLove View Drop Down

Post Options Post Options   Quote 2BeLove Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jul 2014 at 21:33 - IP: 110.171.253.114 IP Information
Originally posted by SUFA

Tongue ยินดีน่ะค่ะ ที่หนูเข้ามาถามEmbarrassed

ก้อส่วนใหญ่คนอิสราเอลจะพูดภาษาอังกฤษได้ดี โดยเฉพาะอายุ 40 ลงมา
 พี่อยากถามหน่อยนึ่งน่ะค่ะ ว่าเค้าเป็นยิวหรือ ? อยู่ที่ส่วนไหนของอิสราฯ อายุ ? น่าจะขอเห็นหน้าน่ะค่ะ ปกติแล้วคนยิวเป็นคนเปิดเผยในการคบหาค่ะ

พี่ขอให้หนู 2BeLove โชคดีน่ะค่ะ แล้วถ้าอยากถามพี่อีก จะยินดีมากจ้ะSmile
ขอบคุณมากนะคะพี่ Sufa อายุ 35 ค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นยิวหรือเปล่าค่ะ เห็นหน้าในเฟสแล้วน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าจะส่งให้พี่ยังไง ไม่อยากเอารูปมาโพสต์ในนี้น่ะค่ะ อยู่ที่ Arraba, Hazafon น่ะค่ะ

Back to Top
talak1978 View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote talak1978 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Aug 2014 at 09:01 - IP: 203.147.42.68 IP Information
สวัสดีค่ะ พี่ SUFA 
เป็นห่วงสถานการณ์ที่เกิดขึ้นค่ะ หวังว่าพี่คงสบายดีนะคะ ขอคุณพระคุ้มครองค่ะ  
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Aug 2014 at 20:48 - IP: 84.94.186.60 IP Information
Tongueขอบคุน่ะค่ะ หนู talak1978 พี่อยู่เทล อาวีฟ ก้อได้แต่วิ่งหลบจรวดเกือบทุกวัน ยังดีน่ะที่บ้านมีห้องหลบภัยเพิ่งสร้างเสร็จใหม่ๆ
Back to Top
Mulan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Mulan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Aug 2014 at 16:12 - IP: 110.168.217.106 IP Information

แวะมาเยึ่ยมบ้านคุณ SUFA ค่ะ ขอให้สงครามสงบเร็วๆ นะคะ

ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองคุณ SUFA และครอบครัวให้ปลอดภัยทุกคนนะคะ Smile
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Aug 2014 at 20:34 - IP: 84.94.186.60 IP Information
Embarrassed ขอบคุณมากค่ะ คุณ Mulan ที่เข้ามาทักทายและเป็นห่วงน่ะค่ะTongue
Back to Top
rattanabonnaire View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote rattanabonnaire Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Nov 2014 at 02:43 - IP: 82.126.107.129 IP Information
สวัสดีค่ะ มีสะใภ้ อิสราเอลท่านใดอยู่ทางใต้มั้ยคะ ประมาณต้นปีหน้าจะตามแฟนไปทำงานที่นั่น โรงไฟฟ้า ashalim solar tower City: Ashalim. Region: Negev Desert. ไม่ทราบว่าเปนเขตอันตรายหรือเปล่า ???  แอบกลัวค่ะ Cry
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Nov 2014 at 21:51 - IP: 87.69.3.226 IP Information
Wink หวัดดีจร้า หนู rattanabonnaire โอ้ยยย อย่ากลัวเลย แถวเนเกฟ คนไทยทำงานที่นั่นเยอะค่ะ ปลอดภัยกว่าแถวกุชดาน ที่เป็นศูนย์กลาง มีคนเยอะแยะ
    แต่เนเกฟจะร้อนในน่าร้อน เพราะเป็นทะเลทราย พี่ยังอยากไปอยู่เล่ยจ้ะ มันเงียบสงบดี แต่หางานอยากน่ะจ้ะ

ขอให้โชคดีน่ะจ้ะ
Back to Top
Margarita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Margarita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2014 at 15:07 - IP: 49.230.138.109 IP Information
สวัสดีค่ะพี่ SUFA บังเอิญผ่านมาเจอกระทู้นี้เข้าเลยอยากเม้าท์มอยขอความรู้
ตอนนี้กำลังคุยกับหนุ่มอิสราเอลจากเมือง Jerusalem แต่ทำงานที่ Haifa
เท่าที่สัมผัสไดัจากการแชทกันมาเกือบ 2 เดือนคือดูเค้าเป็นอบอุ่น ใส่ใจดี
คุยกันมาจนป่านนี้ยังไม่ได้แลกเบอร์กันเลย คุยกันแค่ในเว็บแต่ก็คุยทุกวันไม่เคยขาด
แต่ละวันเค้าก็จะเล่าว่าทำอะไรมาบ้าง พรุ่งนี้จะทำอะไร เร็วนี้มีแพลนไปไหน
และก็ใส่ใจถามไถ่สารทุกข์สุกดิบดี อะไรที่เราเล่าให้ฟังก็จำได้หมดเลย
อย่างบางทีเราบอกว่าจะไปเที่ยวไหน เค้าก็จะ Google หาที่นั่น และเอามาคุยด้วย
เป็นคนที่สามารถคุยเรื่องจุกจิกกับเค้าได้ทุกเรื่อง เพราะรู้สึกว่าเค้าสนใจ ใส่ใจฟัง
แต่....เริ่มจะแปลกใจว่าที่คุยๆกันทุกวันนี่เค้าคิดยังไงน๊า
เพราะเค้าไม่เคยพูดแนวจีบ ไม่เคยใช้คำพูดหวานๆ ไม่เคยชมว่าสวยหรือน่ารักเลย
อยากทราบว่านิสัยปกติของ ผช. อิสราเอลวัย 40 ต้นๆ ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้มั้ยคะ
Think positive, and positive things will happen. :)
Back to Top
Sofa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sofa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Nov 2014 at 16:25 - IP: 1.1.133.5 IP Information
ขอคุยด้วยคนต่ะ มีเพื่อนชาวอิสลาเอลรุ่นห้าสิบอัพ.. อยู่เมืองเทลอาวีฟ เดือนที่แล้วพวกเขามาเที่ยวไทยสองสัปดาห์ คนอิสลาเอลฉลาดมาก ตั้งคำถามเยอะ ดีหน่อยที่ทำไรให้กินกินได้แต่ต้องไม่เผ็ด พวกเขาชอบแชร์ความคิด ถกเถียง ภาษาอังกฤษดี บางครั้งพวกเขาดูซีเรียสเกิน ทีนี้พวกเขาชวนเรากับแฟนไปเที่ยวบ้านเขา แฟนรับปากแล้วค่ะ แต่เราไม่แน่ใจนัก เพราะเขาบอกว่าเกือบทุกบ้านมีหลุมหลบภัย แหม..ฉันจะรอดกลับมาไหมเนี่ย ถ้าฉันไป (คิดในใจ) ไปนิวซีแลนด์ไม่ดีกว่าเหรอ
ขอถามว่า ถ้าไปอิสลาเอลไปช่วงฤดูใบไม้ผลิ ปลอดภัยไหม? ต้องขอวีซ่าอีก...ขอบคุณค่ะ
The world outside the window!!
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2014 at 01:41 - IP: 87.69.3.226 IP Information
Wink
    To:Magarita น่ะค่ะ เค้าเข้ามาคุยกับคุณ แค่สนุกไปวันๆน่ค่ะ ฟังดูแล้ว ไม่ใช่คนซีเรียอะไร
   แต่อยากทราบว่าเค้าเป็นคนยิวหรือเปล่าค่ะ????
Back to Top
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote SUFA Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Dec 2014 at 01:51 - IP: 87.69.3.226 IP Information
 ถึงคุณ Sofa น่ะค่ะ ที่นี่ยังน่าเที่ยวอยู่เสมอค่ะ แล้วมีที่เที่ยวเยอะแยะมากหมายทางประวัติฯ
   ใช่ค่ะเกือบทุกบ้านมีห้องหลบภัย แล้วยังมีที่หลบภัยสาธารณะทั่วประเทศอิสราเอล ตามจุดเล็กๆของเมืองก็มีค่ะLOL
   ถ้ามาเที่ยวช่วงฤดูใบไม้ผลิตจะเยี่ยมมากค่ะ เพราะดอกไม้สวยๆเยอะมากค่ะ โดยเฉพาะ ดอกไม้ป่าค่ะEmbarrassed
Back to Top
Raphat View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote Raphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Nov 2016 at 16:05 - IP: 58.137.234.62 IP Information
สวัสดีค่ะ  ชื่อ รภัทร นะคะ  เพิ่งเข้ามาสมัครสมาชิกใหม่ค่ะ  อาศัยอยู่ที่เมืองไทยนะคะ  อยากทราบว่า  การทีเราจะเปลี่ยนไปนับถือศาสนา ยิว  จะต้องทำไงบ้างคะ  มีขั้นตอน ยังไงบ้าง  และผู้หญิง ยิว จะต้อง ปฏิบัต ตัวยังไงบ้าง  ที่ไทยหาข้อมูล  ยากมากค่ะ  ใน google  ก็ แทบจะไม่มีเลย  แต่  รู้ คร่าวๆ  ถึงความเป็นมาของ ศาสนา นี้  บ้างแล้ว  เพราะ ศึกษามาเป็น ปี แล้วค่ะ  แฟนบอกว่า จะไปถาม rabbi ให้  แต่ยัง ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ  เค้า บอกว่า ที่ไทย rabbi เคร่งมากค่ะ  รบกวนด้วยนะคะ  เพราะว่า แฟน อยากให้เปลี่ยนศาสนา  ก่อน แล้วค่อย แต่งงานค่ะ  ลูกที่ออกมาจะได้เป็นยิว เหมือนเค้า  รบกวนด้วยค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ  email :  raphat2099@gmail.com
Back to Top

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.180 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters