Ladyinter.com Homepage
Forum Home Forum Home > Lady Friends > สะใภ้ เบลเยี่ยม / Belgium > *สะใภ้ เบลเยี่ยม / Belgium
  New Posts New Posts RSS Feed: พูดคุย จิปาถะ ทักทายกันประสาบ้านวอฟเฟิล
  FAQ FAQ  Forum Search   Register Register  Login Login

พูดคุย จิปาถะ ทักทายกันประสาบ้านวอฟเฟิล

Page  123 38>
Author
bunny2teddy View Drop Down
Senior Member
หัวหน้าห้อง

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: พูดคุย จิปาถะ ทักทายกันประสาบ้านวอฟเฟิล
    Posted: 28 Dec 2009 at 11:11 - IP: 78.21.130.200 IP Information
บ้านอื่นๆเค้ามีบ้านน้อยกันหมดแล้ว มาเปิดบ้านสะใภ้เบลเยี่ยมกันบ้างจ้า รายงานตัวกันหน่อยเร๊ว ถ้าสาวๆมีไอเดียโหวตชื่อบ้านเสนอมาได้เลยนะคะ แล้วจะแว๊บๆเข้ามาเช็คจ้าWink

ขอเสนอชื่อบ้านวอฟเฟิล ช๊อกโกแล๊ตค่ะ

ตุ้ย สะใภ้เบลเยี่ยม ณ เก๊นท์จ้า

Edited by bunny2teddy - 02 Aug 2554 at 21:03

Back to Top
PAKPAO View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote PAKPAO Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2009 at 15:29 - IP: 81.164.152.87 IP Information
เข้ามารายงานตัวคนแรกเลยเสาร์เองคะพี่ตุ้ยได้กลับเมืองไทยอิจฉาจังเลย เสาร์ไม่ได้กลับเมืองไทยนานแล้วแบบว่าไม่มีงบอะ   ขอเสนอชื่อmennakespisคะไม่รู้จะเข้าท่าหรือปล่าวหนอเพื่อนๆช่วยหน่อยแล้วกันเนอ เสาร์อยู่tongerenคะ
Back to Top
nalinee View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nalinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2009 at 15:42 - IP: 180.183.129.16 IP Information

สวัสดีค่ะ Avatar พี่ตุ้ย ยินดีทีได้รู้จักนะค่ะ  ชื่อบ้านสวยมากค่ะ อิๆๆ ขอบคุณนะค่ะที่ทำบ้านนี้ขึ้นมาอุ๊รีบบอกสามีเลยว่ามีบ้านเป็นของตัวเองแล้ว สามีมองหน้าแบบ งง ค่ะ แต่แกว่าชื่อดีค่ะ ทั้งสองชื่อเลย   chocolade wafel and  manneke pis Wink ชื่อที่เขียนมานี้สามีขอมีส่วนร่วมค่ะ แจมด้วยLOL

Avatar    สวัสดีนะค่ะ พี่เสาร์ ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ ชื่ออุ๊ค่ะ24 ปี ตอนนี้อยู่ที่เมืองไทยค่ะกับสามีค่ะ(ประจำค่ะ)ไปที่โน้นแค่ปีล่ะครั้ง ว่าแต่ลูกๆพี่น่ารักทุกคนเลยนะค่ะSmile

ขอบคุณมิตรภาพดีๆที่มีให้นะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nalinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2009 at 15:57 - IP: 180.183.129.16 IP Information
พี่ตุ้ยค่ะ เข้ามาอีกรอบค่ะ คุณสามีอยากมีส่วนร่วมเสนอชื่อด้วยคน อิๆๆ  ambiorix huis  สามีว่าชื่อนี้นานมากๆๆอิๆๆฝากไว้หนึ่งชื่อค่ะLOL
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nalinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2009 at 16:04 - IP: 180.183.129.16 IP Information
Statue of Ambiorix at Tongeren (Belgium). Photo Marco Prins. ฮาๆๆค่ะ สามีบอกว่า ถ้าคนที่เบลเยี่ยมรู้จักกันทุกคนค่ะ เอามาฝาก แต่แอบบงงสามีเล็กน้อยค่ะ ดูเหมือนว่าอยากจะมี่วนร่วมมากมายเลย อิๆๆแต่ไม่เป็นรัยค่ะLOL ดีค่ะ ช่วยกันออกความเห็นจะได้ เข้ามานั่งที่บ้านนี้นานๆๆค่ะ  สงสัยถ้ามีคนคุยด้วย อุ๊คงแย่ค่ะ เพราะว่าสามีคงจะนั่งติดคอมแทนอุ๊แหงๆๆBig smile
Back to Top
littlepim View Drop Down

Post Options Post Options   Quote littlepim Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2009 at 16:50 - IP: 112.142.151.221 IP Information
เข้ามารายงานตัวด้วยคนค่า เห็นกระทู้ดีใจมากๆแบบว่าหัวหน้าห้องเราเปิดบ้านแว้ววว แอบคิดอยู่ตั้งนานไม่มีบ้านกับเค้าซักที อิอิTongue

ชื่อพิมนะคะ คุณแฟนอยู่ Leuven   ยังไม่ได้เป็นสะใภ้ เป็นแค่ว่าที่ค่ะ Big smile

ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทุกคนนะค๊าSmile

ส่วนชื่อยังไม่มีไอเดียเลยอ่า นึกไม่ออก ที่คุณตุ้ยเสนอมาก็น่ารักดีนะคะ

Edited by littlepim - 28 Dec 2009 at 20:35
Back to Top
PAKPAO View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote PAKPAO Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2009 at 17:58 - IP: 81.164.152.87 IP Information
Originally posted by nalinee

พี่ตุ้ยค่ะ เข้ามาอีกรอบค่ะ คุณสามีอยากมีส่วนร่วมเสนอชื่อด้วยคน อิๆๆ  ambiorix huis  สามีว่าชื่อนี้นานมากๆๆอิๆๆฝากไว้หนึ่งชื่อค่ะLOL
ถูกใจเรามากมายเพราะเป็นเมืองที่เราอยู่
Back to Top
I'm_Nong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote I'm_Nong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2009 at 18:09 - IP: 82.169.208.56 IP Information

เข้ามาเปิดบ้านใหม่ด้วยคนจ๊ะ มาฝากตัวบ้านนี้ด้วยคนนะจ๊ะ

Back to Top
suri View Drop Down

Post Options Post Options   Quote suri Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Dec 2009 at 21:00 - IP: 113.53.122.4 IP Information

เข้ามารายงานตัวด้วยคนค่ะ  Big smile  ดีใจจัง ได้เห็นบ้านเบลเยี่ยมแล้ว 

ชื่ออ้อค่ะ  อายุ 28 ปี   แฟนอยู่ Liege  ยังมะได้เป็นสะใภ้ค่ะ   Tongue  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ  ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนค่ะ Smile

Back to Top
LOmka View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LOmka Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2009 at 09:27 - IP: 124.120.99.252 IP Information
เข้ามาขอเป็นสมาชิกแฝงด้วยคนค่ะ Big smile ชื่อ ล้อมนะคะ 27 ปีค่ะ แฟนเป็นลูกครึ่งเบลเยี่ยม-เยอรมันค่ะ Wink
Back to Top
bus7627 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bus7627 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2009 at 09:56 - IP: 118.172.32.250 IP Information
ตามเข้ามาฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนเจ้า บุศย์ สาวเจียงใหม่ ไทยแลนด์ สะใภ้ Maaseik เบลเยี่ยมเจ้า
ถ้าวีซ่าผ่านก็จะไปฝังตัวอยู่ตรงใจกลางเมือง Maaseik เป็นเวลาสามเดือนเจ้า ระหว่าง กลางเดือนมีนาคม ถึง กลางเดือนมิถุนายนเจ้า หากใครผ่านไปมา แถว ๆ นั้นแวะทักทายได้นะเจ้าคะ คิคิคิ
อิอิ วีซ่าผ่านแล้วจะแจ้งข่าวเจ้า Big smileBig smile ตอนนี้ลุ้น ๆ อิอิ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote bus7627 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2009 at 09:59 - IP: 118.172.32.250 IP Information
อ้อ ลืมเจ้าคะ อิอิ
เรื่องชื่อบ้านใหม่เรา ขอนำเสนอชื่อว่า.....บ้านระฆังใจ...เจ้าคะWinkWink
Back to Top
kleine-kapoen View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote kleine-kapoen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2009 at 20:28 - IP: 81.83.188.10 IP Information

เข้ามารายงานตัวค่ะ

ออย 26 jSmile  Herzele จ้า
Back to Top
kleine-kapoen View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote kleine-kapoen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Dec 2009 at 20:30 - IP: 81.83.188.10 IP Information

ชื่อบ้านช็อกโกแล็ตก็ดีนะคะพี่ตุ้ย

Back to Top
jirew View Drop Down

Post Options Post Options   Quote jirew Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 03:36 - IP: 94.111.137.104 IP Information
เข้ามารายงานตัวค่ะ ชื่อจิ๋วนะคะ อายุ 30 ย่าง 31 ค่ะ ยังไม่ได้เป็นสะใภ้นะคะ

อยู่ทางใต้ของเบลเยี่ยมค่ะ ชื่อเมือง Virton ค่ะ

ส่วนชื่อบ้านขอเสนอ "ช๊อคโกเบล" ค่ะ คล้ายๆ จิงกะเบลๆ มะ LOL
Back to Top
aom_bel View Drop Down
Newbie
Newbie

Post Options Post Options   Quote aom_bel Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 04:18 - IP: 91.181.250.228 IP Information
สวัสดีค่ะ สมาชิกบ้านเบลเยี่ยม

เพิ่งสมาชิกใหม่วันนี้ค่ะ ชื่อ ออม ค่ะ เป็นสะใภ้เบลเยี่ยม อยู่ทางเขต brabran wallon
เขตที่อาศัยอยู่ชื่อ lasne ค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักสะใภ้หรือว่าที่ ทุกคนค่ะSleepy

ปล แอบอ่านมาตั้ง 3 ปี แล้วค่ะ จนเดี๋ยวนี้เป็น ladysquareSmile
Back to Top
loverkitty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote loverkitty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 30 Dec 2009 at 09:57 - IP: 202.12.97.123 IP Information

อวยพร อวยชัยให้สาวๆๆ บ้านเบลเยี่ยมทุกๆๆ คนค่ะ...Embarrassed

นู๋แคท บ้านเมกาจร้า
แอบลุ้น...เด๋ยวรู้ผลแน่นอนคร้า
แคทจร้า 26 กว่าๆๆ แระ
Back to Top
Little_GirL View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Little_GirL Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 09:31 - IP: 114.128.49.134 IP Information

สวัสดีปีใหม่ สาวๆ บ้านเบลเยี่ยม ทุกๆ คน เลยนะคะ

ขอให้มีความสุข สมหวัง สุขภาพแข็งแรง ครอบครัวอยู่ดีมีสุข เงินทองไหลมาค่ะ

เดินทางไปไหนมาไหนระมัดระวังด้วยนะคะ เที่ยวให้มีความสุขและปลอดภัยค่ะ
Back to Top
Suni View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Suni Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 10:54 - IP: 125.24.101.132 IP Information
ดีใจจัง สะใภ้เบลเยี่ยมมีบ้านแล้ว
เข้ามารายงานตัวจ้า ชื่อ สุนิ อยู่กรุงเทพ สามีอยู่ Lanaken
แล้วจะเข้ามาโหวตชื่ออีกทีน๊า 
ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆ น้องๆ ทุกคนBig smile
Happy new year 2010
Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
หัวหน้าห้อง

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 11:22 - IP: 192.168.10.33 IP Information
สวัสดีสาวๆทุกๆคนนะคะ โหวตมาเรื่อยๆนะBig smile

Back to Top
Kessi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kessi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 13:36 - IP: 114.128.43.151 IP Information
สวัสดีปีใหม่ค่ะทุกๆๆคนบ้านสะใภ้เบลเยี่ยม Happy New Year 2010 

ปีใหม่ปี 53 นี้ขอให้มีสิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต สุขภาพร่างกายแข็งแรง..

หน้าที่การงาน ความรัก ครอบครัว เจริญๆๆยิ่งๆขึ้นไปน่ะค่ะ..

ร่ำรวยๆๆเงินทองชื่อเสียง เกียรติยศน่ะค่ะ.. 

มีความสุขตลอดปีและตลอดไปค่ะ.. 

สวัสดีปีใหม่ค่ะ..

แอน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote nalinee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 13:42 - IP: 180.183.128.22 IP Information
Avatar  สวัสดีจ้า Smile วิ่งมารับพรก่อนใครเลยLOL  ขอให้น้องแอนมีความสุขเช่นกันนะค่ะSmile
Back to Top
I'm_Nong View Drop Down

Post Options Post Options   Quote I'm_Nong Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 15:44 - IP: 82.169.208.56 IP Information
สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่ตุ้ย และก็ทุกๆๆคนค่ะ
Back to Top
karabayfamily View Drop Down

Post Options Post Options   Quote karabayfamily Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 20:54 - IP: 58.11.27.74 IP Information
สวัสดีปีใหม่ค่ะพี่ตุ้ย และสาวๆทุกคนค่ะ
เปิ้ลสะใภตุรกีค่ะ
Back to Top
ChoKun View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ChoKun Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 31 Dec 2009 at 22:51 - IP: 125.25.245.162 IP Information
HAPPY NEW YEAR 2010
We often make good wishes for the New Year
with the words
MAY YOU BE HAPPY
In fact , happy alone without suffering is very hard to get
So, I would like to change my wishing words that
May you be strong in your heart to accept
both happiness and sorrows

SmileSmileSmileSmileSmileSmile
Back to Top
Sweet_LittleBee View Drop Down
Groupie
Groupie

Post Options Post Options   Quote Sweet_LittleBee Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jan 2010 at 05:09 - IP: 10.218.229.142 IP Information

HAPPY NEW YEAR 2010 !!!
 WISH EVERYONE HAPPY FOREVER!
My wishes for you,
GREAT START for JAN,
LOVE for FEB,
PEACE for MAR,
NO WORRIES for APR,
FUN for MAY,
JOY for JUN,
HEALTHY for JUL,
WEALTHY for AUG,
BLISSFUL for SEP,
BRIGHT for OCT,
MILD BLOWING for NOV,
Happiness for DEC...
Have a lucky and wonderful 2010...\\(",)//

<< Phueng: Feb 1982: Stavanger,Norway >>

"Things Take Time"&l
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jan 2010 at 05:16 - IP: 94.194.176.136 IP Information
Happy New Year to you,
And when the new year’s done,
May the next year be even better,
Full of pleasure, joy and fun.Smile
Back to Top
HelloAmy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote HelloAmy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Jan 2010 at 20:32 - IP: 91.181.129.39 IP Information
ช่าย ช่าย ดีใจจัง มีบ้านเบลเยี่ยมแล้ว เข้ามาที่สะใภ้อินเตอร์ก็บ่อย ตั้งแต่บ้านเก่าค่ะ แต่เพิ่งสมัครสมาชิก ว่าจะถามเข้ามาหลายครั้งแล้วล่ะ ว่าไม่มีบ้านเบลเยี่ยมบ้างเหรอ ขอช่วยสร้างบ้านด้วยคนนะคะ ชื่อแหม่มค่ะ อยู่ที่ Asse, Vlaams-Brabant   มาเบลเยี่ยมเป็นครั้งที่ 2 ครั้งนี้มาแต่งงานที่นี่ และอยู่มาได้๓เดือนกว่าๆแล้วค่ะ  ขอทำความรู้จักเพื่อน ๆ ทุกคนนะคะ

จริงๆ ชอบชื่อบ้านช๊อกโกแล๊ตค่ะ แต่สาวๆสวิสเขาไปอยู่ซะแล้ว บ้านขนมวัฟเฟิลก็น่ารักดีนะ เอ..หรือเราจะเป็น
บ้านเพรชงามนำ้หนึ่งดีจ๊ะ Big smile

สวัสดีปีใหม่ทุกคนนะคะ ขอให้ทุกคนมีความสุข มีสุขภาพเข็งแรง และขอให้เจริญสติ ในการดำเนินชีวิต รุ่งเรืองปัญญาในหน้าการงาน ประสบความสำเร็จในสิ่งที่มุ่งหวังตั้งใจ รำ่รวยกันถ้วนหน้านะคะ Smile
เพียงเรายิ้ม ความสุขก็อยู่รอบตัวเรา
Happiness Is All Around
Back to Top
deeda View Drop Down
PR สะใภ้ ฝรั่งเศส

Post Options Post Options   Quote deeda Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jan 2010 at 04:37 - IP: 92.131.204.135 IP Information
กรี๊ดดดด เพิ่งเห็นว่ามี บ้านสะใภ้เบลเยี่ยม กับเค้าซะที ฮ่าๆๆ
ขอเนียนเป็นสมาชิกบ้านนี้ด้วยคนได้มะเนี่ย (ถึงไม่อนุญาติก็จะมัดมือชกละกันนะคุณตุ้ย อิๆๆ)

อุ้มเป็นสะใภ้ฝรั่งเศส ณ บรัสเซลส์ (ในอดีต) จ้า ปัจจุบัน เป็นสะใภ้ฝรั่งเศส ณ ฝรั่งเศส เต็มตัวเข้าปีที่สี่แล้ว (เวลาผ่านไปไวจริงๆ) แต่ก็รักเบลเยี่ยมเป็นชีวิตจิตใจ เป็นประเทศที่ได้พบรักกับคุณสามี (ที่เป็นชาวฝรั่งเศส ณ บรัสเซลส์) และเป็นประเทศที่เคยได้อาศัยสมัยเริ่มต้นชีวิตคู่ใหม่ๆ ทั้งเรียน ทั้งฝึกงาน และทำงานอยู่หลายปี

อุ้มรักเบลเยี่ยมมากๆนะ เหมือนเป็นบ้านที่สาม (รองจากไทยและฝรั่งเศส) รักทุกๆอย่างที่เป็นเบลเยี่ยม ผู้คน วัฒนธรรม การใช้ชีวิต อาหารการกิน เป็นประเทศที่อยู่แล้วมีความสุข (คิดไปแล้วไม่น่าย้ายมาฝรั่งเศสเลย ฮือๆๆ)

ปัจจุบันถ้ามีโอกาส ก็จะกลับไปเยี่ยมเยียนอยู่เนืองๆค่ะ (หาเรื่องไปไง ก๊ากๆๆ) เนื่องจากเคยชินกับการอยู่บรัสเซลส์มากกว่าอาเมียง (ทั้งๆที่ย้ายมาเกือบสี่ปีแล้ว แต่อุ้มกลับรู้จักบรัสเซลส์มากกว่าเมืองที่อยู่ปัจจุบันซะอีก ซะงั้น เหอๆๆ)

เวลาต้องไปซื้อกับข้าว(เอเชีย) เข้าบ้าน ก็จะชวนคุณสามีให้ขับรถไปบรัสเซลส์ซึ่งไม่ได้อยู่ใกล้ๆเท่าไหร่เลย (ใช้เวลาขับรถไปสองชั่วโมงครึ่ง) ในขณะที่ปารีส (ใช้เวลาหนึ่งชั่วโมงครึ่ง) ใกล้กว่า แต่ก็อยากหาเรื่องไปเยือนถิ่นเก่า มีไรมั้ย อิๆๆ

ขออนุญาติช่วยโหวตชื่อบ้านสะใภ้เบลเยี่ยมว่า "บ้านขนมวาฟเฟิล" ค่ะ (เพราะขนมช็อคโกแลตกลายนั้นเป็นบ้านช็อกกี้สีแดงของสวิสไปแล้วอ่ะจิ)

เพื่อสร้างแรงจูงใจ ต้องมีการพรีเซนต์รูปหาเสียงกันซะหน่อย น่ากินมะล่ะ วาฟเฟิลบรัสเซลส์ของแท้เลยนะจ้ะ (ถ่ายมาจากแถว Grande Place เมื่อปลายเดือนเมษายน ปีที่แล้วค่ะ)

จานนี้เป็นวาฟเฟิล Liège ราดช็อคโกแลต แกล้มวิปปิ้งครีมที่อุ้มชื่นชอบเป็นชีวิตจิตใจ (ยอมอ้วนว้อยยย)

อีกจานออกแนวกลัวผอม?? ราดซอสผลไม้และไอติม ฮ่าๆๆ

อันนี้เป็นขนมวาฟเฟิล Liège ที่ยอมลุยไปกินถึงเมือง Liège ต้นตำรับ (บ้าวาฟเฟิลจนเป็นอะไรมากรึเปล่าตู ฮ่าๆๆ)

วาฟเฟิลของเบลเยี่ยม มันช่างอร่อยเหลือเกิน to die for จริงๆค่ะ เอาสเต็คมาแลกก็ไม่ยอม ฮ่าๆๆ

Edited by deeda - 02 Jan 2010 at 04:41
**ประธานบ้านสะใภ้ฝรั่งเศส**
(ขาเบี้ยว และขี้เกียจทำงานมากช่วงนี้ ขออภัย กร๊ากกก)
Back to Top

Post Options Post Options   Quote bus7627 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 Jan 2010 at 10:28 - IP: 118.172.95.176 IP Information
Originally posted by deeda

กรี๊ดดดด เพิ่งเห็นว่ามี บ้านสะใภ้เบลเยี่ยม กับเค้าซะที ฮ่าๆๆ
ขอเนียนเป็นสมาชิกบ้านนี้ด้วยคนได้มะเนี่ย (ถึงไม่อนุญาติก็จะมัดมือชกละกันนะคุณตุ้ย อิๆๆ)

อุ้มเป็นสะใภ้ฝรั่งเศส ณ บรัสเซลส์ (ในอดีต) จ้า ปัจจุบัน เป็นสะใภ้ฝรั่งเศส ณ ฝรั่งเศส เต็มตัวเข้าปีที่สี่แล้ว (เวลาผ่านไปไวจริงๆ) แต่ก็รักเบลเยี่ยมเป็นชีวิตจิตใจ เป็นประเทศที่ได้พบรักกับคุณสามี (ที่เป็นชาวฝรั่งเศส ณ บรัสเซลส์) และเป็นประเทศที่เคยได้อาศัยสมัยเริ่มต้นชีวิตคู่ใหม่ๆ ทั้งเรียน ทั้งฝึกงาน และทำงานอยู่หลายปี

อุ้มรักเบลเยี่ยมมากๆนะ เหมือนเป็นบ้านที่สาม (รองจากไทยและฝรั่งเศส) รักทุกๆอย่างที่เป็นเบลเยี่ยม ผู้คน วัฒนธรรม การใช้ชีวิต อาหารการกิน เป็นประเทศที่อยู่แล้วมีความสุข (คิดไปแล้วไม่น่าย้ายมาฝรั่งเศสเลย ฮือๆๆ)

ปัจจุบันถ้ามีโอกาส ก็จะกลับไปเยี่ยมเยียนอยู่เนืองๆค่ะ (หาเรื่องไปไง ก๊ากๆๆ) เนื่องจากเคยชินกับการอยู่บรัสเซลส์มากกว่าอาเมียง (ทั้งๆที่ย้ายมาเกือบสี่ปีแล้ว แต่อุ้มกลับรู้จักบรัสเซลส์มากกว่าเมืองที่อยู่ปัจจุบันซะอีก ซะงั้น เหอๆๆ)

เวลาต้องไปซื้อกับข้าว(เอเชีย) เข้าบ้าน ก็จะชวนคุณสามีให้ขับรถไปบรัสเซลส์ซึ่งไม่ได้อยู่ใกล้ๆเท่าไหร่เลย (ใช้เวลาขับรถไปสองชั่วโมงครึ่ง) ในขณะที่ปารีส (ใช้เวลาหนึ่งชั่วโมงครึ่ง) ใกล้กว่า แต่ก็อยากหาเรื่องไปเยือนถิ่นเก่า มีไรมั้ย อิๆๆ

ขออนุญาติช่วยโหวตชื่อบ้านสะใภ้เบลเยี่ยมว่า "บ้านขนมวาฟเฟิล" ค่ะ (เพราะขนมช็อคโกแลตกลายนั้นเป็นบ้านช็อกกี้สีแดงของสวิสไปแล้วอ่ะจิ)

เพื่อสร้างแรงจูงใจ ต้องมีการพรีเซนต์รูปหาเสียงกันซะหน่อย น่ากินมะล่ะ วาฟเฟิลบรัสเซลส์ของแท้เลยนะจ้ะ (ถ่ายมาจากแถว Grande Place เมื่อปลายเดือนเมษายน ปีที่แล้วค่ะ)

จานนี้เป็นวาฟเฟิล Liège ราดช็อคโกแลต แกล้มวิปปิ้งครีมที่อุ้มชื่นชอบเป็นชีวิตจิตใจ (ยอมอ้วนว้อยยย)

อีกจานออกแนวกลัวผอม?? ราดซอสผลไม้และไอติม ฮ่าๆๆ

อันนี้เป็นขนมวาฟเฟิล Liège ที่ยอมลุยไปกินถึงเมือง Liège ต้นตำรับ (บ้าวาฟเฟิลจนเป็นอะไรมากรึเปล่าตู ฮ่าๆๆ)

วาฟเฟิลของเบลเยี่ยม มันช่างอร่อยเหลือเกิน to die for จริงๆค่ะ เอาสเต็คมาแลกก็ไม่ยอม ฮ่าๆๆ

เล่นเอาหลาย ๆ คนน้ำลายหกไปตามๆ กัน คิคิคิคิ เอาเป็นว่าเด๋วจะตามไปชิมนะเจ้าคะ คิคิคิ ขอบคุณเจ้า
Back to Top
Page  123 38>

Forum Jump Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.289 seconds.
ติดต่อทีมงานฯ Ladyinter.com ได้ที่ editor@thaicomp.com

free counters